Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hãy chung tay góp sức xây cầu Hiền Đức giúp bà con vùng lũ có phương tiện qua sông

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.63K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Mình nhận được thông tin từ babycutie, mình mong cả nhóm cho ý kiến nhé :Kiss:

Mình nhớ có 1 lần trong 1 buổi giảng kinh của 1 vị chân tu, vị ấy có nói “Bố thí cho một người thì mình gieo phước chỉ được cho 1 người, xây cầu làm đường cho nhiều người hưởng phước thì mình nhân cái phước ấy lên nhiều lần”.
    Có 1 nơi đang cần lắm sự làm phước của chúng nhân. Nơi ấy là Lâm Đồng, có con suối chảy xiết nối giữa 2 huyện Đức Trọng và Di Linh. Vài năm trước, các em học sinh từ Di Linh sang Đức Trọng đi học phải lội suối, và con suối chảy xiết đã lấy cướp mất đi một vài sinh mạng quý giá của các em.Xót thương, Sư thầy Thích Thắng Hạnh đã kêu gọi quyên góp công, sức để xây nên chiếc cầu cho bà con, cho trẻ em hai bên bờ suối thuận tiện sinh hoạt và đến trường.
    Cầu tên Hiền Đức đã được khánh thanh trong sự mong đợi của bà con vào ngày 27/6/2008.
    sieuthiNHANH2009101228442ytywm2zjzd285345
    sieuthiNHANH2009101228442yje1mwmwnw201263

Oái oăm thay, mới đưa vào sử dụng hơn 1 năm, cơn bão số 9 đã cuốn phăng cây cầu trong sự nghẹn ngào của bà con. Bao nhiêu công sức của Phật tử và bà con đã bị cuốn phăng theo cơn bão. Hình hài của cây cầu cũng chẳng còn gì, chỉ còn 1 cây trụ sắt các Nhà sư đã kéo vào để lấy sắt làm lại cây cầu mới.
    sieuthiNHANH2009101228442mgmwnjawmj45054

Cây cầu hiện không còn, và các bé hàng ngày lại men lội suối trong dòng nước chảy xiết.
    sieuthiNHANH2009101228442njzintzlog5579420
    sieuthiNHANH2009101228442nzlmogixzt45254

Vì Lâm Đồng dù có ảnh hưởng của bão nhưng không nặng bằng các tỉnh Quảng Ngãi, Đắc Lắc,…nên ít được quan tâm cứu trợ, bà con thì mong mỏi cầu nhưng chưa có sự cứu trợ nào tìm đến
    Để cho các bé thuận tiện đến trường, để cứu sinh mạng nhỏ nhoi của các em đang gặp bao rủi ro vì phải lội suối, để bà con giữa hai huyện Di Linh, Đức Trọng có điều kiện sinh hoạt tốt hơn, mong mọi người hãy mở long cùng với các nhà sư chùa Chưởng Phước xây dựng lại cây cầu, tổng kinh phí dự kiến là 80 triệu đồng.
    Phước của các anh chị và các bạn sẽ còn mãi cho con cháu về sau.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Mong mọi người cùng chung tay với bà con Đức Trọng và Di Linh.
    Cầu xây nhanh được ngày nào, rủi ro về sinh mạng của các em bé sẽ giảm bớt được ngày ấy :LoveStruc:
    Dù chịu ảnh hưởng của bão số 9, nhưng bà con vẫn chưa nhận được sự cứu trợ nào cả :Worried:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 143 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nhóm mình chung sức nhé. :Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,821 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

em chung sức nữa nhé :Rose:
    • 2,066 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Mọi người cùng quyên góp xây lại chiếc cầu này nhé.
    • 810 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Chào bạn Manly, mình xin góp 200.000 ủng hộ xây cầu, nhưng vì mình là mem mới nên chưa rành cách thức, bạn vui lòng hướng dẫn mình cách chuyển tiền, mình sẽ chuyển ngay. Mình ở SG.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuong09 Xem bài viết
    Chào bạn Manly, mình xin góp 200.000 ủng hộ xây cầu, nhưng vì mình là mem mới nên chưa rành cách thức, bạn vui lòng hướng dẫn mình cách chuyển tiền, mình sẽ chuyển ngay. Mình ở SG.
    Cảm ơn bạn đã mở hàng cho đợt quyên góp :Kiss:
    Bạn chuyển vào tài khoản này nhé
    Chung một tấm lòng - 0906755229
    Email:
    doanxuanhuong@gmail.com/ chung1tamlong@gmail.com
    TK: 007.100.314.1092 Đoàn Xuân Hương - VCB chi nhánh Kỳ đồng
    • 18,618 Bài viết

• 11,523 Được cảm ơn

• 810 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babycutie Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã mở hàng cho đợt quyên góp :Kiss:
    Bạn chuyển vào tài khoản này nhé
    Chung một tấm lòng - 0906755229
    Email:
    doanxuanhuong@gmail.com/ chung1tamlong@gmail.com
    TK: 007.100.314.1092 Đoàn Xuân Hương - VCB chi nhánh Kỳ đồng
    Rất cám ơn bạn babycutie!
    Mình sẽ chuyển trong chiều nay.
    Cám ơn bạn Manly đã pot hình. Nhìn người dân phải lội suối vì không có cầu, thương quá!
    • 12,258 Bài viết

• 9,833 Được cảm ơn

Em cũng xin chung tay góp sức để xây chiếc cầu ạ
    An lạc - Tự tại

• 576 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương các em nhỏ quá, mong mọi người cung chung tay để sớm xây lại chiếc cầu cho các em nhỏ đến trường ma không phải phập phồng lo sợ khi lội suối. Em xin góp 1000 K, chiều nay sẽ chuyển cho chị Hương. Mọi người góp thêm nhé. Cảm ơn mọi người :Rose:

Ngôi nhà của những trái tim yêu thương:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    https://www.webtretho.com/forum/f357/

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,334 Bài viết

• 959 Được cảm ơn

Em xin góp 1000K, mai em chuyển nhé
    REGINA-ANDACSON
    Yu6Rp7
    F7ydp7
    Tsxrp7
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuong09 Xem bài viết
    Rất cám ơn bạn babycutie!
    Mình sẽ chuyển trong chiều nay.
    Cám ơn bạn Manly đã pot hình. Nhìn người dân phải lội suối vì không có cầu, thương quá!
    Nhận 200K của mẹ camchuong09 :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người đã đồng lòng ủng hộ :LoveStruc:

Sáng nay post bài này mình cũng phân vân không biết nếu làm cầu như cũ thì nếu có bão thì sao :Sad:, chiều nay Thư có nói mình là sẽ làm kiên cố hơn, cọc bê tông to và dài hơn, dự kiến con số lên đến 200 triệu. Con số quá lớn nhưng mà mình giúp được nhiêu cũng được, mong cho các bé không phải lội suối đi học :LoveStruc:

@Mod: Mod giúp mình đổi tên topic thành "Hãy chung tay góp sức xây cầu Hiền Đức giúp bà con vùng lũ có phương tiện qua sông". Cám ơn Mod :Kiss:
    • 18,618 Bài viết

• 11,523 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    Chị ơi ...số tiền quá lớn vậy có huy động quyên góp ở đâu nữa không chị ...:Sigh:
    Mình phụ được chừng nào hay chừng ấy em à. Bà con Phật tự cũng đóng góp nữa. Còn thiếu ít ít Thầy nói Thầy đi vay :Straightf:
    Mình góp 3 triệu nhé :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Tình cảnh của các bé Đức Trọng và Duy Linh đang giống như tình trạng của bài báo này nè:Sad:
    http://www.thanhnien.com.vn/News/Pag...013162204.aspx
    Bơi qua sông đến trường

13/10/2009 16:22

113407774
    Ướt sũng - Ảnh: Trùng Dương
    Cầu treo từ làng đến trường đã bị lũ cuốn trôi, chưa kịp khắc phục nên hiện nhiều học sinh ở Kon Tum khi đến trường phải bơi qua sông hết sức nguy hiểm.
    Ngày 12.10, chúng tôi có mặt bên bờ cát vừa bị bồi lấp mà trước đây là bãi bắp tại xã Đắk Tơ Lung, huyện Kon Rẫy (Kon Tum) chứng kiến các em A Pép, A Vớt, A Teo, A Lương, A Thuông... đang bơi vượt sông để đến trường bất chấp nguy hiểm. Nước lũ đã rút dần, nhưng vẫn còn đục ngầu và chảy xiết.
    Cậu học trò A Pép (lớp 6 trường THCS Đắk Tơ Lung) vừa bơi vượt sông từ làng Kon Vi Vàng sang, nói: “Tuần vừa rồi em cũng đã bơi qua sông như thế này để đến trường. Biết là nguy hiểm nhưng còn có cách nào khác đâu anh ơi!”. “Thế sách vở làm sao cho khỏi ướt?”, tôi hỏi. “Tụi em để lại bên trường luôn, không ai mang về nhà cả”. Nói rồi A Pép nhìn về phía bên kia bờ sông, làng Kon Vi Vàng, cả làng Kon Lung nữa, một số bạn nữ học cùng trường với A Pép đến bây giờ vẫn không thể vượt sông tới trường. “Mấy bạn Y Thơi, Y Ngoan, Y Quả, Y Lời... luôn nói rằng rất muốn đến trường đi học, nhưng chưa biết đi bằng cách gì đây, bơi như mấy bạn nam thì không thể”, em A Vớt buồn bã nói.
    p9b1
    Bơi vượt sông để đến trường

Hiệu trưởng trường Tiểu học Đắk Tơ Lung, thầy Lê Xuân Cao cho biết: “Nhà trường luôn nhắc nhở, đề nghị phụ huynh phải trực tiếp đưa học sinh đến trường, phải chịu trách nhiệm về tính mạng học sinh khi qua sông...”. Còn chúng tôi chỉ ước tại những địa điểm mà các em phải bơi vượt sông có được một chiếc đò,hoặc chí ít có được áo phao cho các em nếu buộc phải bơi, thì sẽ đỡ nguy hiểm hơn gấp nhiều lần.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 143 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình ủng hộ 500K nhé. Sẽ chuyển CK vào ngày hôm nay. Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Manly Xem bài viết
    Cám ơn mọi người đã đồng lòng ủng hộ :LoveStruc:

Sáng nay post bài này mình cũng phân vân không biết nếu làm cầu như cũ thì nếu có bão thì sao :Sad:, chiều nay Thư có nói mình là sẽ làm kiên cố hơn, cọc bê tông to và dài hơn, dự kiến con số lên đến 200 triệu. Con số quá lớn nhưng mà mình giúp được nhiêu cũng được, mong cho các bé không phải lội suối đi học :LoveStruc:

@Mod: Mod giúp mình đổi tên topic thành "Hãy chung tay góp sức xây cầu Hiền Đức giúp bà con vùng lũ có phương tiện qua sông". Cám ơn Mod :Kiss:
    Cho mình bổ sun chút nhé.
    Thầy nói là những cọc sắt của cây cầu trước đã được vớt vào và tận dụng để xây cầu mới nên giảm chút chi phí về sắt. Nên chi phí khoảng hơn 100 triệu là có cây cầu chắc hơn trước rồi . Cầu trước cao có 3m, cầu sắp tới sẽ xây 6-7m. Vì tính khẩn cấp nên hôm qua có 2 cô giáo gần đó đi vay ngân hàng hộ Thầy để ứng trước chuẩn bị khởi công, và Thầy hiện có 30 triệu :LoveStruc: , và đang có người hứa góp 1000USD.
    Mình nghĩ nhóm mình cần góp khoảng 30 triệu là đủ cho bà con và các bé có cầu qua lại :LoveStruc:
    • 2,066 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babycutie Xem bài viết
    Cho mình bổ sun chút nhé.
    Thầy nói là những cọc sắt của cây cầu trước đã được vớt vào và tận dụng để xây cầu mới nên giảm chút chi phí về sắt. Nên chi phí khoảng hơn 100 triệu là có cây cầu chắc hơn trước rồi . Cầu trước cao có 3m, cầu sắp tới sẽ xây 6-7m. Vì tính khẩn cấp nên hôm qua có 2 cô giáo gần đó đi vay ngân hàng hộ Thầy để ứng trước chuẩn bị khởi công, và Thầy hiện có 30 triệu :LoveStruc: , và đang có người hứa góp 1000USD.
    Mình nghĩ nhóm mình cần góp khoảng 30 triệu là đủ cho bà con và các bé có cầu qua lại :LoveStruc:
    Nói là 30 triệu nhưng chứ quyên góp hơn đi chị, vì phát sinh nhiều nữa. Chị nè, vừa rồi chùa Phổ Nguyện ở BRVT đó, có gặp sự cố và cũng đi vay nhưng hổng Ngân hàng nào cho hết, mà cũng đúng thôi nên chủ yếu nhờ đạo hữu quyên góp. Vì đợt rồi đai gia đình em góp nhiều quá nên ko dám huy động nữa.
    Em góp cho chùa xây cầu Hiền Đức 1.000k nhé nhưng tuần sau em mới chuyển vì mai đi Cần Thơ rùi:Kiss:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5