Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hỏi kinh nghiệm về máy vắt sữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qqa Xem bài viết
    Mẹ Lý ơi, em đang ngồi hút sữa mà thắc mắc là vì sao tia sữa của em có tia to, tianhỏ, làm cách nào để các tia sữa to hơn, thì sẽ hút được nhanh hơn, nhiu hơn ah
    Mẹ qqa à!

Ở mỗi người mẹ thì hệ thống ống dẫn sữa rất khác nhau. Hệ thống ống dẫn sữa thì có khỏang từ 4 - 18 ống tùy mẹ. Có mẹ ít thì 4 ống có mẹ nhiều lên đến 18 ống vì vậy thì có mẹ khi hút sữa sữa phun như vòi hoa sen có mẹ thì tia lại rất ít. Đặc biệt là những mẹ có đầu ti tụt hoặc lõm thì khi hút sữa các tia có thể chụm lại thành 1 tia hoặc thậm chí không có tia nào mà sữa sau khi ra khỏi đầu núm vú là chảy mem theo đầu núm vú rồi nhỏ giọt xuống bình luôn.

Đường kính ống dẫn sữa ở mỗi mẹ cũng khác nhau cùng một người nhưng ngực trái khác ngực phải. Ống dẫn sữa có đưcờng kính to nhỏ khác nhau khoảng từ 1-4mm vì vậy ngực em có tia to tia nhỏ là hết sức bình thường.

Việc mẹ ngực to ngực nhỏ nhiều ống dẫn sữa hay ít ống dẫn sữa hòan tòan không ảnh hưởng đến khả năng tiết sữa nuôi con. Mẹ vẫn có thể hòan thành nhiệm vụ nuôi con bằng sữa mẹ hòan tòan nếu như chăm cho bú và chăm hút sữa cho con ăn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• qqa
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 601 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Lý nhiu lắm, tặng chị :Rose: nì
    Con đầu của em bú mẹ hoàn toàn, ko chịu bú bình nên đến lúc em đi làm cũng rất vất vả, đến đứa này thì ngược lại bú bình hoàn toàn, em thấy mình rất sáng suốt khi mua đồ của Medela, yên tâm lắm chị ah, con iu vẫn được dùng sữa mẹ để tăng trưởng tốt nhất
    Cảm ơn chị, cảm ơn Medela
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,534 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

chị Lý ơi, e k hiểu có phải máy Swing của e có vấn đề hay k nữa...e năn bóp bằng tay thì bắn tung tóe..ấy thế mà hút máy thì chẳng ra tẹo nào cả...hoặc khi để chế độ massage thì nó ra...còn khi chuyển sang chế dộ hút thì nó chẳng mảy may ra giọt nào chứ đừng nói đến tia...chả hiểu sao nữa....

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,534 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

chị Lý ơi, e k hiểu có phải máy Swing của e có vấn đề hay k nữa...e năn bóp bằng tay thì bắn tung tóe..ấy thế mà hút máy thì chẳng ra tẹo nào cả...hoặc khi để chế độ massage thì nó ra...còn khi chuyển sang chế dộ hút thì nó chẳng mảy may ra giọt nào chứ đừng nói đến tia...chả hiểu sao nữa....
    Thời gian này mới bị thế thôi chị..vì e bị ít sữa nên sau khi đi chữa sữa thì lại k hút đc... trong khi thằng cu nhà e lại quen ti bình rồi...giò ti mẹ nó gắt ầm lên....
    Thời gian đầu mới sinh e vẫn hút bt, mỗi lần 100-200ml mà...Hay máy có vấn đề j chị nhỉ?

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_Kem Xem bài viết
    Thời gian này mới bị thế thôi chị..vì e bị ít sữa nên sau khi đi chữa sữa thì lại k hút đc... trong khi thằng cu nhà e lại quen ti bình rồi...giò ti mẹ nó gắt ầm lên....
    Thời gian đầu mới sinh e vẫn hút bt, mỗi lần 100-200ml mà...Hay máy có vấn đề j chị nhỉ?
    Trước đây con bú nhiều nên tuyến sữa của em được kích thích thường xuyên nên cơ thể nhiều sữa em sẽ hút được nhiều sữa hơn. Sau một thời gian con lười bú em lại ít sữa đi thì hút sẽ không được là bao nhiêu. Em thử vắt bằng tay không xem lượng sữa được bao nhiêu vì nhiều khi bóp tay lực mạnh không giống trẻ bú nên sữa bắn ra tia rất mạnh nhưng sữa cũng không được nhiều. Trong trường hợp bóp tay cũng không được nhiều thì em nên hút sữa mỗi 2 hoặc 3h/1 lần mỗi lần 30' 2 bên có sữa hay không vẫn hút hocmon tạo sữa được kích thích sữa sẽ tăng dần theo tuần chứ không phải tăng ngay lập tức. Khi hút sữa em chú ý thật thoải mái thứ giãn không nhìn chằm chằm vào bình có thể nghe nhạc ngắm con lướt web chơi game càng thoải mái càng giúp kích thích khả năng tiết sữa.

Nếu mua hàng của công ty em có thể bớt chút thời gian mang máy qua để họ kiểm tra đo lại áp lực hút xem máy có vấn đề gì không và em sẽ được hướng dẫn lại cách hút sữa một cách hiệu quả nhất. Chúc em lại có sữa dồi dào để cho bé bú.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 544 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Chị Lý ơi cho em hỏi xíu, 2 máy Mini Electric Plus và Swing thì em nên chọn loại nào ah, nó khác nhau gì không? Sao máy hút 2 bên lại rẻ hơn máy hút 1 bên hả chị? Em sắp đi làm nên đang tìm hiểu mua máy hút sữa mà thấy các mẹ điều khen Medela, chắc em cũng nhịn tí để sắm 1 cái cho thằng ku có sữa bú hằng ngày lúc mẹ đi làm, mà em ở Huế nên không biết làm sao mà mua 1 cái đây, tìm các cửa hàng ở Huế mà chẳng có nơi nào bán cả :Sad:
    ehtVp7

qvXCp7

r57jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 329 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị Lý ơi, e sinh được 5 hôm rôi, sao sữa của e y chan màu của sữa nong theo trong sách kèm lúc mua ý. No hệt nhu màu vàng sâm ở cái ống khí của SWING ý. Em chưa ăn nghệ hôm nào, ca rốt thi 1- 2 hôm sau sinh thôi.
    https://www.facebook.com/photo.php?pi...6&id=798408944

Yêu bố hạt dưa và con hạt bí nhiều lém :Smiling:
    • qqa
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 601 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Em ơi, đấy là sữa non đấy, sữa này chỉ sản sinh trong 1-10 ngày đầu thôi, sau 10 ngày sữa sẽ nhạt dần đi, sữa này rất nhiều dưỡng chất cho bé, em cho bé bú đủ nhé
    Chúc vui vẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me hat_bi Xem bài viết
    Chị Lý ơi, e sinh được 5 hôm rôi, sao sữa của e y chan màu của sữa nong theo trong sách kèm lúc mua ý. No hệt nhu màu vàng sâm ở cái ống khí của SWING ý. Em chưa ăn nghệ hôm nào, ca rốt thi 1- 2 hôm sau sinh thôi.
    Em ơi sữa của em vẫn màu vàng là màu của sữa non đấy thế thì rất tốt chứ không có gì phảỉ lo lắng cả.

Sữa mẹ có hơn 200 chất dinh dưỡng, vitamine, khóang chất và kháng thể. Thành phần sữa mẹ sẽ thay đổi hàng ngày theo độ lớn của con. Sữa mẹ là tế bào sống vì vậy có khả tiêu diệt những vi khuẩn lạ xâm nhập
    Sữa mẹ rất phù hợp với tiêu hóa của trẻ, dạ dày ruột của trẻ chưa phát triển hòan chỉnh vì vậy bé được bú sữa mẹ rất tốt cho hệ tiêu hóa. Trẻ ăn sữa mẹ sẽ tiêu hóa nhanh hơn so với trẻ ăn sữa bột. Không có khái niệm sữa mẹ tốt hay xấu.

Ngay sau khi sinh sữa mẹ có màu vàng nghệ đặc sánh chứa rất nhiều kháng thể gọi là sữa non (Colostrum). Người ta thường ví những giọt sữa non đầu tiên ở cơ thể mẹ với một liều vacxin mà có tiền cũng không thể mua được. Sữa non thường chỉ có vài ngày sau sinh.

Sau giai đoạn sữa non sữa bắt đầu chuyền sang sữa trung gian lúc này sữa có màu vàng nhạt hơn đặc sánh có nhiều chất bổ dưỡng và nhiều chất đạm hơn sữa non.

Khỏang từ ngày thứ 10 sau khi sinh lúc này đã gọi là sữa trưởng thành lúc đầu sữa trong như nước gạo vo loãng có ánh hơi xanh sữa này chứa nhiều vitamnie và khóang chất giúp cho bé tăng sức đề kháng đồng thời cung cấp nước cho con chính vì vậy mà trong 6 tháng đầu bé bú mẹ hòan tòan thì thậm chí không phải bổ sung cả nước lọc. Còn sữa ở cuối bầu sữa đặc hơn và ít hơn sữa này gồm nhiều chất béo để giúp con tăng cân tốt và da dẻ mỡ màng. Vì vậy sữa đầu và sữa cuối ở ngực mẹ đều quan trọng đối với bé.

Khi cho bé bú mẹ nên cho bé bú hết một bên ngực rồi mới chuyển sang bên còn lại để đảm bảo bé nhận được cả sữa đầu và sữa cuối. Còn nếu cho ăn sữa mẹ bằng bình thì nên lắc đầu sữa đều và sữa cuối cho con ăn chứ không nên chỉ có ăn sữa béo hoặc chỉ có ăn sữa trong.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-Kaka Xem bài viết
    Chị Lý ơi cho em hỏi xíu, 2 máy Mini Electric Plus và Swing thì em nên chọn loại nào ah, nó khác nhau gì không? Sao máy hút 2 bên lại rẻ hơn máy hút 1 bên hả chị? Em sắp đi làm nên đang tìm hiểu mua máy hút sữa mà thấy các mẹ điều khen Medela, chắc em cũng nhịn tí để sắm 1 cái cho thằng ku có sữa bú hằng ngày lúc mẹ đi làm, mà em ở Huế nên không biết làm sao mà mua 1 cái đây, tìm các cửa hàng ở Huế mà chẳng có nơi nào bán cả :Sad:
    Em có thể phân biệt giữa máy Mini Electric Plus và Swing của medela như sau nhé:

- Sự giống nhau
    + Đều là máy điện nếu mất điện có thể dùng pin
    + Đều có thể điều chỉnh được áp lực hút vì vậy không gây đau núm vú
    + Hút nhả tự động nhẹ nhàng như em bé bú mẹ vì vậy có thể kích thích tạo sữa tốt ngay cả khi bé không bú mẹ

- Sự khác nhau
    + Mini electric plus là máy điện hút 2 bên còn Swing là máy điệm hút 1 bên
    + Mini electric plus là công nghệ truyền thống tiếng động cơ ồn hơn Swing, Swing thì tiếng động cơ êm ái
    + Mini electric plus dùng chụp nhựa an tòan còn Swing là chụp mềm massa khi hút chụp hơi rung kích thích nhẹ vào đầu núm vú giúp tiết sữa tốt hơn
    + Mini electric plus là máy hút 1 giai đoạn máy hút nhả như em bé bú mẹ còn Swing thì được giải thưởng thiết bị Y tế thế giới 2006 tái tạo lại kiểu bú mẹ của bé một cách hòan hảo hơn Swing là máy hút 2 giai đoạn "kích thích" và "ra sữa"
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,190 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Nhờ chị Lý trả lời giúp dùm là Mini EPlus xài Pin loại nào, hiệu gì? Em mua pin trung của Pinaco thì gắn vào ko được vì lớn hơn.
    Gấp lắm vì đang vào mùa cao điểm cúp điện.
    Cám ơn chị nhiều
    Chừng nào hoàn thành kế hoạch đây?!. Con số 4 nó cứ bay bay ở đâu í ! Tết năm nay được lì xì vé số quá trời mà trớt quớt!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 544 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Chị ơi, theo lời khuyên của chị thì em cũng có thể dùng máy Mini electric plus phải không? Vì máy hút nhanh đỡ mất thời gian để hút 2 bên. Chị cho em hỏi xíu nữa là máy Mini electric plus dùng chụp nhựa thì hút có nhẹ nhàng thoải mái không vì em có cái bằng nhựa hút hơi đau nên giờ nghe chụp nhựa em hơi sợ.

Chị ơi, thế nếu mình hút sữa xong rồi mà để ở nhiệt độ ngăn mát trong tủ lạnh thì được mấy tiếng, còn hút xong để ngoài không để trong tủ lạnh thì được bao nhiêu tiếng ạ?
    ehtVp7

qvXCp7

r57jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ruby&Mum Xem bài viết
    Nhờ chị Lý trả lời giúp dùm là Mini EPlus xài Pin loại nào, hiệu gì? Em mua pin trung của Pinaco thì gắn vào ko được vì lớn hơn.
    Gấp lắm vì đang vào mùa cao điểm cúp điện.
    Cám ơn chị nhiều
    Em ơi máy Mini Electric Plus em dùng 2 viênpin cỡ trung LR14 là dùng được nên dùng pin loại tốt thì máy chạy tốt hơn. Em có thể xem hình dưới đây em nhé

dclc2k
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 986 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-Kaka Xem bài viết
    Chị ơi, theo lời khuyên của chị thì em cũng có thể dùng máy Mini electric plus phải không? Vì máy hút nhanh đỡ mất thời gian để hút 2 bên. Chị cho em hỏi xíu nữa là máy Mini electric plus dùng chụp nhựa thì hút có nhẹ nhàng thoải mái không vì em có cái bằng nhựa hút hơi đau nên giờ nghe chụp nhựa em hơi sợ.

Chị ơi, thế nếu mình hút sữa xong rồi mà để ở nhiệt độ ngăn mát trong tủ lạnh thì được mấy tiếng, còn hút xong để ngoài không để trong tủ lạnh thì được bao nhiêu tiếng ạ?
    Em ơi máy hút sữa đau hay không là do cơ chế hút nhả của máy chứ không phải do phễu. Tất cả các máy hút sữa của medela đều làm theo cơ chế hút nhả tự động có thể điều chỉnh được lực hút nhả mạnh nhẹ phù hợp với mẹ chính vì vậy mà không gây đau núm vú em ạ. Máy mini Electric hút hoàn tàon nhẹ nhàng chứ không đau.

- Cách bảo quản sữa mẹ
    + Để ở nhiệt độ phòng dưới 26 độ được 6h
    + Để ở ngăn mát tủ lạnh đựợc 3-5 ngày
    + Ngăn đá tủ lạnh cánh rời 3 tháng
    + Nhiệt độ -16 độ 6 tháng
    + Nhiệt độ -18 độ 12 tháng

Sữa mẹ khi lấy ở tủ lạnh ra em không nên hâm ở lò vi sóng làm mất chất. Em có thể lắc sữa đều lên và hâm vào cốc nước ấm để làm ấm là có thể cho bé ăn được.
    Còn nếu hâm ở máy hâm sữa thì nên hâm trước khi cho bé bú khỏang 15' không nên hâm sữa mẹ vắt ra trong máy hâm sữa liên tục trong nhiều giờ. Việc hâm sữa ấm trong nhiều giờ sẽ khiến sữa lên men theo cơ chế làm sữa chua sẽ làm chất lượng sữa không bảo đảm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 586 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Chị Lý ơi cho e hỏi tư vấn 1 chút.
    E vào trang Medela của mình để tìm hiểu về sản phẩm thì thấy sp máy hút sữa bằng tay 2 chu kỳ harmony giá cả hợp lý và thấy theo mô tả cũng khá ổn còn mấy loại máy bằng điện kia thì giá hơi mắc quá nên e đang cân nhắc. Vđề e quan tâm là e vẫn băn khoăn ko biết những bất lợi của máy bằng tay này như thế nào, so sánh máy tay và máy điện có khác nhau về vấn đề hút sữa nhiều hay ít, hay lợi ích gì của máy chạy điện hơn hẳn máy bằng tay (hiển nhiên cái rõ nhất mà ai cũng thấy là hút bằng điện thì mẹ đỡ phải mỏi tay để bóp thì e ko đề cập nhé), và e sợ nhất là các ảnh hưởng xấu của máy hút bằng tay như nhanh làm hỏng ti mẹ hơn, hay chỉ đc dùng giới hạn thời gian ko dùng liên tục đc gây hại vú và số lượng cũng như chất lương sữa mẹ.
    E cảm ơn chị nhiều!

Con trai 2,5 tuổi: 10kg - 83,5 cm - Lần đầu tiên cân nặng của con đã đạt tới 2 con số, hạnh phúc lăn tràn qua khóe mắt bố mẹ con yêu ah, mặc dù với bất cứ ai nhìn thấy con vẫn phải chẹp miệng kêu sao suy dinh dưỡng nặng thế. Bố mẹ vẫn luôn tự hào và ủng hộ con yêu, cố lên con nhé
    Con trai 2 tuổi: 8,5kg - 79cm, cả 1 chặng đường dài gập gềnh nhưng cả nhà mình cũng vượt qua phải không con?
    Con yêu hay ăn chóng lớn nhé, bố mẹ yêu con nhất trên đời!
    • 977 Bài viết

• 734 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi là các mẹ dùng cái gì để trữ sữa trong tủ lạnh vậy?
    Không có việc gì khó, chỉ sợ lười không làm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 171 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chích chích Xem bài viết
    Có thấy quảng cáo túi trữ sữa trong tủ lạnh của Medela. 300k/20 gói, dùng đc 2 lần. Nhưng em thấy mắc mắc nên ko mua ^___^ hiện tại e vẫn dùng bình thôi. Ko bít dùng bình thủy tinh thì có ảnh hưởng đến chất lượng sữa ko các mẹ nhỉ?
    • 214 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chích chích Xem bài viết
    Chị mua 1 set 3 bình 150ml của Medela đi, bình ấy là bình BPA Free, ko sợ ảnh hưởng đến sức khỏe của bé, bình ý vừa trữ sữa vì có nắp bảo quản, vừa có thể gắn núm vú vào để cho bé bú luôn. 1 set đấy hết 330k. Em cũng mua set ấy nè. Àh, có set 2 bình 250ml cũng 330k.
    • 2,885 Bài viết

• 3,563 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Asole Xem bài viết
    Có thấy quảng cáo túi trữ sữa trong tủ lạnh của Medela. 300k/20 gói, dùng đc 2 lần. Nhưng em thấy mắc mắc nên ko mua ^___^ hiện tại e vẫn dùng bình thôi. Ko bít dùng bình thủy tinh thì có ảnh hưởng đến chất lượng sữa ko các mẹ nhỉ?
    Bình thủy tinh tốt chứ bạn? Dễ vệ sinh, ko để lại mùi, chỉ có là hay bị vỡ nên tốn kém Kinh nghiệm đau thương của mình là mua 300k 20 túi trữ sữa, trữ đủ và kết quả là tất cả chúng nó nằm chết dí trong ngăn đá, ko còn chỗ cho đồ ăn nữa, mấy tháng sau mình phải dọn tủ mang ra vứt hết, mẹ mình tiếc nhặt lại uống ko biết có u hết đống ấy ko. Bởi là vì nếu mình vẫn duy trì vắt dù là 2-3 lần thì lượng sữa vẫn duy trì được mức ổn định đủ hoặc thừa cho con bú, nếu hôm nay thừa mình tích, mai lại thừa lại tích, cuối cùng lại vứt bỏ hết đấy bạn ạ. Con càng ngày càng ăn ít đi vì ăn dặm nữa. Bạn sáng suốt nhé.
    MTI1NjE1ODA2MQ

MTI1NjE1ODE4MQ
    • 182 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_nhóc_con Xem bài viết
    Bình thủy tinh tốt chứ bạn? Dễ vệ sinh, ko để lại mùi, chỉ có là hay bị vỡ nên tốn kém Kinh nghiệm đau thương của mình là mua 300k 20 túi trữ sữa, trữ đủ và kết quả là tất cả chúng nó nằm chết dí trong ngăn đá, ko còn chỗ cho đồ ăn nữa, mấy tháng sau mình phải dọn tủ mang ra vứt hết, mẹ mình tiếc nhặt lại uống ko biết có u hết đống ấy ko. Bởi là vì nếu mình vẫn duy trì vắt dù là 2-3 lần thì lượng sữa vẫn duy trì được mức ổn định đủ hoặc thừa cho con bú, nếu hôm nay thừa mình tích, mai lại thừa lại tích, cuối cùng lại vứt bỏ hết đấy bạn ạ. Con càng ngày càng ăn ít đi vì ăn dặm nữa. Bạn sáng suốt nhé.
    May mà tớ thừa sữa nhưng lại cho con bạn chứ không phải để ngăn đá nhiều như bạn. Nhưng tớ thấy bảo nếu sữa để ngăn đá thì vài ngày lại phải chuyển 1 bịch xuống cho con ăn rồi sau đó lại chuyển sữa mới lên thì mới không bị hết hạn chứ mẹ nó cứ để sữa vắt ra mà không thay sữa mới lên để đến khi hết hạn thì phaỉ vứt đi thật. Thế thì tiếc lắm tớ thấy trữ sữa trong tủ lạnh thì ngoài bình nhựa an toàn và bình thủy tinh túi trữ sữa thì con có thể để vào các lọ thủy tinh đựng thức ăn sẵn đã hết.