TIN TÀI TRỢ.

Các ông bố, bà mẹ nên dạy con cách tiêu tiền thế nào ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.3K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị thân mến,
    Em đang làm 1 khảo sát về cách dạy con tiêu tiền trong các gia đình VN. Đây là 1 vấn đề rất quan trọng nhưng dường như vẫn chưa được các gia đình Việt quan tâm đúng mức. Dạy con biết quý trọng đồng tiền, chi tiêu hợp lý là 1 trong những yếu tố rất quan trọng giúp con thành công trong tương lai.
    Em rất mong các chị chia sẻ quan điểm, suy nghĩ, kinh nghiệm của mình về chủ đề này.

1. Theo chị, đến độ tuổi nào thì nên dạy con về tầm quan trọng của đồng tiền và cách sử dụng đồng tiền?
    2. Các chị có thường cho con tiền tiêu vặt không ạ? Nếu không thì tại sao? Nếu có thì các chị có hướng dẫn con nên dùng vào việc gì và biết con tiêu tiền làm gì không ạ?
    3. Các chị sử dụng phương pháp nào để dạy con tiêu tiền và quản lý đồng tiền?
    4. Các chị có cho con giữ và tiêu tiền mừng tuổi không?
    5. Các chị có đồng ý đến 1 độ tuổi nào đó sẽ cho con đi làm thêm và toàn quyền sử dụng số tiền kiếm được không?

Em rất mong nhận được ý kiến trao đổi của các mẹ về vấn đề này để chúng ta nuôi dạy con cái tốt hơn.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều! :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,127 Bài viết

• 1,029 Được cảm ơn

Con em còn nhỏ em chưa dạy cũng chưa cho tiền nhưng đây là vấn đề em rất quan tâm. Em xin phép xếp 1 cục gạch ở đây để học tập cách dạy con của các mẹ. Mong các bố mẹ chia se kinh nghiệm.
    jUmEm8 T9iSm8rshZp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ vào xem nhiều quá nhưng chưa thấy mẹ nào chia sẻ kinh nghiệm ạ. Hy vọng các mẹ ủng hộ topic của em!
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cin Xinh Xem bài viết
    Các chị thân mến,
    Em đang làm 1 khảo sát về cách dạy con tiêu tiền trong các gia đình VN. Đây là 1 vấn đề rất quan trọng nhưng dường như vẫn chưa được các gia đình Việt quan tâm đúng mức. Dạy con biết quý trọng đồng tiền, chi tiêu hợp lý là 1 trong những yếu tố rất quan trọng giúp con thành công trong tương lai.
    Em rất mong các chị chia sẻ quan điểm, suy nghĩ, kinh nghiệm của mình về chủ đề này.

1. Theo chị, đến độ tuổi nào thì nên dạy con về tầm quan trọng của đồng tiền và cách sử dụng đồng tiền?
    2. Các chị có thường cho con tiền tiêu vặt không ạ? Nếu không thì tại sao? Nếu có thì các chị có hướng dẫn con nên dùng vào việc gì và biết con tiêu tiền làm gì không ạ?
    5. Các chị có đồng ý đến 1 độ tuổi nào đó sẽ cho con đi làm thêm và toàn quyền sử dụng số tiền kiếm được không?

Em rất mong nhận được ý kiến trao đổi của các mẹ về vấn đề này để chúng ta nuôi dạy con cái tốt hơn.
    Mình rất hay bị phản đối về chuyện cho con tiêu tiền sớm. Mình đưa tiền cho con từ khi nó mới vào lớp 1. Ít thôi, ban đầu cháu làm mất, rồi mua linh tinh. Cháu ko hiểu giá trị đồng tiền, cháu hay mua kẹo bánh chia cho các bạn.
    Rồi mình mua cho cháu con lợn, cháu chịu bỏ lợn nhưng rồi lại đập lợn ra lấy tiền.
    Mình để con hoàn toàn tự do trong chuyện quyết định những đồng tiền của nó. Dĩ nhiên, thỉnh thoảng mình góp ý cho con. Rồi mình chỉ cho con cách tiêu hay hơn.
    Mình quan niệm là: Ai cũng học tiêu tiền, trước sau đều phải học. Giờ học thì sẽ mất ít, sau này mới học thì sẽ mất nhiều, và sẽ gây ra hậu quả lớn.
    Mình cũng nghĩ cho con tiền để con hiểu mình tin con, cho dù con có làm mất hay tiêu lung tung.
    Hiện con mình vẫn đang học tiểu học, mình hi vọng nó sẽ biết sử dụng đồng tiền tốt trước khi vào đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,656 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cin Xinh Xem bài viết
    Các chị thân mến,

Nếu đây là đề tài nghiên cứu của bạn thì các câu hỏi cần cụ thể hơn thì mọi người mới trả lời giúp bạn được. Vấn đề này ai cũng gặp phải, viết ra đầy đủ, mạch lạc thì dài lắm. Mọi người chỉ thích có sẵn rồi đọc và tự rút kinh nghiệm cho mình thôi.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aladin Xem bài viết
    Mình rất hay bị phản đối về chuyện cho con tiêu tiền sớm. Mình đưa tiền cho con từ khi nó mới vào lớp 1. Ít thôi, ban đầu cháu làm mất, rồi mua linh tinh. Cháu ko hiểu giá trị đồng tiền, cháu hay mua kẹo bánh chia cho các bạn.
    Rồi mình mua cho cháu con lợn, cháu chịu bỏ lợn nhưng rồi lại đập lợn ra lấy tiền.
    Mình để con hoàn toàn tự do trong chuyện quyết định những đồng tiền của nó. Dĩ nhiên, thỉnh thoảng mình góp ý cho con. Rồi mình chỉ cho con cách tiêu hay hơn.
    Mình quan niệm là: Ai cũng học tiêu tiền, trước sau đều phải học. Giờ học thì sẽ mất ít, sau này mới học thì sẽ mất nhiều, và sẽ gây ra hậu quả lớn.
    Mình cũng nghĩ cho con tiền để con hiểu mình tin con, cho dù con có làm mất hay tiêu lung tung.
    Hiện con mình vẫn đang học tiểu học, mình hi vọng nó sẽ biết sử dụng đồng tiền tốt trước khi vào đời.
    đồng ý.Nhưng con mình (lop 2) sử dụng ngay.Cháu ko hiểu giá trị đồng tiền, cháu hay mua kẹo bánh chia cho các bạn & mua linh tinh.Chưa biết làm sao ?
    • mecualong Khách
    Mình bắt đầu cho con tiền khi con vào cấp 2. Mới đầu dặn dò con phải để một ít tiền vào túi để đề phòng khi nào cần đến thì tiêu, nhưng sau đó con thường gạ gẫm mẹ để đầu tư vào nhân vật game audition ( cũng không dám tự ý tiêu tiền khi không có ý kiến của mẹ). Lúc đầu mình cũng hơi e ngại sợ con sẽ sa đà vào game nhiều nên không đồng ý nhưng khi nghe con nói sẽ đi học tiếng anh và tiếng Nhật ở trung tâm mình đã đồng ý. Bây giờ thì mình đã có kinh nghiệm hơn trong việc cho con tiền, không cho tiền để tiêu pha vào những chuyện quà vặt vì lãng phí và ảnh hưởng đến sức khoẻ. Cho tiền để đầu tư vào các sở thích đúng mực của con ví dụ như chơi game nhưng không quá 2h một ngày, nhưng bạn cũng đừng thoả mãn các nhu cầu của con mà không có một điều kiện gì như vậy bé sẽ thấy rằng có tiền cũng chẳng có gì là khó khăn cả. Mình thường cho con tiền để tự mua những thứ nó thích kèm theo điều kiện ví dụ như con nằm trong top 3 của lớp tiếng anh bằng c mẹ sẽ cho con 300.000đ. Hay con kết thúc lớp 3kyu tiếng nhật ở vị trí số 1 ở lớp con sẽ được nhận 500.000đ. Bạn phải lưu ý trong quá trình này sẽ xảy ra những tình huống rất phức tạp ví dụ như khi được điểm 10 toán chẳng hạn bé sẽ vòi vĩnh mẹ tiền vì cho rằng mình xứng đáng được như thế khi mẹ từ chối bé sẽ nói con sẽ không học giỏi nữa vì học giỏi cũng có lợi gì đâu ( ý nói học giỏi cũng không có tiền). Bây giờ bạn phải cương quyết trả lời con rằng mẹ chỉ cho con tiền ở những môn con đi học mà nhà trường không bắt buộc, có nghĩa là con phải học nhiều hơn các bạn ở trong lớp, còn các môn học chính khoá con phải học như tất cả các bạn thôi nếu con không đáp ứng được việc học ở trên lớp thì chúng ta huỷ giao kèo ở đây và con cũng sẽ không có tiền nữa. Đảm bảo lần sau bé sẽ không dám vòi vĩnh nữa. Cũng có khi bé sẽ đòi bỏ học ngang chừng vì ngại đến lớp cái này đôi khi còn to hơn cả động lực kiếm tiền, bạn đừng nản chí phải động viên bé đôi khi còn phải doạ dẫm và cho một roi vào đít. Nhưng để tránh trường hợp này bạn phải lựa sức của bé, đừng bắt học quá nhiều, một tuần chỉ 1 buổi thôi, hè thì có thể học nhiều hơn. Hãy giúp đỡ và đồng hành cùng bé để bé có thể có được số tiền mong muốn mà không quá khó khăn, nhưng cũng đừng quên kiểm soát việc tiêu tiền của bé, tốt nhất là hướng bé tiêu tiền vào các sở thích ví dụ như mua sách, đồ chơi , game, đi nhà hàng.. vv. Bạn đừng ngại trẻ con đứa nào cũng có nhu cầu chơi bời giải trí và đó cũng chưa chắc đã là xấu đâu nhưng phải quản lí để bé không sa đà quá.
    Mình đã áp dụng phương pháp này và thấy hiệu quả rất khả quan trên phương diện học tập của bé, còn về sau này thế nào thì mình cũng chưa rõ, bạn nào thấy việc học ở trên lớp của con cũng chưa phải là vất vả quá có thể cho học thêm đươc nữa thì tham khảo xem nhé, mình nghĩ cũng có tác dụng tới phong cách tiêu tiền của con nữa đấy.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cho con tiền khi cháu bắt đầu vào cấp 2. Số tiền mình cho chỉ đủ để tiêu vặt nên cháu không thể làm gì khác. Mặc dù là số tiền nhỏ nhưng mình vẫn thường xuyên kiểm tra xem việc xử dụng có hợp lý và đúng nhu cầu hay ko. Mình không bao giờ thưởng tiền cho con về thành tích học tập, làm như vậy cháu sẽ nghĩ học chỉ vì tiền nhưng mình hứa với cháu sẽ thưởng quà cho cháu nếu thành tích học tốt(kết quả cuối học kỳ và cuối năm). Món quà gì là do cháu chọn và mình thấy hợp lý(về giá trị sử dụng và khoản tiền cho phép). Mình nghĩ cho con tiền là cần thiết nhưng phải quản lý để các con không tiêu phung phí.