TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi con yêu ở tuổi học trò

• 2 Lượt chia sẻ
  • 2.72K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ngày xưa thời đi học,yêu đương ở tuổi cấp 2 đã là "xưa nay hiếm", còn bây giờ ngay từ tiểu học đã có những bé thích nhau( cứ coi là cảm tính thôi)..., vừa hôm rồi đi qua 1 khu đô thị thấy 2 bé chắc chỉ học lớp 7 lớp 8 thôi đang kiss nhau mà mình lạnh cả người.Mình đã chứng kiến có những mẹ băn khoăn vô cùng vì con yêu quá sớm. Con gái mình cũng lên lớp 8 rồi, cháu cũng dễ thương lắm.Nếu cháu yêu sớm thì phải làm sao?Mình muốn các mẹ cùng chia sẻ...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 564 Bài viết

• 3,643 Được cảm ơn

Mình cũng đang lo lắng đây, con gái năm nay lên lớp 10, trong lớp con gái cũng đã có một số bạn thích nhau rồi, mình vẫn nói chuyện với con gái thường xuyên, chân tình, cởi mở, để con cảm thấy thật thoải mái khi nói chuyện với mẹ, thậm chí là chuyện tình cảm, nếu có. Hôm trước mình vừa tâm sự với cô bạn về chuyện này, con trai bạn í đang học dự bị đại học ở nước ngoài, cũng mới có bạn gái, cô bạn mình thấy rất thoải mái về chuyện này, vui mừng đón nhận.... Mình là người có tư tưởng "tiến bộ" song cũng chưa sẵn sàng "đón nhận" và cũng chưa biết khi phải đối mặt với chuyện này của con gái thì mình sẽ xử lý ra sao... Mong được cùng chia sẻ với các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Em thấy khó hiểu nhỉ con cái yêu đương thì kệ nó chứ can thiệp làm j
    Miễn là không ảnh hưởng đến học tập là được >"<
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • 360 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lendanon Xem bài viết
    Ngày xưa thời đi học,yêu đương ở tuổi cấp 2 đã là "xưa nay hiếm", còn bây giờ ngay từ tiểu học đã có những bé thích nhau( cứ coi là cảm tính thôi)..., vừa hôm rồi đi qua 1 khu đô thị thấy 2 bé chắc chỉ học lớp 7 lớp 8 thôi đang kiss nhau mà mình lạnh cả người.Mình đã chứng kiến có những mẹ băn khoăn vô cùng vì con yêu quá sớm. Con gái mình cũng lên lớp 8 rồi, cháu cũng dễ thương lắm.Nếu cháu yêu sớm thì phải làm sao?Mình muốn các mẹ cùng chia sẻ...
    Hì, hồi xưa em còn bé xinh lắm nên lớp 6 đã có nhiều anh để ý, lớp 7 biết thích nhau, nhưng chỉ là nhìn nhau rồi thư từ qua lại chứ chưa tiến bộ như bọn trẻ bi giờ

Em nghĩ, tuổi này là tuổi nhạy cảm, cho nên tốt nhất là bố mẹ phải làm bạn với con, lắng nghe con, nếu có gì chưa hiểu hay lo lắng thì cố mà tìm hiểu chứ đừng la mắng hay cấm đoán cháu.Đừng tỏ thái độ cực đoan về chuyện ăn mặc hay bồ bịch của con mà hãy cho cháu thấy mình rất cởi mở, vui vẻ, và chuyện "bạn trai bạn gái" của con không phải là 1 chuyện cấm kị. Gần gũi con được rồi thì mới bắt đầu uốn nắn và hướng cháu đi theo hướng của mình.

Em nói thế vì có 1 đứa em họ, bố mẹ nó tưởng nó ngoan lắm, nó cực kỳ lễ phép, nghe lời bố mẹ vô cùng, nhà nó cũng hạnh phúc nữa.Hạnh phúc thật sự ấy chứ không phải "diễn" đâu. Email, bạn bè, điện thoại...của nó bố mẹ đều "dùng được" và nắm hết cả,nó cũng hay mời bạn bè về chơi, mà mẹ nó cũng không có chửi mắng hay la hét gì nó đâu, niềm nở lắm.

Nhưng có 1 điều cả nhà không biết là em bé ấy cũng có bạn trai rồi, học cùng lớp, nó không nói cho mẹ nó biết vì chị ấy tỏ ra khắt khe quá, hay phê bình hiện tượng thích nhau, bồ bịch...trong lứa tuổi cấp III.

May là em hay nói chuyện với nó, em khuyến khích nó đi chơi, thể hiện mình...nên nó tin em, nó mới kể cho em nghe đấy.Nghe xong...choáng vì nghĩ chắc mẹ nó mà biết rằng mẹ nó không hoàn toàn biết mọi chuyện của nó chắc chị ấy...xỉu mất, vì chị ấy luôn tự hào là bạn của con, chơi được, trò chuyện được với con đấy ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi U.F.O Xem bài viết
    Em thấy khó hiểu nhỉ con cái yêu đương thì kệ nó chứ can thiệp làm j
    Miễn là không ảnh hưởng đến học tập là được >"<

Mình lo là con còn nhỏ và ảnh hưởng đến học tập . Mình khó tin có chuyện yêu đương lại học tốt lên lắm . Vì thế mới thấy lo: có nên can thiệp không? can thiệp như thế nào cho tế nhị...onttella:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 89 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Yêu thì không thể cấm ,nhưng hướng tình yêu phát triển theo chiều hướng tốt ,lành mạnh là việc mà phụ huynh có thể thực hiện .Một khi con mình có tình cảm sớm ,cha mẹ phải quan tâm đến con nhiều hơn ,khi nào thấy cháu có biểu hiện không bình thường thì phải nói chuyện ,tìm hiểu ,góp ý để cháu tìm hướng giải quyết .Kể vài câu chuyện để cháu hiểu tình cảm học trò thật là mong manh ,dễ vỡ .Cuối cùng nói cho cháu hiểu cuộc sống chỉ bền vững khi ta có công ăn việc làm ổn định ,muốn vậy hai con phải cùng nhau học tập cho tốt
    • 629 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Do nhiều nguyên nhân mà hiện nay các cháu yêu, kể cả quan hệ tình dục sớm và "thoáng" hơn trước.
    Các bậc cha mẹ lo lắng, nhưng cấm đoán thường không đạt kết quả.
    Theo tôi nghĩ, giải pháp chỉ có thể là quan tâm để thấu hiểu con, giáo dục định hướng về văn hóa, truyền thống, sức khỏe sinh sản, trao đổi về dự định, mơ ước trong tương lai... tất cả đều hướng vào việc các cháu phải là chủ thể thực hiện (Bố mẹ không thể theo sát con 24/24 và cũng không thể muốn là ngăn cấm các cháu được). Có như vậy thì bố mẹ mới yên tâm được.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo em thì không nên cấm đoán chuyện yêu, nhưng cần hướng trẻ vào 1 tình yêu trong sáng lành mạnh, phù hợp với tuổi học trò. Nên kể cho con các câu chuyện tình cảm lãng mạn, hay mua cho con tiểu thuyết trung đại, trong đó nói về tình yêu rất cao đẹp. Chứ việc cấm đoán chỉ có phản tác dụng.
    • 57 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muadvd.net Xem bài viết
    theo em thì không nên cấm đoán chuyện yêu, nhưng cần hướng trẻ vào 1 tình yêu trong sáng lành mạnh, phù hợp với tuổi học trò. Nên kể cho con các câu chuyện tình cảm lãng mạn, hay mua cho con tiểu thuyết trung đại, trong đó nói về tình yêu rất cao đẹp. Chứ việc cấm đoán chỉ có phản tác dụng.

Mình cũng nghĩ cấm đoán là phản tác dụng như bạn nhưng hướng trẻ vào tình yêu dù là trong sáng lành mạnh đi nữa thì ở tuổi học trò cũng là quá sớm và cũng không phải là việc dễ làm... Cha mẹ bao nỗi lo thế này mà bọn trẻ có hiểu cho chúng ta không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Tách 2 đứa trẻ có xu hướng dính vảo nhau ở tuổi học trò có phải là làm phát đựoc ngay đâu , phải từ từ kiên nhẫn nhiều ngày thì may ra mới có kết quả .
    Theo tôi phải để ý tới con từng ngày từng giờ , khi con có vẻ thân hơn với ai đấy thì mình tùy tình hình mà có những can thiệp thích hợp , chứ đợi đến khi biết con thích bạn rồi mới cuống lên ,vơi mong muốn dứt điểm nhanh , đâm ra lại tác dụng ngược lại .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Xu hướng cấm đoán tồn tại ở nhiều cha mẹ Việt Nam nhỉ
    Người Việt Nam khoái xe đạp Nhật vì nó tốt, giá hợp lý và bền chứ không phải vì nó là "xe đạp Nhật"
    Tương tự, cha mẹ bây giờ nghĩ "yêu là xấu" , vì vậy "cấm yêu"
    Cần thay đổi quan niệm "yêu là xấu"
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • 64 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em nghĩ rằng chuyện tình cảm thì không nên (mà cũng không thể) ngăn cấm được. Đúng là xã hội bây giờ phát triển nhanh quá trẻ con được tiếp xúc với nhiều loại văn hóa sớm quá trong khi nhận thức vẫn còn non nớt chưa phát triển đầy đủ nên khi tình cảm nảy sinh có khi chỉ 1,2 mà các em lại tưởng tượng nó thành tận 9, 10. Em thấy điều quan trọng là cha mẹ phải gần gũi con cái, là bạn của con, có được lòng tin của con cái thì mới có thể hướng cách suy nghĩ và nhận thức của các em được đúng đắn. Không nên ngăn cấm chuyện tình cảm, nhưng phải nói chuyện, phân tích (không ép buộc) để các em nhỏ hiểu được giới hạn và mức độ tình cảm ở lứa tuổi mình.

Em chưa có tí nào về kinh nghiệm dạy dỗ con cái, nhưng em nhìn được rất nhiều cái hay từ cách mẹ dạy em. Càng gần với con, và càng kiên nhẫn nói chuyện với con thì càng có khả năng hướng con mình suy nghĩ được đúng đắn.

Còn lại thì cứ để cho trẻ con có tình cảm với nhau em thấy cũng có vấn đề gì đâu, miễn là không đi quá giới hạn và không ảnh hưởng đên học tập là được. Mỗi tuổi có một cái đẹp khác nhau. Khi lớp 8 lớp 9 còn thơ ngây, đáng yêu lắm,tình cảm học trò khi ấy trong veo, làm sao như khi học lơp 12 hay lên đại học, rồi khi lớn lên đi làm lại càng khác. Về sau muốn có được những tình cảm trong sáng như thế cũng không thể nào làm được.
    • 564 Bài viết

• 3,643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi U.F.O Xem bài viết
    Xu hướng cấm đoán tồn tại ở nhiều cha mẹ Việt Nam nhỉ
    Người Việt Nam khoái xe đạp Nhật vì nó tốt, giá hợp lý và bền chứ không phải vì nó là "xe đạp Nhật"
    Tương tự, cha mẹ bây giờ nghĩ "yêu là xấu" , vì vậy "cấm yêu"
    Cần thay đổi quan niệm "yêu là xấu"
    Em ơi như chị đây, chị không nghĩ "yêu là xấu" và không có xu hướng cấm đoán đâu nhưng cũng mong được chia sẻ với mọi người để biết cách "đối diện" với thực tế, nếu "nó" đến với mình. Vì bây giờ mọi thứ khác xưa quá nên các mẹ mới phải lo lắng, chứ ngày trước chị cũng biết "thích" từ lớp 10 đấy chứ, nhưng hồi đó trong veo em à, bố mẹ mình chẳng phải lo gì cả! :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Hiz hồi đó chị trong veo thật à, thảo nào hồi đó các bv phụ sản hoạt động ghê thật hihi. Bi giờ tiến bộ hơn xưa mà, nhờ có Internet nên các bé đc update đầy đủ lắm ^^

- Phan Hồn Nhiên -
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

U. F. O lấy thống kê ở đâu mà nói là ngày ấy các BV phụ sảng hoạn động ghê thật !
    Thật không biết đùa với ngừoi lớn gì cả .
    Các PH cấm con cái yêu khi đang đi học cũng không sai bởi vì đa số con cái cứ yêu đương là học hành đi xuống , chỉ một số rất ít học hành tiến bộ ( khi đang cố làm vừa lòng nhau ) và một số ít nữa thì học hành vẫn tốt khi đang yêu
    -----> PH lo lắng là rất đúng .
    Nhưng vì không biết cách cấm nên hậu quả ngược lại . Tôi thấy khi các cháu còn nhỏ nếu thích ai đấy thì chỉ là mong muốn ngày ngày được nhìn thấy , cao hơn là được nói chuyện , nếu Ph hiểu được điều này và hướng các con tới những suy nghĩ tốt đẹp thì chả có chuyện gì , con lại thêm bạn .
    Nhưng thường thì PH cứ nói những thứ xa quá ,và xúc phạm , áp đặt các con ,nên tự mình làm khó mình và vô tình làm cho con đúng là yêu sớm .
    Tôi thấy muốn con không yêu cũng không khó , nhưng cẩn thận nó mà nghe lời cha mẹ quá lớn tổ bố rồi vẫn không chịu yêu thì có khi còn mệt hơn .
    • 127 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con mình năm nay học lớp 9, từ năm lớp 7 cháu đã có 1 vài bạn gái trong lớp thích và cháu cũng có vẻ có cảm tình với 1 bạn.
    Mình không cấm đoán hay tỏ ra hốt hoảng, lo lắng gì cả mà tìm cách "moi" chuyện để cháu nói ra suy nghĩ thật của mình, qua đó tìm cách định hướng cho cháu. Được cái từ lúc cháu bé mình đã cố gắng làm bạn con nên có chuyện gì cháu cũng hay kể với mẹ.
    Nhưng riêng chuyện tình cảm thì con lại rất hay dấu, không bao giờ kể với mẹ là con thích bạn này, bạn kia... mà hay nói ngược lại. Nếu mẹ quan tâm thì nói chuyện vòng vo một hồi kiểu gì cũng lộ ra.
    VD như cháu thích bạn A ở lớp. Bạn này học giỏi và cũng thích cháu. Mẹ buôn chuyện với cô CN, cô cũng nói là chúng nó có vẻ thích nhau, đi học thêm lúc nào cũng tìm cách ngồi gần nhau. Về nhà mẹ hỏi là con có thích bạn A không? Con lại bảo: Có mà nó thích con ấy. Nhưng khi hỏi con chuyện ở lớp, chuyện học hành, bạn bè... thì trong câu chuyện của con lúc nào cũng dính dáng đến bạn A.
    Mình thấy cũng không có gì nghiêm trọng, cảm xúc cũng trong sáng nên cũng không ngăn cấm, chỉ đôi lúc nói bóng gió để cho con hiểu là thích thì cứ thích, nhưng chuyện yêu và trở thành thành viên gia đình lại là khác. Mình định hướng cho con như người lớn: Con yêu ai cũng được, nhưng làm con dâu mẹ thì phải có 3 tiêu chuẩn: Xinh gái, học giỏi và biết làm việc nhà:Smiling:, vì khi bố mẹ già còn phải chăm sóc bố mẹ. Con hồ hởi đến lớp hỏi rồi về nhà nói với mẹ: Lớp con chẳng đứa nào đạt tiêu chuẩn của mẹ, chúng nó cùng lắm chỉ biết làm việc nhà như con thôi!!! (gấp quần áo, dọn cơm...). Mẹ bảo: Thì cứ tìm ở đâu cũng được, bao giờ đủ tiêu chuẩn đấy thì đem về cho mẹ duyệt.
    Lại nói chuyện bạn A: Con thấy được mẹ tôn trọng nên cũng hay chia sẻ tâm tình. Đến khi thấy bạn kia có anh khác đưa đi học, con về cũng có biểu hiện mà người lớn gọi là thất tình; mẹ lại bảo: Ôi, chuyện đấy quá thường, ngày xưa mẹ đầy bạn thích. Bạn không thích mình thì cũng còn đầy bạn khác, lo gì....
    Đấy, đại loại là như thế, các mẹ đừng cấm đoán, ngăn cản con làm gì vì đấy là những tình cảm rất tự nhiên, cấm cũng chẳng được mà không khéo mẹ con lại thành căng thẳng, con làm gì, nghĩ gì mẹ cũng không biết thì còn nguy hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Yêu mà học tốt thì cũng ko sao:Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Em thì thấy thế này
    Ở tuổi cấp II, càng cấm càng làm ( kinh nghiệm của em. hồi cấp II em quậy kinh dị lắm, bố mẹ em chả biết tẹo nào)
    Hồi vào lớp 6, em có bạn gửi thư các kiểu, tặng quà các kiểu nhưng bố mẹ em khó quá nên em đem gửi chỗ này 1 ít, chỗ kia 1 ít, túm lại là ..
    đừng cấm con, mà nên nói chuyện cởi mở với con.
    đừng tạo áp lực cấm cản gì cả
    đừng nói chuyện với con theo kiểu ngày xưa mẹ bằng tuổi con, ngày xưa bố bằng tuổi con, phản tác dụng lắm ạ
    Tụi trẻ bi h dậy thì sớm, học về sinh lý cũng sớm, phim ảnh nhiều, khó mà cản lắm ạ