TIN TÀI TRỢ.

Bé đầu của em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.47K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 424 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Em tên Diễm Lý em vừa qua sinh nhật 22 tuổi . Lúc em mới biết mình có babi vừa mừng vừa lo , mừng vì trong bụng mình có thêm 1 thiên thần bé bỏng lo vì em còn quá trẻ và chưa chuẩn bị tinh thần gì và đặc biệt vợ chồng em chưa đám cưới . Tụi em quen nhau đc 3 năm rồi mà có babi bất ngờ làm em cũng lo vì gia đình 2 bên đều khó khăn hixhix chuyện ăn cơm trước . Vì thế khi bụng càng ngày càng lớn thì không thể nào che đc nữa và babi đc 4 tháng trong bụng vợ chồng em quyết định nói cho ba mẹ 2 bên biết . Và làm đám cưới gấp vì sợ bụng càng to ngta sẽ nói này nọ . Và rồi đám cưới diễn ra rất trọn vẹn và đông người thân và bạn bè 2 bên , babi lúc nào cũng gò trong bụng làm em thấy rất vui sướng . Và rồi em đi tái khám theo lịch của bác sĩ dặn , con yêu phát triển rất tốt . Và 38 tuần em có triệu chứng vỡ nước ối . Ck em đã chở vào BV cho BS khám và chuẩn bị con yêu ra với ba mẹ .

Con yêu chào đời vào 38 tuần ( con so ) và cân nặng đc 2kg7 chiều dài 48cm vòng đầu 32cm ( bé gái )

Lời khuyên nho nhỏ của em cho các mẹ mang thai con so ( lần đầu làm mẹ ) Tùy vào hoàn cảnh và tình trạng của mỗi người nhưng các bà mẹ luôn lưu ý dù có chuyện gì đi nữa thì hãy cố gắng nghĩ tới con yêu đang trong bụng mà vui vẻ đặc biệt hãy cho tinh thần lúc nào cũng thoải mái nghỉ ngơi khi có thời gian rãnh .

3 tháng đầu nên kiêng những thứ làm ảnh hưởng tới thai nhi như : Rau ngót , đu đủ , uống nước dừa ..... và đi đứng nhẹ nhàng cẩn thận .

Đặc biệt theo em thì đừng nên ăn kiêng quá và cũng đừng ăn nhiều với ý nghĩ là cho bé nặng cân . Cứ ăn bình thường và đủ các chất dinh dưỡng là đủ . Và uống thêm vitamin tổng hợp bù thêm những chất mình thiếu .

Tại sao em chọn sinh thường rất đơn giản vì em muốn được như bà mẹ xưa vì biết thế nào là đau đẻ và sinh thường để mẹ biết đấng sinh thành đã đau đớn và cố gắng như thế nào ? Vì quá trình đẻ rất ý nghĩa theo mình nghĩ như vậy vì có thể 1 sống 1 còn . Sinh thường còn làm cho cả 2 mẹ và con đều cố gắng , 2 sợi dây cùng liên kết hihi .

Gần ngày sinh trước 2 tuần em đã chuẩn bị đầy đủ mọi thứ khi có triệu chứng . Khi đau bụng đẻ , em đau lưng kinh khủng và đau từng cơn 5p rồi nhanh dần . Và em cố gắng hít thở đều và sâu sẽ nhẹ nhàng hơn .

Con gái yêu em chưa quay đầu bs kêu đi bộ , em đi bộ khoảng hơn 15p rồi lên cơn đau tiếp tục kéo đến từng cơn nhanh dần làm em ko tài nào tưởng tượng nỗi cái đau đó ntn ? Bs cho vào phòng sinh , hixhix em cố gắng rặn kết hợp theo BS chỉ . Nhiều lúc em đau không chịu nổi có ý định buông xuôi nhưng nhờ BS la và nói làm em có ý chí hơn . ( Vì thế em thấy việc lựa chọn Bệnh Viện và Bác sĩ là 1 việc rất quan trọng ) Bây giờ em đang có bé thứ 2 được 7 tháng em vẫn đang theo dõi Bs Phi và đẻ ở Bv Vũ Anh .

Con yêu em sinh hơi khó nên hơn 1 tiếng mấy rặn đau cả chân toàn thân mới ra được và đặc biệt bé em khó nữa là bé ngửa mặt lên trên nên khi ra BS rất khó kéo ra , khi baby ra mặt con bầm tím vì Bs phải cầm mặt kéo ra chứ không giống các bé thường mặt úp xuống phần đầu nằm trên . Ôi cặp mắt của con lanh lắm các mẹ ạ cả nhà em và Bs đều nói . Bé được hộ lý đem cân đối diện giường mẹ đẻ mà mắt bé cứ hình em không , làm em phải nhìn theo . Và khi cuộc lâm bồn xong em được nhìn con yêu 1 cách rõ ràng hơn hihi em cảm thấy vui sướng 1 cách khó tả , ôm con trong lòng thật ấm áp . Vì 9 tháng 10 ngày mẹ đã chờ đợi con yêu ra với mẹ , Bs nói ca sinh em là ca khó là nói em rất giỏi hihi em rất vui và tự hào vì mình đã có nghị lực làm đc vì con yêu .

Quá trình phục hồi của em cũng khá nhanh vì em cảm thấy mình may mắn khỏe không yếu như mấy đứa bạn em .Tuy có bà ngoại chăm sóc nhưng con do em lo hết , em phục hồi tốt là nhờ mẹ em phần lớn hihi vì khi về nhà mẹ đã xông người và vùng kín thường xuyên cho em( 1 là xông bằng tiêu hột gì đó ngồi xông nóng lắm hixhix ) uống thuốc BS chỉ định nữa . Em đi đứng cũng ít nên khoảng 1 tháng là em khỏe như bình thường. Em không thấy để lại triệu chứng gì ngoài việc ngực xệ hihi ( em đùa cho vui )

Em dự định khoảng bé được 4-5 tuổi mới có thêm bé tiếp nhưngvỡ kế hoạch và hiện giờ em đang có bầu được 7 tháng hixhix bé sau khác hẳn bé đầu vì thế em mong được học thêm 1 số của những mẹ đi trước . Mong các mẹ thông thái chỉ thêm .

Em cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ vì em chỉ muốn thứ tốt nhất cho con yêu thôi , điều gì có thể làm được vì con em rất sẵn sàng hy sinh hihi . Vì thế em chỉ muốn 1 tay mình nuôi con dù có Nội Ngoại chăm sóc phụ nhưng em vẫn 1 tay làm hết . Giờ con em rất xinh vì tối ngày đc mẹ điệu và làm đẹp cho thôi hihi .

Em muốn đăng nhiều hình để khoe các mẹ về con gái yêu của em nhưng em không biết đăng xin Mod giúp em . Thks Mod
    baby heo sữa nhà mình::Crying::Crying: oa =>2kg8 ;1m =>4kg2 ;2m =>5kg3 ;3m =>6kg ;4m =>6kg5:Kiss::Applause:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Rose::Rose::Rose ::Rose:
    Mẹ YêU cOn NhiềU lẮm lắM
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,538 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

[B]Có nhiều mẹ hỏi về cách gửi hình, Mod hướng dẫn chung cho các mẹ tại đây nhé:

Cách 1: Các mẹ có sẵn ảnh trong điện thoại. Các mẹ download app WTT về máy, sau đó reply post, chèn hình đơn giản như Facebook.

Cách 2: Các mẹ có sẵn ảnh ở FB hay web nào đó, các mẹ click chuộc phải vào ảnh. Chọn "Copy Image URL". Quay trở lại WTT, vào mục này, reply post, chọn biểu tượng chèn hình trong khi soạn bài post, nó sẽ hiện ra chỗ để các mẹ paste (Ctr+V). Xem hình hướng dẫn
    HDpostbi 1
    • 606 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyh3o Xem bài viết
    Chào các mẹ !Em tên Diễm Lý em vừa qua sinh nhật 22 tuổi . Lúc em mới biết mình có babi vừa mừng vừa lo , mừng vì trong bụng mình có thêm 1 thiên thần bé bỏng lo vì em còn quá trẻ và chưa chuẩn bị tinh thần gì và đặc biệt vợ chồng em chưa đám cưới . Tụi em quen nhau đc 3 năm rồi mà có babi bất ngờ làm em cũng lo vì gia đình 2 bên đều khó khăn hixhix chuyện ăn cơm trước . Vì thế khi bụng càng ngày càng lớn thì không thể nào che đc nữa và babi đc 4 tháng trong bụng vợ chồng em quyết định nói cho ba mẹ 2 bên biết . Và làm đám cưới gấp vì sợ bụng càng to ngta sẽ nói này nọ . Và rồi đám cưới diễn ra rất trọn vẹn và đông người thân và bạn bè 2 bên , babi lúc nào cũng gò trong bụng làm em thấy rất vui sướng . Và rồi em đi tái khám theo lịch của bác sĩ dặn , con yêu phát triển rất tốt . Và 38 tuần em có triệu chứng vỡ nước ối . Ck em đã chở vào BV cho BS khám và chuẩn bị con yêu ra với ba mẹ . Con yêu chào đời vào 38 tuần ( con so ) và cân nặng đc 2kg7 chiều dài 48cm vòng đầu 32cm ( bé gái ) Lời khuyên nho nhỏ của em cho các mẹ mang thai con so ( lần đầu làm mẹ ) Tùy vào hoàn cảnh và tình trạng của mỗi người nhưng các bà mẹ luôn lưu ý dù có chuyện gì đi nữa thì hãy cố gắng nghĩ tới con yêu đang trong bụng mà vui vẻ đặc biệt hãy cho tinh thần lúc nào cũng thoải mái nghỉ ngơi khi có thời gian rãnh . 3 tháng đầu nên kiêng những thứ làm ảnh hưởng tới thai nhi như : Rau ngót , đu đủ , uống nước dừa ..... và đi đứng nhẹ nhàng cẩn thận . Đặc biệt theo em thì đừng nên ăn kiêng quá và cũng đừng ăn nhiều với ý nghĩ là cho bé nặng cân . Cứ ăn bình thường và đủ các chất dinh dưỡng là đủ . Và uống thêm vitamin tổng hợp bù thêm những chất mình thiếu . Tại sao em chọn sinh thường rất đơn giản vì em muốn được như bà mẹ xưa vì biết thế nào là đau đẻ và sinh thường để mẹ biết đấng sinh thành đã đau đớn và cố gắng như thế nào ? Vì quá trình đẻ rất ý nghĩa theo mình nghĩ như vậy vì có thể 1 sống 1 còn . Sinh thường còn làm cho cả 2 mẹ và con đều cố gắng , 2 sợi dây cùng liên kết hihi . Gần ngày sinh trước 2 tuần em đã chuẩn bị đầy đủ mọi thứ khi có triệu chứng . Khi đau bụng đẻ , em đau lưng kinh khủng và đau từng cơn 5p rồi nhanh dần . Và em cố gắng hít thở đều và sâu sẽ nhẹ nhàng hơn . Con gái yêu em chưa quay đầu bs kêu đi bộ , em đi bộ khoảng hơn 15p rồi lên cơn đau tiếp tục kéo đến từng cơn nhanh dần làm em ko tài nào tưởng tượng nỗi cái đau đó ntn ? Bs cho vào phòng sinh , hixhix em cố gắng rặn kết hợp theo BS chỉ . Nhiều lúc em đau không chịu nổi có ý định buông xuôi nhưng nhờ BS la và nói làm em có ý chí hơn . ( Vì thế em thấy việc lựa chọn Bệnh Viện và Bác sĩ là 1 việc rất quan trọng ) Bây giờ em đang có bé thứ 2 được 7 tháng em vẫn đang theo dõi Bs Phi và đẻ ở Bv Vũ Anh . Con yêu em sinh hơi khó nên hơn 1 tiếng mấy rặn đau cả chân toàn thân mới ra được và đặc biệt bé em khó nữa là bé ngửa mặt lên trên nên khi ra BS rất khó kéo ra , khi baby ra mặt con bầm tím vì Bs phải cầm mặt kéo ra chứ không giống các bé thường mặt úp xuống phần đầu nằm trên . Ôi cặp mắt của con lanh lắm các mẹ ạ cả nhà em và Bs đều nói . Bé được hộ lý đem cân đối diện giường mẹ đẻ mà mắt bé cứ hình em không , làm em phải nhìn theo . Và khi cuộc lâm bồn xong em được nhìn con yêu 1 cách rõ ràng hơn hihi em cảm thấy vui sướng 1 cách khó tả , ôm con trong lòng thật ấm áp . Vì 9 tháng 10 ngày mẹ đã chờ đợi con yêu ra với mẹ , Bs nói ca sinh em là ca khó là nói em rất giỏi hihi em rất vui và tự hào vì mình đã có nghị lực làm đc vì con yêu . Quá trình phục hồi của em cũng khá nhanh vì em cảm thấy mình may mắn khỏe không yếu như mấy đứa bạn em .Tuy có bà ngoại chăm sóc nhưng con do em lo hết , em phục hồi tốt là nhờ mẹ em phần lớn hihi vì khi về nhà mẹ đã xông người và vùng kín thường xuyên cho em( 1 là xông bằng tiêu hột gì đó ngồi xông nóng lắm hixhix ) uống thuốc BS chỉ định nữa . Em đi đứng cũng ít nên khoảng 1 tháng là em khỏe như bình thường. Em không thấy để lại triệu chứng gì ngoài việc ngực xệ hihi ( em đùa cho vui ) Em dự định khoảng bé được 4-5 tuổi mới có thêm bé tiếp nhưngvỡ kế hoạch và hiện giờ em đang có bầu được 7 tháng hixhix bé sau khác hẳn bé đầu vì thế em mong được học thêm 1 số của những mẹ đi trước . Mong các mẹ thông thái chỉ thêm . Em cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ vì em chỉ muốn thứ tốt nhất cho con yêu thôi , điều gì có thể làm được vì con em rất sẵn sàng hy sinh hihi . Vì thế em chỉ muốn 1 tay mình nuôi con dù có Nội Ngoại chăm sóc phụ nhưng em vẫn 1 tay làm hết . Giờ con em rất xinh vì tối ngày đc mẹ điệu và làm đẹp cho thôi hihi . Em muốn đăng nhiều hình để khoe các mẹ về con gái yêu của em nhưng em không biết đăng xin Mod giúp em . Thks Mod
    Mn sinh thường mà đến tận 1 tháng mới khỏe à? Mình thấy mấy chị sinh thường chung đợt nằm viện với mình khỏe nhanh lắm! Sinh xong hôm sau đã đi lại bt rùi. Mình sinh mổ mà sau 5 ngày là mình lại sức, đi lại bình thường, đúng 15 ngày là khỏe như trâu rùi! Mà bs của mình khuyên ko nên hạn chế đi lại mà phải vận động nhẹ để ra hết sản dịch đấy mn ạ! Mn sướng còn có mẹ chăm, chứ như mình 1 thân 1 mình, vừa chăm con ngày lẫn đêm rùi còn dọn dẹp nhà cửa, thế nên mình ko bết "ở cữ" là gì luôn!
    "Nếu khoảng cách giữa chúng ta là một ngàn bước chân, em chỉ cần đi trước bước đầu tiên, anh sẽ đi về phía em chín trăm chín mươi bước còn lại" - Không Thể Quên Em
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,153 Bài viết

• 17,250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink_lemon Xem bài viết
    Mn sinh thường mà đến tận 1 tháng mới khỏe à? Mình thấy mấy chị sinh thường chung đợt nằm viện với mình khỏe nhanh lắm! Sinh xong hôm sau đã đi lại bt rùi. Mình sinh mổ mà sau 5 ngày là mình lại sức, đi lại bình thường, đúng 15 ngày là khỏe như trâu rùi! Mà bs của mình khuyên ko nên hạn chế đi lại mà phải vận động nhẹ để ra hết sản dịch đấy mn ạ! Mn sướng còn có mẹ chăm, chứ như mình 1 thân 1 mình, vừa chăm con ngày lẫn đêm rùi còn dọn dẹp nhà cửa, thế nên mình ko bết "ở cữ" là gì luôn!
    Đứa đầu thì mình mau khỏe lắm, đẻ từ trưa, buổi tối ngồi tung tẩy. Nhưng tới đứa sau thì xụi lơ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 424 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink_lemon Xem bài viết
    hihi em sinh xong là chăm bé rồi c , em nói 1 tháng là sức khỏe tình trạng bình thường như xưa á c . Quay về trạng thái cũ như thời gái ý hihi . Em vừa sinh là đã coi con yêu rồi , nhưng bé sau này em đang lo lắng hixhix vì bé này em yếu quá sợ ko sinh thường được nhưng em vẫn cố gắng hihi vì có Bs bên cạnh . Em chọn BV và BS của bé đầu luôn , Bs Vũ Văn Phi BVQT Vũ Anh . Thks mn
    baby heo sữa nhà mình::Crying::Crying: oa =>2kg8 ;1m =>4kg2 ;2m =>5kg3 ;3m =>6kg ;4m =>6kg5:Kiss::Applause:
    Mẹ YêU cOn NhiềU lẮm lắM
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 424 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ivy_le Xem bài viết
    Đứa đầu thì mình mau khỏe lắm, đẻ từ trưa, buổi tối ngồi tung tẩy. Nhưng tới đứa sau thì xụi lơ
    Dạ em cũng sợ lắm c hixhix em gần sắp sinh nên muốn học thêm 1 số kinh nghiệm của những mẹ đi trước . Bé đầu em khỏe như trâu bé này ôi thôi lúc mang mới cấn thai mà nhập viện lên xuống ốm nghén cũng kinh khủng làm e rất sợ . Mẹ có kinh nghiệm gì chỉ cho em với thks mn nhiều .
    Mẹ YêU cOn NhiềU lẮm lắM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,153 Bài viết

• 17,250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyh3o Xem bài viết
    Dạ em cũng sợ lắm c hixhix em gần sắp sinh nên muốn học thêm 1 số kinh nghiệm của những mẹ đi trước . Bé đầu em khỏe như trâu bé này ôi thôi lúc mang mới cấn thai mà nhập viện lên xuống ốm nghén cũng kinh khủng làm e rất sợ . Mẹ có kinh nghiệm gì chỉ cho em với thks mn nhiều .
    haizzz... đứa đầu thì cơ thể còn trẻ còn khỏe, sang đứa thứ hai thì rệu rã rồi
    • 5,730 Bài viết

• 19,656 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em dễ thương quá. Chúc em và bé trong bụng khỏe mạnh mẹ tròn con vuông
    • 98 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

sinh mổ xong có đau vật vã lắm ko ạ? em bé ngừoi nên đang sợ không có sức sinh thường

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 5,730 Bài viết

• 19,656 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sinh thường tốt cho cả mẹ lẫn con nhé. Đi theo luật tự nhiên bao giờ cũng tốt hơn. Bao nhiêu thế kỷ nay loài người bây giờ lên 6 tỉ người cũng theo tự nhiên cả.
    Chỉ nên sinh mổ nếu như em bé k quay đầu xuống, bị dây nhau quấn cổ chặt hay là mẹ có bệnh lý gì nặng.
    Có 1 chương trình tiếng Anh về sinh thường: the business of being born.
    Mẹ nào biết tiếng Anh tìm xem trên YouTube nhé. Xem để biết thế nào là lợi hại của sinh thường vs. Sinh mổ

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Em iêu gâu gâu nhà em
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ivy_le Xem bài viết
    Bạn khỏe thế, đứa đầu mình đau gần chết, 1 tháng sau mới đi lại được không biết đứa thứ 2 sẽ như thế nào đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 49 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hix, tháng 12 này là em sinh rồi, em chưa có kinh nghiệm gì mấy chuyện này cả, lo sốt vó cả lên đây này
    Hiu hiu hiu .....................................
    • 231 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeGirl Xem bài viết
    hix, tháng 12 này là em sinh rồi, em chưa có kinh nghiệm gì mấy chuyện này cả, lo sốt vó cả lên đây này
    Thế mẹ này giờ như thế nào rùi. chắc bé lớn rùi nhỉ ^^