TIN TÀI TRỢ.

Truyện hay trong tủ, sách hay trên giá dành cho bé yêu – Cùng liệt kê những gì bé nhà mình đã có nào nhà mình ơi !

• 375 Lượt chia sẻ
  • 162K Lượt đọc
  • 813 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,801 Bài viết

• 31,020 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà,

Đọc topic “Giúp bé yêu thích việc đọc và viết” mình thích quá. Tự nhiên nghĩ: nếu các bố/các mẹ chúng mình cùng liệt kê những cuốn sách hay đã mua cho con, review những cuốn bố/mẹ/con cái yêu thích thì … chúng mình sẽ có … “1 kho tàng”… vô…cùng…quý…giá. Để tránh làm loãng topic “Giúp bé yêu thích việc đọc và viết” thiên về kỹ năng, phương pháp… giúp bé thích việc đọc và viết, mình mở topic này, chúng ta cùng chia sẻ về các đầu sách hay chúng ta đã mua cho con nhé. Việc chia sẻ khi các bố mẹ liệt kê nên phân theo độ tuổi, mục đích mua cho con, loại sách, có review và các chia sẻ tâm đắc càng tốt… và tốt hơn nữa là chúng ta chia sẻ không chỉ tên sách, tên tác giả, nhà xuất bản mà còn chia sẻ cả địa chỉ nhà sách - nơi có thể mua được chúng, các chương trình giảm giá của các nhà xuất bản…

Ngay từ khi 2 nhóc nhà mình biết đi, mình thường xuyên đưa 2 nhóc đến nhà sách, cho chúng vào quầy sách thiếu nhi và chọn những cuốn sách màu sặc sỡ chúng yêu thích… Kết quả là từ chỗ chúng đòi mẹ đọc cho nghe, rồi đòi mẹ dạy chữ cho biết tự đọc, rồi chúng tự tìm sách để đọc, đọc ngốn ngấu tất cả những gì chúng có… Tiền dành dụm chủ yếu chúng để mua sách. Lớn lên 1 chút chúng biết đọc online cho đỡ tốn xiền… Dù vậy mình vẫn thích cho con đọc sách giấy nên quà cho con mỗi khi đi công tác xa về của mình thường chỉ là truyện hoặc sách học.
    http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20140216/fckimage/faith_jackson_reading_books-459872.jpg

Việc con thích đọc là điều rất tốt, nhưng thời gian của con có hạn, nên cho con đọc sách có chọn lọc, đó là điều chắc hẳn các bố mẹ chúng ta đều nhất trí và quan tâm. Vì vậy sự chia sẻ của chúng ta chính là một sự chọn lọc đúng không ạ? Nào mời nhà mình cùng chia sẻ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,538 Bài viết

• 4,670 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ khi nhóc nhà em biết chữ đến nay, em cảm thấy vốn hiểu biết của con tăng lên hẳn bởi con đã tự đọc được sách. Hôm trước cô giáo gọi điện phàn nàn con trai nghịch quá, con vẫn còn phải rèn rũa nhiều lắm nhưng điều khiến em thấy mừng nhất là con ham đọc sách. Bể kiến thức vô tận mà con học được trong sách vở không trường lớp nào có thể dạy cho con. Hiện em lại làm ở Nhà xuất bản nên cũng thường xuyên tiếp xúc với sách, lựa chọn được nhiều cuốn sách mình ưa thích cho con. Em cũng thường xuyên dạo Đinh Lễ để mua các sách mà các mẹ trên này giới thiệu. Nhà em thì con hay đọc đi đọc lại những bộ sách sau:
    - Truyện đọc lớp 1,2, 3,4,5 - Nhà xuất bản giáo dục. Các câu chuyện có độ dài vừa phải, lớp 1,2 ngắn, càng lên cao thì càng dài hơn. Bộ này nằm trong bộ sách giáo khoa của 5 khối. Tính giáo dục cao, được lựa chọn kỹ càng.
    - Bộ truyện 108 câu truyện phát triển IQ, EQ, 1001 câu chuyện nhỏ đạo lý lớn, Mỗi ngày một câu chuyện về bài học làm người, Truyện kể trước giờ đi ngủ... Bộ sách của Đinh Tị, Phụ Nữ... cũng là những câu chuyện có độ dài vừa phải. Con đọc xong một thời gian lại đọc lại, kiểu như không chán ấy.
    - 4 tập Nhật ký chú bé nhút nhát con cũng mới nghiền xong.
    - Mít đặc và các bạn, Cái tết của mèo con, Có hai con mèo ngồi bên cửa sổ, Bác sĩ AIbolit, Dế mèn phiêu lưu ký, Chú bé người gỗ Pinochio... cũng là những tác phẩm con thích đọc, có hôm buổi trưa cậu ta không ngủ, đọc lại một mạch hết cuốn bác sĩ Aibolit.
    - Giờ kể chuyện ở lớp rất hay xung phong lên bảng kể chuyện. Học Tập làm văn cũng không quá vất vả vì đã đọc được kha khá từ lớp 1 đến giờ.
    - Hai cuốn cậu ta nâng niu nhất là Bách khoa tri thức cho trẻ em và Mười vạn câu hỏi vì sao. Sách bìa cứng, in màu của Đông A. Thỉnh thoảng lại lôi ra nghiên cứu, nghiền ngẫm.
    - Ngoài ra còn rất nhiều cuốn lẻ, không theo bộ nào cả, em cứ thấy hay là tha về cho đọc. Câu đố vui, thí nghiệm nọ, thí nghiệm kia, bản đồ...
    Nhà xuất bản PHụ nữ có nhiều bộ sách thiếu nhi khá hay như Bộ chim Đa Đa, Rèn khả năng tư duy cho trẻ 9 cuốn (tác giả Nguyễn Nam) - bộ này bác Laida đã từng giới thiệu, Đồng dao cho bé 4 cuốn, Phát triển trí tuệ toàn diện cho trẻ 6 cuốn... Các mẹ đến 39 Hàng Chuối mua sẽ được giảm 30%. Còn nếu ngại đường sá xa xôi thì các mẹ mua qua link này, được freeship nhiều nơi nhưng giảm giá 10% thui.
    http://zaodich.com/forum/f2956/sach-...56/index2.html
    • 1,928 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

em xin đóng góp 1 tí ý kiến:
    - Nhà XB Kim đồng: 15 Đinh Lễ có 1 quầy sách giảm giá 50% ở góc trong cùng, sách còn lại giảm 10%
    - Nhà sách Nhã Nam: 59 Đỗ Quang, 1 quầy trong cùng giảm giá 50%, còn các sách khác giảm 25%

hết ạ
    "Bản ngã phù du như khói sương- Thân tâm cát bụi ở ven đường
    Một lòng theo Phật tìm Vô ngã- Pháp giới chỉ là một khối thương"
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 806 Được cảm ơn

Hôm qua mình qua 59 Đỗ Quang mua được bộ chuyện xóm gà (10q), chuyến phiêu lưu diệu kỳ của Edward Tulance, con voi của nhà ảo thuật, vẫn giảm giá 50%.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 67 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Ở HN có nhiều chỗ giảm giá sách thích thật đấy. Các mẹ SG ơi, ở trong nam có những chỗ như vậy không ạ? Em chỉ biết mỗi nhà sách QM ở NTMK có giảm nhưng 30%-50% thì không tìm được nhiều sách hay, riêng CN thì giảm tất cả các sách 20% đấy ạ. Các mẹ chia xẻ thêm nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 557 Bài viết

• 959 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nga218 Xem bài viết
    Hôm qua mình qua 59 Đỗ Quang mua được bộ chuyện xóm gà (10q), chuyến phiêu lưu diệu kỳ của Edward Tulance, con voi của nhà ảo thuật, vẫn giảm giá 50%.
    Mẹ nó ơi, bộ Xóm gà phù hợp cho trẻ mấy tuổi hả bạn? Mình thấy các mẹ khen hay cũng định mua về cho con nhưng nhà mình vẫn còn nhiều sách quá mà con trai lười đọc.
    Mẹ nào biết ở đâu bán quyển Cái Tết của mèo con ko ạ?
    Các mẹ ơi mình thấy bộ sách Chuột Bông rất hay, hình ảnh đẹp giúp các bé tăng khả năng ghi nhớ hình ảnh, khi bé nhà mình biết đọc chữ thì cũng rất thích đọc lại quyển này vì chữ to, dẽ đọc và chuyện cũng rất thú vị.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 226 Bài viết

• 805 Được cảm ơn

Hè vừa rồi 2 mẹ con đã đọc xong một số truyện. Toàn là con đọc 1 trang/ mẹ 1 trang thôi:
    -Mèo dạy hải âu bay= Một câu chuyển cảm động dạy con phải biết chia sẽ, yêu thương..
    - Đảo giấu vàng: thỏa mãn niềm yêu thích của con về bản đồ kho báu.
    - Totoo chan bên cửa sổ: chuẩn bị tâm lý cho con lúc bước vào Đại học chữ to.
    Hiện tại đang đọc: Những tấm lòng cao cả, chủ yếu là bố mẹ đọc cho con trước lúc đi ngủ, đổi lại con sẽ đọc cuốn "Câu hỏi của em" -NXB Phụ nữ gồm 7 tập - giải đáp thắc mắc về các đồ vật,cây cối, động vật hiện tượng cuộc sống...mỗi hôm đọc 2 câu hỏi/ hoặc đọc cuốn "Động vật" của nhà XBGD.
    Danh sách truyện khác:
    - Cơ thể người- NXB GD
    - Tiếng gọi nơi hoang dã
    - Dế mèn phiêu lưu ký (đọc lại)
    - Truyện phiêu lưu của Mít đặc và các bạn
    ....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 806 Được cảm ơn

Bộ xóm gà phù hợp với các bạn từ lớp 1-3, cái Tết của mèo con thì mua ở nhà sách trí tuệ: http://nhasachtritue.com/book/cai-te...xb-van-hoc.htm
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Bé nhà mình lớp 1, rất thích đọc Totto-chan cô bé ngồi bên của sổ, công nhận truyện rất hay và cả trẻ con người lớn đều thích. Cậu chàng cứ ngồi đọc mà cười rinh rích, mẹ thấy vậy cũng mát dạ (chỉ sợ nó ko chịu đọc thôi)
    Nhà thì có chục quyển Doreamon, vịt con khoang cổ, Cái Tết của Mèo con,Tuổi thơ dữ dội, Túp lều bác Tôm và 1 lô các truyện khác nữa nhưng rút cục mình nghĩ truyện cũng nên mua phì hợp với lứa tuổi, vì như nhà mình, thể loại truyện nhiều chữ mà chữ nhỏ thì con rất ngại đọc.
    Hôm nay mình mới đi nhà sách GV, mua thêm cho em ý mấy quyển truyện mỏng chữ to đọc cho nhanh.
    [COLOR="Blue"]Quê hương con là mẹ
    Vũ trụ có nhiều kỳ quan, nhưng kỳ quan tuyệt phẩm nhất là trái tim người mẹ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì có nhiều sách bày bán ở Việt Nam nhé . Lên chia sẻ tẹo .
    1. Huynh Đệ Ký ( tập 1/2/3 ) : giúp bé thích thú khi có em , có thêm thành viên nhí trong gia đình .
    2. Cô bé bán diêm : dạy con lòng thương người
    3. Cô bé lọ lem : kể chuyện cho con trước giờ ngủ
    4. Chuyện về bản chữ cái ( của Đức ) : tập cho con học chữ , vừa học chữ vừa giải trí ( mấy bạn chữ này vui nhộn lắm ! )
    5. Chuyện về chú tinh trùng nhỏ Willie : giáo dục giới tính cho con với nội dung đơn giản&dể hiểu .
    6. Chuyện cổ tích Việt Nam chọn lọc : giúp con yêu và hiểu thêm về quê ngoại .
    7. Tupa lều của bác Tom : đọc giải trí
    8. Vịt con xấu xí : truyện trước giờ ngủ .
    9. Truyện của BuBu ( truyện Việt Nam do dì cháu gửi qua ) : đọc chữ Việt Nam cho vui&quen
    Đó , còn gì mìnn bổ sung thêm nha , cũng chẳng nhớ nhiêu đầy đủ chưa .
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 2,034 Bài viết

• 3,974 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehienvinh Xem bài viết
    Mẹ nào biết ở đâu bán quyển Cái Tết của mèo con ko ạ?
    Cuốn này bạn ra nhà xuất bản Kim Đồng là có đấy, cửa hàng ở Núi Trúc ấy, mua bộ 6 cuốn Chuyện Chú Mèo Bốn Mắt giá 42K được tặng kèm miễn phí cuốn Cái Tết của mèo con. Ngày bé mê cuốn này lắm, đọc không biết bao nhiêu lần, giờ tìm mua cho con cũng tìm mỏi cả mắt mãi mới phát hiện ra vụ tặng kèm này đấy mẹ nó à.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 841 Bài viết

• 3,971 Được cảm ơn

Vì hiện các con của em còn nhỏ, cháu lớn mới đang học lớp 1 nên thú thực là sách em lôi tha về cũng nhiều lắm mà toàn những sách không chú trọng phát triển IQ hay EQ đâu ạ. Chẳng biết em có làm con bị lệch không hoặc do em thiếu kinh nghiệm về sách vở nhưng em vẫn khoe đại với các bác list trên tủ sách của em.
    1. Buratino (NXB Cầu Vồng)
    2. Mít đặc (NXB Cầu Vồng)
    3. Harry Potter và hòn đá phù thủy (NXB Trẻ)
    4. Harry Potter và phòng chứa bí mật (NXB Trẻ)
    5. Bác sỹ Aibolit (NXB Cầu Vồng)
    Em nghĩ đơn giản rằng trẻ con lứa tuổi tiểu học nên đọc những tác phẩm viết theo kiểu chuẩn mực (đúng chính tả, câu cú ngắn gọn diễn đạt đủ ý, tranh vẽ minh họa đẹp, màu sắc sắc nét) như vậy sẽ giúp cho các con củng cố vốn từ vựng. Ngoài ra hồi em còn nhỏ, em cực kỳ say mê những tác phẩm viễn tưởng, giúp cho mình tưởng tượng bay bổng mà vẫn phải kèm theo cái gì đó mang tính chất khoa học một chút. Chính vì thế em cũng dành riêng cho các bé một waiting list để sau khi hoàn thành nốt cuốn tập 2 Harry Potter (sách này thì nhiều chữ nhưng vì bố mẹ là fan cuồng nên bé cũng bị ảnh hưởng chút xíu) bé sẽ đọc tiếp bao gồm:
    1. Hai vạn dặm dưới biển (bản cũ của NXB Kim Đồng _ Juyn Vec)
    2. Guliver ký (NXB Kim Đồng_bản cũ)
    3. Thuyền trưởng đơn vị (NXB Cầu Vồng_Phạm Tất Đắc dịch): bản này chắc phải các bé lớp 5 trở lên đọc mới phù hợp
    4. Cuộc phiêu lưu của Tom Xoyo (NXB Măng Non_bản cũ)
    5. Con người trở thành khổng lồ (NXB Cầu Vồng): em nghĩ các bé lớp 4 trở lên đọc là ổn rồi
    6. Giương buồm lên (NXB Cầu Vồng)_các bé lớp 1 đọc tốt vì sách dạng tranh, ngắn, giới thiệu sơ lược về các nhà hàng hải vĩ đại của loài người.
    7. Lại là thằng nhóc Emil (NXB Nhã Nam)
    8. Pipi tất dài (NXB Nhã Nam_cùng tác giả với (7) luôn)
    9. Đầu giáo sư Dowel (NXB Thanh Niên phỏng dịch_em tiếc hùi hụi vì không tìm được bản cũ của cái này)
    10. Tottochan cô bé ngồi bên cửa sổ (NXB Nhã Nam)
    11. Trọn bộ của Harry Potter từ tập 3~tập 7 (NXB Trẻ).
    12. Lá cờ thêu sáu chữ vàng (Nguyễn Huy Tưởng_NXB Kim Đồng)
    13. Dế mèn phiêu lưu ký (Tô Hoài_NXB Kim Đồng)
    14. Đảo giấu vàng (NXB Kim Đồng)
    16. Góc sân và khoảng trời (Trần Đăng Khoa)
    Ngoài những đầu truyện trên ở trong nhà em còn tích trữ đủ thứ sách khác (tất nhiên không thể thiếu được các cuốn truyện cổ tích của Grim & Andecxen_chồng em vẫn than trời vì vụ lôi tha sách cả cũ lẫn mới của em). Cho nên tài sản có giá trị lớn nhất của em ngoài 2 nhóc con chỉ toàn là sách và sách. Đối với lứa tuổi mẫu giáo em like mạnh 02 bộ Chuột bông & Spot, sách dạy đồng dao cho trẻ em cũng mua trọn bộ nhưng dạy được cho con là ít mà để cô nàng xé đi là nhiều, tiếc đứt ruột.
    • 476 Bài viết

• 9,457 Được cảm ơn

Mẹ kameko mua mấy cuốn của NXB Cầu Vồng ở đâu vậy chỉ cho mình với nhé. Hình như sách của NXB này có từ lúc mình còn rất bé, lâu nay không còn tái bản nữa thì phải.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 841 Bài viết

• 3,971 Được cảm ơn

Sách của NXB Cầu Vồng, em cũng phải chịu đi mua lại chị Hà ạ! Vừa mất thời gian chờ đợi lại vừa mất tiền nữa vì nhiều khi các bạn ấy ép lắm (cái này thì mình đành chịu vì mình thích mà). Em vào các forum về sách cũ (có bạn cũng vào WTT quảng cáo bằng cách post bài về những cuốn sách của NXB Cầu Vồng đó chị, chị cứ hỏi bạn ấy xem). Giá của các bạn này thì đắt lắm, không dưới 200k/cuốn hot như Bác sỹ Aibolit, Mít đặc hoặc Buratino đâu chị ạ! NXB Cầu Vồng họ chỉ in dựa trên những bản dịch của các NXB trong nước (em hiểu là đơn đặt hàng) nên họ không tái bản là điều đương nhiên. Sách thiếu nhi của NXB Cầu Vồng thường được in trên giấy to bản, dày, chữ in to, tranh vẽ cực sắc nét và ngộ nghĩnh.
    Em không thích cho em bé dùng các sách mới ngay lắm vì em đã thử xem qua lại một số quyển sách cũ được tái bản trở lại của phần văn học dịch. Ưu điểm của sách mới là giấy đẹp, hình vẽ minh họa đẹp tuy nhiên không biết lý do tại sao mà phần nội dung lại bị lược bớt nhiều chưa kể đến việc là câu cú đọc lên nhiều khi nghe rất ngô nghê. Đến nỗi sau khi đọc xong em chỉ còn biết kêu trời là không hiểu trách nhiệm của các NXB, biên tập viên để đi đâu mà họ cho xuất bản một cuốn sách như thế. Tất nhiên ý kiến của em có thể là xuất phát từ một người khá bảo thủ và phiến diện khi mà em chỉ mới review lại vài cuốn. Vấn đề này không chỉ có ở sách lậu hay sách của các NXB nhỏ mà ngay cả Kim Đồng & NXB Trẻ đều có vài cuốn trong list “Những cuốn sách nhất định không được cho con đọc” của em.
    • 476 Bài viết

• 9,457 Được cảm ơn

Vậy thì phải suy nghĩ rồi mẹ kameko à. Nghe em tả chị lại nhớ những cuốn sách đó mình có thời còn bé... Cám ơn em rất nhiều nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 615 Bài viết

• 1,654 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ các mẹ cho con đọc được nhiều sách quá. Em cúng khoe tí ạ . Thứ 7 vừa rồi mừng sinh nhật con 4 tuổi em cũng đưa con đến nhà sách FAHASA (ở đây bán đúng giá bìa nhưng vì em không muốn cho con đi xa) con em thích lắm các mẹ ạ. Sau buổi đi mua hôm đó với con em thực sự cảm thấy rất vui. Con đến đó thì không muốn về. Em cũng chỉ mua cho con vài quyển thôi (cái này là để lấy cớ lần sau còn đi tiếp ạ). Em đang đọc cho con bộ Tri thức Bách khoa (học cùng chú Tôm) có 4 tập, có mẹ nào cho con đọc cái này chưa? Hôm trước em đi họ còn tập 3 và hôm rồi đi mua tiếp tập 1. Bé nhà em thích truyện này lắm. Nói chung em đọc cho con đa dạng lắm ạ, các loại truyện, sách. Mỗi tối đi ngủ bé thường bắt em đọc ít nhất là 30'. Em cũng chỉ mong một ngày con đọc được như bé nhà các mẹ để bé tự đọc vào những lúc rảnh rỗi. Giờ bé mới đang bắt đầu học tiếng việt và đánh vần được các từ ngắn có 2 chữ cái ghép với nhau thôi . Em thèm 1 ngày được khoe sách như các mẹ quá.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 615 Bài viết

• 1,654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kameko Xem bài viết
    Sách của NXB Cầu Vồng, em cũng phải chịu đi mua lại chị Hà ạ! Vừa mất thời gian chờ đợi lại vừa mất tiền nữa vì nhiều khi các bạn ấy ép lắm (cái này thì mình đành chịu vì mình thích mà). Em vào các forum về sách cũ (có bạn cũng vào WTT quảng cáo bằng cách post bài về những cuốn sách của NXB Cầu Vồng đó chị, chị cứ hỏi bạn ấy xem). Giá của các bạn này thì đắt lắm, không dưới 200k/cuốn hot như Bác sỹ Aibolit, Mít đặc hoặc Buratino đâu chị ạ! NXB Cầu Vồng họ chỉ in dựa trên những bản dịch của các NXB trong nước (em hiểu là đơn đặt hàng) nên họ không tái bản là điều đương nhiên. Sách thiếu nhi của NXB Cầu Vồng thường được in trên giấy to bản, dày, chữ in to, tranh vẽ cực sắc nét và ngộ nghĩnh.
    Em không thích cho em bé dùng các sách mới ngay lắm vì em đã thử xem qua lại một số quyển sách cũ được tái bản trở lại của phần văn học dịch. Ưu điểm của sách mới là giấy đẹp, hình vẽ minh họa đẹp tuy nhiên không biết lý do tại sao mà phần nội dung lại bị lược bớt nhiều chưa kể đến việc là câu cú đọc lên nhiều khi nghe rất ngô nghê. Đến nỗi sau khi đọc xong em chỉ còn biết kêu trời là không hiểu trách nhiệm của các NXB, biên tập viên để đi đâu mà họ cho xuất bản một cuốn sách như thế. Tất nhiên ý kiến của em có thể là xuất phát từ một người khá bảo thủ và phiến diện khi mà em chỉ mới review lại vài cuốn. Vấn đề này không chỉ có ở sách lậu hay sách của các NXB nhỏ mà ngay cả Kim Đồng & NXB Trẻ đều có vài cuốn trong list “Những cuốn sách nhất định không được cho con đọc” của em.
    Ôi em vừa khoe chuyện đi mua sách ở trên thì đọc lại bài viết của chị kameko. Tiện đây em cũng kể chuyện của em và nỗi buồn từ hôm đi sách về tới giờ. Chuyện thế này ạ. Bé nhà em là con trai nhưng lại rất thích chuyện Cô bé quàng khăn đỏ. Lần trước 2 mẹ con ra nhà bà ngoại có đọc được của anh con nhà bác em chuyện đó và tối tối con em thường thích mẹ kể lại cho. ĐỢt vừa rồi em có hứa với con nếu ngoan thì mẹ sẽ dẫn đi mua truyện CÔ bé quàng khăn đỏ. Con em vui phải biết. Hôm đó đi hai mẹ con cũng đi lục lọi để mua truyện đó. Nhưng khi tìm được thì đầu đề nó là : Cô gái đội mũ đỏ và cốt truyện thì tương tự như Cô bé quàng khăn đỏ nhưng tên cô bé là cô bé đội mũ đỏ (em không nhớ là NXB Văn học hay Văn nghệ nữa . Em thì không muốn con nghe cùng một câu truyện mà tên nhân vật lại bị thay đổi và lời văn cũng khác). Em đọc qua và bảo con, cái này là cô bé đội mũ đỏ, con em bảo con không thích. Và lại đòi đi tìm tiếp CÔ bé quàng khăn đỏ. Em bảo chắc là không có con ạ. Mẹ nghĩ đã có chuyện này thì chắc không có chuyện kia đâu (theo em nghĩ 1 cửa hàng sách thì không thể bán 1 truyện với 2 nội dung khác nhau). Vậy mà một lúc con lại gọi ầm mẹ lên. Mẹ ơi! Cô bé quàng khăn đỏ này mẹ. Em đi tới chỗ con nhưng nhìn cái bìa sách vẫn không giống quyển em đã đọc cho con. Em mở ra đọc thử và giở tới trang cuối có đoạn "Con chó sói trúng ngay viên đạn và chết" (thời cô bé quàng khăn đỏ thì làm gì có súng hả các mẹ ). Ôi em phải gập lại và bảo con: vẫn không phải chuyện mẹ con mình đã đọc con ạ. Hay thôi, mẹ con mình đi tìm truyện khác đi con. Chắc không có Cô bé quàng khăn đỏ rồi con ạ .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ, mẹ nào muốn nhượng lại bộ Xóm gà báo cho em nha... Em đang rất thích bộ này về cho nhok nhà em ạ...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kameko Xem bài viết
    Đúng như mẹ Kameko nói, mình mua mấy cuốn truyện in mới cho con mà đọc hụt hẫng quá, sao nội dung lại lược bớt quá nhiều như vậy chứ. Như truyện Tấm cám - nhà xuất bản Mỹ Thuật chẳng hạn. Các con bjo có nhìu thứ mà tính thấy thiệt thòi quá
    Nụ cười của con là niềm vui của mẹ !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 441 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

bé e 3 tuổi, đang đọc bộ sách của tác giả hương bình, lời dẫn truyện là thơ nên bé rất thích. ngoài ra còn xem các truyện của chú khỉ Bubu, sách hình Pororo, tuyển tập đồng dao cho bé, tuyển tập truyện ngụ ngôn cho bé mầm non, và các sách tô màu khác ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)