TIN TÀI TRỢ.

Bé hơn 4 tuổi vẫn không biết vẽ và tô màu, làm sao để dạy đây các mẹ?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 234 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thằng con trai em đã gần 4 tuổi rưỡi rồi mà hoàn toàn ko có khả năng vẽ và tô màu.(có bạn nào giống thế không nhỉ?) Hix, nó chỉ biết vẽ duy nhất hình tròn (mà cũng chả ra tròn nữa). Tô màu thì không biết tô cho đúng khuôn hình mà cứ di màu choe choét đè hết cả vào hình ý. Em đã dạy rất nhiều, mua rất nhiều sách tô màu và vẽ, thậm chí cả tô màu trên điện thoại mà vẫn không cải thiện được khả năng mỹ thuật của con. Huhu. Ở lớp chắc là vẽ và tô kém nên bị các cô mắng, rồi thua kém các bạn nữa, cho nên cu cậu không thích đi học. Bài tập tô màu về nhà nó toàn bắt mẹ phải cầm tay tô, vẽ (mà thế thì mẹ vẽ chứ chả phải nó vẽ). Cứ cầm đến cái bút là tay nó nhũn ra. Mà nó không có hứng thú với môn này nên em không thể ép nó học được. Em lo quá, sắp vào lớp 1 rồi, thế này làm sao mà tập viết được hả các mẹ? Nói thêm với các mẹ là ngoài môn đó ra thì các môn khác con học rất tốt, ví dụ như cắt dán hay là toán học, con cũng đã có thể nhận biết mặt chữ và đọc được một số mẩu truyện ngắn rồi. Chỉ có mỗi khoản vẽ, viết là ... . Các mẹ giúp đỡ em với. Hè này em đang định cho con đi học luyện chữ đây, có nên không ạ?
    À, còn một vấn đề nữa là con em vẫn nói rất ngọng. Khi nghe em cảm tưởng như nó bị ngạt mũi hoặc là ngắn lưỡi nên ko nói rõ được, nhất là những âm bật hơi hay uốn lưỡi. (Mà em thấy nó thè lưỡi ra cũng đâu đến nỗi ngắn đâu. ). Có chỗ nào cho con đi khám hoặc là luyện chữa nói ngọng không hả các mẹ.
    Các mẹ tư vấn giúp em nhé vì em đang thấy lo lắng lắm. Tks các mẹ nhiều nhiều
    RiCcBpyyp7

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

kiAVw2rfp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 234 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ko mẹ nào có giải pháp gì giúp e ah?
    RiCcBpyyp7

kiAVw2rfp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 364 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Đây là 1 số cách để con ham thích vẽ hơn:
    1. Khởi đầu từ… những đốm màu

Dùng đầu tăm bông nhúng vào màu nước rồi chấm lên tờ giấy trắng những đốm màu sặc sỡ. Chúng dần dần tạo thành đám mây, ngôi nhà, hoa lá… khiến bé thích thú đến nỗi đòi tự tay làm lấy.

Hoặc bạn bảo con giỏ một giọt mực lên giấy, rồi gợi ý: “Giọt mực này giống cái gì nhỉ?” Nếu bé bảo giống nụ hoa thì xui bé vẽ thêm cuống và chiếc lá. Nếu giống con bọ dừa ư? Chỉ việc vẽ thêm mấy cái chân, vài sợi râu.

2. Vẽ theo mẫu

Vẽ theo mẫu là bài học rất cơ bản, giúp bé phát triển óc quan sát, nắm bắt được những quy tắc đơn giản nhất để vẽ sao cho giống. Mẫu vẽ nên là những vật bé yêu thích (ví như chiếc ô tô đồ chơi, em búp bê Barbie, những quả bóng bay…). Cũng có thể cho bé nhìn vào gương để vẽ “chân dung tự họa”.

3. Vẽ theo trí nhớ

Mẫu vẽ khi ấy sẽ ở trong… đầu bé. Bạn có thể gợi ý: “Con thử vẽ em Tít đi, em hay mặc váy đầm màu gì? Tóc em dài hay ngắn?” Chỉ gợi ấy vậy thôi, còn quyết định vẽ ai, cái gì. hãy để bé tự quyết, vì được vẽ mẫu do chính mình chọn bao giờ cũng khoái hơn.

4. Vẽ chung với mẹ (hoặc bố)

Hai “đồng tác giả” sẽ ngồi sát bên nhau để cùng vẽ lên một tờ giấy lớn những bộ phận khác nhau của một bức tranh. Đây là cơ hội tuyệt vời để bạn giao lưu với bé - vừa vẽ vừa bình phẩm, hỏi ý kiến nhau rồi cùng nhau cười vui nữa.

5. Làm bức tranh ghép

Cho bé chọn những hình ảnh mà bé thích (chú rùa nhỏ, em búp bê, siêu nhân…) từ sách báo cũ rồi giúp bé cắt ra và dán lên một tờ giấy trắng. Sau đó, bé sẽ tự vẽ thêm vào đó hoa lá, mặt trời, đám mây… để hoàn thiện bức tranh.

6. Vẽ lên những viên sỏi

Chính hình dáng của những viên sỏi có thể gợi ý đề tài cho bức vẽ của bé: một con bọ dừa, một trái dâu tây, hay một chiến xa…). Tuy nhiên sỏi thì rất khó giữ được màu nước, nên ta nên dùng sơn. Và kết quả là bé sẽ có được những món đồ chơi handmade cực bền.

7. Chơi trò “bức tranh bí mật”

Sau khi chia một tờ giấy thành bốn phần theo chiều ngang, bạn hãy vẽ một cái gì đó (chưa hoàn thiện) lên 1/4 tờ giấy rồi bẻ gập nó lại sao cho chỉ để lộ ra một phần của hình vẽ dở dang. Bé sẽ vẽ tiếp phần chưa hoàn thiện ấy lên 1/4 thứ hai của tờ giấy. Vẽ xong bé cũng gập giấy lại (để bạn không biết bé vẽ gì) và cũng để thò ra phần dang dở cho bạn vẽ tiếp.

Cuối cùng, từ bốn mẩu tranh “bí mật” này bạn và bé sẽ có một tác phẩm rất ngộ nghĩnh, kiểu “râu ông nọ cắm cằm bà kia” (ví như nối với gốc cây là… đầu một con mèo!) Trò chơi càng thú vị hơn khi bức tranh được kéo dài hơn với số “họa sĩ” đông hơn.

8. Tung hoành với 10 đầu ngón tay

Hơi bị lem nhem thật, nhưng bé sẽ thích đấy vì bé có thể điều khiển những ngón tay mình dễ dàng hơn so với cây cọ. Chưa kể, khi nhúng cả năm đầu ngón tay vào màu xanh lam thì bé chỉ cần quẹt một đường là tạo nên cả đại dương dậy sóng. Hoặc với năm đầu ngón tay bé có thể vẽ được 5 cánh hoa “ngũ sắc” một cách tốc hành nhất. “Sáng tác” kiểu này mới tự do làm sao!

9. Sáng tác ở ngoài trời

Bé cũng thích thú lắm nếu có thể dùng phấn màu vẽ thoải mái trên những tảng đá lớn ngoài trời, trên tường hay mặt đường nhựa để tạo ra những tác phẩm “khủng”. Chưa kể, vẽ ngoài thiên nhiên bé dễ hào hứng hơn vì có thêm rất nhiều khán giả mới - những vị khách qua đường.

Nếu sau tất cả những nỗ lực này mà con vẫn không muốn vẽ thì nghĩa là con không có hứng thú với việc vẽ, bố mẹ đừng ép con vẽ. Có nhiều trò chơi, môn học khác cũng rất thú vị và cũng giúp con rèn luyện sự khéo léo của đôi tay để chuẩn bị cho việc luyện chữ, ví dụ: nặn đất, xâu vòng, xé dán giấy... Quan trọng là luôn biến môn đó thành trò chơi của con thì con sẽ thích thú và tập trung.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 50 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kumia'smum Xem bài viết
    Các mẹ ơi, thằng con trai em đã gần 4 tuổi rưỡi rồi mà hoàn toàn ko có khả năng vẽ và tô màu.(có bạn nào giống thế không nhỉ?) Hix, nó chỉ biết vẽ duy nhất hình tròn (mà cũng chả ra tròn nữa). Tô màu thì không biết tô cho đúng khuôn hình mà cứ di màu choe choét đè hết cả vào hình ý. Em đã dạy rất nhiều, mua rất nhiều sách tô màu và vẽ, thậm chí cả tô màu trên điện thoại mà vẫn không cải thiện được khả năng mỹ thuật của con. Huhu. Ở lớp chắc là vẽ và tô kém nên bị các cô mắng, rồi thua kém các bạn nữa, cho nên cu cậu không thích đi học. Bài tập tô màu về nhà nó toàn bắt mẹ phải cầm tay tô, vẽ (mà thế thì mẹ vẽ chứ chả phải nó vẽ). Cứ cầm đến cái bút là tay nó nhũn ra. Mà nó không có hứng thú với môn này nên em không thể ép nó học được. Em lo quá, sắp vào lớp 1 rồi, thế này làm sao mà tập viết được hả các mẹ? Nói thêm với các mẹ là ngoài môn đó ra thì các môn khác con học rất tốt, ví dụ như cắt dán hay là toán học, con cũng đã có thể nhận biết mặt chữ và đọc được một số mẩu truyện ngắn rồi. Chỉ có mỗi khoản vẽ, viết là ... . Các mẹ giúp đỡ em với. Hè này em đang định cho con đi học luyện chữ đây, có nên không ạ?
    À, còn một vấn đề nữa là con em vẫn nói rất ngọng. Khi nghe em cảm tưởng như nó bị ngạt mũi hoặc là ngắn lưỡi nên ko nói rõ được, nhất là những âm bật hơi hay uốn lưỡi. (Mà em thấy nó thè lưỡi ra cũng đâu đến nỗi ngắn đâu. ). Có chỗ nào cho con đi khám hoặc là luyện chữa nói ngọng không hả các mẹ.
    Các mẹ tư vấn giúp em nhé vì em đang thấy lo lắng lắm. Tks các mẹ nhiều nhiều
    Về chuyện nói ngọng mình chia sẻ với bạn về chuyện này, khi các con phát âm chưa tròn rất dễ nói ngọng vì bản thân các con nghe không đúng, con gái mình bây giờ 3 tuổi rồi, rất xinh xắn đáng yêu, nhưng đi đâu cũng bị mọi người trêu là tiếng nói "quê" quá hì hì, vì con nói ngọng, bác Hương thì con chỉ nói được là bác "Hươn", ... nói chung là rất nhiều vấn đề, mình cũng hơi buồn lòng, nhưng rồi mình phát hiện ra là cách con nói, những chữ có vần ương để đọc cần tròn miệng, nhưng con khép miệng rất nhanh lên con nói sai, mình đã hướng con nhìn khuôn miệng của mình để đọc theo, sau đó với các từ tương tự mình cố hướng dẫn con bằng cách sửa khuôn miệng để phát âm cho tròn. Mình hơi lan man, nhưng tựu chung lại là mình cần phát hiện ra vấn đề của con để sửa. Chúc mẹ may mắn nhé.

Còn về phần vẽ, mình có mỗi cách là chơi cùng con nhiều hơn, 2 mẹ con cùng tô, rồi động viên, cả khi con có tô ra ngoài thì cũng nên phát triển chí tưởng tượng, ah thì ra tô như thế này thì sẽ thành cái này, rồi lại hướng con vẽ lại và phát triển thêm, mình nghĩ là mỗi bé có một thiên hướng, mẹ cũng không cần phải căng thẳng nếu con mình sẽ không đẹp đâu mẹ nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không ai dạy bé tốt bằng các cô giáo mầm non, bạn có thể đến lớp đặt vấn đề nhờ cô dạy thêm cho bé, nói khéo 1 chút và trả thêm chi phí mình nghĩ cô sẽ đồng ý ngay. Tô màu và vẽ luyện cho bé khả năng tập trung, bé nhà bạn tập trung có tốt ko?
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 234 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cơ bản thằng nhà mình nó ko thích môn vẽ và tô màu, nên nó ko có hứng thú gì để luyện tập, hình tròn hình vuông vẽ còn chưa xong nói gì đến vẽ theo tranh hả các mẹ. Hix. Nó học các môn khác, nhất là các môn đòi hỏi trí nhớ và tư duy thì cực nhanh. Mình cũng đang luyện cho con các trò chơi để luyện âm, vd như thổi giấy, ngậm hơi... Hi. Thôi, ko sốt ruột, từ từ rồi khoai sẽ nhừ vậy. Dù sao cũng cảm ơn các mẹ đã tư vấn cho mình.
    RiCcBpyyp7

kiAVw2rfp7
    • 160 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Mỗi bé có một sở thích và năng khiếu khác nhau. Con trai mình biết tự cầm bút và vẽ từ lúc gần 2 tuổi. Ở lớp thì vẽ theo tranh cô dạy nhưng về nhà vẽ theo sở thích nên toàn khủng long với cá mập. Cứ vẽ theo tưởng tượng, tranh ảnh, phim chứ cũng không ai dạy. Ngược lại học chữ số thì kém lắm, hoc trước quên sau. Kệ thôi bạn, trẻ con cứ để tự phát triển. Mà không thuộc chữ số như con mình mới nguy hiểm chứ vẽ không tốt không đáng lo đâu.
    Chúng ta không thể đổi những quân bài đã chia nhưng có thể thay đổi cách chơi những quân bài ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn có thể tập cho bé tô từ những hình khối đơn giản nhất (hình vuông, tròn, tam giác, củ khoai, củ cà rốt... ), bạn ngồi cầm tay con nhưng phải để con tự di tay, mới đầu sẽ khó khăn nhưng từ từ bé sẽ có tiến bộ hơn. Con bạn hơn 4 tuổi mà nói ngọng nhiều thì bạn có thể cho bé đi chữa ngọng ở 54C Trần Quốc Toản, ở đó có Cô Hạnh chuyên khám về ngôn ngữ, cô sẽ tư vấn thêm cho bạn. Mình biết rất nhiều bạn đã chữa ngọng ở đấy thành công. Các cô giáo dạy về ngôn ngữ ở đấy rất nhiệt tình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cái này chị nên cho bé đi học hơn là tự dạy bé ở nhà, một phần là do bé bị "nhờn" mẹ nên không muốn tiếp thu. Việc cho bé đi học vẽ với các bạn sẽ tốt vì có tập thể vẫn hơn, có bạn để ganh đua và giúp bé tăng khả năng giao tiếp với các bạn cũng lớp Phương pháp tự dạy con thì nhiều, nhưng vấn đề là phải tạo cho con môi trường cũng như là cảm giác "thích" học thì mới có kết quả chị ạ
    • 77 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ui có thể bé không có năng khiếu vẽ, chả sao cả.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi trời, con của mẹ giống y con mình. Con mình cũng 1 tháng nữa tròn 4t. Với tuổi này bạn cùng lứa đã tô màu rất đẹp ko nhem ra ngoài còn con mình thì sao nhì? Không thích tô mà và dẫn đến không biết tô màu. Tô lem nhem, còn ko biết di cây bút. Nhưng mình phát hiện ngay từ nhỏ, con đã ko thích lĩnh vực này. Còn bảng chữ cái, số mà thì vanh vách từ hồi 2 tuổi. Đọc truyện cho mẹ nghe từ hồi 3 tuổi. Và mình cũng rất phiền về vụ này. Đến lớp mình sẽ nghe những câu đại loại con chỉ biết đọc thôi còn ko biết làm gì cả. Mình cũng mệt mỏi, liệu không biết đây có phải là vấn đề không hay là với lứa tuổi của con thì mình nên con thích cái gì cho con làm cái đó. Họ bảo tô màu là rèn sự tập trung nhưng với những thứ con thích con nhớ siêu nhanh thì làm sao? Một quyển tiếng anh con chỉ nghe file vài lần là nhớ được nguyên cả quyển đọc trầm cho mẹ nghe được.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi chị ơi, cún nhà em 5 tuổi y hệt như cún nhà chị, học toán, số, chữ, tiếng anh hay đọc đều ok cả rồi vậy mà viết với vẽ k biết gì cả, e cũng đang lo lắng quá, k biết phải làm thế nào
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em cũng không muốn vẽ hay tô màu các bác ạ. Bảo mãi cũng không được, các thứ khác thì không sao, toàn bị cô giáo nói về vấn đề cháu không tô màu và vẽ.