TIN TÀI TRỢ.

Nên học trường công hay trường tư thục?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 21.1K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Nên cho con học trường công hay trường tư thục (ko tính tư thục gia đình :1: ) ??? Các bác luận bàn chuyện này giúp em với !

Xin lỗi Mod, em tìm rồi, nhưng ko thấy Topic tương tự, dù thấy chủ đề quen quen, nếu tình cờ có Mod gom lại giúp em nhé. Tks Mod!.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuncoi
    Nên cho con học trường công hay trường tư thục (ko tính tư thục gia đình :1: ) ??? Các bác luận bàn chuyện này giúp em với !

Xin lỗi Mod, em tìm rồi, nhưng ko thấy Topic tương tự, dù thấy chủ đề quen quen, nếu tình cờ có Mod gom lại giúp em nhé. Tks Mod!.
    Tôi nghĩ là nên học trường công, vì ở trường công chương trình học của các bé được chuẩn hoá theo tiêu chuẩn quốc gia, các cô giáo có nhiều kinh nghiệm, được đào tạo, thông thường các trường công lại rất rộng rãi, có sân trường cây xanh, sân chơi..
    Tất nhiên ở trường công cũng có nhiều tiêu cực, nhưng tôi vẫn lựa chọn trường công, nhất là với những gia đình xác định cho con theo học cả cấp 1-2-3 theo hệ thống công lập.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuncoi
    Lại lên kế hoạch gì thế, Tũn đang học trường Thành Công ngoan cơ mà. Nghe nói đợt này trường chỉ tuyển 70 cháu cho lứa 3 tuổi thôi đúng không?
    Khi nào thấy thông báo bán đơn nhắn tao nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    ok, mình cũng vote cho trường công. Trường tư thử rồi, oải quá nên phải chạy thôi
    xispacemuoi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapcaixanh
    Tôi nghĩ là nên học trường công, vì ở trường công chương trình học của các bé được chuẩn hoá theo tiêu chuẩn quốc gia, các cô giáo có nhiều kinh nghiệm, được đào tạo, thông thường các trường công lại rất rộng rãi, có sân trường cây xanh, sân chơi..
    Tất nhiên ở trường công cũng có nhiều tiêu cực, nhưng tôi vẫn lựa chọn trường công, nhất là với những gia đình xác định cho con theo học cả cấp 1-2-3 theo hệ thống công lập.
    Mình cũng muốn con học trường công, và cũng có những suy nghĩ như bạn nghĩ, nhất là về khoản học phí.. :4: , nhưng sau 1 năm con nhà mình đi học, mình thấy có những băn khoăn..
    1. Con ăn nói "chợ búa" hơn, như xưng mày tao, quát nạn người khác, những câu rất ngộ như.. là "Gà lợn" là "Cút về quê đi", nhưng.., tuần trước còn dám nói bà là "con chó"... ngôn ngữ ấy nhất định ko phải từ nhà, mình có hỏi con là "Ở lớp con có bạn nào nói hư như thế ko"... và cả mấy lần như 1, con trả lời "Bạn Lộc"

2. Đang ngồi chơi rất ngoan, chợt Tũn thấy có cái thước kẻ, thế là cu cậu cầm lấy thước, bắt bà xoè tay ra, miệng quát, tay đánh thước vào tay bà "Láo toét này, chừa láo toét chưa, khóc à, ngậm ngay, ngậm"... giọng cô giáo đấy.. láo toét là gì nhỉ, liệu 1 thằng bé 3 tuổi có hiểu ko khi nó điềm nhiên quát người lớn "Láo toét".

3. Ở trường công, lớp nào cũng đông các cháu, cô ko thể quan tâm quán xuyến đc hết cả lớp, muốn con mình đc quan tâm hơn phụ huynh phải quan hệ tốt với cô, mình nhận thấy lớp con nhà mình 1 số bé (trong đó có con nhà mình :4: ) thường được các cô quan tâm, săn sóc hơn so với các bạn, ví dụ như khóc được cô bồng bế dỗ dành, còn các bạn khác thì sẽ bị "Nào vào đây, nín ngay", hay ăn uống sẽ đc cô để mắt hơn... ngay cả mỗi buổi sáng, các cô sinh hoạt lớp, cô khen bạn này, phê bình bạn kia.. phiếu bé ngoan thì bé nào cũng có, nhưng mình cảm giác, những bạn hay bị phê bình là những bạn bố mẹ ko quan tâm cô lắm.. nhưng dịp nào cũng phải nhớ "quan tâm" đến cô thì mệt lắm...

4. Ở trường công, cứ vài ba tuần lại có 1 buổi nghỉ học vì lý do nào đó như :đại hội công nhân viên chức, 8/3, 20/11, tổng kết học kỳ.. vào những ngày thường, thế là bố mẹ lại phải đột ngột xin nghỉ vì chẳng lẽ lại cho con đi làm cùng, hoặc như kỳ nghỉ hè sắp tới cũng nghỉ 2-3 tháng, nếu cháu nào có nhu cầu học hè thì cũng phải nghỉ 15-20 ngày, vậy 15-20 ngày đó bố mẹ cũng nghỉ theo sao?
    ....
    Thực ra những kêu ca trên chỉ là chuyện nhỏ, có thể khắc phục được nếu xác định cho con theo học trường công, nhưng em đang đứng trước quyết định lựa chọn trường công hay trường tư cho con, nên đưa ra đây xin các bác cho ý kiến, kinh nghiệm để em lựa chọn cho phù hợp với con và gia đình mình, chứ đúng là cái gì cũng có cái hay cái dở của nó..

Xin cảm ơn các bác!.

YB: Uh, trường TC năm nay chỉ bán 70 đơn cho bọn 3 tuổi, cuối tháng 6 sẽ thông báo ngày bán đơn. Tao đang định chuyển Tũn sang Kidlinks, cũng ở trong khu TC, trước mắt là thử mấy tháng hè rồi sau mới quyết định.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị WTT,

Em mới tham gia trang WTT, rất mong sẽ học được nhiều điều từ diễn đàn này , em có con gái gần 3 tuổi , cháu rất hiếu động và đáng yêu, em muốn mua cho cháu một số đồ dùng học tập dành cho trẻ 3 tuổi (bàn ghế, đồ chơi trí tuệ...) , các chị mách cho em mua ở đâu với nhé, em không biết ở đâu có vì không có thời gian nhiều , bận công việc quá.

Nhà em ở Minh Khai, Hà nội DT 6331792

Thân chào
    Mẹ bé Moon
    • 277 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapcaixanh
    Lựa chọn công hay bán công hay tư thục thường tuỳ thuộc vào nhu cầu, hoàn cảnh, quan điểm giáo dục...của mỗi gia đình/bố mẹ, cấp học của bé. Mình nghĩ chưa chắc các trường ngoài công lập thì chương trình o được chuẩn hoá theo tiêu chuẩn quốc gia. Cá nhân mình biết vẫn có một số trường mầm non tư thục có chương trình học theo đúng chương trình của sở giáo dục cấp cơ sở (ở HN và cấp mầm non; còn ở các địa phương khác hay cấp học cao hơn thì mình chưa biết vì chưa tìm hiểu). Mà nói thật là khái niệm "chuẩn quốc gia" về mặt giáo dục của VN thì còn nhiều vấn đề lắm. Về các cô giáo thì đúng là các trường công thì có nhiều cô giáo lớn tuổi hơn (tạm coi như thế là đương nhiên có nhiều kinh nghiệm giáo dục hơn) đơn giản vì các trường này có thời gian thành lập từ hàng chục năm nay rồi, còn hệ thống bán công/tư thục mới chỉ phát triển rầm rộ trong những năm gần đây mà thôi. Tuy nhiên về tuyển chọn giáo viên mới, trình độ đào tạo thì trường nào cũng thế thôi, vì nguồn đều là từ các cô tốt nghiệp cao đẳng mẫu giáo, sư phạm mầm non.... Trường bán công/tư thục nhiều khi còn tuyển chọn kỹ hơn (vì liên quan đến chất lượng sản phẩm-lợi ích sát sườn của các nhà đầu tư) chứ o có chuyện chạy chọt, xin cho người quen... như ở công lập. Tình trạng "biếu xén" thì có lẽ ở hình thức nào cũng có, chỉ có điều ở bán công/tư thục thì có vẻ ít hơn và o có tính bắt buộc như ở nhiều trường công lập nếu muốn con em chúng ta được chăm sóc, đối xử và giáo dục tốt (mình không vơ đũa cả nắm nhé, ở đâu cũng có người tốt người xấu và có rất nhiều giáo viên công lập rất tốt với học sinh dù chẳng nhận phong bì nào cả).
    Với bé nhà mình, vì còn nhỏ nên vẫn cho học tư thục để nhận được sự chăm sóc tốt, o mệt mỏi chuyện "phong bì" và được thoải mái góp ý kiến với trường trong quá trình học tập. Dĩ nhiên lên cấp học cao hơn thì có lẽ sẽ phải tính khác đi. Đành phải đến đâu lo đến đó vậy thôi.
    MTI2NzYwMDQ3Nw

MTI2NzYwMDgxMA
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiện Anh
    Lựa chọn công hay bán công hay tư thục thường tuỳ thuộc vào nhu cầu, hoàn cảnh, quan điểm giáo dục...của mỗi gia đình/bố mẹ, cấp học của bé. Mình nghĩ chưa chắc các trường ngoài công lập thì chương trình o được chuẩn hoá theo tiêu chuẩn quốc gia. Cá nhân mình biết vẫn có một số trường mầm non tư thục có chương trình học theo đúng chương trình của sở giáo dục cấp cơ sở (ở HN và cấp mầm non; còn ở các địa phương khác hay cấp học cao hơn thì mình chưa biết vì chưa tìm hiểu). Mà nói thật là khái niệm "chuẩn quốc gia" về mặt giáo dục của VN thì còn nhiều vấn đề lắm. Về các cô giáo thì đúng là các trường công thì có nhiều cô giáo lớn tuổi hơn (tạm coi như thế là đương nhiên có nhiều kinh nghiệm giáo dục hơn) đơn giản vì các trường này có thời gian thành lập từ hàng chục năm nay rồi, còn hệ thống bán công/tư thục mới chỉ phát triển rầm rộ trong những năm gần đây mà thôi. Tuy nhiên về tuyển chọn giáo viên mới, trình độ đào tạo thì trường nào cũng thế thôi, vì nguồn đều là từ các cô tốt nghiệp cao đẳng mẫu giáo, sư phạm mầm non.... Trường bán công/tư thục nhiều khi còn tuyển chọn kỹ hơn (vì liên quan đến chất lượng sản phẩm-lợi ích sát sườn của các nhà đầu tư) chứ o có chuyện chạy chọt, xin cho người quen... như ở công lập. Tình trạng "biếu xén" thì có lẽ ở hình thức nào cũng có, chỉ có điều ở bán công/tư thục thì có vẻ ít hơn và o có tính bắt buộc như ở nhiều trường công lập nếu muốn con em chúng ta được chăm sóc, đối xử và giáo dục tốt (mình không vơ đũa cả nắm nhé, ở đâu cũng có người tốt người xấu và có rất nhiều giáo viên công lập rất tốt với học sinh dù chẳng nhận phong bì nào cả).
    Với bé nhà mình, vì còn nhỏ nên vẫn cho học tư thục để nhận được sự chăm sóc tốt, o mệt mỏi chuyện "phong bì" và được thoải mái góp ý kiến với trường trong quá trình học tập. Dĩ nhiên lên cấp học cao hơn thì có lẽ sẽ phải tính khác đi. Đành phải đến đâu lo đến đó vậy thôi.
    Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn. Con mình ca hai đứa đều học trưòng công. Đứa bé được một thời gian thì chuyển sang trường tư, mình thấy dễ chịu hẳn. Nhất là về cái khoản "yêu cầu, góp ý" cho cô để cô thực hiện đúng những mong muốn của mình. Ví dụ, con mình đang ở độ tuổi mẫu giáo, mình muốn cô kiểm tra những cái nó đã học thêm ở cô giáo tiểu hóc như đọc, viết, làm toán đơn giản... hoặc cô rất chú ý đến chế độ ăn uống của con mình. Con mình to, mình không muốn cho nó ăn nhiều, sợ béo phì. Mình yêu cầu cho cho ăn nhiều rău...sau đấy mình kiểm tra lại bằng chính con mình! thấy cô thực hiện đúng! Nói chung mình thấy hài long. Còn về chuyện biếu xén, phòng bì thì không có. Nếu mình cảm thấy quí thực sự thì mình tặng cô gọi là quà kỷ niệm thôi.
    Con bé lơn nhà mình hòi nhỏ học mầm non A. Mình thấy rất khó chịu khi đến những ngày lễ tết. Không phải mình không quan tâm đến cô. Nhưng thật sự các cô chỉ trông chờ vào những ngày đó! Nhận phong bì các cô giáo hoảnh! coi như đương nhiên các vị phụ huynh phải làm như vậy! mình cực kỳ khó chụi, đôi khi còn coi thường nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Bản thân mình ủng hộ mô hình trường tư. Bo nhà mình cũng đi học trường tư ngay từ đầu. Mẹ cháu cũng đã khảo sát rất nhiều trường cả công lẫn tư trước khi cho cháu đi học. Trường công có lợi thế là mặt bằng rộng rãi hơn rất nhiều. Nhung thực sự thâi độ của trường công thì cực kỳ tệ. Nhà mình đã định cho Bo vào học Hoa Thuỷ Tiên (dù sao ông bà cháu cũng tin tưởng trường công hơn) và đã đi nhờ vả được 1 suất. Hôm sau mẹ cháu thử cứ đường thẳng đến trường xem sao, thì thấy các cô rất hờ hững và khinh khỉnh theo cái kiểu không thèm nói chuyện với mình. Mẹ cháu ra về mà chán quá và cũng thôi chả dám cho con theo học ở đó nữa. Học phí ở Hoa Thuỷ Tiên đã vào khoảng 700 một tháng, lại còn phụ phí nữa, thế thì đắt ngang ngửa với Hoa Linh rồi còn gì.
    Mặt khác, ở trường công có tới 40-50 cháu 1 lớp, với 3 cô nhưng các mẹ đã cho con học trường công thì biết: các con bị đói, quần áo thì bẩn, nói năng học theo nhau rất hư mà các cô cũng chẳng chỉnh sửa( Em xin lỗi chỗ này nếu các mẹ cho rằng em đánh giá chủ quan.)
    Chuyện phong bì cho các cô cũng chỉ là một khía cạnh thôi. Thật ra em nghĩ nếu họ chăm con mình tốt thì quà cáp và một chút tiền (chứ không phải là nhiều tiền) cho các cô để thể hiện sự tri ân của gia đình với người thầy của con, cũng không phải là chuyện to tát lắm. Nhưng đôi khi ở trường công thì lại coi là chuyện đương nhiên và thành một cuộc đua rất mệt mỏi giữa các bậc cha mẹ. Trên diễn đàn đã có bạn đánh giá: rẻ chưa chắc đã là rẻ. Học phí ở trường công chỉ 300 nghìn nhưng thuốc nước cho các cô cũng lên tới 300 nữa, mà vẫn có cảm giác quỵ luỵ các cô, vậy thì tại sao với cùng một số tiền như vậy, lại không cho con học trường tư cho thoải mái hơn. Ở đây giáo dục cũng được coi là một sản phẩm, ở đâu chất lượng tốt hơn, giâ thành hợp lý hơn là khách hàng sẽ chọn lựa thôi mà.
    Em ủng hộ sự ra đời của trường tư, phá thế độc quyền độc tôn của các trường công lập trên lĩnh vực giáo dục.
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiện Anh
    Em đồng quan điểm với chị trong chuyện này :1:
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng rồi! Em cũng đồng ý với quan điểm của mẹ bé Bo. Em rất hãi mấy cái vụ biếu xén nhân dịp này dịp kia. Mà nếu ko biếu xén thì khổ thân con mình quá. Còn cái vụ chương trình chuẩn hoá thì chắc cũng không lo ngại mấy đâu vì bản thân các trường tư cũng chịu sự kiểm soát của sở giáo dục, chương trình cũng phải tuân theo các chương trình chung. Vả lại các cháu ở lứa tuổi bé như vậy thì em cũng chả dám mong các cháu chuẩn hoá được tới mức nào. Chỉ mong các cháu ăn uống tử tế, và khoẻ mạnh là ok rồi.
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi mình học cấp 3, thấy có trường Lương Thế Vinh là trường dân lập đầu tiên của Hà Nội - và của cả Việt Nam nữa, rất nhiều người nghi ngại. Nhưng dần dần, những trường kiểu như thế cho thấy chất lượng của họ chẳng kém cạnh gì các trường công, nếu không nói là hơn nhiều trường công tầm tầm. Ở bậc học mầm non cũng vậy. Ko phải cứ tư thục là tồi đâu, có khi lại còn hơn ấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Mình có ý định gửi con ở trường tư đến khi cảm thấy bé đủ lớn, bố mẹ không lo về khoản ăn uống, cân nặng nữa thì sẽ chuyển sang trường công (chắc cũng phải hơn 3 tuổi).
    Mình thích trường công ở điểm không gian rộng rãi, các bé được hít thở không khí ngoài trời thoáng đãng, chạy nhảy nô đùa... Còn các mặt khác thì chưa rõ.
    Nói chung nếu mà phải chạy vạy vất vả để con được vào trường công thì mình bye luôn, học trường tư cho khỏe.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 598 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình xác định cho bé học trường tư ngay từ đầu. Đúng là trường tư hiện nay thường không có sân chơi nhưng mình khắc phục bằng cách cho con đi chơi công viên vào các ngày nghỉ hoặc đi lăng Bác vào buổi tối.
    Mình đồng ý với các mẹ về quan điểm chăm sóc bé là quan trọng nhất. Khi bé ở nhà, để chăm sóc bé cần tới 1,2 thậm chí 3 người, trong khi đó nếu đi học trường công 1 cô chăm sóc tới 15 bé thì dù cô giáo nhiệt tình đi chăng nữa mình cũng không thể yên tâm.
    Học trường tư, dù học phí có cao hơn nhưng mình vẫn thấy tự nguyện và thoải mái. Ở trường công, việc biếu xén là cuộc chạy đua của bố mẹ, rất mệt mỏi. Hơn nứa, khi lòng nhiệt tình chăm sóc ,dạy dỗ trẻ của cô giáo được đo bằng phong bì của phụ huynh thì chất lượng của nó là một điều phải cân nhắc.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nếu các mẹ ở địa vị em thì các mẹ có chuyển trường cho con ko ạ?

Tũn nhà em đi nhà ở trẻ ở trường công - Thành Công A được đúng 1 năm, nói chung trường này mang đầy đủ "ưu khuyết điểm" của trường công như các mẹ đã nói.

Tiêu chí chọn trường đầu tiên của em lúc bắt đầu cho Tũn đi học là gần nhà, vì vậy trường TC là lựa chọn số 1, bây giờ khu TC xuất hiện thêm 1 trường tư thục cao cấp Kidlink.. mới hoàn toàn ở VN, nhưng có vẻ đã thành công ở 1 số nước (nhưng ko biết trường này có thực sự nằm trong hệ thống Kidlink đó ko ), học phí tương đương với Chipchip hoặc Vietkid.

Con nhà em sau 1 năm học cũng mang đầy đủ ưu khuyết điểm.. cứng cáp hơn, nề nếp hơn.., nhưng cũng hư hơn rất nhiều, nhất là về sự "gấu", đây chính là điểm chính khiến em cứ muốn chuyển trường cho con, công bằng mà nói con nhà em tinh ý, tiếp thu nhanh và nhớ rất lâu... nếu được ở trong 1 môi trường không tốt em sợ... ko phải em đánh giá trường con em, lớp con em là môi trường ko tốt nhưng các bạn trong lớp có bạn rất ngoan, có bạn rất hư, có bạn bố mẹ rất quan tâm có bạn bố mẹ chỉ quan tâm đến buôn bán chạy chợ... còn cô giáo thì đúng là lương nhà nước thấp, vấn đề phong bì phong bao có ảnh hưởng ko nhỏ đến sự ứng xử của các cô đối với các cháu.
    Em ko ngại vấn đề quan tâm đến cô cho dù thấy ko thoải mái thật, nhưng em ko muốn vì thế cô cưng chiều, khen ngợi con mình quá.. làm con nghĩ rằng con là trung tâm của mọi người, là tập trung của mọi sự ngoan ngoãn tốt đẹp, cho dù có hư..., còn nếu ko quan tâm đến cô, thì chỉ cần sau 1 vài hôm con em sẽ ngay lập tức khóc mếu.. con ko đi học đâu, Tũn là thằng bé khá nhạy cảm.

Vậy các mẹ bảo em phải làm sao?
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Mình tâm đắc với ý kiến của mẹ Thiện Anh
    Nhờ mẹ Tuncoi mà mình nhớ lại khoảng thời gian tìm hiểu về hệ thống mầm non và chọn trường cho con...
    Mọi ng cứ thắc mắc sao mình hay khen mô hình tư thục chất lượng cao, nhưng như Tũn nhà mình, sau gần 1 năm học, ngoài việc thời gian đầu rất hay ốm, thì về nhận thức và cư xử mình thấy tốt hơn rất nhiều. Cũng có thể về bản chất Tũn nhà mình cũng ngoan ngoãn và dễ bảo chăng???
    Nhưng thôi, ko nói nhều nữa nhỉ...

Tư vấn cho mẹ Tuncoi: cho Tũn boy học thử ở Kidlink vài tháng hè đi mẹ nó, sau đó sẽ có quyết định cuối cùng được không?
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đâu phải cứ quà cáp đầy đủ cho cô là mình yên tâm được. Con mình ko bị mắng bị đánh, nhưng con nhà người khác bị thế thì con mình cũng nhìn thấy và cảm nhận được chứ. Môi trường là cái rất quan trọng, nó ảnh hưởng nhiều đến con trẻ. Con bạn mình vào học trường công Việt triều cứ mếu xệu suốt, mẹ nó chuyển sang Chíp Chíp thì yêu trường yêu lớp lắm. Sau đó, nhà nó chuyển nhà lại lên học Sesame cũng rất gắn bó với các cô các bạn. Vì vậy bây giờ mình cũng muốn cho con học ở 2 trường này.
    Có bé ở cạnh nhà mình đi học trường công về chửi bậy tao mày ầm ĩ, vì trong lớp nó có nhiều con nhà chạy chợ và công nhân... Tất nhiên bố mẹ làm nghề đó không có gì là xấu nhưng cách cư xử ăn nói kiểu thế không hợp với mình, và mình không muốn con mình cũng vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buihonghanh2006
    Đâu phải cứ quà cáp đầy đủ cho cô là mình yên tâm được. Con mình ko bị mắng bị đánh, nhưng con nhà người khác bị thế thì con mình cũng nhìn thấy và cảm nhận được chứ. Môi trường là cái rất quan trọng, nó ảnh hưởng nhiều đến con trẻ. Con bạn mình vào học trường công Việt triều cứ mếu xệu suốt, mẹ nó chuyển sang Chíp Chíp thì yêu trường yêu lớp lắm. Sau đó, nhà nó chuyển nhà lại lên học Sesame cũng rất gắn bó với các cô các bạn. Vì vậy bây giờ mình cũng muốn cho con học ở 2 trường này.
    Có bé ở cạnh nhà mình đi học trường công về chửi bậy tao mày ầm ĩ, vì trong lớp nó có nhiều con nhà chạy chợ và công nhân... Tất nhiên bố mẹ làm nghề đó không có gì là xấu nhưng cách cư xử ăn nói kiểu thế không hợp với mình, và mình không muốn con mình cũng vậy.
    Đấy chính là lý do chính em muốn chuyển trường cho con, nhưng lại có nhiều ý kiến cho rằng, ở đâu chẳng thế, rằng là em cầu kỳ quá, rằng là "nhiều tiền".... còn em chỉ băn khoăn nhất là chuyển trường con nhà em sẽ phải làm quen với môi trường mới, bạn mới, phong cách mới.. con nhà em là đứa bé khó thích nghi, em đã phải vất vả suốt 6-7 tháng liền con em mới quen đc với việc đi học, dù ở lớp con em đc cô giáo rất quan tâm. Vấn đề nữa là em chưa biết thực tế chất lượng trường này ra sao, nếu chuyển đi chuyển lại thì khổ con em quá, mà tiêu chí luôn phải gắn liền đó là "gần nhà".... Em chỉ mong chuyển trường cho con xong em có thể yên tâm giống như mẹ CAOTODENHOI chứ ko phải ân hận vì điều gì nữa...

Chị Dương ơi, HA ơi, đầu tiên em cũng định cho con học thử Kidlink dịp hè này rồi quyết định sau, nhưng lại lo Tũn khó thích nghi..mọi người biết hồi mới đi học em khổ với Tũn thế nào rồi đấy! Đem con ra thử em thấy thế nào ý, nên muốn suy nghĩ thật kỹ trước khi hành động... :4:

Thôi em chẳng than thở kêu ca thêm nữa đâu, lắm lời quá, các mẹ lại ghét.. tẩy chay em thì chết em... :1:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 309 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Tuncoi ơi lại lăn tăn về vụ Kidlinks rồi à? bà đã điều tra được mấy về trường này chưa?. Như tôi, chọn mỗi cái trường cho con đi học mà cũng nghĩ mãi. Chồng tôi bảo em cứ quan trọng quá về trường rồi trẻ con nó sẽ thích nghi và quen ngay nên học trường nào cũng được. Tôi cũng chưa cho con đi học nên chả biết góp ý gì vào topic này cả. Hay chúng mình cẩn thận quá nhỉ?
    -----------------------------

OvaC

R4G0

:Rose: You are my angles from the sky :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Báo cáo cả nhà, hôm qua em đã cho Tũn đi kiểm tra đầu vào ở Kidlinks, đơn giản chỉ là cho bé tự do chơi ngoài trời, vào phòng tự chơi những đồ chơi trí tuệ, khám sơ qua sức khoẻ...
    Cảm nhận ban đầu là trường tổ chức tốt, giám đốc và hiệu trưởng nhẹ nhàng, nhiệt tình.. nhân viên cũng vậy, nhưng giáo viên.. có vẻ là những sinh viên mới ra trường, cũng nhẹ nhàng nhiệt tình nhưng chưa thật tự tin và năng động.
    Thực đơn của trường tương đối tốt, chương trình học thì chỉ bám khoảng 60-70% theo chương trình của BGD, còn lại là "Tây"... em chưa hỏi kỹ vì hôm qua trường đông khách quá.
    Phòng học nhỏ, sân chơi rất nhỏ, khu vệ sinh được đầu tư tốt, em chưa thấy lắp camera, nhưng có nhìn thấy đường dây chạy, điều hoà có lắp nhưng chưa thấy bật..
    Tũn phát biểu thích trường này khi được hỏi ý kiến :4: còn học hành, ăn uống thế nào, em có lẽ em sẽ cho con làm chuột bạch đã, nhưng chắc chắn em phải có thể nhìn thấy hình ảnh con mình ăn uống học hành trên nét đã em mới chính thức cho con đi học.. :4: và rất hy vọng em sẽ ko phải lên đây để than thở tìm trường khác cho con nữa...
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4