Bé 1tuần tuổi lười ăn, ngủ nhiều phải làm sao bây h các mẹ ơi?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 88.8K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,263 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Các mẹ ơi, bé nhà e mới đc 1tuần tuổi, nhưng từ lúc sinh đến h bé hầu như chỉ ngủ suốt, không chịu ăn gì cả, cả ti mẹ lẫn ti bình. Khi ti mẹ thì bé chỉ chẹp chẹp một tẹo là lại ngủ. E sợ e ít sữa nên con không chịu bú, cho ti bình thêm thì bé chỉ ăn được khoảng 20 -30ml là nhiều, sau đó lại ngủ miết. Có lúc bé ngủ liền một lúc hơn 10tiếgn, cả ngày bé ko ăn nổi 100ml sữa. :Crying:
    Lúc sinh bé đc 3,3kg mà bjo chỉ còn có 3,1kg thui, e lo quá, phải làm như thế nào bjo các mẹ? Con không ăn, e sốt ruột căng thẳng quá, các mẹ giúp e với, e bị stress hậu sản mất thui :Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 275 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

BInh thương tre mới sinh thi chi toan ngủ thôi,trung binh bé se ngủ từ 20h dến 22h mối ngày đấy,thậm chí có đứa còn chăng thèm ăn cơ. Bạn đưng có quá lo lắng ma mất sưa đấy. Thông thường khi tré đói thì trẻ sé tự ngọ ngọ nguậy dậy ăn,bạn thử cho bé vừa ăn vừa ngủ xem sao. Mới được 1 tuần tuổi nên bé cúng chưa quen được với môi trường bên ngoai bụng cua mẹ,nên bé ngủ li bì là đúng rồi,bé chưa phân biệt đựoc ngay va đêm đâu,bạn đưng có quá lo nhé.
    Mà sao mẹ nó mới sinh dc 1 tuần ma dám ngòi máy tinh thế nhỉ,gan quá. Thế nay về sau mờ mắt thi rang chịu nhé. Như các cụ ngay xưa thi phai kiêng khem đủ thứ cũng phải 3 tháng,thế ma mẹ nó dam ngồi máy tinh rồi co day. Kieng gì thi kiêng chu đùng có kiêng cái khoản tăm gội nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,258 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đợt tớ sinh Bông nhà tớ, cô y tá khuyên cứ 3 tiếng cho bé ăn 1 lần, nếu bé ngủ thì đánh thức dậy. Nhưng theo kinh nghiệm của riêng tớ, tớ thấy cho con ăn theo nhu cầu. Trừ khi mẹ nó thấy con ngủ quá li bì thì đánh thức dậy thôi. Bông nhà tớ hồi mới sinh thường ngủ 1 mạch 6 tiếng liền. Tớ nghĩ mẹ nó nên cho con ti mẹ càng nhiều càng tốt, đừng sợ ít sữa. Mẹ nó cho con ti liên tục thì sẽ càng ra nhiều sữa. Tớ đã sai lầm là sợ ít sữa nên cho con ti bình nhiều, thế rồi mẹ cũng ít sữa dần đi. Còn việc bé giảm cân là chuyện thường mẹ nó à. Bác sĩ gọi đấy là giảm cân sinh lý (tuần đầu tiên sau khi sinh), thường là bé giảm khoảng 10% số cân nặng của mình. Mẹ nó đừng lo nhé, mới sinh, mẹ nó cần nghỉ ngơi, đừng dùng máy tính nhiều. Chúc hai mẹ con thật khỏe mạnh, con hay ăn chóng lớn nhé:LoveStruc:.
    • 167 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hồi tháng đầu bé nhà tớ cũng 3 tiếng ăn 1 lần, hôm nào mà giờ giầc lung tung là rất mệt, nếu ngủ say quá mà ko chịu ti mẹ thì tớ lại phải vắt sữa ra bình, ngâm ấm rồi cho ăn luôn, nếu ngủ say thì bé ko chịu ti mẹ mà sữa về thì khó chịu lắm, sau đó thì bé sẽ quen giờ giấc ăn uống
    • 608 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    ngu lien tuc 10 tieng thi ban nen cho di kham vi thuong tre so sinh ngu khong qua 5 tieng la phai day an.neu qau 5 tieng ma khong day thi ban phai cho di kham (xin loi vi khong go duoc tieng viet)
    SGKCp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Theo mình được biết, trẻ sơ sinh có thể ăn theo nhu cầu, có bé 2 - 3h/lần, có bé ngủ > 5h mới dậy ăn, nhưng k nên để bé ngủ quá 5h vì có thể bé bị vàng da k tự dậy dc, bạn nên đánh thức bé dậy nếu bé ngủ quá 5h. Bé sơ sinh nhu cầu ăn cũng k nhiều, có bé chỉ 30 - 50ml/bữa, bé no thì bé sẽ ngủ ngon. Các bé sơ sinh có thể bị sụt cân sinh lý 10% cân nặng lúc sinh trong 1w đầu nên bạn cũng k phải lo đâu. Bạn đừng lo lắng quá, giữ sức khỏe để chăm bé nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,263 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cảm ơn các mẹ nhiều. E thấy ít sữa sợ ti bị tắc, 2 hôm vừa rùi e đã đi bsỹ để thông. Bjo ti đã có nhiều tia và mỗi lần đc bsỹ hút thì e thấy ra rất nhiều sữa. Về nhà e quyết tâm cho con ti mẹ, 2tiếng/lần e ép cho ti nhưng e thấy bé vẫn bú ít, lâu lắm cg chỉ đc 4-5p, mà e cg ko thấy ti nhẹ đi nhiều. Bé nhà e ti như thế liệu có đủ ko các mẹ? E thấy trong sách viết bthg e bé ti từ 15-30p cơ, chứ 1tẹo như con nhà e chắc mới đủ ướt họng mất :Sad:. Con mà ti ít thế này e mất sữa mất thui :Sad:
    Còn nữa, làm thế nào để bit con đói hả các c? E thấy bé nhà e ít khóc lắm ( trộm vía), ị tè cg chăg có fản ứng j để mẹ thay, đói hay ko cg ko khóc để còn bit, cứ ngủ là ngủ thui .
    Các mẹ giúp e với, e con đầu lòng chưa có kiến thức nuôi con lắm ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,393 Bài viết

• 30,824 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    bạn đừng lo, lo là mất sữa đó. bé ngủ nhiều ko sao hết, cứ khoảng 4-5 tiếng cho bú 20-30ml cũng được. hồi xưa con mình ngủ nhiều suốt 1 tháng đầu, ko sao cả. ngủ nhiều nhanh lớn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,393 Bài viết

• 30,824 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi iunhinho Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhiều. E thấy ít sữa sợ ti bị tắc, 2 hôm vừa rùi e đã đi bsỹ để thông. Bjo ti đã có nhiều tia và mỗi lần đc bsỹ hút thì e thấy ra rất nhiều sữa. Về nhà e quyết tâm cho con ti mẹ, 2tiếng/lần e ép cho ti nhưng e thấy bé vẫn bú ít, lâu lắm cg chỉ đc 4-5p, mà e cg ko thấy ti nhẹ đi nhiều. Bé nhà e ti như thế liệu có đủ ko các mẹ? E thấy trong sách viết bthg e bé ti từ 15-30p cơ, chứ 1tẹo như con nhà e chắc mới đủ ướt họng mất :Sad:. Con mà ti ít thế này e mất sữa mất thui :Sad:
    Còn nữa, làm thế nào để bit con đói hả các c? E thấy bé nhà e ít khóc lắm ( trộm vía), ị tè cg chăg có fản ứng j để mẹ thay, đói hay ko cg ko khóc để còn bit, cứ ngủ là ngủ thui .
    Các mẹ giúp e với, e con đầu lòng chưa có kiến thức nuôi con lắm ạ
    tùy mỗi bé mà khoản cách thời gian cho bú khác nhau. em nên có quyển sổ, ghi giờ bé bú, thời gian bú, dung tích sữa (nếu có bú bình thêm), ghi ngày bé ị nữa. Để xem tần suất bú, ngủ, tần suất ị có đều ko để mình chỉnh sửa thực đơn ăn uống của mình lại cho đúng.

À, để ko bị sốt khi mọc răng, khi bé được 27 ngày và 100 ngày, em giã lá hẹ, dùng miếng rơ miệng, rơ lên nướu răng của bé nhé.

chúc hai mẹ con khỏe. Cần gì cứ la lên, sẽ có nhiều bà mẹ có kinh nghiệm hỗ trợ em
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac mẹ ơi bé nhà em hôm nay là được 1 tháng 7 ngày rồi nhưng mà mấy hôm nay bé ti ít hơn moi ngày, chỉ thích ngủ thôi, ngày ngủ đêm thức. bình thường em thấy bé cũng ăn ít hơn rất nhiều so với tiêu chuẩn, giờ thì càng tệ hơn, chấu ngủ khoảng 4 tiếng mới dậy ăn 1 lần mà mỗi lần ăn cũng chỉ được khoảng 30 đến 40 ml là cùng cả ngày chắc cũng chỉ được khoảng 300 đến 400ml ( mà theo tiêu chuẩn bé 6kg phải ăn: 150x6=900ml cơ). hic hồi mới sinh bé nặng 3,65 kg còn giờ đựoc 1 tháng 7 ngày bé nặng gần 6kg như thế em thấy bé tăng cân cũng được đấy chứ nhưng mà thấy ăn ít quá không biết có sao k nữa.nếu ép cháu ti là cháu lại khóc, hic k biết làm sao nữa.
    • 3,476 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    con chị 1 tháng 1 tuần đã 6 cân, tăng cân quá ổn chị còn kêu ca gì nữa chị, bé ăn theo nhu cầu mà, mỗi bé 1 vẻ có bé nào giống bé nào đâu, chị theo dõi thêm xem thế nào đã, có thể cho thời tiết nên bé ngủ nhiều hơn chẳng hạn
    • 281 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con em đc 17 ngày tuổi, bé ngủ nhiều, ti mẹ thì ít, mà cho ti bình cũng không chịu. Em lo quá các mẹ ah, hix. Ngày trc nuôi con trai thấy đỡ, giờ đc cô công chúa thì lại ăn uống thế này, hix, em stress quá
    zDwKp7
    EbFap72Zmpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 672 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    be nha em cung ti it qua, 15 ngay roi ma ti co 30 hoac 40, bé có ti mẹ thêm nhưng cũng ít vì em ít sữa, ti 1 lần có chừng 5p là thôi. mà ngủ ko thẳng giấc, ngủ chốc lại cự nự đưa ti mẹ vào thì ko chịu ti cứ khóc hoặc ngũ tiếp , vậy mà ngủ chút xíu lại cự nự tiếp, chán quá các chị ơi, cứ vậy làm sao lên cân , ngày ngủ nhiều mà đêm thì thức, stress thật
    Son môi Thái, Đồ đồng phục gia đình thật vui https://www.flickr.com/photos/64714590@N07/page2/
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà e cũng giống c. E stress toàn tập
    Bạn ấy chỉ ngủ mà k ty, ty chút là lại ngủ quên.cả ngày chắc cao lắm bú dc 5-6 lần, mỗi lần 7-9p. Bé nhà chị bây giờ sao rồi. Đã khá hơn chưa, c có bí quyết gì khắc phục k?
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em đước 6 ngày tuổi, bé ngủ giấc hơn 3 tiếng, đánh thức dậy thì bé bú được mộ chút lại ngủ tiếp.
    P/S: bé mới chiếu đèn vàng da về chiều nay, em lo quá các bác!
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thường xuyên gọi bé dậy và cho bú sữa, cố thử như vậy trong 1 tuần xem sao
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ui zời mẹ nó ơi, ko có gì phải lo lắng nhé! Con mới sinh ra vẫn còn dưỡng chất nằm ở dưới da, dương chất này được tích từ trong bụng mẹ nhé! Con ko để mình bị đói đâu, con ngủ nhiều để còn phát triển trí tuệ nữa nhé! Bạn đọc các tài liệu như là nuôi con ko phải cuộc chiến xem cho đỡ lo về ăn uống ngủ nghỉ của con nhé! Chúc tịn thàn mẹ nó thoải mái nhé!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ThanhMai2408
    • 29 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các bạn ơi,

Khi bé dưới 4 tháng tuổi, tần suất ăn lý tưởng của bé là 3 tiếng 1 lần.
    Và bé bú theo nhu cầu, nên nếu bé vẫn tăng cân bình thường thì không có gì phải quá lo lắng đâu.
    Để có nhiều sữa hơn thì sau mỗi lần bé ăn bạn hãy hút/ vắt sữa thêm 20phut nữa (kể cả không có gì chảy ra), sau 24 - 48 giờ là lượng sữa chắc chắn đã tăng lên.
    Nếu mỗi bữa của bé cách nhau hơn 3 giờ, thì bạn nên đánh thức bé dậy và cho bé ăn.
    Trong thời gian bé tỉnh, bé cần được chơi đùa, vận động nhẹ để tiêu thụ năng lượng. bữa tiếp theo ăn tốt hơn.

Trừ khi bé sụt cân, còn không đừng quá căng thẳng, thở một hơi sâu và cùng cho bé bủ nhé
    Michelle Dinh
    Chuyên gia về trẻ em đến từ London - Anh
    www.facebook.com/MDparenting
    • 268 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Không có gì lo hết mẹ bé ơi. Bé sơ sinh mới sinh đều vậy hết, bé ngủ suốt 10 mấy tiếng 1 ngày là bình thường. Khi nào bé thức bạn cứ cho bé bú mẹ. Hoặc bạn canh 2-3 tiếng đưa ti mẹ vô miệng bé, bé vẫn sẽ vừa bú vừa ngủ không sao cả. Bạn đừng nghĩ mình ít sữa mà cho bé ti sữa ngoài, bạn càng làm vậy sữa bạn càng ít đó, bạn phải cho bé ngậm ti mẹ bú (hoặc vắt sữa ra) thì cơ thể bạn mới hiểu là cần tiết sữa theo quy luật cung - cầu, thì sữa bạn mới nhiều hơn. Bạn đừng stress nhé, càng stress càng ít sữa đó. Đây là kinh nghiệm nuôi 2 đứa con của mình, mong giúp được bạn.
    MADE IN AUSTRALIA SHOP
    149/33 A10 BÀNH VĂN TRÂN, P.7, Q.TÂN BÌNH, HCM
    TEL: 0966 17 66 18 - 08 2 21 22 789
    EMAIL: madeinaustraliashop@gmail.com
    FB: www.facebook.com/madeinaustraliashop
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi iunhinho Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà e mới đc 1tuần tuổi, nhưng từ lúc sinh đến h bé hầu như chỉ ngủ suốt, không chịu ăn gì cả, cả ti mẹ lẫn ti bình. Khi ti mẹ thì bé chỉ chẹp chẹp một tẹo là lại ngủ. E sợ e ít sữa nên con không chịu bú, cho ti bình thêm thì bé chỉ ăn được khoảng 20 -30ml là nhiều, sau đó lại ngủ miết. Có lúc bé ngủ liền một lúc hơn 10tiếgn, cả ngày bé ko ăn nổi 100ml sữa. :Crying:
    Lúc sinh bé đc 3,3kg mà bjo chỉ còn có 3,1kg thui, e lo quá, phải làm như thế nào bjo các mẹ? Con không ăn, e sốt ruột căng thẳng quá, các mẹ giúp e với, e bị stress hậu sản mất thui :Crying:
    E xin lục lại bài này ạ.
    Con e cũng mới sinh được 8 ngày chị ạ. Bé vẫn bú tốt nhưng mà cug ngủ nhiều lắm ạ. E cug đang lo lắm a.
    Chị cho e hỏi bé nhà chị giờ trộm vía cháu vẫn khỏe mạnh tăng cân đều chứ ạ ?
    E cảm ơn chị ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2