TIN TÀI TRỢ.

bé 5,5 tháng tuổi bị sốt virut có nên tiếp tục uồng kháng sinh?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 176 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Gấp gấp!Các chị ơi giup em với ạ, bé nhà em mấy hôm nay đang bị sốt virus, có lúc sốt 39 độ c, kèm theo hắt hơi và ho nữa, bác sỹ hô hấp thì kê đơn thuốc gồm thuốc hạ sốt và kháng sinh sợ bé bị ho lâu ngày sẽ bị viêm phế quản, bác sỹ cấp cứu (em ko rõ khoa gì) ở Viện nhi thì khuyên ko nên tiếp tục uống kháng sinh nữa vì bé đang sốt. Em bối rối quá chẳng biết theo bác sỹ nào nữa, các mẹ có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên ko ạ? em cảm ơn nhiều!
    Bố: 1974; Mẹ: 1981; con gái: 2008; Mẹ nào tư vấn giùm tớ Sinh con tiếp theo năm mão hay năm thìn:Thinking: Tớ cảm ơn nhiều!:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 422 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Mình đọc bài trên 1 số báo và tạp chí thì họ nói là khi sốt virut không uống kháng sinh bạn ạ. Tuần trước nữa cu nhà mình (hơn 2 tuổi) đi nhà trẻ về thì bị sốt virut. Mình chỉ cho uống thuốc hạ sốt baby flex (uống thuốc này nhẹ) sau đó đổi sang effergan (mình ko nhớ rõ phát âm), uống thêm vitamin C (nước trong lọ thủy tinh theo chị dẫn của bác sỹ), nước cam-quýt (để tăng cường sức đề kháng), ăn hoa quả (nếu có thể). Em bé nhà mình sốt mất 2 ngày 2 đêm, có lúc lên hơn 39 độ. Uống hạ sốt bé ko hết sốt ngay đâu. Mình còn (được bác sỹ hướng dẫn) lấy khăn nước ấm lau người cho bé thường xuyên để hạ nhiệt cho bé, hoặc ngâm chân bé vào chậu nước ấm khoảng 5-10 phút để hạ nhiệt (vì uống hạ sốt phải có khoảng thời gian quy định - mình cũng dùng viên thuốc đút đít cho bé vì sợ bé uống nhiều thì ko tốt). Sốt virut có kèm theo ho đó bạn ạ. Sau đó mình và ông xã bị lây thì chỉ uống Panadol là khỏi (cũng bị ho một thời gian lâu đấy). Bạn đừng cho bé uống kháng sinh. Kháng sinh ko ích gì cho việc chữa sốt virut. Sau khi bé khỏi sốt bạn có thể cho bé đi khám lại và lúc đó uống kháng sinh nếu bé còn ho sâu. Mình làm thế cho em bé nhà mình đấy. Chúc bạn và bé mau khỏi nhé.
    Bạn tham khảo thêm phần dưới đây nhé:
    http://vietbao.vn/Suc-khoe/Nhiem-tru.../30184936/248/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 164 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Nếu bé bị viêm phế quản hay sốt do vi khuẩn thì mới dùng kháng sinh. Kháng sinh chỉ trị được vi khuẩn thôi. Ko có loại thuốc nào trị được vi rút đâu, bạn nhé!!! Nếu đã biết là sốt do vi rút thì chỉ có thể cho bé uống thuốc hạ sốt và uống nhiều sữa thôi. Chú ý ko để bé bị sốt cao, ko bị mất nước. Độ 1 tuần sau sẽ tự khỏi. Không hiểu bác sĩ kia bị gì mà kê kháng sinh cho sốt vi rút.

Chúc bé mau khỏi.
    Always like sunshine
    • 176 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhiều lắm,thật là buồn! sáng nay đưa con đến viện Nhi kiểm tra thì b.sỹ phát hiện ra con mình đã có triệu chứng của bệnh Tay - chân - miệng chứ ko phải sốt viút bình thường, mình buồn quá các mẹ ạ, định nhập viện mà hết giường nằm rồi đành phải tạm thời cho con về nhà đã, miệng bé bị lở loét hết ở bên trong, bé đói lắm mà ko ti mẹ được, đổ sữa cho bé ăn bé khóc ghê lắm,mấy hôm trước con bị sốt cao ko biết có biến chứng gì ko nữa, mình lo lắm. Các mẹ có biết về bệnh này ko cho mình lời khuyeen voi!!!
    Bố: 1974; Mẹ: 1981; con gái: 2008; Mẹ nào tư vấn giùm tớ Sinh con tiếp theo năm mão hay năm thìn:Thinking: Tớ cảm ơn nhiều!:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 422 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi staythesame_1981 Xem bài viết
    cảm ơn các mẹ nhiều lắm,thật là buồn! sáng nay đưa con đến viện Nhi kiểm tra thì b.sỹ phát hiện ra con mình đã có triệu chứng của bệnh Tay - chân - miệng chứ ko phải sốt viút bình thường, mình buồn quá các mẹ ạ, định nhập viện mà hết giường nằm rồi đành phải tạm thời cho con về nhà đã, miệng bé bị lở loét hết ở bên trong, bé đói lắm mà ko ti mẹ được, đổ sữa cho bé ăn bé khóc ghê lắm,mấy hôm trước con bị sốt cao ko biết có biến chứng gì ko nữa, mình lo lắm. Các mẹ có biết về bệnh này ko cho mình lời khuyeen voi!!!
    Mình ko biết nhưng có gúc ra cho bạn xem.
    Mẹ nó nghiên cứu ở đây nhé:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/B%E1%BB..._mi%E1%BB%87ng
    http://vietnamnet.vn/suckhoe/2008/05/784243/
    http://www.nld.com.vn/tintuc/suc-khoe/224440.asp
    http://www.vnexpress.net/GL/Suc-khoe/2006/04/3B9E8777/
    Thương bé quá. Mẹ nó cứ bình tĩnh đọc và tìm cách điều trị phù hợp nhất với bé nhé. Mong bé chóng khỏi bệnh.
    • 176 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhiều, bé nhà em cảm ơn trời hôm nay đã có thể ti mẹ được. Cầu trời phù hộ cho con gái con sớm khóe lại!
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhà chị Kún Kín ơi, bé nhà mình đã hết ốm chưa. Khổ thân lũ nhóc quá. Con mình thì ko mắc bệnh chân tay miệng mà bị sốt virut. Đấy, cũng đưa con đi khám mà bvien hết giường nên 2 mẹ con phải nằm ngoài hành lang đấy.

Con mình đợt ốm này gầy sút đi nhiều, lại kém ăn nữa nên mình đc bác sĩ kê thuốc bổ Vitamount để con uống cho nhanh chóng hồi phục sức khỏe. Con mình uống hết 2 lọ, cũng khá lên nhiều. Việc chăm sóc con sau ốm là rất khó. Chị cố gắng cho Kún Kín ăn uống đầy đủ và uống thuốc bổ để bé nhanh khỏe lại nhé. Nếu ốm xong mà ko đc bổ sung các vitamin và khoáng chất kịp thời, bé không có sức đề kháng, dễ bị ốm trở lại lắm.

Chúc Kún Kín nhanh khỏe nhá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,222 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, chưa chắc đã là chân tay miệng đâu. Con mình tháng trước cũng bị viêm miệng (lợi sưng đỏ) kèm theo sốt virút mất 3 hôm mới hết sốt đấy. Không dùng kháng sinh nhé vì kháng sinh không giệt được virút mà còn làm nóng trong khiến bé viêm miệng nặng hơn đấy. Còn viêm miệng thì phải chữa mới khỏi được. Nhưng đơn giản lắm. Nhờ có một mẹ tốt bụng ở trên mạng mách cho mà tớ biết cho con uống thuốc chua virut herpes. Nên chỉ sau 2 hôm là bé hết đau, ăn trở lại được và khoảng 5 hôm thì hết hẳn các dấu hiệu lở mồm.

Hồi đấy bác sĩ cũng kê cho con tớ uống clamoxyl la kháng sinh nhẹ vì nói là con bị viêm họng. Nhưng tớ không cho uống vì tớ thấy con có biểu hiện của virút. May mà không cho con uống đấy.
    1054718
    1218736
    When you feel like hope is gone, look inside and be strong!!!