Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

10 câu hỏi trước hôn nhân của một cô gái 25

• 11K Lượt chia sẻ
  • 32.3K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Hành trình từ trái tim đến hôn nhân, cho những cặp đôi sắp bước sang một trang mới trong đời!

Đến trả lời mới nhất
    • 237 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Bước qua tuổi 25 đã bắt đầu lo rồi, yêu ai cũng không dám yêu hồn nhiên giống ngày trước nữa, đã bắt đầu biết sợ liệu người ta có tính chuyện lâu dài với mình không...

Lỡ mà yêu cho mệt xỉu rồi hắn lại không thèm cưới thì biết vin vào đâu? Biết vớt ở đâu cho lại cái tuổi thanh xuân đã lỡ tay vung vãi lung tung?

cuoi1

Lo cũng đúng chớ, hoa có thuở gái có thì. Thì hiện tại còn đẹp ngời ngời ong bu bướm đậu, chớ thì tương lai một hai năm nữa lại già lại xấu quăng xó chó chê thì sao?

Nhưng cũng có vài người bạn mình vì lo sợ cái viễn cảnh ám ảnh ấy, mà ừ đại, đeo nhẫn đại, ký giấy đại rồi kết hôn đại. Tới lúc bút sa rồi thì mới biết gà xối mỡ cũng khó nhai chứ chẳng ngon lành gì, mới than với mình rằng ôi biết thế đã chẳng cưới, sao hôn nhân phức tạp thế này thế nọ thế lọ thế chai... Ơ hay, tưởng bạn đã chuẩn bị sẵn sàng rồi chứ, tưởng bạn đã lường hết mọi khó khăn rồi mới dám chui đầu vào chứ!

TỰ HỎI MÌNH

Nên, trước khi muốn ràng buộc một ai đó phải có trách nhiệm yêu là cưới, hãy tự hỏi mình:

1. Mình đã sẵn sàng làm vợ người này, làm mẹ của con người này, làm dâu của bố mẹ người này và làm cháu chắt của cô dì cậu mợ nội ngoại ngô khoai của người ấy chưa?

2. Mình đã sẵn sàng từ bỏ giấc ngủ nướng mỗi sáng để dậy sớm lo cho người ấy bữa ăn, ủi cho người ấy cái áo và làm nó đều đặn ngày này qua năm khác chưa?

3. Mình có sẵn sàng từ bỏ những tối lượn phố với bạn bè để đua về sớm nấu cơm giặt giũ dọn dẹp tẹp nhẹp chưa? Có còn tiếc nuối những ngày rong ruổi vi vu du lịch các kỳ nghỉ để ở nhà nấu tiệc gia đình?

4. Rồi còn chuyện những vệ tinh săn đón vây quanh nữa, vì gái có người yêu thì họ còn bu vì còn cơ hội, chớ gái có chồng rồi là bọn chúng dạt ra ngay.

5. Còn chuyện bụng mang dạ chửa lùm xùm, mặc áo bầu xấu xí thay vì váy ôm hở rún nữa, đã sẵn sàng mà đánh đổi chưa?

Nếu dõng dạc trả lời rồi thì hãy nghĩ đến việc túm lấy lưng quần người ta bắt tính chuyện cả đời.

VÀ NÊN HỎI CHÀNG

Và nếu được ai đó hỏi cưới thì cũng đừng mừng quá ừ đại mà quên hỏi người ta rằng:

1. Này anh, em đã sẵn sàng nấu cơm cho anh ăn mỗi sáng và mỗi tối, nhưng anh có sẵn sàng để về sớm ăn với em suốt ba trăm mấy mươi ngày một năm hông?

2. Này anh, em đã sẵn sàng từ bỏ thú vui đàn đúm bạn bè sau giờ làm để về sớm chăm anh, vậy anh có sẵn sàng đưa đón em đi làm ngày hai buổi như thuở mới yêu không?

3. Em sẵn sàng từ bỏ vóc dáng bốc lửa của mình để mang cái bụng chình ình. Vậy anh có sẵn sàng thôi không ngó ngàng đến những cô nàng ba vòng rõ ràng nhởn nhơ ngoài kia không?

4. Em đã sẵn sàng từ bỏ hết những vệ tinh vây quanh em chỉ để chọn một mình anh, vậy anh có sẵn sàng để yêu em luôn phần của họ và chứng minh cho họ thấy em thật sáng suốt khi chọn anh mà chẳng phải là họ không?

5. Em sẵn sàng làm mẹ của các con anh, làm dâu ba mẹ anh, làm cháu ông bà cậu mợ cô dì chú bác của anh, vậy anh có sẵn lòng yêu thương mẹ của các con anh, dâu của ba mẹ anh, cháu của ông bà cậu mợ cô dì chú bác anh suốt đời không?

Ờ, nếu là mình, mình sẽ hỏi chồng sắp cưới của mình như thế! Để nếu ảnh dõng dạc bảo "Anh sẵn sàng rồi" thì hai đứa dung dăng dung dẻ nắm tay nhau lên phường đăng ký kết hôn!

Nguồn: Thanh Niên

Xem xong tự nhiên cũng bồi hồi quá, vì mình cũng đã 25 rồi . Nhiều lúc tự dặn lòng là độc thân cũng thích, cũng vui, được tự do thoải mái, nhưng cứ thui thủi riết, còn bạn bè thì cuối tuần đi chơi với chồng, với người yêu..., cũng chạnh lắm chứ bộ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 72 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đọc bài của bạn lại nghĩ, 25t f.a nhiều cái k pải là xấu nh cũng chẳng tốt tẹo nào.
    Tự hỏi mình thỳ cũng chưa sẵn sàng để lấy ck thế nh yêu thỳ lại sợ bị lừa này nọ kia. f.a nhiều lúc thoải mái nh nhiều lúc cũng tủi lắm, bơ vơ.
    Cũng lo con trai tán tỉnh vớ vẩn nữa, haiz chả biết sao nữa, 25 tuổi rồi tin không tin ai!!
    Cần lắm 1 người có thể tin tưởng dựa dẫm, cần lắm 1 cảm giác an toàn!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 67 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ôi, chuyện chồng con thật là khó quá đi
    • 55 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình vẫn thấy chông chênh lắm
    Giờ thấy ai cũng chẳng đáng tin
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình 24 rồi và cũng thấy mông lung lắm
    cũng có bạn trai nhưng bị gia đình bf phản đối..chẳng biết thế nào nữa
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng vậy, 25 tuổi rồi nhưng vẫn thik tự do hơn
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hầy. Em đang 24. Yêu cũng yêu rồi. Nhưng gd ny phản đối vì cái lý do quá ư là trời ơi đất hỡi. Phải chi có mỗi 2 đứa thì có khi mình dắt tay nhau lên phường thật rồi. Mệt mỏi quá
    • 56 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình có người yêu rồi, cũng tính chuyện cưới xin rồi, nhưng mình cũng hủy cưới rồi vì thực sự mình chưa sẵn sàng và chưa đủ niềm tin... thôi thì ở vậy, tự do cũng hay...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 35 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

đọc xong chả muốn lấy chồng ), hồi mình cưới chả hỏi nhiều, nghĩ nhiêu, chắc nghĩ thế này chẳng dám cưới rồi
    • 72 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cơ mà thấy con trai k đáng tin, chưa cảm nhận đc sự chân thành, an toàn nên thấy k y đc, có pải mình đã quá đa nghi k.
    Nhưng khó tin khó yêu lắm haiz, f.a chắc dài dài @@
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

sắp lấy chồng - đọc nghe mà cảm thấy sợ sợ... huhu thấy mấy đứa bạn lấy xong kêu là đừng lay som làm gì ...
    • 72 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

chắc phải sử dụng chiến dịch yêu nh chưa cưới quá bạn Phuonggtrangngayay nhi hihiih
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 130 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mấy cái điều tự hỏi mình còn được chứ mấy điều mà hỏi chàng chắc chắn lúc đó có khi trả lời có khi lấy về rồi lại không? Hỏi cũng bằng thừa thôi, tùy tính từng người. Lúc yêu thì cái gì chẳng tốt đẹp, hết yêu rồi hoặc có rồi mới thấy.
    • 102 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mjnh cung 24 , 25 t rui o sg vài năm jo vê we sống hết ng này đến ng kia hỏi ck con đi con , nhưng sao thấy sợ sợ gì đó chẳng săn sàng hay là yêu tự do wa ,, nhiu khj thấy mấy đứa bạn khoe con thấy cũng thèm mà nghj cũng thấy sợ .. Cũng yêu dc 4,5 năm rui mà sao mỗi lần tính chuyn cưới xin là thấy sợ..

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thaoheo265
    mây của trời hãy để gió cuốn đi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,002 Bài viết

• 8,301 Được cảm ơn

Thà ế thêm vài năm còn hơn ân hận cả đời vì vội lấy (nhầm) chồng. 25 hay 30 không quan trọng, quan trọng là một nửa của đời mình xuất hiện khi nào.
    MTM2MDQzNjExNQMTM3NjcyNjA0NQ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ôi! mình cũng 24 tuổi rồi sắp sang 25 mà yêu đương cũng 3 năm thế mà cũng cảm thấy lo quá chừng khi quyết định đi đến hôn nhân
    Cuộc sống quá ngắn để ta phí hoài vào những điều vô bổ

Thôi thì cứ sống sao mình không hổ kiếp con người !!!
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

khi nghĩ tới hôn nhân đó là điều đầu tiên bất cứ cô gái nào cũng nghĩ tới vừa thấy vui,thấy sự và cũng thấy hoang mang.Thôi cứ yêu đi chứ cứ yêu mà ngoái cổ lại đằng sau nhìn thì làm sao mà biết phía trước có gì mà tránh,may mắn là bắt được anh chàng tuyệt con nhà vời thì sao.Các cô đang yêu mà còn nghĩ thế,thiếu tự tin như vậy thì anh nào giảm đưa các cô đi đến cuối cuộc đời,
    • 72 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

em cũng quyết đinh yêu đây 25 rồi nh mà chả có ma nào, hay ngoan quá nên vậy nhỉ, duyên chưa tới chăng, ngày đi làm tối ở nhà, cuối tuần đi học, ôi sự nghiệp yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình khuyên ban la trüoć khi lây chông phai tīm hïêu kï ban doi cüa mīnh xem là phãi 1 nüa cüa mình khöng . Mình quen nhau 2 näm , möi lây nhau düöc 6 tháng mà toàn söng trong nüoc mät .monLuc quen nhau rat hanh phúc , minh cü nghï thiên duöng cüa mình là dây . Ai dè ! Lây nhau vê là thay doi 360 do Liên . Làm mình rât hüt hân . Giö cuöc söng mình nhü dia ngüc vây . Mà phaï cam chįu khöng bíêt phãi làm sao. Mình khöng muön gia dinh mình mang tíeng k tot voi moi nguoi . Nen möi ngáh di làm vê mīnh chï bíêt thui thüi 1 mình röi khóc thöi . Cho mình lüa chon lai thà mình làm gái già , chü k lây chöng dâu . Huuuuuuuuu

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Messe
    • 45 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

24 rồi, 1 ck, 1 con rồi. Trc khi cưới chả nghĩ gì hết. Giờ cs vẫn hạnh phúc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Duongtuenhi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2