TIN TÀI TRỢ.

Dạy con học số thế nào cho nhanh?

• 9 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 461 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các bố mẹ dậy con nhận biết số thế nào cho nhanh truyền cho mình ít kinh nghiệm đi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có 1 kinh nghiệm đơn giản từ 2 nhóc nhà mình là bấm remote TV, bạn bấm và chỉ sau đó mấy nhóc sẽ đòi làm cho xem ... nhanh biết lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 89 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình tranh thủ mọi lúc mọi nơi để dạy cháu học .Ví dụ khi mình cho cháu bánhthì mình hỏi 1 bánh cộng một bánh bằng mấy ?,có khi mình hỏi cháu cả ngày nay con ăn mấy chén cơm ,ta cùng cộng nhé. Không bao giờ mình quát mắng trẻ ,trẻ trả lời nhanh hay chậm gì mình cũng kiên nhẫn nghe . Khi cháu lớn hơn mộtchút mình hỏi "nâng cao " hơn .Ví dụ con hôm nay ăn được ít quá có hai chén thôi ,muốn chóng lớn để đi học con phải ăn thêm mấy chén để được 5 chén...
    Nói chung dạy con rất công phu ,tận dụng mọi lúc mọi nơi ,vừa tâm tình ,vừa nóichuyện vừa dạy ,công sức nào cũng có sự đền đáp .Chúc Bạn học và vui cùng bé
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đi chợ về kể chuyện mẹ đi mua cái gì bao nhiêu tiền mẹ đưa bao nhiêu tiền người ta trả lại ngần đấy có đủ hay không chẳng hạn bạn ơi
    • 78 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em thấy mình ra mấy cưả hàng bán đồ chơi trẻ em , mua những tấm bảng to to , hình con vật , rất nhiều màu sắc , có hình số nưã , em thấy trẻ con thì thích màu sắc lắm , nhìn số màu sắc , con vật này kia thì sẽ dễ tiếp thu hơn là cứ viết từ số ròi kêu bé đọc ...

• 86 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cho em hỏi, từ mấy tuổi thì có thể bắt đầu dạy con học số ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết tuổi nào cho chính xác, bé nhỏ của mình biết nói sớm nên bây giờ gần 3 tuổi mà đã biết số đến 100 , cứ cho bé làm quen dần qua số trên sách, hay đồ chơi ...( màu sắc ,chữ to to tí bé ấn tượng mau nhớ ) từ từ bé sẽ biết thôi.
    • 917 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì khi mẹ ép bé học, nếu bé thích học thì hiệu quả - trường hợp bé k thích học thì cũng ... bó tay & có thể mẹ con cùng stress đấy. Theo mình thì chủ trương mẹ con cùng "vừa học vừa chơi", đánh vào tâm lý bé thích gì thì theo cách đấy để dạy con. Con tiếp thu bao nhiêu thì tùy, con k thích thì tạm thời ... "bỏ cuộc", chờ bé lớn hơn ta tìm cơ hội khác để dạy. Ví dụ, ngày trước mình dạy cháu mình đọc số từ lúc bé biết nói, bé này thích số, & 2 tuổi đã đếm đến 100, thuộc làu tất cả các mặt số, đi đâu bé cũng tìm số để đọc. Về sau mình cũng dạy con từ khi bé biết nói, nhưng bé k thích -> mình bỏ cuộc. Khi lớn hơn lúc lấy xe ở khu giữ xe nhà chung cư mình yêu cầu bé đứng vào 1 ô khác, mình đọc số ô cho bé & hướng dẫn bé nhận biết. Mình tập bé nhận ra biển số xe của bố mẹ. => bé hình thành xu hướng thích đọc ô số ở bãi giữ xe & thích đọc bảng số xe để phân biệt ô xe nào của nhà bé, ô nào mẹ yêu cầu bé đứng vào, bảng số nào của xe bố mẹ, bảng số bên cạnh & ô xe bên cạnh là số mấy ... Thế là mình cứ đọc cho bé & đố bé đọc. Bây giờ đi đường cũng đố bé đọc bảng số xe chạy trước, có thể luyện cả số lẫn chữ cái đấy. Mình thường tìm hiểu sở thích của con rồi đưa ra phương pháp dạy con để tạo hứng thú học tập cho bé & nhận thấy rằng phương pháp này thực sự đem lại hiệu quả cao.
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Bạn mua một bộ tú về có 5k, bỏ những quân có hình đi còn 40 quân ko hình, có thể thay số A bằng 1, như con nhà mình bây giờ chỉ quy ước A là 1.
    Cứ quần đi quần lại bộ tú, nhận biết số, cộng trừ. Mình cũng mới áp dụng rooling:.
    Cách của chị laida là mua cho con 1 blog lịch cho nó xé lịch hàng ngày nhận biết số, thời gian, ngày tháng luôn.
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi, sao mình ko down được nhỉ? Bạn gửi cho m ko? thuytndlbn@yahoo.com
    Ths.
    • BL
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,556 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Con mình thì rất thích chơi trò tìm số theo thứ tự.
    Mẹ viết số thứ tự từ 1 đến 10 rải rác trên tờ giấy trắng, mỗi người 1 cây bút rồi cả 2 cùng tìm theo thứ tự. Bé nhà mình 5 tuổi, giờ có thể chơi tìm 3 số từ 101 đến 150.
    Trò chơi này có thể chơi mọi lúc mọi nơi, sân bay, nhà ga, nhà hàng, xe buýt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,838 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Ở ngoài Hà Nội mùa đông thường phải trải thảm cao su, vậy thì mua loại có các con số và chữ cái để bé tháo ra lắp vào cũng là 1 cách vừa học vừa chơi.
    • 210 Bài viết

• 1,750 Được cảm ơn

Các cách trên đều rất hay và giúp trẻ có thể học và nhớ các mặt con số. Tôi có 2 quyển sách, mỗi quyển khoảng 80 trang quyển 1 dành cho nhóm tuổi từ 3 đến 5 làm quen với các con số từ 1 đến 70; quyển 2 dành cho nhóm từ 4-6 làm quen với các con số từ 1 đến 150) trong đó đưa ra các trò chơi kiểu như: hãy tô mầu xanh các ô chứa số 6, tô mầu vàng các ô chứa số 9, ... nối các điểm theo các con số,... tóm lại đưa ra các trò chơi nối điểm, tô mầu đơn giản, các trò chơi tìm đường đến chỗ mẹ vịt, rồi nối các con số lại để thành hình con chim, con khủng long ... cho các bé để qua đó tự nhiên làm quen và nhớ các con số rất nhẹ nhàng. Nếu mẹ nào nhà có máy in (máy in mầu thì tốt nhất vì trẻ con nó thích lòe loẹt mà ) thì có thể in quyển sách sau đây ra rồi cho các cháu nó chơi thì cũng được. Mình có đứa cháu 4 tuổi cũng đã cho nó chơi trò này nhiều lần, thấy cu cậu say sưa lắm

Quyển số 1 (dành cho lứa tuổi 3-5): http://www.mediafire.com/?opnwjtfy4st

Quyển số 2 (dành cho lứa tuổi 4-6):

http://www.mediafire.com/download.php?qztmze0yz1n

Đã sửa chữa link rồi nha, các bố mẹ download nhanh kẻo nó lại dở chứng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 117 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Càm ơn Bác chongngoanthaygioi vô cùng.
    • BL
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,556 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

@Cảm ơn bác chongngoanthaygioi:Rose:.
    Bee đã học hết cả 2 phần này của Kumon rồi. Bác có phần 2A hoặc A post tiếp cho mẹ cháu xin với. Ở VN ko có sách này bác ạ, muốn học thì đến trung tâm học thôi.
    • 210 Bài viết

• 1,750 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little Bee Xem bài viết
    @Cảm ơn bác chongngoanthaygioi:Rose:.
    Bee đã học hết cả 2 phần này của Kumon rồi. Bác có phần 2A hoặc A post tiếp cho mẹ cháu xin với. Ở VN ko có sách này bác ạ, muốn học thì đến trung tâm học thôi.
    Xin lỗi, em không hiểu chị đang cần quyển sách nào? Chị có thể viết tên chính xác của nó được không để em xem nó có không. Em có khoảng gần 10 quyển sách lừng danh dành cho trẻ nhỏ, của nhà xuất bản Kumon ấn hành nhưng em chưa xem hết chúng nên không rõ là chị đang đề cập đến quyển nào .

PS: mà con chị học hết hai quyển trên rồi à, khâm phục cháu bee quá :Applause: :Battin ey:

PS: DOWNLOAD 2 quyển sách: My book of Number Games ở trang số 1, của topic nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 434 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chongngoanthaygioi Xem bài viết
    Em có khoảng gần 10 quyển sách lừng danh dành cho trẻ nhỏ, của nhà xuất bản Kumon ấn hành nhưng em chưa xem hết chúng nên không rõ là chị đang đề cập đến quyển nào .

Bạn chia sẻ cho mọi người luôn đi bạn. Tặng bạn :Rose::Rose::Rose:
    • BL
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,556 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chongngoanthaygioi Xem bài viết
    Xin lỗi, em không hiểu chị đang cần quyển sách nào? Chị có thể viết tên chính xác của nó được không để em xem nó có không. Em có khoảng gần 10 quyển sách lừng danh dành cho trẻ nhỏ, của nhà xuất bản Kumon ấn hành nhưng em chưa xem hết chúng nên không rõ là chị đang đề cập đến quyển nào .

PS: mà con chị học hết hai quyển trên rồi à, khâm phục cháu bee quá :Applause: :Battin ey:

PS: DOWNLOAD 2 quyển sách: My book of Number Games ở trang số 1, của topic nha
    Bee đã học ở trung tâm Kumon khá lâu rồi. Các worksheet ở trung tâm bị rút ít đi, không nhiều như trong 2 quyển này. Ở Kumon, Bee đang học cộng 7 (+7). Hết tháng này sẽ học trừ. Mình thấy sách này các nhà sách ở TP HCM ko có, bạn mua sách ở "bển" phải ko?
    Thèm 10 quyển sách của bạn quá:Crying:
    • 210 Bài viết

• 1,750 Được cảm ơn

À vậy thì mình hiểu con bạn đang học sách gì của Kumon rồi, giờ mình đang bận tí, có gì đêm nay hoặc đêm mai mình sẽ upload lên cho bạn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 1,750 Được cảm ơn

Thấy bé Bee ham học quá nên cố upload lên nốt mấy quyển này.

Quyển 1: My first book of simple Addition,4-5-6 year.
    Đây là quyển sách dạy học phép cộng các con số dành cho lứa tuổi 4-5-6.
    Link download: http://www.mediafire.com/download.php?w1djhjzgury

Quyển 2: My book of Addition,5-6-7 year.
    Dạy phép cộng dành cho lứa tuổi 5-6-7, các câu hỏi, trò chơi sẽ phức tạp hơn.
    Link download: http://www.mediafire.com/download.php?znwwatzywtw

Quyển 3: My book of simple Subtraction,6-7-8 year. Quyển sách dạy phép trừ.
    Link download: http://www.mediafire.com/download.php?nhtqznuiqt1

Các quyển sách trên được trình bày rất thông minh và sư phạm, ngay chỉ cần nhìn hình thức cũng đã cảm nhận được. Phép toán cộng được dạy trước, chia ra thành 2 giai đoạn, sau đó lớn hơn 1 chút là phép trừ. Trong toán ai cũng hiểu rằng phép cộng dễ hơn phép trừ mà .

Quyển dạy tô mầu, vẽ mình đã post ở topic khác rồi. Còn có 1 quyển học thuộc mặt chữ cái nữa thì phải, sẽ tìm cách post sau.
    Chúc các bé học giỏi nha.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5