TIN TÀI TRỢ.

Mâu thuẫn trong cách dạy con!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 913 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Con em 2 tuổi rưỡi, rất bướng bỉnh, ghét bị áp đặt và rất ưa nịnh. Em không hay đánh bé mà tìm cách giải thích cho bé hiểu. Nhưng, em lại bị bà nội và các bà trẻ của bé mắng là chiều con quá.
    Một ví dụ cụ thể: Bình thường, khi bé cầm dao hoặc kéo, em chỉ nói với bé là: em đưa dao cho mẹ, nghịch dao đứt tay. Bé hoàn toàn biết điều đấy nên đưa ngay. Hôm qua, bé vô tình cầm con dao trên bàn, bà trẻ trông thấy liền vừa giằng vừa quát ầm ĩ. Kết quả là hai bà cháu giằng nhau con dao, bà thì mắng, cháu thì khóc, nhìn rất nguy hiểm...
    Các mẹ thông thái ơi, làm ơn chỉ cho em với! Trong trường hợp cụ thể như trên thì em phải làm sao? Các cụ nói: thương cho roi cho vọt. Nhưng có phải lúc nào điều ấy có đúng không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 98 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine
    Con em 2 tuổi rưỡi, rất bướng bỉnh, ghét bị áp đặt và rất ưa nịnh. Em không hay đánh bé mà tìm cách giải thích cho bé hiểu. Nhưng, em lại bị bà nội và các bà trẻ của bé mắng là chiều con quá.
    Một ví dụ cụ thể: Bình thường, khi bé cầm dao hoặc kéo, em chỉ nói với bé là: em đưa dao cho mẹ, nghịch dao đứt tay. Bé hoàn toàn biết điều đấy nên đưa ngay. Hôm qua, bé vô tình cầm con dao trên bàn, bà trẻ trông thấy liền vừa giằng vừa quát ầm ĩ. Kết quả là hai bà cháu giằng nhau con dao, bà thì mắng, cháu thì khóc, nhìn rất nguy hiểm...
    Các mẹ thông thái ơi, làm ơn chỉ cho em với! Trong trường hợp cụ thể như trên thì em phải làm sao? Các cụ nói: thương cho roi cho vọt. Nhưng có phải lúc nào điều ấy có đúng không?
    Mẹ Tine ơi! Theo mình thì cách dạy con của bạn là hoàn toàn đúng. Mình nghĩ trẻ em sẽ rất biết nghe lời ngưòi lớn khi chúng ta nhẹ nhàng chỉ bảo bé vì ở tuổi của bé chúng ta ko chỉ "dạy" bé mà còn phải "dỗ" bé nữa cơ. Mình là mẹ hơn ai hết mình phải là người hiểu tính cách của con mình nhất phải ko mẹ Tine? Các bà ko ưng ý thì mình bày tỏ quan điểm dạy con của mình để các bà hiểu thôi. Trường hợp cụ thể bạn kể về cách giằng nhau con dao của 2 bà quả thật nguy hiểm, có khi bé còn hoảng sợ ảnh hưởng đến thần kinh nữa ý chứ! Đối với các bà cũng thế bạn ạ! Nhẹ nhàng thôi kẻo các cụ tự ái, mệt lắm!!
    O6br
    • 99 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

híc! con nhà mình cũng thế. Nếu cậu ta đang cầm cái gì trên tay mà giằng của cậu ta ra là khóc ầm ĩ ngay. Nhưng nếu bảo nhẹ nhàng rằng: Con cho mẹ xin nào, cái đó không chơi được thì bé sẽ vui vẻ đưa cho ngay. bé sẽ càng thích hơn nếu vỗ tay hoan hô và khen: Con giỏi quá! Hoan hô.
    Thế đấy! Trẻ con chúng cũng biết và hiểu hết những gì người lớn nói đấy. Mình nghĩ trong trường hợp trên bạn dạy con như thế là đúng. Tất nhiên cũng có những lúc cần phải mạnh tay hơn, nhưng không phải lúc nào cũng quát ầm ĩ, sẽ tạo ảnh hưởng không tốt cho trẻ.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Cảm ơn các Mẹ! Em cảm thấy yên tâm hơn rồi. Mấy hôm rồi em cứ suy nghĩ mãi xem mình làm thế có phải là nuông con quá không...
    Bé nhà em cực kỳ bướng bỉnh, không bằng lòng là cu cậu nói luôn: Tine không yêu ba/ mẹ nữa, không nghe lời ba/ mẹ nữa... có lúc lại "hứt, hứt" mấy cái rồi oà lên khóc. Biết là con trẻ nói mà chưa hiểu hết lời mình nói, nhưng em vẫn thấy lo lắng, không biết phải làm thế nào trong những lúc như thế. Các mẹ bảo em với!