Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Học phổ thông ở Mỹ (Phần 10)

• 26 Lượt chia sẻ
  • 204K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 160 Bài viết

• 808 Được cảm ơn

Em xin chào cả nhà,

Cách đây 2 năm em cũng tình cờ biết đến nhà mình. Rồi cuộc sống cơm áo gạo tiền cuốn trôi, nên chưa cập nhật các tầng đã xây.

Giờ, em bắt đầu lội ngược dòng tầng 1 và ngạc nhiên nhà đã xây đến tầng 10. Em xin cảm ơn tới tất cả mọi người đã cùng xây ngôi nhà ấm áp này, cho em rất nhiều kiến thức, kinh nghiệm quý báu, và cũng có được những trải nghiệm tuyệt vời khi được chia sẻ miễn phí các tài liệu, cả về vật chất và tinh thần, vì thực sự em luôn cảm thấy vui và ấm lòng khi đọc các bài viết ở đây. Một lần nữa, em xin trân trọng cảm ơn tới tất cả mọi người đặc biệt là bác 4J, Ciub, Hồ Thị Hởi, Tấm và Cám, Mẹ Laida... và rất nhiều người khác nữa. Chúc các bố mẹ và gia đình của mình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

"[Con cái ngồi trong xe, cha mẹ là người lái xe (driver), hay là người dẫn đường (navigator). Trách nhiệm của cha mẹ là đưa con đến đích. Không nên đổ lỗi cho người khác. Nếu sống trong một môi trường chưa được tốt, thì phải đấu tranh để giành được cái tốt. Phải tìm cách khắc phục, và "sống chung với lũ" bằng cách tận dụng những cái tốt trong đó, bổ sung những cái khuyết bằng cách tìm những nguồn lực khác"

Cám ơn bác 3J, em cực kỳ tâm đắc câu này của bác. Chúc mừng bác xây nhà mới
    • 72 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Chúc mừng bác Ba và chúng ta có nhà mới. Mới khánh thành mà bác Ba đã có bài thât hữu ích và đầy cảm xúc. Xin trích một đoạn về navigator về FB nhà mình để thỉnh thoảng mà liếc lại cho nhớ.

Cảm ơn bác Ba đã giành thời gian mở nhà mơi và viết một bài dài và tình cảm như vậy. Chúc bác Ba và cả nhà mình có nhiều sức khỏe và niềm vui. Chúc cho các con tiếp tục có nhiều thành công và hạnh phúc. Riêng các con ở VN sẽ học hỏi được nhiều, được tiếp cận với nền giáo dục tiên tiến từ các chia sẻ của bác Ba và các Ba Mẹ khác.

Nhà mình tuy là tham gia sau nhưng cũng đã được hưởng rất nhiều lợi ích từ Ngôi Nhà Nhỏ trên WTT này. Mong rằng kiến thức, kinh nghiệm ở đây sẽ được cập nhật và tiếp tục áp dụng, lan xa, mang đến nhiều lợi ích cho các Ba mẹ khác.

Cảm ơn mẹ lethuha13 đã làm việc hữu ích như mọi lần là gom hết thành các file để các thành viên sử dụng dễ dàng, hiệu quả và nhanh chóng (nhất là mấy người ở chỗ internet củ chuối như mình).

Một lần nữa, xin được trân trọng cảm ơn tất cả vì tình cảm tốt đệp đã giành cho nhau.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 624 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Em cũng xin chúc mừng nhà mới của bác 3J. Hầu như ngày nào em cũng tàu ngầm ở topic của mình và thầm cảm ơn các bố mẹ trong nhà mình đã cung cấp các tài liệu và kinh nghiệm quý báu. Em luôn phải vào đây để lấy tinh thần mỗi khi cảm thấy mất phương hướng trên con đường giáo dục con cái. Em chúc bác 3J và các bố mẹ sức khỏe để tiếp tục đồng hành cùng chúng em.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,472 Bài viết

• 5,339 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới, chúng ta lại cùng đồng hành với con trên con đường thiên lý
    • 128 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi bài mở đầu của bác 3j hay quá, bác như một nhà giáo dục thực thụ đấy ạ, em thì chả biết nói gì, chuyên tàu ngầm thôi ạ
    • 488 Bài viết

• 1,084 Được cảm ơn

Xây cho nhà cao, cao mãi . Tầng 10, mình có niềm tin sẽ lại nhộn nhịp như xưa. Cảm ơn chân thành bác 3J lần nữa . Vì nhiều điều lắm bác ạ : vì những bài học chúng em rút ra được từ chính tính cách con người của bác; vì những chia sẻ chân tình đầy nhân văn sâu sắc, dí dỏm của bác ... . Thật quý giá với chúng em.
    • 2,108 Bài viết

• 148,632 Được cảm ơn

CHUYỂN HÀNG VỀ VIỆT NAM

Tutor04_zps5b7848ed

Bà xã lái xe, còn mình thì cứ thỉnh thoảng chụp hình. Một con đường ở Houston cửa tiệm VN san sát (Đường Bellaire). Nghe kể có cả khu "CS" nữa, gần đó không ai dám thuê hay xây tiệm!!! Người Việt mình bao giờ mới hết chia cách, oán hờn nhau? Đến khu có cờ vàng rợp trời, đi ngang qua những ngôi chùa, nhà thờ của dân Việt ... không cần phải nói tiếng Mỹ!

Chỉ một đoạn đường ngắn mà mình chộp được 3 trung tâm dạy kèm của Việt nam:

Tutor02_zpsf7cafb62

Tutor03_zps5a310572

Tutor01_zpsed234cbd

Nghe kể là cha mẹ bận rộn kế sinh nhai: tiệm ăn, tiệm nails, tiệm tóc ...nên những trung tâm này làm ăn cũng được. Phân công lao động rõ ràng.
    • Điều hành
    • 7 năm
    • 3,902 Bài viết

• 1,329 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới tầng 10- HPTOM
    Smod5 tiếp quản box giáo dục thay Smod1, có gì thắc mắc các bạn góp ý- trao đổi với S5 nhé.
    Có bức ảnh S5 sưu tầm đưa về topic để mừng nhà mới, các bố mẹ kiếm hoa cắm nốt vào số bình còn lại nha
    Nào cùng tiếp tục đồng hành với nhà Mỹ, nhà Mài..

maunha_14
    Muốn về giao diện CŨ, bạn ấn vào ĐÂY

Email của Smod5: smod5@webtretho.com.vn

Thông báo về việc mở các topic về lựa chọn giới tính thai nhi: https://www.webtretho.com/forum/wttsh...72&postcount=2
    Thông báo về việc đóng topic và mở tầng mới khi 1500 bài: https://www.webtretho.com/forum/f86/t...0-bai-1663824/
    Quy định của diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f48/q...-2012-a-50995/

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 615 Bài viết

• 1,654 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Chúc bác Ba sức khoẻ để đồng hành cùng các bố mẹ nơi quê nhà xây thêm nhiều tầng mới cho ngôi nhà thân thương này.
    • 98 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

Nhân dip bác Ba xây nhà mới em cũng nổi hứng tâm sự chút gọi là để mừng nhà mới cho có khí thế . Với chủ đề những con đường của tầng này em cũng xin chia sẻ con đường mà nhà em đã kiên định chọn trong 3 năm qua. Bé lớn nhà em thuộc thể loại cực chậm,học mười biết một phản ứng chậm, giao tiếp chậm cô giáo nào cũng kêu ngay từ khi học lớp 1 cả năm học là điệp khúc của cô mỗi khi gặp mẹ Chậm lắm ăn cũng chậm mà làm gì cũng chậm . Thực sự cuối năm lớp 1 vợ chồng em cực kỳ hoang mang và lo lắng đúng thời điểm đó thì gặp được bác Ba mở nhà mới và bám theo con đường nhà mình từ ngày đó đến giờ. Tuy con chưa có thành tích gì lớn nhưng bố mẹ tạm thấy yên tâm và hài lòng với con về khả năng đọc sách và hiểu biết của con. Bù lại tính cách chậm chạp là tính chăm chỉ học và chịu khó đọc sách. Trong cả năm thì thu hoạch lớn nhất của nhà em là những tháng hè khả năng đọc và tư duy lên rất nhanh .Ban ngày bố mẹ đi làm giao bài ở nhà con tự học và tự đọc một bí kíp nhỏ là đã giao bài phải có kiểm tra kiểu gì tối về bố mẹ cũng phải kiểm tra lại xem con làm thế nào giao đúng khả năng, không giao khó quá.Nhờ khả năng đọc của con mà giờ con đã tự tin lên rất nhiều có thể giao tiếp được với nhiều người và ở mọi lĩnh vực.Con đặc biệt thích nói chuyện về văn hóa và lịch sử của các nước trên thế giới điều này nhờ hoàn toàn vào bộ sách Daily Warm up G1-G5 và những bộ AmeHero G234 và còn nhiều bộ nữa . Thực lòng em không biết nói gì hơn để tỏ lòng biết ơn bác Ba và các bố mẹ trong ngôi nhà này đã mở cho nhà em một con đường mà em nghĩ nó sẽ luôn là con đường đúng nhất ngắn nhất để đến thành công.
    Xin gửi lời nhắn đến tất cả các mẹ vào sau nhìn tài liệu chớ vội choáng ngợp nó chỉ là một phần của quãng đường quan trọng là sự kiên trì đồng hành của chính các bố mẹ với các con mình trên suốt chặng đường dài phía trước.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 28 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Thật hạnh phúc khi được biết đến và ra vào nhà mình mỗi ngày. Một ngôi nhà ấm áp tràn đầy tình yêu thương, chia sẻ vô điều kiện của bác 3J và các bố mẹ gạo cội khác. Em và những người đến sau vẫn đang tiếp tục nhận được nhiều hoa thơm trái ngọt từ nhà mình. Thêm tinh thần, thêm quyết tâm đồng hành cùng con tiếp tục cuộc hành trình. Không lời cám ơn nào cho đủ đối với bác 3J và các bố mẹ khác. Em chúc bác 3J và mọi người nhà mình thật nhiều sức khỏe và niềm vui mỗi ngày. Em yêu nhà mình .
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 308 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Lâu lâu mới về lại nhà, đã thấy lên lầu mới, thật là vô cùng kính phục sự kiên cường, bất khuất, chắc chắn và bền bỉ của bác Hiệu trưởng. Muộn còn hơn không, em vẫn xin được chúc mừng tầng mới nhà mình. Chúc nhà cửa luôn đông vui nhộn nhịp, là nơi ước đến, chốn mong về của rất nhiều các ba mẹ như em!

Đọc bài của mẹ lamgiangnhim ở tầng dưới thấy sao mà bùi ngùi… Cũng đã trải qua những cảm xúc như mẹ cháu bây giờ, thương con vô cùng và chẳng biết động viên con ra sao khi con kể những chuyện như thế này với mẹ:

“Mẹ ơi, Bác Hồ dạy là phải khiêm tốn, thật thà, dũng cảm, nhưng mà thỉnh thoảng con vẫn phải nói dối mang cơm trưa đi đổ, vì nếu bạn lớp trưởng biết thì bạn ấy sẽ lấy thước kẻ đánh vào chân mẹ ạ.”

“Mẹ ơi, con thích cô H lúc cười lắm, nhưng cô chỉ cười khi thấy các bố mẹ thôi…”
    “Mẹ ơi, con chỉ có chép sai một nốt nhạc trên bảng thôi mà cô cũng dùng thước gõ vào tay con”…

Biết bao nhiêu lần mình đã phải hòa giải giữa con và những cảm xúc của con về cô giáo, về lớp học.

Nhiều người bảo thế là bình thường, là phải để cho con làm quen với cuộc sống thực sự… Cũng có thể là do mình hơi bị nhạy cảm.

Nhưng mẹ nó nói đúng, kêu ca cũng là một nhu cầu, không phải chỉ với con mà với cả mẹ nữa – kể lể để chia sẻ, để vơi đi những nỗi lo lắng, phiền muộn trong mình, chứ không nhất thiết là để tìm kiếm những lời khuyên, bởi phải là người trong cuộc mới hiểu được những cái khó của mình, hiểu được đặc điểm không giống ai của con, hiểu được hoàn cảnh nhà mình.

Nhưng mà rồi tất cả cũng sẽ ổn thôi, mẹ nhím ạ. Mình cứ trò chuyện, cứ vỗ về, khích lệ và khuyên bảo con mãi, rồi nước chảy đá mòn, con bây giờ cũng đã bạo dạn hơn rất nhiều, vui vẻ và cứng rắn hơn rất nhiều.

Cứ học lấy sự kiên trì bền bỉ của bác hiệu trưởng nhà mình, mọi khó khăn chắc chắn sẽ được hóa giải. Chúc hai mẹ con nhím vui vẻ, vững tâm cũng nhau tìm đường nhé!
    • 263 Bài viết

• 1,367 Được cảm ơn

Hôm nay các bạn trường em đến tựu trường với 1 tuần định hướng. Con trai cũng vào lớp 3A2, thầy Hiệu trưởng người Mỹ với một phong cách giáo dục mới đã đem lại háo hức cho toàn bộ học sinh và giáo viên. Em cũng vui và háo hức như là con trai mình, lần đầu tiên đón tiếp các con, làm advisor cho các con và sẽ là cô giáo đồng hành cùng các con trong 1 năm học, thấy thật hồi hộp. Năm học mới với con em và em đã bắt đầu...............Chúc mừng nhà mới của bác 3J và chúc mừng năm học mới của con chúng ta
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 337 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Vậy là đã 2 năm rồi, hnay e lại rón rén bước chân vô nhà bác Ba. E rất xin lỗi bác Ba và các bố mẹ trg nhà mình vì quả thực e đc nhận rất nhiều mà chưa làm đc j có ích cả, huhu... Hai năm, tgian đủ để gđình e có thêm thành viên mới (giờ con đã đc 17thang rùi ạ). Vì e ngưỡng mộ các bác 3 con lắm nên e cg quyết học theo đấy hihi... E hy vọng từ giờ sẽ có tgian hơn để đc vào nhà mình thường xuyên hơn ạ.
    Để mừng nhà mới bác Ba, e xin báo cáo kqua học tập của 2 nhóc nhà em chút ạ. Gái lớn nhà e vừa trải qua kỳ thi vào cấp 3 rùi ạ. E cho con thi chuyên Anh vào 3 trường: chuyên sư phạm, Ams, và chuyên ngoại ngữ (mục tiêu chính ạ). Và thật may mắn là con cg đỗ vào đc 2 trg là CSP và CNN ạ. Trg năm lớp 9 con cg giật đc 1 số giải như: nhất TA cấp quận, ba cấp TP, giải khuyến khích TA trên mạng cấp TP ạ. Còn nhóc thứ 2 nhà e năm nay vào lớp 3 thì con cg chưa có thành tích j đáng kể. Trg con bắt học ctrinh liên kết với language link nên đầu hè vừa rồi TT họ cg tổ chức cho các con thi để lấy học bổng hè thì con cg đky tham gia. Và con cg may mắn đc nhận cái HB 50% thôi ạ. Và bên TT Apollo họ tổ chức 1 buổi thi rung chuông vàng cho HS lớp 2&3, e cg đky cho con tham gia thử thì cg may con nhận đc giải nhì (trên tổng số 50 bạn thi ạ). Đó thành tích của con e có bấy nhiêu thoi ạ. So với các bạn thì cg ko có gì đáng kể nhưng với mẹ con em như thế cg là tốt lắm rồi. Thực sự con đc như thế này em phải cảm ơn bác Ba và các bố mẹ trg nhà mình nhiều lắm ạ. Nhờ có tài liệu bổ ích của bác và đặc biệt là nhờ có tấm lòng và tâm huyết của bác cg các bố mẹ đã là động lực cho mẹ con e đồng hành cg nhau đi tới đích ạ. Thú thực nhiều lúc e cg nản lắm, muốn buông xuôi bỏ cuộc đấy thì e lại mò vào nhà mình và lấy lại đc tinh thần để cđấu cg con đấy ạ.
    E xin chân thành cảm ơn bác Ba và cả nhà mình ạ! (Có vẻ như nói bao nhiu lần cg ko đủ ạ). E chúc cho nhà mới bác Ba luôn đông vui, ấm cúng. Và mỗi ngày lại có thêm nhìu tin vui nữa ạ.
    • 145 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng Bác 3J xây nhà tầng mới, em ngoi lên điểm danh ạ. Lâu nay chỉ lặn và bấm thanks thôi vì đang quay cuồng với sự nghiệp xe ôm đưa rước con đi học luyện gà chọi vào trường chuyên đầu cấp 2. Đọc phần mở đầu tầng mới của Bác 3J, em xúc động rớt nước mắt vì tình cảm của bác dành cho topic này, cũng như những trăn trở của các bậc làm cha mẹ với sự nghiệp giáo dục thế hệ mai sau. Bác 3J vẫn luôn xứng đáng với danh hiệu Navigator cho đàn em đi sau như chúng em.Chúc cho topic này ngày càng phát triển, là điểm hẹn chia sẻ kinh nghiệm, tâm tư; nơi truyền động lực, sự đam mê, cảm hứng, xốc lại tinh thần cho mọi người khi nản lòng, hay mất định hướng trong việc dạy con. Chúc bác 3J và gia đình luôn mạnh khỏe, bình an, hạnh phúc và được nhiều ơn trên ban xuống cho một người có nhân đức như Bác: một người biết sống hướng về cộng đồng. Em thấy bác 3J viết văn hay lắm ạ, rất giàu cảm xúc, không biết ngày xưa bác chuyên văn hay toán ạ.
    • 125 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới của topic HPTOM!

Bác HT có bài mở đầu hay quá ah! E đọc mà thấy vô cùng cảm động và thấm thía!

E ko biết nói gì để cảm ơn Bác 3J và các bố mẹ ở topic này luôn động viên, chia sẻ từ kinh nghiệm đến kiến thức nuôi dạy con và cả những trăn trở vui buồn trong cuộc sống.

Em cũng ko đóng góp được kinh nghiệm gì, vì con nhà em cũng chưa có thành tích gì để báo cáo với nhà mình. E chỉ biết chia sẻ kho tài liệu vô giá của bác 3J và các bác WTT tới những người thân bạn bè và các bạn vào sau. E ở HN, mọi người cần copy TL cứ PM em nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhanh2000 Xem bài viết
    Chúc mừng nhà mới của topic HPTOM!
    ...
    Em cũng ko đóng góp được kinh nghiệm gì, vì con nhà em cũng chưa có thành tích gì để báo cáo với nhà mình. E chỉ biết chia sẻ kho tài liệu vô giá của bác 3J và các bác WTT tới những người thân bạn bè và các bạn vào sau. E ở HN, mọi người cần copy TL cứ PM em nhé!

Các anh chị ơi, em ở Sài Gòn nên anh chị nào đã có tài liệu của bác 3J thì cho em xin được copy với ạ.
    Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

Chúc cả nhà luôn vui khỏe để tiếp tục đồng hành với các con.
    Cám ơn vì mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm một ngày để sống và để yêu!
    • 116 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mới, chúc Bác 3 cùng các J và toàn cư dân HPTOM nhiều sức khỏe, nhiều niềm vui.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekiukiu08 Xem bài viết
    Nhân dip bác Ba xây nhà mới em cũng nổi hứng tâm sự chút gọi là để mừng nhà mới cho có khí thế . Với chủ đề những con đường của tầng này em cũng xin chia sẻ con đường mà nhà em đã kiên định chọn trong 3 năm qua. Bé lớn nhà em thuộc thể loại cực chậm,học mười biết một phản ứng chậm, giao tiếp chậm cô giáo nào cũng kêu ngay từ khi học lớp 1 cả năm học là điệp khúc của cô mỗi khi gặp mẹ Chậm lắm ăn cũng chậm mà làm gì cũng chậm . Thực sự cuối năm lớp 1 vợ chồng em cực kỳ hoang mang và lo lắng đúng thời điểm đó thì gặp được bác Ba mở nhà mới và bám theo con đường nhà mình từ ngày đó đến giờ. Tuy con chưa có thành tích gì lớn nhưng bố mẹ tạm thấy yên tâm và hài lòng với con về khả năng đọc sách và hiểu biết của con. Bù lại tính cách chậm chạp là tính chăm chỉ học và chịu khó đọc sách. Trong cả năm thì thu hoạch lớn nhất của nhà em là những tháng hè khả năng đọc và tư duy lên rất nhanh .Ban ngày bố mẹ đi làm giao bài ở nhà con tự học và tự đọc một bí kíp nhỏ là đã giao bài phải có kiểm tra kiểu gì tối về bố mẹ cũng phải kiểm tra lại xem con làm thế nào giao đúng khả năng, không giao khó quá.Nhờ khả năng đọc của con mà giờ con đã tự tin lên rất nhiều có thể giao tiếp được với nhiều người và ở mọi lĩnh vực.Con đặc biệt thích nói chuyện về văn hóa và lịch sử của các nước trên thế giới điều này nhờ hoàn toàn vào bộ sách Daily Warm up G1-G5 và những bộ AmeHero G234 và còn nhiều bộ nữa . Thực lòng em không biết nói gì hơn để tỏ lòng biết ơn bác Ba và các bố mẹ trong ngôi nhà này đã mở cho nhà em một con đường mà em nghĩ nó sẽ luôn là con đường đúng nhất ngắn nhất để đến thành công.
    Xin gửi lời nhắn đến tất cả các mẹ vào sau nhìn tài liệu chớ vội choáng ngợp nó chỉ là một phần của quãng đường quan trọng là sự kiên trì đồng hành của chính các bố mẹ với các con mình trên suốt chặng đường dài phía trước.
    cám ơn Bác 3J và cám ơn cả nhà,
    methongle còn đang lạc đường, hụt hơi vì chạy Hoài chưa hết 9 tầng, nay lên tầng 10 rồi, em xin phép đu bám tầng 10 luôn. May có mekiukiu08 thanks Bác nội dung trên, e mạnh dạn chạy theo, cho bé lớp 3. Thanks mekiukiu đã động viên các mẹ vào sau. Mekiukiu08 share thêm cho METHONGLE học tắt tí nhé.
    bác 3J được cám ơn nhiều quá, em không cám ơn nữa, chỉ "thần tượng" bác thôi nhé! (Thật đáy ạ, tối ngủ mà còn nghĩ mãi cách chạy theo sao để con học cho hiệu quả vì tội đi chậm )