TIN TÀI TRỢ.

15 ý tưởng nuôi dạy con siêu thông minh của cha mẹ Nhật

• 23.7K Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 228 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hay quá, các mẹ lưu ý nè!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 29 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misuki.emyeuanh Xem bài viết
    Cảm ơn tác giả bài viết nhé. Đúng là nuôi bố mẹ cần sáng tạo mỗi ngày. Với kinh nghiệm nuôi con 3 tuổi của mình, thời điểm bé mới tập đánh răng. Mình lấy 2 bàn chải và một chú khủng long có hàm răng. Khi mẹ giục bé há miệng ra để chải răng sẽ làm cho bé ngồi yên bằng cách giục bé đánh răng cho khủng long. Bé sẽ tập trung vào công việc mà không cảm thấy khó chịu nữa. Buổi tối trước khi đi ngủ, ku nhà mình hay đòi sờ ti mẹ hay là nằm lên tay mẹ. Minh luyện thói quen đọc truyện cho con. Đọc truyện vừa là giáo dục trẻ vừa rèn thói quen yêu thích sách ngay từ nhỏ. Khi bé đã nghiện truyện ( chỉ vài ngày là nghiện ngay), trước khi đọc mình phải giao hẹn trước là: nếu muốn đọc truyện thì không được sờ ti, không được gối tay. Người nhớn là không cần làm việc ấy. Mình nhớn rồi. Ngày nào cũng lặp lại điệp khúc ấy. Thế mà thành thói quen đấy. Bé không đòi hỏi nữa vì biết nếu đòi hỏi thì mẹ sẽ không đọc truyện cho nghe nữa. Bạn nào mà có con bướng bỉnh như con mình thử làm cách này xem sao
    Hix bé nhà bạn nhiêu tuổi? Bé nhà mik 2t chẳng thix nghe mẹ đọc truyện gì hết mỗi lần đọc bé lại gừang lấy sách rồi hỏi linh tinh chán lắm.
    • 236 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Những ý tưởng rất hay!
    • 259 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

mình cũng làm hết cách rồi mà k dạy dc bé 3 tuổi nhà mình,sáng thì ngủ nướng,dậy k chịu đánh răng,ăn k ăn ,uống k uống,nói k nghe,thích gì làm nấy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Xuongmaythoitrang
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình gần 3 tuổi, lúc đi bộ trên đường, bé thường không thích mình nắm tay mà thích tự do chạy nhảy 1 mình. Mình nói với con "Mẹ sợ lạc đường không tìm được đường về nhà lắm, con nắm tay mẹ nha", ngay lập túc bé sẽ chạy tới nắm tay mình và nói "Mẹ đừng sợ, con đây mà". Mười lần như mười, lần nào cũng hiệu nghiệm.
    MTM2OTcyNjMyMw
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuongmaythoitrang Xem bài viết
    mình cũng làm hết cách rồi mà k dạy dc bé 3 tuổi nhà mình,sáng thì ngủ nướng,dậy k chịu đánh răng,ăn k ăn ,uống k uống,nói k nghe,thích gì làm nấy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Xuongmaythoitrang
    Con mình cũng hay ngủ nướng. Mình nói với bé "Con phải dậy sớm đi học để bố mẹ đi làm, đi làm mới có tiền mua sữa, mua đồ chơi, đưa con đi chơi ... đại khái là có tiền để mua đồ, hoặc làm gì mà bé thích.

Không thích đánh răng, mình mở youtube cho bé coi vài cái clip tập đánh răng, kèm theo bài hát, thế là những lần sau bé 1 bên đánh răng, mẹ 1 bên hát cho bé nghe. Vẫn không hiệu nghiệm thì thử kể cho bé nghe mấy người không đánh răng thì răng sẽ bị sâu, nếu bị sâu thì không thể ăn cơm, phải đi bác sỹ, bác sỹ dùng cái kềm cho như này để nhổ bỏ cái răng sâu. Cái này cũng không phải dọa.

Không đứa trẻ bình thường nào không ăn, không uống mà lớn được hết. Bạn chú ý quan sát xem bé thích ăn uống gì, 3 tuổi rồi, biết thích biết ghét rồi, đói sẽ phải kêu, bạn đừng ép bé.

Nói không nghe, đứa trẻ nào cũng bướng bỉnh mà.
    MTM2OTcyNjMyMw
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2