TIN TÀI TRỢ.

Nhờ các bố mẹ giúp - Làm sao rèn luyện cho con tính cẩn thận.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.34K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 566 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trai mình năm nay hết lớp 3, gần đây từ khi học phần cộng trừ có nhiều chữ số cháu thường làm 10 phép tính thì nhầm khoảng 2,3 phép tính. Các bài tóan tư duy mang tính logic thì cháu hiếm khi sai, nhưng đối với các bài kiểu đặt tính và tính thì lại nhầm. Bố mẹ nào ở đây bị tình trạng như mình xin được chia sẻ cách dạy giúp mình. Chỉ sợ là cháu nhầm lẫn nhiều thành quen sau này khó chữa. Rất cảm ơn sự quan tâm của các bố, mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ở cái tuổi này của bé thì bạn không thể nóng vội được đâu. Việc cháu làm tốt các bài tư duy logic thì rất mừng vì cháu có tố chất thông minh và chứng tỏ cháu rất ham mấy bài toàn đó, còn việc cộng trừ nhầm thì cũng dễ hiểu thôi, có thể do không thích lắm những bài toán đó, cộng với tâm lý làm xong thì được đi chơi nên cháu làm ẩu. Mình nghĩ, trước tiên bạn nên có hình thức thưởng và phạt nếu làm ẩu và nhầm, đặc biệt là đã làm thì phải nguyên tắc và ghi ra giấy tránh quên sau này, dần dần do bị phạt và được thưởng nhiều, bé sẽ cẩn thận hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 566 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bạn nhim_xu. Quả thực là thưởng thì cháu làm sẽ ít nhầm hơn.
    Mình thấy có một số phương pháp dạy cho trẻ cộng trừ nhanh, viết số nhanh nhưng mình chưa tìm được phương pháp có tính khoa học giúp trẻ cẩn thận.
    Ví dụ như phương pháp viết đúng số hay cộng nhẩm bằng cách lật quân bài mình cũng đọc đựoc từ sách. Sau đó mình đi tìm đọc cách rèn tính cẩn thận nhưng không mang tính áp đặt, gây hứng thú được cho cháu thì chưa tìm được.
    Ngoại trừ cách khơi gợi "lòngtham" là việc thưởng. Phạt thì cháu không sợ mà càng có tính chống đổi phản tác dụng hơn, khen ngợi thì cũng thích nhưng không được lâu.
    • 662 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

hay là tại bé thiếu tập trung vậy mẹ bé, bé nhà em học lớp 2 cũng tương tự như cu nhà chị, lúc nào hứng thú thì học ghê lắm, làm không sai câu nào, khi nào mà bị nhắc là học kiểu chống đối, làm 10 thì sai 3, mấy lần đầu em cũng nịnh thưởng, sau nịnh mãi ko được thế là mỗi lần học lại để cái gioi cạnh bàn, thể mới tập trung vào học được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Gửi bạn: Thuha_7x.
    Cách khơi gợi "lòng tham" đó tất nhiên chúng ta cũng không nên lạm dụng. Nhưng không thể không có. Bạn không nên nóng ruột hoặc quá kỳ vọng vào kết quả với một list các mong muốn về sự cẩn thận sẽ được hình thành trong Bé nhà bạn. Bạn nên từng bước, từng vấn đề, và kiên trì. Bạn có quyền tuyên bố với Bé là lần đố này sẽ không có thưởng, mà chỉ là phạt, hoặc thưởng thì tích lại mang tính dài lâu, còn phạt thì có thể ngay và luôn. Đặc biệt, theo mình và cũng là kinh nghiệm của mình đó là đôi khi bạn tạo ra 1 sự bất ngờ bằng một món quà nhỏ và cho Bé thấy rằng cộng các lần được thưởng lại thì hôm nay bé được nhận món quà đó. Mình thấy các Bé rất thích và thực sự có giá trị về mặt giáo dục với những lần như thế. Nếu bạn làm được việc đó trước các bạn của Bé thì giá trị còn nhân đôi, tuy nhiên bạn cũng cẩn thận kẻo bé lại tỏ ra kiêu với các Bạn khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 566 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng như vậy, cháu có vẻ ko tậptrung mỗi khi học kiểu chống đối. Đúng là mệt với ông con quá. Khổ nỗi bài vở quá nhiều, cuối tuần đến 6 phiếu bài tập, mẹ ngồi tính cũng còn ngây ngất hết cả người. Nhưng quả thực mình thấy có những trẻ học giỏi, nhanh mà lại chính xác. Không hiểu bố mẹ dạy kiểu gì giỏi thế, hay là do gen không biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 566 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là cháu có tính chủ quan bạn ạ.
    • 662 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

em thấy có cách rèn luyện tính tập trung cho trẻ thông qua đồ vật Ví dụ như “Quần áo của mẹ để ở đâu rồi?”, “Đồ chơi trên bàn thiếu cái gì rồi?”, hoặc yêu cầu trẻ vẽ một bức tranh thật đẹp làm quà sinh nhật tặng mẹ… Những điều ấy rất có lợi trong việc rèn luyện khả năng tập trung của trẻ
    mẹ bé thử xem sao
    • 662 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

em thấy có cách rèn luyện tính tập trung cho trẻ thông qua đồ vật Ví dụ như “Quần áo của mẹ để ở đâu rồi?”, “Đồ chơi trên bàn thiếu cái gì rồi?”, hoặc yêu cầu trẻ vẽ một bức tranh thật đẹp làm quà sinh nhật tặng mẹ… Những điều ấy rất có lợi trong việc rèn luyện khả năng tập trung của trẻ
    mẹ bé thử xem sao
    • 448 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Ở việc này em nghĩ là do bé thiếu tập trung thôi. Nên rèn cho bé tính tập trung thì hay hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 566 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là cháu không có khả năng tập trung lâu quá, ví dụcos thể học khoảng 30 -45 phut thì tạm ổn, nếu bài vở nhiều thì sau sẽ nhầm. Tức là "sức bền" của cu cậu kém.
    • 662 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

mẹ bé chịu khó tìm thêm các bài tập qua các món đồ, trò chơi mà bé yêu thích, sau đó chuyển dần dần sang bài vở xem sao, bắt đầu từ những cái bé thích trước, sau đó mình tìm cách tạo hứng thú từ những môn bé không thích, em nghĩ bé sẽ tập trung hơn đấy