TIN TÀI TRỢ.

Dạy con gái như thế nào để sau này con lấy được người chồng tốt!

• 17 Lượt chia sẻ
  • 19.6K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 950 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích:
    Nguyên văn bởi laida viewpost
    việc chính mà con gái lấy được anh chồng tốt mới là quan trọng.

Mình rất kết câu này.
    Vì vậy hôm nay , thay mặt các bố các mẹ có con gái, mình mở topic này mong tất cả các mẹ có kinh nghiệm về vấn đề này vào tham gia a.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 502 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ songlinh đã mở topic rất bổ ích cho các mẹ có con gái. Em có 2 bé gái vẫn còn nhỏ nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Hồi em còn là sinh viên, bà ngoai em thường hay lo lắng cho cháu gái bà chỉ dặn thế này thôi: Con đừng câu nệ hình thức của con trai, con cần phải nhìn vào gia đình của anh ấy thế nào, xem bố mẹ người ta thế nào, con cái đối xử với bố mẹ ra sao. Con hãy coi trong cái Đức trước rồi mới đến Tài. Em chỉ có bài học đấy thôi ạ, mong các bác có nhiều kinh nghiệm tiếp tục chỉ giáo ạ.
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,228 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Không chỉ có con gái lấy được chồng tốt mà con trai cũng cần lấy được vợ tốt mới nở mày nở mặt được.
    Nói chung người phối ngẫu là ngưòi mà ta chia sẻ 1/2 đời ta cho họ nên ảnh hưởng rất nhiều trong cuộc đời, ko thể xem nhẹ.
    Con gái lấy được chồng tốt thì sung sướng tấm thân là chắc rồi (ko chỉ nói về vật chất mà còn về tinh thần và nhiều thứ khác nữa)
    Nhưng với con trai chuyện chọn vợ cũng rất quan trọng. Mình kể chuyện em trai họ (rất thân thiết với mình) cho mọi người nghe nhé. Quen 1 cô 7-8 năm ko cưới, đùng 1 cái cưới ngay bạn gái của bồ mình. Trước khi cưới đã nghe đồn ko tốt về cô nàng : đi chơi nhiều hơn làm, vay tiền lung tung, tiêu xài hoang phí. Nhà ờ thuê chỉ có 12-15m2 nhưng thuê người tuần vài lần lau dọn, quần áo giặt ở tiệm, đầu tóc chỉ gội ngoài tiệm... Cô mình cho cưói bởi quan niệm phóng khoáng rằng yêu thì cưới.
    bây giờ cô lãnh đủ hậu quả. Cô chê trách con dâu rằng từ ngày lấy vợ đến giờ con trai cô đã bán mọi thứ đồ có giá trị mà nó sắm sửa trước đây : laptop, xe máy, máy tính để bàn, thậm chí cả nữ trang cưới mà cô sắm chúng cũng bán đi mà ko thông báo cho cô biết. Nó trả lời " vậy thì mẹ nói con trai mẹ li dị đi". Cô mình chỉ biết khóc :Crying:
    bạn bè em dâu đến nhà đòi nợ, ko có em dâu ở nhà, mẹ chồng hỏi nợ gì? bao nhiêu? cô bạn trả lời : nợ mua quần áo, 10tr, ít thôi bác ạ.:Crying:
    Chồng phải ứng lương trước để trả nợ.

Hai vợ chồng ở chung với nhà chồng (chỉ có em trai chồng) nhưng cô em dâu đi từ sáng đến 9-10giờ đêm, có khi là 2h sáng hôm sau. Hỏi đi đâu. Trả lời : đi bay. Quên ko nói rằng cô em dâu mình là tiếp viên hàng không. Nhưng đi bay gì thì cũng chẳng ai bay từ 8h sáng đến 10h đêm cả. (dạo này chồng đi công tác nước ngoài còn lộng hành hơn nữa). Con cái giao phó tất cho người giúp việc. Mình đoán chắc có khi chẳng biết hôm nay con ăn gì, ngủ bao lâu, đi ị mấy lần..
    Lương 2 vợ chồng không dưới 2000USD nhưng rất ít khi góp tiền ăn cho cô mình, ngoài ra đồ ăn, thức uống của con nó cô mình bao thầu tất cả.
    Ở nhà ko làm việc gì cả, con ị, nhìn thấy sợ như thấy ma, kêu chồng rửa ráy cho con, giặt đồ chồng mang xuống nhà giặt, giặt xong mang lên sân thượng phơi, phơi xong chồng tự lấy xuống xếp, ủi. Dạo này chồng ko có nhà thì đồ đi làm lại mang giặt tiệm
    Mỗi cuối tháng chủ nợ réo điện thoại liên hồi : lớp ngân hàng đòi nợ góp, lớp đại lý bảo hiểm gọi đóng phí, điện thoại gọi đóng cước....Cô mình nghe điện thoại mà nói rằng ngày đêm cô lo lắng ko biết làm sao.

Em họ mình trước đây là người rất đàng hoàng, học hành cũng Master này nọ, ngăn nắp, gọn gàng, biết điều, lịch sự.... là ngôi sao sáng trong dòng họ, là niềm hy vọng của cô cho tuổi già... Mà bây giờ cũng ảnh hưởng bời vợ ko ít làm cô mình ngày thì khóc, ngày thì buốn, ngày thì giận...

Đấy nhé, có con trai cũng lo trước đi là vừa để đừng rước phải cô con dâu như thế.

À mà có khi nhà của cô em dâu mình lại bảo rằng : em dâu mình tốt phước lấy được thằng chồng ngoan ngoãn và bà mẹ chồng hiền đến độ ...đần :Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,674 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Mình nghĩ coi cái sẽ noi gương cha mẹ đầu tiên, do vậy muốn con lấy được chồng tốt thì trước hết bố và mẹ hãy là một cặp thật tốt. bé gái thường nhìn vào bố là thần tượng và muốn lấy được người chồng như bố mình. Vì vậy các bố hãy sống thật tốt với các mẹ thì con gái sẽ tự biết mình về sau sẽ phải lấy một ông chồng thế nào. Còn các mẹ, nên dạy con để con có được quan điểm đúng đắn về gia đình và người chồng sau này của con thông qua những việc hằng ngày nhất, như lúc bé thì trò chuyện. Và mẹ cũng phải là một người mẹ tốt.
    :Smiling:LOVE IS AROUND:Smiling:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Bác nào có cao kiến gì cho nhà em học hỏi với , con gái em lớn rồi ,em lưu tâm tới vấn đề này đầu tiên đây . Nhiều lúc ngồi mặt đần ra không biết bắt đầu với con thế nào ( nói không khéo nó không chịu yêu ai thì chết )

Tôi cứ nghĩ sẽ rất khó khăn với những gia đình thiếu thứ gì đó trong cuộc sống , thí dụ như gia đình khó khăn thì vật chất là tiêu chuẩn hướng tới , gia đình buôn bán thì muốn có địa vị ...... gia đình bất hạnh thì con có khi lại tiêu cực ,thích sống một mình ... măy mắn nếu gia đình nào có con gái mà người cha tốt thì con sẽ lấy đấy làm tiêu chuẩn cho mình .

( Nhà mình ông chồng cũng ổn nhưng đi từ vươn thở tới tịt cả tiếng thơ vẫn chưa thấy đâu , thế nên việc này càng làm cho mình thấy khó khăn khi nói về gia đình với con )

Melaida có cao kiến gì không cho vài chiêu đi .
    • Caybanglado Khách
    Em thấy điều quan trọng nhất để chọn một người chồng tốt là người đó phải là người tốt: có công ăn việc làm, coi trọng cuộc sống gia đình, hiếu nghĩa. Điều quan trọng nữa vì là người chồng, trụ cột gia đình nên phài là người có chí.Có chí thì công việc mới thành đạt -> kinh tế mới Ok, thì con gái mình nó mới được nhờ. Và quan trọng không kém là đừng có bao giờ chọn người chồng hay đàn đúm bạn bè ham mê nhậu nhẹt. Trên đây là kinh nghiệm xương máu của e, mong giúp được chút gì đấy cho các mẹ có con gái. Bật mí một chút là: lúc trước me e không truyền cho e cái kinh nghiệm này ( chỉ mong e đi lấy chồng sớm để giải quyết quả bom nổ chậm) nên giờ e mới khổ thế này! hu hu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 905 Bài viết

• 790 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Không chỉ có con gái lấy được chồng tốt mà con trai cũng cần lấy được vợ tốt mới nở mày nở mặt được.
    Nói chung người phối ngẫu là ngưòi mà ta chia sẻ 1/2 đời ta cho họ nên ảnh hưởng rất nhiều trong cuộc đời, ko thể xem nhẹ.
    :Laughing:
    Mình đã đọc đâu đó nói rằng, con gái có xu hướng lấy chồng giống bố mình, và con trai có xu hương lấy vợ ngược với mẹ mình. MÌnh nghiệm thấy bạn bè, họ hàng xung quanh, và bản thân, thấy có vẻ đúng. Nếu người cha tốt, có trách nhiệm với gia đình, thương yêu con cái thì luôn là hình mẫu để con gái nhìn vào đó, và mong đợi người bạn đời của mình được như vậy. Con giá thường hợp cha mà. Con gái mình còn nhỏ lắm, nhưng rất đanh đá, mong sao sau này con lấy được chồng hiền (như ba con, hihi).

Mình cũng rất tâm đắc với ý kiến của JAL, đàn ông được gọi là phái mạnh, nhưng thực ra sức chịu đựng chưa chắc đã bằng chị em, dễ bị sụp đổ nếu bế tắc trong cuộc sống gia đình. Vì vậy, việc hướng con trai vào những giá trị gia đình, giá trị xã hội sớm, để con có thể có sự lựa chọn đúng đắn bạn gái, cũng là điều sống còn. Con trai mình 12 tuổi, cũng đã biết nhận xét bạn nữ nào ở lớp tính tình thế nào, hay ko hay. Ko phải cái gì con nhận xét đều đúng, nhưng nó thể hiện suy nghĩ của con về vấn đề nó. MÌnh vẫn động viên ông xã hàng ngày hỏi han, thăm dò tâm lý của con, để theo dõi sự phát triển, cũng như kip phát hiện những điều ba mẹ chưa lường trước. Đến tuổi này, con trai có vẻ bắt đầu gắn bó với ba hơn mẹ mà.

Đôi điều chia sẻ với các bạn, rất mong học hỏi thêm từ các gia đình.

:Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Ối giời ơi. Cũng cần thiết nhưng có nhất định phải "hoành tráng" thế này không. Hix
    việc chính mà con gái lấy được anh chồng tốt mới là quan trọng.
    Câu này sai ngữ pháp hay sao ý :cool:
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • Thành viên webtretho
    • 11 năm
    • 1,528 Bài viết

• 22,697 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cả câu đủ của Laida nhé!

Con gái bác thì cứ học tốt bên đó đi,nhưng xác định cho con bác là việc học ko phải là việc chính mà con gái lấy được anh chồng tốt mới là quan trọng.Con gái phải có chỗ dựa bác ạ
    .
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 315 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Con gái lấy được chồng tốt thì sung sướng tấm thân là chắc rồi (ko chỉ nói về vật chất mà còn về tinh thần và nhiều thứ khác nữa)
    Nhưng với con trai chuyện chọn vợ cũng rất quan trọng. Mình kể chuyện em trai họ (rất thân thiết với mình) cho mọi người nghe nhé. Quen 1 cô 7-8 năm ko cưới, đùng 1 cái cưới ngay bạn gái của bồ mình. Trước khi cưới đã nghe đồn ko tốt về cô nàng : đi chơi nhiều hơn làm, vay tiền lung tung, tiêu xài hoang phí. Nhà ờ thuê chỉ có 12-15m2 nhưng thuê người tuần vài lần lau dọn, quần áo giặt ở tiệm, đầu tóc chỉ gội ngoài tiệm... Cô mình cho cưói bởi quan niệm phóng khoáng rằng yêu thì cưới.
    bây giờ cô lãnh đủ hậu quả. Cô chê trách con dâu rằng từ ngày lấy vợ đến giờ con trai cô đã bán mọi thứ đồ có giá trị mà nó sắm sửa trước đây : laptop, xe máy, máy tính để bàn, thậm chí cả nữ trang cưới mà cô sắm chúng cũng bán đi mà ko thông báo cho cô biết. Nó trả lời " vậy thì mẹ nói con trai mẹ li dị đi". Cô mình chỉ biết khóc :Crying:
    bạn bè em dâu đến nhà đòi nợ, ko có em dâu ở nhà, mẹ chồng hỏi nợ gì? bao nhiêu? cô bạn trả lời : nợ mua quần áo, 10tr, ít thôi bác ạ.:Crying:
    Chồng phải ứng lương trước để trả nợ.

Hai vợ chồng ở chung với nhà chồng (chỉ có em trai chồng) nhưng cô em dâu đi từ sáng đến 9-10giờ đêm, có khi là 2h sáng hôm sau. Hỏi đi đâu. Trả lời : đi bay. Quên ko nói rằng cô em dâu mình là tiếp viên hàng không. Nhưng đi bay gì thì cũng chẳng ai bay từ 8h sáng đến 10h đêm cả. (dạo này chồng đi công tác nước ngoài còn lộng hành hơn nữa). Con cái giao phó tất cho người giúp việc. Mình đoán chắc có khi chẳng biết hôm nay con ăn gì, ngủ bao lâu, đi ị mấy lần..
    Lương 2 vợ chồng không dưới 2000USD nhưng rất ít khi góp tiền ăn cho cô mình, ngoài ra đồ ăn, thức uống của con nó cô mình bao thầu tất cả.
    Ở nhà ko làm việc gì cả, con ị, nhìn thấy sợ như thấy ma, kêu chồng rửa ráy cho con, giặt đồ chồng mang xuống nhà giặt, giặt xong mang lên sân thượng phơi, phơi xong chồng tự lấy xuống xếp, ủi. Dạo này chồng ko có nhà thì đồ đi làm lại mang giặt tiệm
    Mỗi cuối tháng chủ nợ réo điện thoại liên hồi : lớp ngân hàng đòi nợ góp, lớp đại lý bảo hiểm gọi đóng phí, điện thoại gọi đóng cước....Cô mình nghe điện thoại mà nói rằng ngày đêm cô lo lắng ko biết làm sao.

Em họ mình trước đây là người rất đàng hoàng, học hành cũng Master này nọ, ngăn nắp, gọn gàng, biết điều, lịch sự.... là ngôi sao sáng trong dòng họ, là niềm hy vọng của cô cho tuổi già... Mà bây giờ cũng ảnh hưởng bời vợ ko ít làm cô mình ngày thì khóc, ngày thì buốn, ngày thì giận...

Đấy nhé, có con trai cũng lo trước đi là vừa để đừng rước phải cô con dâu như thế.

À mà có khi nhà của cô em dâu mình lại bảo rằng : em dâu mình tốt phước lấy được thằng chồng ngoan ngoãn và bà mẹ chồng hiền đến độ ...đần :Laughing:
    thích vợ đẹp thì phải thế thôi bác ạ ( tiếp viên hàng không mà lị)
    môi trường sống ảnh hưởng nhiều đến tính cách con người.

còn về việc lấy chồng lấy chồng lấy vợ thì em tin vào duyên số
    MTI0OTg4NDU5Nw
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 693 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Lấy vợ lấy chồng cũng như mua một tấm vé số mà chưa biết mình trúng giải gì ?
    Có thể ví như cuộc đời chúng ta như một cuộc kinh doanh lớn .Từ thủa bé tới khi lớn lên ,yêu, làm vợ , làm chồng , làm cha làm mẹ ,làm ông ,làm bà ...và về cõi vĩnh hằng .
    Cuối đời , khoá sổ, hạch toán xem lỗ hay lãi , dư nợ hay dư có ,ai có một gia đình yên vui , vợ chồng trân trọng , yêu thương nhau , con cái ngoan ngoãn thành đạt , giầu sang ---> đó là lãi lớn , lãi ròng .
    Ngược lại cuộc sống ai không hạnh phúc , chia tay , con cái hư hỏng ,thất học dốt nát ,đói rách ,tù tội .... nghĩa là không có một tổ ấm ---> ấy là lỗ, lỗ nặng .
    Coi như kinh doanh cả cuộc đời thất bại .
    Vậy cuộc hôn nhân với một đối tượng chồng (vợ) giữ một vai trò vô cùng quan trọng .
    Cái này cũng khó nói rằng anh A tài giỏi nên lấy được cô vợ nết na hiền dịu ,đảm đang chung thuỷ. Cô B khôn ngoan nên lấy được anh chồng đẹp trai giàu có ,tốt bụng , hiền lành.vv
    Phụ nữ ai cũng mong muốn lấy được tấm chồng tốt ,ngoài những yếu tố khách quan (duyên số .vv.) thì nó còn phụ thuộc vào sự giáo dục của gia đình , sự định hướng của bố mẹ, sự nỗ lực của bản thân .
    Ngày xưa các cụ ắt hẳn có lý khi đưa ra câu : Lấy vợ xem tông lấy chồng xem giống.
    Mưốn chọn một anh chồng hay một cô vợ tốt theo tôi hãy nhìn cách sống của gia đình A(tạm gọi là đối tác ) mà trong đó người bà , người mẹ là người đóng vai trò trung tâm và là người có ảnh hưởng lớn nhất .Họ là linh hồn mỗi gia đình .Người bà người mẹ mực thước ,chuẩn mẫu, hiền dịu ,đảm đang và sống có văn hoá tất nhiên sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới các thế hệ con cháu .
    Chốt lại các bác muốn tìm kiếm rể hiền dâu thảo cứ túm lấy các mẹ nổi tiếng trên wtt này mà nghiên cứu sàng lọc nhé :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Lĩnh vực này khó lắm , vì nó cần có sự phối hợp nhiều chiều .

Ví dụ bố mẹ dậy con hay rồi --> đương nhiên con sẽ nghe lời mình ---> con lại thiếu bản lĩnh , không dám quyêt đoán , điều gì cũng phải hỏi ý của cha mẹ , nếu 2 vợ chồng đều là con ngoan của cha mẹ , việc gì cũng phải chạy về để hỏi ý của cha mẹ mình thì mới đưa ra được quyết định --> lắm thấy nhiều ma đúng không ? như vậy sống cũng không ổn ----> 2 gia đình tốt , 2 con cũng tốt nhưng sống cùng vẫn không tốt .

Tôi đang nghĩ : một nửa được cho là tốt thi phải phù hợp với mình và gia đình mình .

Thế nên : phải cho con thấy con như thế nào ,đang đứng ở đâu ( biết mình là ai ) nên hướng tới đâu .

Đây là cuộc sống thực , nên có mơ , có ước thi cũng nên thực tế , đừng có viển vông hoang tưởng , đừng có nghĩ là làm một phát lệch pha cho bù trừ .

VD có ông con trai đầu to mắt cận , ngoài sách ra chả biết thứ gì lại làm cô diễn viên múa quê cách nhà mình cả mấy trăm km , rước vê ,ngoài múa ra cô chả biết gì nữa , cô múa cho cả nhà xem , không biết có xem mãi được không ?

-----> con có bạn thì nên vui vẻ chào đón , cho thật thoải mái , có thế mình mới nhìn thấy ưu, thấy khuyết mà nói cho con nghe , chứ chỉ lý thuyết không , thì chả có tác dụng gi . Còn ra sức cấm thì lại càng tác hại .

Sợ gì con yêu sớm , mà điều quan trọng là ngưòi ấy thế nào , nó mà hay ho thì lấy sớm càng tốt !

Đằng nào chả phải lấy , có con sớm cũng tốt chứ sao ? (chỉ cần đừng lấy khi con mới có 16hay 17 tuổi )
    Có con sơm , con cái càng khỏe mạnh , mẹ khỏe , con khỏe càng có sức mà làm việc , dậy con ,chăm sóc gia đình ...... khỏi phải thuê osin cho tan cửa nát nhà .

Mới nghĩ ra có thế -- dậy thế nào để con biết tự quyết nhưng vẫn biết lắng nghe , tham khảo ý của cha mẹ nhỉ ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 149 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Công nhận vấn đề này khó thật nhưng em nghĩ rằng cũng do duyên số các mẹ ạ.Và em đúc kết từ gia đình nhà em thì nếu lấy đc một người vợ tốt thì có phúc cho cả 3 đời đấy ạ (đới bố mẹ mình-đời mình-đời con mình) mình nghĩ cái này còn khó hơn là chọn chồng cho con gái đấy chứ....
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,228 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Nói về việc lấy được chồng tốt, sáng nay đọc báo nói về sự liên quan giữa đàn ông (thông minh) và tinh trùng của họ mình chợt nhớ rằng : Chọn gì thì chọn, trước tiên hãy chọn giống tốt.
    Vì một người dù có hoàn hảo đến đâu về nhân cách, tính tình nhưng không khỏe mạnh là gánh cho gia đình, xã hội và di truyền cho con cháu.
    "Khỏe mạnh" có khi lại nghĩ là không khiếm khuyết về cơ thể (bên ngoài nhìn thấy được) thì hơi hạn hẹp. Khỏe mạnh chung "lục phủ ngũ tạng" nữa cơ.

Mình có câu chuyện này (lại chuyện, nhưng vd cụ thể hùng hồn hơn mọi lời nghị luận mà ko có chứng minh)
    Có 1 bà chị (ko họ hàng gì) xinh đẹp (có thể gọi là vậy) có khá nhiều anh theo, học hành giỏi giang (trong trường đại học cũng trong top 10 về học lực). Từ nhỏ ở nhà chơi thân với mấy anh em nhà hàng xóm. Có 1 trong mấy anh em nhà này rất yêu chị, chị ko quan tâm tình yêu của anh chàng, chỉ coi anh chàng như 1 ngưòi anh hoặc bạn thân. Ở quê mà, anh chàng này học không hết cấp 2 thì nghỉ học. Anh này thấy cô bạn có nhiều anh học cùng ở tỉnh về chơi thì sợ mất bồ nên đã xin sang hỏi cưới. Gia đình chị bạn thấy anh ấy rất ngoan ngoãn, tôn thờ con gái mình, phục vụ gia đình mình bất kể chuyện gì, ko kể đêm hay ngày thì xiêu lòng. Chị bạn mình ko chịu. Anh ấy tự tử... hụt. Thế là thương quá mà đồng ý cưới.
    Cưói xong thì chị bạn mình mới là người ...khổ. Tất cả mọi việc anh ấy đều nhường cho vợ quyết định (bản chất anh này hơi ...đần) Chị thì lại khôn ngoan, nhanh nhẹn nên thu nhập chính là do chị đảm đương.
    Mong có 1 đứa con nhưng mãi cũng ko thấy có. Vào SG chữa trị mới biết là anh ấy có vấn đề nặng về tinh trùng. BS nói tinh trùng của anh ấy phần lớn dị dạng, ko di động, ko đủ số lượng... có lỗi gì đó trong nhiễm sắc thể của anh ấy.

Khi nghe chị ấy kể chuyện đó mình mới ngẫm nghĩ thấy đúng : bề ngoài anh ấy hơi giống hoạn quan : mặt tròn, nhiều thịt, ko thấy xương hàm như đàn ông, ko có trái cổ, nhẵn nhụi, ko râu ria, mông dày... (xin lỗi các quý ông...mập nhé)
    Mình ko có hiểu biết về nhân trắc học, nhân tướng học nhưng những điều ông bà mình nói ko biết đúng hay sai.

các mẹ có ý kiến gì thêm về việc này ko? mình cũng muốn tìm hiểu thêm để chọn "giống tốt" cho con
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Các bác nói hay quá, lĩnh vực này em cứ gọi là mù tịt, xếp dép ở đây hóng chuyện.
    Em thấy vấn đề này những bộ phim nhiều tập của TQ rất thâm thuý. Thâm thuý trong chuyện chọn vợ chồng, trong việc nhân quả, môn đăng hộ đối. Trong đó cũng có rất nhiều nhân vật nữ là chỗ dựa cho cả dòng họ.
    Vậy thì sau khi các mẹ bồi dưỡng con thành nhân tài đi du học thì nên quay lại nghiền ngẫm về văn hoá phương Đông để chọn người phối ngẫu cho con nhỉ :Smiling:.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 695 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lemonkey Xem bài viết
    Lấy vợ lấy chồng cũng như mua một tấm vé số mà chưa biết mình trúng giải gì ?
    Có thể ví như cuộc đời chúng ta như một cuộc kinh doanh lớn .Từ thủa bé tới khi lớn lên ,yêu, làm vợ , làm chồng , làm cha làm mẹ ,làm ông ,làm bà ...và về cõi vĩnh hằng .
    Cuối đời , khoá sổ, hạch toán xem lỗ hay lãi , dư nợ hay dư có ,ai có một gia đình yên vui , vợ chồng trân trọng , yêu thương nhau , con cái ngoan ngoãn thành đạt , giầu sang ---> đó là lãi lớn , lãi ròng .
    Ngược lại cuộc sống ai không hạnh phúc , chia tay , con cái hư hỏng ,thất học dốt nát ,đói rách ,tù tội .... nghĩa là không có một tổ ấm ---> ấy là lỗ, lỗ nặng .
    Coi như kinh doanh cả cuộc đời thất bại .
    </p>Em xí xới tí ạ : Pác này nói giống xã nhà em quá! Mỗi khi xã như vậy thì cuộc sống hôn nhân của chúng em laị có thêm chút gia vị. Em thì thấy cách hành xử trong quan hệ vợ chồng nói riêng và gia đình nói chung trong các bộ phim của TQ là rất hay, như các quan niệm: Vợ chồng kính nhau như khách hay: Hôn nhân là chuyện đại sự, không phải của riêng con cái, ko làm danh gia vọng tộc thì cũng ko đc đi ngược truyền thống gia đình. Con trai được dạy dỗ đến nơi đến chốn đã đành, con gái đựơc lựa chọn cũng phải là người xuất chúng về hiếu nghĩa, tài đức vẹn toàn đẻ có thể làm sang cho chồng cũng như giúp chồng gây dựng và cai quản cơ nghiệp. hay: Muốn hôn nhân lâu bền đến đầu bạc răng long thì bắt buộc phải đảm bảo 2 yếu tố: Môn đăng hộ đối và tâm đầu ý hợp.hay Luật nhân quả, gieo gì thì gặt nấy, con trai hay con gái có tài hay ko có tài, khiếm khuyết về hình dạng hay ko, nhân cách hoàn thiện hay ko, nếu vì chủ quan thì sẽ gặp người tương xứng kiểu ngưu tầm ngưu, mã tầm mã. Nếu vì lý do khách quan và có tâm tính tốt thì sẽ được đền bù xứng đáng kiểu ở hiền gặp lành vậy. Còn rất rất nhiều nữa mà hiểu biết của em chỉ lưu có vậy, nhưng cũng là những quan điểm mà em tâm đắc nhất.Vì vậy, sau khi đã đi làm dâu và chứng kiến những người mình yêu thương cũng làm dâu, và vì 2 cô công chúa rất cá tính, đáng yêu nhưng cũng khá ương bướng của mình thì em cũng đành bụng bảo dạ với xã nhà em như sau: 1. Dạy cho con hiểu 3 khái niệm đúng, sai và nên, phù hợp từng hoàn cảnh vì với tình cảnh xã hội như hiện nay, đến người lớn còn ko thể tránh làm những điều sai nữa là trẻ con. 2. Dạy cho con biết thương yêu, quý trọng những giá trị thuộc về bản thân. Biết tôn trọng người khác là tôn trọng chính mình và ngược lại. 3. Dạy cho con biết tự lập, tự chủ, tự chịu trách nhiệm với bản thân, tự con phải va chạm để rèn luyện. Bố mẹ chỉ là người cho con điều kiện cần đó là cuộc sống, còn cuộc sống ấy tồn tại ra sao thì là do con tự chọn lựa và xây dựng con đường cho riêng mình. 4. Dạy cho con hiểu ý nghĩa đích thực của cuộc sống: Người với người sống để yêu nhau, nhưng cũng phải biêt đấu tranh để có tình yêu đích thực. 5. Dạy cho con biết hài lòng sau những gian truân vất vả mà con thực sự cố gắng để vượt qua. 6. Dạy cho con biết rằng: Gia đình luôn là chỗ dựa tinh thần vững chắc nhất cho mọi thành viên, ai cũng phải biết nâng niu, gìn giữ và quý trọng. 7. Dạy cho con biết bao dung, vị tha, có cách nhìn và suy nghĩ sâu sắc, thấu đáo về tất cả. Nhân vô thập toàn, có nghĩa là mình học hỏi nhiều ko phải để chứng minh cho mọi người thấy ta hơn mọi người, mà chỉ là để giúp được ai đó khi cần và giúp chính bản thân ta. 8. Dạy cho con biết việc nào đó con chưa làm được hay ko làm được thì đó ko phải vì con là con gái cho dù họ có nghĩ như vậy, mà chỉ vì con chưa thực sự muốn làm hay vì con làm với thái độ thiếu nghiêm túc chứ ko phải chỉ có con trai mới làm đựợc. 9. Là con gái, phải gánh vác nhiều về các mối quan hệ và giao thiệp trong gia đình cũng như ngoài xã hội, con phải làm cho mọi người tin tưởng và tôn trọng mỗi khi tiếp xúc. 10. Có thể con ko xinh như tiên hay con không ở địa vị cao sang, nhưng cũng khiến nhiều người phải đưa mắt nhìn, vì tâm hồn con thật trong sáng, giọng nói con thật mềm mại và tấm lòng con thật nhân ái.Việc này tuy khó nhưng với tinh thần như vậy vợ chồng em sẽ cố gắng giúp con dần dần trong quá trình phát triển, con sẽ tự trưửong thành hơn. Có thể có điều nên, có điều ko nên, các bố các mẹ cứ cho ý kiến, em rất vui được đóng góp và được chia sẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 217 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Bac songdong : Em biết bác quan tâm đến vấn đề này từ bên Định hướng nhưng ko tiện trả lời bác vì lạc đề. Em có kinh nghiệm từ mẹ em thế này, mẹ em rất chịu khó nghe em kể chuyện ở lớp, chuyện chàng nọ chàng kia, mẹ em chẳng cấm đoán gì cũng chẳng ra mặt bảo phải lấy người thế này thế nọ, ai cưa cẩm em cũng đến nhà, rủ đi chơi cũng vào nhà đàng hoàng và mẹ em ko hề tỏ thái độ gì hết. Nhưng trong quá trình kể chuyện với mẹ về các chàng mẹ em rất hay dùng câu " nhưng mà". Vi dụ : Ưu điểm.......nhưng mà......nhược điểm ( ko phù hợp ở điểm..., nếu lấy nhau thì....., cậu này có vẻ.......). Trời ơi, mới chỉ ngấp ngé thôi, nghe mẹ em nói vài câu "nhưng mà" tự nhiên em chán luôn. Tất nhiên ko phải lúc nào em cũng "ngấm" ngay nhưng những câu của mẹ em cứ lởn vởn trong đầu, tình cảm bắt đầu dừng lại ko tiến triển rồi tự em làm triệt tiêu. Cứ dần dần như thế mẹ em định hướng mà em ko nhận ra. Cuối cùng năm 22t em yêu chồng em bây giờ, 7 năm sau cưới và tất nhiên là rất rất như ý. Em luôn cám ơn mẹ em đã kịp thời ngăn những đám khác để em được gặp chồng em bây giờ. Em chỉ góp một kn nhỏ nhỏ vậy thôi bác ạ.
    • 133 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Em thì nghĩ vợ chồng là do duyên số.

Như cô bạn gái thân của em ấy, bố mẹ tri thức,nhà giầu có, mẹ giỏi giang nết na, dậy con cực khéo, giao tiếp giỏi và chu đáo , nhưng cô bạn em ko bằng 1/10 của mẹ, dù mẹ cô đã cố gắng hết sức. Lấy chồng thì bố mẹ cũng kén chọn lắm, cũng chẳng ra sao cả. Sau lấy một anh chồng chả ra gì... mà đúng là lấy rồi mới biết được, vì nhìn tướng tá anh ta thì ai cũng ưng mắt.

nói chung, duyến số vợ chồng chả ai nói hay được và em nghĩ chọn lựa thì cũng vô cùng lắm :Sigh:

Sống là hy vọng và chờ đợi ...?
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,228 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ltto Xem bài viết
    Bac songdong : Nhưng trong quá trình kể chuyện với mẹ về các chàng mẹ em rất hay dùng câu " nhưng mà". Vi dụ : Ưu điểm.......nhưng mà......nhược điểm ( ko phù hợp ở điểm..., nếu lấy nhau thì....., cậu này có vẻ.......). Trời ơi, mới chỉ ngấp ngé thôi, nghe mẹ em nói vài câu "nhưng mà" tự nhiên em chán luôn. Tất nhiên ko phải lúc nào em cũng "ngấm" ngay nhưng những câu của mẹ em cứ lởn vởn trong đầu, tình cảm bắt đầu dừng lại ko tiến triển rồi tự em làm triệt tiêu. Cứ dần dần như thế mẹ em định hướng mà em ko nhận ra. Cuối cùng năm 22t em yêu chồng em bây giờ, 7 năm sau cưới và tất nhiên là rất rất như ý. Em luôn cám ơn mẹ em đã kịp thời ngăn những đám khác để em được gặp chồng em bây giờ. Em chỉ góp một kn nhỏ nhỏ vậy thôi bác ạ.
    Giống hệt như mình. bạn trai đến nhà chơi, về rồi thì mẹ cho nhận xét : Thằng này như cái hội mít (anh vừa lùn, vừa tròn) nói năng thì lắp bắp như ngậm hột thị. Thằng kia cao như cây sào (vì anh vừa cao vừa gầy), thằng hôm trước đến thì giống thằng sâu ruột... Mập chê giống Trư Bát Giới, lùn đùa Bạch Tuyết và ... 1 chú Lùn, cao chê kều... Nói chung là chẳng anh nào ưng ý. Mà ngày xưa khỏang từ 20-27 tuổi mình toàn khách không mời đến nhà, lại hay gặp những anh thiếu chiều cao (con trai VN mình thiếu chiều cao lại hay có câu đùa (hay thật) "hy sinh đời bố, củng cố đời con" để cải tạo giống nòi)

Mới đầu cũng phản đối mẹ dữ lắm vì hồi ấy lãng mạn, ngây thơ mà. Sau này rồi cũng dần dần bị ảnh hưởng nhìn nhận vấn đề thực tế hơn và chọn cho mình 1 anh chồng ... không giống ai.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,511 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Dạy cho con gái cách nhìn ng` là ok đấy các mẹ.:Battin ey:
    Mẹ em dạy thế này:" Sau này lấy chồng thì nhớ lấy ai kha khá (em nói khác từ giàu đấy). Ko giàu cũng dc nhưng mà phải lựa ai đẹp trai, học giỏi & tốt để sau này đẻ con ngoan, giỏi":Thinking: ~~> Em trả lời là :" Thế chứ giàu mà ko yêu thương vợ con thì lấy làm gì hả mẹ :Laughing: Lấy về để ng` ta đánh đập ạ???"rooling:
    Như mẹ Diễm Hương nói ở trên: Hình thức bên ngoài ko quan trọng. Quan trọng là lấy dc ng` thực sự yêu thương vợ con hết lòng.
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8