TIN TÀI TRỢ.

Xin hãy giúp đỡ bác Phương – bị mù bán vé số

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.1K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,151 Bài viết

• 3,706 Được cảm ơn

Mình biết được 1 trường hợp này cũng rất tội nghiệp. Mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà.

Bác Nguyễn Văn Phương năm nay 61 tuổi, bị mù nhưng hằng ngày vẫn đi bán vé số từ quận 4 sang quận 1 và 5.

Lâu lâu bác đi bán ngang nhà mình và mình cũng hay mua giúp. Hôm trước gặp bác thì thấy bác rơm rớm nước mắt, nói : “cô ơi, hôm nay đi bán mà nản quá, vì ráng bán hết lấy vốn vé số về trả tiền nhà cho chủ nhà ko thôi ngày mai cả nhà ra đường hết”. Mình hỏi mới biết vốn vé số của bác có 450k, vừa đủ trả tiền nhà. Hết vốn rồi ko biết lấy gì nuôi con.

Trước đây, công việc của bác Phương là cuốc đất mướn, nhưng chẳng may trong 1 lần cuốc đất cuốc nhằm mìn nên bị mù cả 2 mắt, tay chân bị thương tật. Nhưng hằng ngày vẫn phải đi 1 quãng đường khá xa để bán vé số. Vì là nguồn thu nhập chính nuôi cả gia đình gồm vợ và 3 đứa con. Vợ bác có bán ít cóc, ổi, trứng cút trước nhà vừa thêm tí thu nhập vừa có thể làm việc nhà. Đứa con gái đầu năm nay 25 tuổi, lấy chồng xa ko giúp gì được mà còn vứt lại đứa con gái để cho ông bà ngoại nuôi. Đứa con gái thứ 2 sinh năm 1995 bị thiểu năng, bại liệt từ trong bụng mẹ. Bây giờ ko biết gì, nghe được nhưng ko thể trả lời. Đã vậy đôi lúc đại tiện xong còn cầm cho vào miệng. Mỗi ngày tiền tả cũng tốn khoảng 20k. Cho nên lúc nào cũng phải có mẹ kế bên chăm sóc. Bé trai 13 tuổi và bé gái 12 tuổi hiện đang học lớp 4 trường phổ cập Ánh sáng ở quận 3. Vì nhà nghèo nên 2 đứa bé xíu, ốm nhom.

Hồi chiều mình và Bé Cún yêu có ghé thăm. Cả nhà ở thuê trong 1 căn nhà như thế này. Đã vậy chủ nhà còn thông báo tháng sau tăng thêm 300k tiền nhà nữa thì ko biết bác Phương kiếm đâu ra.
    sieuthiNHANH2009101528742zjfingzimz131838
    Bác Phương và đứa con gái tật nguyền
    sieuthiNHANH2009101528742ytq1m2nky2117051
    sieuthiNHANH2009101528742otk0mzq0yt148176
    sieuthiNHANH2009101528742zte3otrjng138373
    Bác chỉ ao ước phải chi được trúng số, chỉ 10 triệu thôi thì bác sẽ ko đi bán vé số dạo nữa. (vì chân bị tật đi lại đau quá) Mà sẽ làm đại lý vé số nho nhỏ ở nhà để vừa có thể phụ vợ trông con vừa có thêm thu nhập khá hơn đi bán dạo chút đỉnh. (khoảng 100k/ngày)

Cho nên mình muốn trông cậy vào tấm lòng của các mẹ, coi có thể giúp đỡ được chút gì cho gia đình bác Phương vượt qua được giai đoạn khốn khó, ngặt nghèo này. :LoveStruc:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 107 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chị cho địa chỉ chính xác đi, e se nhờ bạn bè giúp đỡ xem thế nào. Ban e dang có một căn nhà không ở nhưng ở tận quận 7 giáp với nhà bè, nếu được e sẽ hỏi xem sao. Nếu k thì ở Bình Tân có thể thuê nhà với giá rẻ, đồng thời e có thể nhờ bạn xin cho bác vào làm ở xưởng làm nồi nhôm.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 143 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nhóm CMTL có ủng hộ trường hợp này ko cho mình theo với...........................
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong quan Xem bài viết
    Chị cho địa chỉ chính xác đi, e se nhờ bạn bè giúp đỡ xem thế nào. Ban e dang có một căn nhà không ở nhưng ở tận quận 7 giáp với nhà bè, nếu được e sẽ hỏi xem sao. Nếu k thì ở Bình Tân có thể thuê nhà với giá rẻ, đồng thời e có thể nhờ bạn xin cho bác vào làm ở xưởng làm nồi nhôm.
    Subin ơi, post địa chỉ lên nhé :LoveStruc:
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 1,151 Bài viết

• 3,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong quan Xem bài viết
    Đây là địa chỉ nhà bác: 243A/68/3C tổ 25, KP3 Hoàng Diệu p.8 quận 4

Bác Phương bị mù, tay trái bị mất vài ngón và co quắp lại ko thể co duỗi như bình thường được nên mình nghỉ bác ko thể làm ở xưởng nồi nhôm được. Cám ơn bạn tuongquan đã có ý giúp đỡ. Với lại gia đình đã ở đây lâu rồi, cơ quan chính quyền ít nhiều cũng có quan tâm đến hoàn cảnh, nên mình nghĩ nếu chuyển đến nơi khác cả gia đình phải làm lại từ đầu rất khó khăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,620 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Chị ơi, mình cùng chung tay giúp gia đình bác đi nha, nhìn thương quá :Sad:, khi nào chính thức quyên góp thì ới em 1 tiếng nhá.
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Em subin có thể nêu cho kế hoạch giúp đỡ cụ thể không? VD như khoảng bao nhiêu tiền, cho mượn hay cho luôn? Sẽ làm thế nào? Kiểm soát ra sao? Nếu từng đó tiền thì liệu có giúp được gia đình bác không? Em cho kế hoạch cụ thể chị sẽ bàn với cả nhà mình nhé :Kiss:
    • 935 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Giúp đỡ bán ấy nhen cả nhà, subin ơn theo mình trước tiên cậu xem nhà bác ấy đang cần những vật dùng sinh hoat gì thường ngày chung ta có thể đi xin giúp đỡ bác ấy
    Mod à, em nhờ tý, Em đang cần tìm mua Chung cư bác náo có ới em độ 1 tỉ hơn tỉ kém là được. Em đã nghía Khu Bình Khánh Q2. Có mẹ nào muaở đó không, cho em tý kinh nghiệm

Sinh nhật Bo - Off CMTL WTT
    https://my.opera.com/2thangcu/blog/in...E1%BB%A7a%20Bo
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 143 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

[QUOTE=Mẹ Subin;9412487]
    .............
    Bác chỉ ao ước phải chi được trúng số, chỉ 10 triệu thôi thì bác sẽ ko đi bán vé số dạo nữa. (vì chân bị tật đi lại đau quá) Mà sẽ làm đại lý vé số nho nhỏ ở nhà để vừa có thể phụ vợ trông con vừa có thêm thu nhập khá hơn đi bán dạo chút đỉnh. (khoảng 100k/ngày)

Tụi mình giúp bác làm đại lý vé số được ko?????
    • 935 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

[QUOTE=kynhac;9463109]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Subin Xem bài viết
    .............

Tụi mình giúp bác làm đại lý vé số được ko?????
    Mình cũng có thể hỗ trợ bác theo hình thức cho " Vay" cũng được đấy nhỉ
    Mod à, em nhờ tý, Em đang cần tìm mua Chung cư bác náo có ới em độ 1 tỉ hơn tỉ kém là được. Em đã nghía Khu Bình Khánh Q2. Có mẹ nào muaở đó không, cho em tý kinh nghiệm

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹSơnMinh Xem bài viết
    Mình cũng có thể hỗ trợ bác theo hình thức cho " Vay" cũng được đấy nhỉ
    Thì Hương đang nghĩ vậy nè :Rose:, cho vay không lãi suất để họ cố gắng phấn đấu mà nhóm mình cũng không cần cố gắng vận động nhiều :Kiss:
    • 1,151 Bài viết

• 3,706 Được cảm ơn

Về vật dụng gia đình theo mình nghĩ thì hiện tại cả nhà đang ở thuê, nhà lại ko rộng rãi lắm. Nhu cầu về vật dụng hàng ngày có thể ko cần thiết lắm. Mà mong muốn của bác Phương là ko phải đi bán mỗi ngày mà ở nhà cũng có thể có thu nhập để giúp đỡ gia đình.

- Các vật dụng cơ bản trong nhà thì theo mình nhìn thấy có TV, điện thoại (của chủ nhà), 2 bếp dầu để nấu ăn: tạm ổn

- Vợ bác có thể buôn bán lặt vặt để vừa trông con vừa làm việc nhà: tạm ổn

- 2 đứa con đang đi học thì được miễn phí: tạm ổn

- Bác Phương: chuyển đổi hình thức mưu sinh từ đi bán dạo vé số hàng ngày thành làm đại lý vé số tại nhà.

- Có 2 phương án giúp đỡ gđ:
    + cho mượn 50% và giúp đỡ ko hoàn lại 50%.
    + cho mượn luôn cả số tiền 10 triệu.

Mình sẽ bàn bạc kỹ lại với bác về hướng mở đại lý vé số, tập trung người bán, doanh số và lợi nhuận mỗi tháng. Từ đó biết được mỗi tháng bác có thể trích được trả lại nhóm bao nhiêu tiền và trong bao lâu. Trước mắt, nếu thực hiện hàng tuần mình sẽ ghé để nắm được doanh số mỗi ngày bán được là bao nhiêu, tồn bao nhiêu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Subin Xem bài viết
    Về vật dụng gia đình theo mình nghĩ thì hiện tại cả nhà đang ở thuê, nhà lại ko rộng rãi lắm. Nhu cầu về vật dụng hàng ngày có thể ko cần thiết lắm. Mà mong muốn của bác Phương là ko phải đi bán mỗi ngày mà ở nhà cũng có thể có thu nhập để giúp đỡ gia đình.

- Các vật dụng cơ bản trong nhà thì theo mình nhìn thấy có TV, điện thoại (của chủ nhà), 2 bếp dầu để nấu ăn: tạm ổn

- Vợ bác có thể buôn bán lặt vặt để vừa trông con vừa làm việc nhà: tạm ổn

- 2 đứa con đang đi học thì được miễn phí: tạm ổn

- Bác Phương: chuyển đổi hình thức mưu sinh từ đi bán dạo vé số hàng ngày thành làm đại lý vé số tại nhà.

- Có 2 phương án giúp đỡ gđ:

Mình sẽ bàn bạc kỹ lại với bác về hướng mở đại lý vé số, tập trung người bán, doanh số và lợi nhuận mỗi tháng. Từ đó biết được mỗi tháng bác có thể trích được trả lại nhóm bao nhiêu tiền và trong bao lâu. Trước mắt, nếu thực hiện hàng tuần mình sẽ ghé để nắm được doanh số mỗi ngày bán được là bao nhiêu, tồn bao nhiêu.
    Em bàn kỹ nhé :Kiss:

@Mod: Mod di chuyển giùm vào nhóm CMTL giùm H nghen, thanks Mod nhiều :Kiss:
    • 935 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

-
    Có 2 phương án giúp đỡ gđ:
    Mình sẽ bàn bạc kỹ lại với bác về hướng mở đại lý vé số, tập trung người bán, doanh số và lợi nhuận mỗi tháng. Từ đó biết được mỗi tháng bác có thể trích được trả lại nhóm bao nhiêu tiền và trong bao lâu. Trước mắt, nếu thực hiện hàng tuần mình sẽ ghé để nắm được doanh số mỗi ngày bán được là bao nhiêu, tồn bao nhiêu.[/QUOTE]
    Theo mình nên cho vay không lãi xuất 10tr, có như thế sau này có những trường hợp tương tự mình cũng sẽ làm thế mà nhóm mình vẫn giữ được vốn để giúp các trường hợp khác. Với lại để bác ấy cố gắng và có trách nhiệm hơn, việc cho vay sẽ có giấy tờ ghi chú rõ ràng. Còn nếu lỡ bác y buôn bán không suôn sẽ chúng ta sẽ lại bàn tiếp

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Cho vay không lãi suất, được đấy :Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 698 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Thế bi giờ đã góp được chưa nhể? Ới giúp tui một tiếng nha.

@ Mẹ Sơn Minh: Em bẩu chuyển vụ án góp khai trương nhà Đốm vào đây mà có thấy ai mần gì đâu???
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 879 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Donald Xem bài viết
    Thế bi giờ đã góp được chưa nhể? Ới giúp tui một tiếng nha.

@ Mẹ Sơn Minh: Em bẩu chuyển vụ án góp khai trương nhà Đốm vào đây mà có thấy ai mần gì đâu???
    Chị ui, tức là bữa khai trương ai đăng ký mà hẻm có đi là bị phạt, đóng góp cho nhà bác Phương, tiền sẽ chuyển vô mục ni nè, trong đó có iem nữa đóa :Laughing:. Mai em đi chuyển khoản nè
    If we hold on together, i know our dreams will never die...........:Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Nhận mẹ Marsu 50K :LoveStruc:

Nhận Manly 50K :LoveStruc:
    • 1,821 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Em cũng có phần. Mai em chuyển 200k nhé :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho