TIN TÀI TRỢ.

Định hướng tương lai và giúp con thực hiện được mơ ước tự tìm kiếm học bổng du học nước ngoài (Phần 2)

• 8 Lượt chia sẻ
  • 240K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có bác nào đã từng cho con mình đi theo dạng này thì cho con biết với ạ.
    Con muốn hỏi về chi phí cũng như muốn biết thêm một số thông tin về chương trình này .

https://www.webtretho.com/forum/f55/d...-hoc-nn-91246/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thu thập thông tin trên internet, Tôi thấy có rất nhìu thông tin học bổng của các trường, các công ty lớn như Intel ... đều đưa ra chương trình học bổng rất rõ ràng và chi tiết, mọi điều kiện đều rất tốt cho một học sinh giỏi và ham học hỏi ...

Nếu có một học bổng cho những đứa con của mình thì không gì bằng. Vậy có cách nào chuẩn bị kiến thức, ý thức, hành trang cho chúng không nhỉ?

Với khả năng của một gia đình trẻ và làm việc với mức lương chỉ khá thôi thì khó mà đủ tài chính cho con cái đi du học nước ngoài ... nhưng nếu được tài trợ thế này thì quả là một điều kiện rất tốt, nhưng cách để lấy được thì rõ ràng là rất khó khăn?

??????????????????????
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

:Laughing:Các anh chị ơi cho em hỏi về bảng điểm của du học trung học là như thế nào ?:Clown:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 28 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng rất đồng tình với việc du học từ độ tuổi này sẽ có nhiều điểm tốt về việc học tập. Nhưng nếu nhìn nhận từ khía cạnh tâm sinh lý thì thấy có vẻ không ổn. Bé đang độ tuổi trưởng thành, đang hình thành tính cách, nếu không có người hướng dẫn, dễ bị sa ngã. Khi đi xa, đến nơi xa lạ, ai sẽ quan tâm đến con mình. Thầy cô thường chỉ quan tâm đến việc học tập, còn tình cảm, suy nghĩ của con thì sao?
    Các bố mẹ có nghĩ như mình không. Vì mình rất quan tâm đến vấn đề này, Bố Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nhé! Vì tương lai con em chúng ta!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBooK Xem bài viết
    Mình cũng rất đồng tình với việc du học từ độ tuổi này sẽ có nhiều điểm tốt về việc học tập. Nhưng nếu nhìn nhận từ khía cạnh tâm sinh lý thì thấy có vẻ không ổn. Bé đang độ tuổi trưởng thành, đang hình thành tính cách, nếu không có người hướng dẫn, dễ bị sa ngã. Khi đi xa, đến nơi xa lạ, ai sẽ quan tâm đến con mình. Thầy cô thường chỉ quan tâm đến việc học tập, còn tình cảm, suy nghĩ của con thì sao?
    Các bố mẹ có nghĩ như mình không. Vì mình rất quan tâm đến vấn đề này, Bố Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nhé! Vì tương lai con em chúng ta!
    Đây cũng là điều mình băn khoăn, mặc dù bây h đứa lớn nhất của mình mới học lớp 1 thôi :Smiling:, nhưng vẫn muốn lót dép nghe kinh nghiệm và chia sẻ của các bố mẹ :Rose: :Rose: :Rose:
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 158 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lê Hoàng Châu Anh Xem bài viết
    Để chuẩn bị cho kỳ thi, tối qua mình hỏi con là “Nếu họ hỏi ước mơ của con là gì con trả lời thế nào?”, cháu trả lời là “Làm tổng thống” giống như con meyeubetuti vậy. Mình bảo rằng con đừng trả lời thế, ngạo mạn quá, vì mình nhận thấy cháu chưa phải là giỏi giang toàn diện, còn rất nhiều điều phải hoàn thiện. Theo mọi người thì thế nào?
    Chẳng có đứa trẻ nào toàn diện cả. Nó là chính bản thân nó. Người lớn chúng ta phải trân trọng những gì trẻ có.
    Trẻ em thường có nhiều ước mơ. Ước mơ ấy thay đổi theo thời gian. Gs. ts Lê Phương Nga đã có một đề văn: "...kể lại ước mơ đầu tiên của con". Ví dụ như con nhà mình, ngày học cấp 2 thì ước mơ làm tổng thống, bây giờ cháu đã hiểu biết hơn thì ước mơ trở thành một tổng giám đốc như bố. Ước mơ của trẻ em, ước mơ nào cũng đáng trân trọng. Người lớn mình nên biến những ước mơ của trẻ trở thành động lực học tập và rèn luyện. Nếu mình là bạn, mình hỏi: Con ước mơ trở thành tổng thống giống ai? Rồi cho bé tìm hiểu về người đó. Chắc chắn là họ có nhiều điều để con mình noi theo. Cho dù lớn lên bé không làm tổng thống thì những gì bé phấn đầu vì thần tượng của bé cũng đều giúp ích cho cuộc sống của bé. Khi bé lớn lên, bé sẽ nhớ lại những năm tháng tuổi thơ với những ước mơ đẹp, trời ơi, chắc chắn bé sẽ thấy lòng mình ấm áp vô cùng.
    • 483 Bài viết

• 1,059 Được cảm ơn

Trước đây mình đọc bài của bác Laida và các bác ở đây thấy mông lung lắm! bây giờ con học lớp 6 và thấy chị hàng xóm lấy dc học bổng thì cháu quyết tâm lắm và mình cũng thấy những bài của bác Laida rất cần thiết cho việc rèn luyện con! Mong bác Laida và mọi người truyền thêm nhiều kinh nghiệm!
    • 158 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Thì trước đây nó nói thế mình cũng cổ vũ nó. Nhưng vấn đề đây là cuộc thi, ý mình là trong cuộc thi này có nên trả lời thế ko, có đụng chạm đến vấn đề ctrị và các bác Sing e dè ko?
    Nếu khi phỏng vấn, con trả lời như vậy thì quá tốt. Điều đó thể hiện sự tự tin và có ý chí. Họ cần những người như vậy. Không tin bạn hỏi một thầy cô giáo nước ngoài mà xem.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Mẹ Cún xem ra là thích "can thiệp" quá. Ai lại can thiệp cả vào mơ ước của con.J/k

Thực ra câu hỏi mà người ta đặt ra như vậy không nhằm tìm hiểu trí hướng của các con. Bao giờ người ta cũng hỏi thêm tại sao con lại mong ước như thế và đây mới là điều họ lắng nghe. Cách đặt vấn đề, cách suy nghĩ, khả năng tư duy logic, khả năng sáng tạo của trẻ con mới là điều họ quan tâm. Cứ để con làm tổng thống thoải mái đi mẹ nó ạ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 2,781 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

hợ hợ theo các mẹ thì nếu con nói ước mơ lớn lên làm bộ đội thì kết quả sẽ ra sao?
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Con tớ chỉ mơ lớn lên thành người lái xe chở rác. Tớ nghĩ cũng chẳng sao. Có sao là sao ở chỗ "tại sao con muốn thế". Nếu con trả lời câu hỏi "tại sao" đó mạch lạc, rõ ràng, thể hiện là con có quan sát, có suy nghĩ nghiêm túc chứ không phải là bất chợt nói bâng quơ cho vui, hoặc suy nghĩ hời hợt là được.

Con tớ bảo nó lái xe chở rác vì đấy là công việc có ích, làm sạch đẹp môi trường. Các bác lái xe rác bác nào cũng to khỏe. Nó muốn được mạnh khỏe, vác được cả túi rác to như các bác ấy. Làm nghề lái xe rác thì chỉ làm việc vào sáng sớm, ban ngày có thể đưa con cái đi học hoặc đi chơi, có nhiều thời gian cho con cái. Đấy, sau khi con tớ lập luận thế thì đến tớ cũng thấy là nghề gom rác là đỉnh của các loại đỉnh. Bố cu sau khi nghe thấy con nói thế suy nghĩ nhiều lắm vì con tớ cho rằng công việc của chồng tớ là vô bổ (tốn điện - chạy máy tính suốt ngày mà, không có ích cho môi trường ), không có thời gian dành cho con cái. Mà thằng cu lúc nói những điều này chỉ 5-6 tuổi thôi.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Tớ thấy dễ thương. Mẹ nó nên giúp con tìm thêm thôgn tin về ông Bin Clinton để con biết thêm về nhân vật con yêu thích. Ông ấy cũng bị người ta tìm cách ám sát cả tỉ lần nghĩa là không phải mọi người đều yêu ông ấy. Nhân tiện hỏi con thêm để làm tổng chỉ huy thì cần những yếu tố gì, con thấy mình có những điểm gì trong những yếu tố đó? Làm sao để thu phục được mọi người? Con có điều gì khiến người khác thích gặp gỡ, lắng nghe con? Nhân tiện, nhằm mục tiêu du học, mẹ nó hỏi xem con có biết về ngôi trường mà ông Bin Clinton học không? bao nhiêu tổng thống Mỹ là học sinh của trường đó? Con dự định sẽ học ở đâu??

Các mẹ đã học ở nước ngoài sẽ thấy là người ta không áp đặt suy nghĩ đúng/sai lên trẻ con. Ngay khi giảng bài các thầy cũng gợi mở, giúp trẻ tự tìm cách trả lời câu hỏi. Một câu trả lời khác với đáp án nhưng được lập luận chặt chẽ, chính xác, đầy đủ vẫn có thể được điểm tốt. Vì thế các mẹ đừng uốn con một cách quá cứng nhắc. Cứ để con tự suy nghĩ, tự tìm hiểu, tự kết luận. Với vai trò là bố mẹ, mình cố gắng cung cấp thêm thông tin chính xác, sàng lọc những thông tin tốt cho con tìm hiểu; đồng thời trao đổi để con hiểu được quan điểm của mình về cùng một vấn đề mà con quan tâm. Điều đó định hướng cho con rất nhiều hơn là mẹ nói con phải nói thế abc, phải nghĩ xyz.
    • 158 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Tớ thấy dễ thương. Mẹ nó nên giúp con tìm thêm thôgn tin về ông Bin Clinton để con biết thêm về nhân vật con yêu thích. Ông ấy cũng bị người ta tìm cách ám sát cả tỉ lần nghĩa là không phải mọi người đều yêu ông ấy. Nhân tiện hỏi con thêm để làm tổng chỉ huy thì cần những yếu tố gì, con thấy mình có những điểm gì trong những yếu tố đó? Làm sao để thu phục được mọi người? Con có điều gì khiến người khác thích gặp gỡ, lắng nghe con? Nhân tiện, nhằm mục tiêu du học, mẹ nó hỏi xem con có biết về ngôi trường mà ông Bin Clinton học không? bao nhiêu tổng thống Mỹ là học sinh của trường đó? Con dự định sẽ học ở đâu??

Các mẹ đã học ở nước ngoài sẽ thấy là người ta không áp đặt suy nghĩ đúng/sai lên trẻ con. Ngay khi giảng bài các thầy cũng gợi mở, giúp trẻ tự tìm cách trả lời câu hỏi. Một câu trả lời khác với đáp án nhưng được lập luận chặt chẽ, chính xác, đầy đủ vẫn có thể được điểm tốt. Vì thế các mẹ đừng uốn con một cách quá cứng nhắc. Cứ để con tự suy nghĩ, tự tìm hiểu, tự kết luận. Với vai trò là bố mẹ, mình cố gắng cung cấp thêm thông tin chính xác, sàng lọc những thông tin tốt cho con tìm hiểu; đồng thời trao đổi để con hiểu được quan điểm của mình về cùng một vấn đề mà con quan tâm. Điều đó định hướng cho con rất nhiều hơn là mẹ nói con phải nói thế abc, phải nghĩ xyz.
    Mẹ nói đúng quá. Hồi con trai mình 5 tuổi, nó lại ước mơ trở thành anh đánh giày. Hì hì. Mình bí quá. May mà đó chỉ là ước mơ trong vài tháng thôi. Sau đó lại ước mơ trở thành cầu thủ bóng đá.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Mình hỏi nó là vì sao con thích làm tổng thống và con thích tổng thống nào thì nó nói con thích là tổng chỉ huy, lãnh đạo cả một đất nước, thu phục được mọi người, con thích ông Bin Clinton vì ông ấy là tổng thống 1 quốc gia hùng mạnh nhất thế giới, nhưng nhân ái hơn các vị tổng thống Mỹ khác và được dân chúng ở phần lớn các Quốc gia trên thế giới yêu quý.

Câu trả lời trên các mẹ thấy thế nào?
    Con trai bạn thật dễ thương!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 406 Bài viết

• 2,547 Được cảm ơn

-@ khongtaoduocnick: mình không muốn cho con học đội tuyển vì áp lực nặng về thời gian và về lốí dạy là nhồi dạng bài cho nhuyễn chỉ để đi thi thôi. Mình muốn con mình buổi trưa được ngủ, tối được ở nhà tự học và làm bài tập, còn học đàn và đi bơi.. như thời xưa đi học của mình... chứ cũng không phải tập trung học cho mục đích du học. Các con học lớp cuối cấp thì trường đã tăng tiết 7 buổi sáng +3 buổi chiều, con nào còn là thành viên đội tuyển HSG còn 1 tuần 3 buổi chiều học bồi dưỡng ở Quận, rồi có mẹ nào dám không cho con học thêm Toán, Văn, Anh ở trung tâm hay nhà thầy cô buổi tối không? rồi các bé ôn thi A*Star ở VN Hợp điểm lại còn học tuần 3 tối nữa...thế thì nó ăn ngủ vào lúc nào.
    - Về việc luyện thi học sinh giỏi thì mẹ Kiki nói rất hay và đúng rồi, từ đó mà ra cái thể loại “con ngoan trò giỏi, đi lên từ trường chuyên lớp chọn…” cũng rất thành công đấy. Nhưng giờ việc cho con kiếm giải HSG lớp 9 ngoài thành tích lại còn để thêm 2 điểm thi vào cấp 3 nữa, mà cái cuộc thi này với đa số các bố mẹ còn kinh hơn hơn thi ĐH, không vào được công lập thì…học ở đâu? Ở cấp cao hơn lại còn nhiều chyện nan giải nữa.
    - Các con có những ước mơ ngộ nghĩnh thật. Xem nào, hồi bé mình thích lớn lên giữ thư viện để thoải mái đọc truyện không bị nhắc đi xếp hàng mua gạo hay đi hứng nước. Về câu chuyện ước mơ sau này của con các mẹ phân tích thật là hay. Các mẹ Webtretho tuyệt thật.
    - Mẹ Cúncon: con trai bạn thế là rất hay rồi, cứ thế mà đi thi thôi, vào phỏng vấn nó sẽ trả lời như chính nó.
    - Hôm nay mình rất vui vì 2 học trò của mình đậu NUS, ngành CNTT,1 em có học bổng còn em kia được theo chương trình trợ giúp. Em gọi điện báo tin, nói”cảm ơn cô vì cô định hướng cho con, trước đây con chưa bao giờ nghĩ đến việc đi du học, cô giới thiệu là chương trình này là hoàn toàn không có tiền vẫn du học được ” và “ cô nhớ giới thiệu tiếp cho các em trong trường nha cô”. Me Laida ơi, từ topic này rồi sẽ có nhiều mẹ có con đậu học bổng du học các nước nhờ những thông tin và KN được mẹ truyền cho đấy. Mình mới chỉ giúp các em định hướng, cổ động nó tham gia CLB Tiếng Anh ở nhà văn hóa Thanh niên, rồi dắt nó đi hội thảo du học, xin tài liệu học thi... thế mà hơn 1 năm qua đã có em học trò đạt được mơ ước du học rồi. Cũng nói thêm là anh chàng này giỏi lắm, thi ĐH đậu CNTT(27,5) và trường Y(28,5). Khóa học Anh văn để thi học bổng lần này là do nó được thưởng khi hết cấp 3 đấy chứ trước đây nó chưa từng được học anh văn ở trung tâm nào. Mình báo để các mẹ chia vui với cô trò mình nhé.
    • 158 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi edina Xem bài viết
    -@ khongtaoduocnick: mình không muốn cho con học đội tuyển vì áp lực nặng về thời gian và về lốí dạy là nhồi dạng bài cho nhuyễn chỉ để đi thi thôi. Mình muốn con mình buổi trưa được ngủ, tối được ở nhà tự học và làm bài tập, còn học đàn và đi bơi.. như thời xưa đi học của mình... chứ cũng không phải tập trung học cho mục đích du học. Các con học lớp cuối cấp thì trường đã tăng tiết 7 buổi sáng +3 buổi chiều, con nào còn là thành viên đội tuyển HSG còn 1 tuần 3 buổi chiều học bồi dưỡng ở Quận, rồi có mẹ nào dám không cho con học thêm Toán, Văn, Anh ở trung tâm hay nhà thầy cô buổi tối không? rồi các bé ôn thi A*Star ở VN Hợp điểm lại còn học tuần 3 tối nữa...thế thì nó ăn ngủ vào lúc nào.
    .
    Học thế này thì ra đường đâm vào cột điện như bác laida nói là đúng rồi. :Laughing: Khổ thân quá, không còn tuổi thơ nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 564 Bài viết

• 3,643 Được cảm ơn

Thấy nhà "Định hướng" có nhà mới mình vội vào chúc mừng đây :Smiling:. Vào đọc các bài chia sẻ của các mẹ thấy các mẹ thật nhiệt tình, tâm huyết. Đúng là ở đây mình và các mẹ học hỏi được bao điều, chả dám khen Laida không thì bạn ấy lại phải bảo "thôi, các mẹ đừng khen em", :Smiling:. Cá nhân mình cũng học hỏi được rất nhiều từ các chị Songdong, chị Edina, chị Hà Nội ơi, bạn Laida v.v., rồi các em trẻ, con còn nhỏ như Quynhminh, Ocnhim v.v. nhưng cũng thật chăm chút chuyện học hành của con và nhiệt tình chia sẻ với box. (Hi hi, còn nhiều bạn khác nữa nhưng vì mình không nhớ tên đấy thôi). Cảm ơn các chị em mình rất nhiều :LoveStruc:

Đúng là “Định hướng” và “Lập kế hoạch” rất quan trọng với mọi việc trong cuộc sống, cụ thể là với vịêc học hành của con cái. Thời gian trôi nhanh lắm, nên chẳng có khi nào là “quá sớm” cả, mình còn nhớ mới ngày nào con gái chập chững vào lớp 1, mình cũng háo hức với cái chương trình Bilangue lắm, chờ đợi buổi học đầu tiên của con, rồi tối đó con dạy mẹ đọc, con đọc trước mẹ đọc sau, rồi những buổi tối tiếp sau đó thành “đóng kịch” lúc nào không biết, con là “Alice”, “Con chuột” v.v. mẹ là “ông Gió”… ở xứ sở Màu Trắng … (cái này chắc các mẹ có con học tiếng Pháp Bilangue thì biết :Smiling, cứ thế cứ thế làm con thuộc bài lúc nào con cũng không biết…rooling: Mới đó thôi mà đã cả chục năm trôi qua rồi, nhanh quá. Hành trang vẫn đang chuẩn bị, tàu hình như sắp đến… nhưng dù đã “định hướng” và “lập kế hoạch” cho cả tinh thần mà rồi dường như cũng không tránh khỏi… nhiều đêm giật mình tỉnh giấc, rồi không ngủ lại được vì nghĩ đến ngày xa con ….. :Crying:

Mấy hôm nay con gái về ríu rít kể chuyện “Anh A- Toán 1 được nhận admission vào trường B, chị X- Anh 1 có thư confirm của trường Y … rồi mẹ ah”, con cũng vui mừng và háo hức với kết quả của các anh chị trong trường, bây giờ đang là mùa tuyển sinh cho Fall 2010 các mẹ ah.

… Sáng nay tự nhiên thấy hơi tâm trạng nên dông dài với các mẹ chút… Chúc Box giáo dục mình bố mẹ nào cũng vui vẻ, con gái con trai dù học cái gì, ở đâu, cũng đều ngoan ngoãn, học giỏi, thực hiện được ước mơ. Nào, tiếp tục “định hướng” và “lập kế hoạch” các mẹ nhé! :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Mình hỏi nó là vì sao con thích làm tổng thống và con thích tổng thống nào thì nó nói con thích là tổng chỉ huy, lãnh đạo cả một đất nước, thu phục được mọi người, con thích ông Bin Clinton vì ông ấy là tổng thống 1 quốc gia hùng mạnh nhất thế giới, nhưng nhân ái hơn các vị tổng thống Mỹ khác và được dân chúng ở phần lớn các Quốc gia trên thế giới yêu quý.

Câu trả lời trên các mẹ thấy thế nào?
    Em thì nghĩ, bé ngĩ gì, muốn gì cũng đều xuất phát từ mang muốn của con, bắt nguồn từ những điều con hiểu biết và thật sự muốn làm. Bé nói được như vậy là rất tốt. Thế mới có chuyên phải cho trẻ có cơ hội phát triển toàn diện. Khi bé được phát triển toàn diện thì bó có thể tự tin gọi tên đúng những điều bé cần làm và mong muốn thực hiện. Và khi đã nói đúng được diều mình muốn nghĩa là trẻ đã sẵn sàng để thực hiện mong muốn của mình. Sợ nhất là trẻ không biết gọi tên điều mình muốn là như thế nào thôi ạ.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubetuti Xem bài viết
    Mẹ nói đúng quá. Hồi con trai mình 5 tuổi, nó lại ước mơ trở thành anh đánh giày. Hì hì. Mình bí quá. May mà đó chỉ là ước mơ trong vài tháng thôi. Sau đó lại ước mơ trở thành cầu thủ bóng đá.
    Kể cả mong ước thành một anh đánh giầy, em nghĩ có sao đâu nhỉ. Vì ước mơ của trẻ bắt đầu từ điều trẻ muốn. Và tuổi của trẻ còn nhỏ, trẻ thường có thiện cảm hoặc chú ý đến những việc nho nhỏ và nếu ai làm việc gì đó tốt cho người khác thì dĩ nhiên bé muốn được làm điều tốt giống như người đấy. Vì vậy ước mơ thành anh đánh giầy trở nên dễ thương và không có gì là xấu cả chị ạ. Đôi lúc ước mơ của trẻ phản ánh sự nhận thức của trẻ về những điều bé quan sát được. Giống như con em rất thích làm chú cảnh sát giao thông. Em hỏi vì sao con thích, con bảo, vì có chú ấy chỉ dẫn thì đường mới không tắc. Thế là em ủng hộ bé nhà em về ước muốn đó của trẻ.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khangde Xem bài viết
    Kể cả mong ước thành một anh đánh giầy, em nghĩ có sao đâu nhỉ. Vì ước mơ của trẻ bắt đầu từ điều trẻ muốn. Và tuổi của trẻ còn nhỏ, trẻ thường có thiện cảm hoặc chú ý đến những việc nho nhỏ và nếu ai làm việc gì đó tốt cho người khác thì dĩ nhiên bé muốn được làm điều tốt giống như người đấy. Vì vậy ước mơ thành anh đánh giầy trở nên dễ thương và không có gì là xấu cả chị ạ. Đôi lúc ước mơ của trẻ phản ánh sự nhận thức của trẻ về những điều bé quan sát được. Giống như con em rất thích làm chú cảnh sát giao thông. Em hỏi vì sao con thích, con bảo, vì có chú ấy chỉ dẫn thì đường mới không tắc. Thế là em ủng hộ bé nhà em về ước muốn đó của trẻ.
    Mình không nghĩ là ước mơ làm anh đánh giày là xấu, ước mơ nào của con cũng đều quý cả, đều thể hiện một điều gì đó đang lớn lên trong con. Nhưng mình bí vì ngay lúc đó chưa biết khai thác như thế nào cho hợp lý. Hì...