Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé Chamalé Thị Dân, lao đốt sống _ Bệnh viện chấn thương chỉnh hình Sài Gòn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.39K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

20090520125959theanh

Bé Chamalé Thị Dân, lao đốt sống

Tôi tình cờ gặp tình cảnh éo le của cháu Dân khi đến thăm người nhà tại bệnh viện CTCH. Bản thân cũng đã hỗ trợ cháu 500 nghìn động viện. Kính mong mọi người tìm cách cứu lấy cháu. Trân trọng cảm ơn các Anh, Chị!

Những người có mặt tại Khoa Chỉnh hình nhi (bệnh viện Chấn thương chỉnh hình TPHCM) suốt hơn 20 ngày qua đang chứng kiến tình cảnh thảm thương của một cháu bé 3 tuổi. Cháu sẽ chết hoặc tàn phế suốt đời chỉ vì không có nổi 10 triệu đồng để mổ lao đốt sống.

Ngày 10/5, chúng tôi có mặt ở phòng 334 thuộc khoa Chỉnh hình nhi, cháu Chamalé Thị Dân (dân tộc Rắc Lây, huyện Thuận Bắc, tỉnh Ninh Thuận) chỉ còn da bọc xương. Cháu không mặc được quần áo vì nằm quá lâu theo một tư thế nên phần lưng đã có biểu hiện lở loét da biểu bì, trên người chỉ đắp một mảnh vải nhỏ che thân, tay chân không còn cử động. Phần sinh khí duy nhất chỉ còn lại ở đôi mắt và cái miệng chúm chím cười mỗi lúc bé đỡ đau. Nhưng cả nụ cuời cũng khó khăn vì toàn bộ phần đầu của cháu đang bị cùm cố định vào giường để hạn chế cử động.

Chị Phạm Thị Xuân Mai, 30 tuổi – mẹ của cháu Dân nói trong nước mắt: cháu bị lao đốt sống cổ, đã điều trị rất nhiều thời gian ở Ninh Thuận, Bệnh viện Chợ Rẫy TPHCM và chuyển về Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình đã hơn 20 ngày. Bác sỹ chẩn đoán phải mổ mới có thể cứu cháu, kinh phí mổ, truyền máu và các dịch vụ khác chỉ chưa tới 10 triệu nhưng gia đình đã khánh kiệt không thể xoay xở nổi. Họ hàng cháu ở Ninh Thuận đã có người đề nghị đưa cháu về chờ chết vì không thể xoay ra tiền để mổ nhưng bố mẹ cháu quá xót con nên vẫn đang chần chừ. Ngày chúng tôi có mặt ở phòng bệnh của cháu, anh Chamalé Ngắm – bố cháu Dân đang về Ninh Thuận để bán nhà nhưng vẫn chưa tìm được khách mua. Trong khi đó, mẹ con cháu vẫn đang sống nhờ vào những sự chia sẻ nhân ái hàng ngày của bệnh nhân cùng khoa, phòng và những cán bộ y tế tốt bụng.

Anh Võ Văn Mơ – một người nhà bệnh nhân cùng phòng với cháu Dân, sau khi đưa con ra viện đã trở lại tặng cháu Dân 1 triệu đồng vào chiều ngày 10/5. Nhiều người khác cũng đã ủng hộ bằng cách thỉnh thoảng mua cơm và thức ăn cho hai mẹ con cháu tại bệnh viện. Nhưng chị Xuân Mai hàng ngày vẫn phải nhịn ăn để nuôi con và chờ chồng bán nhà đóng tiền phẫu thuật. Trong khi đó, sự sống và tương lai không tàn phế của cháu đang bị rút ngắn từng ngày. Trước hết, xin kính đề nghị Bệnh viện Phẫu thuật chỉnh hình – nơi cháu đang điều trị hỗ trợ cháu về phẫu thuật và xin bạn đọc gần xa chia sẻ để cứu lấy một cháu bé đang sắp tàn phế chỉ vì cha mẹ quá nghèo!

Mọi sự chia sẻ, hỗ trợ xin gửi về khoa Chỉnh hình Nhi – Bệnh viện Chấn thương chỉnh hình, số 929 đường Trần Hưng Đạo, quận 5 - TPHCM hoặc chị Phạm Thị Xuân Mai, phòng bệnh 334, khoa Chỉnh hình Nhi ).

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Sau khi nhận được tin, nhomai_2002 đã cùng một số người bạn đến bệnh viện xác minh và có những thông tin như sau :

Anh Ngắm ba của bé đã về quê bán nhà và rẫy vào nộp viện phí và bé đã được mổ xong lúc 13:00 ngày 20/05 và đã hết nguy kịch. Các bác sĩ cắt một phần xương chân bé để ghép lên cổ nên hiện nay cơ thể nhỏ xíu của bé phải chịu đựng đến 2 cơn đau mà người lớn còn khó chịu đựng nổi. Bé khóc tỉ tê đến kiệt sức làm không ai cầm lòng được.

Gia cảnh bé như sau:

- Cha: Chamalé Ngắm - sinh năm 1977 - là người dân tộc

- Mẹ: Phạm Thi Xuân Mai - sinh năm 1979 - là người Kinh

- Anh: Chamalé Tí - sinh năm 2000 - đang học lớp 2. Vì em bệnh cha mẹ phải vào tp. HCM chăm sóc nên phải gửi bé Tí về nhà ngoại xa trường, bé đã không thi học kỳ 2 nên khả năng phải ở lại lớp vào năm tới.

(xin lưu ý là một số giấy tờ như giấy khai sinh của anh Ngắm, sổ hộ nghèo... thông tin có thể không khớp với thông tin từ chính anh chị nói ra)

Bình thường gia cảnh anh chị cũng đủ ăn và nuôi con. Tuy nhiên do bé Dân 3 năm liền từ nhỏ đến giờ hết gặp tai nạn này đến bệnh khác nên tiền bạc lần lượt tiêu hết vào việc điều trị cho bé. Cụ thể: năm 1 tuổi bé bị bỏng nước sôi khắp người, năm 2 tuổi bị té chấn thương đầu, và năm nay 3 tuổi lại bệnh cột sống cổ.

Tiền anh Ngắm bán nhà được 6 tr (sáu triệu - lúc nghe anh nói mọi người cứ tưởng mình nghe 60tr nhầm thành 6tr), bán 1,5 sào rẫy được 3tr. Với giá tiền bán nhà và rẫy như vậy, thật không khó để hình dung mặt bằng kinh tế vùng đó và hoa lợi mà cái rẫy mang đến, cũng như tài sản của anh chị. Anh nhà báo cho được 500 ngàn, anh người nhà bệnh nhân cho 1tr như đã nói ở trên. Sau khi chi phí các thứ hiện tại trong tay vợ chồng anh Ngắm còn khoảng 1tr5 và bé thì còn phải nằm viện theo dõi 1 thời gian nữa. Hàng ngày anh chị ăn cơm từ thiện, sữa hay các loại bánh trái được người nhà bệnh nhân chung quanh cho anh chị dành cho bé Dân. Bé Dân rất ngoan, xinh xắn đáng yêu nên chung quanh ai cũng thương và có gì cũng sẻ chia cho bé.

Hiện giờ anh chị đã tạm yên tâm cho tính mạng bé thì lại lo về quê sẽ ở đâu, sẽ làm gì mà sống???

Hiện giờ bé đang nằm tại phòng số 332 khoa chỉnh hình nhi !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,461 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Chúng ta cùng bắt tay giúp TH này nhé mọi người ơi. Anh N ơi, anh thăm hỏi TH này rồi hả anh ?
    event

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Xin có ý kiến về phương thức giúp đỡ cho bé và gia đình như sau :

1/ Bé Dân đã được mổ rồi và hiện đang theo dõi kết quả của cuộc phẫu thuật và như vậy các khoản viện phí cho phẫu thuật và điều trị hậu phẫu đã được anh Ngắm đóng rồi (từ tiền bán nhà , bán đất rẫy ) nếu chúng ta trợ giúp phần viện phí cho bé Dân theo các hóa đơn chứng từ thanh toán của Bệnh viện thì cũng đồng nghĩa với việc giúp anh có tiền để dựng lại hoặc chuộc lại nhà .

2/ Kêu gọi sự chung tay của cả nhà cũng như của các thành viên từ các diễn đàn khác.

3/ Khi bé Dân điều trị xong và chuẩn bị xuất viện chúng ta sẽ tùy tình hình tài chính còn lại của vợ chồng anh Chammalea Ngắm và chị Xuân Mai để có hướng trợ giúp thêm về tiền dựng nhà.

Rất mong cả nhà cùng chung tay để giúp cho bé cùng gia đình !

20090521091236banbe6x

20090521091315banbe6x

20090521091432banbe6x

20090521091445banbe6x
    • 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubi-agu Xem bài viết
    Chúng ta cùng bắt tay giúp TH này nhé mọi người ơi. Anh N ơi, anh thăm hỏi TH này rồi hả anh ?
    Khâu xác minh và thăm hỏi bước đầu đã được anh hoàn thành xong tất cả rồi em ah !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 777 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhomai _ 2002 Xem bài viết
    Khâu xác minh và thăm hỏi bước đầu đã được anh hoàn thành xong tất cả rồi em ah !
    Thui để tui mở hàng nhe. Cho tui gửi 500K . Xí ! mà bây giờ chuyển cho ai đây Nhomai????
    • 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tho bong Xem bài viết
    Thui để tui mở hàng nhe. Cho tui gửi 500K . Xí ! mà bây giờ chuyển cho ai đây Nhomai????
    Cám ơn Mẹ tho bong đã mở hàng ! Mẹ tho bong cứ chuyển khoản cho chị Manly nhà chúng ta heng !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 777 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xí thêm 1 cái nữa. VẬy thứ 2 mình chuyển khoản vào TK của MAnly nhé. Khi nào xong mình sẽ báo số đuôi Tk cho Huong kiểm tra. cám ơn nhiều.:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,937 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé quá! Mình sẽ gởi Manly 500K cho bé này nhé :Crying:. Chóng khỏe nhé con :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 639 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Hay các mẹ góp tiền cho bố bé về mua lại số ruộng , rẫy đã bán để tiếp tục canh tác???
    3Xa1
    jDmYp7
    • 1,821 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying:
    Thương ko chịu dc.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babycutie Xem bài viết
    Tội nghiệp bé quá! Mình sẽ gởi Manly 500K cho bé này nhé :Crying:. Chóng khỏe nhé con :Rose:
    Nhận 500K của mẹ babycutie :LoveStruc:

Trường hợp này bên NTCM cũng đang cùng trợ giúp, mình sẽ cùng quyên góp và sẽ bàn bạc để có hướng giúp đỡ tốt nhất cho con và gia đình :Kiss:, cám ơn các mẹ đã quan tâm :Rose:
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Hôm nay con đã có thể nở được nụ cười sau mấy ngày chỉ biết khóc vì đau

sdc16349q

sdc16348

Bảng nội quy dành cho trẻ dưới 6 tuổi được miễn giảm viện phí ở bệnh viện

sdc16364
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 465 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Hi vọng chiều thứ 2 tới em sẽ có tin vui cho gia đình bé :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 465 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctor4u Xem bài viết
    Hi vọng chiều thứ 2 tới em sẽ có tin vui cho gia đình bé :LoveStruc:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DomMun08 Xem bài viết
    Hay các mẹ góp tiền cho bố bé về mua lại số ruộng , rẫy đã bán để tiếp tục canh tác???
    @ Chị DomMum: Ý của chị và AX nhà em giống nhau lắm đó :LoveStruc:. Ảnh bảo: "về tương lai họ cần 1 cái cần câu cơm kẻo thôi cái vòng lẩn quẩn nghèo đói - bệnh tật...sẽ lại siết chặt lấy họ" :LoveStruc:

@ Các Mẹ: Lúc chiều em có nhờ anh xã đọc topic này. Anh xã nghèo...nhưng được cái "gào" to lắm lắm :Laughing:

Kết quả: Bạn bè anh từ F_319 đã hưởng ứng với số tiền vận động được là 4 triệu :LoveStruc:
    Thứ 2 tới sẽ chuyển khoản, khi nào nhận được em sẽ thông báo ngay cho cả nhà mừng nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,674 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Thương quá.... mình lại khóc nhè!! :Sad: Nhìn nụ cười và ánh mắt của con mà... không cầm lòng được!! Chúc con nhanh chóng vượt qua bệnh tật và... tuổi thơ của con sẽ không phải chịu thêm 1 sự đau đớn nào nữa!!!

Chị Manly ơi! Em ủng hộ bé Dân 200k. Mai em ghé nhà gởi cho chị nhé!
    Ký gì đây ta??? :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Rất cám ơn Dortor 4 yoi, OX và bạn bè, mình cũng vừa đọc bên người tôi cưu mang thì thấy OX bạn cũng post bài bên đó :LoveStruc:

Hiện tại thì các bạn bên đó cũng đang xác định xem bé có được miễn phí không vì người dân tộc thì không phân biệt địa phương, cái này mình cũng có nghe 1 lần bên bv nhi đồng 1 khi giúp đỡ 1 bé dân tộc, hy vọng :LoveStruc:

Các bạn bên NTCM cũng đang hướng giúp bé lấy lại ruộng đất và cũng quyên góp được hơn 6T + 4T của dortor 4 you, mình nghĩ nhóm mình sẽ kêu gọi giúp gia đình anh chị có tiền đóng viện phí cho bé và tiền tã, sữa :Kiss:
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 1,006 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Ngày mai, nếu thành viên bên NTCM làm việc với bệnh viện mà bé đc miễn giảm viện phí thì quá hay. Còn nếu ko đc miễn giảm thì các diễn đàn sẽ cùng chung tay giúp đỡ luôn tất cả. Số tiền viện phí cho ca phẫu thuật của bé là 10 triệu cũng ko phải là nhỏ. Mong rằng mọi chuyện sẽ đc suôn sẻ !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 465 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Thân chào chị Manly cùng tất cả các bạn :LoveStruc:!

Tối nay mình, Nho_mai và 1 người bạn từ F_319 (Tulipden76 - anh xã của thaochi06 nhà ta) đã ghé BV thăm bé
    Sau khi thống nhất, các anh chị em F_319 đã quyết định sẽ giúp gia đình bé Dân số tiền 6 triệu đồng. Hình thức giúp đỡ là tiền mặt và trực tiếp một lần
    Vì quỹ tấm lòng vàng F_319 chỉ là 1 quỹ nhỏ và hoạt động ko thường xuyên nên phương án chuộc lại nhà, rẫy giúp cho gia đình bé... quỹ ko thể theo sát để hỗ trợ được. Mong mọi người thông cảm !
    Ngày mai ACE từ F_319 sẽ thực hiện việc CK. Khi tiền về TK đủ sẽ chuyển ngay đến BV cho cha mẹ bé trong khoảng thời gian sớm nhất !
    Thông tin về sự giúp đỡ, khi nào có BX mình sẽ úp ngay cho cả nhà biết nhé
    Thân mến :LoveStruc:,
    Vinh
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 777 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hương ơi. mình đã chuyển 500K vào TK VCB của Hương rồi. Số đuôi là .....73326 . Hương kiểm tra giùm nhé. Cám ơn Hương
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2