TIN TÀI TRỢ.

Cưới ngay sau khi tốt nghiệp Đại Học có nên không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.85K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Xin chào mọi người!

Em cũng mới tham gia diễn đàn và thấy mọi người có những lời khuyên rất hay cho nhau. Em xin mạng phép đưa vấn đề của mình lên đây để mọi người góp ý chứ thực sự em đang hơi rối!

Em sinh năm 88, là con thứ 4 trong gia đình 6 anh chị em, chỉ mỗi chị đầu em sinh 80 là đã lấy chồng. Em học trễ Đại Học 2 năm vì lúc học trường đầu tiên em ko thấy phù hợp nên đã ôn thi vào 1 trường khác. Năm nay tháng 8 em xét tốt nghiệp và đến tháng 12 mới nhận bằng TN. Ngành em học cũng không khó tìm việc và em cũng đang đi làm thêm liên quan tới ngành học.

Người yêu em sinh năm 79. Anh là cháu đích tôn và 2 người em của anh cũng đã lập gia đình, có e bé hết rồi! Tụi em quen nhau được 2 năm và xác định yêu nhau,cưới nhau. Gia đình 2 bên cũng quý mến nhau và gia đình anh muốn đợi em học xong sẽ làm đám cưới. Hic, gia đình bên đó cũng đã coi ngày hết rồi. Cụ thể là tháng 4 đám hỏi, tháng 10 đám cưới. Lúc đó em chưa nhận bằng TN!

Ba mẹ em cũng có ý năm nay năm tuổi nên ráng đợi năm sau rồi hẳn cưới. Nhưng có vẻ đang bị bên kia thuyết phục được rồi.

Em cũng muốn lấy chồng nhưng nghe nhiều người khuyên ko nên lấy chồng sau khi mới học xong, đi làm 1,2 năm đã, ăn chơi đã...lấy chồng sẽ ảnh hưởng nhiều thứ như sự nghiệp hay ra đời sẽ thấy ngày xưa lấy chồng sớm rất khờ dại...Em cũng ko ham chơi lắm và thuộc tuýp người phụ nữ thích chăm sóc gia đình.

Cưới xong 2 đứa sẽ ở riêng vì ba mẹ 2 bên cách SG 100, 300km lận mà do công việc tụi em phải làm ở SG. Em ko phải làm dâu nên cũng không lo. Mẹ ảnh thương em như con gái nên em may mắn chút.

Theo mọi người thì cưới sau khi học xong có ảnh hưởng nghiêm trọng quá ko ? Nhìu lúc em cũng muốn dời đám cưới 1 năm nữa nhưng thương anh và cũng muốn có tổ ấm nên cứ đấu tranh dữ dội. Mọi người giúp em để em còn biết đường mà lo cho đám cưới sắp tới. Em chưa chuẩn bị gì hết. Em cám ơn nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ cưới hay không không "bước ngoặt" lắm đâu (hay tại mình quen ông chồng dễ tính quá nhỉ, chuẩn bị cưới mà vẫn cứ lông nhông à, không có gì gọi là bị ràng buộc hết), quan tlc có con thôi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết
    Mình nghĩ cưới hay không không "bước ngoặt" lắm đâu (hay tại mình quen ông chồng dễ tính quá nhỉ, chuẩn bị cưới mà vẫn cứ lông nhông à, không có gì gọi là bị ràng buộc hết), quan tlc có con thôi!
    Cưới mà chưa có nhóc ngay thì vợ chồng bạn sẽ giống như cuộc sống bạn muốn.
    Chúc bạn sáng suốt.
    Niềm tin trên mọi hành trình.
    • 139 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bạn snow710 ơi, đừng lo j hết. mình cũng sinh năm 88 nè, tháng 5 này mình cũng mới TN đại học, thang 9 cưới luôn. bạn cũng nói là thuộc tuýp ng gia dinh mà, lập gia dinh ở tuổi tụi mình là vừa rùi, k sớm đâu, huống hồ là ax nhà bạn sinh năm 79 cung lớn rùi. lấy chòng để có thêm chỗ dựa trong csong. mình tin là tình yêu sẽ làm chúng ta vượt qua hết hihi (sến ghê...)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xegiadinh Xem bài viết
    Cưới mà chưa có nhóc ngay thì vợ chồng bạn sẽ giống như cuộc sống bạn muốn.
    Chúc bạn sáng suốt.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi banhquingot Xem bài viết
    bạn snow710 ơi, đừng lo j hết. mình cũng sinh năm 88 nè, tháng 5 này mình cũng mới TN đại học, thang 9 cưới luôn. bạn cũng nói là thuộc tuýp ng gia dinh mà, lập gia dinh ở tuổi tụi mình là vừa rùi, k sớm đâu, huống hồ là ax nhà bạn sinh năm 79 cung lớn rùi. lấy chòng để có thêm chỗ dựa trong csong. mình tin là tình yêu sẽ làm chúng ta vượt qua hết hihi (sến ghê...)
    Hi, em cám ơn mọi người! Thấy mọi người khuyên lạc quan em cũng thấy tự tin thêm chút! Tại xưa nay chẳng có ai quen biết rơi vào tình huống như mình nên cứ thấy bất an! Mấy topic khác thấy mọi người còn so sánh lấy chồng như đánh bạc nên em lại càng lo!

Bạn banhquingot ơi, chắc bạn cũng lãng mạn lắm đây! Vậy chúng ta cố gắng phấn đấu để làm cô dâu can đảm nha! Chắc bạn chuẩn bị cũng sơ sơ rùi ha! Hy vọng mai này ko tiếc nuối vì ngày xưa bồng bột lấy chồng sớm!
    Bé Ngựa ơi, về với ba mẹ nha! Ba mẹ mong con mỗi ngày....!
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình sinh 89 nè, đang làm đồ án TN tới tháng 7 mới bảo vệ, tháng 11 cưới luôn, giờ mình cũng đang chuẩn bị cho đám cưới dần dần rồi, bạn cứ tự tin lên nhé.
    giờ bạn lo đặt sảnh cưới đi là vừa rồi đó, xăng mới tăng giá, mình nghĩ menu nhà hàng cũng sắp rục rịch tăng theo rồi đó^^, mình thì vừa đặt cọc xong hên ghê.
    Bạn chuẩn bị đến đâu thì lên đây chia sẻ với mọi người tiếp hen
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 542 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Em sn 90 nè c, mới tn cao đẳng và cũng đang đi làm, chưa ổn định lắm, nhưng ax tương lai sn 82, tụi em quen nhau cũng 6-7 năm rồi đó, năm nay tụi em sẽ cưới ... theo em thì cũng ko nên quan trọng hóa, ai cũng bảo cưới sớm thì khổ, nhưng Đêm dài lắm mộng chị ơi, em nghĩ nếu xác định rồi thì cưới ngay nếu đã có điều kiện ... lắm cười quen lâu mà có cưới đc đâu, quan trọng hơn hết là chị có tin tưởng chồng tương lai sẽ yêu thương mình, chăm sóc cho mình trọn đời đc hay ko thôi, đắn đo có thể do cảm giác c ko thấy an toàn đấy ... chúc c có đc quyết định sáng suốt nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dnlphuong Xem bài viết
    mình sinh 89 nè, đang làm đồ án TN tới tháng 7 mới bảo vệ, tháng 11 cưới luôn, giờ mình cũng đang chuẩn bị cho đám cưới dần dần rồi, bạn cứ tự tin lên nhé.
    giờ bạn lo đặt sảnh cưới đi là vừa rồi đó, xăng mới tăng giá, mình nghĩ menu nhà hàng cũng sắp rục rịch tăng theo rồi đó^^, mình thì vừa đặt cọc xong hên ghê.
    Bạn chuẩn bị đến đâu thì lên đây chia sẻ với mọi người tiếp hen
    ui, bạn nhanh quá! đặt tiệc luôn rồi ah! Mình vẫn còn lo lo nên chưa chuẩn bị gì. Dạo này mới dứt khoát 1 chút là năm nay sẽ cưới chứ cách đây 6 tháng cứ cãi nhau chí chóe vì ko muốn cưới sớm! có gì chuẩn bị chia sẻ hen!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diem1703 Xem bài viết
    Em sn 90 nè c, mới tn cao đẳng và cũng đang đi làm, chưa ổn định lắm, nhưng ax tương lai sn 82, tụi em quen nhau cũng 6-7 năm rồi đó, năm nay tụi em sẽ cưới ... theo em thì cũng ko nên quan trọng hóa, ai cũng bảo cưới sớm thì khổ, nhưng Đêm dài lắm mộng chị ơi, em nghĩ nếu xác định rồi thì cưới ngay nếu đã có điều kiện ... lắm cười quen lâu mà có cưới đc đâu, quan trọng hơn hết là chị có tin tưởng chồng tương lai sẽ yêu thương mình, chăm sóc cho mình trọn đời đc hay ko thôi, đắn đo có thể do cảm giác c ko thấy an toàn đấy ... chúc c có đc quyết định sáng suốt nhé
    Nhìu ng can đảm qua! làm mình tự tin hơn! thích cái đoạn"có tin tưởng chồng tương lai sẽ yêu thương mình, chăm sóc cho mình trọn đời đc hay ko thôi". Cái này thì mình tin tưởng tuyệt đối! chỉ sợ là sau này thấy tiếc cái thời tung ta tung tăn thôi!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 676 Bài viết

• 1,701 Được cảm ơn

cưới sớm như vậy cũng tiếc đấy nhỉ, cuộc sống độc thân và hẹn hò cặp bồ nó lãng mạn hơn sau khi cưới, nhưng tùy hoàn cảnh mà xúc tiến thôi e, nếu hoàn cảnh bắt buộc thì...Còn cuộc sống sau cưới nó có được như trước cưới hay ko nó phụ thuộc nhiều thứ, mỗi ng mỗi khác ko nói đc, có ng sống với bố mẹ khắt khe quá chỉ muốn cưới cho tự do quyết định CS của mình, có ng sống ở nhà tự do sướng chán rồi gặp phải cảnh làm dâu ở gia đình khó thì như từ thiên đg rơi thẳng vào địa ngục, có ng trước cưới ở nhà cũng nấu cơm nội trợ quen rồi thì khi cưới thấy bình thg, có ng trc chả phải làm j cưới xong quần quật thì tủi thân, ấm ức. Có ng ở nhà có bố mẹ hậu thuẫn ăn tiêu rất là tùy sở thích, nhưng khi lấy chồng mà chồng ko khá thì cuộc sống gò bó nghèo nàn hơn, lại ước ao ko mua đc mỹ phẩm này đi du lịch kia, có ng đang bần hàn túng thiếu vớ phải chồng giàu thì tha hồ mà tiền với bạc. Tuy nhiên cưới sớm hay cưới muộn j e cũng nên xác định cưới là có ng để chia sẻ, cả 2 cùng độc lập và cùng chia sẻ, chứ đừng bao h quan niệm cưới xong có chỗ dựa, có ng lo...ko ai lo cho mình như ba mẹ mình cả nên đừng hi vọng j nhiều, nhất là đàn ông họ vô tâm lắm về lo lắng ko chu đáo đc đâu. Cũng đừng nghĩ cưới xong có chỗ dựa và phụ thuộc về tinh thần lẫn vật chất nhỡ sau này chuyện vợ chồng ko đc suôn sẻ lúc đó sẽ sốc và khổ lắm. Nói chung khi nào cảm thấy độc lập và tự lập đc rồi thì nên cưới
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,358 Bài viết

• 1,090 Được cảm ơn

bạn chủ top ơi, nhìu cặp cưới trể là tại kinh tế ko cho phép đó. Họ cần đi làm để dành tiền cho cái đám cưới. CÒn nếu bạn và ax có thể lo được hoặc nhận được sự giúp đỡ từ gia đình thì năm nay hay năm sau cũng ko quan trọng lắm đâu. Mình thì 87, lớn hơn bạn một tuổi, mình cũng ham chơi và có hồi trước í nghĩ như bạn vậy đó. mình muốn 28 tuổi mới lấy chồng, 30 tuổi sinh con. Nhưng càng ngày càng già thì si nghĩ lại thay đổi, lại muốn có gia đình, muốn ổn định. "an cư lập nghiệp" mà, có nhà mới làm ăn ra mà.... hơi sến nhưng mong giúp đc bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piggypiggy Xem bài viết
    cưới sớm như vậy cũng tiếc đấy nhỉ, cuộc sống độc thân và hẹn hò cặp bồ nó lãng mạn hơn sau khi cưới, nhưng tùy hoàn cảnh mà xúc tiến thôi e, nếu hoàn cảnh bắt buộc thì...Còn cuộc sống sau cưới nó có được như trước cưới hay ko nó phụ thuộc nhiều thứ, mỗi ng mỗi khác ko nói đc, có ng sống với bố mẹ khắt khe quá chỉ muốn cưới cho tự do quyết định CS của mình, có ng sống ở nhà tự do sướng chán rồi gặp phải cảnh làm dâu ở gia đình khó thì như từ thiên đg rơi thẳng vào địa ngục, có ng trước cưới ở nhà cũng nấu cơm nội trợ quen rồi thì khi cưới thấy bình thg, có ng trc chả phải làm j cưới xong quần quật thì tủi thân, ấm ức. Có ng ở nhà có bố mẹ hậu thuẫn ăn tiêu rất là tùy sở thích, nhưng khi lấy chồng mà chồng ko khá thì cuộc sống gò bó nghèo nàn hơn, lại ước ao ko mua đc mỹ phẩm này đi du lịch kia, có ng đang bần hàn túng thiếu vớ phải chồng giàu thì tha hồ mà tiền với bạc. Tuy nhiên cưới sớm hay cưới muộn j e cũng nên xác định cưới là có ng để chia sẻ, cả 2 cùng độc lập và cùng chia sẻ, chứ đừng bao h quan niệm cưới xong có chỗ dựa, có ng lo...ko ai lo cho mình như ba mẹ mình cả nên đừng hi vọng j nhiều, nhất là đàn ông họ vô tâm lắm về lo lắng ko chu đáo đc đâu. Cũng đừng nghĩ cưới xong có chỗ dựa và phụ thuộc về tinh thần lẫn vật chất nhỡ sau này chuyện vợ chồng ko đc suôn sẻ lúc đó sẽ sốc và khổ lắm. Nói chung khi nào cảm thấy độc lập và tự lập đc rồi thì nên cưới
    Dạ, c nói đúng hết những tâm tư suy nghĩ của e! Đúng là mỗi người mỗi kiểu nghĩ! E có 2 bà chị thì một người tán thành nhiệt liệt nhưng cũng 1 người phản đối nhiệt liệt! Hic, vẫn biết cuộc sống hôn nhân sẽ lắm điều phức tạp mà sao ngta vẫn cứ bước vào! Thôi thì cuộc đời do mình lèo lái và hy vọng là người yêu em xứng đáng để em đánh canh bạc cuộc đời này!

Em cám ơn c nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,041 Bài viết

• 3,425 Được cảm ơn

Mình tốt nghiệp tháng 7, tháng 12 cưới, tháng 2 có em bé . Kiểu này mình còn nghỉ dài dài.
    Ở nhà hoài không đi làm cũng hơi chán thiệt
    Cách tạo chữ ký

811f2990746cc068ceab7e18b74d0308_52139692.signature11
    SCx4W4sSCx4p7
    9Xhgp7
    --31/12/2011 : Em lên xe hoa
    --18/1/2012 : CKK,
    --16/2/2012 : thử que 2v
    -- Con yêu đòi ra sớm ở 35w2d: nặng 2,5kg lúc 3h20 phút sáng. Con và ba cùng sinh nhật 1 ngày. Happy birthday 2 ba con! Tình yêu lớn của mẹ. Hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe, ngoan nha con yêu! :*
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conmiucon137 Xem bài viết
    bạn chủ top ơi, nhìu cặp cưới trể là tại kinh tế ko cho phép đó. Họ cần đi làm để dành tiền cho cái đám cưới. CÒn nếu bạn và ax có thể lo được hoặc nhận được sự giúp đỡ từ gia đình thì năm nay hay năm sau cũng ko quan trọng lắm đâu. Mình thì 87, lớn hơn bạn một tuổi, mình cũng ham chơi và có hồi trước í nghĩ như bạn vậy đó. mình muốn 28 tuổi mới lấy chồng, 30 tuổi sinh con. Nhưng càng ngày càng già thì si nghĩ lại thay đổi, lại muốn có gia đình, muốn ổn định. "an cư lập nghiệp" mà, có nhà mới làm ăn ra mà.... hơi sến nhưng mong giúp đc bạn
    Cám ơn bạn nhe! Mình cũng từng nghĩ sẽ lấy chồng trễ! Ai ngờ là dòng đời xô đẩy! Ngày xưa sợ yêu lắm nhưng trời xui đất khiến lại ra thế này! Nghe mọi người góp ý thấy cũng tự tin hơn rồi bạn ạh!

Mình phải giao kèo,cưới sớm nhưng ko có con sớm!hi hi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 73 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_Em Xem bài viết
    Mình tốt nghiệp tháng 7, tháng 12 cưới, tháng 2 có em bé . Kiểu này mình còn nghỉ dài dài.
    Ở nhà hoài không đi làm cũng hơi chán thiệt
    vậy là bạn có kế hoạch lâu dài rùi hen! Ngưỡng mộ quá! Mình thì bây giờ cũng trên lý thuyết của nhà trai! ba mẹ mình cho cưới năm tuổi là vắt chân lên cổ mà chạy quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

nói chung ổn định đc kinh tế, cùng với tình cảm 2 bên bền vững thì sẽ cưới nhau đc thui, suy nghĩ gì nhiều