TIN TÀI TRỢ.

Nên tổ chức đám cưới thế nào khi 2 người ở xa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.59K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em đang băn khoăn quá các mẹ ạ, cứ nghĩ đến chuyện này là thấy rối như canh hẹ vì chưa biết làm thế nào cho hợp lý.

Em năm nay 25 tuổi, đang làm ở HN, còn người yêu em ở SG (năm nay 28). Tụi em đã yêu nhau đc hơn 4 năm rồi và dự định tháng 10 này làm đám cưới. Vì để đến sang năm thì kim lâu mà 2014 thì sợ e lâu quá nhiều vấn đề nảy sinh. Đã quyết tâm là thế, nhưng đến nay có nhiều chuyện trúc trắc quá.

1. Hồi tháng 10 anh ấy có xin nghỉ phép rồi về nhà em nói chuyện với bố mẹ em. Nhưng bố mẹ em vì xót con lấy chồng xa nên bảo 2 đứa cứ tìm hiểu rồi nghĩ kĩ đi. Thành ra đến nay chuyện cưới xin vẫn chưa được rõ ràng cho lắm (Tuy nhiên vấn đề này không quá nghiêm trọng, em có thể tác động được).

2. Công việc của em vừa chuyển sang một ban mới bắt đầu từ t1/2012 (vì ban cũ giải tán). Công việc mới vẫn chưa ổn định lắm, mà giờ lại xin chuyển công tác vào nam (cơ quan em có chi nhánh trong đó) thì e là hơi ngại.

3. Tụi em cũng bàn đi tính lại nhiều lần, người yêu em thì bảo khoảng t7,t8 em nên xin chuyển vào trong đó để ổn định công việc rồi t10 thì cưới. Anh ấy định cưới trong đó trước, rồi sẽ quay ra ngoài này làm đám cưới sau.

- Nhưng em thì không muốn vậy, mà muốn khi nào cưới thì vào. Cụ thể nếu t10 cưới, thì từ đầu t9 em sẽ thưa chuyện với các sếp kế hoạch của mình. Đến t10 xin nghỉ hết phép luôn, và xin nghỉ ko lương chừng nửa tháng để hết tháng luôn. Trong 1 tháng này em vẫn ở ngoài bắc thu xếp chuyện cưới xin của nhà em. Sau đó trước ngày cưới thì nhà anh ấy sẽ từ trong đó ra rồi về nhà em làm đám hỏi và đám cưới luôn. Xong xuôi, cả nhà em và nhà anh ấy sẽ cùng quay vào để tổ chức trong đó.

Cưới trong đó xong vẫn chưa hết ngày nghỉ, thì em định vừa nghỉ ngơi vừa tìm hiểu đường xá, công việc (vì công việc của em phải đi nhiều). Sau đó em mới đến chi nhánh cơ quan để nhận công tác mới. Khi ấy mọi thứ xong xuôi rồi em sẽ tập trung cho công việc hơn. Chứ nếu mới vào được 1-2 tháng rồi lại xin nghỉ làm đám cưới thì em sợ mọi việc dở dang, khi công việc chỗ mới chưa đâu vào đâu. Còn chuyện nhẫn cưới, ảnh cưới thì em nói em sẽ bay vào đó khoảng 1 tuần trong t7,8 gì đó để chuẩn bị.

Kết luận là người yêu em bảo như thế là không hợp lý. Anh ấy nói rằng chẳng thấy vợ sắp cưới đâu mà tự nhiên đi đưa thiệp cưới, rồi đi đặt tiệc thấy sao sao đó. Rồi bảo rằng chẳng lẽ cưới xong mới ló mặt đến cơ quan, mà đến cơ quan trước để chào hỏi trước rồi đùng cái bảo mai ngày kia em cưới thì cũng buồn cười. Khi ấy đưa thiệp cũng ngại, mà không đưa cũng ngại.

Ui, và dốt cuộc là em chưa biết nên làm thế nào cho hợp lý các mẹ ạ. Các mẹ có cao kiến gì không, chia sẻ cho em với! Tks các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 275 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

bạn bằng tuổi tớ nhưng tớ thì ở TH ngược lại là tớ ở SG, chồng sắp cưới ở HN, cưới xong thì ra HN sống. Tớ thấy bạn tính như thế kia là tốt nhất, tớ nghĩ thế. Ví dụ t10 cưới thì tháng 9 trình kế hoạch len với sếp rồi chuyển công tác v...v.. Cưới xong vào làm luôn cũng chả có vấn đề gì, tớ thì chẳng thấy có lệ là phải chào hỏi gì trc. Vừa chuyển vào xong lại nghỉ cưới mới là kỳ dị mà chưa chắc bạn đã xin chuyển dc khi công việc mới chỉ làm dăm ba tháng. Trước chồng tớ cũng yêu cầu tớ ra HN trước khi cưới nhưng tớ không đồng ý mà thấy chả việc gì phải thế! Nhà mình mình ở, có làm sao. Bạn vào đây rồi ở trọ à?? Sang nhà anh ý thì càng không được. Hơn nữa, bạn cũng phải ở HN để lo chuyện cưới xin nhà bạn chứ sau cưới bạn đã đi rồi mà còn bắt bố mẹ phải lo cưới cho mình thì quá tội bố mẹ.

Mình thấy bạn cứ ở HN đi, rồi trước đó thì bay vào đây chơi, dc thì 2 lần, không thì 1 lần đi thăm họ hàng, chụp ảnh cưới chọn nhẫn - coi như đã ra mắt họ hàng rồi. Tớ thấy ng miền Nam không quan trọng lắm việc phải có mặt cả cô dâu khi đi đưa thiệp đâu. Mà bản thân tớ nghĩ, ai hiểu mà thương 2 đứa xa xôi cách trở thì thương, không thì .. mặc kệ có sống với họ cả đời đâu.

Tính như ng yêu bạn thì chỉ có lợi cho ng yêu bạn, tớ nghĩ suy nghĩ đó có phần ích kỷ Bạn suy nghĩ đi nhé ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu tháng 9 xin chuyển công tác mà nơi mới chưa bố trí được hoặc vì bất cứ lý do trời ơi nào đó mà không chuyển được công tác thì bạn chọn bỏ việc cưới chồng hay tạm dừng lấy chồng để chờ công việc? (trong khi cung đã dương chuẩn bị bắn rồi) Rồi vừa lo cưới vừa lo chuyển công tác còn sức mà lo cưới nữa không (nếu chuyển công tác được), rồi đồng nghiệp mới thì sao (mới cưới được vài ngày đi nhận công tác) - xem ra quan hệ đồng nghiệp khó mà tốt đẹp ngay được. Tại sao bạn ko vào làm trước 2 hoặc 3 tháng (vì mục đích của bạn là vào cưới chồng) thì cơ quan đấy lẽ nào lại khó khăn trong việc tạo điều kiện để bạn tổ chức cưới hỏi... nói chung nhiều việc bạn phải nghĩ thấu đáo chứ không nên bấp bênh như thế. đấy là ý kiến của tớ
    • 23 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cái chính là tớ phải thăm dò trước xem tình hình thế nào đã chứ. Chứ ko phải đùng cái t9 hỏi sếp luôn. Vì cơ quan tớ cũng mới có chị chuyển vào đó rồi.
    • 23 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn! Tớ cũng đang rối lắm, cứ nghĩ đến là thấy đau đầu. Đúng là sang nhà anh ấy ở thì càng ko hợp lý. Nhưng anh ấy bảo nếu em sợ này nọ thì vào cái sẽ đi đk kết hôn luôn. Tớ thì vẫn băn khoăn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi duvista Xem bài viết
    bạn bằng tuổi tớ nhưng tớ thì ở TH ngược lại là tớ ở SG, chồng sắp cưới ở HN, cưới xong thì ra HN sống. Tớ thấy bạn tính như thế kia là tốt nhất, tớ nghĩ thế. Ví dụ t10 cưới thì tháng 9 trình kế hoạch len với sếp rồi chuyển công tác v...v.. Cưới xong vào làm luôn cũng chả có vấn đề gì, tớ thì chẳng thấy có lệ là phải chào hỏi gì trc. Vừa chuyển vào xong lại nghỉ cưới mới là kỳ dị mà chưa chắc bạn đã xin chuyển dc khi công việc mới chỉ làm dăm ba tháng. Trước chồng tớ cũng yêu cầu tớ ra HN trước khi cưới nhưng tớ không đồng ý mà thấy chả việc gì phải thế! Nhà mình mình ở, có làm sao. Bạn vào đây rồi ở trọ à?? Sang nhà anh ý thì càng không được. Hơn nữa, bạn cũng phải ở HN để lo chuyện cưới xin nhà bạn chứ sau cưới bạn đã đi rồi mà còn bắt bố mẹ phải lo cưới cho mình thì quá tội bố mẹ.

Mình thấy bạn cứ ở HN đi, rồi trước đó thì bay vào đây chơi, dc thì 2 lần, không thì 1 lần đi thăm họ hàng, chụp ảnh cưới chọn nhẫn - coi như đã ra mắt họ hàng rồi. Tớ thấy ng miền Nam không quan trọng lắm việc phải có mặt cả cô dâu khi đi đưa thiệp đâu. Mà bản thân tớ nghĩ, ai hiểu mà thương 2 đứa xa xôi cách trở thì thương, không thì .. mặc kệ có sống với họ cả đời đâu.

Tính như ng yêu bạn thì chỉ có lợi cho ng yêu bạn, tớ nghĩ suy nghĩ đó có phần ích kỷ Bạn suy nghĩ đi nhé ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 275 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangdungds Xem bài viết
    rồi đồng nghiệp mới thì sao (mới cưới được vài ngày đi nhận công tác) - xem ra quan hệ đồng nghiệp khó mà tốt đẹp ngay được.
    Tại sao quan hệ đồng nghiệp khó mà tốt đẹp ngay được nhỉ?? Tớ chẳng hiểu. Dù gọi là chuyển công tác từ HN vào SG đi nữa thì vẫn là công việc mới, đồng nghiệp mới, môi trường mới thì việc bắt đầu công việc lúc nào cũng như nhau cả thôi. Nếu đồng nghiệp không tốt thì trước 2-3 tháng cũng vậy thôi. Mà bạn đi làm 2-3 tháng mời cưới có nên không? Còn không mời thì nhìn mặt nhau như thế nào!?! Chi bằng cưới xin xong xuôi cả rồi tiếp nhận việc mới, mình nghĩ chả ai rảnh mà săm soi là tại sao nó ko mời mình, có khi ngta còn mừng ấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienhuong868 Xem bài viết
    Cảm ơn bạn! Tớ cũng đang rối lắm, cứ nghĩ đến là thấy đau đầu. Đúng là sang nhà anh ấy ở thì càng ko hợp lý. Nhưng anh ấy bảo nếu em sợ này nọ thì vào cái sẽ đi đk kết hôn luôn. Tớ thì vẫn băn khoăn.
    Hihi, nếu ok đi nữa thì nhà bạn liệu có chấp nhận không Hãy nghĩ cho ba mẹ bạn đi nhé, tớ lúc yêu cũng có tý mù quáng đấy nhưng càng gần cưới tớ càng thấy thương nhà mình hơn. Sau này mình ở xa, không chăm sóc ba mẹ mình được.

Còn về công việc, tớ nghĩ ấy cũng nên có phương án B là nếu việc chuyển việc không suôn sẻ thì vào SG tìm việc mới, SG dễ tìm việc hơn nhiều ấy ạ Như tớ ấy, tớ xác định nghỉ việc luôn rồi ổn định xong tớ tìm việc. Chả sao cả, chồng tớ cũng ủng hộ điều đó. Mới 25t thôi mà?

Đừng vào trước rồi lúc chuẩn bị cưới cứ ngóng ngoài HN không biết ở nhà bố mẹ thế nào.. rồi tủi thân này kia nữa đó. Như tớ phải cbi mọi thứ 1 mình nhưng bên cạnh vẫn có mẹ tớ, có anh chị em của tớ vẫn thấy ấm áp. Hơn nữa, mình lo cho nhà mình vẫn là chu đáo nhất ấy ạ. ^^

Ấy cứ suy nghĩ thêm di nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)