TIN TÀI TRỢ.

Xây dựng lòng tự tin cho trẻ

• 32 Lượt chia sẻ
  • 5.62K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 106 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    xay_dung_long_tin_cho_tre

Xây dựng lòng tự tin cho trẻ

Sự tự tin là một nền tảng quan trọng, giúp cho bé luôn là một đứa trẻ tươi vui, hạnh phúc và thành công khi lớn lên. Chính vì thế, việc xây dựng lòng tự tin cho trẻ ngay từ lúc nhỏ là một điều rất quan trọng mà chính bố mẹ là những người dìu dắt và dạy dỗ cho bé cách tự vượt qua những vấp váp đầu đời, xây dựng cho bé lòng tin vào bản thân mình.

Yêu thương con hết lòng, vô điều kiện
    Tình thương vô bờ bến của cha mẹ là một trong những yếu tố quan trọng nhất để giúp cho trẻ có được sự tự tin. Phụ huynh hãy luôn bày tỏ cho bé biết tình cảm của mình đối với con là hoàn toàn vô điều kiện, luôn thể hiện những cử chỉ thương yêu, âu yếm bé. Sự ấm áp, tươi vui và những tình cảm tương tác của của gia đình sẽ giúp cho bé cảm thấy bản thân mình được chấp nhận và có giá trị - đây là một tiền đề cho trẻ phát triển sự tự tin cần có để có thể tiếp xúc và tương tác với thế giới xung quanh.

Trở thành tấm gương tốt
    Trẻ con luôn luôn nhìn vào người lớn như một tấm gương để học xem mình phải làm gì hoặc cảm thấy như thế nào trong những tình huống tương tác xã hội khác nhau. Chẳng hạn như khi bé học cách để xử lý những cảm xúc đau khổ, giận dữ, thất vọng… bố mẹ chính là những người bé quan sát và bắt chước đầu tiên. Bởi thế, nếu bạn muốn con mình luôn là một đứa trẻ tự tin và hạnh phúc, thì chính bạn phải trở thành hình mẫu tích cực cho bé. Điều đó cũng có nghĩa là bố mẹ cần luôn kiên định và dứt khoát trong những suy nghĩ, hành động của mình. Không tỏ ra bi quan, buồn bã khi phạm phải sai lầm mà hãy thẳng thắn thừa nhận lỗi của mình, chấp nhận chúng và xem đó là một bài học cho sau này.

Hãy chơi cùng con
    Thông qua giờ chơi, bố mẹ có thể học hỏi cũng như hiểu được con mình nhiều hơn. Giờ chơi còn mang đến cho trẻ một thông điệp rằng: “Bố mẹ rất thương con, luôn thích chơi với con. Con là báu vật của bố mẹ.” Bên cạnh đó, các trò chơi cũng giúp cho trẻ phát triển cả về thể chất lẫn trí não. Vận động thể chất, hoạt đông vui chơi cải thiện hành vi của trẻ bằng cách cho trẻ cảm giác quan trọng và hoàn thành. Khi tham gia các trò chơi, trẻ còn được học cách để xử lý tình huống cũng như đối mặt với các cảm xúc khác nhau để từ đó trẻ có thể phát triển được sự tự tin vào bản thân mình.

Lắng nghe và tôn trọng ý kiến của con
    Đừng vội vàng phán xét hay áp đặt suy nghĩ của mình lên trẻ nhỏ. Dù là bé ở bất cứ độ tuổi nào đi nữa, bố mẹ cũng cần phải luôn bình tĩnh và lắng nghe ý kiến của con, những gì bé suy nghĩ và mong muốn. Nếu có thể, hãy cho bé tự do quyết định những việc cho nho nhỏ chẳng hạn như bé thích mặc đồ thế nào, bé chọn ăn món gì cho bữa tối, bé thích đi công viên nước hay chơi đu quay… Khi thường xuyên được ra quyết định của mình, bé sẽ cảm thấy được giá trị của bản thân mình đồng thời cũng trở nên tự tin và quyết đoán hơn.

Luôn động viên và ủng hộ con
    Động viên bé tự ra quyết định và ủng hộ hết mình trước nhưng quyết định của con. Hãy cho bé biết rằng, cho dù bé có làm sai đi chăng nữa, chỉ cần chấp nhận sai lầm, đứng dậy và làm lại từ đầu thì mọi chuyện rồi cũng sẽ ổn thỏa thôi. Chớ trách mắng, đổ lỗi hoặc dùng hình phạt đòn roi. Một đứa trẻ tự tin và vui vẻ là đứa trẻ luôn có sự yêu thương, ủng hộ và động viên vững chắc từ bố mẹ và gia đình.

Cho trẻ tự do khám phá trong giới hạn cho phép
    Khi được tiếp xúc và vui chơi thỏa thích, bé sẽ dần dà tìm được sở thích của mình và trở nên tự tin hơn trong lĩnh vực mình yêu thích. Đừng tỏ ra quá bao bọc và chăm bẵm cho con vì vô tình bố mẹ sẽ tạo cho bé tính ỷ lại, việc gì cũng để bố mẹ giúp đỡ, không dám mạnh dạn đối diện với thử thách mới. Mỗi đứa trẻ nên được “tự do trong khuôn khổ” để vui chơi và khám phá thế giới xung quanh, để va chạm với thực tế, trải nghiệm những buồn vui, thất bại, giận dữ hay lo lắng… để từ đó bé trưởng thành hơn và trở thành một con người tốt hơn, mạnh mẽ và tự tin hơn. adServer

Các bài viết cùng chủ đề :
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 117 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ cần tin tưởng kì tích nhất định sẽ xuất hiện. Đủ thấy niềm tin là quan trọng như thế nào cho cuộc sống này
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Xây dựng lòng tin cho trẻ. Điều này ai cũng biết là quan trọng, nhưng thực hiện như thế nào mới là vấn đề khó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng có quan điểm tương tự như chủ top, nhưng con mình vẫn hơi nhát, và chưa thật sự tự tin. Nhiều khi ở với ông bà nên cháu khá ỷ lại, mà ông bà thì thường chiều chuộng và cưng nựng cháu quá mức. Cuối tuần, mình thường cho con tham gia các hoạt động ngoại khóa, cho con thỏa sức chơi, cứ tha hồ lấm bẩn, con tỏ ra vui vẻ lắm. Mình cũng hay xem các hoạt động online của trại hè Omo hướng dẫn các trò chơi và cách thức chơi với con, cách dạy trẻ để con có thể phát triển toàn diện. Hi vọng con sẽ mạnh dạn và tự tin hơn.
    Yêu Nhím nhất!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,498 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Các mục 1,2 , 6 và 7 có thể cố gắng thực hiện. Còn lại, thì cũng hơi khó. Bố mẹ phải thật thật cố gắng mới dc á!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 438 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Công nhận các trò chơi ở trại hè OMO hay và ý nghĩa thật đấy, lâu lắm rồi con mình mới được chơi thỏa sức như thế. Nhờ các hoạt động thế này con mình sẽ được phát triển khỏe mạnh và năng động. Mình cũng sẽ cố gắng giành thời gian chơi với con, cho con đi chơi nhiều hơn.
    Cuộc sống ơi cảm ơn Người đã cho con tất cả.
    • 415 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MÌnh cũng thấy rằng để con có thể tự tin trong cuộc sống, thì vai trò của bố mẹ rất quan trọng. Bố mẹ phải là chỗ dựa vững chắc cho con. Bố mẹ luôn ở bên ủng hộ và động viên con. Bố mẹ luôn là người dõi theo mọi bước đường con đi tới. Và quan trọng nhất là tình thương cho con. Mong rằng với tình thương của bố mẹ , con sẽ tự tin và thành công trong cs nha con yêu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngay cả người lớn chúng ta, trong cuộc sống, rất cần sự tự tin để có thể đối đầu và vượt qua mọi khó khăn thử thách. Vì vậy mà việc xây dựng lòng tự tin cho con trẻ từ khi còn thơ bé thật sự vô cùng quan trọng. Đó cũng là cách để con hiểu và cảm nhận được sự yêu thương từ cha mẹ phải không các mẹ.
    Yêu Nhím nhất!
    • 303 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HOàn toàn đồng ý với quan điểm của chủ top. Yêu thương là cội nguồn của mọi điều tốt đẹp trong cuộc sống. Và luôn sát cánh bên con để con có thể tự tin vượt qua mọi khó khăn thử thách trong cuộc sống sau này.
    • 231 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là khi còn bé, bố mẹ là người luôn bên cạnh, quan tâm, chăm sóc, yêu thương và xây dựng nhân cách cho con. Một đứa trẻ tự tin thì sẽ trưởng thành và gặt hái được nhiều thành công hơn trong cuộc sống.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 811 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Đúng vậy , một đứa trẻ tự tin sẽ trưởng thành và gặt hái nhiều thành coing trong cuộc sống. Cả người lớn cũng vậy, tự tin chiếm 50% thành công trong công việc. Vì vậy bố mẹ luôn phải cùng con xây dựng lòng tự tin trong moi hoàn cảnh.
    Thôi chả ký nữa. Chán rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,506 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ủng hộ quan điểm dạy ỗ, chăm sóc con của chủ top.Mình cho Con tự do phát triển, còn bố mẹ theo dõi con, kịp thời uốn nắn nếu đi lệch theo hướng tiêu cực. Mình rất thích bài viết này
    • 9,735 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xây dựng được 1 chương trình như thế này quả là rất kỳ công, mình thấy nhãn hàng OMO không chỉ dừng lại sản phẩm bột giặt mà mình thấy OMO có rất nhiêu chương trình bổ ích đấy. Thật sự rất ý nghĩa khi cho con tham gia chương trình này
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 255 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bài viết rất hay , qua đây em phải thay đổi tư duy thôi, ngày trước em thấy con mà chảy nhảy hay chơi các trò chơi vận động mà liên quan đến chân tay hay dơ bận là em cấm triệt để, để rồi từ đó con dần ít chơi và nhút nhát hơn, không còn tự tin như trước kia nữa, ôi! một sự sai lầm không hề nhỏ. Ngay cả chúng ta khi đã trưởng thành , trong cuộc sống, rất cần sự tự tin để có thể đối đầu và vượt qua mọi khó khăn thử thách.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 660 Bài viết

• 679 Được cảm ơn

Thích cái câu này ghê: Một đứa trẻ tự tin và vui vẻ là đứa trẻ luôn có sự yêu thương, ủng hộ và động viên vững chắc từ bố mẹ và gia đình.

Một đứa trẻ luôn bị la mắng sẽ mang trong mình tính chống đối, làm trẻ không vui và cau có ngay cả vói bố mẹ mình.
    • 1,447 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trai mình cũng có vẻ hơi nhút nhát, anh chàng đi học thỉnh thoảng bị bạn ăn hiếp nên mình cũng đang cố gắng xây dựng lòng tự tin cho con đây.
    • 1,529 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi ngày chơi bên con có biết bao điều bổ ích mà chúng ta có thể tích luy được, chúng ta có thể hiểu được con hơn rất nhiều, nắm được những ưu nhược điểm của con để động viên hay nhắc nhở con những lúc thần cần thiết, từ đó biết xử lí những tình huống trong thực tế cuộc sống, bởi vậy mới nói rằng cho các con chơi là để cho các con học hỏi nhiều ở những trò chơi ấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,506 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuunhim1 Xem bài viết
    Cảm ơn bài viết rất hay , qua đây em phải thay đổi tư duy thôi, ngày trước em thấy con mà chảy nhảy hay chơi các trò chơi vận động mà liên quan đến chân tay hay dơ bận là em cấm triệt để, để rồi từ đó con dần ít chơi và nhút nhát hơn, không còn tự tin như trước kia nữa, ôi! một sự sai lầm không hề nhỏ. Ngay cả chúng ta khi đã trưởng thành , trong cuộc sống, rất cần sự tự tin để có thể đối đầu và vượt qua mọi khó khăn thử thách.

Nhà mình ngược lại đấy, cho con chơi thoải mái tha hồ lấm bẩn, ngày nào con cũng phải thay ít nhất 2-3 bộ quần áo
    • 9,735 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mùa hè đúng là phải thế thật, mồ hôi các con cứ túa ra như tắm ấy, không thay thì nhiễm lạnh ngay. Mình cũng thường dành chút thời gian cho con nô đùa sau mỗi lần đi học về, như thế vừa có sức khỏe mà con cũng tiếp xúc được nhiều điều mới
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Nhà mình ngược lại đấy, cho con chơi thoải mái tha hồ lấm bẩn, ngày nào con cũng phải thay ít nhất 2-3 bộ quần áo
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,072 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Qua bài viết này, mình cũng thấy có được thêm những bài học bổ ích và ý nghĩa cho chính mình để cho con lòng tự tin trên bước đường con trưởng thành. Những "viên gạch" xây nên lòng tự tin ấy không phải tìm ở đâu xa mà chính là trong những khoảnh khắc chơi với con, quan tâm đến con trong cuộc sống hàng ngày!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2