TIN TÀI TRỢ.

Giáo dục con trẻ "vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 898 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dạo này đêm em hay bị mất ngủ, lo chồng con xong lên giường cứ bị trằn trọc ấy các mẹ ạ. Nên em lại sinh ra cái tật đọc sách. Vì sợ phiền xã nằm bên cạnh chói đèn nên em cứ ôm điẹn thoại đọc ngon lành, cùng lắm thì trùm chăn đọc thôi chứ không dám ra ngoài bật đèn sáng choang để đọc

Dài dòng thế cũng chỉ khoe với các mẹ là em đang đọc cuốn "vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương" - cuốn sách của bà mẹ Thượng Hải gốc Do Thái viết về những kinh nghiệm nuôi dạy 3 đứa con của mình. Giời ạ, em đảm bảo với các mẹ là đọc đến đâu các mẹ thấm luôn đến đó, bởi vì phần đầu bà mẹ nói về cách yêu thương con của người Thượng Hải, em cứ tấm tắc bảo sao giống người Việt mình thế Nghĩa là bố mẹ cứ cả đời cặm cụi vì con cũng được, yêu thương rồi thì nâng niu chiều chuộng con cái hết mực. Theo như trong sách nói thì các bà mẹ cam tâm tình nguyện trở thành "nồi cơm điện", "cái máy giặt", "cái tủ lạnh..." cho con của mình. Chính thế mà trẻ có xu hướng dựa dẫm, không tự linh hoạt làm việc cá nhân, cũng sinh ra thích hưởng thụ Các mẹ có thấy giống với chuyện nhà mình không chứ em thì em thấy giống y hệt. Từ đời các mẹ, các dì em cũng chăm con kiểu ấy. Người Việt mình cũng hay xót con mà, cứ chăm chăm cho con học, miễn chúng nó học là được, bao nhiêu việc lẫn sóng gió cuộc đời cứ để đó mẹ lo
    Trong khi đó người Do THái họ khác hẳn, dạy bọn trẻ sinh hoạt gia đình, tự làm việc cá nhân, tích cóp để mua được món đồ mà chúng thích. Em cứ phải gọi là khâm phục sát đất, muốn áp dụng luôn cho con nhà mình. Nhưng nói thì nói thế, chứ từ nhận thức đến hành động cũng là cả quá trình các mẹ ạ Người Việt mình nhất là lại cứ bị ngấm sâu vào cái cách yêu thương con theo bản năng rồi ý, nói thay đổi cũng không phải dễ

À, em đọc ebook nên không có sách, cũng không có địa chỉ nhà sách đâu, em chỉ có cái link đọc ebook free cho các mẹ có nhu cầu ạ: Vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương Thật, các mẹ tin em đi, đọc cuốn này không phí một tẹo thời gian nào của các mẹ đâu Em thì cũng không có nhiều thời gian rảnh nên tối tối trước khi đi ngủ dành ra chừng 30' đọc sách thôi Cũng gọi là có tinh thần nâng cao dân trí ạ

Mẹ nào đã đọc cuốn này thì vào cmt cho xôm cùng em nhé! Em vẫn đang đọc dở, chưa đọc hết ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 278 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng mới mua cuốn này nhưng chưa có time đọc, thế này chắc phải khẩn trương thôi. Trước mình cũng chiều con nhưng đi tham khảo một vòng thì đúng là cho trẻ tự lập, tham gia một phần các công việcnhà thì con mới biết chia sẻ, thông cảm và yêu thương mọi ng được. Lúc đầu nó khó chịu lắm, nhưng dần cũng quen, k còn hậm hực khó chịu nữa. Sinh con ra ai cũng thương con, nhưng yêu thương k đúng cách sẽ khiến mình mất con, xã hội ngày càng phức tạp mà.
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

thật ra em còn nhiều ái ngại lắm, vì xung quanh mình ai cũng dạy dỗ con theo cách rất bản năng ý. nghĩa là chiều chuộng, đáp ứng yêu cầu của con cái một cách vô điều kiện. Nhưng xét về lâu về dài thì như thế đúng là chỉ có hại chứ không có lời. Trẻ con như tờ giấy trắng mà, nên uốn nắn từ đầu sẽ tốt hơn nhỉ
    Em thấy trong cuốn này, quan trọng là bà mẹ quyết tâm thay đổi và khi thay đổi cũng rất mềm mỏng, khéo léo, nên các con của bà mới tiếp thu phương pháp giáo dục và có chuyển biến một cách tích cực được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 278 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Các ông bố bà mẹ VN thì thường áp dụng theo kiểu đưa ra vấn đề và bắt con phải làm theo. Trước mình cũng vấp phải, nhưng sau đó mình đã thay đổi, để con tự quyết định, trải nghiệm, mình chỉ giải thích, định hướng nên hay k nên và đôi lúc kèm vui vui những bài học thực tế. Nói chung bố mẹ đóng vai trò làm bạn với con chứ k phải bề trên, như thế trẻ sẽ dễ tiếp thu hơn. Chứ bạn thấy đó, trẻ con giờ k như xưa, cái tôi rất cao, thích thể hiện. Hi, nhưng nuôi con đúng là gian nan, cũng đau đầu và stress ghê gớm. Nhiều lúc điên lắm mà vẫn phải lựa
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 585 Bài viết

• 2,113 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E đang muốn tìm cuốn này đây. E đc đứa cháu gái rất ý chí giới thiệu. Đầu năm nhân thể vẫn ít việc đang muốn tìm mua cuốn này. Ko biết nên mua ở đâu các mẹ nhỉ.???