TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào biết địa chỉ cô giáo dạy trẻ chậm nói không chỉ cho em với !!!

• 2 Lượt chia sẻ
  • 48.8K Lượt đọc
  • 125 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 119 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cháu nhà em bây giờ 26 tháng rồi mà mới nói linh tinh được mấy từ , bằng tuổi con mình các bé khác nói và hát các kiểu rồi mà chác nhà em chưa nói gì được mấy,em lo quá các mẹ ạ. Cho đi học thì cô giáo khẳng định cháu ko bị tự kỷ vì người lớn nói cháu hiểu hết và chơi với các bạn cung rất hòa đồng.cháu đi học thì ốm liên miên nên đợt này em cho cháu ở nhà và muốn tìm cho cháu cô giáo chuyên dạy trẻ chậm nói .có mẹ nào biết ở đâu có cô giáo dạy trẻ chậm nói mách giùm em với nhé . Cám ơn các mẹ nhiều nhiều....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 857 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trời ạ, cứ cho đi học tiếp đi, chứ nhà trẻ là môi trường tốt cho trẻ học nói mà. Còn vụ ốm thì ốm cũng cứ đi. Ko biết con bạn ốm liên miên cỡ nào, chứ con mình trong vòng 2 tháng liền khi mới đi học chỉ có ốm, có tháng chỉ học đc đúng 3 ngày, mình gần như phát điên vì chăm nó hết bệnh nọ đến bệnh kia. Nhưng sau 2 tháng, khắc phục bằng cách ốm vẫn cho đi, gửi cô thuốc cho uống, trừ sốt thì nằm nhà, kết quả là đỡ dần đấy. Chứ cứ đợi khỏi ốm cho đi ko biết bao giờ mới đi học được đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me heo vang Xem bài viết
    Cháu nhà em bây giờ 26 tháng rồi mà mới nói linh tinh được mấy từ , bằng tuổi con mình các bé khác nói và hát các kiểu rồi mà chác nhà em chưa nói gì được mấy,em lo quá các mẹ ạ. Cho đi học thì cô giáo khẳng định cháu ko bị tự kỷ vì người lớn nói cháu hiểu hết và chơi với các bạn cung rất hòa đồng.cháu đi học thì ốm liên miên nên đợt này em cho cháu ở nhà và muốn tìm cho cháu cô giáo chuyên dạy trẻ chậm nói .có mẹ nào biết ở đâu có cô giáo dạy trẻ chậm nói mách giùm em với nhé . Cám ơn các mẹ nhiều nhiều....
    Nhà bạn ở đâu? Tớ cũng có biết 1 cô dạy chậm nói nhưng phải gần thì cô ấy mới đến.
    • 119 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong_voi Xem bài viết
    Nhà bạn ở đâu? Tớ cũng có biết 1 cô dạy chậm nói nhưng phải gần thì cô ấy mới đến.

nếu bạn biết thì chỉ cho mình với , nhà mình ở Minh Khai_HN ban a ! cám ơn bạn nhiều lắm .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 249 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meincon2007 Xem bài viết
    Trời ạ, cứ cho đi học tiếp đi, chứ nhà trẻ là môi trường tốt cho trẻ học nói mà. Còn vụ ốm thì ốm cũng cứ đi. Ko biết con bạn ốm liên miên cỡ nào, chứ con mình trong vòng 2 tháng liền khi mới đi học chỉ có ốm, có tháng chỉ học đc đúng 3 ngày, mình gần như phát điên vì chăm nó hết bệnh nọ đến bệnh kia. Nhưng sau 2 tháng, khắc phục bằng cách ốm vẫn cho đi, gửi cô thuốc cho uống, trừ sốt thì nằm nhà, kết quả là đỡ dần đấy. Chứ cứ đợi khỏi ốm cho đi ko biết bao giờ mới đi học được đâu.
    mình cũng nghĩ như vậy, ngoài ra bạn nên thường xuyên trò chuyện với bé, đọc truyện cho bé nghe, đưa bé đến những chỗ đông người. cho bé tiếp xúc với những bé hay nói. Bạn cho địa chỉ mail mình sẽ gửi cho bạn tài liệu''giúp trẻ giao tiếp sớm''. nếu áp dụng ko co hiệu quả lúc đó bạn hay nghĩ đến tìm cô giáo. Con mình cũng chậm nói 3t mới nói được 1 vài từ, đi khám BS cũng khuyên nên cho đi can thiệp ở trung tâm mỗi ngày 1tiếng (100k).Vì chưa có điều kiện nên mình tự tìm tài liệu trên mạng và tự can thiệp tại nhà, được 3tháng rồi.Giờ thì OK con nói và hỏi suốt, lắm lúc phát bực, nhưng với mình đó là thành công lớn của cả 2 mẹ con. Mẹ heovang à bạn chính là thầy cô giáo tốt nhất của con bạn đó.
    cần gì cứ trao đổi với mình nhé!
    Điều con làm được là khi con vẫy tay chào người nào đó ,thì họ sẽ ngừng công việc đang làm để vẫy tay chào lại con.
    [B]Sống để yêu thương người khác bao giờ cũng có ý nghĩa hơn là sống để được người khác yêu thương.
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em thì em chẳng nghĩ jf vì trẻ con mà. Ngày xưa mẹ em còn bảo em là 2 tuổi còn chẳng biết nói biết đi cơ bây giờ thì nói và chạy như điên nên các chị đừng lo lắng vội. Em thấy bảo trẻ con mà chậm đi chậm nói sau này sẽ nhàn hạ. :Battin ey: Ko biết có tự bào chữa cho mình ko chứ thực sự bây h em cũng chưa bao giờ phải làm việc gì nặng nhọc:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình xin chia sẻ nỗi lo với các mẹ. con nhà mình thì trộm vía (nghìn lần) là cháu nói như vẹt. Nhưng mà ngay hàng xóm nhà mình, trước đây có một cháu trai, được 2 tuổi rôì mà vẫn chả nói được từ nào, cái điện thoại thì dạy mãi là : “điện thoại” thì cháu cứ gọi là “cà giặc”. Mọi người ai cũng lo. Mà cháu hay sang nhà mình chơi, nhà mình ai cũng dạy mà chẳng biết nói. Thế mà bây giờ cháu được hơn 3 tuổi rồi, nói như một con vẹt, mà còn nói to nữa chứ. Mà mẹ cháu ấy thì vô tư, chả cho đi khám ở đâu cả. Thề nên mọi người cũng đừng lo quá, mình nghĩ các bé đều có giai đoạn riêng của mình, mỗi bé một khác. Rồi sẽ biết nói cả thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesuka79 Xem bài viết
    Con trai mình cũng đã 27 tháng rồi mà chỉ nói được vài từ,mình cho đi học được 2 tháng rồi nhưng cũng k thấy tiến bộ gì cả,địa chỉ mail của mình mesuka79@yahoo.com mẹ ngobi gởi tài liệu chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé,cảm ơn nhiều.
    Bạn cùng cảnh với mình rồi , con 26 thang mà cứ ê a linh tinh thôi , dạy nó thì no chả chịu tập trung gì cả , chỉ chú ý đến chơi và nghịch thôi :Sigh:. mình stress lắm :Sad:.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 249 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Thực ra mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm lắm đâu, chỉ là chịu khó mày mò trên mạng thôi. Con mình từng bị chẩn đoán là tự kỷ cơ. mình đã mất ăn mất ngủ 1tháng liền, đưa con đến trung tâm can thiệp thì ko có điều kiện. cuối cùng mình nghĩ chỉ có mình mới cứu được con thôi. Thay vì trước đây mình thường để con xem tivi và chơi một mình, giờ mình thường xuyên trò chuyện với con, dẫn con ra ngoài chơi chỉ cho con xem sự vật xảy ra xung quanh và những gì đang diễn ra. con có vẻ rất thích thú và bắt đầu hợp tác. Vd;khi con muốn uống nước nhưng con chưa nói được mà chỉ cầm tay mẹ kéo lại chỗ để nước, mình gợi ý cho con là''con khát nước, con muốn uống nước, mẹ lấy cho con'' rồi lấy cho con, lần sau khi con muốn uống nước mình lại nhắc lại câu đó và chờ xem con có nói ko. con đã nói được ''mẹ...nước''.Lần sau nữa mình ko nhắc lại mà chỉ nhìn và chờ xem phản ứng của con .con liền nói luôn ''mẹ lấy nước cho con''.Cứ như vậy các bạn ạ. Phải thât nhẫn nại và kiên nhẫn. Hôm nay vì ko có nhiều thời gian nên mình chỉ có thể chia sẻ đến đây thôi. Minh sẽ gưi tài liệu cho các bạn.
    Điều con làm được là khi con vẫy tay chào người nào đó ,thì họ sẽ ngừng công việc đang làm để vẫy tay chào lại con.
    [B]Sống để yêu thương người khác bao giờ cũng có ý nghĩa hơn là sống để được người khác yêu thương.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 435 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bạn ngobi ơi, nếu tài liệu ko to quá bạn có thể làm ơn attach file lên đây cho các mẹ quan tâm tải về ko ? Như vậy bạn cũng đỡ mất công gửi email nhiều. Mình cũng đang sốt ruột về vụ nói của con mình quá.Cảm ơn bạn.:Rose:
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • 34 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng có con chậm nói. Trong khi tìm hiểu mình thấy bài viết này hay nên post cho các mẹ tham khảo nhé.
    Giúp bé tập nói

************************************************** ************************************************
    Bé của bạn đã đi một chặng dài, từ 1 em bé mới sinh chỉ có cách giao tiếp duy nhất là khóc và không biểu hiện gì ngoài những nhu cầu tối thiểu của chính bé , tới 1 em bé 6 tháng tuổi bắt đầu phát ra những âm thanh , những từ hoàn chỉnh va biết thể hiện sự giận dữ, thất vọng và hạnh phúc , tới một em bé 8 tháng tuổi có thể truyền đi những thông điệp bằng những âm thanh và cử chỉ đơn giản , bây giờ là một em bé 11 tháng có thể nói được những từ ngữ thực sự đầu tiên. Và dù tất cả những gì bé thực hiện đuợc cho tới nay, bé vẫn sẽ phát triển nhiều tới mức làm cho bạn kinh ngạc. Trong những tháng tiếp theo, nhận thức của bé sẽ tăng lên một cách đáng kể. Và khi được 1 tuổi rưởi, khả năng thể hiện ngôn ngữ của bé sẽ còn phát triển hơn nữa. Sau đây là một số điều bạn có thể làm để giúp bé phát triển ngôn ngữ.

Gọi tên, gọi tên và gọi tên.
    Mọi thứ trong thế giới của bé đều có tên. Bạn hãy sử dụng nó, bạn hãy kể tên của các đồ vật ở xung quanh cho bé nghe: chậu tắm toilet, bồn rữa bát, đèn bàn ghế, ly, chén, ho, hát.....Bạn có thể chơi trò mắt - mũi miệng (nắm tay bé, chỉ vào mắt, mũi .... các bộ phận trong cơ thể, thơm vào tay bé khi dừng lại lần cuối cùng) gọi tên từng bộ phận khi bé chỉ tới. Chỉ cho bé chim chó , cây , lá , hoa , xe ôtô...khi bạn đi ra ngoài cùng với bé. Đừng quên giới thiệu với bé về mọi người : chỉ cho bé mẹ , bố , anh , chị , ông ....trẻ em , phụ nữ , đàn ông.... hoặc bạn gọi tên bé thường xuyên để giúp bé phát triển cảm giác về việc nhận diện .

Lắng nghe, lắng nghe và lắng nghe
    Cách bạn lắng nghe cũng quan trọng ngang với việc bạn nói gì với bé. Thậm chí ngay cả khi bạn không biết được chính xác bé nói gì, bạn cũng nên lắng nghe những lời ngọng nghịu của bé và trẻ lời: “ôi , hay quá , con gái,...” hoặc “ thật thế à” Khi bạn hỏi bé một câu hỏi , bạn nên chờ việc trả lời của bé , ngay cả bé trả lời bằng nụ cười , một cử chỉ phấn khích của bé hoặc 1 lời ngọng nghịu không rõ ràng. Bạn nên cố gắng hiểu những lời của bé. Nhiều từ đầu tiên của bé không rõ ràng tới mức bố mẹ bé thường xuyên không chú ý tới chúng. Hãy cố gắng ghép nối những từ không thể xác định với những điều mà chúng có thể thể hiện. Khi bạn gặp khó khăn trong việc phiên dịch những điều bé đang nói, bạn hãy chỉ vào những vật mà bạn nghĩ là bé muốn nói tới (Con muốn bóng không? Chai? ...) cho bé cơ hội để nói với bạn liệu bạn đóan đúng hay sai. Cả bạn và bé sẽ gặp khó khăn cho tới khi những câu trả lới của bé trở nên dễ hiểu. Việc cố gắng phiên dịch sẽ làm tăng tốc độ phát triển ngôn ngữ của bé cũng như tạo cho bé cảm giác thỏa mãn khi người khác hiểu bé.

Tập trung vào các khái niệm
    Quá nhiều điều bạn cho là bé phải học . Sau đây là 1 số khái niệm mà bạn cần chú ý để giúp bé phát triển . Tất nhiên bạn có thể nghĩ ra thêm các khái niệm khác nữa .
    + Nóng và lạnh : cho bé chạm vào tách cà phê của bạn sau đó thêm đá vào . Nói cho bé biết thế nào là nóng , lạnh , ấm ...
    + Lên và xuống : nhẹ nhàng nâng bé lên cao sau đó hạ xuống thấp , đặt một vật lên nóc tủ , sau đó để chiếc hộp xuống đất , nâng bé lên cho nhìn thấy chiếc hộp sau đó hạ xuống để bé nhìn chiếc hộp dưới đất .
    + Trong và ngoài : Đặt vật vào trong xô , thau , sau đó đổ ra ngoài .
    + Rỗng và đầy : đổ đầy nước vào thùng , ly ... sau đó đổ hết đi .
    + Đứng và ngồi : chơi đứng lên ngồi xuống với bé .
    + Ướt và khô : so sánh áo , khăn ướt và khô , tóc mới gội và tóc khô.
    + To và nhỏ : so sánh 2 đồ vật to và nhỏ : quả bóng , ly , ....

Giải thích về môi trường và các nguyên nhân, ảnh hưởng.
    Mặt trời sáng để chúng ta có ánh sáng ,ấm áp. Tủ lạnh dùng làm lạnh thức phẩm để giữ thực phẩm tươi ngon. Mẹ dùng bàn chải nhỏ đánh răng cho con , bàn chải lớn để cọ nhà . Bật công tắc để mở điện. Nếu con xé sách chúng ta sẽ chẳng có gì để đọc . Mở rộng nhận thức , hiểu những điều xung quanh , nhận biết được cảm giác , nhu cầu và cảm xúc của người khác là những bước quan trọng để bé có thể thực sự làm chủ được ngôn ngữ và hiểu chứ không chỉ học vẹt hàng loạt những từ vô nghĩa .

Trở nên có ý thức với màu sắc.
    Bắt đầu nhận dạng màu sắc bất cứ khi nào có thể . Bạn nói con nhìn thấy không : quả bóng màu đỏ , y như màu áo của con hoặc , cái xe tải màu xanh giống áo con . hoặc hãy nhìn xem những bông hoa màu vàng đẹp chưa kìa.

Sử dụng cách nói 2 lần:
    Sử dụng cách nói của người lớn trước , sau đó dịch câu nói đó thanh câu bé có thể hiểu được : Bây giờ bố và con đi dạo nhé - mẹ , Linh tạm biệt , Ôi , con ăn xong rồi - Bé ăn hết rồi . Lặp lại câu nói sẽ giúp bé dễ hiểu gấp đôi .
    Nói với bé như nói với người lớn.
    Việc nói chuyện với bé như nói với người lớn chứ không phải nói chuyện với một em bé sẽ giúp bé học nói cách nói đúng nhanh hơn

Giới thiệu các đại từ nhân xưng
    Mặc dù bé của bạn sẽ không sử dụng các đại từ nhân xưng một cách chính xác trong một hoặc vài năm đầu , đây là thời điểm thích hợp để giúp bé làm quen với các đại từ bằng cách sử dụng chúng cùng với tên : Mẹ sẽ lấy đồ ăn sáng cho Nam , bố sẽ lấy cho con cái gì đó để ăn . Đây là quyển sách của mẹ, kia là quyển sách của bé , ... Câu cuối cùng cũng dạy cho bé biết khái niệm về sự sở hữu.

Giục bé trả lời
    Hãy làm mọi cách bạn có thể nghĩ ra để làm cho bé trả lời , dù bằng các từ hay bằng cử chỉ . Những sự lựa chọn trong thời điểm này là : Con muốn ăn bánh qui hay bánh giò ? hoặc con thích mặc đồ có hình con chuột Mickey hay hình con gấu ...Sau đó cho bé cơ hội để chỉ ra hoặc nói ra sự lựa chọn của bé . Một cái lắc đầu , gật đầu có thể sẽ được sử dụng trước từ có hay không nhưng vẫn là 1 phản ứng được chấp nhận . Bạn hãy yêu cầu bé tìm các đồ vật ( thậm chí cả khi đồ vật đó không bị mất ) : quả bóng đâu rồi ? Hãy cho bé thời gian tìm những đồ vật này và thưởng cho bé những lới khen ngợi , những lần ôm hôn . Ngay cả khi bé nhìn đúng hướng bạn cũng nên khen ngợi , âu yếm bé : đúng rồi , đấy là quả bóng ....

Đừng bắt buộc bé
    Hãy khuyến khích bé của bạn nói bằng cách nói : nói cho mẹ nghe con muốn gì nào khi bé sử dụng cách giao tiếp không lời ( chỉ ậm ừ trong miệng) để nói về điều bé muốn. Nếu bé lại ậm ừ hoặc chỉ một lần nữa , bạn tạo ra sự chọn lựa cho bé : con thích quả bóng hay thích xe tải nào ? Nếu bạn vẫn nhận được câu trả lời bằng ngôn ngữ không lời , bạn hãy tự đặt tên cho vật đó : con muốn quả bóng à / và sau đó đưa vật đó cho bé . Không bao giờ giữ lại vật gì bé không thể gọi tên đồ vật đó hoặc vì bé không phát âm từ đó không chính xác . Nhưng bạn hãy cố gắng nhắc lại tên của đồ vật đó lần sau 1 cách kiên nhẫn và không đòi hỏi như vậy .

Đưa ra các chỉ dẫn đơn giản:
    Hầu hết các bé ở lứa tuổi này chỉ làm theo các chỉ dẫn đơn giản nên bạn chỉ nên đưa ra các chỉ dẫn từng bước một . Thay vì nói , bé nhặt thìa lên đưa cho mẹ nào . Bạn hãy nói : bé nhặt thìa lên nào , sau khi việc này đã thực hiện xong , hãy nói bây giờ thì đưa cho mẹ nào. Bạn cũng có thể giúp bé sớm đạt thành việc thực hiện các yêu cầu mà bé có thể thực hiện đựơc . Ví dụ nếu con bạn có thể với tới cái bánh , bạn hãy nói , cầm cái bánh đưa cho mẹ nào . Những kỹ năng này sẽ giúp phát triển nhận thức của bé và do đó phát triển khả năng nói của bé .

Chữa lỗi sai một cách cẩn thận:
    Bé hiếm khi nói dù chỉ một từ một cách chính xác tuyệt đối và không bé nào có thể nói từ đó chính xác như người lớn . Bé không thể nói được rất nhiều phụ âm cho tới khi bé được vài tuổi hoặc hơn thế nữa và những âm cuối của từ có thể bị bỏ qua trong thời gian dài hơn . Khi bé phát âm 1 từ không đúng bạn đừng sửa lỗi phát âm đó một cách cứng nhắc như khi ở trường học . Quá nhiều sự phê bình sẽ làm bé từ bỏ việc tập nói . Thay vào đó bạn hãy chọn một cách nhẹ nhàng hơn : dạy bé mà không thuyết giảng để bảo vệ tính tự ái nhạy cảm của bé . Khi bé nhìn lên trời và nói : trăn , sao , bạn hãy nói Đúng rồi , có một ông trăng và nhiều vì sao . Mặc dù việc bé nói ngọng rất dễ thương , nhưng việc bạn nhắc lại từ bé nói ngọng có thể làm bé hiểu nhầm ( bé nghĩ đó là cách phát âm đúng)

Mở rộng vốn đọc của bạn
    Đối với các bé đang tập đi , tập nói , bé không chỉ thích giai điệu mà còn thích cả những cuốn sách có hình các loài động vật , xe cộ , đồ chơi và trẻ con . Một số trẻ đã sẵn sàng để nghe những chuyện đơn giản mặc dù hầu hết các bé đều không sẵn sàng ngồi nghe đọc truyện . Khi ở lứa tuổi này , ngay cả với những bé đã sẵn sàng , bé thường không thể ngồi hơn 3 hoặc 4 phút để nghe đọc truyện . Bé sẽ nghe đọc truyện hơn nếu bé có thể tham gia tích cực . Bạm ngừng đọc để thảo luận về các bức tranh ( con xem này , con mèo kia đang đội chiếc mũ....) yêu cầu bé chỉ ra những đồ vật quen thuộc ( việc gọi tên các đồ vật này sẽ được thực hiện sau ) và nói cho bé biết tên các vật mà bé chưa từng nhìn thấy trước đó hoặc không nhớ . Thậm chí ( khá sớm đối với một số trẻ ) bé của bạn sẽ có thể nói nốt một số từ ở cuối giai điệu hoặc câu nói trong cuốn sách mà bé thích .

Nghĩ về số lượng
    Đếm không phải là điều khó với bé nhưng có khái niệm về số nhiều số ít lại hoàn toàn không dễ . Những lời nhận xét kiểu này : con có 1 cái bánh hay xem kìa có mấy con chim trên cây ? hoặc con có 2 con mèo ... sẽ bắt đầu giới thiệu cho bé những khái niệm cơ bản về tóan học . Dạy bé đếm 1 , 2 khi lên cầu thang ...sử dụng các ngón tay để chỉ số lượng ... Hãy thường xuyên đếm cho bé nghe khi bạn ngồi với bé , hãy đếm từ 1 đến 10 . Khi bạn chơi với bé , hãy đếm số lượng đồ chơi , khi bạn chuẩn bị thức ăn cho bé , hãy đếm cho bé nghe nếu bé cùng ngồi với bạn ...

Hãy kiên nhẫn , bé của bạn rồi cũng sẽ nói ngày càng nhiều

Trích từ http://my.opera.com/AKIRAKUN/blog/show.dml/4142155
    YeKKp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn bamechuotcon nhiều vì đã chia sẻ:Rose:. À,Bạn Ngobi có thể post lên đây cho các mẹ cùng tham khảo thêm đi,khỏi mắc công phải gởi mail cho nhiều người.cảm ơn bạn nhiều.:Rose:
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình biết 1 nhóm các bạn chuyên dạy trẻ chậm ngôn ngữ, tự kỉ.Bạn thử gọi vào số này nhé! 0437618370
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 249 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngân Xem bài viết
    Bạn ngobi ơi, nếu tài liệu ko to quá bạn có thể làm ơn attach file lên đây cho các mẹ quan tâm tải về ko ? Như vậy bạn cũng đỡ mất công gửi email nhiều. Mình cũng đang sốt ruột về vụ nói của con mình quá.Cảm ơn bạn.:Rose:
    các mẹ thông cảm nhe! file dung lượng lớn nên mình ko thể at tach file lên đươc.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cách đây 1,5 năm, mình cũng có con bị chậm nói. 20 tháng con mình không nói được từ nào, đi khám bác sỹ nói tự kỷ nặng, ngôn ngữ chỉ bằng trẻ 6 tháng. Con mình 23 tháng bắt đầu đi học cô Thảo ở Nguyễn An ninh (tt Ánh Sao). 28 tháng bắt đầu biết nói. Sau 10 tháng tốt nghiệp trường Ánh Sao chuyển sang Kaola bà triệu . Đến giờ 3 tuổi 2 tháng bé đã nói như trẻ bt. Tiếng Anh nói như gió rồi.
    Theo kinh nghiệm của mình, nếu con 1,5 tuổi mà chưa nói được mọi người nên thấy là bất thường rồi. Nên cho đi học sớm để bé giao tiếp nhiều.
    • 138 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ngày xưa em cũng chậm nói. 3 tuổi mà hầu như chẳng biết nói gì cả. Mẹ em cũng hoảng, cho con đi chữa. Không rõ có phải uống thuốc quá liều không mà giờ em nói như máy. Em nói thật chứ không đùa tí nào đâu ạ. Thế nên em nghĩ từ từ rồi em bé sẽ nói dần thôi, có thể bé nhát quá nên không nói gì (giống em hồi xưa)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ oi! Thực ra cứ kiên trì dậy con là được. Mẹ có thể mua cho bé đĩa bé yêu biết đọc của cty abbot mở cho bé xem. Và kết hợp dậy bé nói bất cứ lúc nào. Bé nhà mình bay giờ đã nói được rùi đấy
    • 77 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con nhà mình 24.5 tháng rồi mà nói rất nhiều nhưng được mỗi câu Bà rõ nhất. Mình cũng rất lo. Có mẹ nào Hải Phòng biết địa chỉ khám cho trẻ chậm nói không cho mình xin với.
    Mình xin cảm ơn!
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bạn đã tìm được giáo viên dạy con chưa ?mình biết 1 trung tâm dạy trẻ chậm phát triển ngôn ngữ, tự kỉ tại nhà rất được, bạn có thể nhờ cô giáo của họ đến nhà mình dạy theo giờ cho con nhé!hàng tháng có giáo án, kế hoạch và đánh giá nữa đấy! sđt: 0904509776
    • 77 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thao anh_th Xem bài viết
    bạn đã tìm được giáo viên dạy con chưa ?mình biết 1 trung tâm dạy trẻ chậm phát triển ngôn ngữ, tự kỉ tại nhà rất được, bạn có thể nhờ cô giáo của họ đến nhà mình dạy theo giờ cho con nhé!hàng tháng có giáo án, kế hoạch và đánh giá nữa đấy! sđt: 0904509776
    Bạn ơi! số điện thoại của bạn cho đây là cô giáo ở Hà Nội hay Hải Phòng hả bạn?
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7