TIN TÀI TRỢ.

Có nên tổ chức đám cưới khi 2 vợ chồng tay trắng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.87K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 118 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Vợ chồng mình đều U29, đi làm cũng 5 năm rồi, nhưng với đồng lương ít ỏi của nhà nước thì chỉ đủ tiêu, chứ không đủ dư ra để tiết kiệm! Yêu nhau một thời gian giờ vợ chồng cũng muốn tổ chức 1 đám cưới ấm cúng với tiêu chí tiết kiệm nhất đến mức có thể.
    Hoàn cảnh 2 gia đình của mình và anh xã như sau: Quê chồng mình ở Hòa Bình. Bố mẹ chồng là nông dân bình thường, ko có lương hưu. Anh trai của chồng thì mở cửa hàng sửa chữa xe máy ở quê, chị dâu của chồng mở cửa hàng buôn bán quần áo ở quê. Anh xã mình thì là bộ đội, mới chỉ là thiếu úy, lương chưa đến 4,5M.
    Còn mình: Mẹ mình hiện đã về hưu. Trước mẹ mình công tác trong ngành Bưu điện nên mẹ cũng tích góp được một chút của cải. Bố mình ở riêng và mình xác định là khi mình cưới, ông chỉ giúp và mừng mình cùng lắm là 1 chỉ vàng. Còn mình lương cũng nhà nước, tròn 3M.
    Về tài chính của 2 đứa, chồng mình không tiết kiệm được đồng nào, còn mình chỉ có duy nhất 2 chỉ vàng sau 5 năm đi làm! Hic.
    Hai vợ chồng mình tính ăn hỏi và rước dâu về Hòa Bình cùng 1 ngày để tiết kiệm chi phí tối đa nhất, cùng tổ chức ăn chung trên Hà Nội 1 ngày ở Học viện (cơ quan) của chồng. Thấy chồng mình bảo là 1 mâm cỗ với đồ uống ở Học viện cả thảy chỉ có 1.4M. Cưới xong thì về nhà mình ở chung với mẹ mình nên chỉ mua thêm bộ giường đệm, tủ, ti vi, sửa lại cái nhà tắm ở ngoài đang bỏ không. Mình chọn dịch vụ chụp ảnh cưới trọn gói tầm 3M để bao gồm các dịch vụ cho hôm ăn hỏi và cưới luôn.
    Mình và xã bảo nhau, cho dù có phải đi vay tiền cũng phải cưới trc Tết, rùi sau đó tính sau. Nói thì nói vậy, nhưng càng đến gần ngày cưới, mình càng thấy lo và buồn quá! Hai vợ chồng đến ảnh cưới, nhẫn cưới... không biết có lo đủ đc ko nữa! Mẹ mình thì chắc chắn sẽ giúp mình lo đám cưới nhưng chỉ là lo phía nhà gái thui. Biết là có mẹ lo cho nhưng mình vẫn thấy lo lắng và lăn tăn nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 60 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

với những gì chị nói thì em nghĩ chị cứ cưới đi, ở nhà mẹ rồi, giờ tốn chi phí cho đám cưới, sau khi cưới 2 anh chị cùng tiết kiệm, làm thêm hay gì đó để có 1 khoản tiền giúp đỡ bố mẹ và để sinh con nữa. Chứ đợi tới khi tay ko còn trắng nữa mới cưới thì chả biết đến bao giờ, người ta nói an cư lạc nghiệp mà, lấy nhau thì vợ chồng cùng vun đắp. các cụ ngày xưa cũng 2 bàn tay trắng mà ra hết cả. Chúc chị hạnh phúc
    Điều kì diệu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 273 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

hi chị ^^
    lúc mới đâù đọc tiêu đề topic cuả chị e cứ nghĩ là cả 2 anh chị đêù ko có công ăn việc làm cơ, nhưng đọc xong thì lại thấy khác ạ hihi
    tình hình 2 bên nhà khó khăn thì mình làm đơn giản gọn nhẹ ấm cúng là được mà chị, mình ko bày vẽ nhiêù, tiết kiệm tối đa là được rồi
    kinh phí ko đủ thì mình vay thêm chút xong cày quốc trả nợ, anh xã nhà chị lương cao hơn chị nhưng đàn ông con trai nên ko giữ đc đồng nào cũng dễ hiểu, sau này về chị cố thu vén tiết kiệm chút trả dần thôi
    mình có lương ổn định đủ ăn đủ tiêu thì cũng tốt rồi mà, em thì em nghĩ đừng lăn tăn nhiều nưã, 29t thì cưới cũng được rôì, vì với tiền lương như thế thì có đơị thêm vaì năm nưã cũng đâu có khác gì đâu ạ, anh nhà chị chắc cũng vẫn ko giữ đc nhiêù, chị thì cũng đủ ăn thôi, nên h về với nhau có bàn tay phụ nữ sẽ ổn hơn ý
    là ý em nghĩ vâỵ, chúc chị hạnh phúc nhé ^^
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 142 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

em ngĩ là 2 anh chị nên tổ chức đám cưới đi. chị đừng suy ngĩ quá nhiều. điều kiện có thế nào thì mình tổ chức cho phù hợp. sau khi cưới rồi vợ chồng cùng nhau tiết kiệm, làm ăn rồi sẽ khá lên. 2 anh chị đã có 1 công việc ổn định. đó là điều rất quan trọng rồi. lạc quan lên chị!
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào bạn, mình chỉ nêu lên kinh nghiệm của mình, hy vọng bạn sẽ rút ra điều gì đó cho mình.
    Cách đây hơn 11 năm, mình và xã ở tuổi U27. Cả 2 gia đình khi đó đều bình thường, không khá giả gì. Bố mẹ xã là công nhân đã về hưu. Bố mẹ mình là giáo viên, cũng đã về nghỉ mất sức. Mình và xã đều là con cả. Xã làm cho 1 công ty tư nhân, lương ít. Mình là giáo viên cho 1 trường tư thục, khi đó lương theo giờ, cũng bấp bênh. Chúng mình đều chưa có vốn liếng để riêng, chưa tích cóp được gì, vì lương còn chưa đủ chi tiêu cá nhân, lấy đâu mà để dành. Bố mẹ hai bên cũng chẳng có gì mà cho.
    Nhưng hai đứa cũng đánh liều quyết định tổ chức đám cưới. Cứoi nhau khi không có "một xu dính túi". Chúng mình ki cóp tiền lương để in thiệp mời, sắm sửa vài thứ lặt vặt cho gia đình mới: giường, tủ, chăn gối, .... Bố mẹ 2 bên giúp cho tiền để đặt vài chục mâm cỗ giản dị mời họ hàng, bạn bè, ở một nhà hàng đơn sơ, nhỏ bé. Sau đó tiền mừng đám cưới phải trả lại hết cho các cụ. Ngày cưới, bố mẹ chồng không cho gì cả, bố mẹ đẻ cũng vậy. Cưới xong, chúng mình trắng tay, chẳng có gì. Lại chờ tháng lương tiếp theo.... Ăn tiêu tiết kiệm đi. Do cuộc sống rất khó khăn, xã đã quyết định mở 1 cửa hàng nho nhỏ để có thêm thu nhập... Cuộc sống tiết kiệm cũng thành quen. Thế mà năm sau, cu Tí nhà mình đã ra đời.... Thiếu thốn đủ thứ, nhưng vợ chồng thương yêu nhau, bảo nhau cùng cố gắng. Trộm vía, cu Tí nhà mình khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn... Đến nay đã hơn 10 tuổi rồi.
    Khi cu Tí 2 tuổi, ông bà nội bảo: nhà này sập sệ quá rồi. Bố mẹ chia đất làm 2 phần. Bố mẹ xây 1 nửa. 2 đứa thích xây lúc nào thì xây. 2 vợ chồng khi đó, nhìn nhau mà... choáng. Ăn uống còn phải tiết kiệm, lấy đâu tiền xây nhà????? Nhưng ông bà xây, mà mình không xây, thì lấy đâu chỗ mà ở? Bình thường, cứ mưa to, là 2 vợ chồng phải hì hục tát nước ra khỏi nhà. CÓ nhưng đêm tời mưa to quá, phải lấy cả áo mưa che lên trên nóc màn cho khỏi ướt, xô chậu đầy nhà để hứng nước mưa. Mới 2 năm, mà giường tủ cưới đã mục hết do ngấm nước mưa.
    Bàn đi tính lại, 2 vợ chồng lại hạ quyết tâm. Xây nhà khi không có "một xu dính túi". Tất cả tiền có được để xây nhà là: đi vay. Hu... hu... 30 tết năm đó, 2 vợ chồng chỉ có 20.000đ trong túi. Vợ đưa chồng 10.000đ để đi đường. Tiền mừng tuổi của con là "cứu cánh" cho cái gia đình nhỏ bé.
    Nhắc lại thời kỳ khó khăn, thấy thật kinh khủng. Bây giờ, mình đã có 2 bé: 1 trai - 10 tuổi, & 1 gái - 5 tuổi. Hai bé rất ngoan & khỏe mạnh (trộm vía). Gia đình không còn khó khăn như trước, không còn nợ nần ai: 2 bé đều học trường điểm của thành phố, Xã có 4 bánh để đưa mấy mẹ con đi chơi; cuối tuần, cả nhà có thể cùng nhau đi ăn nhà hàng rồi đi xem phim, nhà cửa đàng hoàng...
    Không phải tự hào, nhưng gia đình mình hiện nay là niềm ngưỡng mộ của anh chị em trong họ hàng 2 bên, là tấm gương của thanh niên trong cùng khu phố.

Trên đây là câu chuyện thật về cuộc sống của mình. Xin chia sẻ cùng 2 bạn.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 118 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Tin Tin Xem bài viết
    Chào bạn, mình chỉ nêu lên kinh nghiệm của mình, hy vọng bạn sẽ rút ra điều gì đó cho mình.
    Cách đây hơn 11 năm, mình và xã ở tuổi U27. Cả 2 gia đình khi đó đều bình thường, không khá giả gì. Bố mẹ xã là công nhân đã về hưu. Bố mẹ mình là giáo viên, cũng đã về nghỉ mất sức. Mình và xã đều là con cả. Xã làm cho 1 công ty tư nhân, lương ít. Mình là giáo viên cho 1 trường tư thục, khi đó lương theo giờ, cũng bấp bênh. Chúng mình đều chưa có vốn liếng để riêng, chưa tích cóp được gì, vì lương còn chưa đủ chi tiêu cá nhân, lấy đâu mà để dành. Bố mẹ hai bên cũng chẳng có gì mà cho.
    Nhưng hai đứa cũng đánh liều quyết định tổ chức đám cưới. Cứoi nhau khi không có "một xu dính túi". Chúng mình ki cóp tiền lương để in thiệp mời, sắm sửa vài thứ lặt vặt cho gia đình mới: giường, tủ, chăn gối, .... Bố mẹ 2 bên giúp cho tiền để đặt vài chục mâm cỗ giản dị mời họ hàng, bạn bè, ở một nhà hàng đơn sơ, nhỏ bé. Sau đó tiền mừng đám cưới phải trả lại hết cho các cụ. Ngày cưới, bố mẹ chồng không cho gì cả, bố mẹ đẻ cũng vậy. Cưới xong, chúng mình trắng tay, chẳng có gì. Lại chờ tháng lương tiếp theo.... Ăn tiêu tiết kiệm đi. Do cuộc sống rất khó khăn, xã đã quyết định mở 1 cửa hàng nho nhỏ để có thêm thu nhập... Cuộc sống tiết kiệm cũng thành quen. Thế mà năm sau, cu Tí nhà mình đã ra đời.... Thiếu thốn đủ thứ, nhưng vợ chồng thương yêu nhau, bảo nhau cùng cố gắng. Trộm vía, cu Tí nhà mình khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn... Đến nay đã hơn 10 tuổi rồi.
    Khi cu Tí 2 tuổi, ông bà nội bảo: nhà này sập sệ quá rồi. Bố mẹ chia đất làm 2 phần. Bố mẹ xây 1 nửa. 2 đứa thích xây lúc nào thì xây. 2 vợ chồng khi đó, nhìn nhau mà... choáng. Ăn uống còn phải tiết kiệm, lấy đâu tiền xây nhà????? Nhưng ông bà xây, mà mình không xây, thì lấy đâu chỗ mà ở? Bình thường, cứ mưa to, là 2 vợ chồng phải hì hục tát nước ra khỏi nhà. CÓ nhưng đêm tời mưa to quá, phải lấy cả áo mưa che lên trên nóc màn cho khỏi ướt, xô chậu đầy nhà để hứng nước mưa. Mới 2 năm, mà giường tủ cưới đã mục hết do ngấm nước mưa.
    Bàn đi tính lại, 2 vợ chồng lại hạ quyết tâm. Xây nhà khi không có "một xu dính túi". Tất cả tiền có được để xây nhà là: đi vay. Hu... hu... 30 tết năm đó, 2 vợ chồng chỉ có 20.000đ trong túi. Vợ đưa chồng 10.000đ để đi đường. Tiền mừng tuổi của con là "cứu cánh" cho cái gia đình nhỏ bé.
    Nhắc lại thời kỳ khó khăn, thấy thật kinh khủng. Bây giờ, mình đã có 2 bé: 1 trai - 10 tuổi, & 1 gái - 5 tuổi. Hai bé rất ngoan & khỏe mạnh (trộm vía). Gia đình không còn khó khăn như trước, không còn nợ nần ai: 2 bé đều học trường điểm của thành phố, Xã có 4 bánh để đưa mấy mẹ con đi chơi; cuối tuần, cả nhà có thể cùng nhau đi ăn nhà hàng rồi đi xem phim, nhà cửa đàng hoàng...
    Không phải tự hào, nhưng gia đình mình hiện nay là niềm ngưỡng mộ của anh chị em trong họ hàng 2 bên, là tấm gương của thanh niên trong cùng khu phố.

Trên đây là câu chuyện thật về cuộc sống của mình. Xin chia sẻ cùng 2 bạn.
    Em đọc chuyện của anh chị mà cảm phục quá! Không biết vợ chồng em có vượt qua được khó khăn của gia đoạn này không nữa! Giờ cuộc sống cái gì cũng đắt đỏ, cái gì cũng quy ra tiền cả! Hic. Ở quê chồng em, chỗ xã Tú Sơn, huyện Kim Bôi (Hòa Bình), nhà chồng cũng có gần 2000 mét đất cách Cửu thác Tú Sơn Resort khoảng 2km, đằng sau sân có con suối chảy! Thấy anh trai của chồng bảo là bán đi cũng được hơn 600 triệu. Em bảo chồng dặn anh trai đừng bán vội, để em nhờ người quen về quan sát xem mảnh đất đó có đầu tư để kinh doanh các dịch vụ du lịch không! Nếu mảnh đất đó thuận tiện cho việc kinh doanh du lịch thì bọn em sẽ đi vay vốn để đầu tư, còn nếu không được thì bán đi, nếu bán đi thì chắc chồng em cũng đc chia một khoản trong số tiền đó!
    Việc cưới xin thì chắc mẹ em lo cho phần cỗ bàn, còn phần ảnh cưới và nhẫn cưới thì vợ chồng em tự lo rùi! Trc mắt em đi vay tạm đứa bạn thân khoảng 10M để có đồng ra đồng vào lo cho đám cưới! Còn anh xã thì em động viện, thôi thì khó khăn sẽ tổ chức tiết kiệm, có ít tiêu ít, nếu có vay thì cũng vay ít thui, chứ vay nhiều rồi cưới xong lại có khoản nợ to đùng đè nặng 2 vợ chồng thì cũng không thoải mái ah!
    • 166 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

hihi, lúc sắp cưới chồng mình bảo A chỉ có 5tr ( vì vừa tách ra khỏi cty ko lấy dc vốn)..còn mình thì có vài tr...thế mà cũng cưới dc. Cày tung đất HN để tìm nx thứ cần sắm mà giá hạt rẻ, chụp ảnh cưới trọn gói tất cả cũng chỉ 3.5tr. Vay mượn thêm, cưới xong đi trả nợ tóe khói và chẳng còn dư chút nào...h mấy ng bạn kêu ko có tiền cưới mình vẫn trêu 2vc mình có 5tr còn cưới dc nữa là
    Bạn ko nên lo lắng nhiều, chúc đám cưới vui và hphuc nhe
    https://zaodich.com/forum/f2922/phong...-ngay-1364896/
    Người đi một nửa hồn tôi mất / Một nửa hồn tôi bỗng dại khờ....A là ai????
    • 1,145 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Bọn mình cũng chuẩn bị cưới đây, a xã thì bị nợ lương lâu rùi nhé, mình thì làm nhà nước lương thấp tè tè..cưới xin bảo tự lo hết, k vay mượn gì. Tụi mình chỉ pải lo nhẫn cưới, ảnh cưới..cỗ bàn ăn xong bóc phong bì trả nhé Ảnh cưới thì mình vừa nhận lương, tiết kiệm chút rùi chọn cửa hàng giá tầm tầm 4-5m và chụp thui..nhẫn cưới thì chờ zai đòi lương thì mua. Cứ nghĩ là k cưới đc, nhưng lo gì, cưới đc hết. Bọn m cưới xong còn làm mỗi đứa 1 nơi cơ, k đc gần nhau đâu, cuối tuần mới về nhà ý...chần chừ mãi cuối cùng cũng quyết cưới năm nay, hì
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cưới đơn giản thì chẳng tốn nhiều tiền đâu, quan trọng là 2 người sống với nhau ntn thôi.
    • 212 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AccessorizeHandmade Xem bài viết
    Cưới đơn giản thì chẳng tốn nhiều tiền đâu, quan trọng là 2 người sống với nhau ntn thôi.
    Cái này mình thấy đúng và thấm thía nè, cưới đơn giản lắm, sống được vơi nhau ntn mới khó, vợ chồng son thì chưa có gì khó khăn, chừng con cái ra rồi mới thấy...mọi chuyện không đơn giản..
    [SIZE=3HCM ]HCM - tranh đồng hồ hình cô dâu - chú rể cho các bạn sắp cuới và có thể dùng làm quà tặng, quà lưu niệm.[/SIZE]

8154569816_6c7f5ab0d0_m

https://farm8.staticflickr.com/7273/8...cff4b5f2_m.jpg[IMG]

https://farm8.staticflickr.com/7246/8154542863_60c2fd770b_m.jpg[/IMG]
    Thy - 0988 32 32 20. ngocthy99@yahoo.com (nếu đặt số lượng nhiều >50cái mình sẽ giảm giá thêm nhé)

P/s: Mình cũng nhận vẽ tranh cưới cho cô dâu và chú rể, wedding tree... giá cả phải chăng lắm, các bạn có nhu cầu cứ pm mình nhé.
    Vì mình làm đồ họa nên có biết ít nhiều về in ấn album và hình 13x18cm giá rẻ, bạn nào có nhu cầu thì pm mình chỉ vài chổ để in nhé.
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MinAe Xem bài viết
    Em đọc chuyện của anh chị mà cảm phục quá! Không biết vợ chồng em có vượt qua được khó khăn của gia đoạn này không nữa! Giờ cuộc sống cái gì cũng đắt đỏ, cái gì cũng quy ra tiền cả!......
    Cố gắng lên các bạn!!! Mọi khó khăn đều có thể vượt qua, miễn là cả hai biết nhường nhịn, thương yêu nhau & không chùn bước.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 155 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Tháng 1 năm sau mình cũng cưới, giờ cũng đang lo dần dần, mà mọi việc rối bù lên hết trơn, vì mình thì còn đi học, xã thì ở xa, không giúp được nhiều. Theo mình yêu nhau dễ, ở chung với nhau ra sao mới là khó. Hai bạn nếu kẹt quá thì chỉ cần làm giấy đăng ký kết hôn thôi, sau đó đãi họ hàng 2 bên, còn bạn bè thì báo tin cho biết, vì mình nghĩ nếu bạn thân thì họ cũng sẽ hiểu cho mình. Chứ nói thiệt từ nhỏ đến lớn mình sợ vay nợ lắm, mình cũng không muốn sau khi kết hôn, 2 vợ chồng phải è cổ ra làm trả nợ, rồi cãi kình nhau, dằn vặt lẫn nhau thì khổ. Mình tàu ngầm trong trang cưới hỏi này cũng khá lâu, thấy rất hâm mộ các bạn tự tổ chức tiệc cưới, và mình nghĩ mình sẽ tổ chức cưới trong khả năng tài chính của 2 đứa, thậm chí mình còn nói bên nhà chồng không cần phải đi trang sức cho mình nữa kìa, vì mình không muốn nhà chồng quá áp lực, sau này về sống chung mình khổ mà chồng cũng khổ. Vài lời cùng bạn, chúc bạn hạnh phúc nha.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 676 Bài viết

• 1,701 Được cảm ơn

cưới thì đơn giản thôi bạn, nếu biết vun vén thì cưới xong dùng tiền mừng để trả tiền nhà hàng và trả nợ có khi cũng đủ. Chỉ có điều sống với nhau có đủ ko, đẻ con ra có đủ tiền nuôi nó ko, trẻ con bây giờ ko như ngày xưa, ko có tiền vẫn sống đc đâu. Thời buổi bây giờ ô nhiễm, bệnh tật nhiều, các chi phí thực phẩm cũng tăng, thuốc men đắt, đến bĩm tã cũng ko đc rẻ, tiền đi học thì ko phải nói. Nếu bạn ở quê thì số tiền lương 2vc 7,5t cũng đc. Nếu ở HN thì hơi gay. Nói chung cưới thì ko sao nếu vay mượn cũng đc. Thậm chí những thứ như áo cưới, trang sức, chụp ảnh nếu ko cầu kì có thể hoàn tòan miễn phí. Tiếc là bạn ở HN nếu bạn ở SG mình sẽ chụp hình cưới free cho bạn, mình thì chỉ chơi nhiếp ảnh thôi chứ ko phải thợ nên chắc ko đẹp bằng mấy ảnh viện nổi tiếng nhưng chắc chắn sẽ ăn đứt mấy kiểu studio chụp ghép cảnh. Bạn có thể vào vnphoto để tìm ng chụp ảnh free ( dân tập chơi nhiếp ảnh) áo cưới mượn trên webtretho cũng ok.
    • 8 năm
    • 1,067 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Sao lại không nhỉ? An cư mới lập nghiệp được, các cụ ngày xưa chẳng nói vậy sao, chúc 2 bạn vững vàng
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 118 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi marie84 Xem bài viết
    Tháng 1 năm sau mình cũng cưới, giờ cũng đang lo dần dần, mà mọi việc rối bù lên hết trơn, vì mình thì còn đi học, xã thì ở xa, không giúp được nhiều. Theo mình yêu nhau dễ, ở chung với nhau ra sao mới là khó. Hai bạn nếu kẹt quá thì chỉ cần làm giấy đăng ký kết hôn thôi, sau đó đãi họ hàng 2 bên, còn bạn bè thì báo tin cho biết, vì mình nghĩ nếu bạn thân thì họ cũng sẽ hiểu cho mình. Chứ nói thiệt từ nhỏ đến lớn mình sợ vay nợ lắm, mình cũng không muốn sau khi kết hôn, 2 vợ chồng phải è cổ ra làm trả nợ, rồi cãi kình nhau, dằn vặt lẫn nhau thì khổ. Mình tàu ngầm trong trang cưới hỏi này cũng khá lâu, thấy rất hâm mộ các bạn tự tổ chức tiệc cưới, và mình nghĩ mình sẽ tổ chức cưới trong khả năng tài chính của 2 đứa, thậm chí mình còn nói bên nhà chồng không cần phải đi trang sức cho mình nữa kìa, vì mình không muốn nhà chồng quá áp lực, sau này về sống chung mình khổ mà chồng cũng khổ. Vài lời cùng bạn, chúc bạn hạnh phúc nha.
    Mình thì cỗ nhà gái có mẹ lo cho rồi, cái chính là cỗ bên nhà trai thui! Còn khoản chụp hình, nhẫn cưới vẫn trong khả năng của 2 đứa vì mình chọn trọn gói có hơn 3M thui, nhẫn cưới thì mình chọn loại rẻ một chút! Mình chỉ thấy ngại và xấu hổ với mẹ vì đi làm 5 năm rùi mà mình tích góp đc có 2 chỉ vàng! Hic! Vì mình là cháu ngoại đầu tiên trong gia đình bên ngoại cưới, nên khi cưới xong, chắc mình cũng có 1 khoản nho nhỏ để làm vốn từ tiền mừng của mọi người trong gia đình nhà ngoại! H chỉ lo đằng nhà chồng, tổ chức cưới theo lối ở quê, ăn uống những 3 ngày trời, vừa lãng phí, tốn kém, lại phải è cổ ra trả nợ thì toi!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 118 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piggypiggy Xem bài viết
    cưới thì đơn giản thôi bạn, nếu biết vun vén thì cưới xong dùng tiền mừng để trả tiền nhà hàng và trả nợ có khi cũng đủ. Chỉ có điều sống với nhau có đủ ko, đẻ con ra có đủ tiền nuôi nó ko, trẻ con bây giờ ko như ngày xưa, ko có tiền vẫn sống đc đâu. Thời buổi bây giờ ô nhiễm, bệnh tật nhiều, các chi phí thực phẩm cũng tăng, thuốc men đắt, đến bĩm tã cũng ko đc rẻ, tiền đi học thì ko phải nói. Nếu bạn ở quê thì số tiền lương 2vc 7,5t cũng đc. Nếu ở HN thì hơi gay. Nói chung cưới thì ko sao nếu vay mượn cũng đc. Thậm chí những thứ như áo cưới, trang sức, chụp ảnh nếu ko cầu kì có thể hoàn tòan miễn phí. Tiếc là bạn ở HN nếu bạn ở SG mình sẽ chụp hình cưới free cho bạn, mình thì chỉ chơi nhiếp ảnh thôi chứ ko phải thợ nên chắc ko đẹp bằng mấy ảnh viện nổi tiếng nhưng chắc chắn sẽ ăn đứt mấy kiểu studio chụp ghép cảnh. Bạn có thể vào vnphoto để tìm ng chụp ảnh free ( dân tập chơi nhiếp ảnh) áo cưới mượn trên webtretho cũng ok.
    Lương 2 vc mình thì mình nghĩ là nếu chi tiêu chắt bóp sẽ đủ, cũng may là bọn mình không mất tiền thuê nhà, ở chung với mẹ mình, mẹ mình có lương hưu nên ko cần chúng mình nộp tiền hàng tháng! Bọn mình cưới xong thì cũng tính chuyện làm thêm, chứ trông vào đồng lương nhà nước thui sao đc!
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 676 Bài viết

• 1,701 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MinAe Xem bài viết
    Mình thì cỗ nhà gái có mẹ lo cho rồi, cái chính là cỗ bên nhà trai thui! Còn khoản chụp hình, nhẫn cưới vẫn trong khả năng của 2 đứa vì mình chọn trọn gói có hơn 3M thui, nhẫn cưới thì mình chọn loại rẻ một chút! Mình chỉ thấy ngại và xấu hổ với mẹ vì đi làm 5 năm rùi mà mình tích góp đc có 2 chỉ vàng! Hic! Vì mình là cháu ngoại đầu tiên trong gia đình bên ngoại cưới, nên khi cưới xong, chắc mình cũng có 1 khoản nho nhỏ để làm vốn từ tiền mừng của mọi người trong gia đình nhà ngoại! H chỉ lo đằng nhà chồng, tổ chức cưới theo lối ở quê, ăn uống những 3 ngày trời, vừa lãng phí, tốn kém, lại phải è cổ ra trả nợ thì toi!
    Nếu đã ko có tiền mà còn tổ chức ăn uống 3 ngày trời, xin lỗi mình ko còn j để nói và nếu chồng mình ko có tiền mà dám tổ chức lớn kiểu vay mượn như vậy xin lỗi luôn mình suy nghĩ lại chuyện đám cưới.