Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

có nên chế đám hỏi và bỏ qua nghi thức lên đèn trong đám cưới không ?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào các anh chị! em có một số vấn đề đang thắc mắc mong các anh chị giúp em! em và bạn trai đều là người miền Nam ạ, nhà bạn trai em ở Sài Gòn còn nhà em ở Cần Thơ, do ở xa và điều kiện kinh tế không cho phép nên 2 đứa em định không tổ chức đám hỏi mà chỉ tổ chức đám cưới thôi, nhưng bên gia đình em thì bảo là bên nhà gái đám hỏi còn quan trọng hơn đám cưới nữa, với lại đời người chỉ có 1 lần nếu có chế thì chế đám giáp lời hay cho đồ gì đó ( em cũng không rõ gọi bằng gì nữa), chứ không thể chế đám hỏi được! em và bạn trai vì vấn đề này mà tranh luận thậm chí còn cải nhau nhưng vẫn chưa tìm ra giải pháp thuận lợi cho 2 bên nữa, bạn trai em bảo em lựa lời nói với gia đình giúp, thay vì tiền làm đám hỏi thì mình để đó chuẩn bị 1 cái đám cưới thật linh đình, thời đại bây giờ người ta để ý đám cưới thôi! em nghe cũng hơi buồn, không biết gia đình anh không làm đám hỏi có phải là khinh thường em ko?! nhưng em nghĩ khinh hay không chủ yếu là do em và chủ yếu là sau này 2 đứa sống với nhau như thế nào cho hạnh phúc thôi, chứ quan điểm của em thì đám tiệc chỉ là hình thức! rồi thêm 1 vấn đề nữa là bên gia đình anh cũng không chịu làm lễ lên đèn trong đám cưới nữa...mẹ anh bảo là cái đó hơi bị lạc hậu..nếu có vấn đề gì thì tội nghiệp 2 đứa!? em cũng không hiểu là lễ lên đèn có ý nghĩa gì và nếu đèn cháy ko đều là điềm không may hay sao nữa?! em không biết phải nói như thế nào với gia đình em đây, với tình hình nhà em thì em nghĩ có thể là không thể chế được, không lớn thì nhỏ buộc phải có lễ hỏi cho đúng nghi thức! giờ em đang rối quá không biết nói sao cho bạn trai em hiểu và không biết nói sao để thuyết phục gia đình em đây, mong các anh chị giúp em! em cảm ơn các anh chị trước ạ !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,777 Bài viết

• 5,584 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị cũng nghĩ tất cả nghi lễ chỉ là hình thức thôi. Trong toàn bộ đám tiệc hỏi cưới, điều quan trọng nhất đối với chị là đăng ký kết hôn, còn đám cưới diễn ra vì ba mẹ hai bên là chính. Nhà chị cũng bỏ qua đám hỏi, hoàn cảnh thì có khác nhà em một chút. Năm ngoái tụi chị chỉ về nhà được 1 tháng, nếu phải chuẩn bị đám hỏi thì mất thời gian nên mẹ chị yêu cầu nhà trai khỏi làm đám hỏi đó chứ. Nếu đám hỏi, đám cưới đều do 2 em lo chi phí thì em có thể lựa lời nói với nhà em là bày ra thêm đám hỏi mất thêm cũng không ít tiền, mọi gánh nặng sau này đổ lên vai 2 em hết, lấy nhau xong trả nợ hoài... ba mẹ nào mà không thương con, chị nghĩ ba mẹ sẽ hiểu à. Chị đồng ý với bạn trai em là để tiền làm đám cướ linh đình còn vui hơn.

Nhà chị không đòi hỏi nhà trai bất kỳ điều gì, và càng ngày chị càng thấy điều đó tốt. Những gì chị đã và đang nhận được từ ba mẹ chồng lớn hơn nhiều so với những gì chị có thể nghĩ đến, nếu mình vẫn nhất quyết yêu cầu trước đó. Chị nghĩ không nên ép buộc nhà trai làm những gì mà họ không muốn. Nếu nhà em vẫn cần có đám hỏi thì nhà trai có thể cuối cùng vẫn đáp ứng thôi, nhưng làm trong tâm trạng không vui thì sau này về nhà chồng sẽ buồn vui với em. Khi đó có đám hỏi nhà gái có mở mày mở mặt được chút nào không thì không biết, nhưng người khổ sau này là em.

Bản thân chị cũng chỉ thích làm một việc gì đó một cách tự nguyện thôi. Cho nên suy bụng ta ra bụng người, chị để nhà trai lo cưới hỏi một cách tự nguyện. Chị xuề xòa quá chăng ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 205 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trường hợp của mình cũng gần như của bạn nhưng mình thì ở sg còn gia đình anh ấy ở Hải Phòng, dự định tháng 1 này sẽ cưới, lúc đầu gđ mình cũng suy nghĩ lắm vì nhà có mỗi 1 đứa con gái, làm xuề xòa thì sợ người khác sẽ dị nghị này nọ nhưng nghĩ đi nghĩ lại vì 2 bên gđ xa xôi quá, mà làm đám hỏi thì lại phải mâm quả này nọ rồi lại phải nhờ người bưng bê, nên cuối cùng mẹ mình bảo không cần mâm quả gì hết chỉ cần đến tháng 10 này, mẹ anh ấy (bố mất lâu rồi) mang cặp trà cặp bánh vào sg thưa chuyện chính thức với bố mẹ mình là được, rồi mời họ hàng bên nhà mình đến rồi làm bữa cơm thân mật là được, số tiền để làm lễ hỏi này nọ thì cho bọn mình hoặc để dành cho đám cưới , nói chung đấy cũng là nghi thức thôi, bình thường ai cũng hỏi chừng nào cưới chứ có hỏi chừng nào đám hỏi đâu
    ZLPFp7

o9wKp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,217 Bài viết

• 5,596 Được cảm ơn

Có thể làm đám hỏi và đám cưới trong 1 ngày không?
    Mình cũng đang định làm chung 1 ngày đây. cho nó tiện.
    Sáng đám hỏi, chiều đám cưới.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 54 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hì tháng 12 này mình cũng cưới vì xem tuổi 2 vc ko tốt lắm nên mẹ chồng mình ko cho đám hỏi ko rước dâu lun í chứ, lúc đó mình cũng giận kinh khủng cũng nghĩ ng ta coi thường mình , gd mình. Nhưng vì anh xã mình cũng theo í mình rùi ba chồng cũng tâm lý nên mỗi bên nhường 1 chút, nhưng nói thật là sau 5 tháng từ hồi tính chuyện cưới bây giờ mình nghĩ cái gì bớt được thì bớt cho đỡ cực bày nhiều mình mệt chứ ai đâu nên mình bõ đám hỏi và cũng ko đốt đèn lun. Mà quan trọng là vc sống sao chứ linh đình 2-3 năm li dị lúc đó ê mặt hơn í. Quan trọng 2 bạn hạnh phúc mà :X
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 500 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

mình nghĩ không nhất thiết phải có đám hỏi đâu, không gì bằng chính bạn hiểu những khó khăn của gia đình phía bạn trai. Miễn 2 bạn sống hạnh phúc thì chỉ cần 1 bữa cơm cũng hạnh phúc, không cần phải đủ thứ mâm quả đâu.
    MTM1OTQ1MjgwNA
    MTM1MDEyMjQ3OQ
    Gá thân Mộng. Dạo cảnh Mộng.
    Mộng tan rồi. Cười vỡ Mộng.
    Ghi lời Mộng. Nhắn khách Mộng.
    Biết được Mộng. Tỉnh cơn Mộng
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 500 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sha_sha85 Xem bài viết
    Có thể làm đám hỏi và đám cưới trong 1 ngày không?
    Mình cũng đang định làm chung 1 ngày đây. cho nó tiện.
    Sáng đám hỏi, chiều đám cưới.
    hihi Vậy để tiền làm 1 đám cưới linh đình luôn đi chị, đám hỏi em nghĩ chỉ coi như là 1 bữa cơm thân mật thôi, chế bớt lễ cho đàn trai mai mốt anh í iu chị nhiều hơn
    MTM1OTQ1MjgwNA
    MTM1MDEyMjQ3OQ
    Gá thân Mộng. Dạo cảnh Mộng.
    Mộng tan rồi. Cười vỡ Mộng.
    Ghi lời Mộng. Nhắn khách Mộng.
    Biết được Mộng. Tỉnh cơn Mộng
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cảm ơn các anh chị nhiều lắm ạ...em cũng nghĩ đó chỉ là hình thức thôi...quan trọng là 2 đứa em! em có hỏi ý kiến của người lớn có kinh nghiệm cưới hỏi, người đó nói là do không hợp tuổi nên nghi thức lên đèn được bỏ qua, có thể là mẹ chồng tuơng lai của em sợ..tại vì em và bạn trai thuộc Tứ Hành Xung - Thìn, Tuất, Sửu, Mùi !..nghe người đó nói em cũng thấy nhẹ lòng, cộng thêm được các anh chị đi trước cho lời khuyên em thấy yên tâm phần nào rồi ạ! giờ em phải tìm cách nói với gia đình em cho êm đẹp mọi chuyện mới được! 1 lần nữa em cảm ơn các anh chị ạ !!!
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauxu_chutchit Xem bài viết
    Chị cũng nghĩ tất cả nghi lễ chỉ là hình thức thôi. Trong toàn bộ đám tiệc hỏi cưới, điều quan trọng nhất đối với chị là đăng ký kết hôn, còn đám cưới diễn ra vì ba mẹ hai bên là chính. Nhà chị cũng bỏ qua đám hỏi, hoàn cảnh thì có khác nhà em một chút. Năm ngoái tụi chị chỉ về nhà được 1 tháng, nếu phải chuẩn bị đám hỏi thì mất thời gian nên mẹ chị yêu cầu nhà trai khỏi làm đám hỏi đó chứ. Nếu đám hỏi, đám cưới đều do 2 em lo chi phí thì em có thể lựa lời nói với nhà em là bày ra thêm đám hỏi mất thêm cũng không ít tiền, mọi gánh nặng sau này đổ lên vai 2 em hết, lấy nhau xong trả nợ hoài... ba mẹ nào mà không thương con, chị nghĩ ba mẹ sẽ hiểu à. Chị đồng ý với bạn trai em là để tiền làm đám cướ linh đình còn vui hơn.

Nhà chị không đòi hỏi nhà trai bất kỳ điều gì, và càng ngày chị càng thấy điều đó tốt. Những gì chị đã và đang nhận được từ ba mẹ chồng lớn hơn nhiều so với những gì chị có thể nghĩ đến, nếu mình vẫn nhất quyết yêu cầu trước đó. Chị nghĩ không nên ép buộc nhà trai làm những gì mà họ không muốn. Nếu nhà em vẫn cần có đám hỏi thì nhà trai có thể cuối cùng vẫn đáp ứng thôi, nhưng làm trong tâm trạng không vui thì sau này về nhà chồng sẽ buồn vui với em. Khi đó có đám hỏi nhà gái có mở mày mở mặt được chút nào không thì không biết, nhưng người khổ sau này là em.

Bản thân chị cũng chỉ thích làm một việc gì đó một cách tự nguyện thôi. Cho nên suy bụng ta ra bụng người, chị để nhà trai lo cưới hỏi một cách tự nguyện. Chị xuề xòa quá chăng ?
    Em tán thành ý kiến của chị ạ! quan điểm của em cũng giống với quan điểm của chị vậy đó, bây giờ chủ yếu là giấy đăng ký kết hôn, em và bạn trai cũng coi trọng đám cưới thôi còn đám hỏi thì không làm cũng không có vấn đề gì, nhưng em lo gia đình em, bà con bàn ra bàn vô rồi ba mẹ em nghe theo mới chết tụi em, mẹ em thì dễ thông cảm, còn ba thì hơi trọng sỹ diện. hjx...giờ em nghe chị về lựa lời nói với mẹ trước...haizz...cũng vì chuyện này mà tụi em cải nhau 1 trận... đợt này em hy vọng gia đình em sẽ hiểu!
    • 85 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng là người miền Tây giống bạn đây, gia đình người yêu mình cũng ở Sài Gòn. Gia đình mình ban đầu cũng có suy nghĩ giống gia đình bạn nhưng chủ yếu là do bà con họ hàng nói thêm vào, mình thì thích đơn giản gọn nhẹ không thích nhiều thủ tục và phải lo nhiều thứ quá (vì đã làm thì phải chu toàn cho nó đàng hoàng) nên mình muốn để dành sức cho đám cưới. Thêm nữa là nếu làm đám hỏi gia đình nhà gái cũng lo nhiều thứ mà nên mình đã nói ba mẹ mình không tổ chức đám hỏi mà chỉ làm đám cưới. Ban đầu mẹ mình cũng phản đối nhiều do nhà mình có mỗi mình là con gái mà là đám cưới đầu tiên nữa nên nhất định phản đối. Mình làm công tác từ tưởng vài lần rùi sau đó là năn nỉ. Một thời gian sau nhà mình đã chấp nhận. Bạn thử hỏi gia đình là nếu không có đám hỏi mà làm một bữa cơm thân mật gồm vài thành viên nhà trai và bà con nhà mình thì thế nào, như vậy sẽ vui vẻ và đơn giản hơn. Hay mình có thấy gia đình khác có làm thế này: đám hỏi và đám cưới chungtức là gia đình nhà trai xuống nhà gái trong ngày rước dâu đi vào nói chuyện giống như là đám hỏi sau đó đi ra và xin vào lại để đón dâu. Bạn thử nói chuyện với gia đình xem thế nào nha. Chúc bạn hạnh phúc.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dobby1910 Xem bài viết
    Chào bạn, mình cũng là người miền Tây giống bạn đây, gia đình người yêu mình cũng ở Sài Gòn. Gia đình mình ban đầu cũng có suy nghĩ giống gia đình bạn nhưng chủ yếu là do bà con họ hàng nói thêm vào, mình thì thích đơn giản gọn nhẹ không thích nhiều thủ tục và phải lo nhiều thứ quá (vì đã làm thì phải chu toàn cho nó đàng hoàng) nên mình muốn để dành sức cho đám cưới. Thêm nữa là nếu làm đám hỏi gia đình nhà gái cũng lo nhiều thứ mà nên mình đã nói ba mẹ mình không tổ chức đám hỏi mà chỉ làm đám cưới. Ban đầu mẹ mình cũng phản đối nhiều do nhà mình có mỗi mình là con gái mà là đám cưới đầu tiên nữa nên nhất định phản đối. Mình làm công tác từ tưởng vài lần rùi sau đó là năn nỉ. Một thời gian sau nhà mình đã chấp nhận. Bạn thử hỏi gia đình là nếu không có đám hỏi mà làm một bữa cơm thân mật gồm vài thành viên nhà trai và bà con nhà mình thì thế nào, như vậy sẽ vui vẻ và đơn giản hơn. Hay mình có thấy gia đình khác có làm thế này: đám hỏi và đám cưới chungtức là gia đình nhà trai xuống nhà gái trong ngày rước dâu đi vào nói chuyện giống như là đám hỏi sau đó đi ra và xin vào lại để đón dâu. Bạn thử nói chuyện với gia đình xem thế nào nha. Chúc bạn hạnh phúc.
    uhm..cảm ơn bạn nhiều lắm! hoàn cảnh của mình và bạn y hệt nhau đó, ba mẹ chỉ có mỗi mình là con gái và là con đầu lòng nữa...hiện giờ mình chỉ đang chuẩn bị bước làm công tác tư tưởng thui...mình thấy làm 1 mâm cơm đơn giản cho vui vẻ là được lắm rùi...ý mình cũng không thích bài vẻ chi nhiều, dồn sức mà lo cho 1 đám cưới hoàn hảo thì tốt hơn !
    • 1,777 Bài viết

• 5,584 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chocolate2609 Xem bài viết
    Em tán thành ý kiến của chị ạ! quan điểm của em cũng giống với quan điểm của chị vậy đó, bây giờ chủ yếu là giấy đăng ký kết hôn, em và bạn trai cũng coi trọng đám cưới thôi còn đám hỏi thì không làm cũng không có vấn đề gì, nhưng em lo gia đình em, bà con bàn ra bàn vô rồi ba mẹ em nghe theo mới chết tụi em, mẹ em thì dễ thông cảm, còn ba thì hơi trọng sỹ diện. hjx...giờ em nghe chị về lựa lời nói với mẹ trước...haizz...cũng vì chuyện này mà tụi em cải nhau 1 trận... đợt này em hy vọng gia đình em sẽ hiểu!
    Em ui, chị cũng là con một lúc đầu bàn tính mẹ chị đồng ý khỏi đám hỏi ngay, còn ba chị cũng không vui lắm. Có một đứa con mà, nên chị cũng hiểu. Nhưng chị thuyết phục một hồi nào là thời gian không có, bà con mình cũng không có ai nhiều... bày ra thì mệt lắm, ba chị cũng xuôi xuôi. Tiếp đó chị lên youtube, FB kiếm mấy hình trang trí đám cưới, đãi đằng này nọ kia thiệt đẹp, cho ba coi, thấy là mình cũng sẽ làm một cái đám cưới rất đàng hoàng để gia đình cũng nói năng được với bà con láng giềng... thì ba chị đồng ý lắm. Chị tin là ba mẹ chị cũng thấy nhờ ba mẹ thoải mái ngày trước mà bây giờ chị hạnh phúc. Chúc em thành công nghen
    • 2,358 Bài viết

• 1,090 Được cảm ơn

bạn chủ top ơi, đám hỏi hay ko thì thiệt là ko quan trọng, chỉ vì ba mẹ bạn thương bạn nên muốn đầy đủ lễ nghi, và bạn là con gái một nên ba mẹ càng muốn làm.....nếu ko làm đám hỏi thì ba mẹ ko vui. người ta có nói vào nói ra thì người nghe cũng chỉ là ba mẹ mình thui à....đám cưới là ngày vui của CD CR và cũng là ngày vui của ba mẹ nữa....miu thì lại nghĩ bạn nên có một cái đám hỏi nhỏ để vừa lòng ba mẹ. Ai cũng biết cuộc sống sau này mới quan trọng, đám hỏi hay đám cưới cũng chỉ là hình thức, nhưng nếu cái hình thức này lảm ba mẹ vui lòng thì cũng nên làm.....nuôi con lớn hai mấy năm, giờ gả đi, mình làm một đám hỏi cho ba mẹ cũng đc mà....

đám hỏi đơn giản, nhỏ thui cũng ko tốn bao nhiu tiền đâu: trang trí thì tự mình làm, tiệc thì gia đình với nhau thui.....ko nhất thiết phải làm linh đình tốn kém đâu...
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conmiucon137 Xem bài viết
    bạn chủ top ơi, đám hỏi hay ko thì thiệt là ko quan trọng, chỉ vì ba mẹ bạn thương bạn nên muốn đầy đủ lễ nghi, và bạn là con gái một nên ba mẹ càng muốn làm.....nếu ko làm đám hỏi thì ba mẹ ko vui. người ta có nói vào nói ra thì người nghe cũng chỉ là ba mẹ mình thui à....đám cưới là ngày vui của CD CR và cũng là ngày vui của ba mẹ nữa....miu thì lại nghĩ bạn nên có một cái đám hỏi nhỏ để vừa lòng ba mẹ. Ai cũng biết cuộc sống sau này mới quan trọng, đám hỏi hay đám cưới cũng chỉ là hình thức, nhưng nếu cái hình thức này lảm ba mẹ vui lòng thì cũng nên làm.....nuôi con lớn hai mấy năm, giờ gả đi, mình làm một đám hỏi cho ba mẹ cũng đc mà....

đám hỏi đơn giản, nhỏ thui cũng ko tốn bao nhiu tiền đâu: trang trí thì tự mình làm, tiệc thì gia đình với nhau thui.....ko nhất thiết phải làm linh đình tốn kém đâu...
    ukm mình cảm ơn Miu ! mình cũng định làm 1 cái lễ hỏi nhỏ cho ba mẹ vui...nhưng giờ chưa dám mở lời cầu mong là ba mẹ đồng ý!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 243 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình thì ngược lại với ý kiến mấy bạn này.
    Mình cũng như bạn, là đứa đầu tiên trong nhà làm đám cưới và nhà trai cũng đang rất khó khăn. Nhưng chuyện đám hỏi này mình vẫn làm, và thuyết phục ngược lại nhà trai. Theo mình nghi lễ bắt buộc phải có vì nó có từ xưa lắm rồi, nếu cần thì làm giảm tiết lại thôi. Vd như nhà mình: nhà người ta là 7,8 tráp bưng quả. Nhà mình chỉ có 3 thôi ( vì ko có họ hàng ở SG nhiều + mua nhiều mà ko dùng hết thì phí nên 2 loại gộp zô 1 tráp, những món ko cần thiết thì ko làm ), trang trí nhà cửa tự làm, hoa tự cắm, bàn thờ tự trưng, trong đám hỏi mình cũng ko đc cho vàng vòng gì nhiều ngoài cặp nhẫn cưới, v.v.... Đến lúc đãi tiệc, nếu nhà trai qua ko đông thì nhà gái vẫn có thể tự nấu ăn ở nhà cũng được mà ( khoảng 2,3 bàn).
    Ba mẹ nào mà ko thương con hả bạn, ai mà chả muốn con mình hạnh phúc sung sướng, bày vẽ ra chi cho tốn kém. Nhưng con gái đi lấy chồng cũng phải đúng lễ nghĩa chứ đâu xề xòa được. Lễ ăn hỏi là lễ chính thức nhà trai qua hỏi cưới con gái nhà gái, còn hôm làm lễ gia tiên chẳng qua là lễ rước dâu thôi.
    Có thể bạn ko quan tâm đến những người xung quanh, bạn năn nỉ mãi thì ba mẹ bạn cũng ưng vì cũng mong con mình sớm yên bề gia thất. Nhưng mà ba mẹ cũng buồn chứ, nuôi con bao năm, bi h gả con đi, có 1 cái lễ đám hỏi mà cũng ko có...
    Có thể nói 1 cách cao siêu là bạn đi lấy chồng cũng 1 phần nào đó gọi là báo hiếu cha mẹ đó.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 676 Bài viết

• 1,701 Được cảm ơn

Bạn ơi, gần cưới đến nơi rồi mà bạn còn suy nghĩ ko biết có phải chồng và gia đình chồng khinh mình ko thì thực sự chưa hiểu nhau nhiều rồi, còn làm khách và câu nệ nhau lắm. Mình thấy suy nghĩ của gia đình chồng bạn rất đơn giản dễ hiểu thôi, chẳng có ý khinh khi ai cả, nếu có khinh đã ko cưới làm gì, chẳng qua muốn lược bớt cho giản tiện, vì nghĩ là rườm rà ko cần thiết, tốn chi phí mất thời gian, nghĩ bạn và nhà gái dù sao cũng sắp là người nhà nên nói thẳng như vậy chứ ko bày vẽ long trọng. Bên nhà bạn xem đó là quan trọng, nhưng văn hóa nhà trai lại xem đám hỏi ko quan trọng bằng đám cưới, khác nhau về quan điểm và cách sống thôi chứ ko phải ai khinh ai cả.Một bên thì muốn cho thật long trọng, đầy đủ lễ lạc, ko thiếu món gì, cho đáng một lần cưới, còn một bên thì muốn thuận tiện và cắt giảm nghi lễ cho đỡ mệt. Quan điểm khác nhau thì ko thể cầu 2 bên thay đổi suy nghĩ của mình, chỉ có 1 bên nên nhường mà thôi. Mình ko biết bạn có làm dâu ko? Nếu làm dâu thì ko nên làm căng quá gây ác cảm với ba mẹ chồng sau này khó mà ở chung nhà được. Thật ra bây giờ cũng rất nhiều đôi bỏ qua phần đám hỏi do quan niệm 1 đám cưới hiện đại văn minh là 1 đám cưới đơn giản nhanh gọn ko gây phiền phức rườm rà mất thì giờ. Như ngày xưa ông bà ta làm nông là chính, làm có 2 vụ mùa thôi còn lại ngồi chơi cả năm nên thời gian rảnh rỗi nhiều, tha hồ bày ra làm lễ lạc, còn bây giờ thì theo cơ chế thị trường rồi, cuộc sống công nghiệp rồi, ko có ngày nào rảnh cả, nên xu hướng ng ta thường giảm bớt cho tiện. Nếu gia đình chồng bạn toàn ng bận việc thì cũng ko nên cưỡng cầu. Cái quan trọng nhất là quãng thời gian sống với nhau chứ ko phải vài nghi thức trước khi kết hôn, đừng để nó làm hỏng hương vị của vợ chồng trẻ.
    Nhưng nói đi thì cũng nói lại, gia đình chồng bạn cũng khó tính và gia trưởng, đáng lẽ nhà trai nên chiều nhà gái thì đúng hơn. Nếu nhà gái muốn đám hỏi mà vẫn kiên quyết ko thuận thì rõ ràng là cũng ko phải tuýp người nhường nhịn hòa nhã. Cho dù bận thế nào nhưng nếu coi ngày đám hỏi là 1 ngày cuối tuần như thứ 7 CN thì cũng ko đến nỗi.
    Lúc mình cưới mình có nói với bên nhà trai là nếu ko cần thiết ko làm lễ hỏi cũng được, nhà mình dễ tính ko quan trọng lắm ( vì nhà trai mình ở xa cách 900km và cũng ko thuộc diện khá giả) nhưng nhà trai mình ko chịu và chính nhà trai muốn lễ lạc phải đầy đủ để thể hiện sự chân thành và phép tắc của gia đình ( nhà trai gốc Huế)
    Còn lễ lên đèn là cái gì trước h mình mới nghe nói? Nhỏ h đi đám cưới mình chưa thấy bao giờ, chỉ thấy rót rượu thôi? Lên đèn trong lễ vu quy hay ngay trong tiệc tối ở nhà hàng??
    • 73 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình thấy bây giờ cưới hỏi nhập chung 1 ngày thôi. Mình cũng dân miền Tây và nhà mình voi nhà oxa mình cách nhau vài km thôi nhưng mình vẫn quyết định ko làm đám hỏi. Vì ở quê nên tiệc nhà ai nấy đãi. Thường thì thứ 7 nhà gái đãi Vu Quy thì nhà trai kết hợp qua hỏi ( nghĩa là đám hỏi kết hợp tiệc Vu Quy của nhà gái ) Hoặc đơn giản hơn là ngày nhà gái đãi thì chỉ có Chú rể và rễ phụ qua thui , rồi qua hôm sau chủ nhật nhà trai qua cho đồ , mâm quả rước dâu về nhà trai đãi Tân Hôn. Mình thấy bi giờ người lớn cũng nghĩ thoáng lắm , ko như ngày xưa nữa đâu ! Miễn sao tiện cho đôi bên , tiết kiệm và quan trọng là 2 đứa sống hạnh phúc thôi àh .

Lễ lên đôi đèn là phong tục cưới hỏi của Miền Nam , cái này được xem là nghi thức quan trọng không thể thiếu trong lễ rước dâu đó bạn . Nhưng mình nghĩ cũng tùy gia đình có thể chế bớt hoặc ko .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc thắc mắc của bạn tự nhiên thấy đồng cảm quá. Mình và bạn trai cũng đang lâm vào hoàn cảnh tương tự. Ba mẹ và gia đình mình thúc ep phải làm đám hỏi. Tháng 8 tới là tụi mình tổ chưc đám hỏi, nhưng thật tình là cập rập vô cùng. 2 đứa ở giữa chẳng biết thế nào. Lựa lời nói ba mẹ cũng không được. Mình thì làm việc ở SG, ba mẹ lại ở quê, mọi chuyện toàn phải trao đổi qua điện thoại nên chẳng thể thuyết phục được. Đành thuận theo ý người lớn. Mình may mắn hơn một chút là gia đình bạn trai khá tốt, cũng thuận ý con cái nên ông bà cũng vui vẻ. Nhưng nghe bạn gauxu_chutchit nói thì cũng hơi sợ sợ cho "hậu sự" về sau, hix hix...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 243 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonli Xem bài viết
    Đọc thắc mắc của bạn tự nhiên thấy đồng cảm quá. Mình và bạn trai cũng đang lâm vào hoàn cảnh tương tự. Ba mẹ và gia đình mình thúc ep phải làm đám hỏi. Tháng 8 tới là tụi mình tổ chưc đám hỏi, nhưng thật tình là cập rập vô cùng. 2 đứa ở giữa chẳng biết thế nào. Lựa lời nói ba mẹ cũng không được. Mình thì làm việc ở SG, ba mẹ lại ở quê, mọi chuyện toàn phải trao đổi qua điện thoại nên chẳng thể thuyết phục được. Đành thuận theo ý người lớn. Mình may mắn hơn một chút là gia đình bạn trai khá tốt, cũng thuận ý con cái nên ông bà cũng vui vẻ. Nhưng nghe bạn gauxu_chutchit nói thì cũng hơi sợ sợ cho "hậu sự" về sau, hix hix...
    Mình đâu có đòi hỏi cái gì quá đáng đâu mà lo hả bạn?! 1 cái lễ cho đúng lễ nghĩa gia đình mình. Chứ đâu có đòi cá rá hột xoàn kim cương ^^ Quan trọng mai mốt về làm dâu đừng bắt con trai người ta làm thế này thế kia, người ta xót con thôi he he he he...
    Có thể tùy gia đình khó dễ mà bỏ lễ hay bắt làm lễ. Như nhà mình phải đủ hết các lễ : dạm ngỏ ( xin cho 2 đứa tìm hiểu ) ,xin cưới ( qua nói chuyện về ngày đám hỏi đám cưới), đám hỏi, đám cưới. Gia đình mình thì giảm tối thiểu các phần ko cần thiết như thuê người ngoài hoặc các chi phí ko cần thiết.

"Nếu gọi đơn giản hóa nhất mà ko tốn kém thì chỉ cần làm 1 cái đăng kí kết hôn rồi nhà trai qua nhà gái , 2 bên vỗ tay bốp bốp, rước dâu về là xong" << nguyên văn ba chồng mình nói đó
    Ừm, đây là ý kiến cá nhân mình, bạn nào ko thích đừng ném đá hen ^^
    • 218 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mình cũng hoàn cảnh tương tự như bạn đó, miền Tây mình quan trọng lễ lạc quá, ai hỏi mình câu trước khi nào cưới thì liền câu sau sẽ là "vậy chừng nào đám hỏi", haizz. Mình cũng không làm đám hỏi, vì nhà mình và nhà chồng cách nhau hơn 700km, hoàn cảnh cũng không dư dả gì. VC mình muốn cưới nhau lâu rồi, nhưng ba mẹ hai bên ko chịu, kêu chờ công việc nhà cửa ổn định ( mình nghe AX nói nhà ảnh muốn ảnh 30 tuổi mới lập gia đình ) 2 đứa đành tự lực cánh sinh, tự dành dụm cho đám cưới. Năm ngoái tụi mình nói mãi mới thuyết phục đc nhà trai vào gặp mặt nhà mình ( AX mình nói với MC :gọi là thăm cho biết nhà chứ quen con người ta mà người lớn không lên tiếng thì mất duyên con gái,rồi nào là còn 2 - 3 năm nữa mới cưới, ba má đừng có lo, hehe )-đợt đó đc xem là ngày giáp mặt, ngỏ lời, rồi coi như ngày đám hỏi của mình luôn đó bạn. Hai bên gặp nhau, rồi qd luôn sau này chỉ có 1 lễ cưới, không làm lễ hỏi vì xa xôi cách trở quá, mình cũng không có rước dâu , vì nhà chồng mình mang con sang gửi rể . Sau đợt đó 1 năm, bọn mình lại nằn nì : tụi con đám cưới phải chuẩn bị trước cả năm, nên ba má đi coi ngày dùm để tụi con biết mà chuẩn bị,...ấy thế là tháng 12 này mình sẽ cưới. Theo kế hoạch của ba mẹ thì mình đã rút ngắn đc khoảng 2 năm.
    Sở dĩ mình nói dài dòng vậy là vì mình cũng bị bỏ qua lễ hỏi, cũng sẽ không có lễ lên đèn, không được rước dâu, không được ngồi xe hoa,...có lẽ ba mẹ mình cũng là người dễ tính, nên không đòi hỏi gì nhà trai cả, cũng không đòi hỏi lễ vật gì cao sang. Ba mẹ mình nói, người ta đi cái gì thì nhận cái ấy, bà con dòng họ có nói cũng không thể quyết định cuộc sống 2 VC mình sau này. Nếu nhà gái mình đòi hỏi quá nhiều ( mà nhà trai không thích, và làm một cách miễn cưỡng ) thì sau này ng ta sẽ có ấn tượng ko tốt với nhà bạn, và người chịu khổ sẽ là bạn ( ba mẹ và bà con bên nhà bạn 1 năm gặp bên nhà chồng bạn đc mấy lần, trong khi bạn phải làm dâu, nếu không làm dâu thì lễ lạc bạn cũng phải về chào ), như vậy nếu ba mẹ chồng khó tính, để bụng chuyện này thì rốt cuộc đi ra đi vào chỉ có bạn gánh hết. Mình nghĩ bạn nên khéo léo nói chuyện với cả hai bên. VD cái lễ lên đèn, thì cứ nói thầy coi không hạp tuổi nên tốt nhất là chế lễ lên đèn, ba mẹ mình ở quê sợ mấy cái vụ thầy nói lắm, nên bạn khéo chút là ba mẹ tin liền à. Mình thì về nói với mẹ, bên nhà chồng không có tục lên đèn, MC không biết lên đèn là gì, còn nói mua đèn cầy giống đám ... nữa đó, nên chế luôn nha mẹ, mình khỏi đi mua cặp chưng đèn, để dành tiền làm thứ khác, mẹ mình chịu liền. Còn nếu nhà bạn muốn có lễ hỏi quá, thì tổ chức một mâm cơm cho hai nhà gặp nhau,tổ chức vào dịp cuối tuần í, rồi thuyết phục nhà bạn làm đơn giản thôi cho đỡ tốn kém (dù sao 2 gia đình gặp mặt trực tiếp thì nói chuyện sẽ dễ thông cảm hơn). Mình thấy khoảng cách SG - CT cũng không phải là xa lắm đâu, nói thêm với bên chồng là quê mình rất coi trọng lễ hỏi, chắc nhà trai sẽ thông cảm mà suy nghĩ lại thôi. Hôm trước lúc MC tính đám cưới mình, phần lễ vật không có đôi bông tai luôn ( ko hiểu sao phần lễ vật của miền Trung ko có đôi bông tai nữa,MC định cho mình thứ khác, trong khi quê mình lại rất coi trọng món này, có thể thiếu thứ gì cũng đc, nhưng nhà mình nói ko thể thiếu đôi bông tai). Mình để cho AX tự đi hỏi thăm bạn bè, rồi ảnh kết luận với MC là : phong tục miền Nam như thế, cả trong SG ai cũng làm như thế, vậy là mình sẽ có đôi bông tai .
    Nói chung mình 2 miền khác nhau nên cũng có nhiều xung đột, còn bạn với nhà chồng chắc sẽ dễ thông cảm hơn thôi, theo mình nên nói chuyện trực tiếp, nói qua điện thoại nhiều khi không nói hết ý nữa đó bạn. Chúc bạn có một đám cưới vui vẻ, và không cảm thấy bị thiệt thòi nha, ai nói gì thì nói, miễn bạn và chồng bạn sống vui vẻ, hạnh phúc trước và sau khi cưới là được rồi. Mình cũng bị nhiều người nói ra nói vào vì thiếu lễ, đơn giản, người ta còn ác miệng nói mình vì ế đến nơi nên chấp nhận 1 đám cưới đơn sơ nữa, nhưng mình bỏ qua hết, mình cảm thấy hài lòng với bản thân mình và mình hiểu hoàn cảnh gia đình mình, gia đình chồng là đc rồi. VC mình tự lo đám cưới tuy mệt nhưng mà thấy vui lắm, mình đc tự quyết định mọi thứ mà.
    Mình chúc 2 bạn Happy Wedding nha. Tặng hoa cho bạn nè
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3