TIN TÀI TRỢ.

Con muốn làm nghề gì khi lớn lên?

• 34 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

Bạn có nhớ ngày bé mình đã mơ lớn lên sẽ làm nghề gì không? Trẻ con thường mơ mộng về nghề nghiệp mà bé muốn theo đuổi trong tương lai, một số sẽ chỉ là ước mơ (như siêu nhân) và một số thực sự có tính hướng nghiệp. Hãy khám phá giấc mơ của con trẻ và hồi tưởng lại tuổi thơ của mình nhé!

Dưới đây là 15 nghề được bọn trẻ yêu thích nhất, liệu có giấc mơ tuổi thơ của bạn không? Và bạn hiện đang làm nghề gì nhỉ?

Phi hành gia

Nhiều bé mơ được bay vào không gian khi lớn lên. Giấc mơ có thể bắt nguồn từ câu chuyện về các siêu anh hùng không gian, từ câu chuyện đặt chân lên mặt trăng và sao Hoả. Dù Việt Nam có con số phi hành gia rất khiêm tốn, nhưng chẳng có lý gì mà bé không thể mơ là người Việt tiếp theo bay vào không gian và đặt chân lên những hành tinh xa xôi.

phihanhgia_500
    Giấc mơ vươn đến các vì sao của phi hành gia tí hon. Ảnh: About.

Cùng với giấc mơ phi hành gia, bạn có thể hướng con vào những câu chuyện, những bài học thiên văn học đơn giản dành cho lứa tuổi của bé. Biết đâu, khi giấc mơ đủ lớn, niềm đam mê sẽ đưa tên bé vào danh sách phi hành gia của NASA làm việc tại các trạm không gian và phi thuyền vũ trụ sau này?

Nhạc sỹ - ca sỹ

Từ cuộc thi Giọng hát Việt nhí và Đồ Rê Mí, bạn có thể nhận thấy ước mơ theo đuổi con đường âm nhạc của các thiên thần nhí của chúng ta mạnh mẽ và phổ biến nhường nào. Giúp con trở thành nhạc sỹ và ca sỹ tương lai thực tế và dễ thực hiện hơn làm phi hành gia rất nhiều, bố mẹ có thể ghi danh cho con theo học các khoá học thanh nhạc và nhạc cụ tại các trường nhạc và nhà văn hoá hoặc các cuộc thi âm nhạc cho trẻ em như đã kể trên.

Nếu bạn chỉ muốn con trở thành ca sỹ gia đình thôi, việc thu âm album riêng của bé hay tậu một dàn karaoke gia đình cũng không phải là việc quá xa xỉ hay khó khăn, các mẹ nhỉ?

Diễn viên

Khi bọn trẻ xem phim và TV, chúng thường mơ trở thành những diễn viên nổi tiếng trên màn ảnh.

Trên thực tế, con số diễn viên không “vụt sáng thành sao” đông hơn con số bạn có thể nhớ mặt gọi tên rất nhiều. Những diễn viên này đóng phim, diễn kịch, đóng quảng cáo và lồng tiếng cho các chương trình truyền hình. Cũng có khá nhiều người chỉ xem diễn viên là nghề tay trái, bán thời gian để thực hiện đam mê diễn xuất cũng như để kiếm thêm thu nhập bên cạnh công việc chính.

Nếu cục cưng của bạn thích diễn xuất, hãy ghi danh cho bé tham gia các đội kịch, đó cũng là một cách hay để con có thêm nhiều bạn và rèn luyện kỹ năng biểu đạt cảm xúc và giao tiếp. Bạn có thể bất ngờ với tài diễn xuất tự nhiên của trẻ con lắm đấy!

Vũ công

Cùng nhóm nghệ thuật biểu diễn, con bạn có thể mơ thành vũ công ba lê hoặc yêu thích các điệu múa và vũ điệu hiện đại. Đam mê và tài năng nhảy múa của trẻ con rất dễ nhận ra, và cũng rất thú vị nữa.

Nếu một ngày bạn nhận ra bé yêu của mình múa may rất duyên và nhảy nhót rất đẹp, đừng ngại đăng ký cho con đi học múa hoặc nhảy hiện đại. Dù con bạn sau này có trở thành vũ công hay không, khả năng nhảy múa giúp cơ thể bé mềm dẻo, uyển chuyển và rất có ích cho việc giao tiếp xã hội sau này của con bạn.

Giáo viên

Ở thời của chúng ta, rất nhiều trẻ em thích làm cô giáo và thầy giáo. Bạn có ở trong số đó không? Trẻ em ngày nay có thể có nhiều nghề khác hấp dẫn hơn để mơ mộng, nhưng nếu con bạn vẫn thích làm cô giáo, hãy giải thích cho con sự cao quý của nghề giáo và động viên con học hành thật chăm và thật giỏi để có thể trở thành nhà giáo nhé!

giaovien_500
    Giấc mơ "gõ đầu trẻ" là giấc mơ nghề nghiệp khá cổ điển nhưng không hề lỗi mốt. Ảnh: About.

Lính cứu hoả

Nếu đưa con đi chơi ở các công viên mô phỏng nghề nghiệp dành cho trẻ em, bạn sẽ ngạc nhiên vì rất nhiều bé thích làm lính cứu hoả. Với trẻ nhỏ, nghề cứu hoả hấp dẫn vì tính hành động và sự dũng cảm.

Con bạn luôn miệng nói con muốn lớn lên làm lính cứu hoả trong khi bạn không muốn chút nào ư? Đừng vội dập tắt ước mơ của con, mọi nghề nghiệp đều cao quý và bạn có biết rằng lính cứu hoả là nghề được xã hội trân trọng bậc nhất tại Mỹ và những chiến sỹ cứu hoả được người dân xem là người hùng của đời thực? Hãy cứ để con bạn ước mơ, và hãy tranh thủ cơ hội này dạy con về an toàn phòng cháy chữa cháy, về lòng dũng cảm và ý nghĩa xã hội của nghề này. Điều đó không phải là tốt sao?

Công an – cảnh sát

Nằm trong các nghề “người hùng” được các bé trai yêu thích, công an hay cảnh sát là biểu tượng của thực thi công lý, lòng dũng cảm và một chút quyền lực. Bé có thể mơ làm chú cảnh sát đặc nhiệm truy lùng tội phạm, chú trinh sát điều tra vụ án hay gần gũi hơn là chú công an điều khiển giao thông.

Các bé có thể rất yêu thích trò chơi nhập vai công an truy bắt tội phạm, đó là cách các bé biến ước mơ thành hiện thực ở hiện tại. Một số bố mẹ có thể không thích con theo nghề này, nhưng đừng trầm trọng hoá vấn đề, đây mới chỉ là ước mơ của trẻ con mà thôi. Thêm một lưu ý nữa là bố mẹ tuyệt đối không được tiêm nhiễm những suy nghĩ tiêu cực của mình về nghề công an cho bé, nếu chẳng may hôm đó bố mẹ bị thổi phạt giao thông nhé!

Nhà văn – nhà báo

Những đứa trẻ mê đọc sách và có trí tưởng tượng phong phú có thể mơ làm nhà văn, nhà báo hoặc đơn giản là người kể chuyện. Tuỳ theo tuổi của bé, bạn có thể giải thích với con rằng nghề viết không chỉ là viết truyện cho trẻ con, họ còn viết tin bài trên các tờ báo, viết kịch bản để làm phim, làm thơ và thậm chí là viết lời bài hát nữa. Nghề viết cũng là nghề có thể làm toàn thời gian hoặc chỉ làm thêm nếu con chỉ yêu thích viết lách thứ hai sau một nghề khác.

Đây là nghề có tính giáo dục cao mà bạn có thể tận dụng để dạy con. Hãy nói với bé là để viết hay con cần phải đọc nhiều, biết nhiều, hiểu nhiều và cả tưởng tượng nhiều nữa. Cái lợi trước mắt mà bố mẹ có thể thấy ngay ở đứa trẻ yêu thích nghề viết là bé sẽ dễ dàng học rất tốt các môn xã hội, chăm học hỏi và có thể hơi "lắm mồm" một chút.

Thám tử

À nghề này thú vị đây, và cũng rất kịch tính nữa. Đây là nghề yêu thích của những bé mê thám tử lừng danh Sherlock Holmes (hoặc loạt truyện tranh Thám tử lừng danh Conan). Niềm yêu thích với nghề thám tử giúp bé rèn luyện óc suy luận và khả năng phán đoán.

Bố mẹ có con thích làm thám tử sẽ có nhiều cơ hội “nở mày nở mặt” vì sự thông minh không kém phần ngộ nghĩnh và hồn nhiên của con mình.

Vận động viên

Nhiều nhóc tì mơ thành vận động viên để chúng được chơi môn thể thao yêu thích và được trả tiền để… chơi. Nhưng vận động viên chuyên nghiệp không phải là việc đơn giản, đòi hỏi phải khổ luyện và thậm chí là hy sinh rất nhiều thứ khác cho những chuyến tập huấn. Vận động viên cũng là nghề có nguy cơ chấn thương cao và có tuổi nghề ngắn ngủi. Hầu hết vận động viên chuyển sang làm huấn luyện viên nếu không muốn bỏ thể thao sau khi hết tuổi thi đấu.

Cũng như nghệ sĩ biểu diễn, vận động viên là nghề đào thải khốc liệt, cùng với đó là thu nhập trong mơ hoặc khá thấp. Nếu bé yêu thích thể thao, không sao cả, đó là đam mê lành mạnh và tốt cho sức khoẻ, hãy khuyến khích trẻ luyện tập thể thao. Còn việc bé có thể trở thành vận động viên chuyên nghiệp hay không còn phụ thuộc vào năng khiếu của bé.

Bác sỹ thú y

bsthuy_330
    Bác sỹ thú y có thể là nghề thời thượng của tương lai lắm chứ. Ảnh: About.

Những bé yêu chú cún hay chú mèo của mình cũng thường thích lớn lên làm bác sỹ thú y để khám và chữa bệnh cho những con thú. Bác sỹ thú y thông thường làm việc ở các sở thú, trại chăn nuôi, viện nghiên cứu thú y và gần đây là các dịch vụ, bệnh viện thú cưng.

Bạn biết không, đây có thể là nghề hái ra tiền trong tương lai, khi mà người ta ngày càng yêu và coi trọng sức khoẻ của những con thú cưng trong nhà. Nhưng trước mắt thì cô cậu nhóc nhà bạn đã có được tình yêu động vật đáng quý, và thường những ai yêu thiên nhiên và động vật thì đều là người tốt cả.

Nhà khoa học

Nếu trẻ em ngày xưa mơ được làm nhà khoa học đơn thuần vì niềm say mê khoa học thì trẻ em ngày nay có thêm lý do để thích nghề này vì Người sắt, Người nhện hay Người khổng lồ xanh đều xuất thân từ những nhà khoa học. Thật hấp dẫn!

Khoa học gia cần phải có kiến thức uyên bác về một lĩnh vực khoa học nhất định, dù đó là khoa học xã hội hay khoa học tự nhiên. Bạn hãy nhớ lại ngành học của mình ở Đại học đi, phải chăng phần lớn trình độ học vấn chúng ta đều xuất thân từ những ngành khoa học sao? Vì vậy, trở thành nhà khoa học thực thụ có thể không thực tế lắm với đại đa số, nhưng nuôi dưỡng tình yêu khoa học cho con lại là điều rất đáng làm, phải không các mẹ?

Phi công

Cũng là nghề được bay lên bầu trời nhưng giấc mơ làm phi công thực tế hơn giấc mơ phi hành gia rất nhiều. Đây lại còn là nghề có thu nhập “khủng” mà chắc phụ huynh nào cũng muốn con mình theo đuổi nếu bé có thể. Nhưng bạn có biết rằng, nghề phi công đòi hỏi tình trạng sức khoẻ tuyệt vời (và quy trình tuyển lựa rất nghiêm ngặt) cùng khả năng chịu áp lực công việc kinh khủng.

Nhưng nếu bé đã có đam mê cất cánh và gia đình bạn có cơ hội cho bé tiếp cận với ngành hàng không thì đây rõ ràng là nghề rất “hoành tráng” đấy chứ? Và điều đầu tiên bé phải làm để đạt được ước mơ là gì? Con hãy ăn thật ngoan và tập thể dục thật chăm để có sức khoẻ thật tốt nhé!

Luật sư

Nếu bạn đã từng có khả năng “chạy tội” quá sức thuyết phục khi còn bé, cha mẹ bạn hẳn đã nghĩ rằng sau này bạn sẽ là một “thầy cãi” – tức luật sư. Tất nhiên công việc của một luật sư phức tạp quá sức tưởng tượng của một đứa trẻ, từ việc học luật đến thời gian tập sự vô cùng cam go. Đa số luật sư làm việc tại các công ty tư vấn luật, một số làm việc cho toà án và chính phủ.

Nghề luật sư có vẻ hơi khô khan và nghiêm túc với trẻ nhỏ, nhưng nếu bé nhà bạn thích nghề này, đó hẳn là em bé trưởng thành và chín chắn hơn nhiều so với bạn đồng trang lứa, nhưng có thể bạn cũng hơi “đau đầu” vì “thầy cãi” tí hon này đấy.

Bác sỹ

Có lẽ đứa trẻ nào cũng từng đóng vai bác sĩ khám bệnh cho bệnh nhân trong những trò chơi đóng vai của con nít. Tuỳ theo lứa tuổi của con, bạn có thể giải thích thêm rằng có nhiều chuyên khoa trong ngành y, từ nha sĩ nhổ răng và trám răng cho con đến bác sĩ nhi khoa chỉ khám cho trẻ con thôi, bác sĩ đa khoa khám bệnh chung chung cho mọi người và nhiều nhiều khoa khác nữa.

Bác sỹ là nghề đòi hỏi sự kiên trì trong học tập với chương trình học chuyên ngành tối thiểu là 7 năm, là nghề có thu nhập khá cao cùng với áp lực công việc, lương tâm và tính trách nhiệm rất cao. Hãy nhân cơ hội bé mơ làm bác sỹ (có thể bé chỉ mơ tạm thời thôi) để dạy con về lòng nhân ái, về trách nhiệm với mọi người và những bài học y tế đơn giản (như sát trùng vết xước nho nhỏ của bé chẳng hạn).

Ngoài ra, các bé gái có thể cũng mơ làm y tá vì trong một lần đi khám bệnh bé đã được một cô y tá dễ thương và chu đáo chăm sóc cho mình.

Thế bé của các mẹ nhà mình có mơ ước những nghề trên hay một nghề nào khác nhỉ? Mình hồi bé ước có phép thần thông (chắc mơ làm phù thuỷ quá vì ngày đó trẻ con không tiếp cận với truyện siêu nhân nhiều, mình còn mơ làm nhà khảo cổ hay sinh vật đi khắp thế giới nghiên cứu. Giấc mơ ngày bé và công việc bây giờ hoàn toàn không liên quan gì đến nhau .
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,482 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 4 tuổi chỉ có một ước mơ lớn lên lái xe bus Hỏi tại sao con thích nghề này thì cu trả lời là để con còn đón khách
    278909
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    gái 4t thích lớn lên làm người mẫu. Giai 2.5t lớn lên thích làm anh Trư bát giới (mê phim Tôn ngộ không)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 116 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Học trò lớp 9 của em nó nói ước mơ sau này của nó là bán bánh mì. Mình hỏi tại sao con thích bán bành mì nó trả lời là " Vì con thích ăn bánh mì".
    • 63 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi tất cả đều là ước mơ thời bé của tôi. Mỗi giai đoạn một ước mơ khác nhau. H lại làm và theo đuổi một công việc không lien quan gì trong số trên
    • 77 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Ngày xưa, khi xem các chương trình có mấy anh bộ đội hay phim hình sự có mấy chú cảnh sát là mình mê tít, thế là tự nhủ sau này mình phải là một cô công an nhưng gia đình không phải là con em trong ngành nên không thi được, đành thi vào trường khác. Nhưng sau khi tiếp xúc với bạn bè mình thật sự bị đổ vỡ hình tượng của những chú công anh, chiến sĩ. Buồn! Đó chỉ là ước mơ thuở bé thôi!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 88 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

hồi nhỏ, ước làm luật sư để giúp mẹ li hôn, lớn hơn xíu, thích làm kĩ sư xây dựng để đứng trên cần trục, lớn hơn xíu nữa thích làm việc gì có thể đi tới nhiều nơi, không ở yên một chỗ, và bây giờ, chỉ có một điều ước là không thất nghiệp
    free like the wind
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nhóc nhà mình đặc biệt thích chó mèo có khi nào là 1 bác sĩ thú y tương lai hok ta!
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đốm nhè Xem bài viết
    Bé nhà mình hồi 4 tuổi chỉ có một ước mơ lớn lên lái xe bus Hỏi tại sao con thích nghề này thì cu trả lời là để con còn đón khách
    ước mơ con bạn thật độc đó nha, hì hì
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 530 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con bé lớn nhà mình thì thích làm nhà thiết kế thời trang, cô em nghe thế cũng đòi làm nghề ấy luôn, cô chị thì không thích nên bảo em chọn nghề khác đi, thế là cô em bảo thôi em làm thợ cắt tóc, em sẽ cắt cho chị một mái tóc thật là đẹp.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hiiếm có đứa trẻ nào ngay từ khi còn thơ bé không một lần hỏi câu hỏi đó. Điều ấy còn được gửi gắm cả vào những lúc bọn trẻ vui chơi tập thể hay một mình. Khi ấy, việc tự nhận mình làm nghề gì đó hầu hết do cảm tính. Lớn lên, con làm nghề gì? Bà ngoại bảo: Bà thích con làm bác sĩ để chữa cái chân đau của bà. Ông ngoại bảo: Con vẫn mơ ước biết bay, con làm phi công nhé. Ba của bạn ấy bảo: Con làm công an cho “oách”. Mẹ bạn ấy bảo: Con làm kiến trúc sư để được vẽ nhiều ngôi nhà đẹp.

Bạn ấy băn khoăn lắm. Có bốn người thân với bạn ấy nhất, mỗi người nói một nghề. Bạn ấy thổ lộ: Nếu làm công an thì bà lại buồn, nếu làm kiến trúc sư sợ ba không vui. Vậy, con biết làm nghề gì đây?

Thật ra, cả nhà cứ nói vui với bạn ấy như thế. Vì bạn ấy còn nhỏ lắm, còn cả một chặng đường dài để vươn tới tương lai cùng nhiều sự thay đổi cho việc lựa chọn nghề. Ai cũng hiểu như thế.

Vậy, con muốn làm nghề gì? Con muốn làm cô giáo mẹ ạ. Muốn dạy các em học sinh viết chữ đẹp, làm toán giỏi như cô giáo con bây giờ. Mẹ biết, rồi sau này khi con lớn lên một chút, được tiếp xúc mở rộng hơn, con sẽ lại có những ước mơ nghề mới. Đơn giản chỉ là bây giờ, ngoài bố mẹ ra, người con gắn bó hàng ngày là cô giáo.

Con làm nghề gì? - Sẽ chỉ là câu chuyện vui ở những gia đình đang có con nhỏ. Nhưng lại là “chuyện to” ở các nhà có con chính thức bước vào tuổi trưởng thành - đó là khi các cô cậu học trò chuẩn bị kết thúc năm học cuối cùng của đời học sinh. Bố mẹ bàn nhau: Thôi thì cho nó học theo nghề của mình, ít nhất sau này ra trường cũng đỡ lo khoản xin việc, gì thì cơ quan cũng ưu tiên. Có cô học trò lớp 12 thổ lộ: Cháu chẳng biết đăng ký thi trường nào, thấy nhiều bạn trong lớp nộp hồ sơ vào trường đấy nên cũng ghi chẳng may đỗ cùng nhau học cho vui. Lại có cậu học sinh cũng năm cuối cấp nói: Kinh doanh bây giờ đang là mốt, cứ đăng ký chuyên ngành Kinh tế thôi.

“Lớn lên, con sẽ làm nghề gì?” - mong rằng, khi con trưởng thành, con hãy tự mình tìm ra câu trả lời, con nhé. Đừng đơn giản hoá theo kiểu miễn là có cái nghề nuôi thân, mà quan trọng, con thấy yêu và biết cống hiến từ cái nghề của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,416 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Thật ra ước mơ nào cũng đáng trân trọng và khuyến khích cả, nhưng tại sao hầu như ít có ai khi lớn lên được làm đúng với nghề mà mình yêu thích, ấy là do các bé chỉ ước mơ và yêu thích nghề nào đó bởi những điều nhìn thấy bề ngoài, ý nghĩa cao cả... mà không rõ nghề ấy thật ra là như thế nào, làm những việc cụ thể gì, cần những kỹ năng nào...
    Những khu vui chơi mới gần đây có những trò chơi đóng vai, giúp các bé được thực hành, trải nghiệm nhiều công việc khác nhau, đồng thời mẹ có thể cho bé tìm hiểu thêm qua sách vở, tranh ảnh... như vậy, ước mơ của các bé sẽ trở nên thiết thực và gần gũi với sở thích, năng lực hơn, dần dần trở thành động lực để phấn đấu học tập, rèn luyện các kỹ năng cần thiết. Đến khi chọn trường, chọn ngành sẽ không còn phân vân, bối rối.
    Dù thế nào đi nữa, được làm việc, chung sống trọn đời với công việc mà mình mơ ước và phù hợp với bản thân mình là một điều hạnh phúc vô cùng, có khó khăn trở ngại gì rồi cũng vượt qua hết, không dễ dàng buông xuôi, từ bỏ...
    Chúc các bé thành công trong việc giúp bé khám phá bản thân và định hướng nghề nghiệp từ sớm nhé!
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nghề bếp thì thế nào cả nhà? Bé nhà mình 5t mà cứ toàn theo mẹ vào bếp! Bé nói sau này muốn trở thành người nấu ăn thôi . Hỏi tại sao? bé nói muốn nấu ăn ngon giống mẹ .

P/s Liệu nghề bếp có dc xem là 1 cái nghề không?