TIN TÀI TRỢ.

Giúp Bé Bình 6 tháng tuổi- bị bệnh tim, các mẹ WTT ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.05K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 845 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Hãy chung tay kéo sự sống về với bé Bình

Hạnh phúc hay đau khổ là trạng thái của con người rất khó có thể đem ra so sánh. Nhưng la con người, đặc biệt là những ai đã làm cha, làm mẹ, phải chứng kiến nỗi đau đớn hàng ngày dày vò đứa con bé bỏng mình dứt ruột đẻ ra mà ko có cách gì xoa dịu thì nỗi đau đó là tột cùng. Anh chi Thanh - Huyền quê ở thôn Đồng, xã Tầm xá, Huyện Đông Anh - Hà Nội đang phải sống trong những tháng ngày đớn đau tột cùng đó.
    Đứa con trai đầu lòng của anh chị, bé Hoàng Hữu Bình, sinh năm 2004 chẳng may bị mắc bệnh tim bẩm sinh. Cháu bị hở van 3 lá nặng, hở động mạch phổi nặng, tăng áp lực phổi nặng. Nếu không sớm được phẫu thuật tính mạng của cháu chỉ có thể được tính theo ngày. Thương con bệnh tật, nhìn con xanh xao, còm cõi mà lực bất tòng tâm, anh chị đang phải sống trong những tháng ngày tuyệt vọng nhất. Quê nghèo, cả nhà chỉ trong vào mảnh ruộng, khó khăn lắm mới có cái ăn nói chi đến tiền trang trải viện phí cho con. Tính mạng của cháu Bình bày giờ đang trong chờ vào lòng hảo tâm của nhưng người giàu lòng nhân ái....

Vân Anh, mẹ Xu Ka trong thời gian vào bệnh viện Tim chăm sóc người nhà đã chứng kiến hoàn cảnh thương tâm này. Cô ấy đã tìm hiểu và được biết sức khoẻ của bé hiện không tốt vì vậy chưa phẫu thuật được. Hiện nay bé đã được chuyển sang điều trị tại Khoa Tim mạch, Bệnh viện Sanh Pon.

Chiều nay 16h30, chi NPLoan và chị Hoa BS sẽ đến thăm bé Bình và tìm hiểu xem chúng mình có thể làm gì để giúp bé và gia đình

Ong ngoai be Binh co gui cho em to giay ghi noi dung tom tat benh tinh cua be Binh, nhung dua ban em correct lai thi hinh nhu co bo di 1 so chi tiet (phau thuat bao nhieu tien, sao chua phau thuat …). Neu can em se bo sung them, con hien tai thi chi cu doc va xem co on ko nhe. Em be nay trom via xinh lam, cai mat rat thong minh, nen cang thuong.

Em Van Anh
    Hãy quên đi quá khứ, không câu nệ hiện tại, tận hưởng sung sướng có được ngày hôm nay và hãy nhìn tương lai bằng con mắt lạc quan yêu đời
    Góp ngàn cơn gió ấm thành cơn bão tình thương

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây mới là đích mà chúng mình cần đến.

Chúng tôi đã đến BV nhưng bé đã xuất Viện. Mặc dù trời mưa và đã muộn giờ học nhưng chị Hoa vẫn bảo tôi cùng quay lại Viện Tim. Bà này nhiệt tình quá làm tôi cũng cảm phục.
    Cũng may trời ko phụ lòng người chúng tôi đã gặp được hai mẹ con và may mắn thay chi Hoa tiếp xúc được cả với BS điều trị va mổ cho bé vào ngày thứ hai này !

Một lát sau cả chi Loan SB cũng vội vàng lao tới vì chỉ kịp đọc một tin nhắn đi trong chiều nay của chúng tôi.

Tôi và chị Loan SB cùng trò chuyện với mẹ bé. Được biết khi bế bé trên tay cụ của bé cảm thấy tim đập nhanh quá. Thử nghe tim của các bé hàng xóm thấy tim cháu mình thật lạ. Thế là lập tức cho bé đi kiểm tra. Bệnh tình thì như các mẹ đã biết rồi
    Bé Bình sinh ngày 05.09.2004 , giờ mới chỉ có 4-5 kg , mẹ bé sinh năm 1981 rất trẻ. Bé có chị gái năm nay 4 tuổi. Nhà họ rất nghèo , nói chuyện với chúng tôi cô ấy ứa nước mắt , khiến cho chúng tôi cũng không cầm được lòng.
    Trong khi chị Hoa đi gặp BS thì tôi có nói chuyện qua , chúng tôi là những người mẹ trẻ nghe được câu chuyện của bé nên đã vào thăm. Trong số chúng tôi sẽ có những người có thể có khả năng kêu gọi tren báo chí để giúp đỡ phần nào cho bé. Chính vì thế nên người nhà phải cho chúng tôi địa chỉ chính xác để nếu các lòng hảo tâm họ sẽ gửi về tận nơi , như vậy sẽ dễ dàng hơn và tốt hơn.
    Còn chị Hoa đi gặp BS về , sáng thứ hai bé sẽ mổ tim. Thắt... lại.... , nếu không thắt lại tạm thời thì bé sẽ đi sớm... Và ca mổ đó cũng rất nguy hiểm.. không biết thế nào. Mổ xong cũng chỉ là tạm thời... ôi vụ này phải để chị Hoa nói.... Tất cả thật mong manh.

Kêu gọi quyên góp thật sự riêng tôi cảm thấy khó có thể, biết bao nhiêu mà đủ.... Nên chỉ có cố gắng đưa lên các phương tiện thông tin đại chúng xem có nhà hảo tâm nào ko??? mà thôi.
    Chiều nay khi gửi tin nhắn đến các mẹ ngay lập tức đầu tiên Hà kin bảo em sẽ đi cùng , rồi lại rất nhiều mẹ gọi tel để hỏi và muốn đi . Vâng các mẹ nhiệt tình quá , và mình nhờ mẹ Hà kin báo với các mẹ để mình và chị Hoa đi trước đã , có tin gì sẽ báo về. Hãy chờ tin chúng tôi. Tấm long của các mẹ thật đáng quý biết bao. "Một cây làm chẳng lên non.. Ba cây chụm lại... núi cao" vâng chúng minh hãy chúng sức nhé.

Cũng chưa xin kịp ý kiến của các mẹ nên chúng mình tự QD để 100K trong phong bì gọi là thay mặt các mẹ gửi tới chút tấm lòng cho bé mà thôi . Mong các mẹ thông cảm

Mình nghĩ rằng thứ hai chúng mình sẽ lại tới. Bé Bình ơi con hãy tiếp tục sống vui vẻ con trai nhé.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gia đình có bảo rằng muốn chữa bệnh cho bé phải mất 200 Triệu , nhưng BS thì nói phải mất 25.000USD chưa kể các chi phí đi lại tàu xe ăn uống nữa. ôi bé có 6 tháng tuổi thôi !
    Đối với họ thì vô phương thật rồi , 10 triệu cho ca phẫu thuật sáng thứ hai này đối với họ đã là sự cố gắng lắm rồi.
    Chị Hoa BS sẽ cố gắng đưa tin lên , mẹ Ngọc ĐX thì tìm các tổ chức ở Sing xem có thể kêu gọi giúp đỡ gì không..... Chúng mình như đứng trước một bức tường đá không đường thoát , vì số phận mong manh thời gian gấp gáp , nhưng còn nước còn tát thì cũng phải cố thôi.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mình nghĩ là các mẹ đang đi đúng hướng rồi. Với chi phí cao như thế, rồi việc mổ có thể phải tiến hành ở nước ngoài, thì chỉ có đưa lên báo chí, kêu goi các tổ chức may ra mới giải quyết được. Cầu mong may mắn cho bé! Để mình đưa tin này sang một số DD khác kêu gọi cùng.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Ôi thương quá!!!
    Các bác ơi,
    Ngày 1/4 tới là gia dình em đã về đến VN nên hy vọng có thể chung sức cùng các bác. Cũng "hoàn cảnh" tim, em biết nhiều bác sỹ thuộc viện Tim Mạch ở Bạch Mai. Có gì em sẽ hỏi thêm.
    Ngày thứ hai các bác đi thăm Bình về, có gì cho mọi người thêm tin tức nhé.

Mẹ bé Thư
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ông ngoại của bé đã gọi tel cho mẹ của Xuka, noi rằng bé đã tỉnh đòi ăn.
    Trưa hôm qua mình vào BV vẫn chưa thấy bé.
    Có hẹn chị Hoa BS chiều mai vào đó hy vọng gặp được bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 845 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chị ơi, mai em sẽ vào cùng với chị và mang theo máy ảnh.
    Cho em giờ chính xác chị nhé
    Hãy quên đi quá khứ, không câu nệ hiện tại, tận hưởng sung sướng có được ngày hôm nay và hãy nhìn tương lai bằng con mắt lạc quan yêu đời
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Be ten Hoang Huu Binh
    sinh 05/09/2004
    cha Hoang Huu Thanh 27 t,
    me Le Huyen 25 t
    Benh cua be: Tha^'t pha?i 2 ddu*o*`ng ra
    Benh rat nang. Theo bac si nguyen Van Ma~o, pho giam doc BV tim HN thi o Viet nam chua mo^? duoc cho chau, mot phan vi chau rat yeu, nhe can. Neu mo o nuoc ngoai chi phi 25-26 nghin USD va cung khong chac chan la chau se qua khoi.
    Cuoc phau thuat thu 2 nay la sua tam thoi, khong sua duoc toan bo. Neu khong phau thuat chau se tu vong, theo loi bs Mao.
    Su tro giup doi voi chau: ai quan tam co the den tham tai BV Tim Ha Noi so .... Tran Hung Dao, con neu co the tro giup chau xin lien he
    ong ngoai chau la Le ddu*'c Nha^n
    so nha 25 thon Doai xa Ta^`m Xa'
    huỵen Dong Anh, Ha Noi
    tel 04-9501218
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    5h chiều nay, 31/3, ông của Bình cho biết đã có thể vào thăm bé, nhưng chỉ vào từng người một thôi. Bé sẽ được chuyển xuống phòng hồi sức 2 vào ngày mai 1.4.
    Loan SB
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mình đã đưa thông tin sang diễn đàn Thăng long, các anh chị bên đó cũng đã biết và có người đến thăm, có người hỏi địa chỉ chuyển tiền, cập nhật thông tin ....
    Rất hy vọng là họ tìm được nguồn tài trợ cho bé.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiều thứ sáu mình , chị Hoa BS , Vân anh Xuka , Nezumi, Linhmía vào vẫn chỉ gặp mẹ của Bé Bình mà thôi. May quá chị Hoa nói chuyện đựoc với BS Mão đựoc biết tình hình bé tốt lên rất nhiều.
    Bé Bình cần phải về bồi dữong và phục hồi sức khoẻ. Sau đó nếu bé khá lên sẽ vào BV kiểm tra tiếp.
    Chúng mình định sẽ định giúp mẹ của bé làm thẻ ATM để nếu có ai muốn giúp bé gửi trực tiếp vào đó sẽ tốt hơn. Chiều nay Linh mía định sẽ dẫn mẹ bé đi làm thủ tục. Chi phí (chắc khoảng 100K ) sẽ lấy từ quỹ ra đựoc ko các mẹ ?
    Sáng sớm nay ông ngoại của bé đã nhắn bé sẽ đựoc xuống phòng dưới , nên trưa nay chúng mình sẽ vào thăm. Giờ thăm trưa tại BV Tim chỉ từ 11-12.30 thôi. Nên chúng mình hẹn nhau 11g45 '

Tai sao phải làm thẻ vì rằng hôm đó mình ko may gặp phải BS phòng KH , ngừoi chuyên gọi tài trợ. Vì rằng cũng có ngừoi gọi tel đến BV hỏi về Bé Bình. Và như thế nếu gặp BV thì có vẻ ko đựoc trực tiếp đến tay nguoi nhà bé Bình nên chúng mình thấy nên làm thẻ để tốt hơn.
    May gặp đựoc Xuka ko thì bọn chị ko biết chỗ mẹ bé trọ... cảm ơn em nhé
    • 112 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Linh mía ơi, em định dẫn mẹ bé Bình đi làm ÁTM ở đâu? Nếu muốn làm thẻ của BIDV thì em gọi chị nhé, chị sẽ nhờ người làm giúp.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,304 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Em k biết là làm thẻ ÁTM thì có tiện k? Mục đích chính thì mẹ bé chỉ cần một số tài khoản thôi. Sợ mẹ bé sử dụng, lóng ngóng, k khéo mất thẻ thì chết.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Theo mình thì nên có ai đó cho mượn thẻ, thông báo là dùng để nhận tiền giúp bé BÌnh, sau khi đủ tiền sẽ thông báo để mọi người ko chuyển tiếp:
    Một là tiện lợi hơn cho mẹ bé - đến mẹ mình còn chả biết dùng thẻ ntn.
    Hai là mình đứng ra quản lý số tiền từ thiện cho bé - tạm thời - cái này có cái hay ở chỗ: khi số tiền đã đủ mức cần dùng, mình có thể chủ động thông báo để ngừng đóng góp, hoặc đề nghị chuyển sang trường hợp khác.
    Mình học cách này của mẹ Rennes và toà soạn mà mẹ đã kể đấy: đảm bảo dùng tiền đúng mục đích, vừa đủ, và có thể hướng người góp từ thiện đến các trường hợp khác, tránh việc dồn quá nhiều tiền vào một trường hợp dẫn đến thừa nhiều, trong khi còn bao nhiêu trường hợp khác cần được giúp nữa.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Mẹ Chã Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo Phuong Loan
    Tai sao phải làm thẻ vì rằng hôm đó mình ko may gặp phải BS phòng KH , ngừoi chuyên gọi tài trợ. Vì rằng cũng có ngừoi gọi tel đến BV hỏi về Bé Bình. Và như thế nếu gặp BV thì có vẻ ko đựoc trực tiếp đến tay nguoi nhà bé Bình nên chúng mình thấy nên làm thẻ để tốt hơn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Theo mình thì nên có ai đó cho mượn thẻ, thông báo là dùng để nhận tiền giúp bé BÌnh, sau khi đủ tiền sẽ thông báo để mọi người ko chuyển tiếp:
    Một là tiện lợi hơn cho mẹ bé - đến mẹ mình còn chả biết dùng thẻ ntn.
    Hai là mình đứng ra quản lý số tiền từ thiện cho bé - tạm thời - cái này có cái hay ở chỗ: khi số tiền đã đủ mức cần dùng, mình có thể chủ động thông báo để ngừng đóng góp, hoặc đề nghị chuyển sang trường hợp khác.
    Mình học cách này của mẹ Rennes và toà soạn mà mẹ đã kể đấy: đảm bảo dùng tiền đúng mục đích, vừa đủ, và có thể hướng người góp từ thiện đến các trường hợp khác, tránh việc dồn quá nhiều tiền vào một trường hợp dẫn đến thừa nhiều, trong khi còn bao nhiêu trường hợp khác cần được giúp nữa.
    Mình đọc kỹ lại ý kiến của chị NPLoan thì thấy chị Loan định làm thẻ ATM giúp mẹ bé Bình vì nghĩ rằng ngoài các mẹ WTT thì có thể mẹ bé Bình sẽ nhận đc sự giúp đỡ của 1 số người khác, hoặc tổ chức khác nữa.

Còn ý của chị BB thì có lẽ chỉ áp dụng đc để nhận tiền của các mẹ WTT thôi, chứ với người khác ngoài DD, hoặc tổ chức khác thì em sợ họ ko sẵn lòng chuyển vào TK đứng tên 1 người khác.

Ko biết chị Loan và mẹ Xuka đã trao đổi chuyện này với mẹ bé Bình chưa ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui nhiều ý kiến thế ! Cảm ơn sự quan tâm của các mẹ. Đúng là nếu ai mà đi cùng hôm đó mới hiểu tại sao phải làm vậy...
    Đựoc rồi nói cho đúng là sẽ tạo một TK cho mẹ Bé Bình để họ có thể nhận đuợc sự giúp đỡ từ các tổ chức các cá nhân (mà như bạn Hiền BB nói cá nhân trên dd Thăng Long chẳng hạn ) khi chúng ta kêu gọi . Vì rằng trực tiếp sẽ tốt hơn chứ ko thông qua một ai đó một tổ chức nào đó .
    Còn mình không có kêu gọi các mẹ WTT đâu....chỉ kêu các mẹ hỗ trợ về tinh thần về các mối quan hệ thôi . Nên mình ko có làm như bạn Hiền BB nói là tìm một ai đó cho mượn thẻ . Ai biết ngừoi đó là ai !!! Ai sẽ tin người đó bằng tin chính mẹ của bé .
    Ong ngoại của bé rất là năng động thế nhưng chúng mình cũng ko cho ông đứng tên , mà là mẹ của bé đứng tên . Chúng mình sẽ phải luôn theo sát để giúp đỡ họ về mặt này .
    Các mẹ ơi tớ bắt đầu cần sự tư vấn cuả các mẹ về chế độ nưôi dữong cho Bé Bình , bé đựoc 7 thág tuổi rồi . Tuy nhiên phải thật đơn giản và thật hợp với hoàn cảnh của gia đình họ nhé .
    • 112 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hiện em cũng đã có một thẻ ATM nhưng chưa dùng đến, nếu Chị Loan cần để nhận từ thiện thì em sẽ thông báo để Ngân hàng khởi động. Free đấy chị Loan ơi.
    Nếu mọi người không ngại thì cứ dùng thẻ tên em. Hàng tháng em sẽ gửi thông báo của Ngân hàng về tình hình tài khoản cho Chị Loan, hoặc bất kỳ khi nào có cai đó gửi tiền, chỉ cần các mẹ khi gửi tiền thì ghi rõ gửi cho đối tượng nào.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ừ, Oanh nói cũng có lý. Các mẹ cứ xem thế nào tốt cho bé thì làm.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 845 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình nghĩ là mở TK riêng cho Bé Bình rất hay và tiện lợi hơn nhiều so với việc gửi nhờ tiền vào TK của một mẹ nào đó. Số tiền bé Bình cần nhiều, liệu mọi người có nghĩ rằng nếu ko được một tổ chức nào đứng ra tài trợ thì có thể quyên đủ số tiền 25.000USD không?
    Hơn nữa, không chỉ có riêng các mẹ WTT quyên góp cho bé mà chúng minh đều hy vọng sẽ có thật nhiều người biết đến hoàn cảnh bé Bình và cùng chugn sức để giúp đỡ bé. Trong trường hợp này, nếu dùng một tài khoản lạ, ko phải là của người thân như bố, mẹ hay ông bà bé Bình thì sẽ ko tiện với những người muốn giúp đỡ tận nơi gia đình Bình. Vì vậy, nên mở riêng TK cho bé Bình đứng tên mẹ bé.
    Quỹ Từ thiện của chúng mình có thể đứng ra làm trung gian nhận tiền quyên góp từ phía các mẹ (nếu có) nếu các mẹ thấy ko tiện chuyển thẳng đến TK của bé Bình.

*) Theo mình, TK của bé Bình nên mở tại Ngân hàng Vietcombank vì mạng lưới của VCB rất rộng và đa số mọi người thường có TK ở VCB nên tiện lợi cho việc gửi tiền hơn.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Nếu Oanh, Loan và Mẹ Mía giải thích ngay từ đầu lý do tại sao mọi người lại muốn làm thẻ riêng thì sẽ đỡ được 5 bài thảo luận xem dùng thẻ thế nào phù hợp hơn, thay vào đó sẽ làm 5 bài thảo luận vào các vấn đề hữu ích hơn.

Nhìn chung thì việc nêu rõ, giải thích rõ mọi vấn đề sẽ luôn luôn tốt hơn. Vì nếu không nói ra mọi người sẽ chỉ có hai lựa chọn, hoặc là buộc phải tin tưởng vào những điều mình chưa thấy hợp lý, hoặc buộc phải thảo luận những điều không cần thảo luận. Giải thích ý định trên diễn đàn cũng giúp những người khác

-- Hiểu hơn mình định làm gì, tại sao.
    -- Góp ý vào những khiếm khuyết
    -- Đóng góp sức lực vào những gì cần thiết
    -- Đưa ra các ý tưởng mới
    -- Hấp dẫn, lôi cuốn hơn --> như kiểu phóng viên chiến trường

AX - BB
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5