TIN TÀI TRỢ.

7 vị khách không nên mời trong đám cưới

• 6 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

(Webtretho) Lên danh sách khách mời là một trong những việc khiến các cô dâu chú rể phải đau đầu, mệt mỏi nhất trong quá trình chuẩn bị đám cưới. Để giúp cho công việc này trở nên dễ dàng hơn, cũng như giúp bạn tránh được những tình huống khó xử trong các mối quan hệ, dưới đây là 7 vị khách mời mà bạn có thể xem xét để loại ra khỏi danh sách của mình.

1. Những người trong "danh sách B"

Trong khi lên danh sách khách mời, hãy phân chia khách thành hai bảng. Bảng A là những người cần phải có mặt trong đám cưới của bạn; bảng B là những khách bạn cảm thấy sự hiện diện của họ trong đám cưới không quá quan trọng.

Bạn nghĩ xem, đâu phải bạn từng là bạn thân với một ai đó, hoặc từng được mời đến đám cưới của họ vài năm trước mà bạn bây giờ ban phải mời lại họ đi đám cưới của mình, nhất khi bạn và họ cũng đã lâu không liên lạc nữa. Đám cưới của bạn không phải là một ngày họp mặt mà là ngày đặc biệt để mọi người mà bạn quí mến nhất cùng nhau chúc mừng sự kết đôi của bạn với một nửa kia của mình.

214
    Ảnh: Getty Images
    2. Người yêu cũ

Trừ phi tình cũ của bạn là một người bạn thân và người bạn đời tương lai của bạn cũng cảm thấy hoàn toàn thoải mái với mối quan hệ này, còn không thì chẳng có lí do gì để mời họ đến đám cưới của bạn cả.

Những mối tình đã qua, cho dù kết thúc như thế nào đi nữa cũng sẽ là kỉ niệm không mấy vui vẻ. Bạn sẽ không muốn có sự xuất hiện của một người có thể gợi lên những kí ức không vui vào ngày trọng đại của mình phải không? Hơn thế nữa, nếu người bạn đời đã từng biết đến cuộc tình sâu sắc trong quá khứ của bạn rồi thì đối với cả hai, sự gặp gỡ này sẽ trở nên khá gượng gạo và không thoải mái. Mà bạn có chắc rằng tình cũ đã quên được mình? Hay tình cảm xưa cũ trong bạn đã thật sự không còn nữa?... Đúng vậy, tình cũ là một vị khách khá rắc rối mà tốt nhất bạn nên loại ngay khỏi danh sách của mình ngay từ đầu.

3. Khách cộng thêm

Ngoài những người khách đã có gia đình thì bạn chỉ nên mời “+ ...” đối với những ai bạn biết chắc họ đã có người yêu hoặc đang có đối tượng. Đối với những vị khách độc thân khác, bạn không nhất thiết phải mời thêm khách đi kèm.

4. Sếp

Một vài người vẫn thường nghĩ sếp là một trong những vị khách chắc chắn phải mời. Nhưng không phải vậy, điều đó sẽ tùy thuộc vào mối quan hệ của sếp và bạn trong công ty, vị trí công việc của bạn, hoặc sự thoải mái của bạn khi có sếp hiện diện… Đám cưới của bạn là một bữa tiệc thân mật nên chắc chắn bạn sẽ muốn làm sao để mình có thể tận hưởng được trọn vẹn sự thân tình và niềm vui trong ngày này đấy!

116
    Ảnh: Getty Images
    5. Những họ hàng hoặc bạn bè có “tiền sử” quậy phá trong các bữa tiệc

Để có được một đám cưới như mong muốn, bạn hẳn đã phải lo toan, mệt mỏi với rất nhiều thứ. Vậy hãy để cho bản thân thư giãn hơn khi không phải lo lắng đến người cậu, người anh họ hàng uống quá chén và say xỉn lè nhè, hoặc một cô bạn gái bắt đầu giờ chiêu “thả mồi” các chàng trai trong hơi men… Bất kì ai đã từng có tai tiếng không hay ho về việc hành xử trong những bữa tiệc, bạn cần cẩn thận suy xét trước khi gửi thiệp mời cho họ.

6. Họ hàng xa

Mặc dù ai cũng biết tình thân máu mủ là không gì sánh bằng nhưng có khi ngay cả một người bạn bình thường cũng có thể biết về bạn và cả nửa kia của bạn nhiều hơn một người họ hàng “bắn đại bác không tới” nữa. Không hẳn cứ gia đình là đương nhiên nằm trong danh sách khách mời, đặc biệt là khi bạn và họ chẳng mấy có quan hệ hay liên lạc gì trong suốt những năm qua.

7. Hàng xóm

Cho dù bạn có gặp nhau, chào hỏi mỗi sáng tối với những hàng xóm xung quanh cũng không có nghĩa là bạn cần phải mời họ đến dự đám cưới của mình. Trừ phi bạn và những người hàng xóm có mối quan hệ cực thân thiết như những người bạn, nếu không gia đình hàng xóm đáng mến kia cũng chẳng trách cứ gì khi không nhận được thiệp hồng của bạn đâu.
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

eo ôi hàng xóm mà ko mời thì kì lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,198 Bài viết

• 5,936 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chết... có câu " bán anh em xa mua láng giềng gần", hàng xóm là tắt lửa tối đèn có nhau mà bảo đám cưới ko nên mời... đứa nào viết bài này chắc là hàng xóm xấu nên mới đưa thêm lí do này ra chứ gặp trộm cướp đêm hôm. hỏa hoạn ko nhờ hàng xóm phát hiện mà chờ ruột thịt tới chắc chỉ có nước chết.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Những điều trên có lẽ hợp với lối sống bên Tây nhìu hơn. Vn mà hàng xóm kg mời, anh em họ hàng say xỉn hay quậy không mời, và sếp không mời thì kỳ quá...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dollnall Xem bài viết
    eo ôi hàng xóm mà ko mời thì kì lắm
    cái bạn phụ trách nội dung này nên chấp dứt việc lấy bài bên Tây đi chứ nhỉ. Ng Á Đông luôn coi BÀ CON XA KHÔNG BẰNG LÁNG GIỀNG GẦN. Trừ khi bạn thuê nhà hay mới mua nhà ở khu dân cư mới thì k nói làm gì, chứ đa phần hàng xóm là những ng chứng kiến bạn từ lọt lòng đỏ hỏn. Bạn admin phụ trách nội dung này đã cưới chưa, và đã từng k mời hàng xóm chưa thì hẳn nói tiếp.
    Đám cưới mình phải thuê 1 chiếc xe bus để chở hàng xóm đó bạn. Mà hôm sau vẫn có ng bị sót hỏi ba mình câu: ê ông tư gả con quên tui nha, bộ chê tui hok tiền hả.. Ba má cứng họng luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweetlana Xem bài viết
    Những điều trên có lẽ hợp với lối sống bên Tây nhìu hơn. Vn mà hàng xóm kg mời, anh em họ hàng say xỉn hay quậy không mời, và sếp không mời thì kỳ quá...
    hahah .. cả họ nhà em ai cũng thích nhậu hết đó ạ. Còn mê lên sân khấu nữa chứ. Bữa đám nhỏ em đãi ở Riverside Palace.. có mẫu đối thoại này mắc cười:
    Khách: Đãi đâu mậy?
    Chủ: R.P
    Khách: Nhà hàng xịn mậy
    Chủ: hihi
    Khách: Mày đừng nói là hok cho tao hát nha con
    Chủ: bâng quơ..
    Tại vì dạo này nhiều đám cưới đãi sang trọng chơi nhạc thính phòng, bà con bình dân đi dự mặt buồn hiu. Hahahah..
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 388 Bài viết

• 729 Được cảm ơn

Mình lại thấy chuyện không mời hàng xóm không có gì là quá đáng hoặc tây quá cả.

Mình sắp cưới cũng không mời hàng xóm dù nhà mình sống ở đây hơn 30 năm và mình cũng sinh ra ở đây, dân trí khu phố cao và quan hệ hàng xóm láng giềng tốt ở mức những hộ sống cạnh nhau (tức là không tranh chấp gì và cũng không thân thiết gì hơn, khu phố mình cũng rất ít có chuyện sang nhà nhau chơi trừ việc bà mình lúc còn sống là bác sĩ khu phố và có phòng mạch ở nhà). Ngày bé thỉnh thoảng trẻ con trong xóm cũng ra chơi với nhau, thỉnh thoảng cũng mời sinh nhật nhau, nhưng mỗi người lớn lên theo một cách riêng. Những đứa trẻ con ngày đó đều đã lập gia đình (mình thuộc loại muộn) và gia đình họ cũng không mời hàng xóm đến dự đám cưới con mình. Cá nhân mình và gia đình không thấy phiền về điều đó, có khi còn thoải mái hơn việc phải sang mừng và viện cớ cáo bận không dự.

Về chuyện kinh tế, để mời thêm một khách thì gia đình phải cáng thêm một phần chi phí, và mình cũng chẳng mong sẽ thu lại đủ từ khách mời. Với mình, đám cưới có ý nghĩa riêng tư và thân mật, nên mình không muốn phiền những người gia đình mình thật sự không thân thiết vì họ đi ăn cưới có thể cũng không thoải mái vì phải mừng người họ cũng không thân.
    • 159 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IvyleMUA Xem bài viết
    cái bạn phụ trách nội dung này nên chấp dứt việc lấy bài bên Tây đi chứ nhỉ. Ng Á Đông luôn coi BÀ CON XA KHÔNG BẰNG LÁNG GIỀNG GẦN. Trừ khi bạn thuê nhà hay mới mua nhà ở khu dân cư mới thì k nói làm gì, chứ đa phần hàng xóm là những ng chứng kiến bạn từ lọt lòng đỏ hỏn. Bạn admin phụ trách nội dung này đã cưới chưa, và đã từng k mời hàng xóm chưa thì hẳn nói tiếp.
    Đám cưới mình phải thuê 1 chiếc xe bus để chở hàng xóm đó bạn. Mà hôm sau vẫn có ng bị sót hỏi ba mình câu: ê ông tư gả con quên tui nha, bộ chê tui hok tiền hả.. Ba má cứng họng luôn.
    Mình chưa cưới, nhưng nghe bạn này comment thấy hơi quá lời. Đâu phải hàng xóm nào cũng chứng kiến lọt lòng như bạn nói. Bạn đọc kỹ nhé

Trừ phi bạn và những người hàng xóm có mối quan hệ cực thân thiết như những người bạn, nếu không gia đình hàng xóm đáng mến kia cũng chẳng trách cứ gì khi không nhận được thiệp hồng của bạn đâu.

Nếu như vậy thì hàng xóm đã là người bạn của gia đình rồi. Bạn đọc kỹ rồi comment chuẩn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Le_Ann Xem bài viết
    Mình lại thấy chuyện không mời hàng xóm không có gì là quá đáng hoặc tây quá cả.

Mình sắp cưới cũng không mời hàng xóm dù nhà mình sống ở đây hơn 30 năm và mình cũng sinh ra ở đây, dân trí khu phố cao và quan hệ hàng xóm láng giềng tốt ở mức những hộ sống cạnh nhau (tức là không tranh chấp gì và cũng không thân thiết gì hơn, khu phố mình cũng rất ít có chuyện sang nhà nhau chơi trừ việc bà mình lúc còn sống là bác sĩ khu phố và có phòng mạch ở nhà). Ngày bé thỉnh thoảng trẻ con trong xóm cũng ra chơi với nhau, thỉnh thoảng cũng mời sinh nhật nhau, nhưng mỗi người lớn lên theo một cách riêng. Những đứa trẻ con ngày đó đều đã lập gia đình (mình thuộc loại muộn) và gia đình họ cũng không mời hàng xóm đến dự đám cưới con mình. Cá nhân mình và gia đình không thấy phiền về điều đó, có khi còn thoải mái hơn việc phải sang mừng và viện cớ cáo bận không dự.

Về chuyện kinh tế, để mời thêm một khách thì gia đình phải cáng thêm một phần chi phí, và mình cũng chẳng mong sẽ thu lại đủ từ khách mời. Với mình, đám cưới có ý nghĩa riêng tư và thân mật, nên mình không muốn phiền những người gia đình mình thật sự không thân thiết vì họ đi ăn cưới có thể cũng không thoải mái vì phải mừng người họ cũng không thân.
    cám ơn bạn đã cho mình biết là ... khu phố mình thuộc loại dân trí hok có cao.. Vì mọi chuyện ở xóm mình và xóm bạn hầu như trái ngược 99%: hàng xóm thường qua nhà nhau chơi, mấy đứa trẻ trong xóm có khi ăn cơm ở nhà mình luôn và tụi mình cùng nhau lớn lên. Và nhất là vụ mời cưới, có mời là đi à, chứ hok có cáo bận. Mặc dù trong thời điểm này mà có người đi phong bì 100k nữa, nhưng ba má mình và bản thân mình vẫn vui vì coi đám cưới giống như 1 dịp đãi cỗ cho bà con chứ k phải là sự đổi chác. Đặc biệt còn xúc động khi thấy các bà cụ đã chứng kiến mình lớn lên đi chống gậy mà vẫn thích đi ăn cưới..
    Anyway, các bạn mời hay k mời là còn do nơi bạn sống ( nơi đó dân trí cao đến nỗi nhận thiệp cưới của hàng xóm thì cáo bận k đi.. hoặc dân trí thấp như xóm mình).. Mình thừa nhận là bài post #5 của mình chỉ đúng ở xóm mình, k thể ai cũng giống ai. Sorry admin hén.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanngocnam Xem bài viết
    Mình chưa cưới, nhưng nghe bạn này comment thấy hơi quá lời. Đâu phải hàng xóm nào cũng chứng kiến lọt lòng như bạn nói. Bạn đọc kỹ nhé

Trừ phi bạn và những người hàng xóm có mối quan hệ cực thân thiết như những người bạn, nếu không gia đình hàng xóm đáng mến kia cũng chẳng trách cứ gì khi không nhận được thiệp hồng của bạn đâu.

Nếu như vậy thì hàng xóm đã là người bạn của gia đình rồi. Bạn đọc kỹ rồi comment chuẩn nhé.
    Mình nói là đa phần ( cỡ 80%) chứ k có nói tất cả ( 100% ) đâu bạn.. Có mấy ng mới chuyển nhà tới thì nằm trong 20% k chứng kiến bạn lọt lòng. Còn nếu bạn vẫn cố bắt lỗi là: phải vô bệnh viện nhìn bác sĩ đỡ ra thì mới gọi là chứng kiến lọt lòng thì mình nhận mình sai..
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 249 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

cám ơn bạn đã cho mình biết là ... khu phố mình thuộc loại dân trí hok có cao.. Vì mọi chuyện ở xóm mình và xóm bạn hầu như trái ngược 99%: hàng xóm thường qua nhà nhau chơi, mấy đứa trẻ trong xóm có khi ăn cơm ở nhà mình luôn và tụi mình cùng nhau lớn lên. Và nhất là vụ mời cưới, có mời là đi à, chứ hok có cáo bận. Mặc dù trong thời điểm này mà có người đi phong bì 100k nữa, nhưng ba má mình và bản thân mình vẫn vui vì coi đám cưới giống như 1 dịp đãi cỗ cho bà con chứ k phải là sự đổi chác. Đặc biệt còn xúc động khi thấy các bà cụ đã chứng kiến mình lớn lên đi chống gậy mà vẫn thích đi ăn cưới.. Anyway, các bạn mời hay k mời là còn do nơi bạn sống ( nơi đó dân trí cao đến nỗi nhận thiệp cưới của hàng xóm thì cáo bận k đi.. hoặc dân trí thấp như xóm mình).. Mình thừa nhận là bài post #5 của mình chỉ đúng ở xóm mình, k thể ai cũng giống ai. Sorry admin hén.
    Hàng xóm nhà chồng mình cũng thân thiết như thế đấy. Còn hàng xóm nhà bố mình thì ngược lại lun, nhà nào biết nhà nấy thui. Chắc mình cưới chỉ báo hỷ chứ ko mời.
    • 159 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nói là đa phần ( cỡ 80%) chứ k có nói tất cả ( 100% ) đâu bạn.. Có mấy ng mới chuyển nhà tới thì nằm trong 20% k chứng kiến bạn lọt lòng. Còn nếu bạn vẫn cố bắt lỗi là: phải vô bệnh viện nhìn bác sĩ đỡ ra thì mới gọi là chứng kiến lọt lòng thì mình nhận mình sai..
    đâu có cố bắt lỗi gì đâu. . Ý mình là chỉ là không đến mức bạn nổi nóng rồi nói lên thế thôi. Nhưng gia đình mình cũng chuyển đến nơi mới lúc mình lớp 5. Tuy cả mấy chục năm sống ở đây nhưng cũng không quá thân với hàng xóm do nhiều chuyện. Nên mình cũng không tính mời nhiều. Nói chung là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Có lẽ mình cũng không như xóm bạn và cuộc đời mình không như đời bạn nên không thể mời nhiều như bạn thôi.

Thân
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 249 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Những cái còn lại mình thấy cũng còn tùy. Ví dụ như cty lớn, sếp tổng giám đốc chả biết bạn là ai thì bạn ko phải mời, còn sếp trưởng phòng làm việc của b thì tất nhiên phải mời chứ. Ko sếp sẽ nghĩ gì khi bạn mời cả phòng, trừ sếp? Rùi bạn bè trc có mời mình, có nghĩa là mình cũng phải có vị trí nhất định trong lòng họ. H mỗi ng 1 việc ít gặp nhau mình ko mời họ liệu có bị họ oán trách là họ coi trọng mình, nhưng mình ko coi trọng họ?Ngoài ra mình đi ăn cưới rất nhiều rồi chưa gặp hiện tượng quậy tưng đám cưới bạn hay ng quen bao h, những ng bình thường rất quậy thì lúc đó cũng trở nên đúng mực cả.
    • 20 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thế thì đám cưới có mỗi hai mình. Hị hị
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 388 Bài viết

• 729 Được cảm ơn

cám ơn bạn đã cho mình biết là ... khu phố mình thuộc loại dân trí hok có cao.. Vì mọi chuyện ở xóm mình và xóm bạn hầu như trái ngược 99%: hàng xóm thường qua nhà nhau chơi, mấy đứa trẻ trong xóm có khi ăn cơm ở nhà mình luôn và tụi mình cùng nhau lớn lên. Và nhất là vụ mời cưới, có mời là đi à, chứ hok có cáo bận. Mặc dù trong thời điểm này mà có người đi phong bì 100k nữa, nhưng ba má mình và bản thân mình vẫn vui vì coi đám cưới giống như 1 dịp đãi cỗ cho bà con chứ k phải là sự đổi chác. Đặc biệt còn xúc động khi thấy các bà cụ đã chứng kiến mình lớn lên đi chống gậy mà vẫn thích đi ăn cưới..
    Anyway, các bạn mời hay k mời là còn do nơi bạn sống ( nơi đó dân trí cao đến nỗi nhận thiệp cưới của hàng xóm thì cáo bận k đi.. hoặc dân trí thấp như xóm mình).. Mình thừa nhận là bài post #5 của mình chỉ đúng ở xóm mình, k thể ai cũng giống ai. Sorry admin hén.
    Bạn nhạy cảm và căng thẳng quá, mình chỉ muốn nói là cách sống mỗi nơi mỗi khác, mình nói xóm nhà mình dân trí cao tức là không phải vì hàng xóm không tốt hay ở khu vực phức tạp gì thôi chứ chẳng có ý nói gì về bạn hay khu phố của bạn cả.

Khu phố nhà bạn có thể sống hoà đồng nhưng chỗ mình các gia đình đều sống rất kín, chuyện đó cũng không có gì sai. Còn chuyện tổ chức đám cưới, bạn có thể thích đông vui tưng bừng nhưng mình chỉ thích tiệc nhỏ ấm cúng và thân mật, đó là quan điểm sống riêng của mỗi người phải không?
    • 356 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình thấy chủ top nói quá đúng
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,153 Bài viết

• 17,250 Được cảm ơn

Tình cờ đi ngang cái topic này và thấy 1 cái nick giống giống của mình nên chịu khó ngồi đọc.

Đây là diễn đàn, người post bài thấy hay, muốn chia sẻ. Người đọc được thấy không hay có quyền lên tiếng. Tuy nhiên, cách nói và câu chữ thể hiện văn hóa và tính cách con người rất rõ nét. Đừng nghĩ mạng là ảo rồi có thể làm anh hùng bàn phím.

Dần dà chúng ta nên học cách chia sẻ và tôn trọng quan điểm của người khác. Chà đạp và phỉ báng không làm ta cao hơn, cũng không làm người khác nể trọng, chỉ làm người khác... "hết hồn" mà thôi!

Đáng lẽ topic này rất hay ở chỗ nêu kinh nghiệm của 1 phía và các TV vào chia sẻ hoàn cảnh của mình, góp ý qua lại vì chuyển thành công kích BQT.

Dạo này mát trời mà sao mọi người vẫn nóng nè?

Thôi thì, uống miếng trà, ăn miếng bánh nhé, mới đầu ngày cơ mà! Hãy để mỗi ngày đều là một ngày vui nhé!

Trà-ướp-hoa-nhài-tự-nhiên
    diendanbaclieu-95414-cach-lam-banh-ran-doremon-nhan-dau-do
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 54 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hàng xóm không mời thì không được mà mời thì cũng không thích T_T làm sao bây giờ ??
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,845 Được cảm ơn

@ chị Ivy_le: mình luôn tôn trọng quan điểm của các chị, nhưng bài này chị nhìn lại nick post bài và lịch sử các bài post giùm mình. Đây là nick CTV của webtretho, bài này k phải là bài viết hay quan điểm của bạn ấy mà là bài dịch từ báo nước ngoài và nhiều bài khác cũng vậy nó k phù hợp với tình hình Vnam cho lắm. Dưới bài viết k có ghi link sưu tầm hay ít nhất phải là chữ st. Mình thấy bạn ấy làm vậy là coi thường ng đọc và lãnh lương hơi bị sướng. Chứ nếu các thành viên khác hay cựu cô dâu mà post bài kinh nghiệm thì mình sẽ tôn trọng và cũng k có cựu cô dâu nào post mấy thứ phi thực tế như thế này đâu nhỉ..
    • 159 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bạn đừng gây gổ nhau như vậy chứ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2