Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên thỏa hiệp với Bé không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.12K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các Bạn, Bé của mình hơn 2 tuổi và đang học cách diễn tả ý kiến của mình và mình đang có điều lúng túng đây.
    Bé rất hay đổ thừa các bạn ạ, ví dụ mình với Bé chơi với nhau, Bé lấy tay cào cào vào mặt mình chẳng may mặt mình bị xướt, thế là mình nói lần sau con đừng có cào vào mặt Mẹ nhe, Bé không chịu mà cứ nói là Con Mèo cào Mẹ, hoặc là Bé làm rớt bể cái ly mà nhất định không chịu nhận mình làm mà cứ đổ thừa là Con Chuột làm, nếu mình nói Không phải Con Chuột làm thì Bé khóc om sòm và nhất định nói là con Chuột làm.
    Mình không biêt có nên thỏa hiệp với Bé hay là phải nói là Bé làm.
    Các bạn nào có kinh nghiệm về việc này chia sẽ với mình với nhé. Cám ơn nhiều lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 103 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ý kiến của mình là không nên.
    Mình phải dạy cho con chịu trách nhiệm về việc mình làm ngay từ bé. Nghe thì đao to búa lớn nhưng nó bắt nguồn từ những cái con con như vậy đấy.
    Mình có thể nói là con vô ý, con không chủ tâm nhưng đó là con làm. Hoặc lúc con tức giận thì bảo là bây giờ mình không nói chuyện này nữa, để tý nữa (nhưng mà cách này trẻ con 2 tuổi thì quên nhanh lắm, nên không áp dụng nhiều đâu nhỉ) Và mình đừng làm bé sợ là nếu nhận là mình làm sẽ bị mẹ mắng, mẹ phạt... Bạn hãy thử nhẹ nhàng nói với bé vài lần xem có kết quả gì không?
    Mình phản đối việc con đổ thừa cho ngươì khác, họăc khi con ngã đau thì đánh bàn, đánh ghế làm con vấp ngã...
    T2NA - Thanh Hoá, Nam Định, Hà nội, côte d'Azur, Paris... đâu cũng là nhà mình cả
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cứ dạy từ từ thôi Peace ơi. Ví dụ mình làm sai cái gì đó mình cũng sẽ nhận: "Ôi xin lỗi con gái nhé, mẹ đã làm cái này cái kia...". Bé ở tuổi này cũng có cái ngang ngạch, nhiều khi bé thích nói khác đi, thích tự khẳng định mình nên phải giải thích dần dần. Nếu bé chưa chịu, lần sau lại nói chứ mình làm kiên quyết quá, gay gắt quá với bé thì bé lại càng phản ứng lại. Mình cũng có quan điểm như Chocolat Au Laid là dạy con phải tự chịu trách nhiệm về mình. Đơn giản là khi bé té không bao giờ đánh cái bàn hay đánh xuống đất như kiểu "dân gian": "A cái này hư , làm em đau hả". Thay vào đó mình thường bảo con tự đứng lên, lần sau đi phải cận thận nhé, không chạy, nhìn đường.....
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng ko đồng ý thoả hiệp như vậy, vì tạo nên 1 tính cách rất xấu sau này. Thôi đành hy sinh tí nước mắt nước mũi vậy.

Bữa tối hôm kia có món dưa chua & canh rau ngót. QA nhà em muốn mẹ lấy dưa, nhưng nhất định gọi đó là rau ngót, mặc cho bố mẹ chỉnh thế nào đi nữa. Lạ nhỉ? Chắc là 1 cơn ẩm ương, vì sau đấy thì tự dỗi & khóc.

Còn nó chỉ chịu xin lỗi khi mắc lỗi rất nhẹ & cả hai mẹ con cùng vui vẻ. Còn khi mẹ nghiêm mặt lại, hỏi lỗi của ai thì nhận là của con nhưng nhất định ko chịu xin lỗi, cúi gằm mặt, ko nói 1 lời nào, mặc mẹ giảng giải, tai gần miệng thì tự nghe :evil:

Chỉ khi em bỏ đi thì 1 lúc sau mới lí nhí ra xin lỗi, hoặc khóc lóc chán chê, mẹ gọi lại gần thì chịu nghe phân tích & chịu xin lỗi, nhưng để lâu 1 chút là hắn quên mất, quay sang chơi trò khác. Sau nó lại ko chịu xin lỗi ngay mà cứ giống anh giai nó thế?
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Tumeo ơi, Tú nhà em cũng giống anh QA rồi, nhất định dưa là rau, mẹ nhắc dưa, nói lại là dưa, một lúc sau lại chỉ rau, rau :evil: :evil:. Mất công mẹ chỉnh bao nhiêu lần rồi. Hình như trẻ em cũng có bị đường mòn trong óc nhỉ :rolleyes: ????
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Có khi không phải bé không biết nhưng cố tình nói ngược đấy. Nhóc nhà mình có một trò chơi nói ngược như thế. Ví dụ hỏi con là con ai thì thay vì nói là con của bố mẹ thì lại nói là con của ông bà ngoại, nhưng hỏi lại cháu của ai thì trả lời cháu của bố mẹ, hỏi ăn cơm chưa thì rồi lại bảo chưa... Hỏi lại vài lần thì trả lời đúng rồi cười.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ở tuổi bé Khanh thì rau và thịt cá là 1 khái niệm, còn rau gì hay dưa thì dần dần bé sẽ nhớ. Còn như QA với cu Minh là thích nói ngược. QA không những cố tình râu ông nọ cắm cằm bà kia trong xưng hô mà giờ ko thể sai nó lấy cái gì vì nó toàn lấy những thứ xung quanh cái món đấy để chọc mình rồi cười khúc khích, đến khi mình phát chán lên mà tự đi lấy cho xong
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thế tức là Khanh chưa đến tuổi đó đúng không chị tumeo. NGhe chị kể chuyện Qa thấy buồn cười quá, mẹ KHanh biết trước để đến khi KHanh như vậy thì không bực mình nữa.

Mà chị Tumeo ơi, khoảng 1 tuần nay Khanh bám mẹ kinh khủng. Lúc trước có thế đâu. Em đi làm từ khi con 8 tháng nên rất nhanh chóng bye mẹ khi mẹ đi làm, không vướng bận gì cả..Thế mà bây giờ bà ngoại kể là đang chơi tự nhiên cũng Hiền đâu, hiền đâu, đòi bế len phòng mẹ tìm. Đang ngủ cũng bật dậy Hiền đâu, hiền đâu rồi. Em vẫn cho con bú nhưng chỉ là tối về và trước khi đi ngủ + đêm thôi, nên chắc không phải nhớ ti mẹ chị nhỉ.

Không biết đây cũng chỉ là một giai đoạn không hay cứ như thế này thì mẹ vừa mệt vừa lo quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 347 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

trên diễn đàn này có 1 số mẹ có thái độ dạy dỗ rất nghiêm khắc với con, đó là một cách làm đúng đắn trong dạy dỗ con cái nhưng mình không thể nào áp dụng được ( như mẹ QA ,Sóc nhím , Kiki... ) vì bé nhà mình hay ói quá VD bé đòi một cái gì đó mà mình không cho là bé khóc rống lên , tiếp theo là ói rất có thể xảy ra , nhiều khi hậu quả xảy ra rồi trong lúc lau dọn chỗ ói mình tự nhủ thà chìu bé một chút vẫn hơn :evil: :evil: :evil:
    me @ BẠC LIÊU
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    À ha đó là nhược điểm của mẹ @, bé @ biết tỏng nên mỗi lần có gì là khóc và ó́i. Hai đưá nhà Liên khóc và ói mẹ 04 đi dọn, dọn xong rồi vẫn mời con làm điều mẹ muốn chứ không phải con muốn, vài lần thôi là... hết bệnh ngay. Đố́i với Đăng thì vấ́n đề ói nhiều hơn vì tên này to gan hơn chị, và nhõng nhẽo hơn nhưng Liên thà đi dọn 10 lần ói còn hơn là vất vả sau này.
    Trước đây mình thấy cháu chồng của mình Mẹ bé dẫn bé vô shop giày thế là cháu đòi mua, Mẹ cháu không đồng ý và cháu khóc, vật vã, mặt xanh lè, sắp ói tới nơi rồi Mẹ cháu mua lìên và bỗng dưng các triệu chứng kinh di chưa cũng biến mất như chưa từng xuất hiện. Dĩ nhiên giữa công chúng mà để con khóc thì cũng kỳ cuc phải không các mẹ, nhưng mà mình chiều bé một chút lỡ mai mốt dẫn bé đi chơi, bé cứ bắt mua đồ này đồ nọ thì làm sao mà mình mua được, trong khi đó thì bé đã lăn đùng ra nằm vạ rồi. Nghĩ tới viễn cảnh đó nên Liên kiên quyết đi dọn ói thôi, cho nên bây giờ mỗi lần bé Tú nghe Mẹ nói Mẹ không có tiền mua món đồ đó đâu con à, là bé gật gù trả lại liền. Hoặc trong nhà buổi sáng bé bật đèn sáng choang, mình bảo Ba Mẹ không có tiền trả tiền điện cho nên con phải tắt, nói hoài thì thấm nên không bật nữa. Bây giờ mỗi lần cu Đăng bật đèn là Tú nói em Đăng (hoặc thằng Đăng) tắt đèn đi Mẹ không có tiền trả tiền điện đâu. Sòzi Liên lại hơi lan man rồi.

Chúc mẹ @ kíêm được cách dụ dỗ bé ha.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Hihi, mẹ Liên kể chuyện hay quá, làm em cũng phải chen vào 1 tý. Tim nhà em bây giờ cũng biết chuyện "ko có tiền"...Khi nào nó đòi gì mà mẹ ko cho thì lại tỷ tê "mẹ ơi, mai mẹ có tiền mẹ đi mua...(bánh, kẹo...) cho Tim nhá". Mẹ bảo "nhưng mẹ hết tiền rồi ko mua được đâu", hắn bảo "còn tiền mà"-- "tiền đâu ra?", - "còn mà, trong phòng ý", mẹ ngạc nhiên hỏi "trong phòng nào"--đáp "trong túi quần bố ý" :evil:

Rồi có lúc lại bảo :" mẹ ơi, Tim đi bán bánh mỳ, Tim cho mẹ tiền há", rồi lấy xe đạp đạp vòng quanh nhà rao "ai bánh mỳ nóng đê". Buồn cười là nó rất thích ngồi ô tô, nhưng mỗi lần đi rao bánh mỳ, là bỏ ô tô ra, đạp xe đạp cơ (chắc là cho giống mấy ông rao bánh mỳ ngoài đường)
    Một ngày mới nắng lên!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 629 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Bé Hà còi nhà mình cũng hay đổ thừa cho người khác hay mèo chó như @, biện pháp của mình là không hỏi ai làm nữa mà khuyến khích bé sửa chữa sai lầm, ví dụ như không hỏi ai cào mẹ mà nói "Hà cào mẹ đau rồi, thổi cho mẹ đi" Thường thì nó chỉ chú ý đến phần sau là thổi hơn chứ không cãi "Con mèo cào mẹ.." đâu.
    Hoặc nếu như bé vứt đồ chơi thì mình sẽ hướng dẫn bé thu dọn chứ hỏi ai vứt đồ chơi bừa bãi đây thì hầu như 99% là bé trả lời chị Minh.., thế rồi con chị lại tức mình gân cổ lên cãi, em lại khóc kết quả là nhà như cái chợ... :evil:
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

KHông những không thỏa hiệp mà nhiều khi đã lỡ nói NO những chuyện mà nói YES cũng không hệ trọng gì lắm thì cũng phải NO đến cùng. Có lẽ em hơi "rắn" giống chị Liên nhưng mà nhượng bộ trẻ con 1 lần thì sợ sau này phải nhượng bộ dài dài. KHông khóc, không ăn vạ và dọa nôn, dọa đập đầu xuống đất thì đâu phải trẻ con. Nôn vài lần, đập vài lần không xi nhê gì thì bé sẽ "hiểu ra vấn đề" thôi.

MÌnh cũng không hay "hỏi tội" kiểu như "Ai hư?", "ai đánh mẹ?"... Vì thực ra những câu hỏi ấy không mang lại giá trị giáo dục trong hoàn cảnh ấy. Đơn giản nói là Không kèm theo 1 lời giải thích ngắn gọn. e.g. Không cắn mẹ vì mẹ đau, xem ra hiệu quả hơn nhiều. Còn nếu quá quắt thì xin mời ngồi ghế để "suy nghĩ".
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Nhiều lúc cũng tự hỏi : "Mình có quá "ác" với con không?" nhưng sao mình không thể chịu đựng được các tantrum của chúng nó. Đã bé nào như Nhím nhà mình chưa, khóc lóc ăn vạ hơn Chí phèo :evil: , nằm lăn ra đất, ho bằng được cho ói thì thôi. Ói thì có oshin dọn, cùng lắm là pha thêm 1 bình nữa!!!. Những lúc cái cơn "nư" kéo dài mình cứ kệ cho gào khóc, không dỗ dành và nhắc cả nhà cứ lờ đi. Vì những lúc đó mình càng quan tâm, càng hỏi han nó càng giãy nảy lên. Sóc nhà mình hồi trước còn nói: "Mẹ đừng bắt con uống sữa, con no quá, con ói ra mẹ lại mất công đi dọn" :evil: Mẹ: "Con ói thì mẹ lại pha ly khác". Anh ta cũng vài lần phải uống lại ly sữa khác rồi đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng rất ủng hộ chuyện nghiêm khắc và không thỏa hiệp với bé. Rất thú vị khi được nghe về các kinh nghiệm dậy trẻ của các mẹ vì bé nhà mình còn bé nên cũng chưa phải đôi phó nhiều các "bài" của hắn.

Tuy nhiên mình cũng băn khoăn nếu trong trường hợp bé có sức khoẻ không tốt thì nhiều khi chuyện áp dụng kỷ luật không đơn giản. Bé nhà mình là một đứa trẻ rât dễ tính, ăn uống ngoan chưa bao giờ mình phải bât tivi hay nhảy nhót phụ họa, nhưng thỉnh thoảng bé bị ốm mêt, khi đó bé hay mè nheo và chuyện ăn uống phức tạp hơn hẳn. Mình nhận thấy là mình rât dễ thỏa hiệp lúc đó, vì bé nhà mình còn nhỏ, hình thức thỏa hiệp mới chỉ dừng lại là trong lúc ăn bé đòi chơi đồ chơi gì thì mình phải chiều để có thể nhét được vào miệng bé tý sữa hoăc cháo. Lúc đó mình luôn nghĩ đợi cho bé khoẻ thì sẽ rèn nề nếp lại...Vậy bé chỉ khoẻ mới ngoan, và ngược lại với nhưng bé hay đau yếu hoặc ăn uông kém nguòi mẹ sẽ vô cùng vất vả trong việc chăm và dạy dỗ bé.

Các mẹ có ý kiến gì không về việc chăm và dạy dỗ những bé "khó" không???
    • 16 năm
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có post thắc mắc của mình lên thì mới thấy các Bé cũng giống nhau, trao đổi của các Bạn làm mình thấy không còn bối rối nữa.
    Đúng là đối với các Bé dễ thì mình cũng dễ giáo dục theo bài bản hơn với những Bé thể chất chưa tốt. Nhưng mình cũng phải chỉnh dần dần thôi.
    Bé nhà mình mặc dù đã nhận thức được việc gì đúng, Ví dụ như Bé biết nói là Bạn Ói nên Bị Cô La, Bạn Hư nhưng lắm khi vẫn làm theo nhưng theo những điều hư đó.