TIN TÀI TRỢ.

Ăn đêm và giấc ngủ của bé - nhờ các mẹ tư vấn!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 941 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vấn đề em muốn hỏi liên quan đến cả việc ăn đêm và giấc ngủ của bé. Bé nhà em sắp 15 tháng tuổi rồi, hiện nay bé không còn bú mẹ nữa nhưng vẫn bú bình ban đêm. Em đã đọc tham khảo một số bài viết về vấn đề này và thấy ý kiến không nên cho bé ăn đêm thì có những lý do như:
    - ngủ không được sâu, thẳng giấc
    - gây sâu răng
    - gây ho vô cớ vì khi no sữa bé nằm xuống luôn sữa có thể trào ngược lên tràn vào đường hô hấp của bé. Bé nhà em sau khi uống sữa xong thì không cho bế mà đòi nằm luôn, đã thế lại toàn nằm úp.
    ...
    Em cũng mắc cái bệnh tham cho con ăn, thấy con ăn được thì cứ nhồi nhét. Trộm vía, cứ đút bình sữa vào là bé tu nên em bây giờ mà ko cho ăn nữa thì thương. Mặc dù bé ăn bữa tối vào tầm 7-8h tối, 9:30 đi ngủ nhưng khoảng nửa đêm là vật bên nọ bên kia, lăn lộn, cho uống sữa vào thì nằm yên được 1 lúc rồi lại lăn lộn mà mắt vẫn nhắm, cứ như thế đến gần sáng mới ngủ yên được. Mẹ mệt rã rời :Sad:, ngủ dậy cứ như người đi trên mây. Em không nghĩ rằng bé như vậy vì ban ngày ăn ko đủ no vì em cũng đã hỏi và thấy lượng ăn của con nhà em so với các bé khác trong độ tuổi là không ít. Em cũng rất chú ý sờ đầu, lưng bé xem có mồ hôi do nóng không nhưng ko thấy.
    Mọi người khuyên em có nên cho bé tiếp tục ăn đêm nữa không? Nếu muốn cải thiện giấc ngủ cho bé thì làm thế nào ạ? Em cám ơn các mẹ nhiều!
    0zNEVF5Qp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 243 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì k đòi ăn đêm nhưng mình thấy nhiều bé cũng hay đòi ăn đêm lắm. do cơ thể và sự hấp thụ của từng bé mà. bé ăn nhưng vẫn lơ mơ ngủ nên k lo con bị mất giấc. sợ bé sâu răng thì uống sữa xong cho bé ngậm bình nước lọc tráng miệng là cũng đỡ rồi.nói chung là cứ theo yêu cầu của bé thôi.mình nghĩ thế.
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:
    • 239 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình mới 7 tháng , ngày ăn bột và uống sữa , đêm ty mẹ nhưng dạo này mình ít sữa quá , bé ty xong mà vẫn vật vã , bình thường ty xong ngủ luôn đến sáng , mình phân vân không biết có nên pha bình cho bé không , sợ như thế lơn bé sẽ quen ma không ngủ thẳng giấc

XyE7p7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Con tớ 12 tháng bắt đầu cai sữa mẹ và cũng bỏ cữ bú đêm luôn. Theo lý thuyết thì thậm chí còn bỏ được cữ bú đêm sớm hơn nhưng đúng là tâm lý mẹ, con còn ăn được thì cứ nhồi nhét, nhưng thực ra lại không tốt cho bé. Thực ra việc ngủ say và dài vào ban đêm quan trọng chẳng kém gì việc ăn thêm được bao nhiêu sữa vào đêm. Vì có ngủ say thì bé mới tổng hợp và hấp thụ được thức ăn trong ngày và phát triển tốt được. Việc bé lớn như con bạn vẫn còn bú đêm, không cho bú thì vật vã mình nghĩ không hẳn do bé đói mà là do bé đã có thói quen bú đêm, mẹ nên kiên trì lập lại cho con thói quen mới. Theo kinh nghiệm của tớ thì trước khi bé đi ngủ khoảng 1 tiếng, tớ cho bé bú no rồi đi ngủ, thời gian đầu, bé dậy đòi bú đêm chỉ cho bú nước lọc, sau mấy hôm bé biết dậy không được bú sữa thì thôi cũng không đòi nữa. Ấy thử xem có được không.
    9ggddJqNp7
    4JZRHFvPp7
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,228 Bài viết

• 3,818 Được cảm ơn

Thông thường trước khi ngủ bé nào cũng uống 1 cữ sữa. Vừa để no bụng lại vừa để dễ ngủ.
    Nếu bé ngủ thẳng 1 giấc và cân nặng tốt thì không cần cho bú đêm.
    Tùy vào thể trạng của từng bé mà mẹ quyết định cho bé bú đêm hay không. Bú đêm cũng không hẳn là xấu. bé bú xong, cho uống nước bằng bình (1 bình riêng để nước) rồi dựng bé ngồi dây vỗ lưng mấy cái, đi ngủ tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Con tớ 12 tháng bắt đầu cai sữa mẹ và cũng bỏ cữ bú đêm luôn. Theo lý thuyết thì thậm chí còn bỏ được cữ bú đêm sớm hơn nhưng đúng là tâm lý mẹ, con còn ăn được thì cứ nhồi nhét, nhưng thực ra lại không tốt cho bé. Thực ra việc ngủ say và dài vào ban đêm quan trọng chẳng kém gì việc ăn thêm được bao nhiêu sữa vào đêm. Vì có ngủ say thì bé mới tổng hợp và hấp thụ được thức ăn trong ngày và phát triển tốt được. Việc bé lớn như con bạn vẫn còn bú đêm, không cho bú thì vật vã mình nghĩ không hẳn do bé đói mà là do bé đã có thói quen bú đêm, mẹ nên kiên trì lập lại cho con thói quen mới. Theo kinh nghiệm của tớ thì trước khi bé đi ngủ khoảng 1 tiếng, tớ cho bé bú no rồi đi ngủ, thời gian đầu, bé dậy đòi bú đêm chỉ cho bú nước lọc, sau mấy hôm bé biết dậy không được bú sữa thì thôi cũng không đòi nữa. Ấy thử xem có được không.
    Đúng là con em đã quen việc bú đêm rồi... Bé ăn bữa cháo cuối (bữa thứ 3) vào lúc 7 - 7h30 tối, ăn xong đã 8h, 9 - 9h30 lên giường đi ngủ rồi nên không thể nhồi thêm được 1 bữa sữa nữa, nên đêm vẫn cứ lục đục... Có lẽ mình sẽ giảm dần lượng sữa rồi chuyển sang nước lọc như mẹ nó nói xem thế nào. Chỉ mong con ngủ được thẳng giấc nhưng không rõ vấn đề chỉ là do bú đêm hay còn gì nữa...
    0zNEVF5Qp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Mình hoàn toàn đồng ý với mẹ này. Chỉ là thói quen ko tốt của bé thôi chứ ko phải đói. Bé mình ngủ đến sáng từ 3thánngg tuổi, đến nay vẫn ngoan như vậy. Mình cho ăn no buổi tối rồi nên ko phải lo.