TIN TÀI TRỢ.

Phương pháp nuôi dạy con gái để con trở thành người phụ nữ khỏe mạnh, xinh đẹp, hạnh phúc

• 4.28K Lượt chia sẻ
  • 263K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,801 Bài viết

• 31,020 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Chị Tí ơi em cam on chi nhung em khong dam nhan nhung loi khen cua chi dau a. E chi co gang de hoc hoi cac chi di truoc, nhung em biet em chi la mot hoc sinh binh thuong thoi a.

@ Chị Longthu xinh đẹp oi, chi da vao rui a? Chi moi di xa ve cu nghi ngoi cho do met da nhe. E xin loi vi da goi chi khi chi moi ve.

@ Chị Songdong oi, bai viet cua chi that la hay, moi dau em cu tim cong thuc lam banh, doc lai 1 lan nua em moi hieu y nghia giao duc lon lao trong do. nhung doc chi ta banh hap dan qua, chac cung xin chi cong thuc de lam thu.

Mod oi xin dung xoa bai cua chi Songdong va bai nay cua me chau nhe. Me chau go tren ipad nhu mo co, ko quen go dau. Tks mod!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 464 Bài viết

• 10,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GerHan Xem bài viết
    Chị tí ơi, bài nào chị viết cũng dạt dào yêu thương!
    Tại không yêu không được em ơi

Trích dẫn Nguyên văn bởi GerHan Xem bài viết
    Nay mẹ cháu đề cập vấn đề chân thẳng chân cong của bé thì bé trai hay gái đều cần có cặp chân thẳng chứ đâu cứ chỉ là bé gái nhỉ!
    điều quan trọng nhất ảnh hửơng tới sự phát triển của xương là dinh dưỡng đủ Canxi, và vitaminD
    nhưng sự hấp thụ của Canxi lại cần có magie làm dẫn xuất, kèm theo cấu trúc cứng chắc của xương thì có vai trò của đồng, của Bo nữa....
    mẹ cháu có cuốn Vtamin đây bác nào cần mẹ cháu post tiếp.

Điều thứ 2 là trong quá trình nuôi trẻ nhất là giai đoạn trẻ tập đứng, tập đi, với những trẻ to đô (ý mẹ cháu nói trẻ thừa cân ạ) thường phải có chế độ ăn giàu canxi hơn nữa vì khung xương trẻ phải chịu đựng trọng lượng cơ thể quá tải, điều đó sẽ làm cho đôi chân trẻ cong vẹo ít hoặc nhiều.(kinh nghiệm xương máu đấy ạ: vì nhỏ mẹ cháu nặng đô lắm nên chân cong, 2 đứa con ko dám vỗ béo, cứ cứng cáp nhàng nhàng thôi nhưng chân thì thẳng tắp. Ui may quá)

Một cái đầu tròn của trẻ cũng đẹp hơn là cái đầu bị bẹt các mẹ nhỉ! mẹ cháu cũng có bí quyết đó nha! nhưng để tính vào bài kế tiếp! he he he mẹ Cún Ơi, đếm đi nhá! hi hi
    Em ơi đúng là chuyên môn có khác, em viết về vitamins và giữ đầu tròn đi nhé

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehienvinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em thấy có vấn đề ngày chúng mình cần bàn thêm xem thế nào ạ. chỗ em tô đậm: Không nên ăn da động vật.
    Khi còn bé em cũng thích ăn bì lợn, khi lớn lên em thấy mọi người ít ăn nên em cũng ko ăn nữa, nhưng hôm vừa rồi em đọc được topic này ạ:
    https://www.webtretho.com/forum/f26/l...2/index17.html
    Em cũng đang làm thử mặt nạ được mấy lần rồi.
    Em đang có kế hoạch cho các con tập ăn bì lợn bằng cách khi làm patê thì cho nhiều bì lợn vào. Em hy vọng sau này con gái em sẽ có làn da thật đẹp.
    Các mẹ nghĩ sao thì cho ý kiến với ạ
    Tại da động vật nhất là gia cầm có nhiều cholesterol em ạ. Chị nghĩ ăn vào người chắc làm tăng cholesterol chứ bôi ngoài da chắc không đâu nhỉ ? Món bì lợn làm nhiều món ngon vật vã () nhưng mà thèm quá thì thỉnh thoảng chén thôi nhỉ, nhưng có lẽ không nên cho trẻ con ăn nhỉ. Còn vụ mặt nạ da heo thì chị nghĩ là lợn Hàn nó được nuôi cẩn thận vệ sinh thì lấy da nó đun lên rồi bôi mặt chắc được, chứ da lợn VN thì có sợ bị làm sao không nhỉ ? Nhỡ con heo có bệnh da hay bệnh gì thì sao nhỉ ? Dù mỹ phẩm có dùng thành phần collagen từ da heo, mà chắc họ cũng phải nghiên cứu kỹ để pha trộn thành phần với cả tiệt trùng cẩn thận, với cả thử nghiệm chán chê và được phép bán thì chắc dùng yên tâm hơn nhỉ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cammas Xem bài viết

Theo em, hàm răng đẹp được cấu thành bới các yếu tố:

- Men răng trắng đẹp: cái này thì có lẽ 1 phần do gen. Em thấy răng người châu Phi lúc nào cũng trắng (hay tại do tương phản với làn da nhỉ?). Một phần do ảnh hưởng của thuốc kháng sinh. Thế hệ 70 của mình thường có men răng vàng xỉn do bị “giã” quá nhiều tetracyclin từ bé. Răng của con em cũng không được trắng, và bác sĩ bảo là sau 18 tuổi mới nên dùng thuốc tẩy răng.

- Hàm răng đều: đặc điểm phổ biến của người Việt là hàm hẹp, kiểu hình chữ V nên không đủ chỗ cho tất cả các răng (người trưởng thành là 32 cái). Sau khi thay răng sữa, các răng vĩnh viễn mọc lên cái nọ chèn cái kia, thụt ra thụt vào trông rất xấu. Vì không đủ chỗ nên các răng hàm mọc sau hay bị xiên, lệch, gây đau đớn, thậm chí phải đi nhổ. Đến lúc này chỉ còn cách đi niềng răng, vừa đau, vừa bất tiện, chi phí cũng khá cao.
    Khi con em đến tuổi thay răng sữa, nha sĩ có giới thiệu đeo máng chỉnh hàm bằng composit. Muc đích của nó là làm cho hàm nở rộng ra, từ chữ V thành chữ U, tạo “hành lang” thông thoáng cho các răng vĩnh viễn mọc lên đúng chỗ. Hiệu quả thật sự đấy ạ. Cái máng trainer này vào các phòng răng toàn lấy giá 1,5 -2 triệu (tính cả tiền tư vấn, kiểm tra định kỳ), nhưng mua ở Phương Mai chỉ có 500k thôi.

- Không hô, không móm: Đeo chỉnh hàm thì giải quyết được việc răng đều, nhưng vẫn có thể bị hô (tuy mức độ ít thôi) nếu như các con có thói quen thở bằng miệng khi ngủ. Vì thế các mẹ lại phải chăm sóc đường hô hấp, hạn chế viêm họng, nghẹt mũi… cho con.

Kinh nghiệm của em chỉ có vậy thôi, chị GerHan xem có chỗ nào chưa chuẩn thì chỉnh giúp em nhé!
    Con chị hồi nhỏ cũng vậy đó, phải đi khám răng đều đặn lắm và bác sĩ cũng bắt phải đeo hàm (không phải niềng) để nong hàm ra, cứ khoảng 1 tuần gì đó lại phải vặn ốc nới rộng hàm ra một tý, đeo cũng phải cả năm ấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi songdong Xem bài viết
    Bài viết này tớ nghĩ trong lúc làm bánh mỳ
    Songdong còn có tài viết truyện ngụ ngôn à ? Làm mình cứ phải vừa đọc vừa "si nghĩ" ghê quá. Mơ và thực... thật là khó đoán trước cuối cùng cái gì sẽ là mơ và cái gì sẽ là thực nhỉ, nhiều khi thực 100% mà sau một thời gian sao lại như mơ, và ngược lại. Nhưng đọc bài của songdong vui nhộn và sâu sắc ghê cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 464 Bài viết

• 10,930 Được cảm ơn

@songdong: Có công thức và nơi mua nguyên liệu làm bánh mỳ đen hoặc bánh mỳ từ bột thô, pha với các loại hạt nhỏ nhỏ không cho mình xin ?

@Mẹ Hienvinh: Chị cũng mê món pate gan, nhất là pate tự làm thì ngon thôi rồi, nhưng thực ra là thứ cũng khá là không healthy, gây béo vì gan có nhiều cholesterol, khi làm lại phải cho ruột bánh mỳ trắng, dầu, thậm chí cả thịt và mỡ nữa, bây giờ thêm bì thì nhiều cholesterol quá nhỉ ? Với cả phải có gan từ con heo thật khỏe mạnh vì gan cũng là nơi lọc chất độc, nếu con heo không mạnh khỏe thì gan cũng độc lắm. Vậy nên cứ phải nén cái sự ngon miệng xuống, khổ ghê cơ
    • Thành viên webtretho
    • 11 năm
    • 1,528 Bài viết

• 22,690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chạy đứt dép cũng chẳng đọc hết được các bài viết, nếu mà tên lửa giống như top của bác 3J là em văng ra ngoài luôn.
    Thanhk bừa phứa cũng không hết bài các tiền bối...

Lai (like) kịch liệt bài của bố Gà Tre vì giống nhà em quá, em cũng chỉ cho cái thằng lớn : là người thế kia thì vắt cái giẻ rách lên người vẫn đẹp.
    Vừa hôm qua, em thưởng nóng cho cu bé cái xà đơn, một mũi tên trúng 3 đích.
    Anh già nhà em đu lên teo chút năng lượng, cu lớn lên xà để mơ vắt giẻ vào người cũng có người ngoái nhìn, cu bé thì tập làm monkey nhằm giành dật từng cm.

Câu này nữa :
    em mong con gái em sau này có thể tự tin và độc lập làm chủ được cuộc sống của nó
    Lai gãy tay luôn.

Không quá phụ thuộc vào tình cảm cũng như kinh tế của đàn ông có thế mới mong Hạnh Phúc.

Em thấy các ông bà mời nhau đi ăn cưới, khoe là bên gia đình chồng cháu giàu lắm bla bla.
    Có ai cho không ai, họ vất vả lắm mới kiếm ra thì đâu có tôn trọng người tự dưng sài đồ của mình.
    Yêu chồng hơn yêu bản thân mình là toi rồi.

Mình phải yêu mình, tôn trọng mình trước tiên.
    Xưa bố mẹ em không cho em yêu chồng bây giờ, vẫn alo bình thường nhưng không lén lút, nói dối để đi chơi với nhau.
    Mình mà dối trá, họ được đi chơi rồi vẫn coi thường mình.
    Đây yêu cái danh dự mình hơn, họ lâu không gặp lại yêu phát rồ ấy chứ thế là được cả 2.

Làm thế nào để độc lập được thì bố Gà tre cũng đưa ra rồi là phải tự tin và có học thức.
    Có học thức thì không cam chịu quá phụ thuộc vào kinh tế. Không làm chỗ này thì làm chỗ khác.
    Làm sao để tự tin cũng phải có tri thức.

Xưa lúc em còn rất trẻ mà đã biết mặc áo xấu để loại được những anh quá quan tâm đến hình thức, với suy nghĩ những người như thế không bền.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 941 Bài viết

• 7,195 Được cảm ơn

Em hoàn toàn đồng ý với bố Gà Tre và chị Laida la phụ nữ phải có tri thức , có cuộc sống độc lập, không có tư tưởng dựa dẫm ỷ lại vào chồng. Có như vậy chồng mới nể , mới trọng.
    Thế nhưng cứng quá thì dễ gãy.
    Vợ chồng yêu thương nhau thì phải dựa phải nhau, người này bổ khuyết cho điểm yếu của người kia. Biết cương biết nhu đúng lúc, biết cứng biết mềm tùy chổ thì mới mong có cuộc sống hạnh phúc lâu bền.
    Độc lập, tự tin mà không biết nhún nhường đúng chổ , không có lòng bao dung thì e rằng sẽ ở giá cả đời vì có mấy ai là người hoàn hảo.

Còn nói về cái đẹp
    Chất lượng cuộc sống càng ngày càng đi lên. Ngày xưa thì có cái cục gạch để alo là đã sang. Ngày nay nam nữ phụ lão ấu đều khoái xài Iphone vì nó không những nhiều tính năng, hiện đại mà vì nó đẹp. Không những thế nó còn luôn luôn được cập nhật, cải tiến.
    Cho nên em thấy câu " Tốt gổ hơn tốt nước sơn" không còn hợp thời nữa mà phải là tốt gỗ , tốt cả nước sơn thì mới cạnh tranh được ạ
    sieuthiNHANH2010120133448yta2odrjzm1229641
    • 586 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cúncon Xem bài viết
    Gửi nhà mình thêm câu hỏi mẹ cháu mới nhận được qua mail:

1. Khi con ở độ tuổi bắt đầu ương ương (10 tuổi trở lên) nói thế nào với con về vấn đề giới tính VD (kinh nguyệt, sự phát triển của cơ thể)?

2. Cách hướng dẫn con lựa chọn bạn để chơi?

3. Rèn luyện con gái tính cẩn thận tỷ mỷ như thế nào? (khi con rất ẩu đoảng, nhắc nhở nhiều cũng ko ăn thua)
    1. Mình vẫn nhớ người đầu tiên nói về giới tính với mình đó là bà nội, lúc đó mình đã học lớp 7 nhưng còn khờ khạo lắm. Nhiều thứ cần tránh, nhiều thứ cấm .....và vấn đề trước mắt mình phải chuẩn bị đó là kinh nguyệt thế nhưng đến lúc đó mình vẫn khóc ầm ỉ, cảm thấy sợ lắm. Từ đó mình thấy rằng việc mẹ và con gái tỉ tê dần, chuẩn bị cho con một cảm giác nhẹ nhàng, bình thường, cho con biêt con sẽ có thay đổi về cảm xúc và sẽ có chút bất an, sẽ thấy khó chịu, mệt mỏi và tính ương bướng sẽ xuất phát từ những thay đổi đó. Nói cho con hiểu mẹ cũng đã trải qua thời kỳ như vậy, làm sao để con chủ động kiểm soát được cảm xúc và người mẹ không nên khó chịu với con trong giai đoạn này.
    Con gái mình đã trải qua chuyện này chỉ mới vài tháng nay thôi, nhưng cũng may là suôn sẻ vì bạn bè của con đã dậy thì hết rồi, nên con gái cũng có chút kinh nghiệm được bạn bè tỉ tê. Con người ai cũng thích nhẹ nhàng, vào những lúc như vậy người mẹ nên gần gũi con gái nhiều nhất có thể, nhà minh thì cả hai vợ chồng lo lắng quá nên trước khi đi ngủ cứ cho con gái nằm giữa và nhỏ to tâm sự, nâng niu ôm ấp, khi biết được con gái cũng cảm thấy bình thường, mỗi lúc "thay" còn gọi mẹ để "khoe" cả hai mẹ con cười, mẹ cảm thấy nhẹ nhỏm trong lòng, và đang suy nghì tiếp tục sẽ làm gì nữa?

Tranh thủ chút nào viết chút đó cả nhà ơi, mình sẽ tiếp tục nói đến mục 2 và 3 sau nhé.
    • 754 Bài viết

• 1,969 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cúncon Xem bài viết
    Là Nghé hay Chíp hả bạn? Vậy là mẹ Cún và Cún có bạn tâm giao và đồng hành trên con đường khắc phục bản thân rồi. Mẹ Cún cũng lo vụ dậy thì sớm lắm. Mẹ Chíp đã tìm hiểu vụ này chưa?
    Là Chíp bạn à, bạn Chíp dễ hấp thu lắm, bây giờ mỗi bữa ăn mình không ép cơm, ăn ít, nhưng phải ăn hết khẩu phần rau.

@ Chị Tí Mom, bạn Cammas: bé của chị và của bạn đeo hàm lúc mấy tuổi.
    Năm ngóai em đưa con ( 6 tuổi) đến Răng Hàm Mặt của TP.HCM khám răng xem có cần đeo hàm không thì bác sĩ nói phải thay hết răng sữa ???
    Mong chị và bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm.

Các mẹ ơi làm sao trở thành bạn của con?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 55 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

Ôi, có con gái thật tuyệt!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 79 Bài viết

• 931 Được cảm ơn

Từ khi con còn bé chưa nhận thức nhiều cho đến giờ thỉnh thoảng em vẫn cho con xem quần mẹ mỗi khi mẹ bị, con hỏi tại sao thì bảo rằng khi nào con lớn lên cũng sẽ có như mẹ, cả những gì khác biệt giữa con và mẹ em cũng cho con xem để con biết khi lớn lên con sẽ thay đổi như thế nào.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn - mình vốn nghĩ bài viết ko phù hợp trong mục này nên bắn khoăn , nhà thích thì tớ để lại cho vui - đc góp vui cho cả nhà là khoái rồi .
    Nếu viết kiểu này thì tớ có bài khác có tính giáo dục cao hơn nhưng thả vào đây sẽ bị ném đá chết luôn chứ ko phải là còn lết đc về nhà .

Chị Tí ơi mua mấy thứ chị nói ý , nếu là bột mỳ đen ok nhất thì nhờ ai từ vũng tầu mua của người nga là an toàn số 1 , mua nhiều thì lên hàng buồm ( nhưng bán nhiều - nhà phải đông người cơ , nguồn hàng từ đâu thì em chịu ) chị có thể ra siêu thị nhỏ bên cạnh sứ quán Cuba hoặc siêu thị nhỏ trên đường Xuân Diệu đi đường Âu Cơ rẽ vào ngay ngã 3 đó .
    EM Cún - công thức làm bánh mỳ của chị đó , tất cả các nguyên liệu cho vào âu , dùng thìa của nồi cơm điện , ngoáy loạn lên tới khi nó ko dính thìa là ok .
    Laida - ý nào của sư phụ mình cũng khoái .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cattuongvu Xem bài viết
    Năm ngóai em đưa con ( 6 tuổi) đến Răng Hàm Mặt của TP.HCM khám răng xem có cần đeo hàm không thì bác sĩ nói phải thay hết răng sữa ???
    Mong chị và bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm.
    Mình cho con đeo máng chỉnh răng từ 6 tuổi, khi bắt đầu thay răng sữa. Máng bằng composit nên không phải chỉnh ốc vít như con chị Tí mom bạn ạ.

Mẹ Cattuongvu có thể tham khảo bài viết dưới đây về thời điểm bắt đầu nắn chỉnh răng nhé:

Tuổi nào bắt đầu nắn chỉnh răng là tốt nhất cho bé?

Ngày càng nhiều các cháu có hàm răng lệch lạc khiến cha mẹ băn khoăn về tình trạng này của con mình. Thực tế cũng đã có rất nhiều bậc cha mẹ cho con cháu mình đi nắn chỉnh răng để chữa trị cho những hàm răng bị hô, bị móm hoặc là răng bị mọc lệch, chen chúc dù rằng chi phí nắn chỉnh răng rất là tốn kém và thời gian điều trị khá lâu dài.

1. Chỉnh hình răng hàm mặt (CHRHM) là gì?

CHRHM (chỉnh nha) (Orthodontics) là một chuyên ngành sâu trong nha khoa nhằm nghiên cứu chẩn đoán, ngăn ngừa và điều trị những sai lệch về khớp cắn và các lệch lạc bất thường của răng và hàm mặt, để có một bộ răng chức năng và thẩm mỹ mang lại sự hài hòa của hàm răng và khuôn mặt. Điều trị CHRHM đòi hỏi những hiểu biết và kỹ năng chuyên môn cao để di chuyển, sắp xếp các răng mọc lộn xộn, không đều, răng khập khểnh, chen chúc về vị trí tối ưu và điều chỉnh lại tương quan giữa 2 hàm cho đúng, nhằm cải thiện thẩm mỹ và chức năng ăn nhai, làm cho vẻ mặt hài hòa và tạo nên khuôn mặt cân đối, các cơ hàm hoạt động chức năng hơn, các răng được ăn khớp nhau tốt, giúp cho nụ cười đẹp và hoàn hảo hơn.

2. Nguyên nhân dẫn đến sự lệch lạc của răng và sự sai hình của xương hàm?

- Yếu tố di truyền từ lâu đã được xem là nguyên nhân gây lệch lạc răng hàm. Cha hay mẹ có xương hàm nhỏ, còn răng thì quá to hoặc ngược lại, có sự mất cân xứng về kích thước giữa răng và hàm khiến các răng không thể xếp ngay ngắn trên cung hàm.

- Một số thói quen không tốt về răng miệng khi trẻ còn nhỏ lại là nguyên nhân khiến trẻ lớn lên có hàm răng ngoài ý muốn như tật mút ngón tay, mút môi và cắn môi, đẩy lưỡi, thói quen thở bằng miệng. Các thói quen xấu này sẽ gây mất hài hòa giữa răng và hàm.

- Mất răng sữa sớm, răng vĩnh viễn không có được sự hướng dẫn và có thể đưa đến mọc lệch. Việc chú ý giữ gìn răng sữa có ý nghĩa rất quan trọng trong việc giúp các răng vĩnh viễn mọc đúng trên cung hàm.

- Tình trạng dinh dưỡng kém có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của xương hàm.

- Chấn thương các răng. Ví dụ trẻ bị té ngã sẽ làm các răng di chuyển.

- Một số bệnh tật gây sâu răng sớm, bệnh nha chu làm mất răng nên các răng bị xô lệch.

3. Làm sao biết trẻ cần được điều trị CHRHM sớm hay không?

Quan niệm về hàm răng đẹp là hàm răng đầy đủ với các răng mọc đúng vị trí trên cung hàm, có hình dáng bình thường và khớp cắn đúng. Bạn nên đưa trẻ đến bác sĩ chuyên về CHRHM từ lúc 6 - 7 tuổi để bác sĩ sẽ kiểm tra và phát hiện các lệch lạc răng hàm hoặc nguy cơ sai hình trong tương lai. Bác sĩ sẽ có những lời khuyên nếu nhận thấy trẻ cần được can thiệp CHRHM sớm và sẽ quyết định thời điểm điều trị. Một số trường hợp sẽ được giải quyết sớm, không cần phải chờ đến khi rụng hết răng sữa, vì lúc đó sự lệch lạc răng sẽ trầm trọng hơn. Bởi vậy, tốt nhất là cứ mỗi 6 tháng cho trẻ đi khám định kỳ để tham khảo. hi mà người bác sĩ chuyên về CHRHM phát hiện nguyên nhân sẽ giúp cho trẻ có được một bộ hàm răng đều và đẹp.

4. Dấu chứng hay thói quen sau đây cần được điều trị CHRHM sớm:

- Khi có bất thường trong sự phát triển của răng, quá trình mọc răng và thay răng sữa, quá trình phát triển và mọc răng vĩnh viễn. Có thể nêu một số ví dụ như: răng xoay hay các răng mọc chen chúc, răng mọc sai vị trí, răng xô lệch, không ngay ngắn trên cung hàm; thiếu răng bẩm sinh, răng dị dạng và răng dư, răng sữa mất sớm, răng chậm thay, răng di chuyển do chấn thương.

- Khi trẻ có những thói quen xấu về răng miệng có thể gây sai lệch khớp cắn và những lệch lạc về răng và hàm mặt. Ví dụ như: mút tay, mút môi, tật đẩy lưỡi, thở miệng…

- Có những biểu hiện sai khớp cắn như: cắn chìa, cắn sâu, cắn chéo, cắn hở, hô, móm...

- Sự phát triển lệch lạc hay bất hài hòa giữa xương hàm trên và hàm dưới như cung răng và xương hàm hẹp; răng nhô ra trước hoặc răng thụt vào trong, xương hàm nhô ra trước hoặc xương hàm lùi ra sau.

5. Tuổi nào bắt đầu nắn chỉnh răng là tốt nhất?

Việc CHRHM có thể thực hiện ở mọi lứa tuổi, thời điểm chuẩn tùy thuộc vào mức độ trầm trọng của sự sai hình xương và sự lệch lạc của răng. Ví dụ, một trẻ bị sứt môi và hở hàm ếch có thể phải dùng một máng chỉnh hình trong miệng ngay sau khi sinh vài tuần. Theo Hiệp hội Nha khoa Hoa Kỳ, nhìn chung, thời điểm tốt nhất để điều trị CHRHM là khi các răng vĩnh viễn đã mọc (10-12 tuổi). Ở lứa tuổi này, xương hàm đang phát triển, rất thuận lợi cho việc nới rộng và sắp xếp lại các răng. Nhưng để việc nắn chỉnh răng thực sự có hiệu quả hoàn hảo và không gặp nhiều cản trở về sau thì ngay từ khi bắt đầu thay răng sữa (6-7 tuổi) nên cho trẻ đi kiểm tra răng miệng thường xuyên, để có thể thực hiện nắn chỉnh răng phòng ngừa kịp thời. Nắn chỉnh răng phòng ngừa cần thực hiện rất sớm ngay khi bắt đầu thay răng sữa bằng răng vĩnh viễn (khoảng 6-7 tuổi), để điều chỉnh cho hàm răng vĩnh viễn mọc ngay ngắn và đều hơn, giúp cho việc nắn chỉnh toàn diện ở lứa tuổi đã thay hết răng sữa (khoảng 12 tuổi) trở nên dễ dàng và đạt kết quả tốt.

6. Tại sao cần điều trị CHRHM sớm cho trẻ?

- Nhiều bậc cha mẹ phân vân lo lắng không biết có nên đi chỉnh sửa răng cho trẻ khi trẻ chưa thay hết răng sữa hay không, liệu có thể bắt đầu việc điều trị chỉnh nha cho trẻ khi trẻ chưa có đủ các răng vĩnh viễn hay là phải đợi đến khi trẻ thay hoàn toàn các răng sữa? Chỉnh hình răng càng sớm, hiệu quả đạt được sẽ càng cao và thời điểm tốt nhất để tiến hành phương pháp này cũng không hạn chế với những bệnh nhân nhỏ tuổi.

- Nếu không được điều trị CHRHM sớm, ngoài hậu quả là nó sẽ ảnh hưởng đến vẻ thẩm mỹ của khuôn mặt, răng mọc chen chúc, lệch lạc sẽ gây khó khăn trong việc giữ vệ sinh răng miệng làm tăng tỷ lệ sâu răng và bệnh nha chu, một khớp cắn xấu có thể ảnh hưởng đến hoạt động nhai và hiệu quả nhai sẽ làm giảm chức năng ăn nhai. Một số trường hợp khớp cắn lệch lạc trầm trọng có thể gây gây ra tình trạng khó phát âm, thậm - CHRHM sớm sẽ giúp cho cung răng, xương hàm và các cơ nhai phát triển hài hòa với khuôn mặt thẩm mỹ hơn, giúp hài hòa khớp cắn giữa hai xương hàm. Điều trị các lệch lạc nhẹ giúp răng mọc đúng vị trí, sắp xếp các răng ngay ngắn lại sớm, loại trừ các yếu tố không thuận lợi cho khớp cắn, giảm thiểu tai nạn gãy răng cửa với các răng cửa chìa ra.

- Việc chỉnh hình sớm đem lại nhiều lợi ích cho trẻ, thường ít gây đau đớn và khó chịu, trẻ sẽ dễ dàng hợp tác hơn, giúp phát hiện sớm và điều trị sớm các thói quen xấu có thể gây sai lệch khớp cắn. Một số trường hợp đơn giản, CHRHM sớm có thể giúp cho cung răng và xương hàm phát triển bình thường mà không cần một điều trị nào khác. Nếu trẻ không được điều trị các lệch lạc ban đầu, khớp cắn của trẻ càng lúc càng phát triển theo hướng bất lợi và làm cho quá trình điều trị sau này phức tạp, khó khăn và chi phí điều trị tốn kém hơn.

- Chỉnh hình sớm giúp đơn giản hóa giai đoạn CHRHM toàn diện về sau, nhất là điều trị chỉnh hình sớm những trường hợp có lệch lạc trầm trọng về xương hàm, nếu để đến thời điểm trẻ đã lớn, sẽ không thể điều trị được bằng các phương pháp chỉnh nha can thiệp và toàn diện đơn thuần mà phải dùng phương pháp phẫu thuật phức tạp, tốn kém và khó có thể có được một kết quả hoàn hảo.

ThS. BS. NGUYỄN QUỐC DŨNG (Theo SK&ĐS)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 224 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Đọc bài nào của mẹ Laida không những em "lai kịch liệt, lai gãy tay", mà trong lòng lại cứ vui vui cả ngày vì hôm nay mình lại duoc học điều hay. Cam on mẹ Laida, cam on me Cun, mẹ HieuDinh tạo 1 topic hay như vầy nha
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 464 Bài viết

• 10,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laida Xem bài viết
    Có ai cho không ai, họ vất vả lắm mới kiếm ra thì đâu có tôn trọng người tự dưng sài đồ của mình.
    Yêu chồng hơn yêu bản thân mình là toi rồi.

Mình phải yêu mình, tôn trọng mình trước tiên.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Red Bean Xem bài viết
    Em hoàn toàn đồng ý với bố Gà Tre và chị Laida la phụ nữ phải có tri thức , có cuộc sống độc lập, không có tư tưởng dựa dẫm ỷ lại vào chồng. Có như vậy chồng mới nể , mới trọng.
    Thế nhưng cứng quá thì dễ gãy.
    Vợ chồng yêu thương nhau thì phải dựa phải nhau, người này bổ khuyết cho điểm yếu của người kia. Biết cương biết nhu đúng lúc, biết cứng biết mềm tùy chổ thì mới mong có cuộc sống hạnh phúc lâu bền.
    Độc lập, tự tin mà không biết nhún nhường đúng chổ , không có lòng bao dung thì e rằng sẽ ở giá cả đời vì có mấy ai là người hoàn hảo.

Còn nói về cái đẹp
    Chất lượng cuộc sống càng ngày càng đi lên. Ngày xưa thì có cái cục gạch để alo là đã sang. Ngày nay nam nữ phụ lão ấu đều khoái xài Iphone vì nó không những nhiều tính năng, hiện đại mà vì nó đẹp. Không những thế nó còn luôn luôn được cập nhật, cải tiến.
    Cho nên em thấy câu " Tốt gổ hơn tốt nước sơn" không còn hợp thời nữa mà phải là tốt gỗ , tốt cả nước sơn thì mới cạnh tranh được ạ
    Có ngừoi bảo có con gái xinh xinh thì tội gì phải du học xa, cứ ở nhà RMIT rồi lấy đại gia. Mình bảo là con mình không phải hoa hậu không dám mơ đại gia. Mà lấy đại gia thì một là dễ chung chồng với ti tỉ em, hai là dễ thành ô sin cao cấp (xin lỗi các đại gia chân chính). Thôi cứ tay làm hàm nhai.
    Cái quan niệm lấy chồng để dựa chồng kinh tế không sai vì vợ chồng cùng phải dựa vào nhau, nhưng cũng làm cho con gái mất ý chí tự lực và tự biến mình thành nô lệ cho chồng. Cũng vì vậy mà mình thấy việt kiều sợ con gái VN là vì lấy chỉ vì để dựa dẫm.
    Bây giờ câu xấu người đẹp nết và tốt gỗ hơn tốt nước sơn cũng không còn đúng vì nhiều người xấu cả người lẫn nết và đẹp cả người lẫn nết. Vả lại, con gái thì chỉ có không biết làm đẹp chứ không có con gái xấu . Con gái xấu các anh chê liền à.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    Từ đó mình thấy rằng việc mẹ và con gái tỉ tê dần, chuẩn bị cho con một cảm giác nhẹ nhàng, bình thường
    Mình cũng thấy như thế, tỉ tê từ tầm 10 t về việc đó thì khi nó đến cũng rất bt thôi

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cattuongvu Xem bài viết
    Em à, con chị thì từ khi mọc răng đã bắt đầu khám, bác sĩ bảo gì làm nấy thôi. Còn đeo hàm chị nhớ là khi mọc hết răng sữa rồi, bác sĩ bảo phải đeo hàm để nong hàm có chỗ cho răng vĩnh viễn mọc lên, không là có khi nó sẽ chọc cả lợi ra chìa ra ngoài ấy (răng nanh "duyên" mà nhiều người có đấy). Hàm răng nhấp nhô vừa xấu vừa khó vệ sinh. Hồi nhỏ răng đều lắm, nhưng lớn lên (cậu út) thì năm vừa rồi cậu về mình thấy sao răng lại hơi lộn xộn ? Chắc vì khuôn hàm phát triển. Mình bảo cậu phải niềng lại mà chưa có thời gian.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoique Xem bài viết
    Ôi, có con gái thật tuyệt!
    Bạn gái nhỏ của chúng chị thơm tho, mềm mại, ríu rít, dịu dàng, cùng chúng chị tán chuyện mốt và giai (tình iu tình báo), cùng đi shopping và ăn quà vặt với chúng chị. Tị chưa ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Twinkle-little-star Xem bài viết
    Từ khi con còn bé chưa nhận thức nhiều cho đến giờ thỉnh thoảng em vẫn cho con xem quần mẹ mỗi khi mẹ bị, con hỏi tại sao thì bảo rằng khi nào con lớn lên cũng sẽ có như mẹ, cả những gì khác biệt giữa con và mẹ em cũng cho con xem để con biết khi lớn lên con sẽ thay đổi như thế nào.
    Rồi con nói sao hả bạn ? Con có sợ không ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi songdong Xem bài viết
    tớ có bài khác có tính giáo dục cao hơn nhưng thả vào đây sẽ bị ném đá chết luôn chứ ko phải là còn lết đc về nhà .

Chị Tí ơi mua mấy thứ chị nói ý , nếu là bột mỳ đen ok nhất thì nhờ ai từ vũng tầu mua của người nga là an toàn số 1 , mua nhiều thì lên hàng buồm ( nhưng bán nhiều - nhà phải đông người cơ , nguồn hàng từ đâu thì em chịu ) chị có thể ra siêu thị nhỏ bên cạnh sứ quán Cuba hoặc siêu thị nhỏ trên đường Xuân Diệu đi đường Âu Cơ rẽ vào ngay ngã 3 đó .
    EM Cún - công thức làm bánh mỳ của chị đó , tất cả các nguyên liệu cho vào âu , dùng thìa của nồi cơm điện , ngoáy loạn lên tới khi nó ko dính thìa là ok .
    Laida - ý nào của sư phụ mình cũng khoái .
    Cám ơn songdong nhé, nhưng mua bột rồi làm thế nào nữa ?Mình chuyên phải mua từ Metro mà chẳng vừa ý chút nào.
    Còn cái vụ ném đá thì kệ chứ, không lết được các bạn chở xe cấp cứu cũng được mà, cứ viết đi cho bà con nghe mới hay chứ
    Laida cũng thuộc diện có đầu óc của tên đàn ông, bài nào cũng sắc như nước ý

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cammas Xem bài viết
    Mình cho con đeo máng chỉnh răng từ 6 tuổi, khi bắt đầu thay răng sữa. Máng bằng composit nên không phải chỉnh ốc vít như con chị Tí mom bạn ạ.

Mẹ Cattuongvu có thể tham khảo bài viết dưới đây về thời điểm bắt đầu nắn chỉnh răng nhé:

ThS. BS. NGUYỄN QUỐC DŨNG (Theo SK&ĐS)
    Bài này mình thấy đúng quá là đúng ấy, thanks Cammas !
    • 27 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Chị songdong làm em nhớ tới 2 gương học giỏi em gặp, và đến giờ em vẫn thầm tiếc cho họ.
    Một chị đã xong TS ở nước ngoài rùi, về mọi mặt đều tốt: học giỏi, ngoan hiền, tỉ mỉ, chu đáo, khéo léo - mềm mại k mất lòng ai bao giờ...rất rất tốt ấy. Về công việc thì giờ chị cũng có 1 vị trí kha . Nhưng cuộc sống riêng thì đến 38 tuổi mới lấy chồng, lại là ng chồng kém nhiều thứ: tài, học vấn, kiếm tiền, tuổi...Nêu trong cuộc sống chung có nhiều cái khó mà happy được như gia đình khác. Cũng vì lập gia đình muộn nên sau vài năm rồi, 2 vợ chồng vẫn chưa có con cái. Chị này nghiêm túc trong mọi thứ, mọi lĩnh vực, và chồng em nhiều khi còn bảo: k hiểu ông chồng chị này lấy đâu ra cảm xúc để muốn làm tình với vợ (so zi cả nhà) vì ở nhà, chị này cũng suốt ngày mặc bộ đồ lanh tối màu tự may, nhìn trông không khác bà bán rau ngoài chợ.
    Một ng nữa là bạn học cùng Đh với em. Bạn này học giỏi lắm - đỉnh luôn ấy, cũng dễ thương, tâm hồn cũng rất tinh tế nhạy cảm, yêu thích nghệ thuật dù học khối tự nhiên. Chỉ có điều bạn ấy k làm điệu - làm đẹp bao giờ cả, cho tới tận bây giờ vẫn ăn mặc bộ quần áo kiểu như từ những năm bao cấp ấy, kín cổng - cao tường...Và giờ đã quá băm vài nhát rồi cũng chưa có TY nào gõ cửa.
    Hai ng em kể trên công - ngôn - hạnh đều tốt cả, khó có thể chê được điểm gì, dung thì chỉ ở trung bình khá, nhưng lại không có cái độ mềm mại để con trai tấn công, nói thô tục là thiếu cái độ đong đưa lừa tình. Lúc nào cũng nghiêm túc - chỉnh chu như là đi học - đi làm việc vậy, nhưng mà tình yêu thì lại khác, cần phải có chút gì đó khơi gợi cảm xúc ở ng khác phái.
    Nên nhiều khi em cũng k biết, với con gái mà yêu cầu con nghiêm túc chỉnh chu mọi thứ, thì cần làm gì khi con vào độ tuổi dậy thì, tuổi yêu để con đón nhận tình yêu và tận hưởng hạnh phúc.
    • 557 Bài viết

• 959 Được cảm ơn

Hôm qua đến nhà cô bạn (ko thân lắm), em thấy cô ấy than phiền về cô em gái: Ko nghe lời, sống vô trách nhiệm... thỉnh thoảng thấy 2 chị em nói với nhau những lời rất gay gắt, xưng hô mày-tao.
    Tự nhiên em nghĩ "mai sau con mình có đối xử với nhau thế ko?"
    Nhà em thì có 3 chị em, mọi người đều sống với nhau rất tình cảm, yêu thương nhau. chị em gái thường xuyên tâm sự, chia sẻ với nhau mọi thứ trong cuộc sống. Nhưng em thấy nhiều nhà anh chị em ko hòa thuận, có nhà chị em gái cũng hay cãi nhau, thật đáng buồn, nhất là bố mẹ. Em nghĩ là bố mẹ (nhất là người mẹ) giữ vai trò vô cùng quan trọng trong mối liên hệ giữa con cái với nhau và con cái với bố mẹ. Mối quan hệ giữa anh chị em em trong gia đình rất quan trọng với mỗi thành viên, nhất là với con gái, khi lấy chồng, có con thì có nhất nhiều thứ cần được chia sẻ, tình cảm giữa anh chị em cũng góp 1 phần lớn trong hạnh phúc của người phụ nữ. Từ khi con còn nhỏ các mẹ đã xây dựng mối quan hệ tốt giữa các thanh viên trong gia đinh chưa? Em thì chưa biết cụ thể phải làm thế nào cả,2 nhóc nhà em bây giờ thì thằng anh đang không ưa cô em gái lắm các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 464 Bài viết

• 10,930 Được cảm ơn

@tinglevvej:

Đúng rồi em, đàn ông họ cần lấy đàn bà chứ lấy đàn ông về nữa làm gì ? Chồng bạn chị nói với chị là bạn chị thích bóng đá và tính giống đàn ông nên anh ấy chán. Chị phải bảo nó ngay nhưng rồi thì anh ấy cũng đi bồ với một chị già béo xấu hơn nó nhiều, nhưng chắc "nữ tính" hơn, rồi anh ấy cũng chẳng lấy chị kia nhưng chúng nó li dị rồi và anh ấy có tập 2 rồi, chán không ? Rồi còn chị khác, lúc chị em bàn chuyện giai thì chị bảo chị mà bị bọn nó trêu là chị tát, kết quả ai cũng có chồng con mà chị giờ hơn 50 rồi mà vẫn một mình. Thực ra thì có thể có những phụ nữ không cần lấy chồng, mình chẳng dám judge họ. Nhưng nếu muốn lấy chồng thì dù là tiến sĩ hay sếp hay gì thì vẫn phải là người phụ nữ ở nhà.

PS: Chết dở với mẹ Cún, còn bao việc mà cứ ngồi đây có chết không
    • 112 Bài viết

• 1,270 Được cảm ơn

Mình thì làm theo cách này: Con gái mình khi đó hoi mập nên bé bị những vết rạn ở đùi, bụng , mông, nhân sự kiện này mình đưa cháu đến bác sỹ với mục đích:
    - Khám xem cháu có gì bất ổn không
    - Tư vấn luôn về sinh lý tuổi dậy thì, các vấn đề về nguyệt san
    Sau khi gặp bác sĩ, bé có nhận thức tương đối khoa học về các vấn đề sức khỏe tuổi teen như tự giác mua thẻ bơ hàng tuần, hè tham gia các lớp nhảy múa hiện đại, buổi sáng tập thể dục theo dĩa VCD, ngủ sớm, không coi phim khuya... Tới năm 13 tuổi bé mới có kỳ nguyệt san đầu tiên, không sốc, nhưng buồn ra mặt thông báo với mẹ: Thế là con hết cao rồi.... hu hu
    Lúc này mình nói chuyện thêm để con yên tâm, đồng thời thực hiện chế độ dinh dưỡng tốt để bé tận dụng thời kỳ vàng phát triển chiều cao: Đó là :Ăn đủ 3 bữa, bổ sung dầu oliu vào bữa ăn, 3 lần/tuần ăn cá hồi hoặc cá đồng, ngày 1 ly sinh tố trái cây. Tuyệt đối không dùng nước có ga và nói để con không mua nước siro đá bào để uống ( riêng banh tráng trộn, bánh tráng nướng thì phải thoải hiệp là thỉnh thoảng ăn 1 lần). Ngủ sớm trước 10h 30. Thể dục thì tùy chọn có thể tập buổi sáng hoặc buổi chiều, mỗi lần 45 phút. Thường là bé tập buổi chiều sau khi mình đón về nhà, khảng 5h30 , mẹ cắm cơm, làm đồ ăn tối mất 30 phút, sau đó hai mẹ con tập Yoga tại nhà 45 phút. Kết quả là bé nhà mình hơn 14 tuổi, cao 1m65, nặng 47 kg, người chắc, nhanh và ít bệnh vặt.
    2- Vấn đề chọn bạn thì nhiều chuyện hơn, vì ngoài bạn ở lớp- con mình học song ngữ Pháp từ lớp 1 nên các con chơi với nhau trong lớp là chính, các ba mẹ cũng thân thiết với nhau qua các con vì đã có nhiều năm hoạt động gắn bó. Môi trường lớp Pháp rất tốt, thầy cô chuẩn mực, gia đình các con phần đông là trí thức, có văn hóa. Tuy nhiên con mình còn có thêm bạn ở trung tâm Anh Văn VUS, câu lạc bô , nhóm làm sub phim Animme ở Nhà văn hóa thanh niên ( các anh chị lớn, là SV) nên phần mở rộng này mình kiểm soát không nổi....
    Mình chở bé đi offline mà lo quá, con gặp các anh chị lớn, có mấy anh là SV kiến trúc TP.HCM đẹp trai mà phong cách galang lắm, về mẹ lo suốt mấy tuần ....
    Sau mấy ngày suy nghĩ mình chọn cách nói thẳng với con, bữa đó, đón con từ Nhà VH Thanh niên về, chở con tới tiệm bánh ngọt con thích, mình nói suy nghĩ của mình, tình hình một số bài KT điểm thấp, hỏi con là nguyên nhân vì sao? Con cũng nói là mấy bữa cả nhóm làm truyện tranh gấp nên con chểnh mảng, mình cũng nói với con về Anime, về lợi ích của nó là chỉ mang tính giải trí là nhiều, nhưng mình vẫn chấp nhận nếu con cam kết: Kết quả học tập vẫn giữ loại giỏi, nếu xuống mẹ cắt không hội họp nữa. Cuộc chiến của mình với con - mà thực ra với cộng đồng Anime của bọn chúng- vẫn chưa có hồi kết. Tới đây mình mong các mẹ cho mình hỏi:
    1-Làm thế nào để giúp con nhận thức được về cái xấu, cái tốt, cái lợi, cái hại của việc hâm mộ thần tượng Anime, ca sỹ Nhật- Hàn vv?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    1. Mình vẫn nhớ người đầu tiên nói về giới tính với mình đó là bà nội, lúc đó mình đã học lớp 7 nhưng còn khờ khạo lắm. Nhiều thứ cần tránh, nhiều thứ cấm .....và vấn đề trước mắt mình phải chuẩn bị đó là kinh nguyệt thế nhưng đến lúc đó mình vẫn khóc ầm ỉ, cảm thấy sợ lắm. Từ đó mình thấy rằng việc mẹ và con gái tỉ tê dần, chuẩn bị cho con một cảm giác nhẹ nhàng, bình thường, cho con biêt con sẽ có thay đổi về cảm xúc và sẽ có chút bất an, sẽ thấy khó chịu, mệt mỏi và tính ương bướng sẽ xuất phát từ những thay đổi đó. Nói cho con hiểu mẹ cũng đã trải qua thời kỳ như vậy, làm sao để con chủ động kiểm soát được cảm xúc và người mẹ không nên khó chịu với con trong giai đoạn này.
    Con gái mình đã trải qua chuyện này chỉ mới vài tháng nay thôi, nhưng cũng may là suôn sẻ vì bạn bè của con đã dậy thì hết rồi, nên con gái cũng có chút kinh nghiệm được bạn bè tỉ tê. Con người ai cũng thích nhẹ nhàng, vào những lúc như vậy người mẹ nên gần gũi con gái nhiều nhất có thể, nhà minh thì cả hai vợ chồng lo lắng quá nên trước khi đi ngủ cứ cho con gái nằm giữa và nhỏ to tâm sự, nâng niu ôm ấp, khi biết được con gái cũng cảm thấy bình thường, mỗi lúc "thay" còn gọi mẹ để "khoe" cả hai mẹ con cười, mẹ cảm thấy nhẹ nhỏm trong lòng, và đang suy nghì tiếp tục sẽ làm gì nữa?

Tranh thủ chút nào viết chút đó cả nhà ơi, mình sẽ tiếp tục nói đến mục 2 và 3 sau nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Đây là đoạn đầu của một bài viết về các mẹ trẻ đơn thân - vấn đề này đụng hơi nhiều nên em trích đoạn đầu thôi chị Tí ạ

Một ngày ko biết làm gì , mình lang thang trên mạng - thật ngạc nhiên sao thấy giới trẻ bây giờ yêu nhanh , đẻ con nhanh , đám cưới nhanh , chia tay nhanh,.................. và lại yêu nhanh ....

Cảm giác vòng đời của lớp trẻ phải tua đc mấy lần như thế --> đúng là thời kỳ sống nhanh , sống gấp !

Dạo các diễn đàn , các cháu loanh quanh tuổi vị thành niên , tưng bừng chuẩn bị đón em bé , rủ nhau thành hội bà mẹ đơn thân , bà mẹ một mình .... tất cả tóm lấy tay nhau vung cao , hét to : nạo thai là giết người là độc ác , cố lên ,cố lên ... tuy vất vả nhưng thành quả sẽ ngọt ngào , sẽ cho thằng bố nó trắng mắt ra , ko có thằng bố nó chúng ta vẫn sống tốt , con cái là tất cả , là hy vọng là ............gì .........chả biết nữa .
    Có điều chưa nhìn thấy mắt bố đứa bé trắng thì mắt mình đã hoa cà hoa cải rồi .

Đọc tới đó mình tự thấy mình thật hèn và kém cỏi : muốn nuôi một con chó nhỏ mà tính mãi , nghĩ mãi : nuôi làm sao , chăm thế nào để nó ko bị ốm , dậy thế nào để nó đi ị đúng nơi , kêu đúng lúc - khi ốm thì đưa tới đâu , lúc mình đi chơi vắng nhà thì gửi ai - có bâý nhiều thôi , so với một đứa trẻ thì có là gì mà mình vẫn chưa dám quyết , chỉ sợ mình ko làm đc tốt , ko chăm đc nó tử tế ... nó ốm , nó chết ....

Thế mà các cháu bé hàng ngày vẫn muốn sờ tí mẹ , lại đủ cam đảm một mình đẻ con , nuôi con .... ko biết liệu sau hơn chục năm nữa những em bé này có sống cuồng ,sống gấp như bố mẹ nó ko ?
    • 564 Bài viết

• 3,643 Được cảm ơn

Công nhận, tình hình post bài dâng cao kiểu này chắc mình lại văng ra mất thôi . Thấy Laida “thú tội” mình cũng mới dám nói, vì không theo được topic của bác 3J nên mình tự văng ra một cách tự nhiên, đến lúc quay lại không biết cửa nào mà vào nữa .
    Hôm trước hứa với mọi người chữ “duyên” và “tự tin” nên mình sẽ kể vài chi tiết lặt vặt không đầu không cuối
    Khi con gái mình bắt đầu vào mẫu giáo mình đã để con tự chọn quần áo cho ngày mai đi học, tất nhiên mẹ có trao đổi với con về thời tiết để con chọn cho phù hợp. Sau một thời gian mình để ý thấy con rất có “gu” khi chọn chứ không chọn bừa, chẳng biết quan sát thế nào mà con có những qui tắc bao giờ đi tất là cũng phải đi với giày chứ không đi tất với xăng đan , rồi mầu sắc cũng hài hòa theo ý thích và hiểu biết của con. Khi đi mua đồ mình đều cho con đi cùng, con chọn cái con thích, tất nhiên cùng với sự góp ý của mẹ… Có ý kiến cho rằng con còn bé mà làm như mình là “chiều con”, có mẹ thích áp đặt cho con “mặc gì” luôn cho … nhanh. Đến giờ mình vẫn tin là việc “phó mặc” cho con từ sớm về việc này giúp con có gu thẩm mỹ về ăn mặc rất tốt. Vậy là rèn được một tý “duyên” . Chưa hết ạ :-)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 685 Bài viết

• 5,335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tí Mom Xem bài viết
    @tinglevvej:

Đúng rồi em, đàn ông họ cần lấy đàn bà chứ lấy đàn ông về nữa làm gì ? Chồng bạn chị nói với chị là bạn chị thích bóng đá và tính giống đàn ông nên anh ấy chán. Chị phải bảo nó ngay nhưng rồi thì anh ấy cũng đi bồ với một chị già béo xấu hơn nó nhiều, nhưng chắc "nữ tính" hơn, rồi anh ấy cũng chẳng lấy chị kia nhưng chúng nó li dị rồi và anh ấy có tập 2 rồi, chán không ? Rồi còn chị khác, lúc chị em bàn chuyện giai thì chị bảo chị mà bị bọn nó trêu là chị tát, kết quả ai cũng có chồng con mà chị giờ hơn 50 rồi mà vẫn một mình. Thực ra thì có thể có những phụ nữ không cần lấy chồng, mình chẳng dám judge họ. Nhưng nếu muốn lấy chồng thì dù là tiến sĩ hay sếp hay gì thì vẫn phải là người phụ nữ ở nhà.

PS: Chết dở với mẹ Cún, còn bao việc mà cứ ngồi đây có chết không
    Các chị ơi, em hóng mãi ở ngoài, giờ em mới dám vào, hy vọng các chị không cho rằng em nói leo nhé.

Em vô cùng ngưỡng mộ các chị, và em có một vài suy nghĩ như thế này: hầu hết chị em chúng mình bây giờ không còn nữ tính nhu mì kiểu các bà các mẹ chúng ta thời xưa. Tuy nhiên, dù phong trào nữ quyền có mạnh mẽ đến đâu đi nữa thì em tin là xã hội này vẫn coi nữ tính là một giá trị tốt đẹp.

Vậy thì, vấn đề là thế nào được coi là nữ tính và làm sao chúng ta có thể rèn luyện con gái có nữ tính nhưng không lệ thuộc, nhút nhát. Em cho rằng cái tát để tự vệ chính đáng vẫn là một hành vi đúng mực của con gái, và làm sếp cũng không phải luôn đi kèm với không nữ tính.

Nhưng trong xã hội còn nhiều định kiến coi thường phụ nữ thì thật khó để làm được. Mong các chị chia sẻ kinh nghiệm ạ.