TIN TÀI TRỢ.

Chuẩn bị và tổ chức hôn lễ khi đang mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.52K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Kết hôn và có thai đều là những “tin vui” lớn trong đời một người phụ nữ. Nhưng khi cả 2 tin vui đến cùng một lúc thì mẹ lại khá băn khoăn vì cùng lúc vừa phải chăm lo và đảm bảo sức khoẻ bản thân lại vừa phải lo liệu tổ chức lễ cưới.

Điều mẹ đang lo lắng là hoàn toàn đúng, cả mang thai và tổ chức tiệc cưới đều là những việc đòi hỏi khá nhiều công sức và sự cầu kỳ cẩn trọng, sẽ không hề dễ dàng khi mẹ phải làm cả hai việc này cùng lúc (đó là chưa kể đến việc duy trì công việc và nhịp sống hàng ngày). Nhưng đừng quá lo, những lưu ý nhỏ dưới đây sẽ phần nào giúp mẹ giải toả được căng thẳng và sự bối rối của mình khi chuẩn bị tổ chức hôn lễ khi đang mang thai.

Chọn thời gian tổ chức đám cưới.Nếu được, hãy ấn định thời gian tổ chức lễ cưới khi mẹ đã bước sang tam cá nguyệt thứ hai. Lúc này, hầu như mẹ đã thoát được những cơn ốm nghén đeo đuổi suốt 3 tháng đầu, và bạn cũng sẽ cảm thấy dễ chịu hơn khi đối mặt với mùi thức ăn trong chính tiệc cưới của mình. Hơn nữa, cưới vào giữa thai kỳ, bạn sẽ ra dáng một cô dâu xinh đẹp hơn là một bà bầu nếu cưới vào 3 tháng cuối, vì bụng bạn lúc này cũng còn khá nhỏ (nếu bạn mang thai lần đầu, có thể phải sang đến tháng thứ 5 thì bụng bầu mới lộ rõ). Thêm một lưu ý nhỏ về thời gian, hãy tổ chức tiệc ngày nếu bạn thường cảm thấy khó ở hơn vào buổi tối (chi phí cho tiệc ngày cũng thường rẻ hơn nữa.)

Chọn váy cưới.Dù bạn trông vẫn thon thả như thường lệ khi đến thử váy cưới nhưng hãy cho cửa hàng biết bạn đang mang thai và sẽ tổ chức hôn lễ khi mang thai ở tháng thứ mấy để họ có thể tư vấn kiểu váy phù hợp cũng như dự trù vòng eo váy cho bạn. Đừng để cỡ váy cưới làm bạn “hết hồn” vì cỡ váy cưới thường lớn hơn khoảng 2 cỡ so với cỡ quần áo bình thường của bạn, và mặc một chiếc váy cưới rộng sẽ thoải mái cho bạn hơn là áo cưới chật hoặc vừa khít (hãy nhớ rằng em bé trong bụng bạn cũng cần được thêm không gian bên trong chiếc váy cưới của bạn đấy.)

vay-cuoi-bau_500
    Hiện nay, các mẫu váy cưới dành cho thai phụ cũng đã khá phổ biến, bạn sẽ tìm được một chiếc váy ưng ý thôi.
    Ảnh: Gettyimages.
    Bạn có thể mặc mọi kiểu váy cưới mà bạn thích nhưng chiếc bụng bầu trông đặc biệt duyên dáng trong kiểu váy có thiết kế eo cao ngay dưới chân ngực. Kiểu váy này thắt lại và xoè nhẹ từ ngay trên bụng bạn, vừa tôn ngực và nhấn eo lại vừa tạo không gian thoải mái cho chiếc bụng đã hơi nhô cao của bạn. Để thoái mái và rạng rỡ hơn trong chiếc váy cưới lộng lẫy, bạn hãy chọn chất liệu váy mỏng nhẹ như vải crepe hoặc chiffon. Các chất liệu vải dày và đanh như satin, lụa taffeta và tulle (tuyn) có thể làm bạn dễ cảm thấy nóng bức và chóng mặt.

Đối với giày, bạn cần một đôi giày lớn hơn cỡ giày thông thường từ ½ - 1 size vì chứng phù thai kỳ có thể làm bàn chân và mắt cá bạn sưng to. Bạn nên bỏ qua những đôi giày cao gót vì lúc này sự thăng bằng cơ thể bạn không được vững vàng như trước nữa. Nếu bạn vẫn muốn mang giày cao gót, hãy hạ độ cao hết mức mà bạn có thể chấp nhận, chọn loại giày đế xuồng chắc chắn hoặc gót dày, và nhớ “sơ cua” thêm một đôi giày bệt để thay nhé.

Trang điểm kỹ. Đành rằng hormone thai kỳ có thể gây ra khá nhiều “tì vết “ trên làn da của bạn, nhưng một chuyên gia trang điểm giỏi sẽ biết cách làm bạn trở nên rạng rỡ, hoàn hảo và xinh đẹp. Vậy nên, nếu khả năng cho phép, bạn không nên tiếc tiền cho khoản này. Đối với tóc, bạn sẽ phải hạn chế tiếp xúc hoá chất làm tóc khi mang thai, nhưng thay cho một kiểu vấn cầu kỳ đòi hỏi nhiều hoá chất tạo kiểu, bạn có thể thử kiểu tóc cài nhẹ nhàng tự nhiên và điểm xuyến bằng lúp cài bằng voan mỏng duyên dáng.

Giảm căng thẳng. Từ việc chọn nhà hàng cho đến đặt hoa cưới và lên danh sách khách mời, việc chuẩn bị đám cưới thuộc loại việc nhức đầu và căng thẳng không kém một công việc phức tạp nào. Nhưng căng thẳng không phải là “bạn tốt” của mẹ mang thai nên mẹ hãy cố gắng giảm bớt khối lượng công việc mà mẹ phải gánh vác trong lúc này, có thể nó cũng sẽ đồng nghĩa với việc mẹ phải bớt cầu kỳ một chút cho đám cưới của mình. Mẹ cũng có thể xem xét việc thuê dịch vụ tổ chức đám cưới trọn gói hoặc gửi gắm trách nhiệm trọng đại này cho một người bạn hoặc người thân đáng tin cậy (hoặc chính người sắp trở thành bạn đời của bạn và là cha của đứa bé trong bụng bạn – anh ấy quả là rất liên quan và trách nhiệm trong việc này đấy chứ?) Quá trình tổ chức đám cưới đôi khi không thể tránh khỏi tranh cãi, điều quan trọng là mẹ cần giữ mình không nóng giận, nếu bạn nhận thấy căng thẳng “leo thang”, hãy rút lui với lý do không thể chính đáng hơn “cần chấm dứt tranh cãi để nghỉ ngơi cho mình và em bé trong bụng”.

cuoi-bau_500
    Sao bạn không nhờ chồng sắp cưới của mình phụ một tay thu xếp đám cưới nhỉ? Ảnh: Gettyimages.
    Mặc dù việc cô dâu mang thai đã được xã hội chấp nhận và không còn xem là bất thường, một vài trong số khách mời của bạn có thể vẫn giữ quan niệm cũ và có lời nói không hay với bạn trước đám cưới. Những gì bạn cần làm trong tình huống này là nói với họ rằng bạn hạnh phúc vì sắp được làm vợ, làm mẹ và hy vọng họ có thể chia sẻ niềm hạnh phúc đó trong ngày vui của bạn. Nếu họ từ chối, bạn có thể có đau lòng một chút, nhưng sự vắng mặt của họ có lẽ sẽ tốt hơn cho đám cưới của bạn.

Chuẩn bị nước và thức ăn nhẹ cho chính mình. Bạn có lẽ cũng đã hình dung được việc làm nhân vật chính trong một tiệc cưới cũng đồng nghĩa với việc bạn phải tập trung quá nhiều cho nghi lễ, tiếp khách và chẳng còn mấy thời gian cho việc ăn uống. Nhưng với một bà mẹ mang thai, đây lại là vấn đề không thể bị xem nhẹ, vì thế hãy chuẩn bị sẵn thức ăn nhẹ và nước uống cho chính mình trong suốt bữa tiệc để kịp bổ sung năng lượng và giữ cho cơ thể bạn không bị mất nước. Bạn cũng cần nói “không” với bia rượu trong suốt bữa tiệc, đừng ngại từ chối nếu được ai đó đề nghị nâng ly. Thêm nữa, bạn sẽ cần đi vệ sinh thường xuyên hơn khi mang thai, và trong tình huống tế nhị này, bạn sẽ thầm cảm ơn chính mình đã thật sáng suốt khi lựa chọn kiểu váy cưới đơn giản gọn gàng.

Bỏ qua việc chào bàn. Sẽ chẳng ai trách móc bạn về việc cô dâu chú rể không đến từng bàn chào khách. Ngoài lý do sức khoẻ của bạn và em bé trong bụng, bạn cũng không nên áy náy gì về việc này vì có khi những vị khách còn được tận hưởng bữa tiệc liền mạch hơn nếu không có màn chào hỏi hình thức này. Đối với những người họ hàng lớn tuổi khó tính và những vị khách có tầm quan trọng với gia đình, bạn có thể đến chào họ hoặc nhờ phụ huynh hai bên giúp bạn việc này.

Nào cô dâu kiêm bà mẹ trẻ, hãy tươi tỉnh lên và đừng lo lắng quá nhiều, đám cưới của bạn sẽ rất hạnh phúc và đáng nhớ bên người thân và bạn bè thân thiết – những người chắc chắn sẽ giúp bạn một tay cho sự kiện trọng đại này.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình sẽ giữ cho đến đêm tân hôn, không để có chuyện vừa dính vừa chạy cưới
    • 483 Bài viết

• 1,385 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fraye Xem bài viết
    Mình sẽ giữ cho đến đêm tân hôn, không để có chuyện vừa dính vừa chạy cưới
    Bài này là dành cho các mẹ muốn tổ chức lễ cưới khi đang mang thai mà mẹ nó Từ "chạy cưới" nó nặng nề quá :P
    Mỗi người 1 quan điểm, như mình chẳng hạn, thì có con rồi cưới, hạnh phúc sẽ nhân đôi.
    Không phải cứ giữ, cưới xong mới có con thì mới hạnh phúc.
    Có con trước hay sau/ Đám cưới hay không đám cưới...không quyết định được hạnh phúc đâu, cá nhân mình nghĩ vậy
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có e bé rồi cưới cũng vui mà, với lại bjo phụ nữ tịt nhiều lắm nên thoy cứ như vậy cho yên tâm, nêu k có 2 vc còn tính khám xét chữa trị kjp thời cho yên tâm
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N0_l0v30802 Xem bài viết
    Có e bé rồi cưới cũng vui mà, với lại bjo phụ nữ tịt nhiều lắm nên thoy cứ như vậy cho yên tâm, nêu k có 2 vc còn tính khám xét chữa trị kjp thời cho yên tâm
    Đàn ông tịt cũng nhiều tương đương bạn ạ. Trong trường hợp khó có con và hiếm muộn thì 40% do người nam, 40% do người nữ, còn 20% là do ý trời chứ không do ai cả - gọi là hiếm muộn không rõ nguyên nhân.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]