TIN TÀI TRỢ.

1 số kinh nghiệm chăm sóc trẻ sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 23K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bikinkinbi Xem bài viết
    Tình hình là em sắp sinh cháu vào cuối tháng 7 rồi mà em chẳng biết gì cả.Trời nóng thế này có cần đeo bao tay bao chân kô các mẹ nhỉ?Mà bé trai em thấy mọi người nói là kô nên đóng tã giấy,chỉ nên đóng tã xô thôi kô bé dễ bị vòng kiềng.Bao h cứng hãy đóng bỉm.Em chẳng biết thế nào nữa.Trời này em bé có nên nằm điều hòa kô hay chỉ cần quạt thoang thoảng thôi hả các mẹ?
    Mình nghĩ là bạn vẫn nên đeo bao tay bao chân cho bé. Vì bé đang ở trong bụng mẹ rất ấm mà. Đóng tã xô thì mềm hơn tã giấy thật nhưng mà lại mất công giặt giũ. Bạn chọn loại tã giấy... mình quên tên rồi, chỉ nhớ là của Nhật, dùng cũng mềm mại lắm. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,840 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Vẫn dùng tất tay chân bạn nhé.Nên dùng điều hoà,để nhiệt độ tầm 29 ~30độ,bật thêm cái quạt trần số cực nhẹ nữa,ko thì quạt bàn số nhẹ nhất,đừng chĩa vào bé nhé.Để xa ra,quay quanh phòng cho thoáng.Đắp cho bé chăn mỏng nữa.Như vậy dễ chịu cả mẹ cả con.Chứ thời tiết tháng 7mà chỉ quạt phe phẩy khổ gần chết bạn ạ,nóng lắm.
    Dùng tã xô đc thì tốt,còn không thì mua newborn or bỉm goon.Trước bé nhà tớ dùng bỉm lúc bé mới sinh,ra hết "cứt xu" thì dùng tã xô.Qua 1 tháng lại dùng bỉm và tã cho tiện.
    gDesp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BốMẹ&Gấu Xem bài viết
    Vẫn dùng tất tay chân bạn nhé.Nên dùng điều hoà,để nhiệt độ tầm 29 ~30độ,bật thêm cái quạt trần số cực nhẹ nữa,ko thì quạt bàn số nhẹ nhất,đừng chĩa vào bé nhé.Để xa ra,quay quanh phòng cho thoáng.Đắp cho bé chăn mỏng nữa.Như vậy dễ chịu cả mẹ cả con.Chứ thời tiết tháng 7mà chỉ quạt phe phẩy khổ gần chết bạn ạ,nóng lắm.
    Dùng tã xô đc thì tốt,còn không thì mua newborn or bỉm goon.Trước bé nhà tớ dùng bỉm lúc bé mới sinh,ra hết "cứt xu" thì dùng tã xô.Qua 1 tháng lại dùng bỉm và tã cho tiện.
    hay quá, cảm ơn bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nên đeo bao tay chân cho bé để bé đỡ cọ xước mặt nhưng thỉnh thoảng trong ngày bạn nên tháo bao chân tay ra để cho bé thoáng một lúc không thì chân tay bé dễ đổ mồ hôi lắm. Bạn nên đeo cho bé khoảng 1 tháng thôi và khi không đeo nữa thì bạn phải chú ý nếu không bé sẽ cọ xước mặt. Còn dùng tã giấy or tã xô thì theo mình bạn nên dùng tã giấy (miếng lót cho trẻ sơ sinh) vì dùng tã xô khi bé mới sinh xì xoẹt suốt ngày nếu bạn dùng tã xô thì bạn suốt ngày fải thay tã, mất giấc ngủ của bé & mẹ. Hồi mới sinh bé nhà mình là con gái mà mình cũng dùng suốt cơ mà, mình dùng cả ban đêm nữa. Khoảng 2-3h thay 1 lần. Bạn đừng nên dùng bỉm cho bé vì không thoáng khí nên bé rất nóng vào mùa hè mà dễ bị hăm. Bạn lưu ý khi đóng tã giấy thì nên đóng lỏng ra một chút để cho thoáng khí cho bé và thỉnh thoảng để bé hở ra cho da bé được thoáng. Bây giờ có bán khăn giấy lót cứt su cho bé đấy vừa sạch sẽ lại tiện lợi nữa. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    • 143 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Tình hình là em sắp sinh cháu vào cuối tháng 7 rồi mà em chẳng biết gì cả.Trời nóng thế này có cần đeo bao tay bao chân kô các mẹ nhỉ?Mà bé trai em thấy mọi người nói là kô nên đóng tã giấy,chỉ nên đóng tã xô thôi kô bé dễ bị vòng kiềng.Bao h cứng hãy đóng bỉm.Em chẳng biết thế nào nữa.Trời này em bé có nên nằm điều hòa kô hay chỉ cần quạt thoang thoảng thôi hả các mẹ?

Thực ra thì mình thấy ở nước ngoài toàn là đóng bỉm hay tã giấy cho bé từ khi sinh luôn, nhưng có phải ai cũng bị vòng kiềng đâu. Nên mẹ nó đừng lo nhé.
    Chúc mẹ tròn con vuông!

Dành cho các mẹ có bé 0-12 tháng, đang bầu và sắp sinh
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=16218
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=88024
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 137 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

mình sinh con trai, bjo được hơn 5 tháng và cũng dùng tã giấy đến tháng thứ 4, vẫn chẳng thấy chân bị cong hay vòng kiềng j cả.Nhưng cũng có trường hợp cô bạn hàng xóm nhà mình đóng tã giấy cho con thì đến tháng thứ tư con sốt và cho đi khám, bé bị bệnh bí tiểu và hẹp bao quy đầu.Bác sỹ cấm không được dùng tã giấy(bỉm) suốt ngày (nếu dùng tối đa là 2 tiếng). Em bé phải làm tiểu phẫu nhỏ và hàng ngày đến vệ sinh giúp cho việc đi tiểu dễ dàng.bạn cũng nên cân nhẵc hơn trong việc dùng tã nhé.
    ----
    Con chim làm mật yêu hoa,
    Con cá yêu nước con chim ca yêu trời.
    Con người muốn sống con ơi!
    Phải yêu đồng chí, yêu người anh em.
    Một ngôi sao chẳng sáng đêm,
    Một bông lúa chín chẳng nên mùa vàng
    .
    • 371 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Nếu nhà mình có người chăm bé thì em nghĩ tốt nhất các mẹ chỉ nên bọc tã xô cho bé nhà mình được thoải mái. Tuy nhiên cách này thì hơi cực chút vì phải giặt giũ thường xuyên...
    • 1,439 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ ơi chỉ dùm em cách dùng tã xô với ạ?
    sbGM
    TK VCB: 0021002026338 (Hương)
    • 660 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pretty_nana Xem bài viết
    Các mẹ ơi chỉ dùm em cách dùng tã xô với ạ?
    Chỉ sao nhỉ? Vì cái này đơn giản lắm, bạn cứ hỏi người thân xung quanh, chỉ nhìn qua cái là biết ngay mà.
    Tã mới mua về mẹ nó chịu khó giặt qua vài nước, ngâm comfort cho nó mềm, nhưng lần cuối cùng trước khi cho bé mặc thì ko ngâm hoặc ngâm rất loãng thôi. Hồi tròn vo còn bé, mình cũng quấn tã vì thấy bé thoải mái hơn, chư mới đẻ mà quấn bỉm trông tội lắm. Sau này cũng chỉ khi nào đi chơi mới quấn bỉm thôi. Bạn mua thêm mấy miếng nệm nơớc cho em bé, rồi trải khăn mỏng lên, và cho em bé nằm, khi em bé có xì thì cũng chỉ giặt cái khăn đó và lau chỗ nệm thôi), rất tiện và sạch sẽ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,276 Bài viết

• 6,217 Được cảm ơn

Mình nghĩ dùng miếng Newborn mẹ đỡ vấy vả, bé cũng ko bị hăm như tã đóng, chỉ cần thỉnh thoảng mẹ sờ sờ miếng tã, nếu thấy nó dày cộp lên, hoặc em xì-bùm thì thay miếng khác cho em. Cách đóng miếng tã này thì tương tự như cách mẹ lót BVS của mẹ ý (dán vào cái quần xì em bé, hoặc tã chữ T- cái này tiện hơn)
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khi đi khám ở bệnh viện NHS có phát cho bà mẹ tờ rơi chỉ 8 bước tắm bé của Johnson&Johnson tài trợ.Bạn cứ theo các bước đó mà tự tắm cho con.Lúc đầu có hơi bỡ ngỡ, lọng cọng nhưng dần dà sẽ quen thôi.Tự tay tắm con mình có cái vui riêng đấy và càng làm đứa trẻ cảm nhận rõ tình yêu của mình đối với nó.Mình khuyên bạn nên tự mình tắm bé sẽ thắc chặt tình mẫu tử hơn.Mẹ chồng mình rất cưng bé,cái gì mẹ cũng làm dùm mình nhưng tuyệt nhiên việc tắm bé là để cho mình tự xoay sở.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em sanh bé vào tháng 3.Tháng đó ở SG nóng cực kỳ.Bé em mới về nhà được 2 ngày là nổi sẩy.Em sót lắm nhưng chỉ nằm quạt thôi,k gắn máy lạnh.Vì theo em cho bé nằm máy lạnh từ trong tháng bé sẽ ngủ ngon giấc nhưng về sau rất cực cho bố mẹ.Bé sẽ quen nằm mát mới ngủ được,đi đâu phải có máy lạnh mới chịu ngủ,và quan trọng nhất nếu k ủ ấm bé sẽ bị nhiễm lạnh,đường hô hấp của bé về sau sẽ yếu.Chị nên cho bé nằm quạt nhưng đừng để ngay mặt mà cho thoang thoảng thôi.Bé nổi sẩy thì bôi phấn rôm.Cho nằm chiếu trúc để mát lưng.Vẫn phải đeo bao tay bao chân trong tháng,ra tháng nếu nóng quá thì k đeo cũng được.Ban ngày chị cho bé mặt tả vải, bé đái thì thay,nhưng buổi tối chị nên đóng tả giấy để bé ngủ ngon giấc hơn,k giật mình dậy vì ướt quần.Trong tháng chị phải sinh hoạt theo thời gian biểu của bé nên bé ngủ chị phải ngủ theo để lấy sức thức khuya voi bé.Bé trai đóng tả nhiều sau này dễ bị ảnh hưởng đến đường sanh đẻ.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3