Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hai chị em gái có được cưới cùng 1 năm không ạ?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 26.3K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 229 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có 1 em gái mà 2 chị em đều muốn cưới năm nay. Có người bảo: 2 chị em gái thì kiêng không cưới trong cùng 1 năm. Em muốn hỏi các mẹ thông thái thế có đúng không ạ? Mà em gái em đòi cưới trước em nữa ạ? Các mẹ chỉ giáo cho em với ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 102 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nghe mọi người nói thì nếu một năm mà có 2 người con gái cùng đi lấy chồng thì không nên! Đó là người lớn nói thôi còn mình thì chả rành đâu.
    Rồi mai e sẽ theo chồng
    Xe hoa rượu nồng chả mong gì hơn
    Sướng vui chả biết thế nào
    Thôi thì nhắm mắt đưa chân theo chàng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 242 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chị cũng thấy mọi người bảo thế. Nếu 2 con gái cùng lấy chồng một năm thì người sau sẽ bị người đi trước lấy mất hết lộc, nên kiêng. Còn nếu nhà có 1 con trai và 1 con gái mà cùng cưới 1 năm thì lại ko sao cả. Cũng chẳng biết có đúng ko nữa nhg đối với C thì vẫn nên có thờ có thiêng, có kiêng có lành. còn đối với 1 số người khác thì lại có thể có quan niệm khác.
    Hai bé yêu của mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Có kiêng có lành bạn à.
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thế 2 anh em trai có lấy vợ cùng 1 năm được không nhỉ? Có đứa em họ mình đang trong tình trạng như vậy nên tiện cho mình hỏi luôn.
    • 10,757 Bài viết

• 995 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BomeKuty Xem bài viết
    Có kiêng có lành bạn à.
    Không mê tín thì không sao.

• 68 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuxinhxinh Xem bài viết
    Em có 1 em gái mà 2 chị em đều muốn cưới năm nay. Có người bảo: 2 chị em gái thì kiêng không cưới trong cùng 1 năm. Em muốn hỏi các mẹ thông thái thế có đúng không ạ? Mà em gái em đòi cưới trước em nữa ạ? Các mẹ chỉ giáo cho em với ạ.
    Một năm người ta không bao giờ xuất đi 2 cô con gái cả bởi như vậy nhà bố mẹ cô gái đó Mất Lộc.Chỉ có cưới một cô dâu về nhà và đẩy một cô ra khỏi nhà thì dc. với 2 anh em trai cũng vậy.
    Người ta có thể cưới 2 người trong 1 năm bằng cách cô đầu năm cô cuối năm nhưng cô cuối năm phải qua ngày đông chí mới cưới thì được. Mà sao cứ muốn ra khỏi nhà như thế bố mẹ lại chẳng kêu là lũ Vịt Giời. Đùa thôi nhưng thông tin của toi là chính xác đấy.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_of_pa Xem bài viết
    Thế 2 anh em trai có lấy vợ cùng 1 năm được không nhỉ? Có đứa em họ mình đang trong tình trạng như vậy nên tiện cho mình hỏi luôn.
    Các cụ kiêng của bị mang đi chứ của mang thêm về thì càng mừng. :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 404 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng có nghe ông bà nói là không được gả hai cô con gái trong một năm nhưng mình cũng đã ở trong hoàn cảnh đó. Năm 2008 rồi cả mình và chị gái của mình đều cưới, chị gái cưới trước, mình cưới sau cách nhau 4 tháng. Hiện giờ cả hai chị em đều có em bé trong bụng, nhưng mình lại có trước (mình kiêng nhưng bể kế hoạch), chị mình có sau (mấy tháng đầu kiêng, sau đó thả). Nói chung cuộc sống gia đình theo mình vẫn ổn. Nhưng lúc đầu mới xin cưới, gia đình cũng người phản đối đó chứ vì bên ngoại mình sống ở quê cũng khó chấp nhận lắm. Còn nội mình thì ok vì nội theo tư tưởng thoáng hơn nhưng nội bảo là không được rướt dâu một trong 2 đám cưới. Mà má mình đi xem ngày thì họ bảo tuổi mình và xã mình không nên rướt dâu, cộng thêm xã mình ở xa quá (miền Trung, còn mình miền Nam) nên cuối cùng hai đám cưới vẫn diễn ra nhưng mình không được rướt dâu từ nhà mình.
    • 1,246 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Nếu đã quyết định cưới thì cưới đi. Hai chị em cưới một năm có sao đâu, nhà nào cũng thêm thành viên thì càng vui chứ.. Quan trọng là sống với nhau như thế nào thôi. Hỏi, Cưới và đăng ký kết hôn là thủ tục hợp thức hóa mà..
    • 229 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hakimnguyen Xem bài viết
    Nếu đã quyết định cưới thì cưới đi. Hai chị em cưới một năm có sao đâu, nhà nào cũng thêm thành viên thì càng vui chứ.. Quan trọng là sống với nhau như thế nào thôi. Hỏi, Cưới và đăng ký kết hôn là thủ tục hợp thức hóa mà..
    Em cũng muốn mọi người nghĩ thoáng là những việc cưới, hỏi chỉ là thủ tục thôi. Nhưng phủi phui cái mồm, chắng may có chuyện gì bên nhà trai lại đổi tại nhà mình cưới 2 cô cùng một năm. Mà em thì muốn cưới năm nay. Con em em nó cũng nằng nặc đòi cưới. Hic hic. Vậy qua Đông chí là vào ngày bao nhiêu Dương lịch, các mẹ xem giúp em với ạ? Em cảm ơn!
    • 10,757 Bài viết

• 995 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng muốn mọi người nghĩ thoáng là những việc cưới, hỏi chỉ là thủ tục thôi. Nhưng phủi phui cái mồm, chắng may có chuyện gì bên nhà trai lại đổi tại nhà mình cưới 2 cô cùng một năm. Mà em thì muốn cưới năm nay. Con em em nó cũng nằng nặc đòi cưới. Hic hic. Vậy qua Đông chí là vào ngày bao nhiêu Dương lịch, các mẹ xem giúp em với ạ? Em cảm ơn!
    2 cô nên làm công tác tư tưởng cho 2 chàng để 2 chàng về thuyết trình với gia đình 2 chàng. Nếu căng thẳng quá thì nói đại cả 2 đang có em bé cần cưới gấp. :Laughing:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,359 Bài viết

• 1,383 Được cảm ơn

Thường thì là ngày 21 hoặc 22.12 (DL) hàng năm
    • 229 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dr. 2 Súng Xem bài viết
    2 cô nên làm công tác tư tưởng cho 2 chàng để 2 chàng về thuyết trình với gia đình 2 chàng. Nếu căng thẳng quá thì nói đại cả 2 đang có em bé cần cưới gấp. :Laughing:
    Trời ạ, thế vẫn là nói dối ba mẹ, đến lúc có chuyện vẫn bị mắng. Bởi em em thì ko biết, chứ em thì chưa có gì gì cả :Smiling:
    Em cảm ơn mọi người. Em post bài hỏi các anh/chị để được share, ít ra cũng nhẹ cái tâm lý là đã hỏi ý kiến mọi người rồi sau đó mới quyết định, có thế nào mình tự chịu :Smiling:
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình và chị gái mình cũng cưới trong 1 năm (tháng 7 và 9) được 6 năm rồi.Ngày xưa cũng nghe nói kiêng gả hoặc cưới 1 năm 2 đứa nhưng cả 2 chị em mình không thể ai đợi ai được.Hihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 404 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Không sao đâu bạn àh. Nhà mình trước khi cưới thì cũng có nói rõ cho 2 nhà trai biết, họ cũng đồng ý mà. Riêng mình vì phải cưới gấp vì bà ngoại chồng mình bệnh nặng, thế mà từ lúc cưới đến giờ ngoại chồng mình khỏe lên thấy rõ, bà vui vẻ hơn nhiều, bác sĩ bảo bệnh của ngoại cũng đã giảm đi nhiều lắm. Giờ nghe tin mình có em bé, bên chồng em cũng mừng hết, ngoại chồng mình thì cứ thỉnh thoảng gọi điện hỏi thăm, nhắc nhỏ con bầu cẩn thận, giữ gìn sức khỏe đấy! Tết này mình về thăm ngoại, ngoại để dành cho mình cả chục trứng ngỗng, bảo là ăn nhiều rất tốt cho em bé, rồi làm bánh ngọt các thứ vì ngoại nghe mình nói mình thích ăn ngọt mà.
    • 229 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cảm ơn các anh chị quá. Từ lúc lập top mới đến giờ em đã thấy nhẹ nhõm đầu óc đi bao nhiêu vì chuyện này. Căn bản mấy hôm 2 chị em cứ băn khoăn, ai cũng muốn được cưới năm nay nên có khi em xì trét mất. Nhận được lời chia sẻ của các mẹ mà em nhẹ cả người. Cảm ơn các mẹ!
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_of_pa Xem bài viết
    Nếu hai anh em trai lấy cùng năm thì người nào cưới trước sẽ lấy hết lộc của ng sau.Mình thấy người ta nói thế chỉ một đi một về thì đc chứ 2 đi hoặc 2 về thì đều k tốt.
    • 355 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tuyệt đối không được, nếu cùng cưới 1 năm, với cùng một... chàng rể :Laughing::Laughing:
    • 5,377 Bài viết

• 6,102 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà tớ cũng 2 chị em cưới cùng 1 năm đây này, mà bọn tớ là chị em sinh đôi hẳn hoi, chị tớ cưới tháng 1 âm thì tháng 11 âm tớ cưới, mẹ tớ là dâu trưởng nhưng chỉ biết ngày rằm, mùng 1 mua hoa cả thắp hương, bố tớ con trưởng đàng hoàng nhưng ko nhớ ai giỗ ngày nào he he nên chạ sao cả, các cụ ko ý kiến gì hết, còn giục tớ cưới đi vì tớ sinh năm 84, năm ngoái mà ko cưới lại phải đợi. Trộm vía ngàn lần là chưa thấy có cái vụ gì ngoài đúng hôm cưới tớ bị mất điện thoại nhưng cũng do tớ mất cảnh giác, để ngay đầu giường mà cửa ko khoá, nhà thì đông nhân viên lộn xộn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2