TIN TÀI TRỢ.

Để là vị khách đáng mến trong tiệc cưới

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.42K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

(Webtretho) Khi tham dự một lễ cưới, bạn là chứng nhân cho ngày trọng đại này và cùng chung vui với niềm hạnh phúc của cặp tân lang tân nương. Bạn đóng vai trò quan trọng góp phần tạo nên sự gắn kết và niềm vui của bữa tiệc này, do đó, hãy biết cách cư xử để trở thành một vị khách đáng mến của cô dâu chú rể nhé!

Đến đúng giờ

Việc đi đám cưới chỉ cần… kịp giờ ăn là tâm lý của đa số người Việt. Bạn cần thay đổi tư tưởng đó, hãy nghĩ xem nếu ai cũng dự đám cưới của bạn với suy nghĩ như vậy thì sao?

ngang45
    (Ảnh: Getty Images)

Khi đã quyết định tham dự buổi lễ, hãy sắp xếp thời gian và lên kế hoạch để bạn có thể có mặt sớm tại đám cưới, hoặc trễ nhất là đúng giờ. Việc này thể hiện ý thức và sự tôn trọng của bạn dành cho cô dâu chú rể, và chắc rằng họ sẽ rất trân trọng những vị khách như bạn. Trong khi chờ đợi buổi lễ bắt đầu, bạn có thể gặp gỡ, trò chuyện với những người xung quanh, tạo thêm những mối quan hệ mới. Biết đâu bạn sẽ tìm được “nửa kia” của mình từ đám cưới này thì sao?

Cùng chia sẻ khoảnh khắc

Bạn biết đấy, phần nhiều thời gian của một buổi tiệc cưới ở Việt Nam dành cho tiệc tùng, ăn uống, cô dâu chú rể sẽ tất bật đi chào hỏi và nâng ly rượu mừng với các khách mời. Có thể nói, giây phút đặc biệt, ý nghĩa nhất của ngày hôm đó chính là khi buổi lễ bắt đầu và cặp đôi bước vào khán phòng.

Khi cánh cửa hé mở, cô dâu chú rể nắm chặt tay nhau bước vào trong tiếng nhạc du dương và không gian ấm cúng của tình yêu thăng hoa là khoảnh khắc mà bạn nên ngắm nhìn và chung vui cùng họ. Hãy dừng cuộc nói chuyện, điện thoại hay những việc đang dang dở khác… để có thể chia sẻ những cảm xúc thiêng liêng này với người bạn của mình.

ngang16
    Chia sẻ khoảnh khắc thiêng liêng cùng "tân lang, tân nương" nhé! (Ảnh: Getty Images)

Ngoài ra, bạn cũng nên tắt chuông điện thoại để không làm ảnh hưởng đến khoảnh khắc làm lễ này nhé!

Không nhận xét buổi tiệc với cô dâu

Bạn không thích món khai vị? Anh chàng nhạc công chơi không hay?... Tất cả những ý kiến, bình phẩm về buổi tiệc ngày hôm nay tốt nhất bạn không nên đem ra bàn luận với cô dâu. Đừng làm tâm trí cô dâu - nhân vật chính của bữa tiệc - bị phân tâm và lo lắng bởi những điều không hay đó. Hãy để cô ấy tận hưởng niềm vui của mình thật trọn vẹn, bạn có thể khen ngợi về chiếc váy cưới, hay kiểu tóc hoặc chỉ cần một câu nói: “Bạn mình thật đẹp!” là đã đủ khiến cô gái ấy trở nên hạnh phúc và rạng ngời hơn rồi.

Hãy tươi cười khi chụp ảnh

Trong đám cưới chắc chắn sẽ có nhiều “phó nháy” giúp lưu lại mọi khoảnh khắc thiêng liêng, trọng đại Bạn sẽ chụp hình ở cổng chào cùng cô dâu chú rể, chụp hình trong bàn tiệc, hình lưu niệm cùng những bạn bè khác... Dù chụp hình ở không gian, hoàn cảnh nào, bạn cũng hãy chắc rằng mình có mặt thật vui tươi trong mỗi khuôn hình nhé. Đây sẽ là những ký ức đẹp đẽ được lưu giữ mãi về sau của họ đấy.

ngang213
    Hãy tươi cười khi chụp hình cùng cô dâu chú rể (Ảnh: Getty Images)
    Luôn để mắt đến con bạn

Nếu bạn dắt con trẻ cùng đi tiệc, hãy luôn để mắt đến chúng. Trẻ em có thể khiến tiệc cưới thêm nhộn nhịp, đáng yêu nhưng chúng cũng dễ dàng tạo nên một bãi chiến trường chỉ trong nháy mắt với những trò phá phách, khóc lóc, mè nheo... Chúng có thể la khóc, quấy phá ngay trong lúc buổi lễ đang diễn ra. Không chỉ vậy, tại bữa tiệc luôn có những người phục vụ qua lại với các khay đồ ăn nóng, đồ uống, ly chén thủy tinh trên tay, mà đám trẻ lại rất dễ buồn chán và có thể phấn khích chạy nhảy lung tung. Bạn đã thấy mối nguy hiểm tiềm ẩn chưa? Đây chính là một trong những điều lo lắng của không ít cô dâu chú rể đấy.

Để tránh tình trạng này, nếu con bạn thuộc diện “siêu quậy”, bạn nên có một lời giao kèo trước khi dẫn con đến đám cưới, chẳng hạn “Hãy ngoan ngoãn, nghe lời mẹ, không quậy phá lung tung thì cuối tuần con sẽ được đi chơi,” hay mang theo món đồ chơi yêu thích để “giữ chân” bé không chạy nhảy. Nếu nhắm rằng khó có thể bảo đảm, tốt nhất bạn nên gửi con ở nhà cho người thân trông nom để tham dự bữa tiệc một cách thoải mái nhất.

Chung vui cùng cô dâu chú rể

Cặp đôi của bữa tiệc sẽ không vui đâu nếu khách mời tham dự đều trầm lặng, ăn xong phần và ra về. Tiệc cưới nào cũng sẽ có một sân khấu nhỏ để bạn bè, người thân hai họ có thể lên chung vui bằng các tiết mục văn nghệ, hoặc đơn giản là có âm nhạc để mọi người khiêu vũ với nhau. Bạn hãy tham gia cùng mọi người để tạo nên những món quà tinh thần chúc mừng cô dâu chú rể, và tận hưởng bữa tiệc cũng như niềm hạnh phúc đặc biệt này một cách trọn vẹn hơn.

ngang39
    (Ảnh: Getty Images)

Nếu bạn dự định góp vui bằng một bản nhạc, hãy chọn lựa những ca khúc có nội dung dung phù hợp với ngày lễ và chú ý đừng uống quá nhiều bia, rượu để tránh tình trạng không làm chủ được mình và có những hành động thái quá, mất vui.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 322 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

ở VN mình chỉ ngại vụ đi đúng h, như 1 mặc định z, mời tiệc lúc 5h mà đi 7h? =.= làm sao để sửa căn bệnh chung này các mẹ nhỉ @@
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,521 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi đám cưới lúc nào mình cũng rất háo hức như chính mình là cô dâu vậy.