Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thi và kiểm tra có phải là động lực để học sinh học tập?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

THI VÀ KIỂM TRA CÓ PHẢI LÀ ĐỘNG LỰC ĐỂ HỌC SINH HỌC TẬP?

Dạo này thấy mọi người cứ nói nhiều về động lực học tập của học sinh và lo ngại việc giảm áp lực thi cử và kiểm tra sẽ làm cho học sinh mất đi động lực học tập. Mình lại ngồi lăn tăn nghĩ ngợi về thời gian đi học ngày xưa và đặt ra mấy câu hỏi cho bản thân như sau:

A. CÓ AI THÍCH HỌC VÌ THÍCH THI VÀ KIỂM TRA KHÔNG?

Nói thật sự là thời đi học mình sợ nhất là thi và kiểm tra. Sợ thi tới mức thỉnh thoảng bây giờ vẫn có những đêm nằm mơ thấy mình ngồi trong phòng thi và không làm được bài, hay quên giấy bút gì đấy mà không thể làm bài. Sợ toát cả mồ hôi. Đến khi tỉnh dậy tim vẫn còn đập thình thịch, phải một lúc sau mới hoàn hồn và vui mừng khôn xiết tả vì “Mình không bao giờ còn phải đi thi nữa … he he”.
    Mình nghĩ nếu không có thi và kiểm tra chắc mình sẽ đi học cả đời vì được một người hiểu biết giảng giải thật hay cho nghe về một vấn đề gì mà mình không biết là điều rất thú vị. Thế nhưng cứ nghĩ đến sẽ phải thi và kiểm tra là mất hết cả hứng thú. Lạ thế!

B. ĐIỀU GÌ KHIẾN CHO NGƯỜI TA THÍCH HỌC?

Mình là người thích học. Thích tới mức đã chọn một nghề được coi là vất vả vì luôn phải học và cập nhật kiến thức để có cơ hội liên tục học cái mới. Tuy thế, thời đi học, mình không phải là một học sinh thường xuyên chăm chỉ, cần cù. Việc học của mình khá tùy hứng và sự chăm chỉ của mình chỉ có từng thời điểm và phụ thuộc vào một số điều kiện cụ thể.

Nghĩ về lý do để khiến mình thích học khi ở trường (và cũng như sau này), mình thấy có 2 lý do chính:

1- Tò mò về một vấn đề gì đấy nên muốn tìm hiểu và học để biết
    2- Gặp thầy cô/hay người có hiểu biết giảng giải rất hay về vấn đề hay môn học ấy khiến cho mình hứng thứ và quan tâm

Không biết với mọi người thì như thế nào nhỉ?

10418518_601208823356268_8754123272053577549_n

Ảnh minh họa: Hai bạn Tây đang quay bài trong khi kiểm tra.

Theo status của FBer Mai Pham

https://www.facebook.com/mai.pham.33...nf&pnref=story

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 345 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Nếu không có thi & kiểm tra thì học sinh có học bài không? Xin thưa là KHÔNG vì hs không thèm nghe giảng bài & giáo viên cũng không có động lực dạy học (có dạy cũng đâu có ai chịu học).