Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm sao khắc phục tính nhút nhát của con?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 1.14K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,048 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Bé nhà em hiện đã gần 3tuổi (con gái). Ở nhà thì bé rất nghịch ngợm,thậm chí còn thuộc dạng "đầu gấu" ở xóm,có trẻ con sang chơi cùng thì nô ầm ĩ,còn đánh bạn,đánh anh chị nữa ý:Sad:. Nhưng khi cháu đến lớp thì lại ngược lại,cháu rất nhút nhát: ít chơi cùng các bạn,hay ngồi 1 mình,ít nói,cô hỏi mới nói,và nói lí nhí. Khi học múa học hát thì bé chỉ đứng nhìn cô và các bạn làm mà ko chịu làm theo (mặc dù về nhà thì vẫn thấy thuộc,suốt ngày múa hát ầm ĩ). Tức là ko phải bé ko nhận thức được (quan sát và về nhà đều thuộc lời,thuộc bài múa,..),mà là do bé quá nhút nhát,ko dám thể hiện mình trước đám đông.Nói chung cứ ko có người nhà ở bên cạnh,hoặc có nhiều người lạ là bé lại khép nép,ngồi im. Hiện bé đã đi học được gần 3 tháng rồi mà tình trạng vẫn ko khá hơn. Vì vậy em mở topic này,rất mong các mẹ tư vấn giúp em xem có thể làm cách nào để giúp con tự tin hơn,bớt nhút nhát hơn.
    Em có search google thì thấy nhiều bài nói tính nhút nhát ở trẻ là do người lớn hay dọa nạt con.Nhưng ở nhà em,ko hề có chuyện đó.Mọi người ko bao giờ dọa dẫm điều gì làm cho con sợ,cả ông bà và vc em đều rất tích cực thủ thỉ trò chuyện,nói nhẹ nhàng.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này thì chia sẻ em với nhé.
    Em cảm ơn cả nhà mình nhiều nhiều!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên kiểm tra về chất lượng giảng dạy của trường học mà con bạn đang học, các thầy cô phải có trách nhiệm khuyến khích sự năng động của bé. Ví dụ khi cô gọi bé lên hát, múa, cô phải biết làm sao để bé được tự nhiên nhất, các bạn phải biết khuyến khích, không cười chê để bé cảm thấy ngại ngùng và xấu hổ. Ở nhà cũng vậy nhé...
    • 1,048 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekiddy Xem bài viết
    Theo mình thì bạn nên kiểm tra về chất lượng giảng dạy của trường học mà con bạn đang học, các thầy cô phải có trách nhiệm khuyến khích sự năng động của bé. Ví dụ khi cô gọi bé lên hát, múa, cô phải biết làm sao để bé được tự nhiên nhất, các bạn phải biết khuyến khích, không cười chê để bé cảm thấy ngại ngùng và xấu hổ. Ở nhà cũng vậy nhé...
    Em nghĩ là ở trường ko vấn đề gì (mặc dù có khi các cô còn trẻ,chưa chắc đã thực sự biết cách khuyến khích),nhưng kể cả ở nhà,nếu có đông người lạ,hoặc đi chơi ở những nơi quá đông,là bé sẽ im thin thít ko dám thể hiện mình nữa.Chỉ khi có người quen (hàng xóm,họ hàng đã biết mặt) thì bé mới tỏ ra nghịch ngợm và dám hát hỏ nhảy múa thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me be Trang Xem bài viết
    Em nghĩ là ở trường ko vấn đề gì (mặc dù có khi các cô còn trẻ,chưa chắc đã thực sự biết cách khuyến khích),nhưng kể cả ở nhà,nếu có đông người lạ,hoặc đi chơi ở những nơi quá đông,là bé sẽ im thin thít ko dám thể hiện mình nữa.Chỉ khi có người quen (hàng xóm,họ hàng đã biết mặt) thì bé mới tỏ ra nghịch ngợm và dám hát hỏ nhảy múa thôi.
    Con bạn đi học lâu chưa? nếu lâu rồi khoảng nửa năm thì chắc phải trao đổi với cô để khắc phục tính cách của cháu. Con gái mình nhát lắm í nên khi nhìn thấy box này vào luôn nhưng có hai nơi cháu hoàn toàn không nhút nhát ở nhà và ở trường. Lúc cháu mới đi học cũng hay ngồi một mình cô giáo hỏi còn mếu máo nhưng rồi dần dần con quen giờ con vui chơi múa hát với các bạn rất hào hướng. Nhưng với môi trường như các bạn trong khu tập thể, các bạn con của bạn bố mẹ hay đi chơi con rất ít nói và nhút nhát. Mình chỉ có cách là cùng con làm quen với các bạn của con, cùng con làm quen với họ hàng thôi chứ cũng chưa có cách gì hay hơn.
    • 1,048 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comaybk Xem bài viết
    Con bạn đi học lâu chưa? nếu lâu rồi khoảng nửa năm thì chắc phải trao đổi với cô để khắc phục tính cách của cháu. Con gái mình nhát lắm í nên khi nhìn thấy box này vào luôn nhưng có hai nơi cháu hoàn toàn không nhút nhát ở nhà và ở trường. Lúc cháu mới đi học cũng hay ngồi một mình cô giáo hỏi còn mếu máo nhưng rồi dần dần con quen giờ con vui chơi múa hát với các bạn rất hào hướng. Nhưng với môi trường như các bạn trong khu tập thể, các bạn con của bạn bố mẹ hay đi chơi con rất ít nói và nhút nhát. Mình chỉ có cách là cùng con làm quen với các bạn của con, cùng con làm quen với họ hàng thôi chứ cũng chưa có cách gì hay hơn.
    Bé nhà em mới đi học được hơn 2 tháng thôi.Nhưng nói chung con nhút nhát thật,cứ chỗ đông người là đòi về.Ở lớp mà nhìn thấy thầy giáo dạy TA ( người nước ngoài) là cũng sợ,chạy biến sang lớp bên cạnh trốn,hic hic..
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em mới đi học được hơn 2 tháng thôi.Nhưng nói chung con nhút nhát thật,cứ chỗ đông người là đòi về.Ở lớp mà nhìn thấy thầy giáo dạy TA ( người nước ngoài) là cũng sợ,chạy biến sang lớp bên cạnh trốn,hic hic..
    Thế theo mình có thể là quen với băng đĩa TA có các ông Tây ở nhà, rồi hỏi con có giống với Thầy con ở trường không? Kiểu làm quen dần, mình cũng hay nhắc các bạn ở lớp, các bạn ở khu tập thể, các bạn con của bạn bố mẹ để con quen dần thế cũng thấy đỡ đấy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,048 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comaybk Xem bài viết
    Thế theo mình có thể là quen với băng đĩa TA có các ông Tây ở nhà, rồi hỏi con có giống với Thầy con ở trường không? Kiểu làm quen dần, mình cũng hay nhắc các bạn ở lớp, các bạn ở khu tập thể, các bạn con của bạn bố mẹ để con quen dần thế cũng thấy đỡ đấy!
    Mình sẽ chú ý hỏi con khi trên tivi có ông Tây :Battin ey: . Thực ra thì ko phải bé chưa từng gặp TÂY bao giờ (gặp trên tivi,gặp ở đường,..),nhưng tại thầy giáo cứ HELLO HELLO con,nên nó lại sợ,khóc rồi chạy mất,hic hic...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,885 Bài viết

• 34,294 Được cảm ơn

Mình sẽ chú ý hỏi con khi trên tivi có ông Tây :Battin ey: . Thực ra thì ko phải bé chưa từng gặp TÂY bao giờ (gặp trên tivi,gặp ở đường,..),nhưng tại thầy giáo cứ HELLO HELLO con,nên nó lại sợ,khóc rồi chạy mất,hic hic...
    Tưởng có chuyện gì chứ chuyện này cũng không nặng nề lắm.
    Hồi con mình còn nhỏ , mình hay dẫn đi lung tung , thấy mình ngồi chơi với ai thì con cũng lân la làm quen. Khi dẫn con vào mấy khác sạn gặp người quen vài lần thì cháu dạn ra. Gặp tây mắt xanh tóc vàng hay mấy anh Đài loan thấy họ nói chuyện xì xồ cũng bắt chước nhại theo.
    Chạy va phải ông tây mắt xanh tóc vàng , còn kể là " ông ấy sorry con " , còn phải bào cháu là đáng lẽ " con phải sorry ông ấy chứ " :Smiling:
    Bạn nên cho cháu đi nhiều theo bố mẹ khi có dịp tiếp xúc. Hoặc bạn xin ngồi trong lớp vài buổi.
    -------------------------------------------------------------------------------
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)