Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hãy chung sức cùng gia đình Tê Phan - 359/51F Lê Văn Sỹ - P.12 - Q.3

• 1 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 157 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Theo thông tin từ trang web
    http://www.thuongvevietnam.org/webse...tephan_01.html
    http://www.thuongvevietnam.org/webse.../gdtephan.html

Tôi đã cùng các mẹ đến thăm gia đình thầy Bình.
    Cảm nhận của em về Gia đình Tê phan thật ấm cúng, em thấy rất thân thiện, sạch sẽ, gọn gàng, em không biết viết nhiều nhưng em nghĩ mình sẽ còn quay lại đây nhiều lần nữa.

Gia đình TêPhan gồm có 30 em, tất cả đều là trẻ mồ côi hoặc bị cha mẹ bỏ rơi và mang đa tật. Thầy Bình, người quản lý, đã mang các em về nuôi từ nhiều năm nay. Phần lớn các em bị bại não, ngờ nghệch, liệt toàn thân hoặc liệt hai chân, có em bị câm điếc ... vv. Có hơn 11 em bình thường lành lặn, đang đi học và ra ngòai làm thêm.

Những em lớn chăm sóc những em bé. Những em khỏe chăm sóc những em bệnh. Các em nương nhau mà sống, gọi nhau bằng anh em, gọi thầy Bình bằng "ba".
    Đủ mọi lứa tuổi. Em bé nhất 2 tuổi. Có 2 em lớn đã có gia đình. Các em còn lại từ 3-18 tuổi. Có em 13 tuổi mà trông như 4 tuổi

Căn phòng nhỏ khoảng 20m vuông, các em và mọi người cùng chen nhau ngồi dưới nền gạch.
    - Các em cùng hát chào đón mọi người.
    - Bé Đông Nhi 6 tuổi mù cả 2 mắt, cứ nói cô chở con đi xe máy, con bị bỏ rơi trong bệnh viện khi mới được ba ngày tuổi. Bé Mi bị liệt 2 chân, vẹo cột sống và tâm thần nhẹ, em cười hớn hở nói chuyện ư a với các mẹ, có bé Trang & Nhung xinh đẹp như 2 thiên thần. Có bé 6 tuổi bị liệt nhưng trông như bé 2 tuổi.

Các em nghỉ hè có làm thêm nghề thủ công mỹ nghệ nhưng được ít lắm vì các em khỏe mạnh còn phải chăm sóc các em bị bệnh

Có rất nhiều em cần sự giúp đỡ để đến trường

1. Có gần 10 em học từ lớp 1 đến lớp 7

Có hai trường hợp đặc biệt:

2. Em Nguyễn Công Danh bị bại liệt hai chân, thế nhưng vẫn dùng nạng đi bộ đến trường 7km, em rất ham học và mong ước học xong, có một cái nghề để có thể tự lập

3. Em A Duih - người dân tộc, em mồ côi cha mẹ, khi nào không có tiền học thì lại về quê làm thuê cuốc mướn để có tiền đi học

Hai em trên đều đang học lớp 10, trường Công Nghiệp 4, học phí 2 em một năm 3T/năm/em, đóng làm 2 lần, mỗi lần 1T5

Đó là những mong ước rất nhỏ nhoi bình dị của các em, các mẹ ơi, không biết các mẹ nghĩ sao? Chúng ta sẽ cùng nhau bàn bạc để có thể giúp cho các bé có một chút ấm lòng nhé

Gia đình TêPhan mong nhận tất cả những tấm lòng của các mẹ từ quần áo, sách vở, xe lăn, nếu mẹ nào có máy tính cũ thì cho xin một cái nhé

Các em có làm thêm đồ mỹ nghệ (nhưng rất ít) mong các mẹ mua ủng hộ cho các bé (em sẽ nhờ CSTT post topic khác

PS: Về việc xin tài trợ học phí cho các em ở GD Tê Phan, do đây là 1 hoạt động tự phát của 1 cá nhân ( thầy Bình ) nên sẽ rất khó tìm sự tài trợ ở các tổ chức nhà nước - Một cái khó nữa là các em lại quá đa dang, từ trẻ mồ côi, trẻ lang thang cho đến trẻ khuyết tật ... nên khó mà xếp vào một nhóm nào cả ( trẻ KT có sự quản lý khác, trẻ mồ côi có sự quản lý khác và trẻ lang thang có sự quản lý khác ! ) Và khi đã đặt vào trong sự quản lý của nhà nước thì từ chuyện lớn đến chuyện bé ( trong việc tài trợ ) đều phải thông qua ý kiến của cơ quan quản lý . Đa phần các em phải học hệ bổ túc văn hóa, trung tâm giáo dục thường xuyên, và hệ tại chức.

Vì vậy, với khả năng của chúng ta, chúng ta cũng chỉ có thể giúp những điều nho nhỏ cho một gia đình nho nhỏ - đó cũng là một điều hạnh phúc rồi.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Anh005
    Anh015
    Anh014
    • 141 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị manly ui, gia dinh nay o dau the a, em ko thay dịa chỉ. nếu ở hanoi thì thế nào các mẹ cũng tổ chức đi thăm. đọc bài viết của chị, thấy thương cho các em ở đây quá, nhưng dù sao thì các em cũng may mắn vì còn có một mái nhà, một người thầy để dẫn dắt các em khỏi lạc bước
    Biển cứ tưởng mình dài rộng lắm
    Vắng cánh buồm biển mới thấy cô đơn

https://360.yahoo.com/girlquantri
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanvip2005
    chị manly ui, gia dinh nay o dau the a, em ko thay dịa chỉ. nếu ở hanoi thì thế nào các mẹ cũng tổ chức đi thăm. đọc bài viết của chị, thấy thương cho các em ở đây quá, nhưng dù sao thì các em cũng may mắn vì còn có một mái nhà, một người thầy để dẫn dắt các em khỏi lạc bước
    Địa chỉ ở Sài Gòn hanvip2005 ơi.
    Liên lạc :
    Thầy Bình
    359/51F Lê Văn Sỹ - P.12 - Q.3
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Hương ơi, mọi người tổ chức đi thăm hay có chương trình " hànhd động " cụ thể như thế nào thì post lên luôn đi Hương ạ, tội nghiệp các em quá

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Moon
    Hương ơi, mọi người tổ chức đi thăm hay có chương trình " hànhd động " cụ thể như thế nào thì post lên luôn đi Hương ạ, tội nghiệp các em quá
    Có hành động cụ thể nè, thứ 6 tuần trước mình và một số mẹ có đến thăm rồi, và có hỏi các bé có mơ ước gì, các con ngập ngừng chẳng nói gì, rồi một bé nói con muốn đi Đầm Sen, vì vậy tụi mình đã quyết định chủ nhật này sẽ tổ chức cho các em đi Đầm Sen, mình cũng đã xin được 30 vé Đầm Sen, các mẹ ai tham gia với các bé được thì tốt quá
    Chiều mai khoảng 5h hơn mình cũng sẽ ghé thăm các bé, mẹ nào đi được thì chờ mình 5h30 ở cổng nhà thờ Vườn Xoài đường Lê Văn Sĩ nhé
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý là nên nghiên cứu để hỗ trợ nhóm này, tuy nhiên do đây là nhóm trẻ xuất phát từ 1 cá nhân tự đứng ra lo, mình ko fải nghĩ xấu về người khác, tuy nhiên mình fải giám sát thật chặt chẽ việc sử dụng tiền như thế nào, nếu mình có điều kiện trực tiệp tham gia, VD như mình tự tay đóng học phí cho các cháu bé , vv thì sẽ tốt hơn.

Mong mọi người hiểu đúng ý mình, vì mình đang bận việc quá, viết ko rõ ràng lắm.

Cảm ơn
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bim & Phomai
    Mình cũng đồng ý là nên nghiên cứu để hỗ trợ nhóm này, tuy nhiên do đây là nhóm trẻ xuất phát từ 1 cá nhân tự đứng ra lo, mình ko fải nghĩ xấu về người khác, tuy nhiên mình fải giám sát thật chặt chẽ việc sử dụng tiền như thế nào, nếu mình có điều kiện trực tiệp tham gia, VD như mình tự tay đóng học phí cho các cháu bé , vv thì sẽ tốt hơn.

Mong mọi người hiểu đúng ý mình, vì mình đang bận việc quá, viết ko rõ ràng lắm.

Cảm ơn
    Em cũng nghĩ vậy đó chị, nên nếu mình tài trợ trường hợp nào mình sẽ đến tận nơi đóng học phí luôn ah, mình sẽ lấy biên lai ah :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 438 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Manly
    3. Em A Duih - người dân tộc, em mồ côi cha mẹ, khi nào không có tiền học thì lại về quê làm thuê cuốc mướn để có tiền đi học

Hai em trên đều đang học lớp 10, trường Công Nghiệp 4, học phí 2 em một năm 3T/năm/em, đóng làm 2 lần, mỗi lần 1T5
    Hiện tại, em chưa nghĩ ra được cách giúp đỡ cụ thể nào, nhưng có ý nghĩ là có em A Duih cũng đã lớn, nếu chỗ các Bô Mẹ có công việc làm thêm nào khả dĩ phù hợp với em này ; giúp được em vừa học vừa làm thì tốt quá ....
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 238 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nhà mình ở gần chỗ này nè.
    Có cần qua lại để trao đổi gì thì mình đi cho.

Việc giúp đỡ các mẹ là cần thiết, tuy nhiên, giống như các mẹ có nói, đây là việc là của 1 người nên việc quản lý và sử dụng nguồn tài trợ như thế nào cũng cần phải quan tâm.
    Mình có làm việc bên ngành giáo dục khuyết tật nên cũng biết có nhiều nhóm / mái ấm có nhiều cách làm việc đáng buồn.
    Vì vậy, nếu có giúp đỡ cho các em thì mình nên bắt đầu bằng những việc thiết thực và gần gũi nhất mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoNhung
    Việc giúp đỡ các mẹ là cần thiết, tuy nhiên, giống như các mẹ có nói, đây là việc là của 1 người nên việc quản lý và sử dụng nguồn tài trợ như thế nào cũng cần phải quan tâm.
    Mình có làm việc bên ngành giáo dục khuyết tật nên cũng biết có nhiều nhóm / mái ấm có nhiều cách làm việc đáng buồn.
    Vì vậy, nếu có giúp đỡ cho các em thì mình nên bắt đầu bằng những việc thiết thực và gần gũi nhất mà thôi.
    Đúng là có nhiều nhóm làm như vậy, và cũng xảy ra những chuyện đang buồn nhưng tiêu chí của WTT là đưa tận tay, trao tiền cho từng việc, VD như đóng học là đóng tận nơi, đóng viện phí thì phải đóng tại bệnh viện. Như thế thì có còn lo tiền bị dùng sai nữa không, vì mình cũng không làm nhiều cái chuyện này
    Mình cũng đồng ý là giúp từ những việc thiết thực nhất, các mẹ có rảnh thì đến thăm, có thể giúp bé từ quyển sách, quần áo, đồ dùng học tập, các em rất hoan nghênh các mẹ ghé thăm :1:
    Chủ nhật này sẽ tổ chức cho các em đi chơi ĐS, mẹ nào đi được thì tham gia nhé, mình nghĩ các mẹ đi cùng sẽ hiểu các em hơn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Mình cũng đã được đến thăm nhà tình thương Tê Phan (TP). Cảm nhận là các em rất đáng thương mà đang mong chờ rất nhiều sự hỗ trợ về mặt tinh thần cũng như vật chất của mọi người.

Những sản phẩm các em làm ra rất khéo léo và đáng yêu. Các bạn tưởng tượng xem, một gia đình có 30 thành viên, phân nửa số đó bị khuyết tật và không bình thường, nhưng các em vẫn biết tự chăm sóc cho nhau, biết dành thời gian làm ra những sản phẩm để giúp đỡ cho gia đình nhỏ bé của mình. Sự cảm phục đầu tiên mình dành cho thầy Bình, người đã hướng dẫn, dạy dỗ các em cách chăm sóc bản thân mình và cho các bạn khuyết tật.

Mình mong muốn sản phẩm của các em làm ra có thể đến với mọi người, cũng như các em có thể nhận được những đồng tiền chân chính bằng mồ hôi và công sức của mình. Như thế các mẹ cũng biết được đồng tiền hỗ trợ cho các em đi đúng chỗ, đúng người phải không ạ.

Trong gia đình TP có em bé Đông Nhi đáng yêu lắm, khuôn mặt em rất xinh nhưng em bị mù cả hai mắt dù đã có rất nhiều bác sĩ ra tay cứu em nhưng không được. Em luôn muốn được bế, được ôm vào lòng. Thương lắm các mẹ ạ.

Em viết lộn xộn mong các mẹ đọc đừng phiền em nhé. Yêu các mẹ lắm lắm.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Nếu một lần các mẹ được nghe các bé gọi "ba", thì thấy tất cả sự yêu thương của thầy Bình giành cho các con trong đó. Nhưng mà một mình thày với 30 đứa con thì quá nặng. Chỉ có một tấm lòng thật nhân hậu và nhiều yêu thương mới có thể làm được như vậy. Với khả năng của bản thân, chúng mình cùng đỡ một chút xíu cho thầy bình các mẹ nhé.
    MaLy ơi, tổ chức mua đồ cho các bé đi.
    Mẹ yêu Tôm nhất trên đời :LoveStruc:
    Con yêu mẹ nhất trên đời :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 296 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Manly ơi, chị nghĩ mình có thể huy động mua BHYT tự nguyện cho các trẻ em này được không em ? Đó cũng là một cách giúp các em trong lúc ốm đau bệnh tật ... còn thì các mẹ khác đã nói ở trên rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thisan
    Manly ơi, chị nghĩ mình có thể huy động mua BHYT tự nguyện cho các trẻ em này được không em ? Đó cũng là một cách giúp các em trong lúc ốm đau bệnh tật ... còn thì các mẹ khác đã nói ở trên rồi.
    Dạ, em sẽ hỏi về vấn đề này bên Bảo hiểm Y tế ah
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Khi trước, lúc gia đình Tephan ở Bình Triệu thì em có dịp đến thăm các em. Lúc đó điều kiện sinh hoạt các em khá tốt, sạch sẽ và cũng đầy đủ. Nhìn cách thầy Bình trò chuyện với các em và cách các cô chăm sóc các bé có thể cảm nhận được cái tình và cái tâm hiếm có. Lúc ấy có 1 bé gái bị não úng thủy nhìn rất thương các mẹ ạ. Bé rất thích mình bế nhưng quả đúng như lời 1 cô nói, bế mỏi tay lắm vì đầu bé rất nặng. Vậy mà cô suốt ngày ở bên cạnh, kg rời bé được vì bé tủi thân, hay khóc. Không biết bé giờ còn đó không!

Nghe chị Hương nói giờ gia đình Tephan không được ở trung tâm đó nữa (vốn là nơi ở của các cụ già neo đơn), lại không có các cô chăm sóc nữa, có thể hình dung ra họ sẽ gặp khó khăn hơn rất nhiều phần. Mong có mẹ nào sắp xếp được time cùng chị Hương ghé thăm họ, mang đến cho họ một chút chia sẻ của gia đình WTT chúng mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 258 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đợi mãi mới thấy chị Manly post bài, hôm qua giờ đọc mà em suy nghĩ cách nào hay giúp đỡ những em bé đáng thương ở gia đình Tê Phan nhưng em chịu thôi. Thật lòng thì em dốt mấy khoản này lắm nên các chị nghĩ ra được cách nào thì nhớ post lên đây nhé...
    Em thấy ý kiến của các chị đưa ra rất thiết thực, vậy mình lên kế hoạch cũng như thống nhất việc giúp đỡ các em như thế nào là nhờ cả vào các chị, mọi người cần em việc gì cứ gọi em.

CN em xin đăng ký đi Đầm Sen cùng các bé. Thế mình tập hợp ở đâu? chị Hương nhớ chỉ dẩn nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Cuối tuần mẹ em bệnh nên em không tham gia chuyến đi chơi Đầm Sen với các em nhỏ nhưng em cũng ghé qua thầy Bình, gửi tặng các bé 30 vé vào cửa.
    EM có hỏi thầy Bình về vấn đề Bảo hiểm thì thầy nói các em đa phần trẻ mô côi bệnh tật không có giấy tờ, nên chỉ có 11 em đi học thì được mua bao hiểm, các em còn lại thì không, không biết có mẹ nào quen bên BHYT không ah? Hỏi giúp em trường hợp nếu như vậy có được mua bảo hiểm tự do không? (Em Chicky Grass hứa sẽ giúp chị vụ này phải không nhỉ?)
    Đúng như Lenka nói, lúc đầu thầy Bình chăm sóc các cụ già và các bé nhỏ bệnh tật ở trung tâm tự phát ở Bình Triệu, thời gian đó còn dễ, cứ thầy Bình dẫn lên trường nói trẻ mồ côi chỗ thầy Bình thì trường nào cũng ưu tiên giải quyết, thầy Bình khi đó có nhà cửa đàng hoàng và có xin nhà nước cho thành lập trung tâm có giấy phép đàng hoàng, nhà nước đã mời thầy lên làm việc, nhưng ngay lúc đó thì khu BC giải toả theo quy hoạch nhà nước, đền bù có 50K/m, họ lấy cớ thầy không còn cơ sở nên không cấp phép nữa, rồi do nhiều nhà mở mở ra hoạt động không tốt nên nhà nước cấm, từ đó cơ sở của thầy Bình khó khăn trong việc xin phép nuôi dậy, chăm sóc và y tế....
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Hôm qua hai mẹ con mình có đi Đầm Sen cùng các em. Các em đã rất vui. Giá mà có nhiều điều kiện có nhưng buổi như vậy cho các em.
    Mẹ yêu Tôm nhất trên đời :LoveStruc:
    Con yêu mẹ nhất trên đời :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Đây là tường thuật các bé đi chơi cùng một số mẹ.
    ----------
    -7g45 : Xe đến nhà các em. Việc sắp xếp các em vào chỗ trên xe mất khá nhiều thời gian vì nhiều em không tự lên xe được mà phải nhờ các anh bế lên.
    - 8g : Xe lăn bánh. Các em rộn ràng chào nhau.
    - 8g30 : Gặp nhau ở Đầm Sen. Các mẹ & baby ai cũng đẹp

Có lẽ thiên nhiên cũng vui cùng niềm vui của các em nên bầu trời & không khí thật dịu mát. Các em cũng nhận được nhiều ánh mắt trìu mến và những nụ cười thân thiện từ các du khách người Việt & người nước ngoài. Nhiều du khách dừng lại xung quanh các em khi các em chơi những trò chơi tập thể và ca hát. Ở trò chơi nào, các em cũng được giảm giá vé. Ở cổng bảo vệ, xe cũng được ưu tiên lùi vào sát trong cho các em lên xe. XIN CÁM ƠN tất cả những tấm lòng nhân ái.

Đoàn gồm 36 người. Các em bắt đầu bằng chuyến tham quan toàn khu Đầm Sen trên Đoàn Xe Cổ Tích. Tiếp theo sau đó là xem Xiếc Thú, Chơi trò chơi Xe Điện & Ếch Nhảy. Xen kẻ vào đó là những trò chơi & ca hát tập thể

Không ai có thể quên được ánh mắt các em hớn hở khi nhìn thấy những chú khỉ đạp xe hay chú gấu làm xiếc trong rạp Xiếc Thú. Có 2 em ngồi trên xích lô cho chú khỉ nhỏ chở đi vòng quanh sân khấu trong tiếng vỗ tay reo hò của các em.

Không ai có thể quên được gương mặt thích thú của các em khi được ngồi trên xe điện, tự tay cầm lái, mặc dù xe các em đâm vào nhau rầm rầm trong tiếng còi tu huýt của anh hướng dẫn thổi rét rét. Thế là quản lý khu trò chơi phải huy động 4 anh vào giúp các em ... làm tài xế !

Không ai có thể quên tiếng la cười ... hết ga... của 11 em chơi trò chơi Ếch Nhảy, 1 trò chơi cảm giác mạnh, dành cho các em bình thường. Một em sợ mếu khóc mặc dù trước đó khẳng định như đinh đóng cột "con đảm bảo chơi được, không sợ ! không sợ"

Không ai có thể quên tiếng reo hò "cố lên, cố lên" khi chơi trò "dùng ống hút lấy dây thun". Các em nhảy lên la hét khi thấy quả banh đến tay trong trò chơi "chuyền banh". Các em cười ngặt nghẽo khi nhìn thấy hình vẽ gương mặt hề trong trò "nhắm mắt vẽ tranh". Các em vỗ tay thật to, hát thật to những bài hát tập thể, khiến cho du khách xung quanh cũng vui lây.

Không ai có thể quên ánh mắt nhẫn nại và đầy tình thương của các em bình thường dành cho các em bị tật khi gồng mình bế các em lên xe, mồ hôi nhễ nhại đẩy xe lăn lên dốc, bàn tay nhẹ nhàng bón từng muỗng cơm nhỏ, cánh tay dịu dàng ôm ấp các em vào lòng và thì thào những lời âu yếm lúc tạm nghỉ ngơi.

1g30 : Các em ra về thật hân hoan.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8