TIN TÀI TRỢ.

Chơi cùng con, tất cả những trò đơn giản..

• 589 Lượt chia sẻ
  • 156K Lượt đọc
  • 1.03K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,

Việc các em bé sau 3 tuổi cầm kéo cắt dán, tự xâu 1 chiếc vòng hoặc dùng bút màu tô vẽ nguệch ngoạc trông thật dễ thương. Dù các tác phẩm còn non nớt vụng dại nhưng mình nghĩ đó là niềm tự hào của các bố mẹ như mình.

Thi thoảng mình vẫn dạy con làm đồ thủ công hay các đồ handmade đơn giản, vẽ những bức tranh cực cực đơn giản , mình nghĩ các nhà khác cũng có những tác phẩm/ bức tranh của con như thế. Topic này của mình lập ra với mong muốn các mẹ chia sẻ những hình ảnh về tác phẩm thủ công của con, các bức tranh do bé tự vẽ, các sản phẩm đơn giản bằng thủ công mẹ dạy con làm với nguyên liệu dễ kiếm.

Nào các mẹ, chần chừ gì nữa mà không show đi thôi. Có link share và hướng dẫn tỉ mỉ để các mẹ khác học tập thì càng tốt nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Mình mở màn bằng đồ tái chế ( lõi giấy vệ sinh nhé)

Nguyên liệu:
    - Lõi giấy càng nhiều càng tốt
    - Kéo, hồ dán, giấy màu.

Bạn Moon nhà mình, hơn 4 tuổi, hình này chụp từ hè vừa rồi đây, nghỉ hè thi thoảng cho con cắt dán tí cho lên tay

1IMG_3693

1IMG_3697

Tác phẩm nhé, thành chú hề tóc dài, có mắt mũi nhưng chụp góc này bị lấp mất rồi, cái ống nhòm là do nhà mình không kiếm được đoạn dây nào nên lấy cái vòng ra làm dây:
    1IMG_3708

Nhòm từ nơi rất chi là gần nhé
    1IMG_3722
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Tác phẩm của họa sĩ 3 tuổi ngày xưa nhà mình đây:

IMG_9416
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Không ai hưởng ứng nhỉ.

Hôm cuối tuần rồi 2 mẹ con tớ lại ngồi lọ mọ cùng nhau, chỉ việc in bài ra cho con tô màu và dán. Kết quả của con đây:

apage

aIMG_4322

aIMG_4320

aIMG_4318
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Đoạn này thì có mẹ hỗ trợ vì tỉ mỉ hơn, thời gian lâu hơn, mình con làm chắc được 1 lúc nó bỏ đi mất

Cũng in ra nhé, rồi hì hụi tô màu:

aIMG_4275

Mẫu đứng lên này:

apage1

aIMG_4285

aIMG_4284

aIMG_4281
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Từ 1 cái hộp bánh bỏ đi nhé, mẹ thì dán giấy màu vào trong hộp cho phẳng, con thì vẽ vào:

aIMG_4304

Rồi dán giùm mẹ cái viền:

aIMG_4307

và có mẫu đánh đàn rồi:

aIMG_4309

Hay múa ba lê luôn nhé:

aIMG_4315

Bác đưa thư mang thư tới đây:

aIMG_4312

Kết quả của hơn 3 tiếng của 2 mẹ con là con gái hỉ hả, giờ ngày nào cũng mang đồ ra chơi được. Bằng cách này các mẹ có thể khuyến khích con vẽ cái hộp là tòa nhà cao tầng ( vì có lính cứu hỏa), hoặc trường học ( vì có cô giáo), đồng cỏ ( có bác nông dân)... cho phù hợp với nhân vật đang có. Con mình thì vẽ đơn giản thôi, cái chính là phù hợp với tuổi con là được, thậm chí các mẹ in hình tòa nhà/ trường học.. và nhờ con dán vào cũng OK hết.

Cũng vui phải không các mẹ, từ những phút chơi với con, em thấy mình biết quan sát và sáng tao hơn rất nhiều đấy ạ.
    • 959 Bài viết

• 971 Được cảm ơn

Hai mẹ con tỉ mỉ và sáng tạo thế, nhìn sản phẩm thích thật
    Cái Hiền nhà chị cũng hay làm nhưng mà chị toàn cho nó làm những lúc chị bận nên ít khi chụp lại ảnh của con.
    Để cuối tuần xem nó định làm cái gì thì chị sẽ chia sẻ cùng nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Cảm ơn nhà Mưa nhá, để cuối tuần này về lọ mọ với con. Bạn Việt cũng học cách cầm kéo rồi, nhưng vì mẹ ứ có ý tưởng nên bạn ấy toàn cắt nhằng nhịt thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,457 Bài viết

• 4,258 Được cảm ơn

Mẹ Moon khéo thế, up lên cho các mẹ cùng vào chia sẻ nào !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi, hình in đó lấy ở đâu, cho mình địa chỉ đi, thanks
    Your Health- Our Priority
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,765 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Topic thú vị quá, bé nhà mình cũng thích cắt cắt dán dán n tựu chung chưa làm ra sản phẩm cụ thể nào cả. Mỗi lần làm là cô em cứ xông vào phá nên chẳng ngồi lâu được.
    Lên chức chị Hai rồi, bớt quấy mẹ nhe bé cưng :Kiss:
    llmfp7
    Một hành trình mới bắt đầu ...
    cLMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 476 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

GATO chị Moon quá cơ! Topic của chị Mưa mở thật ý nghĩa! Gấu nhà em cũng đang rất thích thú với việc cầm kéo tự cắt một số thứ linh tinh. Em lót dép hóng hớt đây
    5GnUp7 hq1Ap7
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Máy tính của mình bị lỗi nên không thể nào vào được wtt, hic hic.

Bạn nào thích tài liệu các hình như bài trước để in và cho con tô màu thì mình sẽ post lên đây cho các mẹ nhé, chờ mình vài hôm.

Quà 20-11 năm ngoái cho cô giáo của con gái và cho ông thầy giáo ở nhà đây, năm ngoái gái bé nhà mình chỉ đứng cổ vũ và mẹ sai vặt thôi vì con mới 3 tuổi rưỡi.

1IMG_2348

1IMG_2350

1IMG_2351

Không hiểu mình chụp sao mà hình lên nó cứ hơi méo méo hay lệch lệch thì phải. Ngoài nhìn cân đối hơn.
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Trung Thu năm nay nhà mình đi biển. Đồ đạc vác đi toàn là đèn ông sao, giấy màu, hồ dán ( mình phải giấu tiệt nhá ). Định bụng sẽ tổ chức 1 trung thu tưng bừng cho gái nhà, nhưng mấy ngày ở biển đều mưa tầm tã dã man, coi như đi tong cái Tết trông trăng cho con.

Không có trăng thì mẹ đã có bạn Moon để giúp đỡ, không có trung thu mình sẽ tự tổ chức trong phòng:

Mấy cây dừa, cây bàng do sợ mưa bão nên khu nghỉ dưỡng họ chặt 1 loạt cành. Và mình xin 1 ít lá vào làm cho con:

Thành quả của mẹ:

1IMG_0044

Gái đây:

1page

Mấy hình này mình down của mẹ hạnh kều trên wtt này và in ra cho con, con cắt và tự viết những điều mong ước lên:

1IMG_0090

Cháu mong ước được đi Kinder Park và Tiniworld

1IMG_0087
    • 3,324 Bài viết

• 4,520 Được cảm ơn

Oánh dấu topic hay của mẹ muathanggieng.
    • 7,008 Bài viết

• 14,639 Được cảm ơn

Dán và treo lên nó ra cái này:

1IMG_0113

Bức tường trong phòng, sau khi mẹ đi 1 vòng loanh quanh khu nghỉ dưỡng về thì đã thấy nàng con tự vẽ, tự cắt, tự dán lên tường thế này rồi ( có mấy bông hoa đèm đẹp là mình cắt từ hôm trước , con dán lên thôi)

1IMG_0354

Cận hơn tí này:

1IMG_0357

Khu giải trí tỉ mẩn lọ mọ

1IMG_0109

Chỉ buồn cười mấy cô dọn phòng, mở cửa ra dọn dẹp thấy góc phòng trang trí tưng bừng, mấy ngày cứ vào là mấy cô tủm tỉm cười. Chắc vì khách nhà mình hơi lạ . Hôm sau trước khi về HN, có cô còn hỏi: Thế nhà chị có xin lá dừa về HN nữa không
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 39 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

aIMG_4275
    Ảnh này vui nhộn quá
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 294 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Hihi, thích nhỉ. Con e cũng sắp sửa cho tập làm quen với các trò chơi sáng tạo thế này được rồi.
    Cuộc sống mến thương
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 414 Bài viết

• 1,163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuy.Mai Xem bài viết
    aIMG_4275
    Ảnh này vui nhộn quá
    Mẹ nó lấy mấy hính naùy ở đâu thế? Cách làm của mẹ nó đơn giản mà sáng tạo, độc đáo ghê. Mình oánh dấu học hỏi cái
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 159 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bạn ơi, cho mình xin mấy hình trên để in ra đi . Thanks