TIN TÀI TRỢ.

Phải làm gì khi con không hay kể chuyện trường lớp cho mẹ nghe!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.9K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhờ các bố mẹ tư vấn giúp Ech con với.

Con nhà mình năm nay 6 tuổi, sắp lên lớp 1 rồi.

Về nhà cháu vẫn thích chơi và nói chuyện bi bô đủ chuyện, nhưng cháu rất ít khi kể chuyện trường lớp cho mẹ nghe. ít khi kể hôm nay con học gì, chơi với bạn nào,... Mặc dù cháu vẫn rất thích đi học, yêu các cô giáo.

Có lúc mẹ hỏi là thế con chơi thân với bạn nào, thì con lúc kể bạn này lúc kể bạn khác, có lúc thì nói con quý tất cả các bạn, có lúc thì nói con không thân nhất với bạn nào...

Có khi ở lớp học ở gì đó sau mấy tháng rồi ở nhà hứng lên kể hoặc là hát lại câu chuyện, bài thơ, bài hát ở lớp thì mẹ mới biết là cách đây mấy tháng con đã học cái đó... chứ chẳng mấy khi cháu đi học về kể ngay hoặc ngay sau vài hôm.

Hôm nọ cháu đi kiểm tra trắc nghiệm, kiểm tra xong mẹ hỏi con làm thế nào, thì nhất định là con không thích kể. Về nhà gặp ông trẻ, ông nói có khi nó làm bài không tốt nên không thích kể, nên mình cũng nghĩ có khi là như thế. Nhưng sau mình mới nghĩ lại là nó đi học mẫu giáo, học thêm tiếng Anh ở trường, có những khi được điểm cao, cô khen, đặc biệt tiếng Anh thì cô giáo cứ gặp mẹ là khen rằng con rất có năng khiếu, nhưng về nhà chẳng mấy khi nó khoe là con được cô khen, con được cô cho điểm 10,... gì cả.

Không biết con của các bạn thế nào nhỉ, có hay kể chuyện lớp cho bố mẹ nghe không, mấy tuổi thì bắt đầu chơi thân đặc biệt với vài bạn trong lớp?

Nếu con học tiểu học rồi mà về nhà không chịu kể chuyện trường lớp thì mình sợ rằng mình chẳng biết đằng nào mà dạy nó đây!

Rất mong tư vấn của các bố mẹ WTT nhé.

Cám ơn các bạn rất nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Chị nên lấy chương trình học ở lớp, căn cứ vào chương trình gợi lại chuyện thì bé sẽ kể thêm những chuyện khác ở lớp. Con nhà em dạo trước cũng ít kể, mẹ cũng ko theo dõi được lịch học nhưng cháu cũng hay độc thoại những chuyện diễn ra ở lớp nên mẹ cũng biết được một phần.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn Mẹ Bi Bầu nhé, đúng là từ trước mình cũng không để ý con học gì ở lớp mấy, về nhà mẹ kể chuyện hay là dạy ở nhà, ở lớp cô dạy ở lớp mà ít liên quan đến nhau. Mình sẽ chú ý điều này hơn xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Chuyện con có hay tự mình kể chuyện hay không có một phần nhỏ thuộc về tính cách, nhất là ở khoảng 6, 7 tuổi, trẻ có thể đổi tính, trở nên trầm hơn.
    Một phần quan trọng hơn đó là tập cho trẻ có thói quen trao đổi, tạo cảm giác rằng bé có được sự tin tưởng và sẵn sàng chia sẻ bất cứ chuyện gì dù tốt, dù xấu từ cha mẹ về chuyện ở trường của chúng. Từ khi chúng còn ở mẫu giáo, nếu bố mẹ có thói quen nói chuyện với con về những điều đó thì bé sẽ duy trì thôi. Tất nhiên khi con làm gì dại dột ở trường, hay bị điểm kém... thì vẫn phải chỉnh sửa rồi, nhưng đừng chỉ chỉnh sửa không, vì lần sau hắn thấy ngại, thấy sợ thì sẽ không muốn nói nữa. Sau mỗi lần chỉnh sửa thì nên nhấn mạnh rằng, con làm như vậy là không tốt nhưng mà bố mẹ không giận vì con đã nói thật với bố, mẹ.

Trẻ em 6, 7 tuổi không hay "gắn bó" với bạn theo kiểu kéo dài vài năm ( trừ một số những em do hai gia đình ở gần nhau, là họ hàng, hoặc bố mẹ quen biết nhau nên thường gặp gỡ ). Mình cũng đừng mong bé cứ phải thân với một ai lâu dài, mà điều đó không hẳn là cần thiết. Bé chơi chan hòa với tất cả các bạn là điều rất tốt. Ở tầm tuổi này trẻ con thường thân với bạn này, bạn kia, nói rằng bạn là bạn thân nhất của con, rồi tình bạn đó lại bị lãng quên đi sau vài tháng, thậm chí một tháng sau đã không thấy nhắc đến tên bạn nữa.

Anh lớn nhà mình cũng thế thôi, mẹ bảo là chỉ được mời vài bạn thay vì cả lớp, cho con chọn, thì trong vòng hai ngày liền mình hết cả kiên nhẫn với hắn, mỗi lần mình hỏi rằng con quyết định chưa, thì ông con lại lần lượt đọc bằng ấy tên trong lớp . Ý cậu ý là hoặc là mời cả lớp, không thì thôi chứ không biết phải bỏ ai. Thực ra thì mình thấy nó hoàn toàn có lý, vì nó không có một hai bạn nào thân nhất, nó chơi với các bạn như nhau thôi.

Với trẻ em hơi nhút nhát thì việc có một hai người bạn thân, không nhất thiết phải là bạn trên lớp, có thể là anh em con chú bác lớn hơn ở nhà, hoặc là bạn hàng xóm thì tốt cho trẻ.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Em rất khâm phục mẹ Cool Kids, chắc phải cắp tráp theo học dài dài.
    Con nhà em cũng chả có bạn thân nhất mặc dù rất nhiều bạn, hôm qua phải viết trả lời câu hỏi: Bạn thân nhất của bé, Đồ chơi ưa thích nhất của bé, Con vật yêu thích nhất của bé, Con vật đáng sợ nhất với bé... em ko trả lời được.
    Bạn thân thì cũng như mẹ CK viết còn đồ chơi ko có cái gì thích nhất vì mỗi hôm mẹ lôi ra làm một hoạt động khác nhau. Mà bây giờ thì ít đồ chơi rồi.
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn các chia sẻ.