Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Em phải dạy con như thế nào đây?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.81K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 773 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con gái em dạo này hư lắm , dữ nữa , trong khi em và ox lúc nhỏ không ai có tính nết vậy cả :Sad: .Em đoán là do con chơi với bà và cô cùa bé (em chồng em mới 19 tuổi ). Mẹ chồng va em chồng em dạy lắm điều hư cho con , mặc dù em biết rằng ông bà và em chồng rất quý con, thương con nên vì vậy em cũng quý cái tình thuơng đó , vả lại ông bà sắp tới cũng di cư sang mỹ , có thể chỉ ở lại đây 1 năm nữa thôi , nếu mình khắt khe quá cũng không hay ..phải không các mẹ ...Nhưng khi con còn nhỏ thì chưa thấy đuôc gì ..nhưng bây giờ mới có 18 tháng thôi các mẹ ạ, khi không mà đòi được gì , thì con bé khóc hét lên, khóc làm mình làm mẩy , lăn lộn, dỗ sao cũng không chịu, mẹ đưa đồ chơi thì cầm đồ chơi quẳng vào mặt mẹ luôn , mẹ ngồi gần không cho luôn, đánh mẹ, cáu mẹ , đuổi mẹ đi chỗ khác nữa :Crying: .Mấy lần trước mẹ xót con quá, khóc quá cũng không tốt thế là đành phải chiều theo ý , có khi 11g phải lấy phomai ra cho ăn :Sick: (đòi ăn phô mai),nhưng tối quan, cứng rắng thử 1 lần , kết quả là con khóc 3 tiếng , dứt khoát không nín , chỉ khi nào chiều theo ý con thì bé mới chịu , nhưng xong rồi con nhớ dai lắm , lâu nhìn qua mẹ ánh mắt hình viên đạn rồi chồm tời cáu mẹ 1 cái, hay có cái gì trong tay là quẳng ngay vào mặt mẹ luôn :mad: ....Ông nội bà nội xin vào dỗ con , ox không cho ,ox còn bảo để nó khóc khi nào nó mệt thì thôi :Sad: ,nhưng vợ chồng rốt cuộc cũng phải chịu thua các mẹ ơi, cuối cùng phải lấy bánh cho ăn , mặc dù đã 1g :Sad: . Em có 2 đứa cháu gái sinh đôi, mẹ nó đi làm giao hẳn cho mẹ chồng chăm , bây giờ 2 đứa bé ấy thành 2 con ngựa bất kham rồi , gửi trường dòng sơ cũng không nhận vì đã lớn , vợ chồng anh chị em không cách nào dạy dỗ con mình , không đánh được, cũng không la mằng được vì tất cả đầu được mẹ chồng bênh , có khi chỉ mới rầy là chút thì 2 đứa nó về mét ngay , mà còn tung thêm là bị đánh nữa, bào hại chị em bị mẹ chồng chửi . Tuy mới lớp 2 nhưng 2 đứa con của chị em ăn nói như mấy bà cụ non vậy :Sick: ...Em chỉ nghĩ đến 2 con của chị em , nhỡ sau này con em cũng vậy :Crying: chắc em chết quá các mẹ ạ ? Em không biết uốn nắn con ntn nữa ? Mà làm sao dạy khi mà lúc em đi làm gửi con ở nhà cho bà và cô thì càng lúc bé càng hư ! Mỗi khi con té hay bị đụng ở đâu, thì dạy con "đánh nó đi , nó làm con đau" , có khi 11g , cô còn mum mum bánh poka cho con ăn :Sad: , co khi giả tiếng sấm sét dọa con bé khóc rồi dỗ nữa ....Chưa kể hết lời ăn tiếng nói của bà với cô nữa ...có khi cô giỡn với cháu mà "dm mày ":RollingEy: ....Em phải làm sao các mẹ nhỉ ? Gia đình chồng thuơng cháu lằm, gì cũng chiều , rồi cũng dạy lắm điều hư , vợ chồng em dạy con , thì ông bà bảo rằng "ác quá ":Worried: .Em phải làm sao bây giờ , các mẹ giúp em với :Worried: , thầng này công việc nhiều quá, mà đầu óc không tập trung được gì vì mải nghĩ đến chuyện của con:RollingEy:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 762 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Con mình còn nhỏ nên cũng chưa trải qua thời kì như con bạn nhưng cũng ...sắp lo vì mình cũng đang ở với ông bà ngoại và bé cũng được cưng lắm vì cháu đầu. Nhưng trước đây mình có đọc một cuốn sách về dạy con có tình trạng bé hư y như con bạn: khóc đòi bằng được thứ mình muốn và ương bướng. Cách xử lý (như sách nói): để cho khóc, khóc 1 lần, 2 lần sẽ thôi. Vì bé biết khóc là "vũ khí" của mình nên sẽ khóc rất ghê, nhưng khi thấy "vũ khí" không hiệu lực nữa sẽ thôi (chuyển qua trò khác:Sad: ). Bé khóc nhiều thì cha mẹ xót lắm nhưng phải cố gắng, cha, mẹ phải đồng lòng. Còn về việc bé ương bướng, ném đồ vào mặt mẹ thì do bé biết mình có "đồng minh" đắc lực là bà và cô nên không sợ mẹ nữa. Chẳng còn cách nào khác là bạn phải nghiêm khắc, cần thì đét vài cái vào mông khi bé có hành động ngỗ ngược. Nhưng quan trọng là lúc bạn "làm việc" với bé không được có mặt "đồng minh" của bé ở đó. Cố gắng giảm ảnh hưởng của bà và cô với bé. Việc này mình thấy có lẽ khó nhất với bạn phải không, vì đang sống chung nhà mà. Vậy chắc bạn phải "làm việc" với mấy "đồng minh" của bé trước quá:Smiling: Trong nhà mà cứ "trống đánh xuôi, kèn thổi ngược" là bé dễ hư, khó uốn nắn theo ý cha mẹ lắm.
    Mình chỉ có một chút lý thuyết như vậy. Mình ủng hộ quan điểm dạy con của bạn. Con nít bây giờ khôn lanh sớm lắm. Mình phải cố gắng, uốn nắn càng sớm thì càng dễ.
    Chúc bạn thành công.Bé ngoan, khỏe mạnh.
    • 773 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevoicoi Xem bài viết
    Con mình còn nhỏ nên cũng chưa trải qua thời kì như con bạn nhưng cũng ...sắp lo vì mình cũng đang ở với ông bà ngoại và bé cũng được cưng lắm vì cháu đầu. Nhưng trước đây mình có đọc một cuốn sách về dạy con có tình trạng bé hư y như con bạn: khóc đòi bằng được thứ mình muốn và ương bướng. Cách xử lý (như sách nói): để cho khóc, khóc 1 lần, 2 lần sẽ thôi. Vì bé biết khóc là "vũ khí" của mình nên sẽ khóc rất ghê, nhưng khi thấy "vũ khí" không hiệu lực nữa sẽ thôi (chuyển qua trò khác:Sad: ). Bé khóc nhiều thì cha mẹ xót lắm nhưng phải cố gắng, cha, mẹ phải đồng lòng. Còn về việc bé ương bướng, ném đồ vào mặt mẹ thì do bé biết mình có "đồng minh" đắc lực là bà và cô nên không sợ mẹ nữa. Chẳng còn cách nào khác là bạn phải nghiêm khắc, cần thì đét vài cái vào mông khi bé có hành động ngỗ ngược. Nhưng quan trọng là lúc bạn "làm việc" với bé không được có mặt "đồng minh" của bé ở đó. Cố gắng giảm ảnh hưởng của bà và cô với bé. Việc này mình thấy có lẽ khó nhất với bạn phải không, vì đang sống chung nhà mà. Vậy chắc bạn phải "làm việc" với mấy "đồng minh" của bé trước quá:Smiling: Trong nhà mà cứ "trống đánh xuôi, kèn thổi ngược" là bé dễ hư, khó uốn nắn theo ý cha mẹ lắm.
    Mình chỉ có một chút lý thuyết như vậy. Mình ủng hộ quan điểm dạy con của bạn. Con nít bây giờ khôn lanh sớm lắm. Mình phải cố gắng, uốn nắn càng sớm thì càng dễ.
    Chúc bạn thành công.Bé ngoan, khỏe mạnh.
    Cám ơn Mẹvoicoi , hôm nay mới vào đây thấy bài cùa mẹ nó chia sẻ, 2-3 hôm nay em không ngủ được . Con bé nhà em 2-3 hôm nay tự dưng nó dở chứng không biết bị gì nữa, cách đây 1 tuần , con bé cũng hay đòi hỏi nhưng không thái quá , không được thì em có thể tìm cái gì khác thay thế dụ con bé ..nhưng mấy hôm nay con bé tự nhiên cáu gắt , hay đánh người trong nhà , hễ chuyện gì không vừa ý là khóc ăn vạ ngay ..Tối qua ,trước khi ngủ khóc 1 lần, rồi 4 giờ sáng khóc tời 6g sáng , sau đó thức dậy lại cau có khóc tiếp ..Em đã kiểm tra , con bé chả bị đau bụng gì hết , nhưng cứ khóc hét như vậy , đòi ẵm , ẵm thì giãy giụa , bỏ xuống thì càng ghê hơn, quằn quại đòi ẵm :Crying: , trời ơi, em không biết con gái mình nó có bị gì không? Cách đây 2 hôm , con bé cũng hư như vậy , em với ox không thèm dỗ , có phải vì vậy mà nó ức đến giờ không mẹ nó ?:Worried: Em buồn quá . Hay là dạo này vợ chồng bận công việc quá , không có nhiều thời gian ở bên con, toàn phải ở nhà với bà nên con bé sinh tật cáu gắt không nữa ? Mầy ngày nay trông con bé phờ phạc, sò cả đi , buồn quá !! Các mẹ giúp em với
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ bé!
    Em mới đọc tiêu đề của chị cũng muốn chia sẻ chút kinh nghiệm về cách dạy con. Con trai em năm nay 4 tuổi rồi cũng là cái tuổi bướng bỉnh lắm, nói chung ngày nào mà không bị bố mẹ la mắng thì có lẽ hôm đấy thời tiết thay đổi :Smiling:
    Nhưng phương châm của vợ chồng em là không chiều mặc dù cứ như mổ bò vào mỗi buổi sáng dậy giục cậu ấy đánh răng rửa mặt là ầm ĩ nhà cửa ông bà ngoại mới đầu cũng không thích lắm nhưng sau khi thấy cháu ngày nào cũng vậy thì cũng đành để bố mẹ ra tay. Trẻ con là đòn đau nhớ đời chị ah, bọn nó bây giờ bắt thóp bố mẹ kinh lắm, bố đánh quay ra mẹ để cầu cứu mới đầu thì em còn bảo là bố để mẹ xử lý nhưng sau cậu vẫn ngang thì mẹ cũng chẳng chịu được tẩn luôn thế là sợ.
    Bọn trẻ nó biết có người bênh nên hay làm già lắm, em có đứa cháu con nhà anh trai cu cậu năm nay 2,5 tuổi rồi được bố và bà nội cưng nên không vừa lòng cái gì là cậu hét lên điếc hết cả tai và quay ra đánh vào mặt vào người đối diện. Một lần cậu tát vào mặt mẹ cu cậu văng cả kính ra bị mẹ đánh cho 1 trận đỏ hết cả tay mặc dù rất đau khóc ầm nhà lên nhưng vẫn không chừa vì có bố bênh nên cậu có sợ đâu.
    Một trường hợp ví dụ nữa là con bạn thân của em cũng có cu cậu 4 tuổi bằng con nhà em ở nhà cậu sợ nhất mẹ nếu chỉ có 2 mẹ con bảo gì cũng dạ vâng nhưng khi có tiếng bố về là quay ngay 180o mẹ nói không nghe nhưng bố cầm roi là đâu vào đấy. Cu cậu đấy cũng là cục vàng của bà nội mỗi khi về quê cậu không sợ bố và mẹ nhưng mẹ cậu cũng quân phiệt hư là nhốt vào phòng đóng cửa lại chỉ có 2 mẹ con đánh cho một trận sau đâu vào đấy hết.
    Trên đây là 3 trường hợp mà em đã và từng chứng kiến chị có thể tham khảo thêm một số các bà mẹ nữa để có những kinh nghiệm nuôi dạy con theo đúng cách mà con vừa sợ mình mà lại không mất lòng ai cả. Chúc mẹ bé vui vẻ và hạnh phúc bên những thiên thần tí hon:Smiling:
    • 773 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhanhhieu Xem bài viết
    Chào mẹ bé!
    Em mới đọc tiêu đề của chị cũng muốn chia sẻ chút kinh nghiệm về cách dạy con. Con trai em năm nay 4 tuổi rồi cũng là cái tuổi bướng bỉnh lắm, nói chung ngày nào mà không bị bố mẹ la mắng thì có lẽ hôm đấy thời tiết thay đổi :Smiling:
    Nhưng phương châm của vợ chồng em là không chiều mặc dù cứ như mổ bò vào mỗi buổi sáng dậy giục cậu ấy đánh răng rửa mặt là ầm ĩ nhà cửa ông bà ngoại mới đầu cũng không thích lắm nhưng sau khi thấy cháu ngày nào cũng vậy thì cũng đành để bố mẹ ra tay. Trẻ con là đòn đau nhớ đời chị ah, bọn nó bây giờ bắt thóp bố mẹ kinh lắm, bố đánh quay ra mẹ để cầu cứu mới đầu thì em còn bảo là bố để mẹ xử lý nhưng sau cậu vẫn ngang thì mẹ cũng chẳng chịu được tẩn luôn thế là sợ.
    Bọn trẻ nó biết có người bênh nên hay làm già lắm, em có đứa cháu con nhà anh trai cu cậu năm nay 2,5 tuổi rồi được bố và bà nội cưng nên không vừa lòng cái gì là cậu hét lên điếc hết cả tai và quay ra đánh vào mặt vào người đối diện. Một lần cậu tát vào mặt mẹ cu cậu văng cả kính ra bị mẹ đánh cho 1 trận đỏ hết cả tay mặc dù rất đau khóc ầm nhà lên nhưng vẫn không chừa vì có bố bênh nên cậu có sợ đâu.
    Một trường hợp ví dụ nữa là con bạn thân của em cũng có cu cậu 4 tuổi bằng con nhà em ở nhà cậu sợ nhất mẹ nếu chỉ có 2 mẹ con bảo gì cũng dạ vâng nhưng khi có tiếng bố về là quay ngay 180o mẹ nói không nghe nhưng bố cầm roi là đâu vào đấy. Cu cậu đấy cũng là cục vàng của bà nội mỗi khi về quê cậu không sợ bố và mẹ nhưng mẹ cậu cũng quân phiệt hư là nhốt vào phòng đóng cửa lại chỉ có 2 mẹ con đánh cho một trận sau đâu vào đấy hết.
    Trên đây là 3 trường hợp mà em đã và từng chứng kiến chị có thể tham khảo thêm một số các bà mẹ nữa để có những kinh nghiệm nuôi dạy con theo đúng cách mà con vừa sợ mình mà lại không mất lòng ai cả. Chúc mẹ bé vui vẻ và hạnh phúc bên những thiên thần tí hon:Smiling:
    Mẹ nó ơi, cám ơn mẹ nó quan tâm vấn đề của mỉnh . Con bé nhà mình dạo này lì và hư hết chỗ nói , Rầu quá . Suốt ngày toàn nghe tiếng hết í é cảu con bé , đòi gì không cho là hét banh nhà , rồi sấn sổ tới giựt đầu bứt tóc mẹ nó , nhà nó không chừa ai cả , mà cũng ko ai la được con bé ..Hay là mình mình phải cho con bé đi học ????
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con minh nho hon pe nha ban moi 14 thang tuoi thoi nhung pe cung rat buong. Minh khong thich dung bao luc voi pe. Phuong phap minh ap dung la dung ngon tay chi thang vao mat pe. Noi giong nghiem tuc va guong mat cung phai that nghiem. Va minh noi me khong cho hay con khong duoc. Me no nho phai giai thich pe hieu vi sao pe ko dc phep. Neu pe van buong thi minh mac ke khong quan tam pe. De pe 1 minh tu ung pho.