TIN TÀI TRỢ.

MN: Hội quán miền Nam bảo trợ học phí cho các bé Củ Chi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.6K Lượt đọc
  • 168 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Vậy là năm học mới lại đã bắt đầu, mùa khai trường bao nhiêu niềm vui của học sinh, thầy cô giáo và phụ huynh :Rose: :Rose: :Rose:

Bên cạnh niềm vui tựu trường có bao nhiêu bé không được đến trường vì không có tiền đóng học phí, bao nhiêu nỗi buồn trong mắt trẻ thơ, bao nhiêu lo toan của bậc phụ huynh không có điều kiện :Sad:

Với vòng tay nhỏ bé của mình, thành viên WTT cùng hội quán đã xuống Củ Chi thăm một gia đình có hoàn cảnh khó khăn và quyết định giúp học phí cũng như sách vở cho các trường hợp sau:

Đây là hình ảnh năm học trước:
    https://www.webtretho.com/forum/f539/sai-gon-bao-tro-hoc-phi-cho-ngoc-linh-lop-3-and-ngoc-lien-lop-4-tai-an-phu-cu-chi-21061/

Sau 1 năm mới gặp lại, nhìn các bé cao lớn hẳn ra.
    Mình có chụp hình giấy khen cuối năm học trước và hỏi thăm tình hình học tập/gia đình của các bé.

1. Bé Nguyễn Ngọc Huy (lớp 9)
    1
    Đây là hình bé Huy
    2
    2. Bé Nguyễn Ngọc Hoàng (lớp 9)

3
    Bé Huy và Hoàng là 2 anh em sinh đôi.
    Năm học trước 2 em đều đạt học sinh giỏi.
    Hoàn cảnh gia đình thì cũng như năm ngoái các mẹ đã đến thăm. Mẹ bé bán hủ tiếu (sáng) và bán bún riêu (chiều) ở tại nhà.
    2 bé có chị và anh, nhưng cả 2 đều đi làm công, nên hầu như không giúp gì được cho gia đình. Mẹ là lao động chính. Gia đình hiện thuộc xóa đói giảm nghèo của xã, vì vậy, tiền học của 2 em có được nhà trường miễn giảm đi 1 số khoản.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/ Học phí
    2/ Đồng phục học sinh quần tây xanh áo sơ mi trắng
    (1 bộ/em. Vì các em hiện chì có 1 bộ để đi học)

4

3. Bé Nguyễn Ngọc Linh (lớp 6)
    4. Bé Nguyễn Ngọc Liên (lớp 5)
    5
    6

2 chị em bé Linh và Liên đã lớn nhiều so với năm ngoái.
    Năm học vừa rồi, bé Linh đạt học sinh tiên tiến. Còn bé Linh thì lên lớp nhưng không có giấy khen.
    Gia đình 2 bé vừa có thêm 1 em bé gái mẹ mới sinh, được hơn 1 tháng tuổi.
    Do sinh em bé nên mẹ bé ở nhà. Cả gia đình hiện giờ sống nhờ tiền đi chích cá (bắt cá bằng bình ắc-quy) hàng ngày của ba bé.
    Cả nhà có 1 chiếc xe đạp mà ngày trước mẹ đi bán vé số, giờ bé Linh đi học. Còn bé Liên thì đi bộ. 2 bé khá ngoan. Đi học về là phụ mẹ nấu cơm, giặt tả, quần áo cho em.
    Bé Linh (chị) đã được 1 người quen cho sách lớp 6 cũ nhưng cũng chưa đủ.
    Bé Liên (em) thì dùng lại sách của chị.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/ Sách tiếng Anh + Vở bài tập tiếng Anh lớp 6
    2/ Đồng phục học sinh quần tây xanh áo sơ mi trắng (2 bộ cho bé Linh. Bé Liên
    vẫn còn mặc lại đồ của chị được)
    3/Giầy bata (1 đôi cho bé Linh)
    4/Giầy san-dan (1 đôi cho bé Liên)
    5/Sách tập vẽ lớp 5
    6/Bộ lắp ráp lớp 5
    7/Học phí

5. Bé Nguyễn Thanh Thúy (lớp 5)
    7

Gia đình bé cũng thuộc diện xóa đói giảm nghèo của xã.
    Bé có anh, nhưng anh vừa nghỉ học năm rồi ở lớp 7. Hiện anh bé đi phụ hồ với ba.
    Mẹ bé ở nhà gói bánh ít, bánh ú rồi đem bán ở chợ.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/ Học phí
    2/Tập (sách và cặp đi học đã được người quen cho)
    3/Đồng phục học sinh quần tây xanh áo trắng (1 bộ, vì em đã có 1 bộ)

6. Bé Đỗ Thanh Hoài (lớp 1)
    8

Bé Hoài (bên phải) với mẹ và em gái. Và ảnh chụp căn nhà của bé.
    9

10

Bé này có gia đình rất khó khăn.
    Ba bé đi chặt cây thuê. Mẹ bé có biểu hiện tâm thần do bị ngược đãi từ bé ở gia đình. Hiện mẹ bé ở nhà trông con.
    Bản thân bé Hoài đã 7 tuổi nhưng năm nay mới bắt đầu đi học lớp 1 vì mẹ bé không làm khai sinh cho bé tại địa phương nên năm rồi không đi học được. Bé còn 1 em gái 3 tuổi.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/Học phí
    2/Đồng phục học sinh quần tây xanh áo trắng (2 bộ)
    3/Bộ sách lớp 1

7. Lê Vũ Trường Thiên Lý (lớp 8)
    11

Bé Lý có đông anh em nhưng đều đã nghỉ học sớm để đi làm công. Ba mẹ bé lớn tuổi, cũng đi phụ việc khi có người gọi.
    Tuy học trễ 1 năm so với tuổi nhưng năm rồi bé đạt học sinh giỏi.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/Học phí
    2/Giầy bata
    3/ Tập

8. Bé Nguyễn Hoàng Long (lớp 6)

Bé (áo hồng) và anh em trong gia đình.
    Bé này năm ngoái các mẹ WTT đã đến thăm. Bé còn có 1 người em (em ở trần) học lớp 5 và em bé gái 3 tuổi bên trái.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/Học phí
    2/Đồng phục học sinh, quần tây xanh áo trắng

9. Bé Nguyễn Hoàng Sang (lớp 6)
    12
    Bé mặt áo xanh ở hình bên trên. Bé Sang là anh em họ với bé Long. Do bố mẹ bé Sang ở xa và làm ăn vất vả nên hiện giờ bé Sang về ở với gia đình bé Long.

Hiện cần hỗ trợ:
    1/ Học phí
    2/ Đồng phục học sinh, quần tây xanh áo trắng
    3/ Giầy bata

10. Bé Nguyễn Thị Lan Châu (lớp 6)

13
    Bé Châu ở gần nhà bé Long.
    Bé có học lực khá. Có chị đã nghỉ học sớm đi làm thuê và em gái 4 tuổi.
    Gia đình bé cũng thuộc diện khó khăn.

Hiện cần hỗ trợ:

1/Học phí
    2/Tập

Ngoài ra, còn có 1 em là Trần Thị Dung (lớp 9) mà năm trước WTT đã tài trợ học phí.
    Năm học trước em có nguy cơ bỏ học nên mình có để nghị các mẹ tài trợ tiền học phí để giúp động viên em đến trường. Nhưng có lẽ do gia đình cũng ít quan tâm đến việc học và bản thân em cũng muốn nghỉ học sớm để đi làm kiếm tiền nên kết quả học tập của năm ngoái không đạt. Năm nay em đã quyết định nghỉ. Hiện giờ, mỗi ngày bé Dung đi phụ bán quán cơm cho người quen cùng với mẹ.
    2 mẹ con 1 ngày kiếm được 28.000.
    Đây là 1 trường hợp thật đáng tiếc. Xin lỗi là mình cũng chưa theo dõi sâu sát các trường hợp tài trợ để lại có em phải nghỉ học giữa chừng thế này.

Sáng nay đọc báo thấy bài này cũng buồn quá:
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...4&ChannelID=13

Nỗi buồn ngày khai trường

TT - Ngày 5-9, tôi dẫn đứa con trai 5 tuổi của mình dự lễ khai giảng tại Trường mầm non 4, P.4, Q.3, TP.HCM. Cũng như bao bậc phụ huynh khác, đó là ngày mà gia đình tôi tràn ngập cảm xúc háo hức và phấn khích dù chúng tôi phải đối diện rất nhiều lo toan, nhất là chuyện học phí trong ngày đầu năm học mới.

Nhưng cái cảm xúc thiêng liêng, mừng rỡ ấy chợt tan biến khi tôi bắt gặp những hình ảnh không đẹp chút nào ngay ở lối dẫn vào các lớp học. Ở đó, ban giám hiệu trường cho đặt một cái bàn thu học phí. Phụ huynh nào muốn cho con mình vào lớp học, buộc phải đóng tiền tại đây và trình biên lai cho cô giáo phụ trách mới được bước vào lớp.

Và rồi sự cố đau lòng đã xảy ra khi một số bậc phụ huynh không hiểu vì lý do gì (có thể chưa kịp xoay tiền) đã không có tiền đóng. Theo qui định của trường, đứa bé sẽ không được bước vào lớp vì chưa có biên lai nộp tiền! Tôi xót xa vô cùng khi chứng kiến hình ảnh một bà mẹ năn nỉ đủ lời để con mình được vào lớp, nhưng những gì bà nhận được vẫn là cái lắc đầu vô cảm của người thu phí. Bà lủi thủi dắt con mình ra về dù cháu bé đang mặc bộ đồng phục của trường được ủi cẩn thận, tươm tất. Có lẽ đêm trước đó người mẹ đã chuẩn bị rất chu đáo cho ngày khai giảng của bé.

Tôi không sao quên được đôi mắt buồn đến ngơ ngác của đứa bé khi hai mẹ con bước ra khỏi cổng trường. Bé còn quá nhỏ, chắc vẫn chưa hiểu chuyện gì đã xảy ra. Nhưng tôi tin chắc kỷ niệm buồn trong ngày khai giảng này sẽ là dấu ấn khó phai nhạt trong tâm trí của bé. Rồi đây khi lớn lên, bé sẽ nghĩ gì về cuộc sống xung quanh mình đầy những tờ biên lai... lạnh lùng, sòng phẳng!?
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Hương ơi, bé nhà chị có 1 số sách giáo khoa lớp 6, chị sẽ gửi cho em được ko ?

úi trời, nhà 2 bé gái Linh , Liên đã nghèo, lại còn sinh thêm đứa thứ 3 nữa chứ ! Khổ thật, nói ra thì kỳ, nhưng sao bố mẹ ko thấy là con mình đã đủ khổ rồi nhỉ ? (Mình sorry khi nói thế này, mọi người à)
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bim & Phomai Xem bài viết
    Hương ơi, bé nhà chị có 1 số sách giáo khoa lớp 6, chị sẽ gửi cho em được ko ?

úi trời, nhà 2 bé gái Linh , Liên đã nghèo, lại còn sinh thêm đứa thứ 3 nữa chứ ! Khổ thật, nói ra thì kỳ, nhưng sao bố mẹ ko thấy là con mình đã đủ khổ rồi nhỉ ? (Mình sorry khi nói thế này, mọi người à)
    Dạ, chị gửi qua công ty cho em nhé :Kiss:

Đúng là ở quê nghèo nhưng mà vấn đề kế hoạch hóa vẫn chưa được tốt ah :Sad:
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,039 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hương ơi học phí của các bé khoảng bao nhiêu vậy?
    C.Y (xi wai)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,901 Bài viết

• 6,624 Được cảm ơn

Chị Hương ơi! Bận rộn thế mà vẫn không quên "nhiệm vụ" nhỉ? Em sẽ tìm tập vẽ lớp 5 và bộ lắp ghép cho bé (sợ hết tìm khó ra đây) & Vở bài tập Tiếng anh 6 cho bé . Em sẽ nhắn cho chị nếu tìm được còn không thì em sẽ gửi chị ít tiền đóng học phí cho bé nhé.
    io48hIkv6T-mb1MF5AOHhuni0wpSH9Oq Con là tình yêu của Ba Mẹ :Kiss::Kiss::Kiss:.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi C.Y Xem bài viết
    Hương ơi học phí của các bé khoảng bao nhiêu vậy?
    Học phí các bé cũng tùy chị ah, như mấy bé học giỏi học trường chuyên, lớp chọn để đi thi thì học phí 2500K/ năm, còn bình thường khoảng 500K đến 1000K.

Sách vở thì khoảng 60K đến 100K/ bộ
    Quần áo cũng thế ah,
    Tiền thì so với các gia đình bình thường thì không sao, nhưng xuống đó, có nhà làm bánh tráng cả tháng có 250K thì số tiền đó là quá sức của họ.
    Như nhà có 2 anh em sinh đôi, mẹ bán bánh canh có 2K, 3K/ tô, ngày bán được giỏi là 50 tô, lời khoảng 20K, mà hai con học cấp 2

Hôm trước chị gửi quỹ 1.000K, em trích 500K cho vào đây nhé, còn 500K thì em tính cho 300K vào mục đi Trung thu và 200K cho bên Tê Phan :LoveStruc:

Chị Hương ơi! Bận rộn thế mà vẫn không quên "nhiệm vụ" nhỉ? Em sẽ tìm tập vẽ lớp 5 và bộ lắp ghép cho bé (sợ hết tìm khó ra đây) & Vở bài tập Tiếng anh 6 cho bé . Em sẽ nhắn cho chị nếu tìm được còn không thì em sẽ gửi chị ít tiền đóng học phí cho bé nhé.
    Ok em :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Nhận 1 bộ sách lớp 6 của chị Bim&Phomai :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maybay Xem bài viết
    Nhận bộ lắp ghép cho bé lớp 5, Vở bài tập Tiếng anh 6 và 100K của mẹ maybay :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Mình đã dẫn các bé đi ra chợ để mua quần áo đồng phục + giầy trong 2 ngày vừa rồi.
    Cũng định là chụp hình gởi cho các mẹ xem nhưng mà chọn + thử đồ ở chợ, nên không lẽ cho từng bé đứng ở chợ chụp hình, ngại quá! Nên cuối cùng là mình không có chụp.
    Hôm nào các mẹ lên đây thăm thì sẽ bảo các bé mặc đồ mới cho các mẹ xem vậy nhé.

Chi phí cụ thể cho từng bé như sau:
    1. Bé Nguyễn Hoàng Sang (lớp 6)
    - 1 bộ quần áo: 55.000
    - Giầy bata: 52.000
    2. Bé Nguyễn Hoàng Long (lớp 6)
    - 1 bộ quần áo: 80.000
    3. Bé Nguyễn Thị Lan Châu (lớp 6)
    - 1 bộ quần áo: 65.000
    4. Bé Lê Vũ Trường Thiên Lý (lớp 8)
    - Giầy bata: 52.000
    5. Bé Nguyễn Thanh Thúy (lớp 5)
    - 2 bộ quần áo: 130.000
    6. Bé Nguyễn Ngọc Huy (lớp 9)
    7. Bé Nguyễn Ngọc Hoàng (lớp 9)
    8. Bé Nguyễn Ngọc Linh (lớp 6)
    - 2 bộ quần áo: 140.000

TC: 684.000

Trong phần trên, có 2 bé Thúy và Lan, mặc dù các bé đã có 1 bộ quần áo đi học, nhưng khi mình gặp thì thấy đồ của các bé khá cũ, đã sờn và ngã màu nhiều, nên mạng phép các mẹ mua luôn cho 2 bé mỗi em 1 bộ nữa. Chắc là các mẹ cũng không phản đối phải không?

Ngoài ra, còn chưa mua giầy bata cho bé Linh và giầy san-dan cho bé Liên. Phần này mình sẽ báo cáo sau.

Còn có 1 trường hợp bé Đỗ Thanh Hoài, 7 tuổi mà chưa được vào lớp 1: hiện giờ bé vẫn chưa được sắp lớp. Nghe nói là sẽ được sắp vào thứ 5, ngày mai. Nếu bé được đi học thì mình sẽ dẫn bé đi chợ mua đồng phục rồi báo lại cho các mẹ sau nhé.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ MeoNhung đã chăm lo cho các cháu.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Cám ơn Nhung nhé :Smiling: , tôi sẽ chuyển sách và tiền qua OX bà :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hôm qua mình vừa đi mua thêm cho bé Linh + bé Liên như sau:

Bé Nguyễn Ngọc Linh:
    Giầy bata + vớ: 70.000
    Bé Nguyễn Ngọc Liên:
    Giầy san-dan: 48.000.

Còn có thêm 1 thông tin nữa là bé Đỗ Thanh Hoài (7 tuổi) đã được nhận và xếp lớp học tại trường cấp 1 Nguyễn Điền, xã An Nhơn Tây, Củ Chi.
    Mình vừa gặp mẹ bé sáng nay, mẹ bé đã mua sách + cho bé đi học rồi, quần áo thì mặc lại những đồ ba mẹ và người ta cho từ năm trước. Hiện giờ chỉ còn thiếu 1 ít tập và chưa đóng học phí nữa thôi.
    Gia đình của bé Hoài cũng khó khăn quá. Mẹ bé có được 2 triệu (thật ra là 3 triệu vay của hội phụ nữ xã, nhưng đã xài mất 1 triệu rồi) định để dành gom góp cất lại cái nhà, vì cái nhà ở hiện giờ tạm bợ quá. Nhưng có 2 triệu thì làm sao ........!
    Mình có hỏi thăm 1 anh làm thợ xây thì việc xây 1 cái nhà tình thương (nhà bằng gạch không tô xi măng, không lót gạch bông, lợpp mái tôn) ở thời điểm này là 8 triệu.
    Các mẹ ơi, mình có thể giúp được gì trong trường hợp này không?
    Lúc trước mình cũng có hỏi thăm qua Hương xem WTT có giúp được không. Nhưng mình biết là cũng khó bởi vì tiêu chí của các mẹ là muốn giúp các bé.
    Thật lòng, mình cũng đã định giúp gia đình bé Hoài cất được cái nhà tình thương, nhưng chi phí đến 6 triệu (vì mẹ bé đã có 2 triệu) thì cũng nhiều quá.....nên đành kêu gọi các mẹ. Mong sao các mẹ thông cảm mà góp sức phụ với gia đình bé.

To Hương: Chiều nay nhớ chuyển hàng cho OX mình nhe. Mình sẽ mang đến cho các bé rồi xem thiếu đủ thế nào, mình sẽ báo cáo tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Sáng nay mình đã gửi sách các mẹ nhờ chuyển xuống Củ Chi :Smiling:

Mình mua thêm 40 quyển vở
    Thêm một số bút bi, bút chì, thước kẻ của mẹ Jolie và mẹ conchimnon :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Nhận 1000K từ mẹ C.Y :LoveStruc:
    Nhận 500K từ mẹ saomai77 :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hi Hương

Mình đã nhận được túi hàng mà Hương gởi rồi.
    Để mình chia cho các bé xong, sẽ báo cáo lại sau nhé.
    Cám ơn các mẹ đã ủng hộ các bé ! :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 715 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoNhung Xem bài viết
    Hôm qua mình vừa đi mua thêm cho bé Linh + bé Liên như sau:

Bé Nguyễn Ngọc Linh:
    Giầy bata + vớ: 70.000
    Bé Nguyễn Ngọc Liên:
    Giầy san-dan: 48.000.

Còn có thêm 1 thông tin nữa là bé Đỗ Thanh Hoài (7 tuổi) đã được nhận và xếp lớp học tại trường cấp 1 Nguyễn Điền, xã An Nhơn Tây, Củ Chi.
    Mình vừa gặp mẹ bé sáng nay, mẹ bé đã mua sách + cho bé đi học rồi, quần áo thì mặc lại những đồ ba mẹ và người ta cho từ năm trước. Hiện giờ chỉ còn thiếu 1 ít tập và chưa đóng học phí nữa thôi.
    Gia đình của bé Hoài cũng khó khăn quá. Mẹ bé có được 2 triệu (thật ra là 3 triệu vay của hội phụ nữ xã, nhưng đã xài mất 1 triệu rồi) định để dành gom góp cất lại cái nhà, vì cái nhà ở hiện giờ tạm bợ quá. Nhưng có 2 triệu thì làm sao ........!
    Mình có hỏi thăm 1 anh làm thợ xây thì việc xây 1 cái nhà tình thương (nhà bằng gạch không tô xi măng, không lót gạch bông, lợpp mái tôn) ở thời điểm này là 8 triệu.
    Các mẹ ơi, mình có thể giúp được gì trong trường hợp này không?
    Lúc trước mình cũng có hỏi thăm qua Hương xem WTT có giúp được không. Nhưng mình biết là cũng khó bởi vì tiêu chí của các mẹ là muốn giúp các bé.
    Thật lòng, mình cũng đã định giúp gia đình bé Hoài cất được cái nhà tình thương, nhưng chi phí đến 6 triệu (vì mẹ bé đã có 2 triệu) thì cũng nhiều quá.....nên đành kêu gọi các mẹ. Mong sao các mẹ thông cảm mà góp sức phụ với gia đình bé.

To Hương: Chiều nay nhớ chuyển hàng cho OX mình nhe. Mình sẽ mang đến cho các bé rồi xem thiếu đủ thế nào, mình sẽ báo cáo tiếp.

Chị ơi, tình hình việc giúp gia đình bé Hoài cất nhà thế nào rồi ạ, thực ra trong cuộc sống cũng có rất nhiều nhiều mảnh đời khó khăn, nhưng qua các mẹ trên web đã thấy thực tế trường hợp nào, thì em nghĩ mình cùng hợp sức với nhau để giúp đỡ phần nào với họ, em xin ủng hộ ý kiến của chị MeoNhung, mong nhận được thêm ý kiến của nhiều mẹ nữa ạ, và mình cùng thống nhất hình thức đóng góp ra sao, các mẹ nhé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chanh-Leo Xem bài viết

Chị ơi, tình hình việc giúp gia đình bé Hoài cất nhà thế nào rồi ạ, thực ra trong cuộc sống cũng có rất nhiều nhiều mảnh đời khó khăn, nhưng qua các mẹ trên web đã thấy thực tế trường hợp nào, thì em nghĩ mình cùng hợp sức với nhau để giúp đỡ phần nào với họ, em xin ủng hộ ý kiến của chị MeoNhung, mong nhận được thêm ý kiến của nhiều mẹ nữa ạ, và mình cùng thống nhất hình thức đóng góp ra sao, các mẹ nhé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Các mẹ khác nghĩ sao?
    Nhung ơi, bà có thể kể chi tiết hơn về gia đình này không?
    Thứ 2 nữa là Nhung thấy mình có thể phụ giúp họ thế nào để họ có cái nghề sống tốt hơn không?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 135 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình cũng muốn giúp gia đình bé Hoài xây nhà. Các mẹ cứ lên kế hoạch cụ thể, mình sẽ đóng góp ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Thứ 2 vừa rồi có nhận được từ các mẹ 1 số dụng cụ học tập như sau:
    - Tập : 40q
    - Bút chì: 20c
    - Bút bi: 30c
    -Thước: 10c
    -Sách: 1 bộ sách lớp 6
    -Bộ dụng cụ lắp ráp: 1 bộ

Chiều nay mình vừa đi gởi tặng các bé xong.
    Mỗi bé được 2 bút chì, 1 thước, 2 bút bi. Bé Linh và bé Liên thì có thêm 10q tập + sách tiếng Anh lớp 6 và bộ láp ráp.
    Các bé còn lại vừa được các bác trong ban quản lý ấp cho tập rồi, nên mình sẽ tặng tập lại cho các bé khác. Phần còn lại của bộ sách lớp 6 cũng vậy.
    Cảm ơn các mẹ đã ủng hộ nhé.

Phần học phí của các bé thì hiện giờ chưa đóng được. Vì gia đình các bé đều thuộc diện gia đình xóa đói giảm nghèo của xã nên gia đình sẽ làm đơn để xin giảm học phí. Sau khi nhà trường nhận đơn và xét duyệt xong thì mới biết khoản còn lại các bé phải đóng là bao nhiêu. Chắc khoảng 1-2 tuần nữa.

Riêng trường hợp gia đình bé Hoài, mình rất mừng khi nhận được trả lời ủng hộ từ các mẹ. Chiều nay, mình cũng có ghé thăm gia đình bé và trao đổi với mẹ về việc tìm việc làm gì đó cho mẹ bé để tạo thêm thu nhập cho gia đình.
    Hương và mình cũng có trao đổi, có thể giúp cho mẹ bé chăn nuôi hay trồng trọt gì đó. Mẹ bé có nguyện vọng là muốn nuôi bò ta (bò lấy thịt, không phải bò sữa) hoặc nuôi heo.
    Hoàn cảnh gia đình hiện giờ là ba bé đi làm thuê (thợ phụ cưa cây), thu nhập khoảng 1.000.000 - 1.200.000/tháng. Gia đình hiện có: ba, mẹ, bé Hoài, em bé gái 3 tuổi (chưa đi học).
    Ở gần gia đình bé có ông bà và bà con, nhưng do gia đình không thương ba bé sao đó, nên ông bà + các dì các cậu cũng không quan tâm luôn đến cả nhà bé Hoài.
    Tuy nhiên, khi nói chuyện để vận động ông bà hỗ trợ ba mẹ bé Hoài xây nhà thì ông bà cũng nói là sẽ ủng hộ 1 triệu.
    Theo nhận xét của nhiều bà con xung quanh thì ba bé cũng chăm làm, lo cho gia đình. Mẹ bé thì hơi có biểu hiện bị tâm thần nên chỉ biết ở nhà chăm con.

Có lẽ để xây nhà cho gia đình bé xong rồi mình sẽ trao đổi tiếp đến việc tìm công việc gì cho mé bé sau nhé các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Việc giúp xây nhà cho bé Hoài hiện giờ đang được tiến hành.
    Hôm nay thợ xây đã đổ móng và bắt đầu xây, chắc khoảng 2-3 ngày là xong.
    Do việc giúp đỡ gia đình các bé xây nhà tình thương không nằm trong tiêu chí của WTT nên không sử dụng được tiền của Hội.
    Hiện giờ, mình đã đóng góp 5 triệu -phần tiền còn lại, để xây nhà cho gia đình bé. Xem như tạm thời đã đủ 8 triệu để làm rồi.
    Nếu các mẹ có giúp đỡ thêm thì xin chuyển về quỹ của Hội để sắp tới giúp đỡ cho mẹ bé có công ăn việc làm để có thêm thu nhập.
    Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9