Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên làm gì với 30 triệu đồng để giúp trẻ mồ côi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.26K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người, em là một thành viên mới. Mục đích trước tiên của em khi đăng ký vào DĐ là muốn được chia sẻ với mọi người về tình yêu đối với trẻ em, đặc biệt là với trẻ em chịu thiệt thòi. Vừa rồi, trên web Dantri.com.vn có mấy kỳ về trẻ em mồ côi ở trung tâm 04 (Ba Vì), đọc xúc động quá. Em muốn làm gì đó cho bọn trẻ. Em biết rằng DĐ WTT đã có nhiều hoạt động từ thiện ở đây.
    Em có 30 triệu đồng (tất cả gia sản trừ bất động sản). Em xin ý kiến mọi người nên như thế nào:
    - Quyên góp luôn.
    - Đầu tư vào một việc gì đó (VD: kinh doanh, gửi tiết kiệm...) để có thể nhân số tiền ấy lên phục vụ mục đích từ thiện.
    (Em không có kinh nghiệm nhiều về việc kiếm tiền, chẳng hề biết kinh doanh)
    Rất mong mọi người cùng cho ý kiến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,694 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

[QUOTE=motnguoime;1228249]Xin chào mọi người, em là một thành viên mới. Mục đích trước tiên của em khi đăng ký vào DĐ là muốn được chia sẻ với mọi người về tình yêu đối với trẻ em, đặc biệt là với trẻ em chịu thiệt thòi. Vừa rồi, trên web Dantri.com.vn có mấy kỳ về trẻ em mồ côi ở trung tâm 04 (Ba Vì), đọc xúc động quá. Em muốn làm gì đó cho bọn trẻ. Em biết rằng DĐ WTT đã có nhiều hoạt động từ thiện ở đây.
    Em có 30 triệu đồng (tất cả gia sản trừ bất động sản). Em xin ý kiến mọi người nên như thế nào:
    - Quyên góp luôn.
    - Đầu tư vào một việc gì đó (VD: kinh doanh, gửi tiết kiệm...) để có thể nhân số tiền ấy lên phục vụ mục đích từ thiện.
    Rất mong mọi người cùng cho ý kiến.[/QUO

Trước tiên, em rất cảm phục tấm lòng từ thiện của chị. Cho phép em có ý kiến nhỏ như thế này ạ.

Theo em, số tiền đó chị nên đầu tư vào việc kinh doanh để số tiền đó có thể sinh sôi nảy nở nhiều hơn (hy vọng là như thế ạ) vì ngay một lúc chị quyên góp hết số tiền đó (ví dụ cho hội quán chẳng hạn) để làm từ thiện thì quả thật quỹ Chia sẻ tình thương cũng có thể sử dụng số tiền đó để bảo trợ cho rất nhiều trường hợp. Nhưng em tin và hiểu rằng các chị điều hành quỹ CSTT cũng sẽ rất ngại khi nhận được số tiền này (tất cả gia sản của chị). Chị hãy giữ để kinh doanh và với bất kỳ trường hợp nào mà Hội quán đưa lên chị có thể trích từ số tiền đó ra để ủng hộ các trường hợp, như thế sẽ có ý nghĩa nhiều hơn chị nhỉ.

Ngoài ra nếu được, chị hãy thu xếp đi cùng hội quán trong những chuyến đi đến các trung tâm hoặc thăm các trường hợp cần hỗ trợ. Em tin rằng khi đi về chị sẽ càng quyết tâm đầu tư kinh doanh trên số tiền đó để số tiền đó sinh sôi nảy nở và sẽ giúp được nhiều trường hợp hơn. Hơn nữa, các trung tâm và các trường hợp mà hội quán và các mẹ trên WTT cùng bảo trợ cũng còn rất cần những tình cảm chị ạ, cần lắm lắm chị ạ.

Chị cố gắng đi cùng Hội quán và các mẹ trên WTT một lần chị nhé.
    CjLE8L5CjLEp7

xGSz3U1xGSzp7

Danh sách mở tầng của nhà vợ bộ đội: tầng 40: thoanguyen, tầng 41: hoanlao, tầng 42: phuonganh_bd; tầng 43: muathanggieng, tầng 44: Cúnkid, tầng 45: Mẹ Thỏ, tầng 46: Lợn đất, tầng 47: baobi, tầng 48: mecuame, tầng 49: minhhanhhd, tầng 50: SAM-
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Nếu bạn là một người mẹ như nick của bạn, và 30 triệu là tất cả gia sản của bạn, thì hãy đầu tư vào con mình.

Nếu bạn chưa có bé, thì hãy để dành cho bé con tương lai của mình.

Rồi sau đó hãy nghĩ đến làm từ thiện.

Thực sự là mình nghĩ vậy.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

em đồng ý với ý kiến của chị Đậu Đế
    OX4Bp7dJuUp7
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Topic của bạn đã nói lên tấm lòng của một người mẹ rồi, và dù bạn đã có con hay chưa, mình vẫn rất cảm phục tấm lòng của bạn.

Bạn hãy dùng số tiền đó cho mục đích từ thiện như bạn đã dự định làm. Nuôi dưỡng, ủng hộ, chăm sóc những đứa trẻ mồ côi cũng có nghĩa là bạn đã làm việc thiện và để phúc lại cho con của mình.

Nếu không có khiếu kinh doanh, đơn giản bạn có thể gửi tiết kiệm và số tiền lãi hàng tháng có thể dùng để đóng góp vào các hoạt động từ thiện. Số tiền đó tuy chưa hẳn là lớn, nhưng so với hoàn cảnh của nhiều người hiện nay, nếu để dùng vào mục đích chăm sóc trẻ mồ côi, thì rất đáng quý. Thêm một người làm từ thiện, cuộc đời này sẽ bớt đi bất hạnh. Chúc bạn thành công!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Nếu bạn là một người mẹ như nick của bạn, và 30 triệu là tất cả gia sản của bạn, thì hãy đầu tư vào con mình.

Nếu bạn chưa có bé, thì hãy để dành cho bé con tương lai của mình.

Rồi sau đó hãy nghĩ đến làm từ thiện.

Thực sự là mình nghĩ vậy.

~ Đậu Dế ~
    Em cũng rất băn khoăn khi đưa ra câu hỏi này. Em tự cảm thấy rất là "quân tử Tàu" khi đặt câu hỏi như vậy. Thực sự thì em cũng là một người nghĩ rất nhiều cho bản thân và gia đình, song em cũng muốn nói rõ với anh (chị), đây là số tiền của riêng em, và bây giờ em xác định mục đích trước tiên để phấn đấu của em là để giúp đỡ trẻ em bị bỏ rơi. Em mong rằng được anh (chị) hiểu. Rất mong được tiếp tục trao đổi và làm quen với mọi người.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuột Típ biếng ăn Xem bài viết
    Topic của bạn đã nói lên tấm lòng của một người mẹ rồi, và dù bạn đã có con hay chưa, mình vẫn rất cảm phục tấm lòng của bạn.

Bạn hãy dùng số tiền đó cho mục đích từ thiện như bạn đã dự định làm. Nuôi dưỡng, ủng hộ, chăm sóc những đứa trẻ mồ côi cũng có nghĩa là bạn đã làm việc thiện và để phúc lại cho con của mình.

Nếu không có khiếu kinh doanh, đơn giản bạn có thể gửi tiết kiệm và số tiền lãi hàng tháng có thể dùng để đóng góp vào các hoạt động từ thiện. Số tiền đó tuy chưa hẳn là lớn, nhưng so với hoàn cảnh của nhiều người hiện nay, nếu để dùng vào mục đích chăm sóc trẻ mồ côi, thì rất đáng quý. Thêm một người làm từ thiện, cuộc đời này sẽ bớt đi bất hạnh. Chúc bạn thành công!
    Rất vui vì được sự chia sẻ và đồng cảm của bạn, mình sẽ nghiên cứu tiếp tục thực hiện nguyện vọng của mình. Mong tiếp tục được sự hợp tác của mọi người.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Banhmiquyt;1228768]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi motnguoime Xem bài viết
    Xin chào mọi người, em là một thành viên mới. Mục đích trước tiên của em khi đăng ký vào DĐ là muốn được chia sẻ với mọi người về tình yêu đối với trẻ em, đặc biệt là với trẻ em chịu thiệt thòi. Vừa rồi, trên web Dantri.com.vn có mấy kỳ về trẻ em mồ côi ở trung tâm 04 (Ba Vì), đọc xúc động quá. Em muốn làm gì đó cho bọn trẻ. Em biết rằng DĐ WTT đã có nhiều hoạt động từ thiện ở đây.
    - Quyên góp luôn.

Trước tiên, em rất cảm phục tấm lòng từ thiện của chị. Cho phép em có ý kiến nhỏ như thế này ạ.

Theo em, số tiền đó chị nên đầu tư vào việc kinh doanh để số tiền đó có thể sinh sôi nảy nở nhiều hơn (hy vọng là như thế ạ) vì ngay một lúc chị quyên góp hết số tiền đó (ví dụ cho hội quán chẳng hạn) để làm từ thiện thì quả thật quỹ Chia sẻ tình thương cũng có thể sử dụng số tiền đó để bảo trợ cho rất nhiều trường hợp. Nhưng em tin và hiểu rằng các chị điều hành quỹ CSTT cũng sẽ rất ngại khi nhận được số tiền này (tất cả gia sản của chị). Chị hãy giữ để kinh doanh và với bất kỳ trường hợp nào mà Hội quán đưa lên chị có thể trích từ số tiền đó ra để ủng hộ các trường hợp, như thế sẽ có ý nghĩa nhiều hơn chị nhỉ.

Ngoài ra nếu được, chị hãy thu xếp đi cùng hội quán trong những chuyến đi đến các trung tâm hoặc thăm các trường hợp cần hỗ trợ. Em tin rằng khi đi về chị sẽ càng quyết tâm đầu tư kinh doanh trên số tiền đó để số tiền đó sinh sôi nảy nở và sẽ giúp được nhiều trường hợp hơn. Hơn nữa, các trung tâm và các trường hợp mà hội quán và các mẹ trên WTT cùng bảo trợ cũng còn rất cần những tình cảm chị ạ, cần lắm lắm chị ạ.

Cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn, điều đó khuyến khích mình nhiều lắm, mình sẽ cố gắng.
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Em cũng rất băn khoăn khi đưa ra câu hỏi này. Em tự cảm thấy rất là "quân tử Tàu" khi đặt câu hỏi như vậy. Thực sự thì em cũng là một người nghĩ rất nhiều cho bản thân và gia đình, song em cũng muốn nói rõ với anh (chị), đây là số tiền của riêng em, và bây giờ em xác định mục đích trước tiên để phấn đấu của em là để giúp đỡ trẻ em bị bỏ rơi. Em mong rằng được anh (chị) hiểu. Rất mong được tiếp tục trao đổi và làm quen với mọi người.
    Bạn đừng hiểu nhầm mình, mình không hề nghĩ bạn quân tử Tàu (mình chả hiểu cái này nghĩa là gì ) hoặc có ý bỉ bai chê trách bạn. Nhưng như mình đã bôi đậm cái chỗ bạn nói số tiền này là tất cả gia sản của bạn, mình chỉ nghĩ như vậy thôi.

Cách đây ko lâu, mình có đọc blog của bạn mình và bạn ấy có viết rằng Từ thiện nên bắt đầu từ chính gia đình mình. Con bạn sẽ sống và lớn lên không chỉ bằng "phúc" do người mẹ để lại mà còn nhiều hơn thế nữa. Mình chỉ băn khoăn về cái tất cả mà bạn nói đến. Còn nếu bạn đã có sự chuẩn bị cho bạn và cho con của bạn rồi, thì mình rất ủng hộ tấm lòng từ thiện của bạn, và mọi người sẽ tư vấn cách sử dụng 30 triệu ấy đạt hiệu quả tốt nhất.

Chúc bạn những điều tốt đẹp nhất.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Bạn đừng hiểu nhầm mình, mình không hề nghĩ bạn quân tử Tàu (mình chả hiểu cái này nghĩa là gì ) hoặc có ý bỉ bai chê trách bạn. Nhưng như mình đã bôi đậm cái chỗ bạn nói số tiền này là tất cả gia sản của bạn, mình chỉ nghĩ như vậy thôi.

Cách đây ko lâu, mình có đọc blog của bạn mình và bạn ấy có viết rằng Từ thiện nên bắt đầu từ chính gia đình mình. Con bạn sẽ sống và lớn lên không chỉ bằng "phúc" do người mẹ để lại mà còn nhiều hơn thế nữa. Mình chỉ băn khoăn về cái tất cả mà bạn nói đến. Còn nếu bạn đã có sự chuẩn bị cho bạn và cho con của bạn rồi, thì mình rất ủng hộ tấm lòng từ thiện của bạn, và mọi người sẽ tư vấn cách sử dụng 30 triệu ấy đạt hiệu quả tốt nhất.

Chúc bạn những điều tốt đẹp nhất.

~ Đậu Dế ~
    Điều này em tâm đắc lắm chị ạ. :Smiling:
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tuổi trẻ vừa đăng bài báo viết về quán Hương Lài, một quán ăn mang đậm phong cách VN, những người phục vụ đều xuất thân từ trẻ mồ côi hoặc trẻ em đường phố. Đây là dự án của một người Nhật, sau thời gian sang tìm hiểu văn hóa VN, tình cảm gắn bó đối với nơi đây đã thúc đẩy ông quay lại với dự án trên nhằm giúp đỡ những trẻ em nghèo khó, không nơi nương tựa có công ăn việc làm trong xã hội.

Bài báo trên gợi cho mình một ý tưởng hướng nghiệp cho trẻ em mồ côi hoặc bị bỏ rơi. Với số tiền đó, bạn có thể thử mở lớp dạy trẻ em mồ côi học một nghề nào đó như vi tính chẳng hạn, chỉ sau một thời gian là các em có thể tự tìm việc với kiến thức mình có rồi.

Một ý nghĩ chợt đến, xin được chia xẻ với bạn, không hiểu có giúp gì được cho bạn không?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 179 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

[QUOTE=Banhmiquyt;1228768]
    - Quyên góp luôn.

Mình rất hoan nghênh ý kiến xác đáng của bạn. Mình cũng là thành viên mới gia nhập. Nếu có chương trình đi đến các trung tâm tại Hải Phòng hãy liên lạc với mình nhé. Có thể cho mình xin địa chỉ một số chùa nuôi dạy trẻ mồ côi tại Hải Phòng được không? Cám ơn bạn rất nhiều.