Khi bạn không thích đi đám cưới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,996 Được cảm ơn

(Webtretho) Có một sự thật "phũ phàng" rằng: không phải ai cũng hào hứng đi đám cưới của người khác. Kể cả khi thật sự vui mừng và chúc phúc cho đôi bạn trẻ thì việc đi dự đám cưới đôi khi cũng vẫn là một điều không mấy thoải mái với nhiều người.

1. Tiền mừng đám cưới
    Đây là một điều tế nhị nhưng khá quan trọng, và cũng là nỗi sợ với những ai không khá giả mỗi khi bước vào mùa cưới của bạn bè, người thân. Tiền mừng là một nét văn hóa của người Á Đông, tuy nhiên theo sự phát triển của xã hội, hành động này đã phần nào bị làm "méo mó" ý nghĩa.

Doc-lr5
    Không nhất thiết phải mừng tiền, bạn có thể tặng những món quà thiết thực (Ảnh: Getty Images)

Lời khuyên cho bạn: Quả là một vấn đề nan giải, không ai lại muốn ngày vui của mình trở thành "ác mộng" với người khác cả. Bạn hãy hít một hơi thật sâu và thư giãn nhé. Nhiều "kinh nghiệm" chia sẻ rằng bạn có thể dựa vào nơi tổ chức đám cưới, tùy theo mứa độ thân sơ với cô dâu chú rể mà có tiền mừng phù hợp.

Nếu người mời bạn dự ngày vui trọng đại là bạn thân, hay có mối quan hệ không xã giao với bạn, họ hiểu phần nào bạn là ai và cuộc sống như thế nào. "Thiệp hồng" cũng chỉ là quà mừng cưới, thay vì thế sao bạn không mua một món quà thực tế, có thể sử dụng ngay cho cuộc sống mới của bạn mình - những món quà thế này đôi khi giá trị không quá tốn kém.

Hãy phá vỡ những lối mòn suy nghĩ về chuyện tiền mừng cưới mà xem xét đến những món quà thiết thực hơn. Và nếu đó là đám cưới của bạn thì đừng quá khắt khe chuyện "thiệp hồng" này nhé.

2. Tham dự với một đám đông không biết rõ là ai
    Nếu bạn ở trong hội bạn lâu năm hay người thân của cô dâu chú rể thì sẽ không phải lo lắng về việc cảm thấy lẻ loi giữa bữa tiệc. Nhưng cũng có trường hợp đi ăn cưới là sẽ phải hòa mình giữa một tập thể không mấy ai quen biết, việc này quả là không mấy dễ chịu. Cô dâu, chú rể - người duy nhất bạn quen sẽ vô cùng bận bịu trong ngày này. Thế nên, nếu bạn không phải dạng người hoạt ngôn, vui vẻ giao tiếp với những người xung quanh hay ngồi cùng bàn thì bạn rất dễ chán và chỉ muốn... về sớm thôi.

Lời khuyên cho bạn: Hãy vui vẻ trò chuyện với những người ngồi gần đó; hoặc trước đó hãy rủ người yêu hay bạn thân đi cùng để có "bạn đồng hành".

3. Đi đám cưới chỉ để ăn
    Điều này thật sự phản cảm! Chính ý nghĩa "méo mó" của tiền mừng cưới đã dẫn đến suy nghĩ lệch lạc này. Một số người xem việc ăn trong đám cưới là điều hiển nhiên, phải ăn cho đủ với giá trị tiền mừng mà họ đã bỏ ra, đôi khi họ chỉ chú ý đến khẩu phần của mình và người thân mà không để ý đến những người xung quanh. Hình ảnh này rất bất lịch sự và gây khó chịu.

Ngang10
    Đừng nên hạ thấp ý thức cá nhân chỉ vì... miếng ăn (Ảnh: Getty Images)

Lời khuyên cho bạn: Chỉ nên lấy đủ phần mình thôi, đừng suy nghĩ theo hướng "có qua thì phải có lại", sẽ mất hết ý nghĩa và giá trị tinh thần của ngày vui này. Nếu bạn muốn dùng thêm, hãy để ý xem mọi người xung quanh đã có phần hết chưa, sau đó nếu phần thức ăn vẫn còn thì hẵng lấy thêm nhé. Và bạn nhớ ăn hết để tránh lãng phí.

Với mọi người xung quanh thì chỉ còn phụ thuộc vào thái độ và ý thức của từng người mà thôi.

4. Rượu bia vào... lời hát ra
    Đây cũng là một nét văn hóa trong đám cưới của người Việt. Khi tiệc đã được khai, khi các chú các anh đã "chén tạc chén thù" thì chương trình văn nghệ cũng sẽ bắt đầu. Sẽ không có gì để nói nếu không có những trường hợp vì quá phấn khích mà vô tình khiến sân khấu trở thành thảm họa với những ca khúc không ai có thể nghe nổi.

Lời khuyên cho bạn: Đừng nên quá khó chịu về việc này, nhất là khi bạn được mời tham dự đám cưới ở vùng quê. Bạn nên biết trước để chuẩn bị tinh thần. Nếu bạn không chịu đựng được thêm thì có thể ra về sớm, đừng quên gặp và gửi lời chào đến cô dâu chú rể.

Ngang27
    Rượu bia dễ khiến sự phấn khích tăng cao (Ảnh: Getty Images)

Nếu là đám cưới của bạn, bạn nên nhắn trước với người thân hoặc người tổ chức bữa tiệc để hạn chế những tiết mục quá khích như thế. Hãy để âm nhạc, lời ca tiếng hát làm đẹp và vui hơn ngày trọng đại này bạn nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Để cho người ta thích đi đám cưới thì jen nghĩ là chỉ nên mời những bạn bè thật thân, họ sẽ thật lòng muốn tham dự và chúc phúc cho mình, còn người quen sơ sơ thì người ta bực mình là đúng rồi.
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Khi mình đám cưới mình chỉ mời những bạn thân hay chơi. Sự thật mình thấy rất nhiều người 2,3 năm thậm chí 5, 6 năm không liên lạc nhưng khi đám cưới lại gửi thiệp hay gọi điện mời. Riêng mình mình thấy sao sao đó :d
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,087 Bài viết

• 18,330 Được cảm ơn

ĐÚng rồi, do đó đám cưới mình mình chỉ mời những người bạn thân sống chết có nhau thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 147 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm cho người đi đám cưới mà, đâu phải cho người làm đám cươi đâu
    Mà mấy điểm nêu trên có ích thiệt. Mình thấy đúng nhất là vụ đi tiền mừng và ăn cưới. Cảm giác có vài người như trước ngày đi cưới là nhịn đói để bụng đi ăn vậy
    You're so ****ing special
    I wish I was special
    But I'm a creep

• 9,661 Bài viết

• 9,579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennguyen Xem bài viết
    Để cho người ta thích đi đám cưới thì jen nghĩ là chỉ nên mời những bạn bè thật thân, họ sẽ thật lòng muốn tham dự và chúc phúc cho mình, còn người quen sơ sơ thì người ta bực mình là đúng rồi.
    mình cũng vậy, nhiều người ko quen thân mà cứ gởi thiệp, ko đi thì ngại, đi thì chả biết đi cùng ai. Hồi đám cưới con ông sếp , khách vào mà cô dâu chú rể cứ ngẩn ngơ ko biết người này là ai, xưng hô thế nào...hi
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Hồi đám cưới mình, mình cũng nghĩ chỉ mời những người thật sự thân thôi. Kế hoạch cũng như thế, vậy mà gần ngày cưới có một số người quen mình nghĩ không thân lắm gọi điện trách sao mời bạn bè rồi mà không mời họ. Lúc đó chỉ biết chống chế, chưa mời thôi chứ không phải không mời, tiện anh chị gọi thì em mời luôn nhé rồi em gửi thiệp sau. Vậy thôi mà họ cũng đi đó. Hihi, còn sau cưới mà có người trách thì mình xin lỗi vì chưa cưới bao giờ nên cũng có nhiều bối rối...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 102 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chỉ đi dự đám cưới những người thân thiết
    • 546 Bài viết

• 1,215 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeminhthuhm Xem bài viết
    Khi mình đám cưới mình chỉ mời những bạn thân hay chơi. Sự thật mình thấy rất nhiều người 2,3 năm thậm chí 5, 6 năm không liên lạc nhưng khi đám cưới lại gửi thiệp hay gọi điện mời. Riêng mình mình thấy sao sao đó :d
    Cái vụ này thì cũng nhức đầu lắm, có người cả năm, 2 năm chẳng hỏi han nhau lấy 1 câu, nhưng mà đến lúc ko mời thì giận chả thèm nhìn mặt (mà thực ra thì trước đó cũng có time gặp mặt nhau đâu). Haizzz, mình bị rồi nè, nhưng thôi kệ, ko thể cố làm hài lòng tất cả được, ngày vui của gia đình mình mà. Họ có lòng thì chúc phúc, mình cám ơn thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 515 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hideaway Xem bài viết
    Đây là kinh nghiệm cho người đi đám cưới mà, đâu phải cho người làm đám cươi đâu
    Mà mấy điểm nêu trên có ích thiệt. Mình thấy đúng nhất là vụ đi tiền mừng và ăn cưới. Cảm giác có vài người như trước ngày đi cưới là nhịn đói để bụng đi ăn vậy
    Nhưng mà mẹ nó ơi, những người mời cưới mà suy nghĩ kỹ chút danh sách khách mời thì ng đc mời đỡ phải đau đầu, bực mình đâm ra mất mát tình cảm.
    Nhà mình hồi cưới cũng quán triệt với ba mẹ là chỉ mời ông bà, lối xóm gần gần thôi và đó phải là những ng con quen biết chứ ko thì khi chào chả biết xưng hô thế nào cho phải lại khổ.
    Mà mình thấy ko chỉ có chuyện tiền mừng ko thôi đâu, phụ nữ mình đi đám cưới cũng phải ăn diện, trang điểm, có 1 cái đầm đi nhiều đám khác nhau ko ai biết ai thì đỡ chứ mà đi hết đám này tới đám nọ trg cty mà chỉ có cái đầm áo đó thì coi sao đc, lại phải sắm..haizzz
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 991 Bài viết

• 734 Được cảm ơn

Cái vụ lên danh sách khách mời là đau đầu lắm đấy.

Như mình nè, nhiều trường hợp:
    - lúc mới về công tác thì mình chưa thân với họ nên đám cưới họ k mời mình, giờ mình thân thân với họ rồi k biết đám cưới mình nên mời họ hay k.

- Có những đối tác mới làm việc 1 lần, họ cũng hỏi han đám cưới mình nhiều lắm rồi dặn đi dặn lại đám cưới nhớ mời đi cho zui ------> k biết nên mời k

- có những sếp cấp trên của mình (sếp của sếp mình luôn) cũng bảo đám cưới nhớ mời --------> k biết nên mời k.
    • 1,491 Bài viết

• 1,427 Được cảm ơn

Mình nghĩ rất khó khi lựa chọn để mời đám cưới. Do mình tổ chức nhiều nơi nên nơi có bạn bè, mình chỉ mời bạn bè thân thiết thôi. Tuy nhiên, trong đó có đúng 5 đứa lâu lắm không gặp lại. Do tính chất công việc và địa lý ( ở xa nhau) nên cũng không có cơ hội gặp. Mình thì chỉ khó nghĩ, vì ngày xưa chơi với nhau thân lắm, cũng muốn mời vì tình bạn. Thế mà các bạn ấy, hết 4 đứa không đi dự được, gửi tiền cưới mừng cho mình ( không nhiều--> mình không có ý chê tiền mừng, mà mô tả để mọi người hiểu mình đã khó nghĩ thế nào) và quan trọng là các bạn ấy cũng không điện thoại gì cho mình luôn.

Sau đó, mình thấy buồn vì giá trị tiền không nói lên được tình cảm. Có lẽ các bạn ấy nghĩ mình gửi thiệp để thu tiền cưới??? Hoặc có lẽ mình nên buồn vì bạn bè kiểu "xa mặt cách lòng", quên hết tình bạn khi xưa??? Không biết như thế nào là đúng.

Kinh nghiệm: Thời buổi mọi thứ bị bóp méo thành tiền, không nên mời nhưng bạn lâu ngày không gặp vì bất cứ lý do gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Vc mình cũng oải chuyện đi đám cưới lắm,vì khá là tốn kém.Chỉ bạn thân chơi lâu năm thì 2vc mới đi thôi,còn bạn ko thân thì cứ bỏ chút ít gửi người khác đi giùm.
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Cái vụ này cũng ngây nhức đầu cho những cặp đôi sắp làm đám cưới khi không biết có nên mới những người quen cũ hay không. Lâu quá không gặp mặt nhau, tới khi cưới ko mời thì họ giận mà mời thì nhiều khi người ta nghĩ mình chỉ lợi dụng thôi.
    Về quan niệm đi quà hay đi tiền thì mình vẫn thích đi quà hơn như vậy sẽ tạo ra cảm giác thân mật hơn cho ngày vui của mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 131 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

bây giờ đi đám cưới cứ như đi chợ, liên tục..hic hao hao hao !!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,924 Được cảm ơn

Sợ...........................cưới. Ước gì bỏ cưới nhỉ (có ai giận vì chuyện này ko ) .
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hồi mình đám cưới, mời mấy ngừoi mình cho là thân nhưng rút cục họ ko đi, cảm thấy buồn và sau này gặp lại thấy " sượng " lắm
    mình biết là tốn kém nhưng ai mời hấu như mình cũng đi, ko thì gửi chứ chưa bao giờ trốn đám nào
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,351 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

hic, đúng tâm trạng của mình quá nè. Hồi cưới mình cũng chỉ mời bạn bè hiện tại đang chơi cùng nhau và cơ quan 2 đứa. Họ hàng thì bố mẹ mời rồi nên mình cũng ko phải lo khoản ấy. Chứ mời những bạn từ lâu lắm rồi không liên lạc thì mình cũng ngại chứ chả phải khách, hic
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 147 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Mình dị ứng nhất với mấy người đi ăn cưới mà như kiểu đã nhịn đói cả tuần. Món mới mang ra là nhào vào gắp lấy gắp để, có người còn bày đặt la lớn "Này nãy con chưa ăn, để mẹ lấy nốt cho!", rồi cứ thế bê cả đĩa trút hết phần còn lại vào. Rõ ràng phần người con đã được lấy, rồi cuối cùng mẹ cũng ăn hết.

Rõ chán mà xấu hổ.
    You're so ****ing special
    I wish I was special
    But I'm a creep

• 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 991 Bài viết

• 734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thainhuquynh Xem bài viết
    hồi mình đám cưới, mời mấy ngừoi mình cho là thân nhưng rút cục họ ko đi, cảm thấy buồn và sau này gặp lại thấy " sượng " lắm
    mình biết là tốn kém nhưng ai mời hấu như mình cũng đi, ko thì gửi chứ chưa bao giờ trốn đám nào
    MÌnh cũng như bạn, ai mời mình cũng cố gắng đi, đi k được thì gửi. NGhĩ nếu mình làm đám cưới mà kkhachs k đi cũng xấu hổ lắm
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2