Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

TP HCM - nên cho bé học trường tiểu học Công lập hay trường Qtế dạy theo chương trình học VN

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.78K Lượt đọc
  • 71 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkysg18 Xem bài viết
    Đúng rồi. Lượng bài anh văn trong trường quốc tế như con mình đang học ở úc châu vậy, rất nhiều, thậm chí có thể nói là khó với trình độ của 1 bé lớp 3 như con mình đang học. mà có lẽ bé nào phải thực sự giỏi, tiếp thu bài nhanh và có trí nhớ tốt mới theo được. đây là giáo trình của các bé bản ngữ bên úc mang về dạy bắt các bé việt nam nhà mình phải theo học. đối với họ, thì anh văn đã là ngôn ngữ chính cho nên các sách giáo khoa này cũng giống như sách tiếng việt lớp 1 của bên mình vậy. bên đó các bé sẽ dễ dàng đọc, viết và hiểu được.
    Em thì ko xác định cho con học qtế để giỏi tiếng Anh mà em nghĩ là với kiểu giáo dục ko nhồi nhét và ko bắt thuộc lòng, bé đựoc vui chơi và phải tự nghiên cứu, tự tìm tòi thì sẽ tốt hơn cho bé.
    Mình là HỒNG CẦM nhá, gọi là PINK cũng được. Nhưng đừng gọi là Hồng Cam hay Hong Cam

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Phải sống trọn đời mình, phải đợi
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkhold Xem bài viết
    Vậy thì ra tình trạng quá tải của học trò là do chính các trừong chứ ko phải do qui định của Bộ giáo dục ạ?
    Cũng không thể nói vậy được, vì chương trình là do Bộ ra và các trường phải dạy cho đủ. Và chương trình này thì từ các thầy cô giáo cho đến các nhà nghiên cứu giáo dục đều kêu nặng. nặng là với điều kiện học đầy đủ tất cả theo hướng dẫn. Còn áp dụng thế nào tùy từng trường.

Các trường ở Q1 theo thiển ý của mình đều khá. Nhưng bạn ở Q1 năm 2008 vừa qua ko có nhiều chọn lựa. hoặc là con bạn học đúng tuyến hoặc vào 2 trường tự chủ tài chính là Lê Ngọc Hân và Lương Thế Vinh. Ngoài việc thăm hỏi PH đang có con học trường bạn muốn vào quan sát phòng ốc, trang thiết bị của trường, xem qua các cô lao công tạp vụ lẫn cả thầy Hiệu trưởng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 171 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Đề tài này hấp dẫn không thua kém gì chọn trừơng cho con học mẫu giáo cả. Còn 2 năm nữa con mình mới vào lớp 1. Mình xin chia sẻ với các bạn thế này.
    1. Học trường nào tuỳ thuộc vào mình muốn định hướng con mình như thế nào trong tương lai. Nếu muốn thi đại học trong nước thì học theo chương trình của Bộ GD VN. Còn muốn theo học nước ngoài thì cho con theo học trường Quốc tế. Chương trình của QT nghiêng về thực hành, thực tế nhiều hơn trong khi chương trình của BGD VN nặng về lý thuyết. Nhưng khi học chương QT thực sự thì hoàn toàn không nhẹ hơn chương trình của VN đâu các mẹ nhé. Các mẹ đừng nhằm với 1 số trừơng QT nửa vời (chủ đầu tư cố tình gắn chữ Quốc tế để cho kêu thôi. Sở GD TP cũng đã bắt buộc các trường này phải bỏ từ Quốc tế, mình không nhớ rõ số Công văn, 2007). Chương trình chính vẫn là tiếng việt, nếu có thêm học tiếng anh chẳng qua là họ lấy chương trình TV dịch sang TA mà thôi hoặc có 1 số trừơng dạy thêm TA vào buổi chiều. Đây là 1 điểm hoàn toàn sai về mặc sinh lý học. 1 bộ não của con ngừơi cùng 1 lúc xử lý 2 loại ngôn ngữ . Những trường QT đúng nghĩa dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh và học sinh vào trừơng bắt buộc phải dùng TA để giao tiếp.TA là ngôn ngữ chính được sử dụng trong trường.
    2. Để con mình tự do phát triển theo từng tính cách của con người nó. Đâu nhất thiết phải cho con mình đi học thêm. Nếu bạn không muốn chạy theo chủ nghĩa giấy khen.
    3. Học trường nào không quan trọng bằng giáo viên dạy con mình là ngừơi như thế nào.
    Một số ý kiến giúp các mẹ chọn đúng trường cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,593 Được cảm ơn

@JAL: theo tuyến thì em ko dám vì theo đúng tuyến con em sẽ học ở 1 trừong có môi trừong hơi nguy hiểm ạ, chắc em sẽ tìm hiểu 2 trừong chị giới thiệu. Em cám ơn chị nhiều

@choconcuaba: thế thì Á Châu đúng là ko phải trừong qtế rồi. Đúng là giáo viên dạy rất quan trọng nhưng sao mà mình chọn giáo viên đựoc cho con, chọn trừong khổ sở thế này nhưng vẫn còn chọn được chứ giáo viên thì pó tay :Sigh:
    Mình là HỒNG CẦM nhá, gọi là PINK cũng được. Nhưng đừng gọi là Hồng Cam hay Hong Cam

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • 171 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Việc chọn giáo viên cho con cũng quá khó đâu pinkhold à nhưng hơi mất thời gian chút xíu và phải tốn cả bao thư nữa nhé. Khi bạn đã quyết định chọn trừơng cho con rồi. Bạn nên hỏi thêm thông tin từ phụ huynh sau mỗi giờ tan học. Rồi sẽ làm đơn xin nhà trừơng xếp con mình vào lớp đó. Theo mình đựơc biết, 1 số trường điểm ở Q1, chất lượng giáo viên tương đối đồng đều (trường Lê Ngọc Hân, Hoà Bình, Đinh Tiên Hoàng)
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choconcuaba Xem bài viết
    Việc chọn giáo viên cho con cũng quá khó đâu pinkhold à nhưng hơi mất thời gian chút xíu và phải tốn cả bao thư nữa nhé. Khi bạn đã quyết định chọn trừơng cho con rồi. Bạn nên hỏi thêm thông tin từ phụ huynh sau mỗi giờ tan học. Rồi sẽ làm đơn xin nhà trừơng xếp con mình vào lớp đó. Theo mình đựơc biết, 1 số trường điểm ở Q1, chất lượng giáo viên tương đối đồng đều (trường Lê Ngọc Hân, Hoà Bình, Đinh Tiên Hoàng)
    Đúng nhu Conchocuaba nói, trường nào cũng có 1 số giáo viên giỏi, có phương pháp sư phạm tốt. Những Gv này hầu hết được xếp dạy ở những lớp chuyên, lớp chọn. Trong số những GV giỏi đó cũng có 1 vài GV giỏi nhất. Để an toàn thì đưa vào tầm ngắm những cô trẻ, chưa có gia đình tâm huyết với nghề, hoặc những cô giáo già có nhiều kinh nghiệm, không vướng bận gia đình quá nhiều. Theo ý mình là vậy vì họ rảnh rỗi mới suy nghĩ ra nhiều chiêu thu hút học sinh trong giờ học.
    (Tuy nhiên tùy yêu cầu của mẹ và bé mà tiêu chí của mỗi người mỗi khác)

Trước đây mình cũng rất thích Hòa Bình vì địa thế của trường đó rất đẹp, lại có ca sĩ nổi tiếng dạy nhạc nữa , nhưng nghĩ đến đoạn đường đi, khoản đầu tư ban đầu hơi bị cao (vì ko đúng tuyến) và đến lớp 3 phải vào cơ sở 2 học nên thôi.
    • 847 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Nói đến GV và hiệu trưởng mình vô cùng tâm đắc với bài viết của JAL và choconcuaba. Mình còn nhớ hoài cô giáo dạy lớp 4 của mình, cô có phương pháp sư phạm thật tuyệt vời, học với cô từ hồi cấp 1 vậy mà đó lại là người thầy mình không bao giờ quên. Và bây giờ cô đã lên làm hiệu trưởng của trường cháu mình học. Đúng là mình đã không thần tượng hão, chị gái mình luôn khen ngợi cô hiệu trưởng hết lời. Trường cô làm hiệu trưởng không chạy theo thành tích toàn GV kỳ cựu có nhiều kinh nghiệm, chị mình kể cho mình câu chuyện mà mình nhớ hoài. Hôm đó ngày khai giảng chị dẫn con trai vào lớp. Thấy các bạn của con ai cũng đọc thông báo vanh vách trong khi con mình thì 1 chữ bẻ đôi không biết (vì cháu mình sinh cuối năm nên chi mình cũng không dạy trước chữ nào sợ nó còn non quá), thế là chị hoảng quá dẫn cháu đến gặp cô trình bày cháu giờ vẫn chưa biết chữ. Cô giáo của bé rất vui vẻ nói chị đừng quá lo lắng, em lại thích dạy mấy đứa như vậy. Mấy đứa mà biết chữ rồi em giảng ở trên rồi ở dưới nó toàn nói leo. Con chị mới vô sẽ thua kém mấy bạn nhưng cuối năm thì cũng sẽ ngang bằng nhau thôi!!! Thời buổi này thật hiếm GV nào nói được những điều như thế các mẹ nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,593 Được cảm ơn

@chut0306: chị ơi thế cô hiệu trửong đó ở trừong nào vậy chị?

@JAL: chị ơi Hòa Bình chi phí đầu vào bao nhiêu vậy chị, bé nhà em thì hộ khẩu Q1 nhưng ko phải phường Bến Nghé ko biết có phải là diện trái tuyến ko. Mà cơ sở 2 ở đâu vậy chị?

@choconcuaba: Cám ơn chị nhé. Thế là năm nào mình cũng phải chọn cô giáo ạ? :Sigh:

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkhold Xem bài viết
    @chut0306:
    @JAL: chị ơi Hòa Bình chi phí đầu vào bao nhiêu vậy chị, bé nhà em thì hộ khẩu Q1 nhưng ko phải phường Bến Nghé ko biết có phải là diện trái tuyến ko. Mà cơ sở 2 ở đâu vậy chị?

@choconcuaba: Cám ơn chị nhé. Thế là năm nào mình cũng phải chọn cô giáo ạ? :Sigh:
    Chi phí đầu vào không công khai (nói nhỏ thôi nha) tùy, nhưng cũng phải quen biết lắm mới gửi gắm được. Còn nếu có người quen cùng tuyến với Hòa Bình thì bây giờ xin họ cho đăng ký tạm trú ở nhà họ thì con bạn sẽ được gọi nhập học vào trường đó.
    Cơ sở 2 của HB nằm trên đường tạ Thu Thâu, ngay chợ Cũ ấy. Nhìn không thích lắm.

Không phải năm nào cũng phải chọn cô giáo đâu. Thông thường nếu con bạn học lớp chuyên, lớp chọn thì lên lớp lớn hơn nhà trường cũng đã có cô giáo cho lớp chuyên, chọn đó rồi nên không lo lắng gì nữa.
    • 401 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Con bé nhà mình đang học lớp 1 bên Tiểu học Dân lập Quốc tế cơ sở Thăng Long, bé hiện là lớp Phó Văn Thể Mỹ của lớp, theo mình thì bên đó dạy chương trình tiếng Việt khá nhẹ nhàng các cháu viết chữ rất đẹp vì cô giáo cũng viết rất đẹp bên đó có kỹ thuật dạy viết chữ đẹp còn đẹp hơn bên trường công lập,kỹ thuật dạy viết chữ đẹp bên Á Châu sử dụng viết lông kim 0.5mm màu tím bắt đầu dạy viết bằng bút chì một thời gian sau chuyển sang viết bằng bút kim, bên công lập dạy viết bằng bút máy bơm mực vừa khó viết vừa dơ tập, nét chữ không đều, còn chương trình tiếng ANH thì lớp 1 dạy theo quyển English Times 1 và 2 ( lớp 1 học 2 quyển English) bên công lập chỉ học có 1 quyển English mà thôi, trình độ tiếng ANH lớp 1 bên Á Châu tương đương lớp 6 bên cấp 2 công lập, dạy luôn cả môn Toán, Khoa học bằng tiếng ANH với bộ giáo trình riêng nguyên thủy chứ không phải tiếng Việt dịch sang tiếng ANH, bộ sách giáo khoa chương trình tiếng ANH lớp 1 có tất cả 11 quyển sách các loại luôn cả đĩa CDRom hoặc băng casetter, dạy tiếng Việt và tiếng Anh lẫn lộn với nhau, chứ 1 tiết học tiếng Việt thì tiết sau sẽ học tiếng ANH các bạn thấy học hơi nặng nhưng mình thấy trong sổ báo bài của cháu học nhẹ nhàng hơn, chỉ có 2 tiếng học tiếng Việt, 2 tiếng học tiếng ANH, giờ còn lại thì học đàn, nhạc, vẽ, múa ca, xem flim, học computer, bơi lội, võ thuật, tiếng HOA hoặc tiếng NHẬT tự chọn....
    • 847 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

@Pinkhold: Em ơi chị ở Quận Tân Bình, và cô hiệu trưởng chị kể cho em cô được điều lên làm hiệu trưởng 1 trường khác lớn hơn nữa (chị nghe nói và không biết chính xác), và chính điều này làm chị ngậm ngùi nuối tiếc hoài khi Chút của chị năm sau cũng vào lớp 1.

Nói chung bàn về trường lớp mình thấy cũng phức tạp như chuyện chính trị vậy. Mình đã tìm hiểu rất nhiều trường từ khi bé 4 tuổi, kể cả trường Á Châu rất gần nhà mình nhưng mình qđ không cho bé theo học vì cái nửa nạc nửa mỡ quốc tế ấy. Mà cũng còn tuỳ quan niệm của phụ huynh nữa. Người bảo tốt người bảo không giống như boboxinhxinh ấy khen trường Á châu không tiếc lời topic nào cũng thấy nói đến. Nhưng quả thật nó cũng không chói loà như mức tiền nó thu đâu. Từ ngày mình biết họ trả lương bèo bọt cho lao công làm cho mình cũng hết cảm tình với nó luôn. Chủ đầu tư thì giàu ơi là giàu, hở 1 tí là nã tiền của phụ huynh thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,370 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

mình nghĩ Pinkhold nếu không có điều kiện cho bé vào trường quốc tế 100% thì nên cho con học trường công, nếu bạn cho con học trường 50% QT thì khi lên đại học sẽ chắc chắn không thi vào ĐH việt nam được, còn muốn học đại học nước ngoài thì cũng phải mất 1 năm tiếng Anh hoặc 1 năm dự bị đại học, vì trình độ tiếng Anh tại những trường QT 50% đó không đủ để vào thẳng đại học nước ngoài, và bằng cấp cũng không được các trường nước ngoài công nhận. Thì thôi cho bé học trường công rồi cho bé học thêm tiếng Anh ở các trung tâm như ILA hoặc Hội đồng Anh, đảm bảo với Pinkhold là bé sẽ giỏi như bạn mong muốn :LoveStruc:
    • 215 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Tôi xin kể 2 câu chuyện "ngườii thật, việc thật", của chính con trai tôi:
    - Chuyện thứ 1: Lúc cháu học lớp 1, trường Á châu, cô giáo dạy vần ôm và ơm. Cô phát âm 2 vần này như nhau, đều là ôm cả, ví dụ: ăn "côm" (tôi biết có 1 vùng người ta phát âm như thế). Con tôi thắc mắc: vậy làm sao mình phân biệt 2 vần đó hả cô? Cô trả lời: 2 vần đó viết khác nhưng mà đọc giống nhau con ạ!(???).
    - Chuyện thứ 2: Cấp 2 tôi chuyển cháu học trường Q tế 100%, nhưng cháu vẫn có giờ tiếng Việt, cô giáo có vẻ rất có kinh nghiệm và nghiêm khắc (cô từ 1 trường công chuyển qua). Một hôm con bảo: mẹ ơi, bây giờ con mới biết không phải cái gì cô giáo cũng đúng. Tôi hỏi: sao con nghĩ vậy? - Hôm nay cô bảo: các con về thuật lại cho cô 1 câu chuyện cổ tích, ví dụ như về Lạc Long Quân. Mà chuyện LLQ là truyền thuyết chứ mẹ. - Vậy sao con không phát biểu như vậy với cô? - Thôi, cô mắng chết. - VẬy sao với thầy nước ngoài thì con dám nói? - Thầy nướic ngoài cho nói, còn cô Việt thì không được đâu mẹ ạ.
    Tôi cho rằng chất lượng và cung cách giáo dục đào tạo của Việt nam có vấn đề rất lớn. BỞi vậy học trường công hay dân lập thì cha mẹ đều phải theo sát con để điều chỉnh mấy cái vụ tương tự và động viên tinh thần "đấu tranh" bảo vệ ý kiến của con.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boboxinhxinh Xem bài viết
    Con bé nhà mình đang học lớp 1 bên Tiểu học Dân lập Quốc tế cơ sở Thăng Long, bé hiện là lớp Phó Văn Thể Mỹ của lớp, theo mình thì bên đó dạy chương trình tiếng Việt khá nhẹ nhàng các cháu viết chữ rất đẹp vì cô giáo cũng viết rất đẹp bên đó có kỹ thuật dạy viết chữ đẹp còn đẹp hơn bên trường công lập,kỹ thuật dạy viết chữ đẹp bên Á Châu sử dụng viết lông kim 0.5mm màu tím bắt đầu dạy viết bằng bút chì một thời gian sau chuyển sang viết bằng bút kim, bên công lập dạy viết bằng bút máy bơm mực vừa khó viết vừa dơ tập, nét chữ không đều, còn chương trình tiếng ANH thì lớp 1 dạy theo quyển English Times 1 và 2 ( lớp 1 học 2 quyển English) bên công lập chỉ học có 1 quyển English mà thôi, trình độ tiếng ANH lớp 1 bên Á Châu tương đương lớp 6 bên cấp 2 công lập, dạy luôn cả môn Toán, Khoa học bằng tiếng ANH với bộ giáo trình riêng nguyên thủy chứ không phải tiếng Việt dịch sang tiếng ANH, bộ sách giáo khoa chương trình tiếng ANH lớp 1 có tất cả 11 quyển sách các loại luôn cả đĩa CDRom hoặc băng casetter, dạy tiếng Việt và tiếng Anh lẫn lộn với nhau, chứ 1 tiết học tiếng Việt thì tiết sau sẽ học tiếng ANH các bạn thấy học hơi nặng nhưng mình thấy trong sổ báo bài của cháu học nhẹ nhàng hơn, chỉ có 2 tiếng học tiếng Việt, 2 tiếng học tiếng ANH, giờ còn lại thì học đàn, nhạc, vẽ, múa ca, xem flim, học computer, bơi lội, võ thuật, tiếng HOA hoặc tiếng NHẬT tự chọn....
    Cháu em học cơ sở bên Thăng Long thì em kiểm tra bài vở và sổ báo bài thấy cũng đúng như chị nói. Không lẽ Á Châu mỗi cơ sở dạy mỗi khác? :Sigh:

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanhd Xem bài viết
    Tôi xin kể 2 câu chuyện "ngườii thật, việc thật", của chính con trai tôi:
    - Chuyện thứ 1: Lúc cháu học lớp 1, trường Á châu, cô giáo dạy vần ôm và ơm. Cô phát âm 2 vần này như nhau, đều là ôm cả, ví dụ: ăn "côm" (tôi biết có 1 vùng người ta phát âm như thế). Con tôi thắc mắc: vậy làm sao mình phân biệt 2 vần đó hả cô? Cô trả lời: 2 vần đó viết khác nhưng mà đọc giống nhau con ạ!(???).
    - Chuyện thứ 2: Cấp 2 tôi chuyển cháu học trường Q tế 100%, nhưng cháu vẫn có giờ tiếng Việt, cô giáo có vẻ rất có kinh nghiệm và nghiêm khắc (cô từ 1 trường công chuyển qua). Một hôm con bảo: mẹ ơi, bây giờ con mới biết không phải cái gì cô giáo cũng đúng. Tôi hỏi: sao con nghĩ vậy? - Hôm nay cô bảo: các con về thuật lại cho cô 1 câu chuyện cổ tích, ví dụ như về Lạc Long Quân. Mà chuyện LLQ là truyền thuyết chứ mẹ. - Vậy sao con không phát biểu như vậy với cô? - Thôi, cô mắng chết. - VẬy sao với thầy nước ngoài thì con dám nói? - Thầy nướic ngoài cho nói, còn cô Việt thì không được đâu mẹ ạ.
    Tôi cho rằng chất lượng và cung cách giáo dục đào tạo của Việt nam có vấn đề rất lớn. BỞi vậy học trường công hay dân lập thì cha mẹ đều phải theo sát con để điều chỉnh mấy cái vụ tương tự và động viên tinh thần "đấu tranh" bảo vệ ý kiến của con.
    híc, đúng là một lỗ hổng to đùng trong việc đào tạo giáo viên nhỉ. Bé nhà mình thì lại hiền và nghe lời cô lắm, cô nói ssao nghe vậy chẳng bao giờ dám thắc mắc dù biết như vậy là ko đúng. Hỏi con tại sao con ko nói thì bé trả lời "thôi":Sad:

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • 401 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Mình có 3 đứa con: con chị lớn năm nay tốt nghiệp lớp 12 năm học 2007-2008 nguyên là học sinh lớp 12 bên Á Châu, hiện đã du học bên ANH QUỐC, cháu vào thẳng Đại học chứ không học dự bị 1 năm như các bạn nghĩ, cháu vào thẳng Đại học vì bên Á Châu có sự liên kết bên Đại học Cambridge tổ chức thi lấy chứng chỉ chương trình tiếng ANH nên cháu có chứng chỉ chương trình tiếng ANH của Cambredge cấp, vào thẳng Đại học luôn, Á Châu có 1 Viện Nghiên cứu Á Châu và 1 trường Đại Học Sài Gòn, các cháu có thể học liên tục từ lớp 1 tới Đại học luôn, còn nếu muốn thi vào trường Đại học của Việt Nam thì thi cũng được không có gì trở ngại cả, mình có con bé lớn đã học qua lớp 12 bên Á Châu nên mình biết rõ mọi vấn đề, chủ yếu là các bạn có đủ khả năng cho các học suốt từ lớp 1 lên tới Đại học không, trường Đại học Việt Nam giảng dạy chương trình lạc hậu so với thế giới, sinh viên tốt nghiệp ra trường không làm việc được phải đi học thêm để tự đào tạo lại, còn các trường Đại học nước ngoài luôn luôn thay đổi chương trình giảng dạy để theo kịp với sự thay đổi trên thế giới.
    • 401 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

các bạn xem lại sách Khoa học lớp 5 : từ bài 3 đến bài 5, các bạn thấy như thế nào tại sao Bộ Giáo dục và Đào tạo lại đưa bài cơ chế sinh sản của con người vào dạy ở lớp 5? trước kia các bạn có học môn này ở lớp 5 không, thật sự môn này chỉ dạy cuối học kỳ 2 trong môn Sinh Vật lớp 9 mà thôi, chương trình tiếng Việt thay đổi lung tung sai cả chính tả lẫn ngữ pháp, các bạn xem lại sách giáo khoa tiếng ANH lớp 11: bài số 11 sẽ nhận thấy rỏ mọi vấn đề tiếng ANH được dịch nguyên từ bài Văn học lớp 11 sai chính tả lẫn ngữ pháp, nhược điểm sách giáo khoa môn tiếng ANH của Việt Nam sai lổi ngữ pháp rất nhiều, còn sách giáo khoa tiếng ANH của nước ngoài thì rất hay không mắc lổi ngữ pháp như sách giáo khoa của Việt Nam vì thế mình mới cho các cháu học ở trường bên ngoài như Á Châu, Việt Mỹ, Việt Úc vì bên đó sữ dụng bộ sách giáo khoa nguyên thủy nhập từ nước ngoài về giảng dạy cho học sinh.
    • 401 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Mời các bạn xem lại bộ sách giáo khoa và cho ý kiến:http://mangykien.wordpress.com/2008/...E1%BB%8Dc-tro/, theo mình nghĩ các bạn thấy như thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,356 Bài viết

• 11,593 Được cảm ơn

@boboxinhxinh: chị ơi các cháu đều học ở Á Châu đường Thăng Long hả chị? Các cháu đều học suất sắc trong lớp hay như thế nào? Học phí khi học lên tới lớp 12 là bao nhiêu/tháng ạ?

Đọc bài biết chị gửi link đúng là thấy sợ thật. Nhưng mà em tửong hình như Á Châu cũng dạy bám theo ctrình của VN mà chị? (trừ Anh văn):Sad:

Mọi cái trên đời này
    Chỉ tốt khi đang mới
    Nhưng con người
    Đến già mới tốt và khôn.

(thơ cổ Nhật)
    • 215 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bên Á châu được cái là bài tập được giảm bớt , tuy vậy đến kỳ thi thì cũng khá nhiêu bài đấy, đương nhiên so với công lập thì không là gì cả! Con người bạn mình đang chuẩn bị thi HK lớp 4 trường làng: học thuộc lòng 10 bài văn gì gì đó, 10 bài chính tả, trong vòng có mấy ngày thôi, chẳng biết để làm gì, học thuộc thì khó, mà thi xong đương nhiên quên biến ngay. Bên Á châu thì ct trình Việt cũng phải theo Bộ GD thôi, bởi vậy lên cấp 2 nhiều người lo là sẽ không bằng các trường công lập (về cái độ "gạo") thì chắc là thi ĐH ở VN là không bằng rồi. Cấp 1 thì theo ý riêng của tôi là tạm được. Đương nhiên vẫn phải nói rõ là mẹ phải theo sát (ở trường nào chả vậy).
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4