TIN TÀI TRỢ.

Sinh thường Hai mẹ con đều khỏe mạnh

• 2 Lượt chia sẻ
  • 3.14K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình đã có 1 bé và hiểu được tâm trạng hồi hộp lo lắng, băn khoăn trước những luồng thông tin sinh thường hay sinh mổ. Mình ngay từ đầu đã xác định rõ ràng là sẽ sinh thường nên mọi thứ mình đều chuẩn bị để có 1 chuyến vượt cạn an toàn. Trong thời gian mang thai, mình đã áp dụng phương pháp thai giáo và tích cực tham dự các buổi hội thảo dành cho bà bầu để thu thập kiến thức chuẩn bị sẵn sang khi đón bé chào đời và tham gia các lớp tiền sản nữa. Qua những buổi tham gia hội thảo mình biết được là các nước trên thế giới đang khuyến khích người dân họ sinh thường, giảm tỷ lệ sinh mổ xuống, trong khi đó Việt Nam chúng ta thì đang đi ngược lại, tỷ lệ sinh thường giảm, tỷ lệ sinh mổ thì tăng. Các bác sĩ cũng nói là chỉ sinh mổ trong trường hợp: nhau tiền đạo, thai to, khung xương chậu của mẹ hẹp..còn lại các thai phụ đều có thể sinh thường hết. Sinh thường rất có lợi cho mẹ và bé vì thời gian bình phục của mẹ nhanh hơn, bé sinh thường khả năng bị các bệnh về hô hấp ít hơn và khỏe mạnh hơn.

Để chuẩn bị cho việc sinh thường, mình thường xuyên tập các động tác thể dục đã được học trong lớp tiền sản, luyện tập các động tác thở khi bắt đầu chuyển dạ, tìm hiểu và ghi nhớ các dấu hiệu chuyển dạ: cơn gò chuyển dạ giả, xuất huyết màu hồng, khoảng cách thời gian co thắt tử cung, thời gian chuyển dạ…Đặc biệt những tháng cuối mình thường xuyên đi bộ trong công viên để giãn nở vùng xương chậu vừa thư giản đầu óc. Một việc khác cũng quan trọng không kém là tìm hiểu thông tin về các bệnh viện phụ sản: quy trình nhập viện, chi phí, bác sĩ…Và cuối cùng lựa chọn của mình là Bệnh viện Từ Dũ. Về ăn uống thì 3 tuần cuối, mình thường xuyên ăn chè mè đen để lúc chuyển dạ suôn sẻ và nhanh. Cái này là bạn của mình chỉ lại vì bạn ấy đã áp dụng và thấy hiệu quả. Mình áp dụng và cũng thấy hiệu quả. Về đồ dung khi đi sinh, vì sinh thường nên thời gian nằm viện không lâu, mình nằm 2 ngày là xuất viện rồi nên ko cần đem nhiều thứ, chủ yếu là các món sau:

Cho mẹ: lúc đi sinh: hồ sơ khám thai, sữa, nước uống (cho TH chuyển dạ lâu hơn 1 ngày), băng vệ sinh mama, khăn giấy cuộn, quần lót giấy, dung dịch vệ sinh Gynofa (dùng để rửa vết may tầng sinh môn). Mình sinh ở Từ Dũ nên lúc nhập viện, bệnh viện cho thay áo bệnh viện rồi phát cho mỗi mẹ 1 bịch băng vệ sinh mama, 1 ít giấy vệ sinh, 1 lốc quần lót giấy. Vậy là đủ, sau khi mẹ sinh xong thì ng nhà cầm lên những thứ khác nếu cần.

Cho bé: lúc sinh ra, bệnh viện Từ Dũ đã chuẩn bị sẵn cho mỗi bé: 1 áo, 1 tã giấy, 1 nón, 1 bộ vớ tay chân và 1 khăn lông quấn bé nên lúc đi sinh mẹ cũng ko cần xách đồ cho bé trước, sinh xong, chuyển lên phòng thì nhờ người nhà đem vô: 2 khăn sô, 3 áo, 3 nón, 1 bịch tã giấy (mấy bữa đầu bé đi phân su, dung tã giấy cho mẹ đỡ cực), 3 nón, 3 bộ vớ tay, chân, khăn quấn bé. Trong bệnh viện bác sĩ và điều dưỡng họ không cho dung dầu khuynh diệp, phấn em bé nên mẹ đừng mang theo. Nếu cần them gì thì nhờ người nhà đem them vào những bữa sau.

Mình nhập viện lúc 8h tối, tới hơn 7h sang là mình sinh xong. Vì tối đó bác sĩ khám bảo mình rỉ ối nên phải nhập viện, tử cung nở 2 phân. Mình nằm trong phòng chờ sinh và canh đồng hồ về khoảng cách những cơn chuyển dạ, khoảng 6h30 sáng mình khoảng cách giữa các cơn co thắt là 2 phút/cơn nên mình nhờ hộ lý khám thì tử cung nở 8 phân rồi. Họ đưa mình vô phòng sinh. Thường thì tử cung nở 4 phân là các mẹ đã được đưa vào phòng sinh rồi. Mình sinh cũng mau, bác sĩ rạch 1 đường nhỏ ở tầng sinh môn giúp bé chui ra dễ hơn.
    (còn tiếp)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn Meile vì những thông tin hữu ích nha. Mình có ngày dự sinh 23/11/2013. Cũng dự định sinh ở Bệnh viện Từ Dũ. Chắc Meile ở TP nên không chuẩn bị gì nhiều khi đi bệnh viện ha. Mình ở xa với lại sinh con đầu lòng, không biết sinh thường hay sinh mổ... nên Meile tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm của mình nha.
    Mình không khám thai ở Từ Dũ thì khi đi sinh có phải làm lại các xét nghiệm hay không? Chi phí sinh như thế nào? mình không có bảo hiểm...Địa chỉ mail của mình: kimvan090376@gmail.com
    Cám ơn về những thông tin của Meile nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình tiếp tục bài viết hôm trước nha.

Mình bổ sung thêm băng rốn và tăm bông cho bé trong giỏ xách chuẩn bị đi sinh của mẹ

Sau khi sinh bé xong, hai mẹ con chuyển vào phòng hậu sản, và mình tranh thủ cho bé bú liền vì trước đó đã đọc tham khảo sách và tài liệu là nên cho bé bú mẹ càng sớm càng tốt để bé được bú sữa non - nguồn dinh dưỡng quý giá và kích thích sữa về. Các mẹ cũng an tâm là lúc mới chào đời, dạ dày của bé rất nhỏ, mỗi lần bú khoảng 5ml thôi. Nếu các mẹ căng sữa (hai ngực đều căng cứng thì dùng khăn nhúng nước nóng và lau để làm mềm bầu vú). Ngoài ra, các mẹ cũng chịu khó trở mình qua, trở mình lại để sản dịch tống ra dễ dàng. Mình thì hết 1 tháng mới hoàn toàn sạch sản dịch.

Đối với vết may tầng sinh môn, mỗi lần đi vệ sinh xong, dùng dung dịch vệ sinh Gynofa pha với nước và rửa. Sau đó dùng khăn gạc sạch thấm nhẹ nhẹ, nhà có máy sấy tóc có thể dùng máy sấy tóc (để mức số nhỏ) sấy cho khô. Khi đi vệ sinh, để hạn chế nước tiểu dính vào vết may, các mẹ có thể ngồi khom người về phía trước. Tuyệt đối không ngồi chồm hổm trong bất kỳ tình huống nào để hạn chế việc sa tử cung vì lúc này cửa mình còn đang rộng, chưa thu hẹp lại như bình thường.

Một tuần sau khi sinh thì đi tái khám bác sĩ sản khoa, để kiểm tra vết may và tình trạng khôi phục âm đạo, tử cung...

Giới thiệu với các mẹ bài tập Kegel với công dụng: phòng ngừa bệnh sa tử cung, tiểu són, giúp phụ nữ sinh nở dễ dàng hơn, âm đạo sẽ co lại như cũ sau khi sinh. Bạn chỉ cần vài phút mỗi ngày và tập luyện mọi lúc mọi nơi mà không ai biết hêt. Cách tập như sau: co cơ âm đạo rồi thả lỏng như khi bạn đi tiểu và cố gắng nín lại giữa dòng (không khép 2 đùi vào nhau). Lặp đi lặp lại động tác này. Trong khi tập không được dùng đến cơ bụng, chân, lưng, mông. Nếu sau khi tập mà bạn cảm thấy mỏi các cơ này thì chứng tỏ bạn chưa tập đúng cách rồi. Bạn có thể đặt tay lên bụng trong khi tập. Nếu thấy bụng hơi phập phồng là chưa đạt. Thở đều, chậm và sâu. -> Hiệu quả lắm nha các mẹ, mình đã tập trước và sau khi sinh, khi khám bác sĩ bảo âm đạo trở lại như bình thường, giống như chưa sinh bé vậy đó. (Các mẹ có thể tìm thêm thông tin về bài tập này trên mạng http://***********/suc-khoe/hieu-dun...0802132458.chn).

Còn vết may tầng sinh môn thường thì 2 tuần là lành nhưng do cơ địa mình lâu lành nên 1 tháng mới lành và trong 1 tháng do mình đi lại hơi nhiều nên vết may bị rách, có đi bác sĩ tái khám. Bác sĩ cho mình về ngâm betadin + nước ấm, ngồi hẳn vào trong thau ngâm 5 – 10 phút. Sau đó dùng tăm bông thoa dầu mù u để mau lành vết may. Vì mình tự thoa nên dùng 1 cái gương nhỏ để phía dưới nhìn vô và thoa đúng vị trí. Dầu mù u rất tốt, giúp vết thương mau lành nhưng các mẹ cũng cẩn thận vì có 1 số người dị ứng với dầu mù u. Vết may sau khi lành thì không thấy sẹo hay dấu hiệu gì hết nên các mẹ an tâm nha, không xấu đâu.

Về việc cho bé bú sữa thì tốt nhất vẫn là bú mẹ, vừa tiết kiệm, vừa giúp mẹ co thắt tử cung tống sản dịch ra, lại nhanh gọn nữa, không phải lỉnh kỉnh súc bình, nấu nước sôi trụng, pha sữa...Mỗi lần bé đói là đưa vô bé bú liền. Sau khi bú xong thì lau sạch đầu vú và uống liền 1 ly nước nóng (nước nóng, sữa bầu nóng, sữa đặc có đường nóng, loại nào cũng được miễn là nóng để kích thích sữa lên cho lần bú kế tiếp của bé). Ngoài ra, bé bú mẹ miệng rất sạch và được nhận một lượng kháng thể từ mẹ giúp bé khỏe mạnh. Nếu bé uống sữa ngoài sẽ không nhận được lượng kháng thể này đâu. Những ngày đầu khi sữa chưa về kịp, mẹ có thể mua 1 hộp sữa bột cho bé 0 tuổi loại 400gr để vừa cho bé bú mẹ kích thích sữa về vừa bú sữa ngoài để bé không bị đói. Sau khi sữa về rồi thì ngưng sữa bột và cho bé bú mẹ hoàn toàn. Bé nhà mình bú mẹ, tháng đầu lên 1,35kg, các tháng sau tháng nào cũng lên hơn 1kg hết. Ba tháng đầu tiên cân nặng và chiều cao của bé sẽ tăng nhanh nhất nên các mẹ tranh thủ thời điểm vàng này nha. Qua 6 tháng là cân nặng và chiều cao sẽ tăng chậm lại, đặc biệt là tới tuổi ăn dặm một số bé còn bị giảm kg nữa. Tổ chức y tế thế giới khuyên là mẹ nên cho bé bú tối thiểu 6 tháng, tối đa là 24 tháng. Mình thì cho bé bú mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu tiên, các tháng sau bắt đầu cho bú mẹ và bú sữa ngoài.

Một lưu ý nhỏ cho các mẹ cho con bú là: bé bú mẹ không cần uống nước vì trong sữa mẹ đã có đủ nước rồi và cũng không cần rơ lưỡi bé hằng ngày. Vì rơ nhiều quá sẽ làm 1 số bé dễ nôn ẹo. Kinh nghiệm của mình là cho bú mẹ nhưng vẫn tập bé bú bình. Các mẹ vắt sữa ra và để vào bình cho bé bú -> bé vẫn bú sữa mẹ hoàn toàn nhưng bằng 2 cách khác nhau: bú trực tiếp và bú bình. Tập cho bé quen với bình sữa để sau này khi mẹ hết chế độ nghỉ thai sản, đi làm lại bé vẫn bú được bình. Mình biết có 1 số bé đã quen bú trực tiếp từ mẹ, sau này mẹ đi làm, bé kiên quyết không bú bình vì thế mình nên tập cho bé quen với bình từ sớm.

Nói một chút về các mẹ, sau khi sinh là giai đoạn hạnh phúc và khá vất vả cho các mẹ vì các bé ngủ ngày và thức đêm, cứ cách 1 – 2 tiếng là bú một lần nên các mẹ cần tranh thủ nghỉ ngơi lúc nào hay lúc đó, nhờ người nhà giúp đỡ. Tâm lý và tâm trạng trong giai đoạn này cũng khá nhạy cảm nên các mẹ chú ý không để dồn nén, ức chế dễ dẫn đến bệnh lý trầm cảm sau sinh. Chủ động nhờ người nhà giúp mình khi cảm thấy không thoải mái, mệt mỏi. Có thể nghe nhạc thư giãn đọc sách, vì stress cũng ảnh hưởng đến việc điều tiết sữa. Nói chung là hãy nhờ các ông bố hỗ trợ và giúp đỡ mình, sáng sớm 2 mẹ con cũng có thể cùng tắm nắng sớm để phòng ngừa thiếu canxi, hít thở không khí ngoài trời cho đầu óc thư giãn. Có thể nhờ người nhà trông hộ bé để đi dạo siêu thị một chút để thoát khỏi cảm giác bức bối khi ở trong nhà hoài.

Về chi phí khi đi sinh: lúc nhập viện mình đóng tạm ứng 2 triệu, tổng chi phí sau khi mình sinh là 8.5 triệu (vì mình dùng phòng sinh gia đình – 1 mình mình + bác sĩ và cho ba bé vào nên chi phí phòng sinh là 2.5 triệu, còn lại là chi phí nằm phòng dịch vụ và các chi phí khác). Giá tiền này là cách đây 2 năm rồi. Bây giờ mình không biết có tăng không.

Vì mẹ sau khi sinh bé, sẽ mất nhiều thời gian và sức khỏe để chăm sóc bé, nên mình nghĩ giai đoạn thích hợp để có bé thứ hai là 3 – 4 năm sau. Lúc đó bé đầu cũng lớn, sức khỏe mẹ cũng đã hồi phục và sẵn sàng chào đón thêm một thiên thần nữa.

Trên đây là những kinh nghiệm của mình. Hy vọng sẽ giúp ích được cho các mẹ! Chúc các mẹ và các bé khỏe mạnh!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimvan090376 Xem bài viết
    Cám ơn Meile vì những thông tin hữu ích nha. Mình có ngày dự sinh 23/11/2013. Cũng dự định sinh ở Bệnh viện Từ Dũ. Chắc Meile ở TP nên không chuẩn bị gì nhiều khi đi bệnh viện ha. Mình ở xa với lại sinh con đầu lòng, không biết sinh thường hay sinh mổ... nên Meile tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm của mình nha.
    Mình không khám thai ở Từ Dũ thì khi đi sinh có phải làm lại các xét nghiệm hay không? Chi phí sinh như thế nào? mình không có bảo hiểm...Địa chỉ mail của mình: kimvan090376@gmail.com
    Cám ơn về những thông tin của Meile nha
    Chào bạn kimvan090376, Sở dĩ mình nói là đừng xách theo nhiều đồ lúc sinh vì thời gian chuyển dạ đối với con đầu lòng là 12 tới 18 tiếng (tương đối thôi, có mẹ sẽ ít hơn, có mẹ sẽ nhiều hơn) nên việc mang nhiều đồ theo khiến ông xã sẽ khó khăn trong việc bảo vệ tài sản Nếu bạn ở tỉnh thì khi đi sinh xách hơi nhiều đồ thì phải chịu thôi. Mình cũng không có khám thai ở Từ Dũ, lúc vào nhập viện, bác sĩ sẽ xem hồ sơ khám thai của mình, khám cho mình. Lên phòng chờ sinh thì họ sẽ làm một số xét nghiệm nhanh như HIV,..và đo tim thai của bé. Mình cũng không có bảo hiểm, tổng chi phí sau khi sinh va xuất viện là 8.5tr (năm 2011). Chúc 2 mẹ con khỏe nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jasminenguyen123 Xem bài viết
    Mình cũng thấy bảo sinh thường thì tốt hơn nhưng hôm trước đi siêu âm bác sĩ bảo đầu bé hơi to làm em cũng lo lo.
    ------------------------------------------------------
    Rao vặt trực tuyến miễn phí rao vat mien phi dang tin mien phi dien thoai,dien thoai cu, dien thoai gia re dien thoai gia re dien may, dien lanh thoi trang my pham hang thu dong 2013
    Không sao đâu bạn jasminenguyen123, bạn chịu khó đi bộ và tập các bài tập thể dục làm giãn nở khung xương chậu và bài tập kegel nữa. Chỉ cần mình quyết tâm sinh thường là được. Bé nhà mình lúc sinh ra còn bị nhau quấn cổ nữa đó và vẫn sinh thường bình thường

Chúc 2 mẹ con khỏe!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Mẹ MeiLe chia sẻ nhiều thông tin hữu ích, rất phù hợp với các mẹ đang phân vân giữa sinh thường hay sinh mổ.

Cơ bản thì sinh thường hay sinh mổ tuỳ thuộc vào cơ thể người mẹ. Nếu sinh thường được và gặp bs có tâm thì cho sinh thường. Còn ngược lại gặp bs này nọ thì sinh mổ cho lẹ, cho nhiều tiền, cho khoẻ bs... Vì thật sự là sinh thường có khá nhiều rủi ro.

Em gái mình sinh ở VA. Trước khi tới ngày dự sinh thì bs bảo đi chụp khung xương chậu, em nó có 1,4m, nặng 48kg cho tới lúc sinh. Chụp xong thì bác bảo hơi khó nhưng vẫn sinh thường được. Bác tư vấn khá nhiều, dặn dò kỹ lưỡng lắm.

Mình đến thăm mà ngỡ ngàng, vì thật sự mà nói thì em mình khoẻ re, cười nói toe toét, nhìn mà ghen tị, vì hồi mình sinh bé đầu, mình như con mụ mới bị quoánh ghen í. Ghê lắm, hic.. giờ nhắc vẫn còn sợ. Sinh bé thứ 2, mình quyết định sinh ở bv em mình đã sinh.

Như ý luôn các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 111 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Mẹ Meile ơi, mẹ sinh ở TD thì bác sĩ nào đỡ cho bạn vậy. Bạn đi khám thai ở đâu chỉ cho mình với nhé. Mình 30 tuổi mới có thai lần đầu nên run lắm hix. Cảm ơn mẹ Meile nhé, chúc hai mẹ con luôn khoẻ nha

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đánh dấu.3 tháng nữa mình sinh rùi.phải đọc đi đoc lại kn của mẹ MeiLe mới đc.cảm ơn nhé