TIN TÀI TRỢ.

10 điều ông bố trẻ không nên làm

• 33 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Làm cha là cột mốc trọng đại trong đời một người đàn ông. Vì thế, các ông bố trẻ lần đầu làm cha hoàn toàn đáng được thông cảm nếu các bố có hơi lúng túng với vai trò mới của mình. Trong hàng trăm điều "chưa từng biết đến" mà một ông bố trẻ cần phải học (cũng như mẹ thôi!), dưới đây là 10 điều mà các bố nên tránh nhất.

200136250-001
    Hãy ngậm miệng khi thay tã cho con trai nhỏ! Ảnh: Gettyimages.

1- Đừng há miệng làm trò khi thay tã cho "thằng cu". Hoàn toàn nghiêm túc đấy! Sự tình là các cậu bé trai rất nhạy cảm với sự tiếp xúc không khí ở vùng "súng ống" của bé, cho nên rất có thể bé sẽ thể hiện nam tính của mình bằng một cú "tè" bổng điệu nghệ. Và hương vị của nó chẳng ngon đâu bố nhé! Bạn có thể dùng khăn ẩm phủ lên "cậu nhỏ" của con đến khi bọc lại tã mới cho bé. Các ông bố trẻ vui tính có thể thấy trò "bắn tỉa" vào không trung này khá thú vị, nhưng hãy nhớ là nó chỉ thú vị trong chốc lát và sẽ chẳng vui tí nào nếu "hậu quả" của nó đáp xuống người bạn, người con hoặc khi bạn phải dọn dẹp chiến trường sau đó.

2- Đừng làm việc trong vài ngày đầu tiên khi em bé ra đời. Đúng thế, tâm trí bạn sẽ tự nhiên nổi lên một tiếng nói thúc giục bạn phải kiếm tiền tỷ ngay tức khắc hoặc trách nhiệm chăm sóc gia đình là nghĩa vụ của bạn, và chỉ có làm việc cật lực mới có thể thực hiện được. Đó chính là bản năng tự nhiên của người giữ vai trò trụ cột gia đình, nhưng nó sẽ dịu đi sau đó không lâu. Còn rất nhiều thời gian để bạn làm việc, còn bây giờ là lúc bạn nên ngủ đi và nạp năng lượng cho những ngày cam go sắp tới.

3- Đừng về nhà sau ngày đầu đi làm trở lại với câu nói "Ôi, cái ngày quái quỷ gì thế này!". Hãy trở về nhà và tránh nói về một ngày không như ý của bạn trước khi bạn lắng nghe tất cả những gì đã xảy ra ở nhà với con và vợ bạn trong ngày hôm đó, cả khi đó là điều chán nhất mà bạn có thể tưởng tượng được. Điểm mấu chốt là đây! Bạn không hiểu là vợ bạn đang muốn phát điên lên sao? Vợ bạn đã dành cả ngày của cô ấy cho con và thậm chí có thể còn không hề đặt con xuống. Và nếu vợ bạn đã đi làm lại, ngày của bạn vẫn là thứ yếu sau ngày của cô ấy. Hãy hỏi vợ xem ngày hôm nay của cô ấy như thế nào. Còn ngày của bạn không phải là vấn đề. Chẳng lẽ bạn không hiểu rằng cô ấy đã có cả một ngày xa con sao?

4- Đừng trông đợi quá nhiều ở lần đầu tiên ra ngoài ăn tối riêng hai vợ chồng, vợ bạn chắc chắn sẽ khó mà thoải mái với việc lần đầu để con lại một mình cho người giúp việc hoặc ông bà trông.

5- Đừng lo lắng bởi những góp ý thiếu thiện chí về cách bạn chăm con. Dù là bạn mới làm cha lần đầu, bạn luôn có bản năng làm những điều tốt đẹp nhất cho con mình (cũng giống như là bản năng làm mẹ vậy), và bạn lại còn là một ông bố hiểu biết của thời đại thông tin cập nhật từng giây phút nữa. Hãy tin vào bản thân, và dù ai đó có chỉ trích hay chê bai về cách chăm con của bạn thì cũng đừng hoảng loạn vì điều đó. Những người thực sự hiểu biết thường sẽ góp ý cho bạn một cách xây dựng, chứ không phải bằng cách chê bai bạn.

6- Đừng để chú cún quậy của bạn một mình với giỏ tã bẩn. Bạn không thể tưởng tượng được điều mà một chú chó có thể làm với tã bẩn đâu.

7- Không nghe cả bà nội lẫn bà ngoại của bé. Cả hai bà mẹ đều thuộc về thế hệ trước và dù họ thực sự có kinh nghiệm về việc nuôi dạy một đứa trẻ - chính là bạn và vợ bạn - thì họ cũng có quan niệm khác với vợ chồng bạn về cách nuôi con, đó là chưa kể họ thường xem hai bạn như không biết tí gì về việc này. Tất nhiên, bạn là một người đàn ông, bạn lúng túng với việc chăm con, và bạn thực sự cần giúp đỡ. Nhưng bạn sẽ không cần người làm thay bạn tất cả mọi việc liên quan đến em bé và gạt bạn sang bên. Bạn là cha đứa bé cơ mà, và dù những lần đầu có hơi vụng về, bạn vẫn muốn được tự tay chăm con đấy chứ? Và thêm nữa, vợ bạn hẳn sẽ không thoải mái chút nào nếu bà nội và bà ngoại can thiệp quá sâu vào việc nuôi con của vợ chồng bạn.

128637787
    Bình tĩnh! Bạn sẽ thành thạo việc chăm con nhanh thôi mà! Ảnh: Gettyimages.

8- Nếu vợ bạn đánh thức bạn vào giữa đêm và hỏi "Anh ơi, sao con cứ khóc hoài?" hoặc "Anh muốn làm "chuyện ấy" bây giờ không?... làm ơn đừng trả lời "Sáng mai anh phải đi làm."

9- Đừng cáu nếu ai nói bạn nên cho con bú mẹ thay vì bú bình. Nếu ai đó thấy vợ chồng bạn đang cho em bé mới sinh của mình bú bình và khuyên bạn hãy cho bé bú mẹ hoàn toàn đến 6 tháng tuổi thì sẽ tốt cho bé hơn là bú bình, trước khi phát bực vì sự "nhiều chuyện" của họ, hãy nhìn nhận là họ thực sự có thiện chí và yêu quý trẻ con khi đưa ra lời khuyên đó, nhưng có thể họ quá lý thuyết mà thôi. Nếu bạn thấy cần phải trả lời, hãy giữ nụ cười trên môi và nói "À, chúng tôi vắt sữa mẹ ra bình cho cháu tiện bú nơi công cộng" hoặc "Chúng tôi cũng đang cố gắng để có đủ sữa cho cháu."

10- Đừng tự gây áp lực cho mình rằng bạn phải là ông bố siêu phàm. Điều đầu tiên, dù bạn có làm gì đi nữa, trong 1-2 năm đầu tiên, em bé vẫn chỉ xem mẹ mới là nhất trên đời. Bạn không thể là đối thủ của vợ mình trong việc này. Điều thứ hai, danh hiệu ông bố siêu phàm không có nghĩa gì khi bé còn quá nhỏ, bé không thể nhận ra được những gì bạn làm là "siêu" như thế nào. Khi bé đã lớn hơn và có thể nhận thức đầy đủ, đây mới là lúc Bố Siêu phàm ra tay. Tất cả những việc bạn cần làm lúc này là dành cho con sự quan tâm chăm sóc giản dị và chân thành nhất của một người cha. Hãy bế con khi bạn muốn, cho con bú khi bạn được vợ yêu cầu, và luôn tươi cười với con. Vậy là đủ! Thật đơn giản, phải không nào?

Webtretho (lược dịch) / Theo Divine Caroline.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Hehe, ông bố nhà mình không còn trẻ nữa, mà cũng chưa toan về già. Có điều chàng vụng tay chăm trẻ sơ sinh lắm, chắc bé sơ sinh chỉ để ông bố ngắm nhìn là chính thôi.

Sau 3 năm training thì giờ chàng có vẻ thành thạo hơn rồi. Sắp tới sinh bé gái, không biết bàn tay Cha có giúp gì được cho con gái không đây !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MÌnh có 2 bé, hai cậu cũng lớn lớn được tí ti rồi, không còn phải thay tả nữa. May mắn là bố nó rất ư là kỹ tính nên mình chỉ cần học hỏi ông í thôi. Chăm trẻ sơ sinh vất vả thật nhưng nhìn qua nhìn lại thì qua rất mau.

Mình chỉ lo các ông bà can thiệp vào cách giáo dục của mình và bé thôi. (Hễ vừa mắng bé, chưa kịp dùng đến roi là ông bà xuất hiện giải vây rồi ).
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,175 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Lưu lại về cho ổng học hỏi nào , mình chưa có bé nên là chưa có kinh nghiệm gì
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,325 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Ox nhà mình có 1 kỷ niệm không thể quên khi lần đầu tiên thấy em bé thải phân su, ổng đã ói hết cả ra bệnh viện, ra tay mình và ra chân con luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ô ông xã mình thì tuyệt vời lắm, mình đi làm vễ trễ có hôm tắm rửa cho con luôn, hôm nào vợ mệt lau nhà giúp vợ nữa chứ
    • 9,687 Bài viết

• 9,612 Được cảm ơn

õ mình vụng chăm con lắm, con khóc, con ỉa, con ói đều mình hết , ổng chỉ có nhiệm vụ chơi với con và chở con đi chơi thôi
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,350 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

hihi, xin bài này gửi về cho ông xã xem ạ. Ông xã suốt ngày than thở sao con gì mà chả theo bố, cứ bám chặt đít mẹ như cái đuôi ý. Biết đâu mẹ nó cũng ngán lắm chứ sung sướng gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 271 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Hi, mặc dù quán triệt tư tưởng là phải giúp vợ, yêu con những thỉnh thoảng con khóc đêm cũng làm em bực mình thật. haha.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Hihi xã nhà mình được cái chưa (hy vọng sẽ không) có những điều này với tập 1
    • 156 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

chà, không biết ox mình sẽ mần ăn thế nào nhỉ?
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Ox Mình sống xa 2 mẹ con nên chăm con là hp nhất,nên mỗi khi ox về thì giặt đồ pha sữa.......mình dc nghỉ thấy thoải mái lắm.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 10,061 Bài viết

• 3,260 Được cảm ơn

Chồng mình chăm con còn khéo hơn mình ấy chứ :">
    MTM4NTM2MzA5NQ
    MTM4NTM2MzMwMw
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 679 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, được cái ông xã nhà này khéo mấy cái món chăm con này lắm, hai nhóc nhà này toàn bố tắm thôi.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

xã mình thì chỉ chăm sóc con khi bé lơn hơn chút thôi, chứ lúc mới sinh xã không dám đụng vào bé nữa vì xã nói sợ tay chân vụng về làm đau con. hic
    • 12 năm
    • 4,269 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Một ông bố mà hội tụ được đủ 10 điều này thì quả là hoàn hảo. Riêng việc không nghe lời cả bà nội cả bà ngoại là việc bất khả thi, hihi. Các bà giờ tham gia sâu vào việc nuôi cháu lắm (suy từ kinh nghiệm bản thân)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 156 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Hehe, ông bố nhà mình không còn trẻ nữa, mà cũng chưa toan về già. Có điều chàng vụng tay chăm trẻ sơ sinh lắm, chắc bé sơ sinh chỉ để ông bố ngắm nhìn là chính thôi.

Sau 3 năm training thì giờ chàng có vẻ thành thạo hơn rồi. Sắp tới sinh bé gái, không biết bàn tay Cha có giúp gì được cho con gái không đây !
    Ban đầu mới làm cha ai cũng thế,vụng về,lúng túng,hồi họp v.v...Tôi cũng như "ông bố" nhà chị nhưng đến đứa thứ nhì thì thành thạo lắm,cho nên chị yên tâm .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cuối năm này e cưới, ông bà 2 bên giục giã mong cháu lắm rồi, cơ mà e cứ sợ, huhu mấy lần đi qua nhà chị bạn để xem trẻ con, hic cả e vs xã đều lóng ngóng, phát hoảng. 2 đứa ngồi đọc bài này từ chiều, ổng bảo e, a sợ e ạ. hức hức! v
    • 14 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Xã mình rất yêu con gái, tối con khóc là dậy ẳm con chứ không phải mẹ, mà con thì bé tí nên để ẳm con xã cho con gái lên cái gối nằm rỗi ẳm cái gối đó. Sau sinh con không hiểu sao 2 cánh tay của mình rất đau, mỏi nhừ nên khó ẳm con và mỗi lần ẳm con thì sữa chảy ra rất nhiều. Xã làm tất cả, con trong tháng đầu khóc ròng rã, xã cứ vậy ôm con nhìn con - và xã đọc được từ mắt con gái cái đau của con và tìm ra nguyên nhân vì sao khóc...
    9 tháng 3 - chia hết cho 3
    3 chúng mình
    Ba mẹ và con
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

cái này share cho cha Mây ngay đây, hihi, mà hình như trong các điều này mẹ cũng nên lưu ý nhỉ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2