TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để trẻ tự giác làm việc nhà?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.79K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Các mẹ có con lớn ơi ! Cho mình hỏi một số kinh nghiệm của các mẹ trong việc dạy con hiểu và tự giác làm việc nhà? Lam sao mà con vui vẻ làm chứ không phải " bị bắt làm việc "?

Tối qua mình nhờ một nhóc đi lau nhà, nhóc trả lời: Con đâu có làm dơ đâu mà lau?
    Nhóc trả lời như vậy vì trước đây khu vực yêu cầu nhóc lau nhà đó có người GV làm nhưng bữa nay mình cho người ta nghỉ nên phải nhờ đến nhóc.
    Hơn nữa, nhà mình có hai nhóc sinh đôi nên phân công anh này làm việc này thì anh kia cũng phải có một việc gì khác cùng làm chứ một anh làm một anh chơi là không được ví dụ: Buổi tối một nhóc đi lau chỗ ngủ khoảng 3m2 thôi, nhóc còn lại trải nệm, lấy gối. Chỉ có từng đó thôi nhưng nhiều hôm cũng phải kêu mẹ: anh này không chụi làm, anh kia làm không sạch..vvv - Ôi nhức cả đầu.
    Mesd

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 103 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình nhớ lúc trước các mẹ cũng bàn tán chuyện này nhiều lắm mà. Chẳng hạn chị Liên "lợi dụng" được bé Tú vô số việc :1:
    Kinh nghiệm của mình là: nếu bắt ép thì chúng nó ko chịu làm đâu. Cho nên:
    1. Phân công trách nhiệm cụ thể, có được 2 bên công nhận đường hoàng. VD nhà mình phân công rõ là ăn cơm xong con hút bụi phòng ăn. Lúc đầu thì cũng phải nhắc nhở, về sau biết là trước sau mình cũng phải làm nên ko thắc mắc.
    T2NA - Thanh Hoá, Nam Định, Hà nội, côte d'Azur, Paris... đâu cũng là nhà mình cả
    • 103 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

sao tự nhiên ko gõ tiếp tiếng Việt được nen đành gửi rồi gõ bài khác.

Chuyện này phải đước ax tiếp sức, "chúng nó" ko tị nạnh được vì ai cũng làm việc.

2.Kheos mồm 1 tý, đánh vào cái thói ham "danh hão" của chúng nó. Bố đi làm về, nói là "Ôi, hom nay nhờ có con mà..." để chúng nó nghe thấy, hay là nói cám ơn con luôn khi nó làm. Thằng con mình cũng hám danh nên đi chợ với mẹ là dành xách giỏ, đẩy xe, galant lắm :1:
    Nói vậy thôi chứ mình cũng chỉ mong nó dọn dẹp sạch sẽ được cái phòng của nó, bày bát đĩa ra bàn ăn thôi mà vân phải nhắc hoài
    T2NA - Thanh Hoá, Nam Định, Hà nội, côte d'Azur, Paris... đâu cũng là nhà mình cả
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 969 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đúng là vấn đề này nhiều khi cũng đau đầu thật đấy các mẹ nhỉ. Nhờ con gái 1 việc ( Nhờ hẳn hoi nhe không phải sai đâu) thế mà tình hình luôn luôn là thế này.
    + Con bỏ hộ mẹ cái vỏ này vào thùng rác với.
    - Con không thích cứ một người ăn lại một người bỏ đi bỏ rác.
    .............. Mẹ cũng không thích như thế nhưng tiện thể thì con bỏ giúp mẹ và mẹ cũng ko thích con trả lời thế...

+ Con lấy hộ mẹ cái khăn cho em.
    - không động đậy
    + Con lấy ...... cho em
    - Chẹp... chẹp....ngúng ngẩy đi lấy.

Tình hình này không ổn lắm. Sau khi nghiên cứu mình thay đổi chiến thuật:
    NỊNH ĐẦM. "bàn học của con gọn gàng quá nhỉ.Chắc chắn là con đã dọn dẹp giống kiểu người lớn đúng không" Con sưóng quá tủm tỉm cười. " "Em bé chỉ thích cái khăn do con lấy thôi " - Thế lần sau mẹ cứ bảo con lấy nhé.Lại tủm tỉm nữa...

Đúng là trẻ con vẫn cứ là trẻ con nhỉ
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thi chung van xach cho minh nhung khi di cho voi me, y minh noi muon day chung lam het nhung gi me nho kia.
    Vidu: Di choi moi anh co mot ba lo dung ao quan, do dung ca nhan. Nhung khi ve minh de mot ba lo dung do sach, mot ba lo dung do do, ma do do thi nhieu nen ba lo dung do sach se duoc me kem them mot vai mon nua. Chi the thoi ma chung khong chui.

Sorry tu nhien khong go duoc front tieng Viet.
    Mesd
    • 340 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Con mình có mỗi một chuyện chơi xong là dọn dẹp gọn gàng mà mãi vẫn ko thực hiện được. Mẹ thì thấy nhà cửa lúc nào cũng bề bộn, cáu quá đét đít thì con làm nhưng vừa làm vừa khóc. Bao giờ nhờ đến nó cũng chỉ một câu: con mệt! Sao mà nó lười thế nhỉ? Nhờ nó đi lấy quần cho em thay nó vừa đi vừa lết, trông ngứa mắt kinh khủng.
    Mà chắc do mình hay cáu quá nên ko khiến được con. Chắc phải cố gắng kềm chế và tích cực khen như các mẹ ở đây chỉ thì mới mong cải thiện tình hình.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Nhà mình có trò vừa làm vừa hoan hô thế là chomchom sướng cứ hì hụi làm.
    Mẹ cháu nhờ được ối việc đấy:
    Xới cơm - dù phải chờ mãi con mới xới đầy 1 bát
    Rót bia cho ba - dù 1/3 chỗ bia đổ ra ngoài
    Cất nồi cơm điện - nhìn con còi kéo lê nồi cơm thương lắm
    Lấy khăn tắm cho mẹ - mình chúa hay quên chuẩn bị trước :4:
    Bê hoa quả vào nhà măm măm :4:
    Lấy các loại điều khiển và tắt các loại thiết bị khi đi chơi :4: (đèn, quạt, TV..)
    Nhiều việc nhiều lắm ba mẹ cháu toàn sai vặt thôi. :4:
    Được cái chomchom ưa nịnh cứ bảo "ba hoan hô con đi nào" là làm tuốt và lại rất vui vẻ nữa chứ :4:
    Chỉ lo là vài năm nữa chomchom đủ lớn để biết đang bị "mị dân" lại giống các anh các chị thui. Híc híc
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 866 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Sai bé mà bé không làm thì bực mình thật các mẹ nhỉ . Bé nhà mình lúc không sai được thường là lúc bé mải chơi quá nhưng bé rất thích chứng tỏ mình là người lớn . Biết được điểm này rồi nên lúc nhờ bé làm việc gì đấy khi làm xong mình thường thưởng cho cu cậu 1 câu như: "con trai của mẹ người lớn quá, ra dáng đàn anh cho em Tuấn học tập rồi" hoặc "con mẹ lớn nhỉ, sắp vào lớp 1 rồi đấy" or "em Tuấn yêu anh Đức nhiều lắm vì anh Đức giúp mẹ nhiều việc thật" or ... là cậu thích lắm cười khoái chí, có lúc còn nói lại "vì con là người lớn mà" . Có lẽ chiêu này hiệu nghiệm với bé lớn nhà mình vì bé rất "ưa nịnh" (điểm này chắc cũng giống mẹ):4:. Còn các anh chị lớn hơn chắc phải cần những cách khác thôi các mẹ ạ .
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 178 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meï Tieåu My
    Con mình có mỗi một chuyện chơi xong là dọn dẹp gọn gàng mà mãi vẫn ko thực hiện được. Mẹ thì thấy nhà cửa lúc nào cũng bề bộn, cáu quá đét đít thì con làm nhưng vừa làm vừa khóc. Bao giờ nhờ đến nó cũng chỉ một câu: con mệt! Sao mà nó lười thế nhỉ? Nhờ nó đi lấy quần cho em thay nó vừa đi vừa lết, trông ngứa mắt kinh khủng.
    Mà chắc do mình hay cáu quá nên ko khiến được con. Chắc phải cố gắng kềm chế và tích cực khen như các mẹ ở đây chỉ thì mới mong cải thiện tình hình.
    ối trời ơi, sao con me Tiêu My giống thằng con tui thế. mỗi lần sai là anh ta lại: con mệt, con đau tay, con đau chân, đủ thứ lí do. tui phải làm osin cho cả "thằng lớn" lẫn "thằng bé"